`

Jump to content

คำชี้แจงเรื่องการย้ายบอร์ด

136 replies to this topic

#1 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 14 August 2018 - 09:12 AM

เรียนเพื่อนๆ ชาว DGO ทุกท่าน

ทุกคนอาจจะแปลกใจที่อยู่ๆ web DGO ของเรานั้น กลายเป็น link ใหม่ อันนี้ผมขอชี้แจงให้ทราบเลยว่า

เราได้ทำการย้ายบอร์ดใหม่มาใช้งาน Amazon Web Service Cloud เป้นที่เรียบร้อยแล้ว
โดยการย้ายครั้งนี้ กระทำการโดย ผม (Burm) โดยมีคุณ Ginolaboy, ohnut7 ร่วมกันคิด

เป้าหมายของการย้ายนี้ เพื่อที่จะทำให้บอร์ด DGO นั้น ยังคงอยู่ต่อไป

โดยหากเพื่อนๆ ได้เห็นว่าบอร์ดในช่วงหลังๆ นั้น มีปัญหาบ่อยมาก ทั้งจาก hacker และล่าสุดก็มีความพยายามใส่ https เข้าไป แต่ไม่มีการ config ให้ครบถ้วน
อันนี้เป็นฟางเส้นสุดท้ายที่ผมมองแล้ว หากเรายังปล่อยให้มีการบริหารแบบไม่ได้ใส่ความรัก ความใส่ใจลงไป อีกไม่นาน DGO ก็จะตายลง
ผมเลยตัดสินใจว่า จะใช้โอกาสนี้ copy ข้อมูลทั้งหมด เอามาตั้งเป็น server ใหม่ โดยอาศัยความรู้เท่าที่ผมมี ซึ่งในอดีตที่ผ่านมา ผมได้เคยเสนอมาหลายครั้งแล้ว ว่าจะให้ตั้ง server บน cloud แต่ก็ไม่ได้รับการตอบรับใดๆ

สภาพการณ์ ณ ตอนนี้
บอร์ด DGO เรายังใช้ ipb 3 อยู่ โดยตอนนี้ server ถูกตั้งบน amazon web service ec2 แบบ t2.micro และ database ก็ใช้ service RDS แยกออกมาเป็นอีก server ขนาด t2.micro เหมือนกัน เนื่องด้วย server ขนาดนี้เราสามารถใช้งานได้ฟรีไปอีก 1 ปี แต่ถ้า load เพิ่มขึ้นผมก็ยินดีที่จะเพิ่มขนาด server
ตัว website และ content ต่างๆ มีขนาดประมาณ 2GB ส่วน database มีขนาดประมาณ 10GB
หาก เพื่อนๆ พบปัญหาในการใช้งาน ผมได้ทำการเปิดห้องสำหรับแจ้งปัญหาไว้ครับ สามารถเข้ามาแจ้งปัญหาในห้องนั้นได้

แผนการณ์ต่อไป
สาเหตุหนึ่งที่ผมดึงข้อมูล web board ออกมาทั้งหมด แทนที่จะทำการเริ่มใหม่จาก 0 เพราะผมมั่นใจว่า หากผมไม่แยกตัวมา ตั้ง board ใหม่ dgo ก็จะค่อยๆตายไปอย่างช้าๆ ซึ่งผมไม่อยากให้มันเป็นแบบนั้น ดังนั้นการแยก webboard นั้น จะเป็นเพียงจุดเริ่มต้น

1. จะมีการปรับหัวข้อ forum ใหม่ เพื่อลดตจำนวน forum ลง
2. การรับบริจาค จะไม่มีอีกต่อไป สาเหตุหนึ่งที่ทางเราไม่รับโฆษณาในอดีต เพื่อที่เราจะไม่ได้โดนชักจูง จาก sponsor และก็ไม่อยากให้ web ของเรามี pop up น่ารำคาญ แต่ยุคนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว Google Ad มันสามารถทำได้กระทั่งเลือกว่าจะให้โฆษณาอะไรขึ้นมาได้บ้าง และสามารถตั้งในจุดที่ไม่น่ารำคาญได้ แต่การรับ Googl Ad นั้น อาจจะไม่ได้สร้างรายได้อะไรมากมายจน web อยู่ได้ด้วยตัวเอง ไม่เหมือนการรับโฆษณาโดยตรงก็ตาม รายจ่ายส่วนเกินนั้น ทาง staff จะทำการ support ไปก่อน
3. การเปลี่ยน webboard แม้ว่า ipb จะเป็น software ที่ค่อนข้างครบครัน แต่ผมมองไปถึงเทคโนโลยีใหม่ๆ ซึ่งตอนนี้ก็กำลังดูอยู่ว่าจะไปทางไหน
4. การรับสมัครสมาชิก ตอนนี้จะยังคงปิดรับสมัครไปก่อน เมื่ออยู่ตัวแล้ว ก็จะมีการพิจารณาเปิดเป็นรอบๆ อีกครั้ง

จึงเรียนมาเพื่อให้เพื่อนๆ ทราบ และหวังว่าพวกเราทุกคน จะช่วยกันให้บอร์ด DGO แห่งนี้เป้นชุมชนที่น่าอยู่ต่อไปครับ
https://www.facebook.../dgorevolution/

#2 fishfish

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 14 August 2018 - 12:20 PM

ขอบคุณครับ : )

#3 panjarong

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 14 August 2018 - 12:21 PM

แอบสงสัยอยู่ว่าทำไมบอร์ดเงียบมาก กำลังย้ายบ้านนี่เอง

ขอบคุณครับ : )

#4 gel

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 August 2018 - 12:23 PM

:love2: ขอบคุณครับ

#5 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

• Royal Executive Members

Posted 14 August 2018 - 12:24 PM

มาเช็คชื่อครับ

#6 Rei_Pop

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 14 August 2018 - 12:30 PM

ดีใจ กลับการกลับมาครั้งใหม่ครับ

#7 paancake

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 August 2018 - 12:31 PM

มาลงชื่อ ตามบอร์ดใหม่ครับ

#8 manu16

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 August 2018 - 12:32 PM

ลงชื่อครับ

#9 I3enzZz

Posted 14 August 2018 - 12:38 PM

ขอบคุณทีมงานมากๆครับ

#10 keepwalking

since 1978 and still going strong

• High Royal Executive Members
  • Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 14 August 2018 - 12:41 PM

ประกาศจากคสดฉบับที่1/2561 อิอิอิ

Edited by keepwalking, 14 August 2018 - 12:43 PM.

#11 PeanutXL

Posted 14 August 2018 - 12:41 PM

ขอบคุณทีมงานทุกคนมากๆครับ ดีใจมากครับที่บอร์ดได้ยึดอายุต่อไปอีกคราวนี้ ^^

#12 ballayo

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 14 August 2018 - 12:44 PM

แล้ว บอร์ดนี้ ได้ อัพเดท หรือยังครับ

#13 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 14 August 2018 - 12:48 PM

เช็คชื่อๆ

#14 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 14 August 2018 - 12:50 PM

View Postballayo, on 14 August 2018 - 12:44 PM, said:

แล้ว บอร์ดนี้ ได้ อัพเดท หรือยังครับ

ไม่ update แล้วครับ แต่จะเปลี่ยนบอร์ดใหม่เลย (ในอนาคต)
หลักๆ ตอนนี้ทำ server hardening ไว้ ปิดประตูไม่ให้ใครเข้ามาทำอะไรมั่วๆ
(บอร์ดเก่าผมเห็นกระทั่งมี admin user ใหม่ที่ผมไม่รู้จักเข้ามาเลย)

แต่ก็ต้องลองดูครับ ว่ามันจะกันได้ขนาดไหน
แต่ผมมี server ที่ควบคุมได้ทั้งหมดก็สบายใจครับ จะทำอะไรก็สบาย

#15 ball0910400

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 14 August 2018 - 12:55 PM

ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ :mario:

#16 jookkook

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:PS5, Football, Cartoon, Girls ^^

Posted 14 August 2018 - 12:55 PM

เยี่ยมครับ นึกว่าจะไปซะแล้ว

#17 one

เซียนเกม

ขอบคุณครับ

แล้วสมาชิกเดิมต้องสมัครใหม่อีกรอบไหม

ได้เปลื่ยนชื่อใหม่ซักที

ส่วนadอันนี้ควรมีครับ สนับสนุน แต่ถ้าเป็นไปได้ขอแนวที่เกี่ยวกับ เกม ของเล่น การตูน
หรือสิ่งที่คนมนwebนี้สนใจกัน

แต่แนวเพิ่มขนาดแล้วมีรูป ปีก้าปีก้า โผล่มาเต็มจอ แบบนั้นผ่านได้ก็ดีนะครับ
แต่ถ้าเป็นแนว Tokyo super hot อันนี้ก็สนับสนุน

ส่วนค่าใช้จ่ายรายปีถ้าต้องมี ต่อคนปีนึงคงไม่กี่ร้อยมั้ง ถ้าไม่พอยังไงแจ้งเหล่าสมาบิกได้เลยนะครับ

#18 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 14 August 2018 - 01:06 PM

View Postone, on 14 August 2018 - 12:55 PM, said:

ขอบคุณครับ

แล้วสมาชิกเดิมต้องสมัครใหม่อีกรอบไหม

ได้เปลื่ยนชื่อใหม่ซักที

ส่วนadอันนี้ควรมีครับ สนับสนุน แต่ถ้าเป็นไปได้ขอแนวที่เกี่ยวกับ เกม ของเล่น การตูน
หรือสิ่งที่คนมนwebนี้สนใจกัน

แต่แนวเพิ่มขนาดแล้วมีรูป ปีก้าปีก้า โผล่มาเต็มจอ แบบนั้นผ่านได้ก็ดีนะครับ
แต่ถ้าเป็นแนว Tokyo super hot อันนี้ก็สนับสนุน

ส่วนค่าใช้จ่ายรายปีถ้าต้องมี ต่อคนปีนึงคงไม่กี่ร้อยมั้ง ถ้าไม่พอยังไงแจ้งเหล่าสมาบิกได้เลยนะครับ

adsense จะขึ้นมายังไง ขึ้นอยู่กับสิ่งที่คุณสนใจครับ ถ้าปกติเข้าเวบของเล่น การ์ตูน ก็จะมีโฆษณาขึ้นมาตามนั่นครับ
ส่วนค่าใช้จ่าย ทีมงานจะไม่รบกวนสมาชิกครับ แนวทางตรงนี้ได้คุยกันแล้วครับ

#19 gnilwob

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 14 August 2018 - 01:08 PM

อันนี้คือ link ใหม่แล้วใช่มั้ยครับ

dvdgame.online

ขอบคุณครับ

#20 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 14 August 2018 - 01:09 PM

รอเลยย