`

Jump to content

ถามหน่อยครับ Config PC ยังไง ให้ดู mkv 1080p ได้เนียนๆ

473 replies to this topic

#21 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 07 May 2009 - 09:42 AM

QUOTE (draftsmart @ May 7 2009, 09:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าการ์ดจอถึง CPU ต่ำๆก็เล่นได้ (จับคู่กับ atom ยังเล่นได้เลย <<< เล่นได้ไม่เถียงนะ แต่ใส่ option ครบ จาไหวเหรอ

อย่างที่บอกแหละ กาดจอ รุ่นต่ำๆ cpu ถึงพอก็เล่นได้ ที่แนะนำให้ใช้ e5200 เพราะสามรถ ปรับค่า ให้ภาพสวยสุดๆเข้าไปได้ หากใช้ cpu ไม่แรงมาก จะปรับได้แค่ VMR 9 renderless/EVR Custom จะไม่สามรถเล่นค่าเสริมเค้าไปอีกได้ เช่น bicubic 2.0 texture 3 d อื่นๆ อีกมากมาย ลองเข้าไปดู thaidvd.net ปรับค่าตามที่พี่เค้าแนะนำเลยคับ

สรุป cpu pentium d เล่น 1080p ได้นะ แต่ต้องเลือก file หนังที่ encode มาแบบ ให้ใช้กาดจอช่วยได้
แต่ถ้าใช้ e2140 overclock หน่อย น่าจะ ใส่ค่า ได้ครบนะครับ ไม่ใช่ ใช้แค่ VMR 9 renderless/EVR Custom มันมี texture 3d อาไรอื่นๆอีกเยอะ (ดูที่ thaidvd.net หมวด hidef นะครับ)

รู้หรือเปล่า EVR Custom คืออะไร VMR9 คืออะไร bicubic คืออะไร

EVR Custom คือการ set Render framebuffer ซึ่งเป็นตัวใหม่ที่เพิ่งมามีใน Vista ซึ่งทำมาสำหรับ video โดยเฉพาะ
VMR9 Renderless นั้นมีตั้งแต่ XP มากับ directx 9 ซึ่งภายหลังถูกแทนที่ด้วย EVR ซึ่งออกแบบมาเฉพาะด้านมากกว่า

ส่วน option อื่นๆ ผมก็เปิดหมด ไม่เห็นจะกระตุกอะไรเลย
ที่บอกว่าไม่ไหวๆ นี่ไปปรับอะไรจนการแสดงผลมันไม่ลงการ์ดจอตรงๆหรือเปล่า

การเร่งการแสดงผลด้วยการ์ดจอนั้น หากเราเอาอะไรไปขวาง เช่น ffdshow มันจะเลิกใช้การ์ดจอไปเลย และหันไปใช้ CPU แทน
ไอ้ฟังก์ชั่นที่คุณว่ามา อย่าง surface,resizer นั้น มันก็เป็นตัวที่ใช้ความสามารถของการ์ดจอในการ offload cpu อยู่แล้ว
ถ้า setup แล้ว cpu พุ่งนั้น เป็นได้อย่างเดียวคือ ตอนนั้นเครื่องคุณไม่ได้ใช้การ์ดจอในการถอดรหัสแล้ว แต่ใช้ CPU ตรงๆ

ส่วนหนัง dxva ตอนนี้ที่ผม load มา 99.99% เป็น dxva หมด (มีเรื่องเดียวคือ FF7 ตัว 4GB ที่ไม่เป็น dxva แต่ตัวหลังที่ออกมา 11GB เป็น dxva)
ไม่ว่าจะหนังโรง หนัง anime อะไรก็ dxva หมดแล้วครับ เพราะโปรแกรมมาตรฐานเขาเป็น dxva หมด

#22 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 07 May 2009 - 09:42 AM

เล่นเกมมั้ย ครับ
ไม่เล่น ก็ hd4550 ครับ ใหม่กว่า hd3450 นะครับ

หากเล่นเกมนี่เลย hd4770

พอเปลี่ยนกาดจอ แล้ว ก็เล่น หนัง 1080p แบบ dxva ไปก่อนนะครับ หนังอาจจะน้อยหน่อย แต่หนังใหม่ๆ มี dxva หมดแหละครับ
ทนๆดูไปก่อน ตังมี ค่อย เปลี่ยน cpu ค่อยไปเล่น option แจ่มๆกว่า

มีตังอีก ซัด dreampower 6 พัน-7 พัน เข้าไปอีก ภาพสวยโหดมาก (htg2.net เค้าว่ากันมา ผมไม่มีตังซื้อ dreampower หรอก - -: )

#23 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 07 May 2009 - 10:07 AM

ส่วน option อื่นๆ ผมก็เปิดหมด ไม่เห็นจะกระตุกอะไรเลย
ที่บอกว่าไม่ไหวๆ นี่ไปปรับอะไรจนการแสดงผลมันไม่ลงการ์ดจอตรงๆหรือเปล่า

การเร่งการแสดงผลด้วยการ์ดจอนั้น หากเราเอาอะไรไปขวาง เช่น ffdshow มันจะเลิกใช้การ์ดจอไปเลย และหันไปใช้ CPU แทน
ไอ้ฟังก์ชั่นที่คุณว่ามา อย่าง surface,resizer นั้น มันก็เป็นตัวที่ใช้ความสามารถของการ์ดจอในการ offload cpu อยู่แล้ว
ถ้า setup แล้ว cpu พุ่งนั้น เป็นได้อย่างเดียวคือ ตอนนั้นเครื่องคุณไม่ได้ใช้การ์ดจอในการถอดรหัสแล้ว แต่ใช้ CPU ตรงๆ

อ่อ เข้าใจละ ที่พี่ใช้ ใช้กาดจอ dxva ถอดรหัสนี่เอง ถึงว่าcpu เล่นได้สบาย ไม่กระตุก 55 ผมก็งงตั้งนาน - -"
ครับปัจจุบันก็มี dxva เกือบหมดจิงแหละ แต่หนังเก่าๆ จะหา dxva ก็คงยากหน่อย
หากอยากดูหนัง เก่าๆ ที่ไม่มี dxva หล่ะคับ จะทำไง ?
ที่ผมบอกนี่ใช้เล่นหนังทั้วไปไม่มี dxva น่ะครับ หนัง1080p ทุกเรื่องในโลกแหละ
มี dxva ก็ดีนะครับประหยัด cpu

รู้สิคับ evr ca มันเป็นของ vista น่ะครับ xp จะลงก็ได้ แต่คิดว่า vista น่าจะใช้ได้ดีกว่า
ผมใช้ xp จึง ใช้ vmr 9 ถ้าผมใช้ vista คงไปเล่น evr น่าจะดีกว่า <<< อันนี้ พี่ๆ thaidvd.net เค้าว่ามาอีกทีนะครับ ผมเองลอง 2 อย่าง มานั่งจับผิดก็ไม่ต่างกันมากนะ ดูไม่ออก สาย hdmi ผมถูกๆ ด้วยมั้ง 800 เอง ไม่ได้ ใช้ better cable แพงๆ แบบพี่ๆเค้า

Edited by draftsmart, 07 May 2009 - 10:11 AM.

#24 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 07 May 2009 - 01:22 PM

ผมใช้ ASUS P5B Sound on Board แต่ดันมีทั้ง COAX + OPTICAL OUT ไม่ต้องไปหาซื้อไรเพิ่มเลย ตอนซื้อไม่ได้สนใจหรอก ตอนจะใช้มาดูเอ้า มีนี่หว่า เมพขิงๆ yoyo_53.gif

#25 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 07 May 2009 - 02:16 PM

QUOTE (Burm @ May 6 2009, 05:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ซื้อการ์ดจอเพิ่ม แล้วใช้ mpc-hc จบหมดทุกอย่าง
ของผม Athlon64 3000+ วิ่งเดิมๆ ยังเล่นได้หมดทุกไฟล์ (ที่รองรับ dxva)
ผมใช้แค่ HD4550 ก็เหลือๆแล้วครับ ไม่ต้องเสียบไฟเพิ่มด้วย (แต่หาซื้อยากชิบ)
แต่ถ้าเผื่ออีกหน่อยก็เอา 4770 ก็ได้

จริงๆ HD4xxx รองรับการส่งสัญญาณเสียงผ่าน HDMI ด้วย
แต่บอร์ดผมมันไม่รองรับซะนี่ (มองไม่เห็น HDMI audio จากการ์ดจอเลย)

CPU รุ่นเดียวกันเลย เดี๋ยวผมจัดการ์ดจอมาบ้างดีกว่าประหยัดงบแน่นอนเรา เพราะพึ่งประกอบให้พ่อไปใช้ 4670 น่ะครับ ล่าสุดที่ไปดูที่Fortune มี4550อยู่เยอะเลยครับ เห็นลงกันไปที่4350เลย รุ่นเยอะมากงงจริงๆ แต่ของตัวเองอยากเล่น4770ที่สุดครับเพราะpowerเอาอยู่ 40nm แต่ถ้าเล่นเกมด้วยผมว่า4830 น่าจะwork
เรื่องเสียงคุณเบิ้มใช้on boardรึเปล่าครับ ถ้ามีon board ต้องเปิดในbiosด้วยครับ 4670 ผมจะเจอเป็น Rear HD audio ใน device ครับ ถ้าเปิดsound on boardแล้วยังไม่เจอผมจะทำใจเหมือนกันครับ เพราะยังไม่ได้ลองเอาไปต่อเครื่องเต่าของตัวเองเลย

#26 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 07 May 2009 - 02:26 PM

อูย คอมต่ำๆ จะเล่น hidef มันลำบากจริงๆ เลยนะ
พอดีผมอัพคอมเผื่อเล่นเกมด้วย ผลก็คือไม่ว่าจะดูโปรแกรมอะไร codec อะไรก็ยังไม่มีกระตุกให้เห็น
E8200 เดิมๆ + HD4850 ครับ ไม่เคยไปปรับใดๆ เลย เล่นลื่นตลอด

#27 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 07 May 2009 - 06:02 PM

ไปๆ มาๆ หลายๆ คนนี่ แบบว่า ไม่รู้เลยนะเนี่ย ว่า VGA มีผลกับการดู hidef มากขนาดไหน

#28 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 07 May 2009 - 06:09 PM

QUOTE (lunartear @ May 7 2009, 02:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
CPU รุ่นเดียวกันเลย เดี๋ยวผมจัดการ์ดจอมาบ้างดีกว่าประหยัดงบแน่นอนเรา เพราะพึ่งประกอบให้พ่อไปใช้ 4670 น่ะครับ ล่าสุดที่ไปดูที่Fortune มี4550อยู่เยอะเลยครับ เห็นลงกันไปที่4350เลย รุ่นเยอะมากงงจริงๆ แต่ของตัวเองอยากเล่น4770ที่สุดครับเพราะpowerเอาอยู่ 40nm แต่ถ้าเล่นเกมด้วยผมว่า4830 น่าจะwork
เรื่องเสียงคุณเบิ้มใช้on boardรึเปล่าครับ ถ้ามีon board ต้องเปิดในbiosด้วยครับ 4670 ผมจะเจอเป็น Rear HD audio ใน device ครับ ถ้าเปิดsound on boardแล้วยังไม่เจอผมจะทำใจเหมือนกันครับ เพราะยังไม่ได้ลองเอาไปต่อเครื่องเต่าของตัวเองเลย

คิดว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพราะผมลองทั้งเปิด และปิด on board หมดแล้ว
บอร์ดผมมัน asrock เก่าๆน่ะ chipset ดันเป็น sis ด้วย
เปิด xbmc live ยังไม่ขึ้นเลย สงสัยจะประหลาดเกิน

ตอนนี้เลยใช้ sound envy24ht-s แทนไปก่อน เนื่องด้วย on board มันไม่มี optical

4350 เท่าที่เคยอ่านเจอ เหมือนมันมีปัญหากับการ de-interlace 1080i น่ะครับ เนื่องด้วย processing unit มันน้อยไปหรือไงเนี่ย
4550 เนี่ยจะกำลังดี
เพิ่มนิดนึง
4550, 4350 มันใช้ UVD2.2 นะครับ แต่พวก 46xx,48xx มันจะเป็น UVD2 (เก่ากว่านิดนึง)
ส่วน 4770 ที่ใหม่กว่า น่าจะเป็น UVD2.2 เหมือนกัน
มันดีกว่ากันนิดหน่อยน่ะครับ มันจะเป็นเรื่องความเข้ากันได้

#29 lobster

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 07 May 2009 - 08:10 PM

confirm ati 4xxx เล่น 1080p ใช้ cpu แค่ 7-10% แถมมีเสียงออกทาง hdmi อีก สำหรับคนที่ไม่ต้องการเรื่องเสียงมากนัก

#30 iak1999

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Banned
  • Interests:PlayStation3<br />Watch<br />Car<br />Gadget

Posted 07 May 2009 - 11:26 PM

ขอถามด้วยล่ะกันครับ(พอดีว่ากำลังจะซื้อคอมชุดใหม่ โดยเน้นไปทางHTPC)
-กำลังเล็งการ์ดจออยู่ เลือกไม่ถูกว่าจะเอาค่ายไหนดีระหว่าง ATIกับ Nvidia??
-ของATIผมไม่เคยใช้เลย ไม่รู้ว่าปัจจุบันมันมีพอร์ทHDMIบนการ์ดรึป่าาว?(เน้นพอร์ทHDMIไม่ใช่DVIแล้วแปลงเป็นHDMIนะครับ)
-ใครมีเคสสวยๆสำหรับHTPC(แนวนอน)แนะนำด้วยนะครับ (หากมีรูปให้ดูด้วยจะยิ่งแจ่ม)

อ้อ...การ์ดจอของATIที่มีพอร์ทHDMIขอราคาไม่เกิน6,000นะครับ

#31 howdoudo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 07 May 2009 - 11:40 PM

QUOTE (Burm @ May 6 2009, 04:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วนการ setup สำหรับกรณีใช้การ์ดจอ
แนะนำให้ใช้ windows 7 (จริงๆ vista ก็ได้ แต่ 7 มันดีกว่านิ)
ใช้ mpc-hc แล้วเลือกให้ใช้ custom EVR แล้วเปิด Auto-load subtitle
แค่นั้นแหละ จบ

จะใช้ XP ก็ได้ แต่ต้องเืลอกเป็น VMR9 renderless แทน
ซึ่งมันไม่ค่อยเสถียร ปัญหาเยอะ ผมเลยตัดปัญหาใช้ windows 7 เพราะ EVR เนี่ยแหละ

แต่ผมดันมีปัญหาอยู่นิดครับ

คือผมเล่นไฟล์ h264 บน win7(x64) แล้วเสียง dts มันจะกระตุกอ่ะ
อ่อ ผมใช้ spdif ออกให้ avr ถอดนะครับ
ที่หน้าจอของ avr ที่ channel lfe ก็จะกระพริบตลอด

set ใหม่แก้ยังไงก็เหมือนเดิม
เป็นเฉพาะเสียง dts นี่แหละ

แต่เล่นบน xp(x64) ลื่นตลอดไม่มีปัญหา

เลยใช้ xp มาตลอด
ตัว win7 ผม เป็นตัว 7077 x64 ไม่รู้ตัว 7100 จะแหล่มกว่ารึป่าวอ่ะครับ

#32 ToNK

Posted 08 May 2009 - 12:22 AM

ช่วยแนะนำผมหน่อยก๊าบ
การ์ฺดจอจำเป็นมั้ยครับ ถ้าดูบนจอพาสม่าอะครับ

ตอนนี้ได้ cpu กับ m/b แล้วคือตัวนี้อะครับ

cpu E5200 (2Core @ 2.5GHz)
m/b asus M3N78-EM

อยากรู้ว่าการ์ดจอจำเป็นมั้ยอะครับสำหรับดู 1080p คือถ้ามันไม่ได้ทำให้ภาพสวยขึ้นมากแบบแตกต่างจากไม่ใช้ จะได้ไม่ซื้อครับ เอางบไปเพิ่มอย่างอื่นแทนครับ

ขอบคุณครับ

Edited by ToNK, 08 May 2009 - 12:40 AM.

#33 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 08 May 2009 - 12:57 AM

QUOTE (iak1999 @ May 7 2009, 11:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามด้วยล่ะกันครับ(พอดีว่ากำลังจะซื้อคอมชุดใหม่ โดยเน้นไปทางHTPC)
-กำลังเล็งการ์ดจออยู่ เลือกไม่ถูกว่าจะเอาค่ายไหนดีระหว่าง ATIกับ Nvidia??
-ของATIผมไม่เคยใช้เลย ไม่รู้ว่าปัจจุบันมันมีพอร์ทHDMIบนการ์ดรึป่าาว?(เน้นพอร์ทHDMIไม่ใช่DVIแล้วแปลงเป็นHDMIนะครับ)
-ใครมีเคสสวยๆสำหรับHTPC(แนวนอน)แนะนำด้วยนะครับ (หากมีรูปให้ดูด้วยจะยิ่งแจ่ม)

อ้อ...การ์ดจอของATIที่มีพอร์ทHDMIขอราคาไม่เกิน6,000นะครับ

ถ้าใช้การ์ดจอแยก ต้อง ati 4xxx ครับ
ราคาไม่แพงด้วย 4550 เดาว่าไม่น่าถึง 2 พัน มีทั้งแบบมี hdmi และไม่มี
ผมใช้ของ asus มี hdmi ครับ
ไม่แนะนำ 4550 ของ sapphire เพราะพัดลมเสียงดังครับ
ถ้าเน้นเล่นเกมด้วย ก็เอา 4770 แต่ตัวนี้ไม่มี hdmi ครับ
เคสแนวนอนสวยๆ ไปดู silverstone ในเครือ hardware house/ ร้านเจได
จำได้ว่ามีตัวถูกๆอยู่บ้าง (3 พันกว่าบาท) แต่หลายๆตัวก็แพงมากๆ
ดูตัวอย่างใน web http://www.silverstonetek.com

QUOTE (howdoudo @ May 7 2009, 11:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่ผมดันมีปัญหาอยู่นิดครับ

คือผมเล่นไฟล์ h264 บน win7(x64) แล้วเสียง dts มันจะกระตุกอ่ะ
อ่อ ผมใช้ spdif ออกให้ avr ถอดนะครับ
ที่หน้าจอของ avr ที่ channel lfe ก็จะกระพริบตลอด

set ใหม่แก้ยังไงก็เหมือนเดิม
เป็นเฉพาะเสียง dts นี่แหละ

แต่เล่นบน xp(x64) ลื่นตลอดไม่มีปัญหา

เลยใช้ xp มาตลอด
ตัว win7 ผม เป็นตัว 7077 x64 ไม่รู้ตัว 7100 จะแหล่มกว่ารึป่าวอ่ะครับ

ผมเคยลอง x64 อยู่พักนึงครับ
ผมว่าตัว mpc-hc มันมีปัญหากับ x64 ค่อนข้างมากครับ
แต่ตัว xp x64 อาจจะปัญหาน้อยกว่าก็ได้ อันนี้ผมไม่เคยลอง
แต่ไปลองค้นๆ ดู xp ก็ใช้ evr ได้ครับ ลองลง .net 3.0 ดู
แล้วใช้ evr custom ถ้าจะเล่นแบบใช้การ์ดจอช่วย

QUOTE (ToNK @ May 8 2009, 12:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่วยแนะนำผมหน่อยก๊าบ
การ์ฺดจอจำเป็นมั้ยครับ ถ้าดูบนจอพาสม่าอะครับ

ตอนนี้ได้ cpu กับ m/b แล้วคือตัวนี้อะครับ

cpu E5200 (2Core @ 2.5GHz)
m/b asus M3N78-EM

อยากรู้ว่าการ์ดจอจำเป็นมั้ยอะครับสำหรับดู 1080p คือถ้ามันไม่ได้ทำให้ภาพสวยขึ้นมากแบบแตกต่างจากไม่ใช้ จะได้ไม่ซื้อครับ เอางบไปเพิ่มอย่างอื่นแทนครับ

ขอบคุณครับ

m3n78-em มันบอร์ด amd ไม่ใช่เรอะ จำผิดหรือเปล่า
แต่ถ้าจำ cpu ผิดแล้วใช้บอร์ดนี้จริงๆ
ก็ไม่ต้องเพิ่มอะไรแล้วครับ ของคุณคือสุดยอดแล้ว
ไป load mpc-hc มาตาม rep ต้นๆ แล้ว set ตามที่บอกครับ
คือถ้าใช้ xp ให้ set vmr9 renderless
ถ้าใช้ vista/win7 ให้ set evr custom
แล้วก็ไป tick ถูกที่ auto load subtitle
แค่นี้ก็ดูได้ลื่นทุกเรื่องครับ
หรือจะลองในสิ่งที่ผมไม่เคยลองดู
ไป load xbmc live จาก http://www.xbmc.org ดูครับ
write ใส่ cd แล้ว boot จากแผ่น
ตัวนี้ก็รองรับการเร่งด้วย hardware เหมือนกัน แถม interface ยังสุดยอด
แต่อย่าเผลอไป install ลง hdd ล่ะ windows หายหมด (install ลง usb drive ได้)

Edited by Burm, 08 May 2009 - 12:59 AM.

#34 ToNK

Posted 08 May 2009 - 06:06 AM

จำผิดละกันครับ จะได้ไม่ดูเอ๋อ yoyo_77.gif

ขอบคุณคร้าบบ yoyo_04.gif

#35 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 08 May 2009 - 07:02 AM

XBMC ไม่ต้องใช้แผ่น Live ก็ได้นี่คุณเบิ้ม ที่ผมใช้อยู่ก็ Install ลง HDD เลย ใช้กับ Vista x86

ตัว Player ของ XBMC Interface สวยครับ แต่ติดปัญาเรื่องซับ เล่น .idx, .sub ไม่ได้ ส่วนเรื่อง Hardware Acceleration ยังไม่เคยลองครับ

ถ้าไม่ถูกใจก็โหลดตัวที่เค้า Patch มาให้ใช้ External Player พวก MPC, KMP ได้ เดี๋ยวว่างๆทำ Review มายั่วดีกว่า yoyo_29.gif

#36 Fat Evil

Walk With Me In Hell

Posted 08 May 2009 - 09:11 AM

nvidia สี แสง สู้ ati ไม่ได้นะ ลองเทียบดู

#37 minime

MZ

Posted 08 May 2009 - 10:10 AM

ขอถามในนี้ด้วยคนนะครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่เพราะเรื่องเดียวกัน

ตอนนี้มีผมมีปัญหา งงกับการ setting mpc-hc ครับ หาข้อมูลใน google + thaidvd แล้ว สารพัด setting ไม่เหมือนกันสักที่ เลย งงๆ

ตอนนี้ผมใช้ windows 7 ปรับโหมด EVR ไม่ก็ EVR custum ครับ คืออยากรู้ว่า ตรง Internal Filters นี่ต้องติ๊กอะไรบ้างครับ เห็นบางที่บอกให้เอาออกให้หมด บางที่ก็ให้ติ๊กเลือกให้หมด

ตอนี้ใช้ 8500GT อยู่ครับ กับ amd 4200+

พอดีได้จอมาใหม่ครับ อยากดูหนัง HD กะเค้าบ้าง เพิ่งปวดหัวกับการ set สีหน้าจอให้ถูกใจ หมดไปครึ่งวัน - -" รบกวนช่วยดู การ set ให้นิดนะครับ

#38 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 08 May 2009 - 01:47 PM

มาเพิ่มเติมสำหรับคนที่กำลังลังเลระหว่าง Nvidia กับ ATI นะครับ:

ผมมีโอกาสเปรียบเทียบการ์ดจอจากทั้งสองค่ายในแง่การเล่นไฟล์มีเดีย และเล่นแผ่น BD ครับ ส่วนในแง่การเล่นเกม ผมเคยเปรียบเทียบระหว่างการ์ด ATI 4870 x2 กับ Geforce GTX295 ไว้ในห้องนั่งเล่นแล้วครับ แต่หากระทู้ไม่เจอ สงสัยโดนอุ้มไปซะแล้ว (ไม่รู้เหตุผลด้วยแฮะ yoyo_71.gif )
มาดูกันทีละประเด็นเลยนะครับ:
  1. [Nvidia ได้เปรียบ] -- Control Panel ของ Nvidia สามารถปรับสี, ความสว่าง, คอนทราสท์ และแกมม่ากับทุก video content ที่เล่นอยู่ได้เลย ในขณะที่ของ ATI จะปรับจาก control panel ได้เฉพาะในกรณีที่เล่นวีดีโอด้วย DXVA เท่านั้น ถ้าโปรแกรมที่คุณใช้เล่นวีดีโอไม่มีฟังก์ชันในการปรับสี และไม่ได้ใช้ DXVA ถ้าใช้การ์ด ATI ก็จะลำบากหน่อย
  2. [ATI ได้เปรียบ] -- เมื่อต่อกับจอ Plasma หรือ LCD ผ่าน HDMI แล้ว Control Panel จะสามารถกำหนด Color Space ได้มากกว่า nVidia โดยสามารถใช้ sRGB ได้ด้วย ในขณะที่ nVidia สนับสนุน sRGB (0-255) เฉพาะเวลาเล่นวีดีโอเท่านั้น แต่เวลาเล่นเกมจะเป็นแบบ (0 - 235) -> แปลว่าแสดงสีได้น้อยกว่า ATI นั่นเอง ส่วน Color Space แบบ YCbCr ซึ่งเป็น native color space ของไฟล์วีดีโอ อันนี้ค่าย ATI มีให้เลือกทั้งแบบ 4:2:2 และ 4:4:4 ในขณะที่ของ Nvidia มีแค่แบบ 4:4:4 ครับ
  3. [ATI ได้เปรียบ] -- DXVA ของ ATI รุ่นใหม่ๆ สนับสนุนการ decode H.264 และ SMPTE VC-1 แบบ Bitstream ด้วย ใช้ CPU น้อยสุดๆ ส่วน Nvidia สนับสนุนแค่ H.264 ส่วน VC-1 สนับสนุนแค่ครึ่งเดียว ทำให้ใช้ CPU มากกว่า ATI บ้างเหมือนกัน (หมายเหตุ: การ์ด Nvidia บางรุ่นก็สนับสนุน bitstream decoding นะครับ แต่ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าไอ้ตัวที่เล่นเกมได้ลื่นๆ ดันไม่สนับสนุนเอาซะงั้น)
  4. [Nvidia ได้เปรียบ] -- ถ้าใช้ CoreAVC ตัวล่าสุด สามารถเปิดใช้งาน Nvidia CUDA accelleration ได้้ด้วย ทำให้สามารถเลือกใช้โปรแกรมเล่นไฟล์ H.264 ได้หลากหลาย ขอให้ใช้ CoreAVC เป็น DirectShow Filter ในการเล่นก็พอ
  5. [ATI ได้เปรียบ] --- เมื่อต่อกับจอ LCD/Plasma แล้วป้อนสัญญาณ 24p เข้าไป สามารถเล่นหนังได้อย่างไม่มีปัญหา ไม่ว่าจะเล่นด้วย PowerDVD หรือโปรแกรมอื่นๆ เช่น Media Player Classic หรือ Zoom Player ในขณะที่ของ Nvidia สนับสนุน 24p ก็จริง แต่เล่นไฟล์แล้วมีปัญหาภาพไม่ sync กับเสียง และภาพกระตุกเป็นระยะๆ ทุกๆ 40 วินาที (แสดงว่ามันซื่อมากๆ ส่งสัญญาณ 24 Hz ออกมาแทนที่จะเป็น 23.976 Hz) เข้าใจว่า driver เวอร์ชันหลังๆ น่าจะแก้ปัญหานี้ได้ -- แต่รอมาปีกว่าแล้วนะพี่ Nvidia
  6. [ATI ได้เปรียบ] -- การ์ด ATI มี HDMI soundcard ในตัวด้วย ทำให้สามารถส่งเสียง PCM 7.1/DD/DTS ออกไปยัง AVR ได้เลย (แต่ส่ง True HD กับ DTS-HD MA ออกเป็น bitstream ไม่ได้เพราะไม่สนับสนุน PAP) ส่วนการ์ด Nvidia ต้องลากสาย SPDIF มาต่อกับการ์ดก่อนถึงจะส่งออกได้ และส่งได้แค่ PCM 2.0 กับ bitstream DD/DTS
  7. [Nvidia S__k__s] -- เมื่อต่อการ์ด 2 ใบเป็น SLI แล้วจะมีปัญหากับ Sound blaster X-FI, Asus Xonar DX เสียงที่ได้จะเพี้ยน แตก ห่วยมากๆ ครับ สรุปแล้วมันเกลียดการ์ดเสียงไฮโซ ถ้าจะใช้การ์ดนี้แบบ SLI จะต้องใช้กับ Onboard soundcard อย่างเดียว ประเด็นนี้ฮอทมากๆ ตามเว็บบอร์ดเมืองนอกครับ เป็นมาหลายปีแล้ว และ Nvidia ก็โยนอุจจาระให้ผู้ผลิต Soundcard เพราะถือว่าไม่ใช่ความผิดของพวกเขา (แป่ว)
  8. อันนี้เพิ่มเติม: เมื่อเล่น BD โดยออกจอ 2 จอพร้อมกันแบบ Clone Mode การ์ด ATI สามารถทำได้สบายๆ (แต่ต้องอาศัย AnyDVD HD ช่วยนะครับ) ในขณะที่การ์ด Nvidia พี่แกยืนยันที่จะออกแค่จอเดียว (งกจัง)
สรุปแล้ว ณ ชั่วโมงนี้ ถ้าจะให้เลือกการ์ดจอสำหรับ HTPC ซักตัว ถ้าเป็นผม ผมเลือกการ์ด ATI ครับ ส่วน Nvidia คงต้องไปทำการบ้านเรื่อง Driver บน Vista อีกเยอะ ขนาดว่า Vista ออกมาตั้งหลายปีแล้วปัญหากวนใจของ Driver ก็ยังไม่จบเสียที

Edited by mrzane, 08 May 2009 - 01:58 PM.

#39 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 08 May 2009 - 02:05 PM

QUOTE (minime @ May 8 2009, 10:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามในนี้ด้วยคนนะครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่เพราะเรื่องเดียวกัน

ตอนนี้มีผมมีปัญหา งงกับการ setting mpc-hc ครับ หาข้อมูลใน google + thaidvd แล้ว สารพัด setting ไม่เหมือนกันสักที่ เลย งงๆ

ตอนนี้ผมใช้ windows 7 ปรับโหมด EVR ไม่ก็ EVR custum ครับ คืออยากรู้ว่า ตรง Internal Filters นี่ต้องติ๊กอะไรบ้างครับ เห็นบางที่บอกให้เอาออกให้หมด บางที่ก็ให้ติ๊กเลือกให้หมด

ตอนี้ใช้ 8500GT อยู่ครับ กับ amd 4200+

พอดีได้จอมาใหม่ครับ อยากดูหนัง HD กะเค้าบ้าง เพิ่งปวดหัวกับการ set สีหน้าจอให้ถูกใจ หมดไปครึ่งวัน - -" รบกวนช่วยดู การ set ให้นิดนะครับ

เอ ทำไมของคุณมี Filter ให้เลือกน้อยจัง ลองไปดาวน์โหลด MPC Home Cinema มาจากที่นี่นะครับ http://mpc-hc.sourceforge.net/

เครื่องของผมเซ็ตตามข้างล่างนี้ แต่มันไม่มีสูตรตายตัวนะครับ ขึ้นอยู่กับว่าคุณอยากใช้ Filter ภายในของ MPC ในการ decode หนัง หรือคุณอยากให้ Filter ภายนอกทำงานแทน หลักๆ แล้วก็เลือก H.264 กับ VC-1 เอาไว้ก็พอครับ จะได้ใช้ DXVA ด้วย ส่วนตัวอื่นๆ สามารถปรับได้ตามความเหมาะสมครับ

แนะนำ FFDShow ตัวล่าสุดด้วยนะครับ http://ffdshow-tryout.sourceforge.net/

ปล. FFDShow โชว์หราว่าถอด DTS-HD ได้ แต่ไหงถอดเฉพาะ DTS Core เองล่ะเนี่ย หลอกให้เค้าดีใจเหรอ yoyo_50.gif

#40 minime

MZ

Posted 08 May 2009 - 02:28 PM

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองโหลดมาทำตามดูครับ yoyo_79.gif