`

Jump to content

**รวมหนังยอดแย่ที่ทุกคนควรพลาด**

107 replies to this topic

#61 maxmad

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 21 May 2008 - 02:44 PM

The Thin Red Line ขอแย้งครับ

หนังดี ผู้กำกับเยี่ยมครับ สื่อถึงความแตกต่างที่สุดโต่งได้ดีครับ ถ้าดูไปจะสังเกตุเห็นได้ เข้าถึงแนวคิดของผู้กำกับที่พยายามสื่ออกมาได้โดนครับ เช่น

รบกันบนเกาะที่มีชาวพื้นเมืองอาศัยอยู่อยู่กันแบบพอเพียง กับอีกฝ่ายที่นำสงครามมาพยายามแสวงหาอำนาจ

อีกฉากทีู่จำได้ คือ รบกันอยู่ ยิง ปืน ทิ้งระเบิด รังลูกนกที่อยู่บนต้นไม้ ก็ตกลงมา ธรรมชาติและสิ่งรอบข้างได้รับผลกระทบจากความบ้าของมนุษย์

(ใช้คำบรรยายไม่ค่อยเก่งครับ แต่ต้องดูครับ ไม่ดุเดือดแบบหนัง สงคราม หรือ เอ็กชั่น หนังพยายามสื่ออีกมุมมองหนึ่งครับ)

ขอบอก ดูแรกๆ ไม่เข้าใจแต่มาดูอีกรอบผมบอกว่า ผู้กำกับท่านนี้สุดยอด a03cbf1e.gif

#62 A-No?

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 21 May 2008 - 03:24 PM

หนัง แย่ กับ หนังดูไม่สนุกนี่ มันต่างกันนะครับ

ดูสนุกหรือไม่สนุก ชอบหรือไม่ชอบ นี่มันอยู่ที่รสนิยมล้วนๆ

แต่หนัง ดีหรือแย่นี่ มันเกี่ยวกะ ศิลป ของหนังนะครับ

#63 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 21 May 2008 - 03:34 PM

+หนังที่ดูแล้วไม่รู้สึกสนุกเอาซะเลย (ไม่ใช่ว่าแย่นะคะ แต่ดูแล้วหงุดหงิดน่ะ 4412144b.gif ) ของตูนก็มีหลายเรื่องนะคะ ที่นึกๆออกก็มี

+The House Of the Dead
+Alone in the Dark
+BloodRayne
+Talos the Mummy
+Jeepers Creepers
+Belly of the Beast
+Out of Reach
+Dolls

+ 5c745924.gif มีอีกเยอะนะคะ แต่นึกไม่ออกแหล่ว 967339c1.gif

*Big Fish เป็นหนังที่ตูนชอบมากเรื่องนึงเหมือนกันค่ะ

#64 AYAGO

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 21 May 2008 - 03:34 PM

มาว่า

Big Fish ได้ไง เซ็งเลย

#65 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 21 May 2008 - 03:35 PM

ปกติไม่ค่อยรู้น่ะครับว่า เรื่องไหนห่วยกว่าเรื่องไหน เพราะ ดูแนวไหนไม่ชอบก้ไม่คิดจะดูเลย อย่างเรื่องของ พจน์ อานน ของ เสี่ยเจียงที่เอาลูกมาเล่น พวกนี้ก็ไม่ดู เลยไม่รู้ว่าห่วยรึเปล่า

บางเรื่องที่คนอื่นเขาบอกมันห่วย ผมก็รู้สึกว่ามันดีนะ
อย่าง BigFish เนี่ย ก็สนุกดี กินใจ เกือบร้องให้เลย
รึแม้แต่เรื่อง เทวดาท่าจะเท่ง ผมก็ว่า ตลกดี ถึงจะดูแล้วรู้สึก plot มันใกล้ๆกับหนังฝรั่งเรื่องหนึ่งแต่ว่ามันทำให้ผมขำได้บ้างก็ OK คุ้มแล้ว

เรื่องที่ห่วยที่สุดที่ผมเคยดูในโรงก็เรื่อง

Legend of the sacred stone ( ศึกทะยานฟ้า ศิลามหายุทธ ) ไป search ชื่อมาเลย 55318906.gif
เป็นหนังใต้หวัน ที่เป็นห่นกระบอกอ่ะ โปสเตอร์มันบอกทำรายได้ถล่มทลายในใต้หวัน เข้าไปดูในโรงแล้วสุดยอด ห่วยที่สุดที่เคยเจอ ไม่พอ ตอนจบซึ่งยังไม่น่าจะเรียกจบ มันก็ขึ้นว่า โปรดติดตามต่อภาค 2 โอ้ ใครจะมาดูฟ่ะ

#66 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 21 May 2008 - 03:45 PM

QUOTE (kero @ May 21 2008, 03:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Legend of the sacred stone ( ศึกทะยานฟ้า ศิลามหายุทธ ) ไป search ชื่อมาเลย 55318906.gif
เป็นหนังใต้หวัน ที่เป็นห่นกระบอกอ่ะ โปสเตอร์มันบอกทำรายได้ถล่มทลายในใต้หวัน เข้าไปดูในโรงแล้วสุดยอด ห่วยที่สุดที่เคยเจอ ไม่พอ ตอนจบซึ่งยังไม่น่าจะเรียกจบ มันก็ขึ้นว่า โปรดติดตามต่อภาค 2 โอ้ ใครจะมาดูฟ่ะ

+เรื่องนี้ตูนก็ดูค่ะ เห็นโปรโมทว่าเป็นหนังโมเดล สเปเชี่ยลเอ็ฟเฟคต์ เรื่องแรกของโลก . . เห็นใบปิดก็นึกว่าเป็นหนัง CG Animation แต่พอไปดูจริงๆนี่หุ่นกระบอกเชิดชัดๆเลย หนังไม่สนุกเอาซะเลยค่ะ แถมจบขัดใจอีก ชวนหงุดหงิดยิ่งนัก . . จำได้ว่าคุณติ๊ก-เจษฎาภรณ์ พากษ์ด้วย (เสียงนุ่มเชียว)

+ภาพประกอบจากเว็ปไซต์ http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/new...one/sacred.html ค่ะ

#67 หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน

ตรั่บๆๆๆ

• High Royal Executive Members

Posted 21 May 2008 - 04:02 PM

สำหรับผมนะครับ จะมีวิธีเลี่ยงหนังห่วยหลักๆเลยก็คือ

1. ถ้ามันเป็นหนังไทยให้ระวังไว้ก่อน

2. ถ้ามันมีตลกเล่นเยอะๆให้ระวังเพิ่มขึ้น

3. ถ้ามันมีเกี่ยวกับกะเทยจงสังวรณ์ให้ดี

4. ถ้ามันมีผู้กำกับชื่อขึ้นต้นว่าคนที่คุณก็รู้ว่าใคร หรือเป็นตลกทั้งหลาย ให้เตรียมใจไว้

5. ถ้ามันมีผีหัวขาด, ปอบ, กระสือ หรืออะไที่มันต้องมีชาวบ้านวิ่งหนีกันเป็นหมู่คณะให้รู้ไว้ว่ามันจะมากับความฝืด

6. ถ้ามันมีตัวอย่างที่ดูแล้วขำให้ทราบไว้ว่าส่วนขำของหนังก็คือเท่าที่มันตัดมาให้ดูนั
่นแหละ

7. ถ้ามันมีเนือเรื่องที่หลวมเผละให้คิดซะว่านี่คือการเสียเงินเข้าไปดูรายการปาหี่โชว์
หรือละครตอนบ่ายที่ฉายทางทีวี

8. ถ้ามันมีการด่ากันด้วยคำหยาบคายไร้เหตุผลก็ให้ทำใจว่านี่คือบทไดอะล็อคที่ไม่มีประเท
ศไหนเหมือน

9. ถ้ามันเป็นไปได้...ถ้าจะให้ไปดูหนังประเภทนี้ขอนอนดูทีวีอยู่บ้านดีกว่า

#68 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 21 May 2008 - 04:12 PM

ไม่ต้องไปว่าใครเลยหนังไทยเด๋วนี้ก็แทบไม่มีเรื่องไหนจะน่าดูแล้ว

#69 jaraba

.

Posted 21 May 2008 - 04:35 PM

หนัง พจครับ เรื่อง เมียหลวง เมียน้อย อะไรนี่แหละ เคยโดน ลากไปดู บอกคำว่าจ้างตรู สัก 3000 มานั่งหลับ นอนจนอยู่บ้านดีกว่า

#70 nokia

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 21 May 2008 - 04:46 PM

หนังไทยบางเรื่อง ไม่อยากเอย

#71 mjko

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 21 May 2008 - 05:00 PM

สรุป Big fish มีแต่คนชอบ ผมเป็นคนนึงที่ชอบมา ได้แง่คิดดี

ส่วนเรื่องที่จะหลับ ที่นึกออกตอนนี้

Pan's Labyrinth เนื้อเรื่องดูดีอ่ะ แต่รู้สึกขัดใจ กับบทชวนให้เบื่อมากๆ

ส่วน 5 เรื่องข้างล่างนี้ ผมไม่ค่อยชอบน่ะ มันดูน่าเบื่อยังไงไม่รู้
Dare Devil ดูไปสัปงกไป
Superman ดูได้แค่ตอนจบเท่านั้นแหละ ที่เหลืออยากหลับ
Ghost Rider อันนี้ด้วย น่าเบื่อมาก
Nania มันดูจืดๆไงไม่รู้ ไม่ค่อยชอบเท่าไร
The Hulk นี่โคตรเลย ความมันหาไม่ได้

แต่แปลก AVP2 ผมชอบน่ะ ดูเอามัน ไม่คิดไรมาก

#72 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 21 May 2008 - 05:04 PM

QUOTE (madkai @ May 21 2008, 10:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Big Fish - confirm ครับว่าหนังดี ชอบจินตนาการกับความจริง ซึ่งมีความเหลือมล้ำกันอยู่ครับ

Vanilla Sky - ผมชอบมากนะครับ เป็น หนัง remake จาก Open your eyes หลายคนบอกสู้ต้นฉบับไม่ได้ แต่ผมว่า ของ hollywood นี่ดูง่ายกว่า pop กว่าครับ
-----------------------------------------------------------------
หนังห่วย สำหรับผมตอนนี้ที่คิดออก ก็คือ
AVP 2 ครับ ไม่ทราบ ทำออกมาได้เช่นไร ภาคแรกแม่ไม่ดีมาก แต่ก็ดูเอามันๆได้ ภาค 2 นี่ มึดๆๆๆๆๆๆ กะให้ เปิดไฟฉายดูหรือยังไง plot ไม่มี ไร้สาระสิ้นดี CG ห่วย ใครดูแล้วสนุก ช่วยรบกวนบอกผมหน่อยครับ ผมจะได้พยายามดูให้สนุกครับ

รสนิยมการดูหนังคุณน่าจะเหมือนผมมากๆ
ผมชอบ Vanilla Sky สุดๆ ครับ เบ้าดูในโรงแบบไม่ได้รู้อะไรมาก่อนว่าเป็นหนังอะไร
แต่ออกจากโรงด้วยความรู้สึกตื้นตันเต็มอก แบบมันจุกอก แต่ก็ประทับใจมากๆ

AVP2 ตอนหนังลงโรงใหม่ๆ ผมเคยออกมาให้ความเห็นว่าหนังแย่กว่าภาคแรกมาก
ตอนแรกนึกว่ามีแต่ผมที่สวนกระแสสังคม แต่อ่านกระทู้นี้ก็ได้รู้ว่ามีคนคิดเหมือนกันไม่น้อย

QUOTE (maxmad @ May 21 2008, 02:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
The Thin Red Line ขอแย้งครับ

หนังดี ผู้กำกับเยี่ยมครับ สื่อถึงความแตกต่างที่สุดโต่งได้ดีครับ ถ้าดูไปจะสังเกตุเห็นได้ เข้าถึงแนวคิดของผู้กำกับที่พยายามสื่ออกมาได้โดนครับ เช่น

รบกันบนเกาะที่มีชาวพื้นเมืองอาศัยอยู่อยู่กันแบบพอเพียง กับอีกฝ่ายที่นำสงครามมาพยายามแสวงหาอำนาจ

อีกฉากทีู่จำได้ คือ รบกันอยู่ ยิง ปืน ทิ้งระเบิด รังลูกนกที่อยู่บนต้นไม้ ก็ตกลงมา ธรรมชาติและสิ่งรอบข้างได้รับผลกระทบจากความบ้าของมนุษย์

(ใช้คำบรรยายไม่ค่อยเก่งครับ แต่ต้องดูครับ ไม่ดุเดือดแบบหนัง สงคราม หรือ เอ็กชั่น หนังพยายามสื่ออีกมุมมองหนึ่งครับ)

ขอบอก ดูแรกๆ ไม่เข้าใจแต่มาดูอีกรอบผมบอกว่า ผู้กำกับท่านนี้สุดยอด a03cbf1e.gif

ขอรับคำแย้งครับ ต้องสารภาพว่าเรื่องนี้ผมดูในโรง สมัยนั้นยังเด็กมากๆ
อาจจะเป็นที่ความอ่อนด้อยของตัวเองจึงทำให้ไม่เข้าใจประเด็นของหนัง แต่จำได้แค่ว่าหลับ
แบบนี้คงต้องหา The Thin Red Line มาดูอีกรอบเพื่อ ลบความรู้สึกแย่ๆ ในครั้งอดีตเสียแล้วสิ

ผมไม่เคยดู Lady in the Water แต่ได้ยินหลายเสียงกร่นด่าว่าแย่มากๆ
ไม่มีใครโหวตให้เรื่องนี้เลยฤาครับ?

#73 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 21 May 2008 - 05:07 PM

Micheal Clayton เป็นหนัง Drama นะครับ ไม่ใช่ Action ดังนั้นมันต้องช้าอยู่แล้ว ถ้าตั้งใจดูแล้วจะรู้ว่าเป็นหนังที่ดีมากครับ

แย่ ของผมเหรอ?​ ประมาณ 90% ของหนังไทย
ที่ยกเว้นแน่ๆ คือ ปิดเทอมใหญ่ หัวใจว้าวุ่น - เพราะมีแพท และ โซระ 4e5dd44a.gif
เรื่องอื่นผมไม่ค่อยจำครับ ปกติไม่เคยคิดจะดูหนังไทยในโรง ยกเว้นเพื่อนเป็นเจ้ามือ

หนังหรั่ง? House of the Dead มาก่อนเลย
AVP2 ก็ใช่ย่อย
I Know Who Killed Me ก็นึกว่าจะดี
Epic Movie นี่ Epic จริงๆ
Speed 2 ฟัคเกินคาด ....

ไปดีกว่า ก่อนหัวแตก 967339c1.gif

#74 madkai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 21 May 2008 - 05:21 PM

Lady in the Water คนด่าเยอะมากครับ เหอๆๆๆ

แต่ส่วนตัวผมชอบนะครับ ผมค่อนข้างชอบหนังของ M. Night Shyamalan ทุกเรื่องครับ

Lady in the water เป็นการเล่าเรื่อง Fairy Tale ใน ชีวิต ปัจจุบันได้อย่างแปลกประหลาดดีครับ อาจจะไม่ได้ดีมาก แต่ผมชอบแนวคิดเขาครับ มุมมองต่างๆจุดเล็กๆ เอามาขยายได้ Guardian Hero ที่ไม่ได้เป็น Prince Charming เป็น แค่คนคุมตึกหัวล้าน อะไรประมาณนี้ครับ

ผมก็คนดูหนังงูๆปลาๆครับ ดีใจเหมือนกันครับ ที่คุณ ปีกอิคารุส ชอบ Vanilla Sky เหมือนกัน ผมชอมมาก OST ก็ดีครับ

#75 kokoa

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 21 May 2008 - 05:23 PM

ผมยกให้ Beo Wolf แล้วกัน
มันสะกดยังไงหว่า จำยังไม่ได้เลย

#76 gamerching

Posted 21 May 2008 - 05:35 PM

10000b.c.โคตรเซ้งใครดูแล้วมันบ้างคับเนี่ย

ผมดูแล้วเฉยๆนะแล้วพวกเผ่าอะไรพวกนี้

สกปรกน่าเบื่อจริงๆ 154218d4.gif

#77 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 21 May 2008 - 05:35 PM

LADY IN THE WATER อำนาจนิทาน นิทานอำนาจ

ตอนดูทีแรกนี่ก็งงๆ พอลองดูในfeature ผกก.บอกว่านี่คือแนวทางหนังแบบใหม่ของเค้า มันเป็นแค่นิทานก่อนนอนจริงๆ

แต่พอได้อ่านบทความด้านบนนั้นกลับรู้สึกอึ้งในแนวคิดของพี่มาโนชมากขึ้นไปอีก หนังทุกเรื่องของแกมีนัยแฝงที่ซ่อนเ้ร้นทุกเรื่องจริงๆ

#78 Ping555+

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 21 May 2008 - 06:25 PM

a03cbf1e.gif Epic Movie ผมว่าสนุกมานะ พ่อผมยังว่าสนุกเลย 3070242c.gif 154218d4.gif 0fbbf481.gif2ที่ชอบที่สุดก็ I Am Legend
4d6161fd.gif ที่เเย่ที่สุดก็ Miami Vice เนี่ยล่ะดูเเล้วจะหลับไม่สนุกเลยนึกว่าจะยิงกัน

Edited by Ping555+, 21 May 2008 - 06:29 PM.

#79 k2527hotmail

Posted 21 May 2008 - 07:08 PM

QUOTE (nakharin @ May 21 2008, 01:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
the park สวนสนุกผี

เรื่องนี้พีคสุด ๆ ตอนดูต้องเอาแว่น 3D ใส่ระหว่างบางฉาก
ส่วนผีร้าย เอาน้าเอ็ดดี้มาแสดง เข้าใจว่าชาวต่างชาติคงกลัว แต่บ้านเราโผล่มาที ขำที

หนังจบ ผมจำได้ว่าคนดูโห่กันทั้งโรง
นี่คือหนังที่ผมเข้าไปดูแล้วรู้สึกเจ็บใจจริง ๆ เสียค่าโง่+อยากรู้อยากเห็นไป 120 บาท 4519626a.gif
อีกเรื่อง Dragon Ball 55318906.gif

the park เช่นกันสุดๆๆครับเกิดมาไม่เคยดูหนังโรงไรโครตงี่ แบบนี้มาก่อนเลยครับ

จำได้แม่นเลยครับคนในโรงดูจบโห่เช่นกันครับ เขวี้ยงไอแว่น3มิติปากันกระจายเลย

เพื่อนผมบังคับให้ไปดูซวยจิงๆ ไอ้คนที่บังคับผมให้ไปดูก่อนเข้าโรงยิ้มแย้มแจ่มใสท่าทำตื่นเต้นมาก

ออกจากโรงมา หน้ายังกะตูด 4519626a.gif

Edited by k2527hotmail, 21 May 2008 - 07:54 PM.

#80 ball55555

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 21 May 2008 - 07:23 PM

5.Big Fish ใครทนดูเรื่องนี้จนจบได้แสดงว่าคุณเป็น ยอดนักดูหนังเหมือนผม 555+

เอ๋เรื่องนี้ผมว่าใช้ได้นะ ออกจะชอบด้วย