`

Jump to content

ชมรม Fitness เล่นกล้าม

3979 replies to this topic

#41 Devilot

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 13 October 2009 - 09:02 PM

สั่งทำครับ อยู่ที่ว่าจะเอาดีแค่ไหนมีอะไรบ้างแล้วแต่เรามีตั้งแต่ถูกๆยันแพงๆ

#42 dy_break

คนเก่ง

• High Royal Executive Members

Posted 13 October 2009 - 09:04 PM

รูปหายยยยยย ไปไหนนนน d582d79f.gif

#43 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 13 October 2009 - 09:06 PM

นั้นสิครับกำลังจะมาถามว่า ทำไมรู้ไม่ขึ้น yoyo_48.gif

#44 dy_break

คนเก่ง

Posted 13 October 2009 - 09:08 PM

QUOTE (BobbY_MugeN @ Oct 13 2009, 04:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สนใจท่าที่นั่งแล้วเอาดัมเบลมาถ่วงเพื่อฝึกกล้ามท้องอ่ะครับ

ขอถามว่า ที่ถูกต้องคือ นั่งขอบๆของเก้าอี้แล้วเอาแขนพิงไว้ด้านหลังกันล้มใช่มั้ย?? อ่านที่ จขกท อธิบายแล้วไม่เข้าใจนิดๆครับ

ผมจะใช้ตรงหลังส่วนบน พิงนิดหน่อยครับ นั้งตรงขอบเก้าอี้ครับ

#45 dy_break

คนเก่ง

Posted 13 October 2009 - 09:35 PM

QUOTE (หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน @ Oct 13 2009, 05:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สรุปคือสำหรับคนไม่มีเวลา+ไม่มีเงินไปฟิตเนส เล่นเองที่บ้านด้วยความสยิวและอุตสาหะ มีแค่ดัมเบลสองลูก กับกำลังใจที่อยากมีเนื้อหนังกับเขามั่ง จะไหวไหมครับ ตัวผมเองไม่สะดวกไปเล่นฟิตเนสเพราะหน้าที่การงานไม่เอื้อเวลา และไม่มีเงินสมัครด้วย อิอิ

กล้ามเนื้อจะขึ้น ครับแต่ต้องใช้เวลา แล้วก็เล่นหนักๆนานๆ ด้วยผมเล่นอุปกรณ์แค่3อย่างเอง
หลังจากทรู ฟิตเนสหมดอายุได้เกือบ6เดือนแล้ว yoyo_33.gif
คนที่เล่นอยู่น่าจะเอารูปมาโชว์กันบ้างนะครับ ผมโชว์คนเดียวเขิลครับ 0fbbf481.gif

Edited by dy_break, 13 October 2009 - 09:56 PM.

#46 KappaMan

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 13 October 2009 - 09:43 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Oct 13 2009, 08:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไอม้าที่ว่า(แบบในรูป จขกท) มันตัวละเท่าไรอะครับ...

ได้เวลาเล่นละ.. ดูรูป จขกท ปลุกใจก่อน... อ๊างงง มือไม้อ่อนหมดเลย

ม้านั่งตัวประมาณ 3- 4 พันบาทครับ ตามในเวปนี้เลยครับ เห็นกูรูบอกว่าไปซื้อแถวสนามกีฬาจะถูกกว่านี้

http://www.gymware.com/gateway_strength6_thai.html

ผมก็ว่าจะไปซื้อเหมือนกัน แล้วก็ไปดูราคาดัมเบล์มาแล้ว ดัมเบลล์2ข้าง+ตุ้มเหล็กเพิ่มน้ำหนัก+ม้านั่ง นี่ก็ประมาณ 6-7 พัน เลยคิดว่าเล่นที่ฟิตเนสไปก่อนดีกว่า yoyo_71.gif

QUOTE (Devilot @ Oct 13 2009, 01:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยครับเล่นพวก Machine นี่ได้ผลต่างกับเล่นฟรีเวทมั้ยครับ หรือต้องเล่นฟรีเวทเท่านั้น พอดีเล่นแต่แมชชีนครับ และถ้าไม่ใช่คนอ้วนต้องคาดิโอหรือเบิร์นนานหรือบ่อยแค่ไหนครับ ผมตอนนี้ได้แต่แขนกับช่วงไหล่เอง หน้าอกท้องขึ้นช้ามากสงสัยเพราะยังไม่มีตารางฝึกดีๆอาศัยศึกษาจากเวปเอา

ปล.ผมทานเวย์กับครีเอทีนด้วยครับ เพราะให้ทานอาหารแบบยัดเยอะๆนี่ไม่ไหวครับจะอ้วก แต่วันนึงก็ทานเยอะอยู่

พวกแมชชีนนี่มันจะเซฟอะครับ เพราะมันบังคับท่าทางให้กับเราอยู่แล้ว พวกฟรีเวทนี่จะยากมาหน่อย เราต้องมีสมาธิกับท่าที่เราเล่น เบี้ยวซ้ายบิดขวาไปอาจได้ผลต่อกล้ามเนื้อที่จะเล่นไม่เต็มที่ แต่พวกฟรีเวทนี่จะหนักกว่าพวกแมชชีนครับ น้ำหนักนี่มาที่เราโดยตรงเลยครับ ต่างจากแมชชีนที่น้ำหนักจะผ่านรอกหลายตัวกว่าจะมาถึงตัวเรา เล่นแมชชีนกี่กิโล พอไปเล่นฟรีเวทจะยกได้น้อยกว่าครับ เช่น ผมเล่นไบเซปแมชชีนยกได้ 40 โล แต่ไปยกฟรีเวทได้ 20 โลเอง yoyo_63.gif

Edited by KappaMan, 13 October 2009 - 09:52 PM.

#47 yoneoyoyo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 13 October 2009 - 11:15 PM

มีคำถาม

คนที่มีกรดยูริกในเลือดสูง ถึง เลข 7 แต่ไม่ข้ามเลข 8

และ

คนที่เป็นโรคเก๊าท์

สามารถเล่นกล้าม หรือ ฟิตเนต ได้มั้ย

แล้วสามารถกินอาหารตามเมนูที่ จขกท แนะนำได้มั้ย

#48 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 14 October 2009 - 02:22 AM

ขอบคุณสำหรับแรงบันดาลใจครับ

#49 dy_break

คนเก่ง

Posted 14 October 2009 - 02:35 AM

QUOTE (yoneoyoyo @ Oct 13 2009, 11:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีคำถาม

คนที่มีกรดยูริกในเลือดสูง ถึง เลข 7 แต่ไม่ข้ามเลข 8

และ

สามารถเล่นกล้าม หรือ ฟิตเนต ได้มั้ย

แล้วสามารถกินอาหารตามเมนูที่ จขกท แนะนำได้มั้ย

อันนี้กระผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ คุณหมอน่าจะช่วยท่านได้นะครับ ไม่แน่ใจว่าเขาจะจำกัดอาหารใหม

#50 poad

เซียนเกม

Posted 14 October 2009 - 05:05 AM

QUOTE (yoneoyoyo @ Oct 13 2009, 11:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีคำถาม

และ

คงต้องงดอาหารยูริกสูงหลายอย่างครับ โดยเฉพาะ ไก่กับยอดผัก ไก่เป็นโปรตีนหลักเลย เพราะราคาถูก คงต้องหันไปพึ่งปลาแทนแล้วครับ

เรื่องเล่นฟิตเนส น่าจะไม่มีปัญหานะครับ

#51 dy_break

คนเก่ง

Posted 14 October 2009 - 09:36 AM

รอบนี้คนสนใจน้อยแฮะ แป๊บเดียวกระทู้ตกเยอะมาก yoyo_33.gif

#52 Metropolis

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 14 October 2009 - 12:08 PM

อยากเห็นรูปก่อนจะไปเล่นนะครับ ที่บอกว่าผอม ผอมแค่ไหนครับ จะได้มีกำลังใจมั่ง

ผมสูง 185 แต่หนักแค่ 70 เอง ผอมพอตัวเลย

#53 jayluminous

เซียนเกม

• Interests:Nice game, Nice car, Nice girl

Posted 14 October 2009 - 01:45 PM

QUOTE (GaMeR Wat @ Oct 13 2009, 03:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมชอบออกกำลังกายด้วยการตีแบตมินตันอาทิตย์ละ2-3ครั้ง โดยใช้แขนขวาตี

ผมกลัวว่ากล้ามเนื้อแขนขวามันจะไม่เท่ากับแขนซ้ายอ่ะดิ(ข้างนึงใหญ่ ข้างนึงเล็ก ทุเรศๆ)

แต่ตามที่ ขกท.ทำให้ดีพอดีต้องไปหาอุปกรณ์มาเพิ่งเพราะแถวบ้านผมมันมีแต่อุปกรณ์กีฬา

เช่น ที่โหนข้อราวเดียว(อันนี้เหนื่อยง่ายมากเลยคับ5ครั้งก็หมดแรงละ) ที่Sit upแบบเอาขาล็อคไว้กับตัวข้อ

(อันนี้ผมชอบข้างไว้คับให้กล้ามเนื้อมันตึงๆแต่อยากรู้จาก จขกท.ว่าซิตอัพรัวๆไปเลยดีกว่าไหม?)

ท่าโหนข้อส่วนใหญ่ที่เล่นๆกันคือ Wide Grip Chin ครับ จะได้หลายส่วน แต่ที่เน้นๆจริงๆ คือหลังส่วนบนข้าง ประมาณว่าเอาปีกใหญ่น่ะครับ ให้ลำตัวดูกว้าง ส่วนท่าที่ซิตอัพโดยเอาขาล็อคไว้กับคาน แล้วห้อยหัวลงมา ถ้าเป็นผู้ฝึกที่ผ่านการเล่นมายาวนาน ร่างกายปรับตัวได้แล้ว น่าเล่นครับ เป็นการสร้างความสับสนให้กล้ามเนื้อ ในกรณีที่เล่นท้องท่าอื่นมานานแล้ว แต่ถ้าเป็นมือใหม่ไม่ค่อยแนะนำอะครับ ใช้เป็นท่าซิตอัพ แบบกอดจานน้ำหนักไว้ที่อก บนเก้าอี้โรมันแทน น่าจะดีกว่า ถ้าเพิ่งเริ่มเล่นได้ไม่นาน ก้อยังไม่ต้องกอดจานน้ำหนักครับ เพราะเก้าอี้โรมัน เวลาเล่นซิตอัพจะหนักกว่าเก้าอี้แบบธรรมดาอยู่แล้ว แต่ถ้าเล่นมานานแล้วหาจานน้ำหนักมากอดไว้ก้อดีครับ หรือ ถ้ามีแต่ดัมเบลล์ ก้อเอาสองมือจับถ่วงไว้ตรงหน้าอกก้อได้ครับ

มีคำถาม

และ

ผมเคยไปตรวจยูริคเมื่อสามเดือนก่อน ค่าออกมา 10.6 จากนั้นผมปรับวิธีการกินทันที ผ่านไปสามเดือนไปตรวจใหม่ ค่าออกมาเหลือ 7.6 ซึ่งยังสูงกว่าเกณฑ์อยู่ดี แต่ลดลงมามาก คนที่กรดยูริคในเลือดสูง สามารถเล่นเพาะกายได้ครับ แต่การทานอาหารให้งดสัตว์ปีกทุกชนิด, ยอดผักทุกชนิด, เครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ทุกชนิด และ เครื่องในโดยเด็ดขาด นอกนั้นทานได้ครับ ตัวการสำคัญที่ทำให้กรดยูริคสูงคือพิวรีนที่มีในอาหาร ซึ่งอาหารทุกอย่างมันก้อมีพิวรีนทั้งนั้นละครับ หมู ก้อมีในปริมาณปานกลาง แต่ไก่นี่สูงมากๆครับ การทำคาร์ดิโอ หรือ วิ่งบนลู่วิ่ง ก่อนเพาะกายก้อช่วยได้ครับ

ปล. น่ายินดีที่มีเพื่อนๆเล่นเพาะกายกันครับ ไว้มาแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ ผมกำลังอยากรู้ข้อมูลช่วงลีนพอดีเลย ตอนนี้อยู่ในช่วงเสริมสร้างอยู่ครับ

ปล2. แนะนำกูรูด้านเพาะกายอีกคน เจ้า note9901 ใน dgo ครับ น้องคนนี้เล่นมา 3 ปีแล้ว จนคนแถวบ้านเรียกว่า ป๊อปอาย อิๆ PM ไปถามได้ครับ

ปล3. ถ้าเป็นเรื่องอาหารเสริม ปรึกษาผมได้นะครับ ยินดีครับ

#54 Devilot

เซียนเกม

Posted 14 October 2009 - 01:59 PM

ทำไมกระทู้มีประโยชน์ Mod ไม่ปักหมุดหว่า

#55 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 14 October 2009 - 02:02 PM

......

Edited by 9th TEARDROP, 25 July 2010 - 03:57 AM.

#56 jayluminous

เซียนเกม

• Interests:Nice game, Nice car, Nice girl

Posted 14 October 2009 - 02:39 PM

เหอๆ รูปบนของตาหยาด ดูยังไงๆก้อเหมือนจริงๆนะ ดูหล่อเนี้ยบไปทุกกระเบียดนิ้วเลย งุงิ

ปล. พลังม่วงจงอยู่ในทุกกระทู้ แว้บบบ

#57 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 14 October 2009 - 03:19 PM

เย่.. ปักแล้ว

จขกท. มาให้ผมและmodผู้ปักชำลูบไล้ซิกแพคซะดีๆ ไม่งั้นเอาลงนะ...

QUOTE (jayluminous @ Oct 14 2009, 02:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เหอๆ รูปบนของตาหยาด ดูยังไงๆก้อเหมือนจริงๆนะ ดูหล่อเนี้ยบไปทุกกระเบียดนิ้วเลย งุงิ

ปล. พลังม่วงจงอยู่ในทุกกระทู้ แว้บบบ

ว่ากำลังจะให้เบอร์น้องพอดี แต่เจคงลำบากใจที่มีพี่เขยเหมือนเกย์...
ไม่เป็นไรๆ ไว้โอกาสหน้า

Edited by 9th TEARDROP, 14 October 2009 - 03:21 PM.

#58 pain6

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 October 2009 - 04:30 PM

Great baa60776.gif

#59 Yabin

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 October 2009 - 04:48 PM

ผมจะเริ่มแบบ เต็มที่อีกรอบครับ ปล่อยมานานแหละ ตอนนี้ สูง 181 หนัก 93 ครับ

เดี๋ยวจะเริ่มตั้งแต่วันนี้เลยครับ

#60 shootme

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 14 October 2009 - 05:26 PM

ขอบคุณ คุณ dy_break มากเลย ที่สละเวลามาเขียน
ผมกินตัว มูซาชิ บัก เข้าไป วันล่ะ 8 ช้อนโต๊ะ นม 2 ขวด น้ำหนักขึ้นมาไวมาก จากที่ขึ้นยากๆ
ท่าก็เอามาจากเว็ปนี้ http://www.tuvayanon.net/6index.html