`

Jump to content

ถามหน่อยครับ Config PC ยังไง ให้ดู mkv 1080p ได้เนียนๆ

473 replies to this topic

#1 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 06 May 2009 - 04:04 PM

ปัจจุบัีนผมเครื่องแบบว่า P4 3.0 GHz + RAM 2 GB + 7600GT
ดู 720p ผ่าน mplayerc+klite codec ไม่ได้ปรับอะไรเลย ดูได้ปกติ ไม่กระตุก

แต่ตอนนี้ 1080p ออกมาให้โหลดเยอะเลย ซึ่งเท่าที่รู้ mkv มันกิน CPU ระดับนึง ผมกะว่าจะซื้อ E7400 มาใส่ (พอดีได้ m/b มาใหม่ support DUO Core)
ส่วนการ์ดจอ มี 7600GT อยู่ ซึ่งผมว่าอาจจะไม่ใช่ประเด็นเท่าไหร่ มันก็น่าจะพอได้อยู่แล้ว เพราะ spec มันก็ไม่ได้แย่ มาก

แต่ถามว่า มันจะต้อง config ยังไงครับจะให้เล่นแล้วไม่กระตุกเลย เช่น
software ใช้ตัวไหน
codec ตัวไหน

ผมจะ output ออกมาดูที่ LCD 40" FULLHD ผ่าน สาย DVI to HDMI
แล้วต่อเสียงออก Coaxial เข้า AVR

แล้วคาดว่า อาจจะต้องใช้สาย HDMI ยาวหน่อยด้วยนี่สิ เพราะว่า PC กับ TV มันห่างกันประมาณ 4m

ขอบคุณครับ

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 06 May 2009 - 04:43 PM

ถ้าใช้ CPU
ให้ใช้โปรแกรมอะไรก็ได้ครับ แต่ codec ให้ใช้ CoreAVC (เป็น commercial นะครับ แต่หาได้ตามแหล่งสะดวกทั่วไป)
มันจะกิน CPU น้อยที่สุดแล้ว

แต่ถ้าจะใช้ การ์ดจอช่วย
ตัวเลือกมีหลายตัว แต่ถ้าเปิด subtitle ด้วย คงมีแค่ mpc-hc แค่ตัวเลือกเดียว (มั้ง)
http://mpc-hc.sourceforge.net/

แต่กรณีของคุณ การ์ดจอคุณไม่รองรับ (ต้อง series 8 ขึ้นไป)
ซึ่งในกรณีการ์ดจอแยก ของ ATI จะ work กว่ามาก เนื่องจากรองรับทั้ง H.264 และ VC-1 (เผื่อคุณจะดู blu-ray full rip) โดยเแพาะรุ่น 4xxx
แต่ถ้า on board ตอนนี้ nvidia 8200/9300 work สุด

ถ้าถามผม ผมแนะนำให้เปลี่ยนการ์ดจอนะ เพราะราคาถูกกว่า และกินไฟน้อยกว่าการ์ดจอเก่าๆ (4770 ที่ออกมาใหม่ ถูกกว่า E7400)
แถมพวกหนัง mkv ใหม่ๆ ก็รองรับการถอดรหัสโดยการ์ดจอแทบจะทุกเรื่องแล้ว (น้อยมากที่จะไม่รองรับ แต่ถึงยังไงก็มีทีมอื่น ทำแบบที่รองรับการ์ดจอออกมาอยู่ดี)
Blu-ray full rip ไม่ต้องพูดถึง เล่นได้ชิลๆ

ส่วนการ setup สำหรับกรณีใช้การ์ดจอ
แนะนำให้ใช้ windows 7 (จริงๆ vista ก็ได้ แต่ 7 มันดีกว่านิ)
ใช้ mpc-hc แล้วเลือกให้ใช้ custom EVR แล้วเปิด Auto-load subtitle
แค่นั้นแหละ จบ

จะใช้ XP ก็ได้ แต่ต้องเืลอกเป็น VMR9 renderless แทน
ซึ่งมันไม่ค่อยเสถียร ปัญหาเยอะ ผมเลยตัดปัญหาใช้ windows 7 เพราะ EVR เนี่ยแหละ

การเล่น 1080p มันไม่ได้อยู่ที่ การใช้ CPU และการ์ดจอ
แต่อยู่ที่ CPU หรือ การ์ดจอ
เพราะถ้า CPU ดีพอ การ์ดจอก็ไม่จำเป็น
แต่ถ้าการ์ดจอดีพอ จับคู่ CPU อะไรก็เล่นได้ จับกับ Atom ยังเล่น Blu-ray ได้เลยครับ (แต่ไฟล์ต้องรองรับนะ)

#3 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

• Royal Executive Members

Posted 06 May 2009 - 04:54 PM

เพิ่มเติมจากคุณเบิ้มนิดนึงครับ

ในส่วนของ Setup ตามไปดูที่ thaidvd ได้เลยครับ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=42852

ผมเซทตามด้านบนคอมอีแก่ของผม (x2 3600+ VGA on-board) ยังรัน 1080p ได้เกือบสบาย (บางเรื่องไม่ไหว)

#4 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 06 May 2009 - 05:21 PM

ผมการ์ดจอ 7600GT + E6300 ครับ ดูได้ลื่นดี CPU กินประมาณ 60-70 ครับผม

ใช้ KM Player + ฟิลเตอร์ Advance อะไรสักอย่างนี่แหละที่ไม่ใช่ DX9

#5 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 06 May 2009 - 05:43 PM

QUOTE (aLcHieZ @ May 6 2009, 04:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพิ่มเติมจากคุณเบิ้มนิดนึงครับ

ในส่วนของ Setup ตามไปดูที่ thaidvd ได้เลยครับ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=42852

ผมเซทตามด้านบนคอมอีแก่ของผม (x2 3600+ VGA on-board) ยังรัน 1080p ได้เกือบสบาย (บางเรื่องไม่ไหว)

ซื้อการ์ดจอเพิ่ม แล้วใช้ mpc-hc จบหมดทุกอย่าง
ของผม Athlon64 3000+ วิ่งเดิมๆ ยังเล่นได้หมดทุกไฟล์ (ที่รองรับ dxva)
ผมใช้แค่ HD4550 ก็เหลือๆแล้วครับ ไม่ต้องเสียบไฟเพิ่มด้วย (แต่หาซื้อยากชิบ)
แต่ถ้าเผื่ออีกหน่อยก็เอา 4770 ก็ได้

จริงๆ HD4xxx รองรับการส่งสัญญาณเสียงผ่าน HDMI ด้วย
แต่บอร์ดผมมันไม่รองรับซะนี่ (มองไม่เห็น HDMI audio จากการ์ดจอเลย)

#6 jjibjoyce

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 06 May 2009 - 05:54 PM

ของผมใช้แค่ hd4350 p4 3.00 ram 1 gb

1080p ก็ดูได้แล้วนะครับเซตตามเวบข้างบนเลย

อย่างที่คุณเบิ้มบอกครับการ์ดจอช่วยได้เยอะเลย

#7 PandaBaka

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 06 May 2009 - 06:18 PM

แถมวิธีการ setup อีกที่จ้า http://forums.overclockzone.com/forums/sho...ad.php?t=306440

จริงๆแล้ว GF7600GT ถ้าใช้ vga ประมวลผล วีดีโอได้นะครับ แต่มันตันที่ประมาณ 720p ต้องบีบคอ โมหลอก code
มันหน่อย มันจะขึ้นเป็น unknown yoyo_71.gif แต่ถ้าเล่นที่ 1080p กระตุกครับลองมาแล้ว - -")

ส่วนวิธีการใช้ร่วมประมวลผล vga+cpu = ไม่มี สรุปเปลี่ยนการ์ดจอดีที่สุดครับ - -")

#8 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 06 May 2009 - 08:20 PM

^
^
^
ตามวิธีข้างบนเลยครับ ใช้อยู่ ชุด PureCodec แจ๋วจริง มีให้ทั้ง KM กับ MPC HC

config ที่ panel จุดเดียวจบ ไม่ต้องไปตาม config แต่ละโปรแกรม

#9 คันโมะจัง

Posted 06 May 2009 - 08:55 PM

ลืมตอบ

- ถ้าไฟล์ support H264 และ การ์ดจอถอดได้ cpu ที่ใช้อยู่ก็เหลือแล้ว

- สาย HDMI ยาว 4 m แพงเหมือนกันนะครับ น่าจะ 2,000 ขึ้น ว่าแต่ทำไมไม่ไว้ใกล้ ๆ ล่ะ

สรุป น่าเปลี่ยน vga เพราะถูกตังค์กว่า cpu (น่าจะต้องเปลี่ยนบอร์ดด้วย บานแน่)

#10 aLcHieZ

Posted 06 May 2009 - 10:34 PM

QUOTE (Burm @ May 6 2009, 05:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ซื้อการ์ดจอเพิ่ม แล้วใช้ mpc-hc จบหมดทุกอย่าง
ของผม Athlon64 3000+ วิ่งเดิมๆ ยังเล่นได้หมดทุกไฟล์ (ที่รองรับ dxva)
ผมใช้แค่ HD4550 ก็เหลือๆแล้วครับ ไม่ต้องเสียบไฟเพิ่มด้วย (แต่หาซื้อยากชิบ)
แต่ถ้าเผื่ออีกหน่อยก็เอา 4770 ก็ได้

จริงๆ HD4xxx รองรับการส่งสัญญาณเสียงผ่าน HDMI ด้วย
แต่บอร์ดผมมันไม่รองรับซะนี่ (มองไม่เห็น HDMI audio จากการ์ดจอเลย)

ผมว่าจะยกเครื่องใหม่เลยอ่ะคุณเบิ่ม อยากได้บอร์ดที่มี SDPIF Out จะได้ต่อ Optical เข้า AVR ได้

ตอนนี้ต่อ Analogue 2 Ch. ไม่ค่อยสะใจ

#11 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 06 May 2009 - 10:38 PM

QUOTE (คันโมะจัง @ May 6 2009, 08:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลืมตอบ

- ถ้าไฟล์ support H264 และ การ์ดจอถอดได้ cpu ที่ใช้อยู่ก็เหลือแล้ว

- สาย HDMI ยาว 4 m แพงเหมือนกันนะครับ น่าจะ 2,000 ขึ้น ว่าแต่ทำไมไม่ไว้ใกล้ ๆ ล่ะ

สรุป น่าเปลี่ยน vga เพราะถูกตังค์กว่า cpu (น่าจะต้องเปลี่ยนบอร์ดด้วย บานแน่)

บอร์ดตอนนี้ผมได้ของแฟน มาครับเพราะเค้าใช้แต่ notebook ตัวใหม่
ผมเลยขอเครื่องมาทั้งเครื่องเลย
แต่ทีนี้ เครื่องคือตอนนั้นผมก็เป็นคนประกอบเองแหละ แต่ไม่ได้เน้นการ์ดจอ คงต้องเปลี่ยนการ์ดจออย่างที่หลายๆท่านว่ากันละครับ
ตอนนี้เป็น
M/B : P5LD2SE
CPU : Pentium D 2.66 GHz
VGA : GF7300 GS

ตอนนี้ เล็งอยู่ว่าจะเอา XFX8600GT มือสองดีมั้ย เห็นตอนนี้ก็ขายมีคนขายอยู่ในบอร์ด (1500 บาท)
หรือ จะ กัดฟัน Sapphire HD4770 ไปเลย (3490 บาท)

ส่วนตัว ผมไม่ได้กะเอามาเล่นเกมส์อยู่แล้ว เพราะผมเล่นแต่เกมส์ console

เลยอยากถามว่า XFX8600GT นี่พอมั้ยครับ

ปล. วันนี้ลอง notebook เครื่องแฟน DuoCore 2.1 GHZ (T8300 มั้ง) + GF8300GS
ดูไฟล์นี้อ่ะ Final.Fantasy.VII.Advent.Children.Complete.2009.1080p.BluRay.x264-CtrlHD.mkv
ผ่านโปรแกรม mpc hc
แทบไม่กระตุกเลย

#12 คันโมะจัง

Posted 06 May 2009 - 10:55 PM

QUOTE (Guitar_O+ @ May 6 2009, 10:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ เล็งอยู่ว่าจะเอา XFX8600GT มือสองดีมั้ย เห็นตอนนี้ก็ขายมีคนขายอยู่ในบอร์ด (1500 บาท)
หรือ จะ กัดฟัน Sapphire HD4770 ไปเลย (3490 บาท)

ส่วนตัว ผมไม่ได้กะเอามาเล่นเกมส์อยู่แล้ว เพราะผมเล่นแต่เกมส์ console

เลยอยากถามว่า XFX8600GT นี่พอมั้ยครับ

ปล. วันนี้ลอง notebook เครื่องแฟน DuoCore 2.1 GHZ (T8300 มั้ง) + GF8300GS
ดูไฟล์นี้อ่ะ Final.Fantasy.VII.Advent.Children.Complete.2009.1080p.BluRay.x264-CtrlHD.mkv
ผ่านโปรแกรม mpc hc
แทบไม่กระตุกเลย

VGA ตัวนั้นของผมเองครับ เพิ่งดีถอย 4670 มาใหม่

สาเหตุที่เปลี่ยน ผมต้องการให้จบที่ HDMI เส้นเดียววิ่งเข้า AVR

แต่ 8600gt ตัวนี้เป็นรุ่นที่ไม่มี connector s/pdif in เพื่อพ่วงสัญญาณเสียงไปกับสัญญาณภาพ ผ่าน HDMI

นั่นคือ เสียง กับ ภาพ ต้องวิ่งกันคนละเส้น (ช่วงที่ผมใช้ ส่งเสียงออก optic เข้า avr)

ถ้าคุณ O+ รับตรงนี้ได้ หรือ avr ไม่มี HDMI in อยู่แล้ว ตัวนี้ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ (ภาพต่ตรงเข้า TV เสียงเข้า AVR)

ส่วนเรื่องกระตุกไม่กระตุก เท่าที่ผมใช้กับ system ที่เห็นใน SS ข้างบน ก็ไม่กระตุกนะ x2 4400+ , 2 GB ddr1, 500GB - non raid

#13 คันโมะจัง

Posted 06 May 2009 - 11:10 PM

QUOTE (aLcHieZ @ May 6 2009, 10:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าจะยกเครื่องใหม่เลยอ่ะคุณเบิ่ม อยากได้บอร์ดที่มี SDPIF Out จะได้ต่อ Optical เข้า AVR ได้

ตอนนี้ต่อ Analogue 2 Ch. ไม่ค่อยสะใจ

อีกวิธีใช้ sound card ที่มี optic out พันกว่าน่าะจะได้ ไม่ต้องยกเครื่องใหม่ x2 3600+ น่าจะพอ

http://us.creative.com/products/product.as...770&listby=

#14 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 06 May 2009 - 11:22 PM

pentium d ไม่พอ ขั้นต่่า e2140 + กาดจอ รุ่นต่ำๆ
แนะนำ e5200

QUOTE (คันโมะจัง @ May 6 2009, 10:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
VGA ตัวนั้นของผมเองครับ เพิ่งดีถอย 4670 มาใหม่

สาเหตุที่เปลี่ยน ผมต้องการให้จบที่ HDMI เส้นเดียววิ่งเข้า AVR

แต่ 8600gt ตัวนี้เป็นรุ่นที่ไม่มี connector s/pdif in เพื่อพ่วงสัญญาณเสียงไปกับสัญญาณภาพ ผ่าน HDMI

นั่นคือ เสียง กับ ภาพ ต้องวิ่งกันคนละเส้น (ช่วงที่ผมใช้ ส่งเสียงออก optic เข้า avr)

ถ้าคุณ O+ รับตรงนี้ได้ หรือ avr ไม่มี HDMI in อยู่แล้ว ตัวนี้ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ (ภาพต่ตรงเข้า TV เสียงเข้า AVR)

ส่วนเรื่องกระตุกไม่กระตุก เท่าที่ผมใช้กับ system ที่เห็นใน SS ข้างบน ก็ไม่กระตุกนะ x2 4400+ , 2 GB ddr1, 500GB - non raid

8600 ไปเล่นทำไมครับ สีจืด
ไม่เล่นเกม จัด hd3650 ก็ได้ ati สีสวยกว่า nvidia เยอะดูหนังเห็นผลเลย

#15 aLcHieZ

Posted 06 May 2009 - 11:26 PM

QUOTE (คันโมะจัง @ May 6 2009, 11:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อีกวิธีใช้ sound card ที่มี optic out พันกว่าน่าะจะได้ ไม่ต้องยกเครื่องใหม่ x2 3600+ น่าจะพอ

http://us.creative.com/products/product.as...770&listby=

แหะๆ คือจริงๆจะหาเรื่องเปลี่ยนคอมพ์อ่ะครับ เลยหาเหตุซะหน่อย yoyo_55.gif

แต่หา Sound Card ก็ดีครับ ประหยัดดีกว่า หมดตัวแล้ว yoyo_05.gif

#16 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 07 May 2009 - 01:18 AM

QUOTE (draftsmart @ May 6 2009, 11:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
pentium d ไม่พอ ขั้นต่่า e2140 + กาดจอ รุ่นต่ำๆ
แนะนำ e5200

ไม่เกี่ยว
อย่างที่บอก
- ถ้าการ์ดจอถึง CPU ต่ำๆก็เล่นได้ (จับคู่กับ atom ยังเล่นได้เลย)
- ถ้า CPU ถึง การ์ดจออะไรก็ไม่สำคัญ

e2140 นั่นคือคุณต้องการจะเล่นด้วย CPU ไม่ใช่การ์ดจอ
แต่ถ้าใช้การ์ดจอรุ่นที่ผมว่า (series 8 up หรือ hd 4xxx) ก็จะเล่นได้โดยไม่ต้องเปลี่ยน CPU

ถ้าไม่เน้นเล่นเกม ผมว่าเอา 4550 แบบผมก็ดีครับ
ผมซื้อมานานแล้ว น่าจะ 1800 กว่าบาทมั้ง ของ asus แต่หาตามร้านที่ฟอร์จูนไม่มี แต่ pantip น่าจะมี
แต่สุดท้ายผมสั่ง 9final.com น่ะ ก็ได้ของเลย

ส่วนเรื่อง nvidia สีจืดอะไรนั่น
เข้าใจใหม่ครับ นั่นมันความเชื่อสมัยที่เล่นกันแต่ overlay mixer
ถ้าปรับกันดีๆ nvidia, ati แทบไม่ต่าง

แต่ก็ไม่แนะนำ series 8 อยู่ดี อย่างที่บอกว่าตอนนี้ถ้า การ์ดจอแยก ของ ATI 4xxx แหล่มสุด
แต่ถ้า onboard nvidia 8200/9300 work สุด

ของ ATI 4xxx รองรับทั้ง H.264, VC-1 แต่การ์ดจอ nvidia series 8 ไม่รองรับ VC-1
แต่ onboard nvidia รองรับหมดนะครับ

อย่าลืมว่า ตอนใช้ mpc-hc ต้อง set ตามผมด้วยนะ
ไม่งั้นก็มี 2 อย่าง
1. subtitle ไม่ขึ้น
2. subtitle ขึ้น แต่ไม่ได้ใช้การ์ดจอช่วยเลย

ต้อง VMR 9 renderless/EVR Custom เท่านั้น
CPU load จะต่ำมากๆ ถ้า CPU แรงๆ น่าจะเหลือแค่ไม่ถึง 10%
ของผม CPU ห่วยหน่อย A64 3000+ cpu อยู่ที่ไม่เกิน 25%

#17 คันโมะจัง

Posted 07 May 2009 - 01:31 AM

คันปากอยากจะตอบเอง แต่กลัวถูกหาว่าเอียง อยากขายของ

9Final ผมเคยเข้าไปดูเว็บเค้า ของเยอะโคตร ๆ ของแปลกเยอะด้วย ไว้ต้องลองสั่งมั่งละ

#18 jjibjoyce

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 07 May 2009 - 01:40 AM

อย่างที่คุณ burm บอกเลยครับขนาดผม hd4350 ตัวละพันสองยังลื่นเลยครับ

ถ้างบมากหน่อยก็ hd4670 เลยครับเล่นเกมส์ได้หลายเกมส์เลย

#19 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 07 May 2009 - 09:12 AM

QUOTE (Burm @ May 7 2009, 01:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่เกี่ยว
อย่างที่บอก
- ถ้าการ์ดจอถึง CPU ต่ำๆก็เล่นได้ (จับคู่กับ atom ยังเล่นได้เลย)
- ถ้า CPU ถึง การ์ดจออะไรก็ไม่สำคัญ

e2140 นั่นคือคุณต้องการจะเล่นด้วย CPU ไม่ใช่การ์ดจอ
แต่ถ้าใช้การ์ดจอรุ่นที่ผมว่า (series 8 up หรือ hd 4xxx) ก็จะเล่นได้โดยไม่ต้องเปลี่ยน CPU

ถ้าไม่เน้นเล่นเกม ผมว่าเอา 4550 แบบผมก็ดีครับ
ผมซื้อมานานแล้ว น่าจะ 1800 กว่าบาทมั้ง ของ asus แต่หาตามร้านที่ฟอร์จูนไม่มี แต่ pantip น่าจะมี
แต่สุดท้ายผมสั่ง 9final.com น่ะ ก็ได้ของเลย

ส่วนเรื่อง nvidia สีจืดอะไรนั่น
เข้าใจใหม่ครับ นั่นมันความเชื่อสมัยที่เล่นกันแต่ overlay mixer
ถ้าปรับกันดีๆ nvidia, ati แทบไม่ต่าง

แต่ก็ไม่แนะนำ series 8 อยู่ดี อย่างที่บอกว่าตอนนี้ถ้า การ์ดจอแยก ของ ATI 4xxx แหล่มสุด
แต่ถ้า onboard nvidia 8200/9300 work สุด

ของ ATI 4xxx รองรับทั้ง H.264, VC-1 แต่การ์ดจอ nvidia series 8 ไม่รองรับ VC-1
แต่ onboard nvidia รองรับหมดนะครับ

อย่าลืมว่า ตอนใช้ mpc-hc ต้อง set ตามผมด้วยนะ
ไม่งั้นก็มี 2 อย่าง
1. subtitle ไม่ขึ้น
2. subtitle ขึ้น แต่ไม่ได้ใช้การ์ดจอช่วยเลย

ต้อง VMR 9 renderless/EVR Custom เท่านั้น
CPU load จะต่ำมากๆ ถ้า CPU แรงๆ น่าจะเหลือแค่ไม่ถึง 10%
ของผม CPU ห่วยหน่อย A64 3000+ cpu อยู่ที่ไม่เกิน 25%

ถ้าการ์ดจอถึง CPU ต่ำๆก็เล่นได้ (จับคู่กับ atom ยังเล่นได้เลย <<< เล่นได้ไม่เถียงนะ แต่ใส่ option ครบ จาไหวเหรอ

อย่างที่บอกแหละ กาดจอ รุ่นต่ำๆ cpu ถึงพอก็เล่นได้ ที่แนะนำให้ใช้ e5200 เพราะสามรถ ปรับค่า ให้ภาพสวยสุดๆเข้าไปได้ หากใช้ cpu ไม่แรงมาก จะปรับได้แค่ VMR 9 renderless/EVR Custom จะไม่สามรถเล่นค่าเสริมเค้าไปอีกได้ เช่น bicubic 2.0 texture 3 d อื่นๆ อีกมากมาย ลองเข้าไปดู thaidvd.net ปรับค่าตามที่พี่เค้าแนะนำเลยคับ

สรุป cpu pentium d เล่น 1080p ได้นะ แต่ต้องเลือก file หนังที่ encode มาแบบ ให้ใช้กาดจอช่วยได้
แต่ถ้าใช้ e2140 overclock หน่อย น่าจะ ใส่ค่า ได้ครบนะครับ ไม่ใช่ ใช้แค่ VMR 9 renderless/EVR Custom มันมี texture 3d อาไรอื่นๆอีกเยอะ (ดูที่ thaidvd.net หมวด hidef นะครับ)

A64 3000+ มันหัวเดียวหนิครับ เล่น option ครบไหวเหรอ - - "
(ค่าย amd )เคยใช้ 3600+ 2 หัว มันก็ปรับ option ครบเล่นไม่ไหวนะ พอเปลี่ยนมาใช้ 5200+ 2 หัว ถึงปรับไหว ลองถามพี่ ต mod ก็ได้นะ
ใส่ option หนักๆไม่ไหว จิงๆ พี่แกใช้ x2 3600+ อยู่เล่น 1080 p ได้อ่ะได้ แต่ ใส่ option ได้ไม่เยอะ

ปัจจุบัน intel e2140 หายาก ไม่ค่อยมีขายเลยแนะนำ e5200 ไงครับ จาได้ เล่นแบบ ใส่ option ให้สุดๆ ที่ภาพจะออกมาได้เลยครับ

ซึ่งกาดจอ ต่ำๆผม ก็หมายถึง 4550 3450

แต่ถ้าใช้การ์ดจอรุ่นที่ผมว่า (series 8 up หรือ hd 4xxx) ก็จะเล่นได้โดยไม่ต้องเปลี่ยน CPU << หนังต้องรองรับ ให้กาดจอช่วยถอดรหัสด้วยนะครับ
ถามว่าทำไม ถึงใช้กาดจอ ati เพราะมัน ง่ายดี จาใช้ nvidia ก็ได้นะ ถ้าปรับสีเป็น แต่จะค่อนข้างวุ่นวาย สมมุติ ผมปรับสี เพื่อดูหนัง ต่อ lcdtv
พอจะสลับมาใช้ จอคอมปกติ ค่าที่ปรับสีไปใช้กะจอ lcd มันก็จะทำให้ ภาพจอคอม สดเกินไป ต้องมาคอยปรับไปปรับมา ดูหนัง ปรับสีให้สด
ใช้จอคอมปกติ ปรับสีให้เป็นปกติ มันวุ่นวายไงครับ เลยให้ใช้ ati ไปเลยดีกว่าไม่ต้องมาปรับไปปรับมา
ex มี 50 fullhd กะ lcdmoniter 22 นิ้ว ต้องมาคอยปรับสีไป ปรับสีมา วุ่นวายขนาดไหน ดูหนังปรับสีสด ใช้จอคอม ปรับสีอ่อนลงมา
ใช้ ati ไปเลยไม่ง่ายกว่าเหรอ

จขกท มี tv fullhd 40 นิ้ว ย่อมอยากได้ภาพดีสุดอยู่แล้วนะ
จาเชื่อตาม พี่ burm ก็ได้นะครับ ประหยัดดี ไม่แพงมากครับ ไม่ก็ซื้อกาดจอ รุ่นที่ ช่วยลด cpu แล้วหาหนัง แบบ dxva มาดูก็ได้นะครับ
ผมบ้า ภาพมาก อาจจะแนะนำ โหดไปหน่อยครับ ( พี่ๆ thaidvd.net เค้าก็เล่นแบบนี้ นะ สงสัย บ้าภาพกันหมดมั้ง)

Edited by draftsmart, 07 May 2009 - 09:17 AM.

#20 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 07 May 2009 - 09:38 AM

CPU ถ้าเปลี่ยน คง ไม่ใช่ตอนนี้
แต่ ที่เปลี่ยนแน่ๆ ตอนนี้ คือ การ์ดจอ แน่ๆ
ตอนนี้ เลย ไม่รุ้จะยังไง ดี
ใจก็เอนเอียง อยากอุดหนุน คุณ คันโมะ นะครับ
แต่ใจนึงก็เอนเอียงไปหา HD4xxx เหมือนกัน เพราะราคาต่างกันไม่มาก ของใหม่ ประกันยาว

Edited by Guitar_O+, 07 May 2009 - 09:46 AM.