`

Jump to content

ถามหน่อยครับ Config PC ยังไง ให้ดู mkv 1080p ได้เนียนๆ

473 replies to this topic

#41 Pegazus

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 08 May 2009 - 02:29 PM

เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน

#42 minime

MZ

• Royal Executive Members

Posted 08 May 2009 - 03:56 PM

ลองแล้วครับคุณ mrzane ตัวที่ให้ผมไปโหลดมา มันมี Filter เยอะกว่า ของ K-lite อีก หรือว่าผมลง k-lite แบบดีฟอลหว่า yoyo_48.gif

ขอบคุณที่แนะนำนะค๊าบ

#43 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 08 May 2009 - 04:00 PM

ถ้าจะดูแบบมี subtitle ต้อง EVR custom ครับ ตัว EVR ธรรมดา เมื่อ เปิด subtitle แล้ว จะไม่ใช้ dxva
เหมือนกันกับ vmr9 ครับ ต้องเลือกตัว renderless ครับถึงจะใช้งาน dxva เมื่อเปิด subtitle

ส่วนการเลือก filter ปกติ ผมจะใช้ internal filter ของ mpc-hc ทั้งหมด ยกเว้น

- Matroska/ogg เนื่องด้วยตัว internal filter มีปัญหากับการ streaming ผ่าน network ครับ ดูหนังจาก NAS(HDD) ที่ต่อในระบบ network ยังไงก็กระตุก ต้องลง matroska ภายนอกเอาเอง แต่จะทำให้การเลือก เสียง/sub ยากขึ้นนิดนึง (ต้องเข้าไปตรง filter แทน) แต่ถ้าเล่นไฟล์บนเครื่องเดียวกันจะไม่มีปัญหา
- AC3/DTS ผมใช้ ffdshow แทน (เล่นเสียงแบบ FLAC ได้ด้วย)

ส่วนเรื่อง nvidia/ATI
ในแง่ 24p ผมเองก็ไม่ได้ลอง แต่ที่อ่านจาก avsforum ตัวการ์ดจอแยกของ ATI จะทำได้ดีกว่า การ์ดจอแยกของ nvidia แต่ onboard ของ nvidia (8200/9300) ทำได้เหนือกว่า (เขาว่าสมบูรณ์แบบ)
ถ้าถามผม ผมให้หลักการเลือกง่ายๆ ตอนนี้ ชั่วโมงนี้
การ์ดจอแยกซื้อ ati 4xxx
on board ซื้อ nvidia 8200/9300 (ตัวหลังไม่เห็นมีใครเอาเข้ามา ผมเลยรอ ion เลย)

#44 minime

MZ

Posted 08 May 2009 - 04:06 PM

QUOTE (Burm @ May 8 2009, 04:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าจะดูแบบมี subtitle ต้อง EVR custom ครับ ตัว EVR ธรรมดา เมื่อ เปิด subtitle แล้ว จะไม่ใช้ dxva
เหมือนกันกับ vmr9 ครับ ต้องเลือกตัว renderless ครับถึงจะใช้งาน dxva เมื่อเปิด subtitle

ส่วนการเลือก filter ปกติ ผมจะใช้ internal filter ของ mpc-hc ทั้งหมด ยกเว้น

- Matroska/ogg เนื่องด้วยตัว internal filter มีปัญหากับการ streaming ผ่าน network ครับ ดูหนังจาก NAS(HDD) ที่ต่อในระบบ network ยังไงก็กระตุก ต้องลง matroska ภายนอกเอาเอง แต่จะทำให้การเลือก เสียง/sub ยากขึ้นนิดนึง (ต้องเข้าไปตรง filter แทน) แต่ถ้าเล่นไฟล์บนเครื่องเดียวกันจะไม่มีปัญหา
- AC3/DTS ผมใช้ ffdshow แทน (เล่นเสียงแบบ FLAC ได้ด้วย)

ส่วนเรื่อง nvidia/ATI
ในแง่ 24p ผมเองก็ไม่ได้ลอง แต่ที่อ่านจาก avsforum ตัวการ์ดจอแยกของ ATI จะทำได้ดีกว่า การ์ดจอแยกของ nvidia แต่ onboard ของ nvidia (8200/9300) ทำได้เหนือกว่า (เขาว่าสมบูรณ์แบบ)
ถ้าถามผม ผมให้หลักการเลือกง่ายๆ ตอนนี้ ชั่วโมงนี้
การ์ดจอแยกซื้อ ati 4xxx
on board ซื้อ nvidia 8200/9300 (ตัวหลังไม่เห็นมีใครเอาเข้ามา ผมเลยรอ ion เลย)

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มเติม yoyo_37.gif

#45 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 08 May 2009 - 04:22 PM

ขอบคุณคุณ Burm สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมเรื่อง 24p ครับ สงสัยตอนนี้ต้องไปเอา Notebook ตัวที่มีชิป Nvidia onboard มาลองดูบ้างซะแล้ว

สำหรับการ์ดแยก ตอนนี้กำลังปวดหัวอยู่เหมือนกัน จะขายการ์ด Nvidia ทิ้งก็เสียดาย 3D Performance ของมัน พอกลับมาใช้ ATI ก็กลายเป็นว่าเล่นหนังดีแต่เกมไม่ดีซะงั้น

Nvidia GTX295 ที่กวนใจผมมากที่สุดคือปัญหากับ X-FI นี่ล่ะครับ ดูเหมือนจะเป็นปัญหาที่ไม่มีวันได้รับการแก้ไขเสียด้วย และไดรเวอร์บน Vista 64 ก็ค่อนข้าง bogus เหลือเกิน

ถามอีกเรื่องครับ มีใครเปิด embeded subtitle (SUP) ใน M2TS ด้วยโปรแกรม MPC HC แล้ว subtitle ขึ้นไม่ตรงกับเสียงบ้างหรือเปล่าครับ?

#46 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 May 2009 - 06:35 PM

ผมไปซื้อ HD4550 มาละ ครับ
ลองมาเปิด 1080p โอววว เนียน ....
ตอนนี้ ง่วนอยู่กะการเดินสาย อยู่

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
โดยเฉพาะ คุณ burm

ไปซื้อ keyboard ไร้สายมาละ กะ HTPC เต็มเหนี่ยวเลย

#47 minime

MZ

Posted 08 May 2009 - 06:42 PM

QUOTE (Guitar_O+ @ May 8 2009, 06:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไปซื้อ HD4550 มาละ ครับ
ลองมาเปิด 1080p โอววว เนียน ....
ตอนนี้ ง่วนอยู่กะการเดินสาย อยู่

โดยเฉพาะ คุณ burm

ไปซื้อ keyboard ไร้สายมาละ กะ HTPC เต็มเหนี่ยวเลย

ซื้อ HD4550 มากี่บาทครับ มองๆ HD4770 ไว้ ว่าจะย้ายค่าย คิดไปคิดมาเล่น HD4550 ดีมั๊ยเนี่ย ประหยัดงบ

#48 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 May 2009 - 08:26 PM

ผมซื้อ HD4550 มา 1990 บาทครับ
ที่ JIB จริงๆ มันน่าจะมีถูกกว่านี้นะครับ แต่ขี้เกียจเดิน

ใครก็ได้ช่วยทีครับ
Requirement ผมมีแค่
1. เสียงออก spdif (ให้มา decode ที่ AVR) เลือกยังไง ไม่เห็นมันจะโชว์ที่ AVR เลยว่าเป็น DD5.1 หรือ DTS
2. subtitle โชว์ขึ้นมาได้
ผม install VSFilter ที่เป็น Direct VobSub พอมันโหลดขึ้นมาตอนดูหนังเท่านั้นแหละ CPU เกิน 50% ตลอดเลย
แล้วภาพกระตุก เสียงคนละเรื่องกะภาพเลยครับ (ไม่ sync กัน)

ผมปรับอะไรผิดหรือเปล่าครับ
เลือก EVR Custom แล้วด้วย

ปล. ใช้ VISTA นะครับ

#49 minime

MZ

Posted 08 May 2009 - 09:19 PM

QUOTE (Guitar_O+ @ May 8 2009, 08:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่ JIB จริงๆ มันน่าจะมีถูกกว่านี้นะครับ แต่ขี้เกียจเดิน

1. เสียงออก spdif (ให้มา decode ที่ AVR) เลือกยังไง ไม่เห็นมันจะโชว์ที่ AVR เลยว่าเป็น DD5.1 หรือ DTS
ผม install VSFilter ที่เป็น Direct VobSub พอมันโหลดขึ้นมาตอนดูหนังเท่านั้นแหละ CPU เกิน 50% ตลอดเลย
แล้วภาพกระตุก เสียงคนละเรื่องกะภาพเลยครับ (ไม่ sync กัน)

โอ๊ ราคาน่าสนใจ ขอบคุณครับ สงสัยงานนี้ มีย้ายค่าย yoyo_37.gif

#50 mrzane

Posted 08 May 2009 - 11:11 PM

QUOTE (Guitar_O+ @ May 8 2009, 08:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ใช้โปรแกรม Media Player Classic หรือเปล่าครับ

อันดับแรกตรง Options -> Internal Filters อย่าลืมติ๊กช่อง AC3/DTS ทั้งคอลัมน์ซ้ายและขวาตามภาพนะครับ

ถัดมาให้เปิดไฟล์หนังที่มีเสียง AC3 หรือ DTS ก็ได้ หลังจากนั้นคลิกขวา เลือก Filters -> AC3 Decoder จะปรากฏหน้าต่าง settings ขึ้นมา ให้เลือก SPDIF ทั้งตรง AC3 และ DTS ตามภาพ หลังจากนั้นกด Apply และ OK ครับ ถ้า AVR ยังไม่ขึ้นว่าเป็น AC3/DTS ให้ออกจาก MPC ก่อนแล้วเปิดไฟล์ขึ้นมาเล่นใหม่นะครับ

เพิ่มเติมเรื่อง VOBSub ถ้าใช้ MPC เล่นอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องลง VSFilter ก็ได้ครับ เพราะ MPC มี filter แสดง subtitle ในตัวแล้วครับผม

ปล. VSFilter มันไม่ค่อยเป็นมิตรกับ Vista 64 นะครับ (แต่ใช้กับ Vista 32 แล้วไม่มีปัญหา)

Edited by mrzane, 08 May 2009 - 11:15 PM.

#51 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 08 May 2009 - 11:45 PM

ขอถามคุณ mrzane ด้วยครับ

ผมเล่นไฟล์ m2ts มีปัญหา embedded subtitle ไม่ขึ้น

แต่ไฟล์ mkv เลือกเสียง+ซับได้ปกติ

ใช้ MPC-HC เปิด DxVA ครับ

ต้องตั้งค่าตรงไหนเพิ่มเติมหรือเปล่า ???

ขอบคุณครับ

ที่ option ของ MPC

filter ที่ชื่อเป็นตัวหนา สามารถตั้งค่า property ของ filter แต่ละตัว โดยการดับเบิลคลิกที่ชื่อ filter นั้นได้เลยครับ

#52 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 09 May 2009 - 01:44 AM

เรื่อง m2ts นี่ใช่ไฟล์จากบลูเรย์หรือเปล่าครับ
ผมเพิ่งดูไปเรื่องนึงก็เปิดได้นะครับ ปกติเลย
เพียงแต่ว่า sub มันต้องไปเปิดจาก filter แทน
อาจจะเพราะผมลง matroska ข้างนอกเพิ่ม และใช้แทน internal matroska ก็ได้ครับ ลองดู
แต่มีปัญหาว่ามันไม่สามารถเลื่อนตัวหนังได้เลย ภาพมันจะเละ
เลยตัดปัญหาใช้ TMT แทน

ส่วนปัญหาคุณ Guitar O+
ปัญหาคือ VS Filter ตัวนั้นมันไปทำให้มันหลุด dxva ครับ
ต้องเอาออกครับ ห้ามใช้ และใช้ internal subtitle engine ของ mpc-hc แทน
วิธีใช้ คือ ตั้งชื่อไฟล์ให้ตรง มันจะ load sub ให้เอง (ถ้าเราตั้ง auto load subtitle)
ถ้าชื่อไฟล์ไม่ตรง ก็เปิดด้วย menu file->load subtitle ครับ

คุณ mrzane ครับ onboard nvidia ที่ว่าดี มันของ desktop น่ะครับ
ตัว n/b มันเป็นคนละตัวกัน อาจจะไม่เหมือนกัน
ถึงบอกว่าบ้านเราหาเล่นยาก

ส่วน xbmc ที่ให้ใช้ตัว live เพราะ
1. มันเจ๋งดี boot มาเข้า xbmc เลย
2. มันรองรับ VDPAU ซึ่งมีในการ์ดจอ nvidia ทำให้สามารถใช้ตัวเร่ง การ decode บนการ์ดจอได้เลย (ของ ati ยังไม่รองรับ) ซึ่งมีใน version linux เท่านั้น บน windows ยังต้องใช้ external player อยู่ดี

#53 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 09 May 2009 - 02:21 AM

มาเพิ่มเติม setup ของผมครับ

จากรูปนี้จะเห็นว่าผมเอา matroska/ogg ออก เพราะผมต้องใช้ matroska แยกครับ
http://www.free-codecs.com/download/Haali_...ka_Splitter.htm

ซึ่งตัวนี้จะไม่มีปัญหาเรื่องการ streaming ผ่าน network เหมือนตัว internal
นอกจากนี้ยังปรับเพิ่ม buffer ได้เยอะด้วย
แต่พวก embeded audio/sub มันจะไม่สามารถเลือกจาก menu ปกติได้
ต้องเลือกจาก menu filter แทน ตามนี้ครับ

ไม่แน่ใจว่าอันนี้จะช่วยเรื่องการเปิด embedded subtitle ใน m2ts ได้หรือเปล่า แต่ของผมมันเปิดได้อยู่แล้ว

#54 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 09 May 2009 - 10:42 AM

ผมลองโหลด vsfilter ตัวล่าสุดมา ลอง ปรากฏว่า ไม่กระตุกละ ครับ
ตอนนี้เสียงก็ออก AC3 ได้ละ

ผมถามต่ออีกนิดครับ
เวลาผมเปิดดูหนังผ่าน MPC HC แล้วรู้สึกว่าสีมันหม่นๆ มันไป มันสามารถปรับตรงไหนได้บ้างหรือเปล่าครับ
ถ้าเกิดอยู่บน Desktop ธรรมดา สีสดมากๆ ดูรูป อะไรพวกนี้ ก็สีสดๆ เลย แต่พอเข้าดูหนังปั๊บ สีหม่นเลยครับ

ดู 3 อย่าง สีหม่นๆ หมดเลย
24 => อันนี้ AVI ธรรมดา
FFVII => MKV
The Uninvited => MKV

Edited by Guitar_O+, 09 May 2009 - 10:49 AM.

#55 mrzane

Posted 09 May 2009 - 01:11 PM

QUOTE (คันโมะจัง @ May 8 2009, 11:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามคุณ mrzane ด้วยครับ

ผมเล่นไฟล์ m2ts มีปัญหา embedded subtitle ไม่ขึ้น

แต่ไฟล์ mkv เลือกเสียง+ซับได้ปกติ

ใช้ MPC-HC เปิด DxVA ครับ

ต้องตั้งค่าตรงไหนเพิ่มเติมหรือเปล่า ???

ขอบคุณครับ

ที่ option ของ MPC

filter ที่ชื่อเป็นตัวหนา สามารถตั้งค่า property ของ filter แต่ละตัว โดยการดับเบิลคลิกที่ชื่อ filter นั้นได้เลยครับ

Embeded subtitle ของไฟล์ M2TS เป็น subtitle ที่ฝังมากับไฟล์ M2TS ในแผ่น BD เลยครับ ซึ่งตัวนี้ External filter ต่างๆ ในปัจจุบันยังไม่สนับสนุนครับ ยกเว้น internal splitter/filter ของ MPC HC ตัวเดียวที่สามารถเปิดได้ แต่ต้องเลือก renderer เป็น EVR Custom เท่านั้น ซึ่งตรงนี้ล่ะครับที่เป็นปัญหา เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังข้างล่างครับ yoyo_31.gif
คุณ คันโมะจัง ครับ วิธีการเปิด Embeded Subtitle ของไฟล์ M2TS อันดับแรกคือ Make sure ว่าคุณใช้ EVR Custom ก่อน หลังจากนั้นเปิดไฟล์ M2TS ขึ้นมา แล้วเข้าเมนูตามนี้เลยครับ

เมื่อใช้วิธีนี้จะสามารถเปิด Subtitle ภาษาใดๆ ก็ตามที่ฝังมากับแผ่น BD (ยกเว้นคุณจะ strip เอา subtitle ทิ้งออกไปก่อนในขณะที่คุณ rip ไฟล์ M2TS ออกมาจากแผ่น BD) แต่ MPC HC ก็ดันมีปัญหาตรงที่มันยังมี bug เรื่องการแสดง embeded subtitle อยู่ กล่าวคือมันจะ skip บาง subtitle ไป และเมื่อดูไปนานๆ subtitle มันจะหลุด sync ไปเรื่อยๆ (subtitle ขึ้นไม่ตรงกับเสียงพูด) แต่ถ้า setup ของคุณเล่นแล้วไม่มีปัญหาเรื่อง subtitle synchronization ช่วยแจ้งด้วยนะครับ

สรุปแล้วฟีเจอร์นี้ ณ วันนี้เลยไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ จนกว่าทีมพัฒนาจะแก้ bug เสียก่อน ส่วน workaround ก็คือให้ใช้โปรแกรม TSMuxer ถอดเอา sub ออกมาจาก M2TS ก่อน จะได้ไฟล์ .SUP หลังจากนั้นเอาไปเข้าโปรแกรม BDSup2Sub เพื่อแปลงให้ .SUP กลายเป็น .IDX แทนครับ โปรแกรมนี้ดีตรงที่สามารถแปลง .idx/.sub ให้มี resolution แบบ Full HD ด้วย ทำให้ subtitle ที่แสดงนั้นคมกริบเหมือน subtitle จากแผ่น BD เลยทีเดียวครับ ลองดูนะครับ yoyo_67.gif
======================================

ทีนี้มาเล่าปัญหากวนใจอีกประเด็นคือเรื่อง bug ของ "Custom EVR" ใน MPC กล่าวคือเมื่อใช้ Custom EVR แล้วจะทำให้ IRE (black level) เพี้ยนไปครับ อันนี้ผมรับไม่ได้จริงๆ มาดูภาพเปรียบเทียบกันนะครับ [แก้ไข: จากการค้นคว้าเพิ่มเติม ผมได้พบ workaround สำหรับปัญหานี้แล้ว อ่านได้ใน rep ข้างล่างของผมนะครับ]

เมื่อใช้ Custom EVR โปรแกรม MPC จะเล่นวีดีโอโดยแสดงช่วงสีแบบ 16-235 (ช่วงสี native ของ BD/DVD) และเมื่อนำมาแสดงบนจอ PC ที่มีช่วงสี SRGB เต็มช่วง (0-255) โดยไม่ผ่านกระบวนการ mapping ก่อน จะทำให้ช่วงสีเพี้ยนไปทั้งช่วง สังเกตง่ายๆ คือสีดำจะกลายเป็นโทนสีเทา ตามภาพ

หมายเหตุ: ถ้ามองไม่เห็นความแตกต่างของภาพสองภาพด้านล่าง คุณอาจต้องปรับ brightness ของจอภาพให้อยู่ใน Level ที่ถูกต้องก่อนนะครับ

ภาพที่ 1 เมื่อใช้ EVR Custom สังเกตดูสีดำตรงวีดีโอเอง (2.35:1) และโทนสีดำที่เป็น letterbox กับโทนสีดำที่เป็น background ของโปรแกรม MPC นะครับ ผมตั้งใจขยายขนาด window ให้ผิดสัดส่วน เพื่อให้เห็นความแตกต่างชัดเจนขึ้นครับ

ภาพที่ 2 เมื่อเลือกใช้ EVR ปกติ ภาพที่แสดงจะมีโทนสีดำที่ถูกต้องครับ

เพราะฉะนั้นถ้าใช้ EVR custom โปรแกรม MPC จะไม่ทำ level mapping ให้นั่นเอง ซึ่งอันนี้เป็น bug (หรือตั้งใจหว่า) ซึ่งได้รับการยืนยันโดยเว็บต่างประเทศเช่นกันครับ bug นี้ไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ด้วยการไปปรับลด brightness ของภาพเพื่อให้ได้สีดำที่ถูกต้องนะครับ เพราะ็จะทำให้ภาพมีอาการ "black crush" (ทุกอย่างดูมืดไปหมด) เฮ้อออ

สรุปแล้ว ถ้าเลือกใช้ EVR บน MPC ก็จะสามารถใช้ DXVA ได้ แต่ไม่สามารถเปิด Embeded subtitle ได้เหมือนกับใช้ EVR Custom นั่นเองครับ แต่สำหรับคนที่มีการ์ด Nvidia อันนี้มี workaround คือคุณต้องไปกำหนดใน Nvidia control panel ให้ output ภาพจากวีดีโอแบบ PC Scale (0-255) ครับ แต่ workaround นี้จะทำให้เกิดกระบวนการ color space conversion ขึ้นสองครั้ง (โดยโปรแกรม MPC และโดย driver ของ Nvidia) ซึ่งจะทำให้สังเกตเห็น posterization effect/color banding ครับผม

สำหรับผม ตอนนี้เลยใช้ EVR ไปก่อนจนกว่า bug จะได้รับการแก้ไขครับ
เพิ่มเติม: เพื่อนๆ มาแลกเปลี่ยนหนัง M2TS ที่ rip จาก BD โดยตรงกันดีมั้ยครับ yoyo_67.gif

Edited by mrzane, 10 May 2009 - 01:30 AM.

#56 BabyThief

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 09 May 2009 - 01:12 PM

กว่าจะอ่านจบ ความรู้เยอะแยะเลย แต่ก็อ่านไปเข้าใจบ้าง งงบ้าง yoyo_71.gif

อยากจะขอถาม spec มั่งครับ ปัจจุบันใช้
CPU core2 Duo 266GHz
M/B P5KPL-AM
VGA GeForce 9500 GT
OS WinXP
Ram 2G

มีอะไรตรงไหนที่ควรปรับมั้ยครับ ปัจจุบันดูหนัง 1080p บางเรื่อง มีกระตุกด้วยครับ (ต้องไปปรับโน้นนี่ลดลง ถึงจะดูได้)
ใช้โปรแกรม KMPlayer ครับ ปัจจุบันเท่าที่ดู เวลาเล่น 1080p จะกิน cpu ประมาณ 30-60% ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ yoyo_53.gif

#57 mrzane

Posted 09 May 2009 - 01:40 PM

QUOTE (BabyThief @ May 9 2009, 01:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กว่าจะอ่านจบ ความรู้เยอะแยะเลย แต่ก็อ่านไปเข้าใจบ้าง งงบ้าง yoyo_71.gif

อยากจะขอถาม spec มั่งครับ ปัจจุบันใช้
CPU core2 Duo 266GHz
M/B P5KPL-AM
VGA GeForce 9500 GT
OS WinXP
Ram 2G

มีอะไรตรงไหนที่ควรปรับมั้ยครับ ปัจจุบันดูหนัง 1080p บางเรื่อง มีกระตุกด้วยครับ (ต้องไปปรับโน้นนี่ลดลง ถึงจะดูได้)
ใช้โปรแกรม KMPlayer ครับ ปัจจุบันเท่าที่ดู เวลาเล่น 1080p จะกิน cpu ประมาณ 30-60% ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ yoyo_53.gif

ลองใช้โปรแกรม Media Player Classic เล่นในโหมด DXVA ดูครับ โหลดได้จากที่นี่ http://mpc-hc.sourceforge.net/

อย่าลืมเลือก Output ตรง Options -> Playback -> Output ให้เป็น EVR หรือ EVR Custom ด้วยนะครับ ส่วนการตั้งค่าอื่นๆ ดูได้จาก rep บนๆ ของคุณ Burm ได้เลยครับ

ถ้าเล่นผ่าน DXVA (เล่นโดยใช้ตัวเร่งของการ์ดจอช่วย) จะลดการใช้งาน CPU ลงไปได้เยอะ น่าจะเหลือไม่เกิน 5-20% ครับ

#58 howdoudo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 09 May 2009 - 04:25 PM

QUOTE (mrzane @ May 9 2009, 01:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สรุปแล้ว ถ้าเลือกใช้ EVR บน MPC ก็จะสามารถใช้ DXVA ได้ แต่ไม่สามารถเปิด Embeded subtitle ได้เหมือนกับใช้ EVR Custom นั่นเองครับ แต่สำหรับคนที่มีการ์ด Nvidia อันนี้มี workaround คือคุณต้องไปกำหนดใน Nvidia control panel ให้ output ภาพจากวีดีโอแบบ PC Scale (0-255) ครับ แต่ workaround นี้จะทำให้เกิดกระบวนการ chroma upsampling ขึ้นสองครั้ง (โดยโปรแกรม MPC และโดย driver ของ Nvidia) ซึ่งจะทำให้สังเกตเห็น posterization effect/color banding ครับผม

สำหรับผม ตอนนี้เลยใช้ EVR ไปก่อนจนกว่า bug จะได้รับการแก้ไขครับ
เพิ่มเติม: เพื่อนๆ มาแลกเปลี่ยนหนัง M2TS ที่ rip จาก BD โดยตรงกันดีมั้ยครับ yoyo_67.gif

ผมใช้ nvidia เลือกใช้ (0-255) จาก driver แต่ปิด shaders 16-235 -> 0-255
เคยลองปิดจาก driver แต่เปิด shaders 16-235 -> 0-255 สีดำก็ดำกว่าไม่ใช้เลยเหมือนกัน

ไม่ทราบว่าที่ถูกคือต้องเปิดจากไหนอ่ะครับ
อ่านแล้วเหมือนควรจะปิด driver แต่ไปเปิดใน MPC แทน หยั่งงั้นรึป่าว

ขอบคุณครับ

#59 mrzane

Posted 09 May 2009 - 04:55 PM

QUOTE (howdoudo @ May 9 2009, 04:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช้ nvidia เลือกใช้ (0-255) จาก driver แต่ปิด shaders 16-235 -> 0-255
เคยลองปิดจาก driver แต่เปิด shaders 16-235 -> 0-255 สีดำก็ดำกว่าไม่ใช้เลยเหมือนกัน

ไม่ทราบว่าที่ถูกคือต้องเปิดจากไหนอ่ะครับ
อ่านแล้วเหมือนควรจะปิด driver แต่ไปเปิดใน MPC แทน หยั่งงั้นรึป่าว

ขอบคุณครับ

จริงๆ แล้วเปิดตรงไหนก็น่าจะให้ผลเหมือนกันครับ ถ้าเปิดใน driver ก็จะดีตรงที่มันจะมีผลกับโปรแกรมอื่นๆ (นอกเหนือจาก MPC) ด้วยครับ

ถ้าเอาไปต่อ LCD TV/Plasma อย่าลืมเปลี่ยน Driver ให้ส่งสัญญาณเป็น YCbCr นะครับ และเปลี่ยน Level ให้กลับเป็น 16-235 เวลาเล่น BD ด้วย PowerDVD ครับ ยกเว้นเวลาเล่นไฟล์ AVCHD ที่มี xvYCC ด้วย ถึงจะต้องเปิดแบบ 0-255 ครับ ส่วน Chroma Upsampling Bug ของ MPC ผมไปค้นคว้าเพิ่มเติมมา ปรากฏว่าสามารถเปิด Pixel shader YV12 Chroma Upsampling เพื่อแก้ปัญหาได้ครับ

Edited by mrzane, 09 May 2009 - 05:25 PM.

#60 mrzane

Posted 09 May 2009 - 05:03 PM

ไปค้นข้อมูลเพิ่มเติมมาครับ สำหรับคนที่ใช้ ATI Card ก็มี registry tweak ให้วีดีโอแสดงที่ level 0-255 เช่นเดียวกันครับ

ตาม Link นี้ไปเลย http://home.comcast.net/~exdeus/ati-hd2x00/ yoyo_67.gif