`

Jump to content

ถามหน่อยครับ Config PC ยังไง ให้ดู mkv 1080p ได้เนียนๆ

473 replies to this topic

#61 BabyThief

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 09 May 2009 - 07:17 PM

QUOTE (mrzane @ May 9 2009, 01:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองใช้โปรแกรม Media Player Classic เล่นในโหมด DXVA ดูครับ โหลดได้จากที่นี่ http://mpc-hc.sourceforge.net/

อย่าลืมเลือก Output ตรง Options -> Playback -> Output ให้เป็น EVR หรือ EVR Custom ด้วยนะครับ ส่วนการตั้งค่าอื่นๆ ดูได้จาก rep บนๆ ของคุณ Burm ได้เลยครับ

ถ้าเล่นผ่าน DXVA (เล่นโดยใช้ตัวเร่งของการ์ดจอช่วย) จะลดการใช้งาน CPU ลงไปได้เยอะ น่าจะเหลือไม่เกิน 5-20% ครับ

สุดยอดเลยครับ หลังจากเล่น mkplayer ก็ไม่สน mpc เลยนะเนี่ย ตอนนี้ต้องหันกลับมาเล่น mpc อีกครั้งซะแล้ว
ตอนนี้ใช้ cpu ไม่เกิน 5% เลยครับ yoyo_55.gif

#62 minime

MZ

• Royal Executive Members

Posted 09 May 2009 - 08:44 PM

เมื่อกี้เข้ามาอ่าน โพสของคุณ mrzane เรื่องปรับ 0-255 ที่ driver เลยลองไปรับเล่นดู

จาก EVR เป็น EVR Custom + ปรับ 0-255 ที่ driver ของ nvidia ผลที่ได้น่าพอใจ ใช้แก้ขัดรอเค้าแก้ EVR ให้เปิดซับได้ก่อน

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ yoyo_37.gif

#63 howdoudo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 09 May 2009 - 09:00 PM

QUOTE (mrzane @ May 9 2009, 04:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จริงๆ แล้วเปิดตรงไหนก็น่าจะให้ผลเหมือนกันครับ ถ้าเปิดใน driver ก็จะดีตรงที่มันจะมีผลกับโปรแกรมอื่นๆ (นอกเหนือจาก MPC) ด้วยครับ

ถ้าเอาไปต่อ LCD TV/Plasma อย่าลืมเปลี่ยน Driver ให้ส่งสัญญาณเป็น YCbCr นะครับ และเปลี่ยน Level ให้กลับเป็น 16-235 เวลาเล่น BD ด้วย PowerDVD ครับ ยกเว้นเวลาเล่นไฟล์ AVCHD ที่มี xvYCC ด้วย ถึงจะต้องเปิดแบบ 0-255 ครับ ส่วน Chroma Upsampling Bug ของ MPC ผมไปค้นคว้าเพิ่มเติมมา ปรากฏว่าสามารถเปิด Pixel shader YV12 Chroma Upsampling เพื่อแก้ปัญหาได้ครับ

ผมใช้ rgb แล้วเปิด 0-255 มาตลอด
เคยลอง YCbCr เปิด 0-255 ภาพมันมืดไป
เลยใช้ rgb 0-255 แทน

ลองเทสดู

อันบนนี้ YCbCr เปิด 0-255
ดำบนดำแทบไม่เห็น

ส่วนอันบนนี้ YCbCr 16-235 อันใกล้เคียงกะ rgb เปิด 0-255 ที่ผมใช้ประจำ

สรุปคือ
ต่อ lcdtv ควรให้ปล่อย YCbCr แล้วใช้ 16-235 แทน เวลาดูไฟล์ h.264 ใช่ป่าวครับ

ขอบคุณครับ

#64 b๐๐

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 09 May 2009 - 09:12 PM

QUOTE (BabyThief @ May 9 2009, 01:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กว่าจะอ่านจบ ความรู้เยอะแยะเลย แต่ก็อ่านไปเข้าใจบ้าง งงบ้าง yoyo_71.gif

อยากจะขอถาม spec มั่งครับ ปัจจุบันใช้
CPU core2 Duo 266GHz
M/B P5KPL-AM
VGA GeForce 9500 GT
OS WinXP
Ram 2G

มีอะไรตรงไหนที่ควรปรับมั้ยครับ ปัจจุบันดูหนัง 1080p บางเรื่อง มีกระตุกด้วยครับ (ต้องไปปรับโน้นนี่ลดลง ถึงจะดูได้)
ใช้โปรแกรม KMPlayer ครับ ปัจจุบันเท่าที่ดู เวลาเล่น 1080p จะกิน cpu ประมาณ 30-60% ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ yoyo_53.gif

ใช้KMP ต้องใช้้ร่วมกับ haali หรือ reclock(ระวังตัวนี้มันจะไปตีกะตัวอื่นแล้วระบบรวน) แล้วจะปรับได้ครบสูตรตามที่เค้าปรับๆกันถึงจะไม่กระตุก
vmr9 renderless
3D texture
bicubic A = 1.00 Ps2.0
Fix broken
force RGB32
VMR mixing

#65 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 10 May 2009 - 12:15 AM

QUOTE (howdoudo @ May 9 2009, 09:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช้ rgb แล้วเปิด 0-255 มาตลอด
เคยลอง YCbCr เปิด 0-255 ภาพมันมืดไป
เลยใช้ rgb 0-255 แทน

ลองเทสดู

อันบนนี้ YCbCr เปิด 0-255
ดำบนดำแทบไม่เห็น

ส่วนอันบนนี้ YCbCr 16-235 อันใกล้เคียงกะ rgb เปิด 0-255 ที่ผมใช้ประจำ

สรุปคือ
ต่อ lcdtv ควรให้ปล่อย YCbCr แล้วใช้ 16-235 แทน เวลาดูไฟล์ h.264 ใช่ป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ภาพข้างบนคืออาการ "black crush" ครับ เพราะ black level ที่แสดงไม่สัมพันธ์กับ black level ที่กำหนดไว้ใน content ทำให้โทนสีดำและเทาแสดงผิดพลาด

อธิบายที่มาที่ไปนิดนึงนะครับ: มาตรฐาน YCbCr เป็นมาตรฐานที่ใช้กับดิจิตอลวีดีโอ เมื่อนำไปเทียบกับ RGB ซึ่งเป็นมาตรฐานในการแสดงผลของคอมพิวเตอร์ ก็จะถูก map ให้แสดงสีในช่วง 16-235 ต่อมาเมื่อคอมพิวเตอร์มีมาตรฐาน sRGB ซึ่งสามารถแสดงช่วงของสีตั้งแต่ 0-255 ได้ ทางฝั่ง YCbCr จึงได้มีมาตรฐานใหม่คือ xvYCC (หรือ x.v. Color) เพื่อให้แสดงสีได้มากขึ้น (ดำสุดๆ ขาวสุดๆ เขียวสุดๆ แดงสุดๆ ฟ้าสุดๆ) ได้นั่นเอง บางครั้งเราก็เรียก YCbCr ที่แสดงช่วงสี 0-255 ว่าเป็น "YCbCr Super White" เหมือนกับที่ Sony กำหนดไว้ในเมนูของ PS3 ครับ

YCbCr เป็นการเข้ารหัสสี RGB ซึ่งถือว่าเป็น native color space ของ DVD/BD ครับ (จริงๆ แล้วจะเรียกว่า "Color Space" อาจจะไม่ถูกเท่าไหร่ เพราะมันไม่ใช่ absolute color space เหมือน RGB) ที่ผมแนะนำให้ใช้ YCbCr ในการต่อกับจอ LCD TV ก็เพื่อหลีกเลี่ยงกระบวนการแปลง color space (แปลง YCbCr ไปเป็น RGB) ก่อนส่งสัญญาณไปยังจอครับ

เพราะฉะนั้นถ้าดู content พวก BD/DVD สำหรับการ์ด Nvidia ควรตั้งให้ออกสัญญาณเป็น YCbCr และ color scale เป็น 16-235 (พูดได้ง่ายๆ เลยว่าหนัง Hollywood เกือบ 100% จะเป็นแบบ 16-235 ทั้งหมด) ยกเว้นเสียแต่ว่า:
  • Content ที่เอามาเล่นใช้ scale แบบ Super white (0-255) เช่นแผ่น Digital Video Essential และ content จากกล้อง AVCHD ที่สนับสนุน xvYCC
  • หนังเรื่องนั้นถูก rip แล้วเอาไปแปลง (encode) ใหม่โดยใช้ color scale แบบ PC หนังที่โหลดจากเน็ตหลายเรื่องเหมือนกันที่เป็นแบบนี้

เพิ่มเติมครับ ในทางกลับกัน ถ้าเล่นเกมด้วย PC แล้วต่อออก LCD TV ให้กำหนด format ของสัญญาณให้เป็นแบบ RGB นะครับ เพราะ RGB เป็น native color space ของเกม ในกรณีนี้การ์ด ATI จะได้เปรียบ เพราะสามารถกำหนดให้ส่งเป็น RGB (16-235) หรือ SRGB (0-255) ก็ได้ ถ้าเทียบกับ PS3 ก็คือ สามารถเลือกได้ว่าจะส่งสัญญาณภาพออกเป็น RGB หรือ RGB Full Range นั่นเองครับ

สำหรับ LCD TV ที่สนับสนุน HDMI 1.3 (และ Deep Color) สามารถจะรับสัญญาณ SRGB ได้สบายๆ ครับ (แต่ต้องไม่ลืมไปเปลี่ยน HDMI black level ของทีวีให้สัมพันธ์กับสัญญาณที่ป้อนเข้าไปด้วยนะครับ) แต่ถ้า LCD TV ที่เป็น HDMI 1.2 เมื่อป้อนสัญญาณ SRGB เข้าไปแล้วก็จะเกิดอาการ black crush ตามภาพข้างบนครับ
ปล. อยากให้ปักหมุดกระทู้นี้จังเลยครับ yoyo_67.gif yoyo_67.gif yoyo_67.gif

Edited by mrzane, 10 May 2009 - 01:25 AM.

#66 b๐๐

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 10 May 2009 - 02:00 AM

ฝากแก้คอนฟิกอันนึงสิคับ
ไฟล์ทีวีเกาหลีแบบ1080i อัดมาเป็น.ts

เล่นด้วยKMP
ปรับยังไงก็ไม่ลื่น มันจะสโลหน่อยๆ

เล่นด้วยMPC
ปรับoverlay ลื่นมากๆเหมือนไปดูถึงขอบเวที ภาพลื่นๆเหมือนภาพวิวที่เปิดตามร้านขายทีวีเลยคับ
ปรับVMR9 ไม่ลื่นเท่าข้างบนจะสโลๆหน่อยๆ

ต้องคอนฟิกKMPอย่างไรให้มันลื่นๆแนะนำหน่อยคับงมมานานละไม่ได้สักที
ไม่อยากไปใช้MPCเท่าไหร่มันไม่ค่อยถนัดมือ

#67 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 11 May 2009 - 09:05 AM

ว่าจะลอง Windows 7 ตามคุณเบิ้มซะหน่อย ดันลงไม่ผ่าน จอฟ้า (0x0000007) ซะงั้น yoyo_71.gif

#68 minime

MZ

Posted 11 May 2009 - 10:21 AM

ขอถามหน่อยนะครับ ถ้าแปลงหัวเสียบ จาก เครื่องเล่น>Hdmi to DVI<จอLCD นี่ มันจะลดคุณภาพของภาพที่ออกมาหรือปล่าวครับ ?

Edited by minime, 11 May 2009 - 10:24 AM.

#69 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 11 May 2009 - 10:51 AM

แปลงแล้วลดมั้ย ดูไม่ออกหล่ะมั้งคับ ต้องจับผิด A B test แหละ ผมก็ดูไม่ออกนะ ใช้ dvi แปลง hdmi เหมือนกัน
กระทู้นี้ ยาวเลยแฮะ
hd4550 ท่าทางจะแจ่ม ถามนิดดิครับ มันเล่นเกม online ไหวมั้ยตัวนี้

#70 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 11 May 2009 - 01:16 PM

ใครมี แล้ว ใช้เล่นเกมส์ ลองช่วยกันตอบหน่อยครับ
เพราะผมไม่ได้เล่นเกมส์ PC เลย ว่าจะลองลง VELVET ดู
ยังไงเดี๋ยวผมเอาผลเทสจาก Velvet มาเล่าให้ฟังแล้วกันครับ

#71 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 11 May 2009 - 01:20 PM

QUOTE (minime @ May 11 2009, 10:21 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามหน่อยนะครับ ถ้าแปลงหัวเสียบ จาก เครื่องเล่น>Hdmi to DVI<จอLCD นี่ มันจะลดคุณภาพของภาพที่ออกมาหรือปล่าวครับ ?

ไม่ลดครับ
HDMI มัน DVI Compatible มาตั้งแต่แรก
หัวแปลงมันแค่เปลี่ยนขาเท่านั้นเอง ไม่ได้แปลงสัญญาณ

#72 minime

MZ

Posted 11 May 2009 - 03:41 PM

QUOTE (Burm @ May 11 2009, 01:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ลดครับ
HDMI มัน DVI Compatible มาตั้งแต่แรก
หัวแปลงมันแค่เปลี่ยนขาเท่านั้นเอง ไม่ได้แปลงสัญญาณ

ขอบคุณมากครับ แจ่มเลย yoyo_55.gif

#73 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 11 May 2009 - 05:11 PM

QUOTE (draftsmart @ May 11 2009, 10:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แปลงแล้วลดมั้ย ดูไม่ออกหล่ะมั้งคับ ต้องจับผิด A B test แหละ ผมก็ดูไม่ออกนะ ใช้ dvi แปลง hdmi เหมือนกัน
กระทู้นี้ ยาวเลยแฮะ
hd4550 ท่าทางจะแจ่ม ถามนิดดิครับ มันเล่นเกม online ไหวมั้ยตัวนี้

ต้องขึ้นอยู่กับว่าเล่นเกมอะไรด้วยครับ ตัวนี้น่าจะเล่นเกมส่วนใหญ่ในปัจจุบันที่ 720p @ 4xAA ได้สบายๆ ครับ แต่ถ้าเล่นที่ 1080p น่าจะหืดขึ้นคอเหมือนกัน ยังไงลองปรับ resolution และ settings ต่างๆ ให้ได้ระดับเฟรมเรทที่เล่นแล้วสบายที่สุดนะครับ

QUOTE (Guitar_O+ @ May 11 2009, 01:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครมี แล้ว ใช้เล่นเกมส์ ลองช่วยกันตอบหน่อยครับ
เพราะผมไม่ได้เล่นเกมส์ PC เลย ว่าจะลองลง VELVET ดู
ยังไงเดี๋ยวผมเอาผลเทสจาก Velvet มาเล่าให้ฟังแล้วกันครับ

อย่าลืมมาแชร์ประสบการณ์เล่นเกมกันนะครับ อยากทราบเหมือนกันว่าการ์ดจอรุ่นต่างๆ เล่นเกมบน HDTV แล้วมีปัญหาอะไรมั้ย yoyo_67.gif

#74 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 12 May 2009 - 12:35 PM

อ่านมันมาก เพราะมีทั้งคุณเบิ้มกะ mrzane ถามเพิ่มไปเลยนะครับ ตอนนี้คงเล็งที่4770จริงๆหล่ะครับ แต่wave แรกที่เข้ามาเป็น Dual DVI หมดเลยไม่มีHDMI on Board คนขายบอกว่าหัวDongle ของATi สามารถแปลงDVI>>HDMI แบบมีเสียงติดมาด้วย อันนี้เรื่องจริงรึเปล่าครับ เรียนถามท่านๆด้วยละกัน
ตอนนี้กำลังหมกมุ่นกับเครื่องใหม่ที่คุ้มตังค์หน่อยครับ เพราะอยากดูหนัง+ เล่นเกมPCบ้างนิดๆหน่อยๆ พวก Civ4, Sin of solar, รถแข่ง, FPS น้อยมาก เทือกๆนี้ครับ แต่หนังหนักกว่า70:30 ครับ
สนับสนุนการปักหมุดครับ อีกเว็บปักแล้วกระทู้ยาวเหยียด yoyo_67.gif yoyo_67.gif yoyo_67.gif

#75 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 12 May 2009 - 01:44 PM

ผมลองเอา velvet มาลองกับ HD4550 แล้วนะครับ
SPEC ผมคือ
Pentium D 2.66 GHz (2 Cores)
RAM 2 GB
Asus HD4550

ปรับสูงสุดทุกอย่าง ที่ความละเอียด 1920 x 1080
ผลคือ กระตุก ครับ

#76 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 12 May 2009 - 03:00 PM

QUOTE (lunartear @ May 12 2009, 12:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านมันมาก เพราะมีทั้งคุณเบิ้มกะ mrzane ถามเพิ่มไปเลยนะครับ ตอนนี้คงเล็งที่4770จริงๆหล่ะครับ แต่wave แรกที่เข้ามาเป็น Dual DVI หมดเลยไม่มีHDMI on Board คนขายบอกว่าหัวDongle ของATi สามารถแปลงDVI>>HDMI แบบมีเสียงติดมาด้วย อันนี้เรื่องจริงรึเปล่าครับ เรียนถามท่านๆด้วยละกัน
ตอนนี้กำลังหมกมุ่นกับเครื่องใหม่ที่คุ้มตังค์หน่อยครับ เพราะอยากดูหนัง+ เล่นเกมPCบ้างนิดๆหน่อยๆ พวก Civ4, Sin of solar, รถแข่ง, FPS น้อยมาก เทือกๆนี้ครับ แต่หนังหนักกว่า70:30 ครับ
สนับสนุนการปักหมุดครับ อีกเว็บปักแล้วกระทู้ยาวเหยียด yoyo_67.gif yoyo_67.gif yoyo_67.gif

น่าจะจริงครับ
คือพวกนี้ไม่ใช่หัว DVI ธรรมดา แต่เป็นแบบ mo แล้ว จะมีขาสำหรับส่งสัญญาณเสียงด้วย

QUOTE (Guitar_O+ @ May 12 2009, 01:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมลองเอา velvet มาลองกับ HD4550 แล้วนะครับ
SPEC ผมคือ
Pentium D 2.66 GHz (2 Cores)
RAM 2 GB
Asus HD4550

ปรับสูงสุดทุกอย่าง ที่ความละเอียด 1920 x 1080
ผลคือ กระตุก ครับ

ไม่ลองปรับลงอีกหน่อยล่ะครับ
เดี๋ยวผมไปลองบ้างดีกว่า แต่ไม่รู้จะลองเกมอะไรดี
ไม่ได้เล่นเกมคอมมานานมากแล้ว

#77 purinho

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 12 May 2009 - 03:44 PM

ถามหน่อยทำไงให้ mpc เล่นซับไทยได้คับ ลองอย่างไงก็ไม่ขึ้นซับไทย แต่ km ซับไทยขึ้น แต่ภาพ 1080 p กระตุก yoyo_71.gif

#78 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 12 May 2009 - 04:31 PM

QUOTE (purinho @ May 12 2009, 03:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยทำไงให้ mpc เล่นซับไทยได้คับ ลองอย่างไงก็ไม่ขึ้นซับไทย แต่ km ซับไทยขึ้น แต่ภาพ 1080 p กระตุก yoyo_71.gif

ถอด vobsub หรือ directvobsub ที่ลงไว้ออก

ใช้ mpc-hc จากที่นี่
http://mpc-hc.sourceforge.net/

set up 2 จุด
1. หน้า output ให้เลือก
- EVR Custom (สำหรับ Vista หรือ Windows 7 หรือ Windows XP mี่ลง .NET 3.0)
- VMR 9 Renderless (สำหรับ Windows XP)

2. หน้า Playback ให้เลือก Auto Load Subtitle

#79 peap

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 16 May 2009 - 07:59 PM

ทำไมของผมต่อออก lcd42
โดยใช้ KMP/MPC จะเกิดเป็นเส้นริ้วๆกลางล่างของจอ
เวลาภาพเคลื่อนไหวเร็ว
แต่พอกลับมาใช้ overlay mixer ถึงจะไม่เป็นทั้ง2โปรแกรม
ในส่วนของmpc พอไปติ๊กที่ 3d tearing off ถึงจะไม่เกิดริ้วๆ แต่โปรแกรมจะเข้าไปปรับอะไร
ไม่ได้เลยเวลาเล่น และวลาออกโปรแกรมก็ต้องกด alt+f4 เอาอ่ะครับ

ปล ใช้ xp pro sp3 ati4670

#80 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 16 May 2009 - 10:20 PM

QUOTE (peap @ May 16 2009, 07:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไมของผมต่อออก lcd42
โดยใช้ KMP/MPC จะเกิดเป็นเส้นริ้วๆกลางล่างของจอ
เวลาภาพเคลื่อนไหวเร็ว
แต่พอกลับมาใช้ overlay mixer ถึงจะไม่เป็นทั้ง2โปรแกรม
ในส่วนของmpc พอไปติ๊กที่ 3d tearing off ถึงจะไม่เกิดริ้วๆ แต่โปรแกรมจะเข้าไปปรับอะไร
ไม่ได้เลยเวลาเล่น และวลาออกโปรแกรมก็ต้องกด alt+f4 เอาอ่ะครับ

ปล ใช้ xp pro sp3 ati4670

มันเป็นแบบนั้นแหละครับ
การจะแก้ริ้วๆ มันต้อง lock buffer แบบ exclusive
พอทำแบบนั้น GDI มันจะหาย ส่งผลให้เรามองไม่เห็น windows (ต้องเปลี่ยน mode เป็น windows แทน ถึงจะเห็น)

เพราะแบบนี้ผมเลยหนีไปเล่น win7 เพื่อจะใช้ EVR แทน (ไม่เป็นปัญหานี้)
แนะนำว่า ลองลง .net 3 ดูก่อน เห็นว่ามันมี EVR มาด้วย
อาจจะใช้ EVR บน win xp ได้