`

Jump to content

ถามหน่อยครับ Config PC ยังไง ให้ดู mkv 1080p ได้เนียนๆ

473 replies to this topic

#81 peap

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 17 May 2009 - 12:15 AM

QUOTE (Burm @ May 16 2009, 10:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันเป็นแบบนั้นแหละครับ
การจะแก้ริ้วๆ มันต้อง lock buffer แบบ exclusive
พอทำแบบนั้น GDI มันจะหาย ส่งผลให้เรามองไม่เห็น windows (ต้องเปลี่ยน mode เป็น windows แทน ถึงจะเห็น)

เพราะแบบนี้ผมเลยหนีไปเล่น win7 เพื่อจะใช้ EVR แทน (ไม่เป็นปัญหานี้)
แนะนำว่า ลองลง .net 3 ดูก่อน เห็นว่ามันมี EVR มาด้วย
อาจจะใช้ EVR บน win xp ได้

ขอบคุณครับ
ถ้าใช้vista ก็มี EVR เหมือนกันใช่ไหมครับ
เกรงว่าwindow7จะยังไม่เสถียรหน่ะครับ

#82 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 May 2009 - 12:17 AM

QUOTE (peap @ May 17 2009, 12:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ
ถ้าใช้vista ก็มี EVR เหมือนกันใช่ไหมครับ
เกรงว่าwindow7จะยังไม่เสถียรหน่ะครับ

ตอนนี้ win7 เข้า RC แล้วครับ
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดร้ายแรง ตัวนี้ก็จะเหมือนตัวที่จะขายแล้วครับ
ส่วนตัวผมว่ามันดีกว่า vista นะครับ
แต่ลองลง .net 3 ดูก่อน จะดีกว่าครับ

#83 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 17 May 2009 - 11:15 AM

QUOTE (peap @ May 16 2009, 07:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไมของผมต่อออก lcd42
โดยใช้ KMP/MPC จะเกิดเป็นเส้นริ้วๆกลางล่างของจอ
เวลาภาพเคลื่อนไหวเร็ว
แต่พอกลับมาใช้ overlay mixer ถึงจะไม่เป็นทั้ง2โปรแกรม
ในส่วนของmpc พอไปติ๊กที่ 3d tearing off ถึงจะไม่เกิดริ้วๆ แต่โปรแกรมจะเข้าไปปรับอะไร
ไม่ได้เลยเวลาเล่น และวลาออกโปรแกรมก็ต้องกด alt+f4 เอาอ่ะครับ

ปล ใช้ xp pro sp3 ati4670

ภาพเป็นริ้วๆ หรือ tearing อาจเกิดจาก frame rate/field rate ของไฟล์ที่เล่นไม่สัมพันธ์กับ refresh rate ของ LCD TV ก็ได้ครับ ลองเช็คดูว่าการ์ดจอของคุณส่งสัญญาณ 1080p60 หรือ 1080p50 มาให้ทีวีกันแน่ แล้วปรับสัญญาณใหม่ใน Control Panel ให้เหมาะสมกับ content ที่แสดงอยู่ครับ

Screen tearing is a phenomenon in video where a newly rendered frame overlaps a previously rendered frame, creating a torn look as two parts of an object (such as a wall) don't line up. This occurs when the output device sends frames out of sync with the display's refresh rate.

Screen tearing can occur on all display types but is most common with video games and videos decoded and shown by computers, as heavy processing can limit synchronization capabilities. It is less common with other mediums such as DVD players and TVs since the frames are not dynamically generated as they are with computers, but are preset. The frame rate given to the display device is therefore more constant and reliable.

http://en.wikipedia.org/wiki/Screen_tearing

โปรแกรม MPC มี filter ที่ช่วยแก้ปัญหานี้ได้ แต่ถ้าใช้โปรแกรมอื่นๆ ก็จะมีปัญหา tearing ตามมาอีก ผมเลยแนะนำให้แก้ปัญหาที่สาเหตุไปเลยครับ

เพิ่มเติมอีกนิดบางครั้งถ้าต่อภาพออก 2 จอในโหมด Clone (ออก monitor ของ PC พร้อมกับออกจอ LCD) ก็จะมีปัญหา tearing กับ Driver บางเวอร์ชันเช่นกันครับ ลอง disable monitor ของ PC ชั่วคราวก่อนแล้วใช้ LCD TV อย่างเดียวก็จะช่วยหลีกเลี่ยงปัญหาได้ครับ

#84 peap

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 17 May 2009 - 11:41 AM

QUOTE (Burm @ May 17 2009, 12:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ win7 เข้า RC แล้วครับ
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดร้ายแรง ตัวนี้ก็จะเหมือนตัวที่จะขายแล้วครับ
ส่วนตัวผมว่ามันดีกว่า vista นะครับ
แต่ลองลง .net 3 ดูก่อน จะดีกว่าครับ

ลองเข้าไปที่WINDOWS\Microsoft.NET\Frameworkแล้วมันมี1.1-3.5เลยครับ แสดงว่าลงไปแล้วใช่ไหมครับ
สงสัยต้องหาวินโด้มาลงใหม่แล้วอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

[quote name='mrzane' date='May 17 2009, 11:15 AM' post='1630666']
ภาพเป็นริ้วๆ หรือ tearing อาจเกิดจาก frame rate/field rate ของไฟล์ที่เล่นไม่สัมพันธ์กับ refresh rate ของ LCD TV ก็ได้ครับ ลองเช็คดูว่าการ์ดจอของคุณส่งสัญญาณ 1080p60 หรือ 1080p50 มาให้ทีวีกันแน่ แล้วปรับสัญญาณใหม่ใน Control Panel ให้เหมาะสมกับ content ที่แสดงอยู่ครับ

ลองหลายอย่างแล้วครับปรับในcatalyst ลองทั้ง 50hz/60hz/24hz/25hz แล้วก็disable pc แล้วด้วยก็ยังเกิดอาการริ้วๆอยู่ครับ
ยกเว้นปรับเป็นแสตนดาทคือoverlay mixerถึงจะไม่เป็นครับ(อันนี้ถ้าเฟรมเรทไม่ตรงกับlcdก็น่าจะไม่หายริ้วๆอ่ะครับผม)

#85 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 May 2009 - 10:40 PM

ผมมีปัญหาครับ

ผมอยากจะใช้ EVR เฉยๆ
ไม่อยากใช้ EVR Custom เนื่องจากเรื่องของสี ที่มันทำ level mapping อะไรซักอย่างที่คุณ mrzane อธิบายไว้ในหน้า 3

แต่ปัญหาคือ พอมาใช้ EVR มากลับโหลด Subtitle ไม่ได้เลย (ผมเปิด option autoload subtitle ไว้แล้ว)
พอจะใช้ File=>Load Subtitle ปรากฏว่า มันบอกให้เปลี่ยน playback เป็น VMR7/9 ไม่งั้น load ไม่ได้

ผมมี file subtitle เป็น srt อะครับ

เพิ่มเติมผมดู file นี้อ่ะครับ
Slumdog.Millionaire.720p.BluRay.x264-REFiNED_SUB.THAI
มันมี 2 files นี้คือ
refined-slumdog-blu720p.mkv
refined-slumdog-blu720p.srt

Edited by Guitar_O+, 17 May 2009 - 11:14 PM.

#86 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 18 May 2009 - 01:34 PM

QUOTE (Guitar_O+ @ May 17 2009, 10:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ไม่อยากใช้ EVR Custom เนื่องจากเรื่องของสี ที่มันทำ level mapping อะไรซักอย่างที่คุณ mrzane อธิบายไว้ในหน้า 3

แต่ปัญหาคือ พอมาใช้ EVR มากลับโหลด Subtitle ไม่ได้เลย (ผมเปิด option autoload subtitle ไว้แล้ว)
พอจะใช้ File=>Load Subtitle ปรากฏว่า มันบอกให้เปลี่ยน playback เป็น VMR7/9 ไม่งั้น load ไม่ได้

ผมมี file subtitle เป็น srt อะครับ

Slumdog.Millionaire.720p.BluRay.x264-REFiNED_SUB.THAI

อันนี้แก้ไม่ได้ครับ
เพราะ renderer ที่รองรับ Subtitle มีแค่ EVR Custom กับ VMR9 Renderless ครับ
ผมว่าจริงๆ ลด brightness มาหน่อย มันก็พอดูได้ ถ้าไม่ซีเรียสมากนะครับ

ถามหน่อย slumdog ตัวนั้น sub เป็นไงบ้างน่ะครับ

#87 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 May 2009 - 03:59 PM

QUOTE (Burm @ May 18 2009, 01:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อันนี้แก้ไม่ได้ครับ
เพราะ renderer ที่รองรับ Subtitle มีแค่ EVR Custom กับ VMR9 Renderless ครับ
ผมว่าจริงๆ ลด brightness มาหน่อย มันก็พอดูได้ ถ้าไม่ซีเรียสมากนะครับ

ถามหน่อย slumdog ตัวนั้น sub เป็นไงบ้างน่ะครับ

sub thai ก็แปลดีไ ม่แย่มากครับ
ผมดูไปหน่อยเดียว เพราะว่า ติดเรื่องภาพเนี่ยแหละครับ
เลยไม่ได้ ดู ต่อ

#88 mrzane

Posted 18 May 2009 - 11:20 PM

QUOTE (Guitar_O+ @ May 17 2009, 10:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>

สำหรับการ์ด ATI คงต้องใช้ Shader ในโปรแกรม MPC ช่วยไปก่อนครับ โดยเปิดใช้ EVR custom แล้วเลือกเปิด Shader 16-235 -> 0-255 ไปด้วยครับ แนะนำให้เปิด 16-235 -> 0-255 พร้อมกับ Chroma Upsampling นะครับ จะได้ช่วยแก้ปัญหาสีแดงเลอะๆ (ไม่รู้จะอธิบายยังไง) เวลาที่เล่นไฟล์หนังความละเอียดต่ำครับ

หรือถ้าไม่เปิด Shader ใน MPC จะใช้ Registry tweak ก็ได้ครับ สามารถดาวน์โหลดได้ที่นี่ http://home.comcast.net/~exdeus/ati-hd2x00/

ผมคงแนะนำให้เปิด Shader แทนไปก่อน เพราะว่าการใช้ Registry tweak ค่อนข้างอันตรายครับ หากไม่มั่นใจและไม่มีประสบการณ์ในการแก้ Windows Registry ก็ไม่ควรไปยุ่งกับมันครับผม yoyo_67.gif

#89 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 19 May 2009 - 12:17 AM

QUOTE (mrzane @ May 18 2009, 11:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับการ์ด ATI คงต้องใช้ Shader ในโปรแกรม MPC ช่วยไปก่อนครับ โดยเปิดใช้ EVR custom แล้วเลือกเปิด Shader 16-235 -> 0-255 ไปด้วยครับ แนะนำให้เปิด 16-235 -> 0-255 พร้อมกับ Chroma Upsampling นะครับ จะได้ช่วยแก้ปัญหาสีแดงเลอะๆ (ไม่รู้จะอธิบายยังไง) เวลาที่เล่นไฟล์หนังความละเอียดต่ำครับ

หรือถ้าไม่เปิด Shader ใน MPC จะใช้ Registry tweak ก็ได้ครับ สามารถดาวน์โหลดได้ที่นี่ http://home.comcast.net/~exdeus/ati-hd2x00/

ผมคงแนะนำให้เปิด Shader แทนไปก่อน เพราะว่าการใช้ Registry tweak ค่อนข้างอันตรายครับ หากไม่มั่นใจและไม่มีประสบการณ์ในการแก้ Windows Registry ก็ไม่ควรไปยุ่งกับมันครับผม yoyo_67.gif

ขอบคุณครับ
ลองเปิด shader ละ ครับ
แต่รู้สึกเหมือนมันไม่ค่อยช่วยอะไรเลยแฮะ

โปรแกรมอื่นๆ ที่ไม่ใช่ mpc นี่ มันแก้ปัญหาตรงนี้ได้หรือเปล่าครับ

#90 mrzane

Posted 19 May 2009 - 12:39 AM

QUOTE (Guitar_O+ @ May 19 2009, 12:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ
ลองเปิด shader ละ ครับ
แต่รู้สึกเหมือนมันไม่ค่อยช่วยอะไรเลยแฮะ

โปรแกรมอื่นๆ ที่ไม่ใช่ mpc นี่ มันแก้ปัญหาตรงนี้ได้หรือเปล่าครับ

เอ... ผมใช้ Shader แล้วช่วยแก้ปัญหาได้เลยนะครับ โทนสีดำแสดงได้ถูกต้อง และไม่มี black crush ครับ

โปรแกรมอื่นๆ ส่วนใหญ่จะใช้ EVR อยู่แล้ว (ไม่ได้ใช้ EVR Custom เหมือนกับ MPC) จึงไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

แต่ถ้าจะบังคับให้ทุกๆ โปรแกรมแสดงวีดีโอที่ level 0-255 หมด (เช่น Zoom Player) คงต้องปรับที่ registry แทนครับ

#91 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 19 May 2009 - 11:23 AM

QUOTE (mrzane @ May 19 2009, 12:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ... ผมใช้ Shader แล้วช่วยแก้ปัญหาได้เลยนะครับ โทนสีดำแสดงได้ถูกต้อง และไม่มี black crush ครับ

โปรแกรมอื่นๆ ส่วนใหญ่จะใช้ EVR อยู่แล้ว (ไม่ได้ใช้ EVR Custom เหมือนกับ MPC) จึงไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

แต่ถ้าจะบังคับให้ทุกๆ โปรแกรมแสดงวีดีโอที่ level 0-255 หมด (เช่น Zoom Player) คงต้องปรับที่ registry แทนครับ

ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวจะลอง KMPLayer ซะหน่อย yoyo_73.gif

ปล. ก่อนหน้านี้ ผมลอง apply registryTweak ที่ คุณ mrzane ทิ้ง link ไว้ให้ไปแล้ว แต่ปัญหาคือ ผมอยากจะลองเอา Registry ตัวนี้ออก ไม่รู้แค่ uninstall driver ATI ออก มันจะหายหรือเปล่าครับ
หรือว่า ต้องลง windows ใหม่

ปล. มีอีกปัญหานึงครับ เวลาผมดูรูปภาพเนี่ยครับ มันผิดปกติ นิดนึง ตรงที่ว่า เวลาดูรูปภาพที่ไม่เป็นแบบ FullScreen พวก ภาพ Preview บน Explorer ต่างๆ เนี่ยครับ หรือ เวลาใช้ Picture Viewer ของ windows ดู มันจะเป็นภาพแบบมืดๆ ดำๆ แบบแทบจะมองไม่เห็นรายละเอียดอะไรเลย คือ ที่เพิ่งมาสังเกตุเพราะว่า วันก่อน ผมถ่ายรูปจะลงขายของในบอร์ดซื้อขาย แล้ว ปรากฏว่า ดูรูปในกล้องมันก็ไม่มืด คือ ok มัน under ระดับนึง แต่มันเห็นรายละเอียดครบ พอเอามาเปิดดูภาพ (ปกติ ผมใช้ FastStone ดูภาพ) มันก็ จะเป็นดูภาพแบบ Fullscreen ซึ่งก็จะเป็นภาพปกติ แสงสว่างครบ เห้นรายละเอียดชัดเจนดี แต่พอเอาขึ้นเว็บ ปั๊บ พอลองดูภาพผ่าน LCDTV มันมืดจนมองไม่เห็นรายละเอียดเลย ผมก็เลยงง ๆ พอมาเปิดดูกระทู้นั้นด้วย notebook ปรากฏว่าแสงสว่างก็เป็นปกติ เห็นรายละเอียดชัดเจนดี เหมือนดูในกล้อง ผมเลยสงสัยว่ามันเป็นเพราะว่า RegistryTweak ที่ apply ไปก่อนหน้านั้นหรือเปล่าก็ไม่รู้

Edited by Guitar_O+, 19 May 2009 - 11:28 AM.

#92 mrzane

Posted 19 May 2009 - 03:22 PM

QUOTE (Guitar_O+ @ May 19 2009, 11:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวจะลอง KMPLayer ซะหน่อย yoyo_73.gif

ปล. ก่อนหน้านี้ ผมลอง apply registryTweak ที่ คุณ mrzane ทิ้ง link ไว้ให้ไปแล้ว แต่ปัญหาคือ ผมอยากจะลองเอา Registry ตัวนี้ออก ไม่รู้แค่ uninstall driver ATI ออก มันจะหายหรือเปล่าครับ
หรือว่า ต้องลง windows ใหม่

ปล. มีอีกปัญหานึงครับ เวลาผมดูรูปภาพเนี่ยครับ มันผิดปกติ นิดนึง ตรงที่ว่า เวลาดูรูปภาพที่ไม่เป็นแบบ FullScreen พวก ภาพ Preview บน Explorer ต่างๆ เนี่ยครับ หรือ เวลาใช้ Picture Viewer ของ windows ดู มันจะเป็นภาพแบบมืดๆ ดำๆ แบบแทบจะมองไม่เห็นรายละเอียดอะไรเลย คือ ที่เพิ่งมาสังเกตุเพราะว่า วันก่อน ผมถ่ายรูปจะลงขายของในบอร์ดซื้อขาย แล้ว ปรากฏว่า ดูรูปในกล้องมันก็ไม่มืด คือ ok มัน under ระดับนึง แต่มันเห็นรายละเอียดครบ พอเอามาเปิดดูภาพ (ปกติ ผมใช้ FastStone ดูภาพ) มันก็ จะเป็นดูภาพแบบ Fullscreen ซึ่งก็จะเป็นภาพปกติ แสงสว่างครบ เห้นรายละเอียดชัดเจนดี แต่พอเอาขึ้นเว็บ ปั๊บ พอลองดูภาพผ่าน LCDTV มันมืดจนมองไม่เห็นรายละเอียดเลย ผมก็เลยงง ๆ พอมาเปิดดูกระทู้นั้นด้วย notebook ปรากฏว่าแสงสว่างก็เป็นปกติ เห็นรายละเอียดชัดเจนดี เหมือนดูในกล้อง ผมเลยสงสัยว่ามันเป็นเพราะว่า RegistryTweak ที่ apply ไปก่อนหน้านั้นหรือเปล่าก็ไม่รู้

ลองรัน Registry tweak ตัวเดิม มันจะมี Option ให้ลบ key ที่มันสร้างขึ้นมาใหม่ออกไปด้วยครับ หลังจากนั้น uninstall driver แล้ว install ใหม่เพื่อความชัวร์ก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องภาพนิ่งที่ดูมืดผิดปกติ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ registry tweak ครับ เพราะมันเป็นการ tweak ที่ DXVA engine ของ ATI (คือมีผลเฉพาะกับภาพวีดีโอนั่นเอง) ส่วนภาพ RGB บน Desktop หรือเกม ไม่น่าจะมีผลอะไรครับ

อันดับแรก ต้องบอกว่าอาการนี้ค่อนข้าง Common มากสำหรับ LCD TV ครับ โดยเฉพาะเมื่อคุณเปิดไฟล์ภาพไว้กลางจอ และมีฉากหลังสีขาว คุณจะแทบมองไม่เห็นรายละเอียดของภาพเลย ทั้งนี้เนื่องจากการเปิดใช้ dynamic contrast ของจอนั่นเองครับ :ซึ่งจะเห็นได้ชัดโดยในกรณีที่มีการแสดงภาพที่มีสีตัดกันมากๆ (เช่นภาพกลางจอบนพื้นสีขาวตามที่ผมยกตัวอย่าง) เพราะจอจะพยายามปรับ backlight เพื่อให้ได้ Contrast ratio ที่สูงๆ ครับ

จอของผมก่อน Calibrate ก็มีอาการนี้ครับ ผมใช้แผ่น Digital Viedo Essential (DVE) ปรับค่า RGB และ Gamma ใหม่ให้ตรงกับ reference RGB filter ที่ได้มา อย่าลืมปิด dynamic contrast ด้วยนะครับ เพราะมันจะทำให้ปรับยังไงก็ไม่ตรงตามที่ต้องการสักที หลังจากปรับเสร็จแล้วรับรองว่า LCD TV ของคุณจะเหมือนกับ LCD monitor ราคาแพงไปเลยครับ ใช้โปรแกรม Photoshop บนจอใหญ่แล้วแหล่มมาก สีตรงเป๊ะไม่มีเพี้ยนเลยครับ และรับรองว่าไม่มีปัญหาภาพมืดเหมือนในย่อหน้าที่แล้วด้วย

พูดมาซะยาว สรุปแล้วแค่จะบอกว่า dynamic contrast อาจเป็นตัวการของปัญหานี้ จริงๆ แล้วถ้าดูหนังในห้องที่มีแสงไม่จ้ามาก (หรือห้องที่มีการควบคุมแสง) ผมไม่แนะนำให้เปิด dynamic contrast ครับ เพราะมันทำให้สีและแสงของภาพเพี้ยนไป ผมคิดว่า Dynamic contrast มันเหมาะสำหรับใช้ในห้องที่มีแสงสว่างมากๆ หรือตามร้านขายโทรทัศน์มากกว่า เพราะเมื่อเปิดแล้วภาพมันสว่างสดใสครับ

อ้อ อย่าลืมลด Sharpness ลงด้วยนะครับ ถ้าสังเกตเห็นว่าตามขอบตัวอักษร หรือวัตถุมันคมเกินไป ถ้าปรับดีๆ แล้วตอนที่คุณใช้โปรแกรมต่างๆ บน Windows คุณจะดูแล้วสบายตามากๆ เหมือนกับมอง LCD monitor ครับ (แต่เป็น LCD monitor ที่สว่างมากๆ และสีแจ่มมากๆ เท่านั้นเอง)

อีกข้อสันนิษฐานที่อาจเป็นไปได้ในเรื่องภาพมืดนะครับ:
  • ถ้าทีวีของคุณใช้ HDMI 1.2 แต่เลือกใน Control Panel ของ ATI ให้ส่งสัญญาณแบบ RGB (0-255) ภาพที่ได้จะมีอาการ black crush ครับ ถ้าในกรณีนี้ให้เลือกส่งสัญญาณแบบ 16-235 แทน
  • ถ้าทีวีของคุณใช้ HDMI 1.3 และส่งสัญญาณช่วง 0-255 เข้าไปแล้วมีอาการ black crush อย่าลืมไปปรับ HDMI black level ในเมนูของทีวีให้ถูกต้องก่อน แล้วภาพน่าจะแสดงสีดำได้ถูกต้องครับ

Edited by mrzane, 19 May 2009 - 07:58 PM.

#93 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 19 May 2009 - 11:20 PM

ผมเห็นอะไรบางอย่างครับ ที่ทำไมพอ เปิด shader แล้วยังไม่เห็นผลต่าง
ตอนที่เลือก shader เสร็จแล้ว พอเปิดหนังดู ปั๊บ ไอ่ progress bar ดำๆ ข้างล่าง มันขึ้นว่า Could not load Shader อะครับ
ไม่รู้ทำไม เหมือนกัน

ฉฉฉฉแก้ไขฉฉฉฉ
ตอนนี้ได้ละครับ ทีแรกที่ไม่ได้เนื่องจากมันขาด library บางตัวของ DX9
พอลง DX9 ลงไปก็สามารถเปิด shader ได้ทันที
แล้วเรื่องสี กับ black level นี่ก็พอได้ละครับ
ใกล้เคียงกับ EVR หละ
ยังไงขอบคุณ mrzane ด้วยนะครับ กระทู้นี้ไม่คิดว่าจะยาวขนาดนี้ อิอิ
ความรู้เน้นๆ เลย

Edited by Guitar_O+, 20 May 2009 - 01:28 AM.

#94 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 20 May 2009 - 10:54 AM

รายงานสถานการณ์ล่าสุดของตนเองหลังจากอ่านกระทู้นี้ครับ ตอนนี้อดไม่ไหวไปประกอบคอมมาใหม่แล้วครับ ซื้อมาเป็นชิ้นนั่งประกอบที่บ้านทั้งคืนเลย แต่เอาของเก่ามาพ่วงเยอะมาก หลักๆก็ CPU MOBO RAM ขาดการ์ดจอครับ ตอนนี้ใช้7300GT อายุ3 ขวบดูหนังการ์ตูนอยู่ ที่รังสิต4770ของขาดตลาดมากมายเห็นราคาไม่หนีกับ4670 เท่าไหร่ก็เลยจะรอครับ ดูไปดูมาNvidiaก็ไม่เลวร้ายมากนะครับ อาจเป็นเพราะผมดูแต่การ์ตูนก็ได้มั้งครับ Projectต่อไปจะหาdriver Audigyอายุหลายขวบโมเป็น Audigy4อยู่ ท่านไหนมีอะไรแนะนำช่วยด้วยนะครับ

เพิ่มเติม อายุขนาดผมน่าจะเคยเห็นscopedog จากเรื่องVOTOM ภาคใหม่สนุกมากมายเลยครับ yoyo_67.gif คิริโก้เทพกว่าอามุโร่เหมือนเดิม อาจจะล้าหลังแต่macross frontierสนุกสุดยอด ชอบมากกว่าDoyou remember love เยอะเลยเพราะภาคนี้ มีนางเอกและนางรองสองคน นางเอกจะปฏิวัติเรื่องด้วยการควบนางรองทั้งสองคนเลยแฮะ yoyo_24.gif ขออภัยครับถ้านอกเรื่องไปหน่อย yoyo_53.gif

#95 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 May 2009 - 02:30 AM

สำหรับคนที่ใช้ Vista MCE หรือ Windows 7 MCE หรือ (ไม่แน่ใจว่า XP MCE ใช้ได้ไหม) ผมเอาโปรแกรมดีๆมาฝาก
โปรแกรม MediaBrowser จะเป็นหน้าจอสำหรับเลือกหนัง แบบสวยๆ มีการ load thumbnail มาให้ล่วงหน้า และยังสามารถ config ให้ใช้ MPC-HC ได้ด้วย

ไป download โปรแกรมมาก่อน (ต้องมี .Net 3.5 ด้วยนะ)
http://www.mediabrowser.tv/

เมื่อลงเสร็จมันจะให้ config folder สำหรับไฟล์ต่างๆ
ตอนแรกให้เรากด Add มันจะให้เลือก Folder ที่เราจะ Add ให้ Add Folder ที่เรารวมหนังไว้เลย
มันจะสร้างเป็น Folder ประเภทของหนัง ตามชื่อ Folder ของเรา (เช่น Movie, TV อะไรแบบนี้) สามารถเปลี่ยนชื่อได้
จากนั้น มันจะให้เรา เลือก icon สำหรับ Folder ที่เราสร้างไว้ ไม่ต้องกำหนดก็ได้
จากนั้นตรงมุมขวาล่าง มันจะให้เราเพิ่ม Folder เข้าไปอีก สมมติว่าเรามี Folder หนังหลายๆที่ เราก็ Add เพิ่มเข้าไปตรงนี้
เมื่อเพิ่มจนพอใจก็ปิดได้เลย
หน้า 2 จะเป็นการ config Transcode360 กรณีคุณต้องการจะส่งไฟล์หนังไปเล่นบน 360 ถ้าไม่ใช้ก็เอาเครื่องหมายถูกออก
หน้า 3 มันจะเป็นการ config Daemontools สมมติว่าเราเอา .iso ของ dvd, blu-ray ลงเอาไว้

จากนั้นให้เปิด Vista Media Center หรือ Windows 7 Media Center (ไม่รู้รองรับ Windows Media Center ตัว XP หรือเปล่า)
เข้าไปที่ Extras -> Extras Library จะเจอ Media Browser ในนั้น ให้เปิดขึ้นมา มันจะให้ตั้งค่าครั้งแรก

ตรงนี้ผม default ตามเขาไปหมด
จากนั้นระบบจะทำการอ่านชื่อไฟล์ เพื่อดึงข้อมูลหนังมา (แม่นมากขอบอก ดีกว่า MyMovies ประมาณล้านเท่า)
แต่ระหว่างนี้คุณก็สามารถเลื่อนไปมาได้ ตัวหนังมันจะขึ้นมาเรื่อยๆเอง

จะลองเปิดดูก็ได้นะ

แต่.. ช้าก่อน ออกจาก Media Center มาก่อน
มาที่ windows เข้าไปที่ Folder
C:\ProgramData\MediaBrowser แล้วเปิดไฟล์ MediaBrowserXml.config ใน notepad ขึ้นมา

ให้หาบรรทัดที่เขียนว่า
<ExternalPlayers />
แล้วเปลี่ยนเป็นดังนี้
(ตรง mplayerc.exe ให้ใส่ path ให้ถูกต้องด้วย)

<ExternalPlayers>
<ExternalPlayer>
<MediaType>Avi</MediaType>
<Command>"mplayerc.exe"</Command>
<Args>"{0}" /play /close</Args>
</ExternalPlayer>
<MediaType>Mkv</MediaType>
<Command>"mplayerc.exe"</Command>
<Args>"{0}" /play /close</Args>
</ExternalPlayers>

เท่านี้ก็ลองกลับไปเปิดใหม่ มันจะเรียก mpc-hc ขึ้นมาแทน vmc
เท่านี้ก็สามารถใช้ทั้ง vmc และตัวเล่นได้อย่างสมบูรณ์แบบ มีซับปกติหมด เพราะมันคือ mpc-hc

อ้อ แต่ต้องไปหาวิธี config mpc-hc ให้ใช้ remote ได้ด้วยนะ ผมยังลองๆไปเรื่อยๆ
(เพิ่งซื้อ remote มาจาก ebay แถวๆฮ่องกง ราคาแค่ 18 เหรียญ ส่งฟรีต่างหาก)
http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewI...em=230339132188

ไว้คืบหน้าจะมา update อีกที

**updated**
มี customized เยอะดี
http://www.sevenforums.com/media-center/72....html#post70665

อันนี้สำหรับ Add เป็น menu ใหม่ ไม่ต้องเข้า Extras แล้ว
http://www.mediabrowser.tv/forum/viewtopic...f=12&t=1847

Edited by Burm, 30 May 2009 - 03:57 AM.

#96 lunartear

Posted 30 May 2009 - 01:54 PM

ถามครับ Vista Media Centerนี่ลงยังไงอ่ะครับเพราะโหลดมาลงก็เป็นแต่พวกUltimate, Businessหรือว่าเหมือนXP ที่แยกขายกันไปเลย รีโมทคุณเบิ้มหน้าตาดีเชียว ผมใช้ของขายในบ้านเราดูก๋องแก๋งกว่าเยอะเลย

#97 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 31 May 2009 - 01:38 AM

QUOTE (lunartear @ May 30 2009, 01:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามครับ Vista Media Centerนี่ลงยังไงอ่ะครับเพราะโหลดมาลงก็เป็นแต่พวกUltimate, Businessหรือว่าเหมือนXP ที่แยกขายกันไปเลย รีโมทคุณเบิ้มหน้าตาดีเชียว ผมใช้ของขายในบ้านเราดูก๋องแก๋งกว่าเยอะเลย

Vista Media Center จะมาใน Home Premium, Ultimate ครับ ตัวอื่นๆจะไม่มี

#98 lunartear

Posted 02 June 2009 - 01:38 PM

ขอบคุณครับ เดี๋ยวโหลดโลด เล็งๆSP2 อยู่ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวมาถามใหม่นะครับ yoyo_67.gif

#99 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 02 June 2009 - 04:04 PM

ผม add media browser เข้าไปใน VMC ได้แล้วครับ
แต่ว่า ตอนเปิด file มันดันไปเปิดโปรแกรม mplayerc นอก VMC เฉยเลยครับ
ผมลองกดเลือกไฟล์ใน media browser เสร็จปุ๊บ ผมก็ลองออกจาก VMC ปรากฏว่า โปรแกรม mpc มันเปิดแล้วกำลังรันไฟล์นั้นๆอยู่ด้วยครับ

งง ละ ทีนี้

นี่คือสิ่งที่ผมแก้ไขในไฟล์ config ครับ
CODE
  <ExternalPlayers>
      <MediaType>Avi</MediaType>
      <Command>"E:\mplayerc_homecinema_x86_v1.2.908.0\mplayerc.exe"</Command>
      <MediaType>Mkv</MediaType>
      <Command>"E:\mplayerc_homecinema_x86_v1.2.908.0\mplayerc.exe"</Command>
  </ExternalPlayers>

Edited by Guitar_O+, 02 June 2009 - 09:09 PM.

#100 cocoa

Administrator

Posted 12 June 2009 - 06:21 AM

เสียง + ลำโพง ใช้อะไรกันบ้างครับ
อ่านใน OCZ มา แนะนำ Audigy 2 ZS SB0350 ถอด DD/DTS ได้