`

Jump to content

ชมรม Fitness เล่นกล้าม

3979 replies to this topic

#81 KappaMan

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 16 October 2009 - 01:07 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Oct 16 2009, 12:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ..

ผมมีอะไรจะสารภาพครับ... เมื่อคืนถึงตารางเล่นแล้วแต่ผมติดเกมครับ เบี้ยวตัวเอง - -
แต่เป็นครั้งแรกในรอบ 2เดือนเลยนะ... แววเริ่มออกป่าววะ

วันนี้ว่าจะเล่น แต่วันนี้วันศุกร์ มันเป็นตารางกินเหล้าครับ....
พรุ่งนี้ก็วันเสาร์อีก.... ไม่ได้ๆ ต้องกลับมายกเย็นนี้ก่อน ค่อยออกไปเที่ยว เดี๋ยวเคยตัว

ผมเองก็เป็นครับ สมัครสมาชิกฟิตเนสไป 2 ปีกว่า พึ่งจะมาเล่นก็เมื่อ 2-3 เดือนมานี้ ที่ผ่านมาผลัดวันประกันพรุ่งตลอด เพราะมัวแต่เล่นเกม yoyo_08.gif

#82 jayluminous

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:Nice game, Nice car, Nice girl

Posted 17 October 2009 - 02:03 AM

QUOTE (9th TEARDROP @ Oct 16 2009, 12:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมมีอะไรจะสารภาพครับ... เมื่อคืนถึงตารางเล่นแล้วแต่ผมติดเกมครับ เบี้ยวตัวเอง - -
แต่เป็นครั้งแรกในรอบ 2เดือนเลยนะ... แววเริ่มออกป่าววะ

วันนี้ว่าจะเล่น แต่วันนี้วันศุกร์ มันเป็นตารางกินเหล้าครับ....
พรุ่งนี้ก็วันเสาร์อีก.... ไม่ได้ๆ ต้องกลับมายกเย็นนี้ก่อน ค่อยออกไปเที่ยว เดี๋ยวเคยตัว

อย่าลืมกินข้าวก่อนยก สักประมาณ 2 ชม. นะ เด๋วไม่มีแรง เมื่อก่อนผมเคยเป็นโรคกระเพาะมาแล้ว เพราะเคยเล่น ทั้งๆที่ไม่ได้กินข้าวทั้งวัน เล่นเสร็จไปกินเหล้าต่อยันเกือบเช้า กว่าจะได้กินข้าวก้อเย็นๆวันถัดมา รุ่งขึ้นโรคกระเพาะมาเลยครับ ทนอยู่ 2-3 วัน ใจจะขาด ต้องไปนอน รพ. ฉีดมอร์ฟีนเลยทีเดียว

ปล. คุณ dy_break กว่าจะมีกล้ามท้องขนาดนี้ได้ ผมรู้เลยว่ามันโหดมาก ชื่นชมในความพยายามด้วยคนครับ ผมเองคงอีกนาน กว่าจะลีนเพื่อเอาซิคแพ็กแบบชัดๆ ตอนนี้ขอเสริมสร้างไปเรื่อยๆก่อนงะ

#83 Kongky

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 17 October 2009 - 03:07 AM

โคตรอยากได้หน้าทองแบบนี้เลยเหอะๆๆๆ T=T แต่อุปกรณ์ไม่พร้อมซักอย่าง ฮาๆๆ

#84 @Top_Hero@

Top PEA

Posted 17 October 2009 - 11:14 AM

ล่ำด้วย ๆ 555+

#85 บิ๊กกิ๊กก๊อก

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 18 October 2009 - 09:31 AM

ผมสงสัยมานานแล้วว่าเหล็กแผ่นนึงที่เครื่องแมชชีนมันคิดเป็นกี่กิโลหรือปอนด์อ่ะครับ เห็นเลขติดที่แผ่นไว้ว่า 10 แต่ไม่รู้ว่าเป็นหน่วยอะไร ปอนด์ล่ะมั้ง???
ถ้าเป็นกิโลนี่จะแอบดีใจนิดๆ นี่ตรูแบกน.น.ได้เยอะขนาดนั้นเลยเรอะเนี่ย 555

#86 Devilot

เซียนเกม

Posted 18 October 2009 - 09:54 AM

5 LBS =2.3 kg

10 LBS =4.5kg

15 LBS =6.8kg

20 LBS =9.1kg

25 LBS =11.4kg

30 LBS =13.7kg

35 LBS =16kg

40 LBS =18kg

45 LBS =20.5kg

50 LBS =22.7 kg

55 LBS =25 kg

60 LBS =27.3 kg

65 LBS =29.5 kg

70 LBS =31.8kg

75 LBS =34.1kg

80 LBS =36.4 kg

85 LBS =38.6 kg

90 LBS = 41 kg

95 LBS = 43.2 kg

100LBS =45.5kg

#87 บิ๊กกิ๊กก๊อก

Posted 18 October 2009 - 10:36 AM

QUOTE (Devilot @ Oct 18 2009, 09:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
5 LBS =2.3 kg

10 LBS =4.5kg

15 LBS =6.8kg

20 LBS =9.1kg

25 LBS =11.4kg

30 LBS =13.7kg

35 LBS =16kg

40 LBS =18kg

45 LBS =20.5kg

50 LBS =22.7 kg

55 LBS =25 kg

60 LBS =27.3 kg

65 LBS =29.5 kg

70 LBS =31.8kg

75 LBS =34.1kg

80 LBS =36.4 kg

85 LBS =38.6 kg

90 LBS = 41 kg

95 LBS = 43.2 kg

100LBS =45.5kg

ขอบคุณมากมายครับ ได้ข้อมูลเป็นชิ้นเป็นอันซะที yoyo_04.gif

#88 donutza

• Interests:ooo

Posted 18 October 2009 - 11:42 AM

อยากทราบราคา บาเบล+ม้านั่ง อ่ะ คับ ตกชุดละเท่าไหร่ อยากเล่นให้สม่ำเสมอ แต่แค่ ดัมเบล 2 ลูกนี่มันจุงใจไม่พอ ผมไม่มีเวลาไปเล่นฟิตเนสแน่ๆ ต้องเฝ้าร้านทุกวัน

#89 dear1982

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 18 October 2009 - 12:19 PM

หุ่นหล่อได้ใจหนูเลยนะฮ๊ะ

#90 dy_break

คนเก่ง

Posted 18 October 2009 - 02:51 PM

ตัวของผมเล่นมันบอกเป็น Kg
ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้านบนครับ

#91 dy_break

คนเก่ง

Posted 18 October 2009 - 03:04 PM

การเพาะกาย ไม่ใช่แค่การสักแต่ยกลูกเหล็กขึ้นลงเท่านั้น มันมีส่วนประกอบอื่นๆ ที่จะสร้างเราให้เป็นนักเพาะกาย ตามที่เราต้องการ ส่วนประกอบที่จะพูดถึง และถือเป็นเคล็ดลับ ในความสำเร็จของผม มีดังต่อไปนี้ครับ
โภชนาการ
คุณจะยกลูกน้ำหนัก ให้ได้มหาศาลยังไงก็ได้ เท่าที่ร่างกายคุณมีประสิทธิภาพที่จะทำได้ แต่หากไม่มีการทานอาหารที่เหมาะสมแล้ว กล้ามเนื้อคุณก็จะไม่เติบโต กล้ามเนื้อคนเรา เปรียบได้กับเครื่องยนต์กลไก ซึ่งจะไม่ทำงานเลย หากปราศจากเชื้อเพลิง และเชื้อเพลิงที่ว่านี้ก็คือ อาหารนั่นเอง การเคลื่อนไหวของกล้ามเนื้อใดๆก็ตาม จะเกิดปฏิกิริยาอีเลคโตรเคมีคอล คือการเผาผลาญอาหาร ให้แตกตัวเป็นโมเลกุลเชิงเดี่ยว ดังนั้นหากบกพร่องเรื่องสารอาหารหลัก วิตะมินหรือเกลือแร่ ละก็ การเติบโตของมัดกล้าม ก็จะได้รับผลกระทบ ในทางลบไปด้วย
เคล็ดลับเกี่ยวกับสารอาหารของผมคือ ผมจะเน้นหนักเรื่องเนื้อวัวแดง ซึ่งจะทานปริมาณมากๆ บางคนฟังแล้วไม่เชื่อ เพราะคิดว่าเนื้อแดง มีไขมันติดมาด้วย สู้เนื้อไก่และเนื้อปลาก็ไม่ได้ แต่สำหรับผมแล้ว ผมคิดว่าคนเหล่านั้นมีอคติกับเนื้อวัวแดงไปเอง สำหรับช่วงเก็บตัวเข้าแข่งขัน อาหารของผมมีเพียงสองอย่างคือ เนื้อวัวแดง และมะเขือเทศเท่านั้น ที่ทำให้มัดกล้ามผมแข็งแกร่ง และดูเต็ม สวยงามกว่าคนอื่น
เอาจิตใจใส่ไว้ในกล้ามเนื้อ
ในทุกๆครั้งที่เรายกลูกน้ำหนัก ให้เราเพ่งสมาธิ ให้เข้าไปในการทำงานของกล้ามเนื้อ ไม่ใช่คิดแต่เพียงว่า กำลังยกลูกน้ำหนักขึ้น และก็ผ่อนน้ำหนักลง แต่จงใส่จิตใจลงไป ให้รู้สึกว่าเราเป็นตัวกล้ามเนื้อ ที่กำลังถูกบริหารนั้นเสียเอง ให้รู้สึกว่าตอนนี้กำลังถูกยืดตัวออกไปอย่างมาก ตอนนี้กำลังเกร็งตัวเข้ามาอย่างมาก ฯลฯ ทำให้ได้อย่างนี้ แล้วคุณจะประสบความสำเร็จ ในระยะเวลาอันใกล้ครับ
ยึดทางสายกลางในการเลือกขนาดลูกน้ำหนัก
คุณไม่ควรใช้น้ำหนักที่เบาเกินไป และขณะเดียวกัน ก็ไม่ควรใช้ลูกน้ำหนักที่หนักไปด้วย เหตุผลก็คือ เมื่อคุณใช้ลูกน้ำหนักที่เบา คุณจะบริหารได้มากครั้ง ผลที่ตามมาก็คือ คุณจะหมดแรงก่อนที่กล้ามเนื้อคุณจะล้าจริงๆ เพราะคุณใช้ออกซิเจนไปหมดแล้ว ส่วนเหตุที่ไม่ควรใช้ลูกน้ำหนักที่หนักไปก็คือ เมื่อใช้ลูกน้ำหนักที่หนักมาก กล้ามเนื้อส่วนอื่นๆ จะเข้ามาช่วยกล้ามเนื้อเป้าหมายของคุณทันที (เช่นการนอนดันหน้าอก โดยใช้น้ำหนักมากเกินไปละก็ กล้ามไทรเซบจะถูกเรียกงาน เข้ามาช่วยโดยทันที - webmaster)
สำหรับกล้ามเนื้อส่วนเล็กๆเช่น หลังส่วนล่าง และหัวไหล่ของผม ผมจะเลือกใช้อุปกรณ์ออกกำลังกาย แบบสายเคเบิลทันที เพราะผมคิดว่า เมื่อใช้เคเบิล ผมจะมีสมาธิมากกว่า คือยกน้ำหนักได้เต็มที่ ไม่ต้องคอยรักษาสมดุลย์ไม่ให้ล้ม
บริหารแต่ละครั้งให้เต็มเหยียด
หมายถึงว่า ตอนที่ยกขึ้นข้างบน ก็ต้องยกขึ้นให้สูงสุด เวลาที่ผ่อนน้ำหนักลง ก็ต้องเอาลงให้ต่ำสุดเช่นกัน เราเรียกว่าบริหารให้เต็มเหยียด และตลอดเวลาที่บริหารแต่ละครั้ง ต้องมีความรู้สึกว่า คุณกำลังควบคุมลูกน้ำหนักนั้น ให้ขึ้นลงอยู่ตลอดเวลา ไม่ใช่ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของกล้ามเนื้อ ทำไปเรื่อยๆ
เกร็งกล้ามเนื้อ
ในการบริหาร ผมจะมีจุดที่ผมเกร็งกล้ามเนื้ออยู่สองที่คือ
ตอนที่เหยียดลูกน้ำหนักจนสุดแล้ว เช่นเมื่อผมเหยียดแขนสุดแล้วในท่านอนดันหน้าอก ผมจะเกร็งกล้ามหน้าอกมากที่สุด เพื่อเรียกเลือดไปที่กล้ามเนื้อดังกล่าวให้มากที่สุด
ตอนโพสท่าขณะที่พักระหว่างเซท นี่เป็นเทคนิคส่วนตัวของผมเลย คือเมื่อพักระหว่างเซท ผมจะต้องฝึกโพสท่าทันที ซึ่งการโพสท่าก็ต้องอาศัย การเกร็งกล้ามเนื้อส่วนที่ต้องการจะโชว์ด้วย จึงเป็นการทำให้กล้ามเนื้อส่วนนั้นหดตัวอย่างเต็มที่ เพื่อที่เวลามันขยายขึ้นมา มันก็จะขยายอย่างเต็มที่เช่นกัน
ใช้จินตนาการ
ในทุกๆวัน ตอนที่ผมนั่งอยู่ในรถที่กำลังเดินทางไปโรงยิม ผมจะนั่งหลับตา สร้างจินตนาการเลยว่า วันนี้ผมจะเข้าไปยิมเพื่อบริหารกล้ามเนื้อส่วนใด ด้วยท่าบริหารไหน กี่ครั้ง กี่เซท และเมื่อถึงเวลาที่ผมได้ลงมือบริหารจริงๆนั้น ผมจะบังคับจิตใจผมให้อยู่กับตัว ไม่สนใจว่ารอบข้างจะมีอะไรเกิดขึ้นบ้าง
เมื่อคุณได้เป็นนักเพาะกายอาชีพอย่างผม คุณจะมีปัญหาที่ว่า สมาชิกในโรงยิม อยากจะกระทบไหล่คุณ อยากชวนคุย หรือถามเคล็ดลับการบริหาร บางคนก็ยืนอยู่ใกล้ๆ ไม่พูดอะไร เอาแต่จ้องมองคุณอยู่ตลอดเวลาที่คุณบริหาร ทั้งหมดนี้ถ้าคุณไม่มีสมาธิแล้ว การบริหารในวันนั้นของคุณก็ไม่มีผลอะไรขึ้นมาเลย ดังนั้นคุณต้องเอาจิตใจไว้กับตัวเอง และหัดปฏิเสธบ้าง ไม่จำเป็นต้องตอบคำถามทุกข้อก็ได้ครับ
เรื่องจำนวนครั้งที่ใช้
ถ้าบางคนคิดว่า การบริหารโดยใช้จำนวนครั้งสูงๆได้ผลละก็ ผมว่าเขาคิดผิด เพราะแท้ที่จริงแล้ว การบริหารน้อยครั้งในหนึ่งเซท โดยใช้น้ำหนักที่หนักมาก จะได้ผลดีกว่า สำหรับตัวผมแล้ว ผมจะบริหารกล้ามเนื้อชิ้นใหญ่ เช่นหน้าอก หรือกล้ามปีก เพียงเซทละ 5 - 6 ครั้งเท่านั้น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ในทุกๆครั้งที่คุณยก คุณต้องใช้สมาธิ เอาใจเข้าไปอยู่ในกล้ามเนื้อชิ้นนั้นขณะบริหารด้วย
เรื่องจำนวนเซทที่ใช้
คุณไม่จำเป็นต้องใช้เซทเยอะๆหรอกครับ สำหรับตัวผมเอง จะบริหารเพียงท่าบริหารละ 2 เซทเท่านั้น และสำหรับท่าบริหารท่าแรก ผมจะวอร์มก่อน 2 เซท เมื่อบริหารท่าแรกเสร็จแล้ว ก่อนที่จะบริหารท่าที่สอง ผมจะวอร์มเพียงแค่เซทเดียวเท่านั้น
บริหารหลายๆมุม
เคล็ดลับนี้ ได้ผลกับการสร้างกล้ามเนื้อได้ดีเป็นอย่างยิ่ง กล้ามเนื้อแต่ละส่วนในร่างกายผม ผมจะบริหาร 5 มุม ส่วนกล้ามปีก ก็บริหาร 7 มุม (คำว่ามุมหมายถึง เมื่อเล่นท่า DECLINE DUMBBELL PRESSES ก็คือการบริหารหน้าอกมุมล่าง และเมื่อบริหารท่า INCLINE BENCHPRESS ก็คือการบริหารหน้าอกมุมบน - webmaster)
อย่าเป็นนักกล้ามที่หลงตัวเอง
การหลงตัวเอง เป็นกับดักชนิดดี ที่จะทำให้คุณไม่ประสบความสำเร็จในการเพาะกาย เพราะคุณเอาใจใส่ต่อสายตาคนรอบข้างมากเกินไป และอยากให้เขาประทับใจ ทำให้บางทีคุณต้องฝืนยกน้ำหนักที่หนักเกินไป บางทีก็เล่นเซทนั้นๆมากครั้งเกินไป เพื่ออวดหญิงสาว ตัวผมเองนั้น ผมยอมรับว่าก็เคยมีนิสัยเช่นนี้ แต่เมื่อผมบริหารมาถึง 6 ปีเต็ม ประสบการณ์ได้สอนผมว่า แทนที่จะเอาใจใส่ว่าจะต้องยกน้ำหนัก ให้หนักที่สุดในยิม ให้คนอื่นมายกต่อไม่ได้นั้น สู้การใช้สมาธิบังคับกล้ามเนื้อ ให้บริหารท่านั้นๆให้สมบูรณ์จะดีกว่า อีกทั้งคุณจะต้องหัดนิสัยตัวเอง ให้มีวินัยอย่างแข็งขันด้วย
ผมคิดว่าสิ่งที่ผมพูดมาทั้งหมดนี้ เป็นความคิดและคำพูดที่ถูกต้อง เพราะผมได้ลองนำมาปฏิบัติแล้วได้ผล และใช้มาจนถึงทุกวันนี้ เห็นได้ชัดว่า ร่างกายผมสมบูรณ์ สมส่วน มีมัดกล้ามที่สวยงาม ในเมื่อมันใช้ได้ผลกับผม ก็ไม่มีสาเหตุอะไรที่คุณจะนำไปปฏิบัติไม่ได้นี่ครับ
ขอบคุณเวป http://www.tuvayanon.net/21b8.html

#92 Nero's

• Interests:Final Fantasy

Posted 18 October 2009 - 03:52 PM

ขอบคุณสำหรับทริคนะครับ แต่ส่วนตัวสำหรับผมไม่ไหวอ้า ไม่ค่อยมีเวลาซะด้วย ของแบบนี้มันต้องทำอย่างจริงจังและสม่ำเสมอถึงจะเห็นผล

ยังไงก็ขอเป็นกำลังสำหรับท่านที่หุ่นดี ๆ อยู่แล้ว หรือท่านที่กำลังจะเปลี่ยนแปลงตัวเองนะครับ เพื่อตัวเราเอง (สาวตรึมหล่ะคราวนี้) ส่วนเราก็ป่องน้อยต่อไป เอิ๊ก ๆ

#93 jayluminous

เซียนเกม

• Interests:Nice game, Nice car, Nice girl

Posted 19 October 2009 - 01:32 AM

QUOTE (บิ๊กกิ๊กก๊อก @ Oct 18 2009, 09:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมสงสัยมานานแล้วว่าเหล็กแผ่นนึงที่เครื่องแมชชีนมันคิดเป็นกี่กิโลหรือปอนด์อ่ะครับ เห็นเลขติดที่แผ่นไว้ว่า 10 แต่ไม่รู้ว่าเป็นหน่วยอะไร ปอนด์ล่ะมั้ง???
ถ้าเป็นกิโลนี่จะแอบดีใจนิดๆ นี่ตรูแบกน.น.ได้เยอะขนาดนั้นเลยเรอะเนี่ย 555

จริงๆแล้ว แผ่นน้ำหนักของ Machine เนี่ย มันมีทั้งเป็น ปอนด์ และ กิโลกรัม นะครับ ผมยกตัวอย่างให้ อย่างยิมที่ผมเล่นอยู่ทุกวันนี้ ส่วนของอุปกรณ์เคเบิลที่เป็น Machine และ เครื่อง Lat Pulldown (ที่หลายๆคน ใช้เล่นกล้ามหลังส่วนบน) จะมีหน่วยของแผ่นน้ำหนักเป็น Kg ส่วน Machine ที่ไว้สำหรับบริหารท่าไหล่, อก จะมีหน่วยเป็น ปอนด์ สังเกตง่ายๆครับ ลองเดินดูอุปกรณ์พวก Machine ในยิม หรือ ฟิตเนส ที่เพื่อนๆเล่นกันอยู่ แล้วสังเกตแผ่นน้ำหนักของแต่ละเครื่อง มันจะมีอยู่แค่ 2 รูปแบบ ละครับ แบบแรกจะกว้างมากๆ แบบที่สองจะสั้นกว่าเยอะ แบบแรกที่กว้างกว่ามากจะมีหน่วยเป็น Kg แบบที่สั้นกว่า จะมีหน่วยเป็นปอนด์ครับ (ส่วนตัวผมแนะนำเลยครับ ว่าถ้าร่างกายปกติดี และ สามารถเล่น Free Weight ได้ ควรจะเล่น Free Weight หรือ อุปกรณ์จำพวก บาร์เบลล์, ดัมเบลล์ จะดีกว่าครับ จะช่วยในการเสริมสร้างกล้ามเนื้อได้ดีกว่า ส่วนพวก Machine ก้อมีข้อดีเหมือนกันครับ คือมันจะค่อนข้างจำกัดส่วนข้อต่อ และ ท่าทางของเราให้ถูกต้อง เวลาที่ยกหนักมากเกินไปก้อไม่มีอันตราย ไม่ต้องให้เพื่อนช่วยเหมือนการยกพวก Free Weight แต่การพัฒนากล้ามเนื้อของการเล่น Machine จะช้ากว่าการเล่นด้วย Free Weight แน่นอนครับ ส่วนใหญ่แล้วพวก Machine จะใช้ในการตบแต่งกล้ามเนื้อเฉพาะส่วน มากกว่า กึ่งๆไปทาง Isolation น่ะครับ

ปล. นักเพาะกายที่คุณ dy_break เอารูปมาลงชื่อ Jay Cutler นะครับ ผมเคยอ่านตารางการกิน และ ซ้อมของแกแล้ว จะบอกว่าวันๆนึงแกกินอาหารเสริม เยอะมหาศาลสุดๆครับ แต่ยังไม่เท่า Ronnie Coleman ละมั้ง หุๆ

ปล.2 ถ้าอยากเล่น Free Weight ให้ได้ประสิทธิผลมากที่สุด ควรหาคู่เล่นครับ จะทำให้เรากล้าเล่น กล้าเพิ่มน้ำหนักได้ เป็นการเล่นแบบถึงจุดอ่อนแรงอย่างแท้จริงครับ เพราะคู่เล่นจะคอยช่วยเซฟ เวลาที่เราไม่ไหวจริงๆ ผมเองเคยไปเล่นในสภาพนอนน้อย แต่อยากลองเพิ่มน้ำหนัก ผลคือพอถึงครั้งสุดท้ายของเซ็ตนั้น (Last Rep) หมดแรงก่อนจะดันขึ้นได้สุด ฝืนค้างอยู่อย่างนั้นนานมาก จะดันขึ้นแร็ค ก้อดันไม่ไหว (Rack คือที่เก็บบาร์เบลล์ครับ) ต้องค่อยๆผ่อนคานบาร์เบลล์ลงมาที่หน้าอก พักสัก 10 วินาที แล้วพยายามดัน+เลื่อนตัวลงไปวางที่เท้า ทรมานมากครับ อันตรายด้วย แต่ถ้าไม่ทำอย่างนี้ ก้อไม่ถึงจุดอ่อนแรงที่แท้จริง การมีคู่เล่นช่วยได้เยอะครับ

#94 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 19 October 2009 - 11:29 AM

ไม่รู้เหรอว่า ถ้ากินเหล้า เบียร์ ไอ้ที่เล่นไปเนี่ยมัน 0 เปล่า

#95 KappaMan

Posted 19 October 2009 - 05:29 PM

อย่างงี้กล้ามผมคงพัฒนาการช้าตลอดแน่ๆครับ เพราะผมมันคนไร้คู่ yoyo_02.gif

#96 Devilot

เซียนเกม

Posted 19 October 2009 - 06:58 PM

วันนี้ไปเล่นแต่ไฟดัีบในยิม มันหนื่อยโคตรๆเลย ทั้งร้อนทั้งหนื่อย ตะคริวกินเลย

#97 jayluminous

เซียนเกม

Posted 20 October 2009 - 01:32 AM

QUOTE (KappaMan @ Oct 19 2009, 05:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างงี้กล้ามผมคงพัฒนาการช้าตลอดแน่ๆครับ เพราะผมมันคนไร้คู่ yoyo_02.gif

ผมก้อเล่นคนเดียวนะครับ ยังไม่ถึงขั้นที่ว่าต้องให้เพื่อนมาช่วยเซฟตลอด อิๆ จริงๆแล้วเล่นคนเดียวก้อไม่ได้พัฒนาการช้าหรอกครับ เพียงแต่มันจะมีวิธีการเล่นในบางรูปแบบ ที่จำเป็นต้องให้เพื่อนมาเซฟ อย่างเทคนิคที่ให้เราเล่นถึงจุดอ่อนแรงอย่างแท้จริง แบบว่ายกจนแรงหมดเลย ไม่ต้องเก็บบาร์เบลล์เข้า แร็ค (ที่เก็บ) ให้เพื่อนเป็นคนแบกคาน และ ยกเก็บเอง วิธีนี้จะทำให้เราหมดแรงแบบสุดๆ ไม่เหลือไว้แม้แต่จะเกาหัว เพื่อนจึงต้องเป็นคนดึงคานบาร์เบลล์เก็บแทนเราครับ

#98 dy_break

คนเก่ง

Posted 20 October 2009 - 01:17 PM

คุณ Devilot เล่นทุกวันไหมครับ
ผมไม่มีสถานที่เล่นเท่าไหร่ เล่นวันเว้นวัน yoyo_35.gif

Edited by dy_break, 20 October 2009 - 01:19 PM.

#99 @Top_Hero@

Top PEA

Posted 20 October 2009 - 05:10 PM

QUOTE (dy_break @ Oct 20 2009, 01:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ Devilot เล่นทุกวันไหมครับ
ผมไม่มีสถานที่เล่นเท่าไหร่ เล่นวันเว้นวัน yoyo_35.gif

วันเว้นวันกล้ามยังอิ่มขนาดนี้ โห นี่ถ้าเล่นแบบฮาร์ดคอร์ล่ะก็ปูด ๆ ๆ yoyo_08.gif

#100 jayluminous

เซียนเกม

Posted 21 October 2009 - 02:23 AM

ผมมีข่าวดีสำหรับเพื่อนๆที่อยากมี 8 packs ครับ ปกติทำยากกว่า 6 packs มากมาย แถมโครงสร้างบางคน ทำยังไงก้อทำไม่ได้ แต่นี่ทำได้ง่ายๆเลยครับ อิๆ

ปล. การเพาะกาย ควรต้องมีวันหยุดให้กล้ามเนื้อแต่ละกลุ่มที่เราเล่นได้พักนะครับ อย่างที่คุณ dy_break ทำถูกแล้วละครับ จริงๆตารางเล่นมีหลายรูปแบบ แต่หลักสำคัญคือ กล้ามเนื้อกลุ่มไหนที่ได้รับการฝึกอย่างหนักไปแล้ว ควรจะได้รับการพักผ่อนอย่างน้อย 48 ชม. นะครับ กล้ามเนื้อถึงจะเติบโตได้ดี ตอนนี้ตารางที่ผมเล่นอยู่ วันจันทร์ และ พฤหัสเล่น ท้อง, น่อง, ต้นขา, หลังล่าง, หลังบน ส่วนวันอังคาร และ ศุกร์เล่น อก, ไหล่, หน้าแขน, หลังแขน, ปลายแขน ครับ

ส่วนวันพุธ, เสาร์ และ อาทิตย์ เป็นวันหยุดพักผ่อน แต่ถ้าว่างๆ ก้อจะไปวิ่ง หรือ เล่นท้องอะครับ (วันหยุดแทบไม่ได้ไปเล่นเลย หุๆ) ซึ่งจริงๆแล้วมีกล้ามเนื้อส่วนเดียวที่เล่นได้ทุกวันคือ ท้อง แต่ถ้าเล่นหนักมากๆไปแล้ว จริงๆก้อควรหยุดพักเหมือนกัน

ปล.2 ที่คุณ dy_break บอกว่าไม่มีสถานที่เล่นเท่าไร หมายความว่ายังไงอะครับ งงอะ