`

Jump to content

ชมรม Fitness เล่นกล้าม

3979 replies to this topic

#61 jayluminous

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:Nice game, Nice car, Nice girl

Posted 14 October 2009 - 05:29 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Oct 14 2009, 03:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เย่.. ปักแล้ว

จขกท. มาให้ผมและmodผู้ปักชำลูบไล้ซิกแพคซะดีๆ ไม่งั้นเอาลงนะ...

ว่ากำลังจะให้เบอร์น้องพอดี แต่เจคงลำบากใจที่มีพี่เขยเหมือนเกย์...
ไม่เป็นไรๆ ไว้โอกาสหน้า

อ่า เค้าแค่รักน้องเสียดายพี่เท่านั้นเอง ตะเองก้อ

ปล. PM ว่างแล้วอ่า ลบทิ้งเกือบหมดเลย ให้เบอร์มาได้เลยนะ พี่เขย ฮิๆ yoyo_33.gif

#62 sunset

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 14 October 2009 - 06:04 PM

พึ่งเห็นรูปคุณหยาด เป็นครั้งแรก เซ็กซี่ว่ะ เฮ้ย

โชบั้นท้ายด้วย

มีเบอมั้ยคับ

#63 Devilot

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 October 2009 - 07:55 PM

อันนี้ตารางที่ผมยึด แต่ยังทำไม่ค่อยได้เลย

วันที่
กล้ามเนื้อที่บริหาร
1.
หน้าอก ,บ่า ,ไทรเซบ ,น่อง
2.
ปีก ,ไบเซบ ,แขนท่อนปลาย ท้อง
3.
ต้นขาด้านหน้า ,ต้นขาด้านหลัง น่อง
4.
พัก

กล้ามท้องและกล้ามน่อง จะบริหารสลับกันวันเว้นวัน

อาหารเสริม แรกๆโหลด Creatine อ้วกจะแตกกินน้ำทั้งวันเลย ข้อดีของอาหารเสริมคือคุณไม่ต้องทนกินไข่ลวกวันละ 4-5 ฟอง กินไก่วันละตัว คือกินแบบธรรมดาแต่เยอะหน่อยแล้วเสริมเอา

ตื่นนอน: Whey+Creatine 1 ช้อนชา

ก่อนเวท: Whey+Maltodextrin 2 ช้อนโต๊ะ+Dextrose 1 ช้อนโต๊ะ

หลังเวท: Creatine 1 ช้อนชา+Dextrose 2-4 ช้อนโต๊ะ น้ำเย็น 180-200 มิลลิลิตร

ส่วนผลจะดีที่สุดหรือไม่ขึ้นอยู่กับอาหารหลัก ความเข้มข้นของการฝึก และการพักผ่อนครับ

#64 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 14 October 2009 - 09:28 PM

อิจฉาคนมีเวลาเล่น - -*

ปล.ไม่ได้เบอร์น้อง เอาเบอร์พี่ก็ได้ ท่าเดิน sexy มาก

Edited by MoDiFy, 14 October 2009 - 09:29 PM.

#65 blankung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 October 2009 - 10:07 PM

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการจัดตาราง ท่าเล่นอ่ะครับ คือสมมุติว่า มันแรก ผมเล่น กล้ามอก กับกล้ามท้อง แล้วท่าที่เล่นนี่จะเป็นท่าอะไรก็ได้ใช่ไหมครับ

ขอแค่ บริหารกล้ามเนื้อ ที่ต้องการได้ก็พอ เพราะ ไปหาข้อมูลดูแล้ว เล่นแต่ล่ะส่วนมีหลายท่าเหลือเกิน จะเอาท่าไหนดีในการบริหารส่วนนั้นๆครับ

ขอบคุณครับ

#66 KappaMan

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 14 October 2009 - 10:16 PM

Creatine กินแล้วช่วยอะไรอะครับ

อยากลอง whey เหมือนกัน แต่มันแพงเหลือเกิน yoyo_31.gif

#67 dome1212

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 October 2009 - 10:36 PM

QUOTE (KappaMan @ Oct 14 2009, 10:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Creatine กินแล้วช่วยอะไรอะครับ

อยากลอง whey เหมือนกัน แต่มันแพงเหลือเกิน yoyo_31.gif

ช่วยในงานเบิร์นอ่ะครับ L Creatine

#68 dy_break

คนเก่ง

Posted 14 October 2009 - 10:55 PM

ดีใจจังปักหมุดแล้ววว yoyo_33.gif

#69 tappoko

เซียนเกม

Posted 15 October 2009 - 12:35 AM

รบกวน ขอถาม คุณ Dy_break หน่อยครับ เรื่อง การเผาพลาญพลังงานเนี่ย คิดอยู่กับ อาหารที่เรากินประจำ กับช่วงเวลา ออกกำลังกายเหรอครับ และ ทุกวันนี้ ผมมีเวลาออกกำลังกาย แค่ก่อนนอน วิดพื้น นอนกับพื้น แล้วทำเป็น ตัว V ให้นานที่สุด ยกน้ำหนัก3 กก. ทุกวัน ตรงนี้ ทำไปเรื่อยๆ ไม่ค่อยเห็นผล เรื่องลดหน้าท้องสักเท่าไหร่ ขอวิธี เบสิก ลดหน้าท้องที่เห็นผล หน่อยนะครับ yoyo_04.gif ขอบคุณครับ

#70 Devilot

เซียนเกม

Posted 15 October 2009 - 01:04 AM

จะลดไขมันส่วนเกินต้องเบิร์นหรือคาดิโออย่างเดียวครับ พูดง่ายๆตอนนี้ไขมันมันบังกล้ามเนื้ออยู่นั่นเอง วิ่ง ปั่น

#71 jayluminous

เซียนเกม

• Interests:Nice game, Nice car, Nice girl

Posted 15 October 2009 - 01:39 AM

QUOTE (blankung @ Oct 14 2009, 10:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการจัดตาราง ท่าเล่นอ่ะครับ คือสมมุติว่า มันแรก ผมเล่น กล้ามอก กับกล้ามท้อง แล้วท่าที่เล่นนี่จะเป็นท่าอะไรก็ได้ใช่ไหมครับ

ขอแค่ บริหารกล้ามเนื้อ ที่ต้องการได้ก็พอ เพราะ ไปหาข้อมูลดูแล้ว เล่นแต่ล่ะส่วนมีหลายท่าเหลือเกิน จะเอาท่าไหนดีในการบริหารส่วนนั้นๆครับ

ขอบคุณครับ

ช่วยตอบให้นะครับ ระหว่างรอ จขกท. ท่าที่ใช้เล่นกล้ามเนื้อแต่ละส่วน มีเยอะมากครับ แต่สำหรับคนเริ่มต้น ควรใช้ท่าฝึกหลัก คือท่าที่ใช้เสริมสร้างกล้ามเนื้อแบบ Compound ท่าพวกนี้โหด แต่ให้ผลดีมากกับการสร้างกล้ามเนื้อ และเป็นการใช้งานกล้ามเนื้อมากกว่า 1 ส่วน ยกตัวอย่างนะครับ เล่นอกใช้ท่า Bench Press, เล่นต้นขาใช้ท่า Squat เป็นต้นครับ ท่าพวกนี้เวลาเล่นจะล้า และ ใช้พลังงานมากในการเล่น แต่จะโดนหลายส่วน ซึ่งท่าพวกนี้จะไปเร่งให้ร่างกายสร้าง Growth Hormone ได้ครับ โดยท่า Squat เป็นท่าแม่บทของการฝึกเพาะกายทีเดียว ผมเคยอ่านเจอโปรเค้าว่าไว้ว่า ถ้าอยากเอาดีทางเพาะกาย จะขาดท่าฝึกหลักไม่ได้ โดยท่า Squat จะทำให้โครงสร้างของรูปร่างเปลี่ยนไป และ เป็นการขยายทรวงอกด้วยครับ ทำให้เวลาเล่นกล้ามอก อกที่ได้จะออกมากว้าง และ ดูสวยงาม แต่เป็นท่าที่ผมถือว่าโหดที่สุดแล้ว ถ้าใช้น้ำหนักที่ถึงจุดอ่อนแรง และถ้าเล่นหนักจริงๆ จะเป็นท่าที่เกิดเอฟเฟ็กต์การล้าหลังเล่นได้แบบถึงใจที่สุดครับ ต่อมาเมื่อเราเล่นถึงจุดที่โครงสร้างของกล้ามเนื้อขยายใหญ่พอควร หรือ ดูตัวใหญ่จนพอใจแล้ว ก้อเริ่มหันมาใช้ท่าประเภท Isolation คือท่าฝึกจำเพาะส่วน เป็นการเล่นแบบเจาะจงกล้ามเนื้อเฉพาะส่วน โดนแค่ส่วนที่เราต้องการ ส่วนอื่นแทบไม่โดนเลย ซึ่งจะเป็นการเน้นเฉพาะจุด+ตบแต่งกล้ามเนื้อให้สวยงามได้รูปครับ อย่างไรก้อตาม ท่าฝึกหลักก้อยังคงต้องใช้ฝึกต่อไป ยกเว้นแต่ว่าจะพอใจในขนาดรูปร่างแล้ว ไม่อยากใหญ่ไปมากกว่านี้แล้ว จึงค่อยปรับเปลี่ยนจังหวะเวลาในการยก+จำนวนครั้ง+จำนวนเซ็ต เพื่อเน้นกล้ามเนื้อให้คมชัด แทนที่จะทำให้ใหญ่ครับ

QUOTE (KappaMan @ Oct 14 2009, 10:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>

Creatine กินเพื่อให้พลังงานกับกล้ามเนื้อในระยะสั้นครับ โดยจะไปสะสมในกล้ามเนื้อได้ไม่เกิน 5g ถ้าทานเกินกว่านี้ร่างกายจะขับออกเองครับ จะเห็นผลในลักษณะเช่น ยกน้ำหนักได้มากขึ้น 10-15%, ยกได้จำนวนครั้งเพิ่มขึ้นเล็กน้อย ซึ่งจะทำให้กล้ามเนื้อได้ใช้งานอย่างเต็มที่มากขึ้นครับ (เห็นเพื่อนท่านนึงตอบว่าใช้เบิร์น อันนั้นเรียกว่า L-Carnitine นะครับ ไม่ใช่ Creatine)

ปล. ผมมาช่วยตอบเท่าที่รู้นะครับ ยังไงต้องขอบคุณ คุณ dy_break มากมาย ที่สร้างกระทู้นี้ขึ้นมา ให้พวกเราที่สนใจการเพาะกาย เสริมสร้างกล้ามเนื้อได้มี Community กันอีกช่องทางหนึ่ง ยังไงฝากตัวด้วยครับ ผมเองก้อมีอีกหลายเรื่องที่ยังไม่รู้ และ อยากขอคำแนะนำครับ

ปล.2 วันนี้ไปเล่นตามตารางฝึก แต่เล่นเสร็จยังไม่สะใจ ต่อท้องอีก 4 เซ็ต กลับมาบ้านเพลียได้ใจจริงๆ แต่นอนไม่หลับอะ ผมเป็นโรคนอนไม่หลับ ซึ่งมันเป็นผลเสียกับการเพาะกายอย่างมาก อิๆ

#72 Devilot

เซียนเกม

Posted 15 October 2009 - 02:03 AM

เป็นเหมือนกัน นอนไม่หลับปวดเหนื่อย แต่นอนไม่หลับนั่งดูหนังนั่งเล่นเกมซะงั้น

#73 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 15 October 2009 - 02:05 AM

QUOTE (jayluminous @ Oct 15 2009, 01:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่วยตอบให้นะครับ ระหว่างรอ จขกท. ท่าที่ใช้เล่นกล้ามเนื้อแต่ละส่วน มีเยอะมากครับ แต่สำหรับคนเริ่มต้น ควรใช้ท่าฝึกหลัก คือท่าที่ใช้เสริมสร้างกล้ามเนื้อแบบ Compound ท่าพวกนี้โหด แต่ให้ผลดีมากกับการสร้างกล้ามเนื้อ และเป็นการใช้งานกล้ามเนื้อมากกว่า 1 ส่วน ยกตัวอย่างนะครับ เล่นอกใช้ท่า Bench Press, เล่นต้นขาใช้ท่า Squat เป็นต้นครับ ท่าพวกนี้เวลาเล่นจะล้า และ ใช้พลังงานมากในการเล่น แต่จะโดนหลายส่วน ซึ่งท่าพวกนี้จะไปเร่งให้ร่างกายสร้าง Growth Hormone ได้ครับ โดยท่า Squat เป็นท่าแม่บทของการฝึกเพาะกายทีเดียว ผมเคยอ่านเจอโปรเค้าว่าไว้ว่า ถ้าอยากเอาดีทางเพาะกาย จะขาดท่าฝึกหลักไม่ได้ โดยท่า Squat จะทำให้โครงสร้างของรูปร่างเปลี่ยนไป และ เป็นการขยายทรวงอกด้วยครับ ทำให้เวลาเล่นกล้ามอก อกที่ได้จะออกมากว้าง และ ดูสวยงาม แต่เป็นท่าที่ผมถือว่าโหดที่สุดแล้ว ถ้าใช้น้ำหนักที่ถึงจุดอ่อนแรง และถ้าเล่นหนักจริงๆ จะเป็นท่าที่เกิดเอฟเฟ็กต์การล้าหลังเล่นได้แบบถึงใจที่สุดครับ ต่อมาเมื่อเราเล่นถึงจุดที่โครงสร้างของกล้ามเนื้อขยายใหญ่พอควร หรือ ดูตัวใหญ่จนพอใจแล้ว ก้อเริ่มหันมาใช้ท่าประเภท Isolation คือท่าฝึกจำเพาะส่วน เป็นการเล่นแบบเจาะจงกล้ามเนื้อเฉพาะส่วน โดนแค่ส่วนที่เราต้องการ ส่วนอื่นแทบไม่โดนเลย ซึ่งจะเป็นการเน้นเฉพาะจุด+ตบแต่งกล้ามเนื้อให้สวยงามได้รูปครับ อย่างไรก้อตาม ท่าฝึกหลักก้อยังคงต้องใช้ฝึกต่อไป ยกเว้นแต่ว่าจะพอใจในขนาดรูปร่างแล้ว ไม่อยากใหญ่ไปมากกว่านี้แล้ว จึงค่อยปรับเปลี่ยนจังหวะเวลาในการยก+จำนวนครั้ง+จำนวนเซ็ต เพื่อเน้นกล้ามเนื้อให้คมชัด แทนที่จะทำให้ใหญ่ครับ

งงครับคุณเจ.. ไอศัพท์เฉพาะทาง+ชื่อท่าทั้งหลายเนี่ย ไม่เข้าใจเลย

#74 Devilot

เซียนเกม

Posted 15 October 2009 - 02:08 AM

ท่าคิงของหน้าอก อาโนลด์บอกมา
http://www.tuvayanon.net/6bp.html

SQUATS
(ท่าหลัก (King) ของการบริหารต้นขาด้านหน้า)
http://www.tuvayanon.net/6sqt.html

ขอบคุณเวป http://www.tuvayanon.net

#75 jayluminous

เซียนเกม

Posted 15 October 2009 - 02:19 AM

QUOTE (9th TEARDROP @ Oct 15 2009, 02:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
งงครับคุณเจ.. ไอศัพท์เฉพาะทาง+ชื่อท่าทั้งหลายเนี่ย ไม่เข้าใจเลย

อ่า ขอโทษครับ ลืมหาลิงค์กับรูปมาให้อะ แต่คุณ Devilot มาลงให้แล้วนะ พี่เขย อิๆ yoyo_04.gif

QUOTE (Devilot @ Oct 15 2009, 02:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่าคิงของหน้าอก อาโนลด์บอกมา
http://www.tuvayanon.net/6bp.html

SQUATS
(ท่าหลัก (King) ของการบริหารต้นขาด้านหน้า)
http://www.tuvayanon.net/6sqt.html

ขอบคุณเวป http://www.tuvayanon.net

ขอบคุณมากครับ ข้อมูลแน่นจริงๆ ฮิๆ

ปล. อาร์โนลด์สมัยก่อนนี่หล่อใช้ได้เลยนะครับ เคยเห็นรูปสมัยที่เค้ายังไม่ลงแข่งมิสเตอร์โอลิมเปีย ช่วงที่กำลังฝึกอยู่ หน้าละอ่อน หล่อเลยละครับ

#76 lazydog

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 16 October 2009 - 07:49 AM

จขกท.

กล้ามใหญ่และคมมาก

คารวะกับความตั้งใจและพยายาม กว่าจะได้ขนาดนี้ ต้องอดทนมากๆเลยทีเดียว

#77 dy_break

คนเก่ง

Posted 16 October 2009 - 08:23 AM

QUOTE (tappoko @ Oct 15 2009, 12:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวน ขอถาม คุณ Dy_break หน่อยครับ เรื่อง การเผาพลาญพลังงานเนี่ย คิดอยู่กับ อาหารที่เรากินประจำ กับช่วงเวลา ออกกำลังกายเหรอครับ และ ทุกวันนี้ ผมมีเวลาออกกำลังกาย แค่ก่อนนอน วิดพื้น นอนกับพื้น แล้วทำเป็น ตัว V ให้นานที่สุด ยกน้ำหนัก3 กก. ทุกวัน ตรงนี้ ทำไปเรื่อยๆ ไม่ค่อยเห็นผล เรื่องลดหน้าท้องสักเท่าไหร่ ขอวิธี เบสิก ลดหน้าท้องที่เห็นผล หน่อยนะครับ yoyo_04.gif ขอบคุณครับ

การเบิร์น ที่ดีที่สุดคือการวิ่งก่อนครับ เบสิกอย่างแรกคือลดอาหารที่มี
ใขมัน
เบิร์นจนให้เหงื่อออกมาเยอะๆนะครับ แล้วหลังจากนั้นเล่นส่วนนั้เยอะๆ ถ้ามีความรู้สึกอุ่นๆ นั้นแสดงว่า
ท่านทำถุกว่าทีแล้วครับ

#78 dy_break

คนเก่ง

Posted 16 October 2009 - 08:27 AM

QUOTE (9th TEARDROP @ Oct 14 2009, 02:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นด้วยเหมือนกัน...

รีเควสไปแล้วครับ ไม่รู้จะยังไงอะนะ
แต่ถ้าไม่ปัก เดี๋ยวเราเล่นจนล่ำแล้วค่อยยกพวกไปตื้บก็ยังไม่สายครับ....

ส่วนต่าง แค่15 ร้องผอม... ผมนี่ 54/174 เหอะๆ ดูภาพปลากรอบ

นี่ขนาดหน้าหนาวเสื้อสองชั้นนะ.. ผมเล่นจนทุกวันนี้นะ .... เท่าเดิม กั๊กๆๆๆ
พูดเล่น... ดูมีกล้ามเนื้อขึ้นมาจิ๊ดนึง นน.ขึ้นด้วย แต่ก็ดีกว่าเหมือนเดิมแหละ

คุณหยาดถ้าใส่เสื้อแขนยาววิ่งจะทำให้เกิดความร้อนในร่างกาย แล้วร่างกายจะเผาผลาญใขมันดีมาก ถ้าคุณหยาดกินแล้วเล่น
ผมรับรองว่าคุณหยาด จะได้หุ่นที่ตั้งใจไว้แน่ครับ

#79 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 16 October 2009 - 12:34 PM

QUOTE (dy_break @ Oct 16 2009, 08:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณหยาดถ้าใส่เสื้อแขนยาววิ่งจะทำให้เกิดความร้อนในร่างกาย แล้วร่างกายจะเผาผลาญใขมันดีมาก ถ้าคุณหยาดกินแล้วเล่น
ผมรับรองว่าคุณหยาด จะได้หุ่นที่ตั้งใจไว้แน่ครับ

ขอบคุณครับ..

ผมมีอะไรจะสารภาพครับ... เมื่อคืนถึงตารางเล่นแล้วแต่ผมติดเกมครับ เบี้ยวตัวเอง - -
แต่เป็นครั้งแรกในรอบ 2เดือนเลยนะ... แววเริ่มออกป่าววะ

วันนี้ว่าจะเล่น แต่วันนี้วันศุกร์ มันเป็นตารางกินเหล้าครับ....
พรุ่งนี้ก็วันเสาร์อีก.... ไม่ได้ๆ ต้องกลับมายกเย็นนี้ก่อน ค่อยออกไปเที่ยว เดี๋ยวเคยตัว

#80 Brutal-Method

เซียนเกม

Posted 16 October 2009 - 12:46 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Oct 16 2009, 12:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ..

ผมมีอะไรจะสารภาพครับ... เมื่อคืนถึงตารางเล่นแล้วแต่ผมติดเกมครับ เบี้ยวตัวเอง - -
แต่เป็นครั้งแรกในรอบ 2เดือนเลยนะ... แววเริ่มออกป่าววะ

วันนี้ว่าจะเล่น แต่วันนี้วันศุกร์ มันเป็นตารางกินเหล้าครับ....
พรุ่งนี้ก็วันเสาร์อีก.... ไม่ได้ๆ ต้องกลับมายกเย็นนี้ก่อน ค่อยออกไปเที่ยว เดี๋ยวเคยตัว

เขาบอกให้งด เหล้า-เบียร์
ก็งด ซิฟระ วู้

555++ 55318906.gif