`

Jump to content

ความแตกต่างระหว่างสาย HDMI ราคาถูกกับราคาแพง

158 replies to this topic

#121 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 12 October 2010 - 08:53 PM

เธ•เนˆเธญเนƒเธซเน‰เธ™เธฒเธ‹เนˆเธฒ เธซเธฃเธทเธญ เน„เธญเธชเน„เธ•เธฃเนŒ เธกเธฒเธขเธทเธ™เธขเธฑเธ™ เธžเธงเธเธ™เธตเน‰เธเน‡เน„เนˆเธกเนˆเธขเธญเธกเธฃเธฑเธšเธซเธฃเธญเธเธ„เธฃเธฑเธš เน€เธžเธฃเธฒเธฐเธกเธฑเธ™เน€เธ›เน‡เธ™เน‚เธฅเธเธ‚เธญเธ‡เธžเธงเธเน€เธ‚เธฒ เธ•เนˆเธญเนƒเธซเน‰เน€เธ›เน‡เธ™เธ„เธ™เธ„เธดเธ”เธชเธฒเธขhdmi +เธ„เธ™เธชเธฃเน‰เธฒเธ‡เธ—เธตเธงเธตLEDเธกเธฒเธšเธญเธ เธเน‡เน€เธซเธกเธทเธญเธ™เธเธฑเธ™

#122 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 07 January 2011 - 09:26 PM

ขอโพสไว้เพื่อเก็บไปเป็น Reference

Bill Low CEO ของ AudioQuest บริษัทผลิต Cable ชื่อดัง ยอมรับ โฆษณา (Label) ที่แปะไว้บนสาย HDMI ทั้ง Data Rate สูงๆ, High Bandwidth สูงๆ, Refresh Rate ไม่มีผลใดๆ ต่อภาพทั้งนั้น แต่จำเป็นต้องแปะไว้ไม่งั้นขายไม่ออก

"TV response time, refresh rate, and frame rate, Low concedes, “HDMI cable has next to nothing to do with any of them.”

http://www.electroni...hdmi_marketing/

Low says: “Our experience at AQ is that past a point, past not much more than HDMI’s High-Speed requirement, higher bandwidth has no effect on audio or video performance ... but it’s not criminal for others to believe differently.”

"Because of the confusion in the general market about refresh rates and frame rates, because salespeople are also sometimes confused, because no warrior wants to go into battle unarmed ... AudioQuest received great pressure to put 120/240/600Hz on our boxes, or risk losing business."

ฉะนั้นใครต่อไปใครจะมาอ้างเรื่อง Data Rate และอะไรพวกนี้ไม่ได้แล้วนะครับ

ใครว่างไปอ่านได้

Edited by Avant-garde, 07 January 2011 - 10:15 PM.

#123 vnop99

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 05 May 2011 - 04:23 PM

ผมคิดว่ามันเกี่ยวกับตัวนำในสาย hdmi มากกว่า ตามที่รู้ๆกันสายถูกๆ จะใช้ทองแดงที่ไม่ค่อยบริสุทธิ์ในการผลิตเนื่องจากต้นทุน แต่สายแพง ๆ อย่าง Audioquest เค้าจะใช้เงินซึ่งเป็นตัวนำไฟฟ้าที่ดีที่สุดในการทำ ยิ่งผสมเงินในสัดส่วนที่เยอะสายก็จะยิ่งแพง วงจรไฟฟ้า ก็จะได้กระแสไฟแบบเต็มๆ ไม่มี lost หรือ noise

#124 doodee24

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 19 September 2011 - 12:43 AM

คาใจอยู่นาน ขอบคุณมากครับ

#125 Lucosta

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members
  • Interests:[Guitar Hero]

Posted 11 July 2012 - 11:44 AM

เส้นละ 300 กับ 4000 มันต่างกันแค่ราคาใช่ไหมครับ :sorry3:

คือไส้ในเหมือนกันหมดใช่ไหมครับ :afraid:

#126 lightgod

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy
  • Interests:Console Games , DVD BD Movies , Musics

Posted 28 July 2012 - 01:06 PM

ผมก็ซื้อราคาที่ 2-300 บาทมาใช้ เน้นแค่เรื่องความยาวที่ต้องการใช้
ไม่เคยคิดจะซื้อแบบราคาแพงเว่อร์อยู่แล้ว :r11:

#127 gttle

นักเล่นเกมมือใหม่

• Freshy

Posted 07 August 2012 - 10:22 PM

บทความนี้เห็นมานานมากครับค่อนข้างแพร่หลายและผมก็เชื่อด้วยแต่มันมีเหตุครับ..

คือผมมีเครื่องเล่น BD อยู่เครื่องนึงใช้สายแถมนี่แหละกับสายอมร เส้น 300 ก็ ok ครับไม่มีปัญหาอะไรทีนี้มันมีหนังเรื่องนึงเสียงมันขาดๆหายๆแก้ยังไงก็ไม่ได้ด้วยผมก็จนปัญญาก็เลยเอาวะเปลี่ยน HDMI ดูไหนๆจะลองละขอเปลี่ยนจาก 300 เป็น 3000+ เลยละกันจัดมาเลย audio quest chocolate ผล..ไม่หายครับ 555 แต่!! เสียงดีขึ้นจนรู้สึกเลย (ต่อเข้า AVR ออกลำโพง)... แล้วบทความนี้ก็แวบเข้ามาในหัว เอ้าคงคิดไปเองมั๊งก็ไม่ได้ว่าอะไร ....จบภาค1

ภาค 2..

หลังจากนั้นผมก็ซื้อ HD box มาครับเอามาเก็บไฟล์ anime เพราะขี้เกียจ write ลงแผ่นซื้อมาปั๊บถอด HDMI จากเครื่องเก่ามาเสียบเข้า AVR อืมภาพออกเสียงออก ok ละขี้เกียจสลับสายเอาสายแถมมาต่อดีกว่าสาย audio quest จะได้กลับไปอยู่กับเครื่อง BD เหมือนเดิมจัดการเปลี่ยนสายแถมเปิดดูอีกรอบว่า ok มั๊ย..เอาแล้วครับมาอีกแล้วเสียงต่างกันมากขนาดไม่ต้องจับผิดเลยคือหันหลังฟังยังเอะใจเอาว๊ะลองสลับ A B test เลยทุกอย่างเหมือนเดิมเปลี่ยนกันเดี๋ยวนั้นเลย...ต่างครับ ต่างจริงๆ ต้องยอมเลย จริงๆยังมีตอนลองกับเรื่องภาพอีกเพราะอันนี้แค่จากเครื่องไป AVR ออกลำโพงแต่จาก AVR เข้า TV ยังใช้สายแถมอยู่ด้วยคิดว่ามันไม่น่าจะต่างมากเพราะภาพมันก็ชัดอยู่แล้วแต่ตอนหลังมันคันซื้อมาลองอีก...สรุปว่ามันต่างอีกเหมือนกัน..สำหรับผมนะ ส่วนจะต่างเพราะปัจจัยอะไรผมไม่ทราบจริงๆ

#128 W-Work

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Banned

Posted 26 August 2012 - 12:14 PM

ของแบบนี้ต้องลองเอง ว่าอุปทานมั๊ย ถ้ามัวแต่ 01 10010 อะไรทำนองนี้ ก็ไม่ต้องคุยกันแล้ว จบเลย ฮ่าๆ

แนะนำ เบื้องต้น ไปลองสาย Jericho ของ lcdtvthailand ก่อนซะ ถ้าคิดว่าไม่ต่าง ก็ไม่ต้องซื้อ หุหุ

#129 W-Work

• Banned

Posted 05 September 2012 - 12:43 AM

ความเห็นส่วนตัวนะ ที่เค้า(ไม่รู้เค้าไหนทั้งหลายแหล่) อ้างทฤษฎีว่าการส่งสัญญานที่เป็นดิจิตอล ต้นทางเป็น0101 ปลายทางก็จะเป็น 0101 ผมว่ามันก็ถูกของเค้าส่วนนึง แต่สิ่งที่ทำให้สายhdmi หรือสายที่ส่งสัญญาณเป็นดิจิตอลแต่ละรุ่นต่างกันอาจจะเกิดจากสองกรณีคือ
1 ความครบถ้วนของสัญญาณ สายที่มีคุณภาพทั่วๆไปอาจไปส่งสัญญาณไปไม่ครบแต่มันไม่ถึงกับทำให้ภาค โปรเซสเซอร์ถอดระหัสผิดพลาดแต่ส่งผลต่อคุณภาพเสียงบ้างมากน้อยต่างกันไป
2 ความเร็วในการส่งสัญญาณ เพราะเท่าที่ดูๆจากข้อมูลสายที่มีคุณภาพที่ดีจะส่งสัญญาณดีได้กว่าและได้ใน จำนวนมากกว่า ว่ามันมีผลกับความเร็วว่าด้วย ซึ่งมีผลให้ทำโปรเซสเซอร์คำนวนได้เร็วขึ้น(เสี้ยววินาทีก็มีผล)ทำให้คุณภาพ ภาพและเสียงออกมาต่างกัน

อย่างไงก็เป็นข้อสังเกตุส่วนตัวเพราะถ้ามองว่าสัญญาดิจิตอลต้นทางปลาย ทางเหมือนกัน เครื่องเล่นดิจิตอลก็คงเหมือนๆกันหมดไม่ต่างกัน(ไม่พูดถึงต่อแบบอนาล็อกนะ ครับ) ผิดถูกอย่างไงก็ขอโทษล่วงหน้ากลัวเดี๋ยวยาว ของผมลองแล้วถูกกับแพงต่างกันมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#130 rich3605

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 12 September 2012 - 11:12 AM

สรุป ต่างกันครับ ไม่ต้องเถียงกันหรอก ผมเล่นกีต้าร์ สายสัญญาณดีๆ เสียงออกครบ ภาพนี่ผมดูเทียบกันเลย รายละเอียดภาพต่างกัน ถ้าอยากรู้ให้ดูภาพนิ่งครับ ผมดูแค่ริมฝีปาก สายถูก จะไม่ชัด สายคุณภาพดี ชัดกว่ามาก ไม่ต้องอ้างทฤษฎี ไม่เชื่อลองฟังเสียงจากสาย Optical เทียบกับ Coax
ดู ต่างกันเห็นๆ

#131 ziro

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 12 September 2012 - 01:42 PM

เค้าคุยกันจบไปหลายปี อยู่ดีก็มีคนขุดขึ้นมา ไม่มีเหตุผลหักล้าง อ้างแต่ต้องลองเอง หรือผมเป็นโน่นเป็นนี้ลองแล้ว เหตุผลหลักการที่คุยไปแล้วใช้ไม่ได้ เพราะผมเจ๋ง (ไม่ได้เขียนแบบนี้แต่ให้ความรู้สึกแบบนี้จริงๆ) สรุปคนที่เข้ามาใหม่ให้อ่านให้ครบนะครับแล้วตัดสินเอง

(จากบอร์ดอื่น) ผมเองอย่างที่บอกตอนนโน่นคือคนที่จะเสนอให้ยืมเครื่องเช็คสีหน้าจอที่ผมมีอยู่ไปทดสอบ พอทุกอย่างครบ คนที่ยืนยันว่าแตกต่างหายหมด เหลือแต่พวกผมที่เตรียบอุปกรณ์กันและเชื่อว่าไม่ต่าง

#132 W-Work

• Banned

Posted 30 October 2012 - 10:06 AM

คนที่เขาเห็นว่ามันต่างก็มีเยอะแยะ และผมก็มาตอบหลังคุณ
gttle ที่ขุดกระทู้มาไม่นาน ไม่รู้ว่า นาย ziro พาดพิงผมรึป่าว ถ้ายังไงทำใจกว้างๆหน่อย ไม่ต่าง ก็ไม่ต้องทำตัวไปข่มคนอื่นเขา มันเป็นนิสัยที่ไม่ดี เพราะผมเห็นคนอื่นเขาตอบไม่ต่างก็ไม่ได้ไปเหน็บแนมใคร หรืออวดฉลาดหลอกๆแบบคุณ ฝากไว้ด้วยใข้สมองเยอะๆ ใช้อารมณ์ให้มันน้อยหน่อย !! :r18: :r18:

View Postrich3605, on 12 September 2012 - 11:12 AM, said:

สรุป ต่างกันครับ ไม่ต้องเถียงกันหรอก ผมเล่นกีต้าร์ สายสัญญาณดีๆ เสียงออกครบ ภาพนี่ผมดูเทียบกันเลย รายละเอียดภาพต่างกัน ถ้าอยากรู้ให้ดูภาพนิ่งครับ ผมดูแค่ริมฝีปาก สายถูก จะไม่ชัด สายคุณภาพดี ชัดกว่ามาก ไม่ต้องอ้างทฤษฎี ไม่เชื่อลองฟังเสียงจากสาย Optical เทียบกับ Coax
ดู ต่างกันเห็นๆ

ตัวอย่างการตอบที่ดีไม่เหน็บแนมใคร อิอิ

#133 W-Work

• Banned

Posted 30 October 2012 - 10:10 AM

อย่าเกรียนนะครับ Ziro อยู่ดีๆมาบอกผมเจ๋ง (ให้ความรู้สึกแบบนั้นจริงๆ?? แบบไหนครับ แบบที่คุณเอาความคิดตนเองมาตัดสินคนอื่นนะหรอ)

ดราม่ามาแต่ไกล หุหุ :r25:

สงสัยโรงเรียนยังไม่เลิก

#134 ziro

Posted 05 November 2012 - 12:06 PM

ผมยาวครึ่งหลัง ก็อาจเกรียนได้ 555

ตอนนั้น เทคโนโลยี HDMI มาใหม่ๆ มีคนพูดถึงกันเยอะจึงรวมตัวกันที่ จีคอนเพื่อทำการ bilnd test โดยการเตรียมอุปกรณ์ต่างๆ สายหลายหลายยี่ห้อทั้งถูก และแพง จอยี่ห้อต่างๆ สถานที่ปิด ส่วนตัวผมเองทำงานกราฟฟิกมา 20 ปี ใช้จอ lacie สั่งมาจาฟรั่งเศส ซึ่งมีเครื่องตรวจสีหน้าจอเป็น ดิจิตอลโดยตรง จึงเสนอตัวให้ยืมเครื่อง ตรวจสี พอทุกอย่างพร้อม คนที่เห็นว่าต่างไม่มาตามคำเชิญชวน เหลือแต่พวกเราที่ว่าไม่ต่างซึ่งเป็นคนเตรียมอุปกรณ์ (วิธีการ ในการ blind test คือการเราจะไม่ให้ผู้มาทดสอบรู้ว่าเครื่องใหนใช้สายอะไร และจะสลับไปมาเพื่อดูผลทดสอบ )

ขอโทษด้วยที่ทำให้โมโห แต่การที่บอกให้ไปลองเอง มันไม่เหมือนกันทุกคนหรอกครับ หูธรรมดาคนเราก็ฟังต่างแล้ว หูนักคนตรีก็ต่างแล้ว ผมอบรบเรื่องสีมา คุณรู้ใหม ตาคนเรามองสีไม่เหมือนกัน เพียงแต่สมองมันบอกว่า นั้นคือสีแดง สีส้ม เหมือนกัน สีที่เราเห็นในตอนเช้า กับสีที่เราเห็นในตอนเย็นก็ต่างกัน ความดันในลูกตาเราก็ทำให้เรามองเห็นสีไม่เหมือนกัน แต่สมองก้ยังบอกได้ว่าเป็นสีเดิม ทั้งที่จริงไม่ ยังมีรายละเอียดเชิงวิชาการอีกเยอะครับ (หนังสือวิชาการถือว่าอิงได้เชิงวิทยาศสาตร์ครับ ไม่ใช่แค่ความเชื่อ)

#135 W-Work

• Banned

Posted 05 November 2012 - 03:22 PM

555 เราอย่าทะเลาะกันเลย สร้างมิตรไว้ดีกว่า เอาเป็นว่า ใช้แบบที่ชอบละกัน เหมาะที่สุด

#136 phawins

Posted 05 November 2012 - 04:56 PM

ขอความเห็นหน่อยครับ

ปกติใช้ HDMI โซนี่ปลอม สายสีขาวอยู่ (โดนหลอกว่าแท้มา ฮือฮือ)

เป็นไปได้ไม่อยากเปลี่ยนหรอกครับ ผมใช้สายต่อกับ PS3 ไปยังทีวี Sumsung LED (เครื่องที่ 2 แล้ว เครื่องแรก LG LCD เจ๊งไปละ) ประเด็นก็คือ เวลาเล่นเกมอยู่แล้ว compressor แอร์ทำงาน หรือเปิดปิดพัดลม หรือเปิดปิดไฟในห้อง บางทีเสียงหาย บางทีหายทั้งภาพทั้งเสียง แป๊ปนึง 1 วิ - 3 วิก็กลับมาใหม่ จนทีวีเครื่องแรกพังไปเพิ่งซื้อ Sumsung มาได้เดือนกว่า อยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนสาย HDMI (ว่าจะซื้อโซนี่ของแท้) อาการเสียงหาย ภาพหาย เวลามอเตอร์เดิน-เปิดปิดสวิตซ์ไฟ มันจะหายมั้ยครับ

ที่จะเสียใจที่สุดก็คือกัดฟันลงทุนซื้อสายใหม่มา ปรากฏว่าเป็นเหมือนเดิมนี่แหละ และก็ผมไม่แน่ใจด้วยว่าอาการนี้รึเปล่าที่ทำทีวีพังไป เพราะกลัวทีวีใหม่มันจะพังเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ

ปล. เรื่องเสียงดี ภาพดี ไม่พูดถึงครับ พูดแค่อาการเสียงและภาพติดๆ ดับๆ มาๆ หายๆ แบบนี้อะครับ

#137 ziro

Posted 06 November 2012 - 10:17 AM

สายปลอมหรือสายจีน มีข้อเสียใหญ่ๆ เลยคือ qc ห่วยคุณเจอไม่ดีอาจถึงขั้นขั้วใหม้ได้ (อย่าซื้อถูกเกิน แต่ไม่ต้องเวอร์เป็นหมื่น)

จริงๆ ถ้าสัญญาณมีปัญหาหามันจะไม่ส่งเฟรมนั้นมาที่เครื่อง tv ครับ แต่ทีวีจะชดเชยภาพเฟรมนั้นที่เสียไปให้เอง วิธีชดเชยภาพเฟรมที่หายไปก็แล้วแต่ยี่ห้อของทีวี อาจจะเอาถาพก่อนที่หายไปหรือเอาถาพก่อนหายกับภาพแรกที่สัญญาณกลับมาเอามารวมกัน ขึ้นอยู่กับทีวียี่ห้อต่างๆ ครับแต่ถ้าถึงขั้นที่ภาพดับ เสียงหายนี้ผมว่าขั้วน่าจะเริ่มมีอาการ ลองทำความสะอาดทั้งขั้วที่ทีวี และ ps3 ดูครับ (ลองหาพวก HD player ลองดูก็ดีครับ จะได้รู้ว่าขั้วใหนกันแน่ที่มีปัญหา)

จริงๆ ถ้า้ป็นตอนปิดเปิดสวิตซ์ไฟ อาจเป็นระบบไฟที่บ้านก็ได้ครับอันนี้ผมไม่มีความรู้เลย แต่บ้านแฟนก็มีปัณหาเครื่องไช้ไฟฟ้าในบ้านพังง่ายให้ช่างไฟมาดูปรากฏว่า เดินระบบไฟมั่วมาก หลอดไฟมีการเลี้ยงไฟไว้ตลอดถึงปิดสวิตซ์แล้วต้อง เดินไฟใหม่ทั้งหลังครับ

#138 Adachi

พ่กเลาไม๊ส่นหร่อก

Posted 06 November 2012 - 11:19 AM

ต่อให้ขุดยังไงปัญหานี้ก็ปัญหาโลกแตกครับ ผมเส้นแพง เส้นถูก เส้นแถม ตูดูไม่รู้เรื่องซักอย่างเลยง่ะ 555

#139 phawins

Posted 07 November 2012 - 07:37 PM

View Postziro, on 06 November 2012 - 10:17 AM, said:

สายปลอมหรือสายจีน มีข้อเสียใหญ่ๆ เลยคือ qc ห่วยคุณเจอไม่ดีอาจถึงขั้นขั้วใหม้ได้ (อย่าซื้อถูกเกิน แต่ไม่ต้องเวอร์เป็นหมื่น)

จริงๆ ถ้าสัญญาณมีปัญหาหามันจะไม่ส่งเฟรมนั้นมาที่เครื่อง tv ครับ แต่ทีวีจะชดเชยภาพเฟรมนั้นที่เสียไปให้เอง วิธีชดเชยภาพเฟรมที่หายไปก็แล้วแต่ยี่ห้อของทีวี อาจจะเอาถาพก่อนที่หายไปหรือเอาถาพก่อนหายกับภาพแรกที่สัญญาณกลับมาเอามารวมกัน ขึ้นอยู่กับทีวียี่ห้อต่างๆ ครับแต่ถ้าถึงขั้นที่ภาพดับ เสียงหายนี้ผมว่าขั้วน่าจะเริ่มมีอาการ ลองทำความสะอาดทั้งขั้วที่ทีวี และ ps3 ดูครับ (ลองหาพวก HD player ลองดูก็ดีครับ จะได้รู้ว่าขั้วใหนกันแน่ที่มีปัญหา)

จริงๆ ถ้า้ป็นตอนปิดเปิดสวิตซ์ไฟ อาจเป็นระบบไฟที่บ้านก็ได้ครับอันนี้ผมไม่มีความรู้เลย แต่บ้านแฟนก็มีปัณหาเครื่องไช้ไฟฟ้าในบ้านพังง่ายให้ช่างไฟมาดูปรากฏว่า เดินระบบไฟมั่วมาก หลอดไฟมีการเลี้ยงไฟไว้ตลอดถึงปิดสวิตซ์แล้วต้อง เดินไฟใหม่ทั้งหลังครับ

ขอบคุณมากครับท่านที่อุส่าช่วยตอบ

หลังจากอ่านไปอ่านมา ผมว่าอาจจะเป็นที่ระบบไฟฟ้า กระแสไฟมันอาจจะกระชากแฮะ แทนที่จะซื้อสายใหม่ เดี๋ยวไปลองซื้อ UPS มาดูละกันครับ ซะงั้น -*-

#140 goog

""www.thaidvd.net""

• Royal Executive Members

Posted 08 November 2012 - 04:43 PM

ไม่รู้ว่าตามทฤษฎีมันเป็นยังไงนะครับ เคยเกิดขึ้นกับตัวเองเหมือนกัน
คือปกติผมใช้สายHDMI ยี้ห้อนึงอยู่ซื้อมาพร้อมAVR ราคาประมาณเกือบ2พัน

ตอนแรกผมใช้มันอยู่ผมก็ไม่รู้หรอกว่ามันแตกต่างกับสายราคาถูกหรือแพงยังไง
จนวันนึงเกิดได้เครื่องเกมมาอีก1ตัว คือPS3 เลยต้องซื้อสายเพิ่ม1เส้น มองหาในเว็ปไปเจอเว็ปนึง
ชื่อดังมากถ้าบอกไปคงรู้จักกันดี ส่วนตัวค่อนข้างจะเอนเอียงไปทางสายเส้นใหม่ด้วยนะบอกตรงๆ
คือเห็นคนบอกว่ามันดีมากๆภาพสวย คม ผมก็อือสงสัยมันจะดีจริงไม่งั้นคนจะมาชมกันขนาดนี้
และผมเคยซื้อสายลำโพงกับทางเขาก็เยี่ยมยอดสมราคา ผมเลยค่อนข้างจะเอนเอียงไปทางสินค้าของเขา

เลยสั่งมาเส้นนึง ของมาส่งเรียบร้อยเลยทำการต่อกับเจ้าXBOX ของผมซึ่งต้องบอกก่อนสายเก่าผมใช้
สายเส้นละเกือบ2พันอย่างที่บอกไปข้างต้นมานานมากแล้ว คือชินตากับภาพที่เคยเห็นอยู่ตลอด
เลยจัดการเสียบสายเส้นใหม่กับเจ้าxbox แล้วลองเปิดเกมเล่นดูเกมที่เราเคยเล่นอยู่ประจำ เพราะเกม
ผมว่าค่อนข้างจะแยกแยะได้ง่ายกว่าดูหนัง เนื่องจากสีสันมันเยอะกว่า

จากที่รองรู้สึกได้เลยว่าภาพมันดูซีดๆแปลกๆการเกลี่ยสีจะเห็นได้ชัดว่าเป็นปื้นๆเลย คือเล่นยังไงก็รู้สึก
ขัดใจ อีกอย่างที่ผมว่ามันต่างเลยคือการส่งข้อมูล สายที่ผมซื้อมาเกือบ2พันดูมันสมูสกว่าการเคลื่อนไหว
เนียนกว่าลื่นกว่า ในความรู้สึกว่าสายเส้นเก่ามันดีกว่า ซึ่งอย่างที่บอกว่าผมค่อข้างหวังกับเจ้าเส้นใหม่นี่
และคิดว่ามันดีด้วยซ้ำ แต่มันกลับแตกต่างกันจริงๆ ตรงนี้ไม่รู้จะอธิบายตามทฤษฎีได้ยังไง
ตอนนี้ผมเลยกลับไปใช้สายยี่ห้อเดิมแต่อัพมาเป็นตัวกลางๆหน่อยราคาประมาณ3พัน

สิ่งที่จะบอกได้อย่างเดียวเลยคือถ้าตาหูท่านแยกไม่ออกไม่ว่าจะเส้นไหนก็เหมือนกันแหละครับ
จงเชื่อตาและหูของท่านเอง ของอย่างงี้มันแล้วแต่บุคคลจริงๆครับ ตามทฤษฎีมันอาจจะเป็นอย่างนั้น
แต่ตาหูท่านมองเห็นทุกสิ่ง