`

Jump to content

ความแตกต่างระหว่างสาย HDMI ราคาถูกกับราคาแพง

158 replies to this topic

#141 ziro

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 08 November 2012 - 05:35 PM

ถ้าคุณรู้ ทฤษฎี คุณจะไม่พูดอย่างงี้ครับ

ผลของทฤษฎี หรือที่เราเรียกว่าปฏิบัติ จะต่างกันแค่ค่าตัวแปร ซึ่งมันไม่ได้ให้ผลแบบที่ท่านกล่าวมา
ลองไล่อ่านตั้งแต่แรกดีกว่าดีกว่าครับ

#142 goog

""www.thaidvd.net""

• Royal Executive Members

Posted 08 November 2012 - 11:57 PM

ท่านไม่ได้ดูที่ผมทิ้งท้ายไว้หรือยังไง

สิ่งที่จะบอกได้อย่างเดียวเลยคือถ้าตาหูท่านแยกไม่ออกไม่ว่าจะเส้นไหนก็เหมือนกันแหละครับ
จงเชื่อตาและหูของท่านเอง ของอย่างงี้มันแล้วแต่บุคคลจริงๆครับ ตามทฤษฎีมันอาจจะเป็นอย่างนั้น
แต่ตาหูท่านมองเห็นทุกสิ่ง

นานาจิตตังครับ ใครจะมองออกไม่ออกยังไงสุดท้ายก็คือทีวีเราเครื่องเสียงเรา และจริงๆนิสัยผมก็ไม่ได้อยากก้าวกาย
ความคิดใคร ทุกครั้งที่แสดงความเห็นผมจึงไม่่เอาใครเข้ามาอ้างอิง เพราะคนเราจะให้ใครมาเชื่อเหมือนกัน
มันคงทำไม่ได้ อยู่ในสังคมก็ยอมรับฟังความคิดของคนอื่นไม่งั้นคุณคงต้องอยู่คนเดียวในโลกล่ะครับ

แล้วด้วยตามทฤษฎีอะไรผมก็ไม่รู้หรอก ผมใช้ตาผมดูมากกว่า ท่านจะเห็นต่างหรือไม่ก็แล้วแต่ แต่จะให้ใครรับฟัง
ความคิดเห็นของท่าน ก็ต้องยอมรับฟังความคิดของคนอื่นก่อน ฝากไว้เท่านี้แหละครับ

#143 archy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 09 November 2012 - 10:07 AM

ตา และหูคนเรามันหลอกตัวเองได้ครับ จึงมีคนออกมา แจกแจง แยกแยะให้ดู
อย่าไปมองว่าเค้าประสงค์ร้ายครับ ควรมองว่าเค้าหวังดีมากกว่า

ผมว่าการเปิดใจคุย ควรใช้เหตุและผล เพราะมิเช่นนั้น ก็เท่ากับปิดกั้นตัวเองจากการสนทนา
ฝ่ายนึงมีเหตุผลทฤษฏีมา อีกฝ่ายก็ควรคุยด้วยเหตุและผลเช่นกัน
จะบอกว่าเห็นด้วยตามันก็ใช่ครับ แต่ก็ไม่ควรบอกว่า"ตามทฤษฎีอะไรผมก็ไม่รู้หรอก"
ไม่ควรครับ เพราะเท่ากับท่านปิดกั้นตนเองไปแล้วเช่นกัน

ลองดูกระทู้นี้นะครับ เมื่อคิดว่าเห็นความต่าง ก็พิสูจน์ให้เห็นจริงด้วยหลักการ และหลักฐาน อย่างนี้น่าชื่นชม
http://thaiaudioclub...p?topic=11473.0

แม้ว่าอาจมีข้อแย้งบ้าง ในการทดลองที่อาจมีตัวแปรเล็ดรอดไป
แต่ก็เป็นการจุดประกายที่ดีสำหรับวิธีการ"คุย"กัน เพื่อให้ยอมรับความคิดเห็นซึ่งกันและกัน
และหากในอนาคต ควบคุมความละเอียดของตัวแปรได้มากกว่านี้ ก็จะได้เป็นหลักฐานชัดเจนเสียที

#144 ziro

Posted 09 November 2012 - 10:29 AM

ความรู้สึก กับความคิดของเราเอง คือสิ่งที่หลอกเรามากที่สุดครับ ในข้อความผมก็เขียนแล้วว่าในหนึ่งวันตาเรามองเห็นไม่เหมือนกัน(นิตยาสารการแพนย์อ้างอิงได้ครับ) ทั้งที่เป็นตาของเราเองเพียงแต่สมองนั้นวิเคราะว่าเป็นสิ่งเดียวกันกับที่เรารู้และเข้าใจ มายากลก็ใช้สิ่งนี้และครับเป็นทริก ทำให้เราเข้าใจว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้แล้วทำให้เกิดผลอีกอยากหนึ่ง ผลคือความประหลาดใจ

ผมไม่ได้ท้าทายแต่อยากให้ศึกษาทฤษฎีก่อน เพราะกว่าจะเป็นทฤษฎีได้ก็ต้องผ่านการทดลองแล้วทดลองอีก ยิ่งถ้าเข้าใจหลักการคิดของคอมพิวเตอร์ เรื่องเลขฐานสองท่านจะเข้าใจเลยว่าคำว่าดิจิตอลทำไมถึงมีแค่ True false ( 0 กับ 1) แล้วถ้าผลหาค่าไม่ได้มันก็จะเป็น false เสมอ (0) โอกาสผิดพลาดในการคำนวณไม่มีเพราะคำนวณไม่ได้ทศนิยมไม่รู้จบมันก็ตีเป็น false (จริงๆ ละเอียดกว่านี้ครับ ผมเอาคร่าวๆ ละกัน)

ส่วนค่าตัวแปรที่ผมว่าก็คือบรรยากาศ หรืออากาศที่อยู่ระหว่างหน้าจอมอนิเตอร์ไม่ว่าจะเป็นความดัน ฟุ่นละออง ลูกนัยย์ตา (คนเอเชีย คนยุโรบ มองเห็นสีไม่เหมือนกัน) ความดันในตา สมองสารที่หลั่งในสมอง ส่วนเนี่ยผมเรียก อนาล๊อกละกันเข้าใจง่ายกว่า อันนี้คือส่วนที่จะทำให้ผลจะมีการแปลี่ยนแปลงครับ

ผมอยากให้เอาเหตุผลหักล้างมากกว่าครับ เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ กระทู้นี้หลายหน้า ผมเลยไม่อยากให้ใครอ่านแค่หน้าแรก กับหน้าสุดท้ายแล้วสรุป กระทู้นี้ปักหมุดซึ่งผมว่าดีเป็นการหาข้อมูลของคนที่ยังไม่รู้จัก HDMI เพราะหลายที่ไม่กล้าลงข้อมูลเหล่านี้เพราะกลัว สปอนเซอร์หาย คนขายสายมีเยอะครับ

--คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ครับ--

#145 goog

Posted 09 November 2012 - 12:49 PM

View Postarchy, on 09 November 2012 - 10:07 AM, said:

ตา และหูคนเรามันหลอกตัวเองได้ครับ จึงมีคนออกมา แจกแจง แยกแยะให้ดู
อย่าไปมองว่าเค้าประสงค์ร้ายครับ ควรมองว่าเค้าหวังดีมากกว่า

ผมว่าการเปิดใจคุย ควรใช้เหตุและผล เพราะมิเช่นนั้น ก็เท่ากับปิดกั้นตัวเองจากการสนทนา
ฝ่ายนึงมีเหตุผลทฤษฏีมา อีกฝ่ายก็ควรคุยด้วยเหตุและผลเช่นกัน
จะบอกว่าเห็นด้วยตามันก็ใช่ครับ แต่ก็ไม่ควรบอกว่า"ตามทฤษฎีอะไรผมก็ไม่รู้หรอก"
ไม่ควรครับ เพราะเท่ากับท่านปิดกั้นตนเองไปแล้วเช่นกัน

ลองดูกระทู้นี้นะครับ เมื่อคิดว่าเห็นความต่าง ก็พิสูจน์ให้เห็นจริงด้วยหลักการ และหลักฐาน อย่างนี้น่าชื่นชม
http://thaiaudioclub...p?topic=11473.0

แม้ว่าอาจมีข้อแย้งบ้าง ในการทดลองที่อาจมีตัวแปรเล็ดรอดไป
แต่ก็เป็นการจุดประกายที่ดีสำหรับวิธีการ"คุย"กัน เพื่อให้ยอมรับความคิดเห็นซึ่งกันและกัน
และหากในอนาคต ควบคุมความละเอียดของตัวแปรได้มากกว่านี้ ก็จะได้เป็นหลักฐานชัดเจนเสียที

โอเคครับ เอาเป็นว่าแล้วแต่ความรู้สึกของแต่ละบุคคลแล้วกันนะครับ
แต่โทษทีครับ ที่บอกว่าผมไม่สมควรพูดอย่างนั้นอย่างนี้ คุณสำควรพูดแบบนี้ในบอร์ดเปิด
ให้มีการแสดงความคิดเห็นเหรอครับ ผมว่ามันเป็นการเสียมารยาทมากเลยนะ ถึงจะไม่มีสมบติผู้ดีก็น่า
จะรู้บ้างนิครับ ผมจะบอกหรือจะพูดอะไรมันก็สิทธิ์ของผมนิ

คุณจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ไม่เห็นเดือดร้อนอะไรนิครับ หรือผมไปเหยียบขาคุณเข้าก็ไม่ใช่

ที่นี่บอร์ดเปิดให้มีการแสดงความคิดเห็น ถ้าคุณไม่พอใจความคิดเห็นใครคุณจะไปบอกเขาว่าไม่ควรคิดแบบนั้นแบบนี้
ผมถามตรงๆคุณมีมารยาทหรือป่าวครับ คนอื่นเขาไม่ทำกันหรอกรวมถึงผมด้วย ตั้งแต่ผมเล่นบอร์ดไม่ว่าที่ไหนก็แล้ว
แต่มาเกือบจะ20 ปีผมยังไม่เคยเจอใครมาบอกให้ไม่ควรพูดอะไรไม่ควรคิดอะไรเลยจริงๆนะ คุณคนแรกเลย

แล้วจริงๆตอนแรกผมก็ก่ะจะปล่อยผ่านไปแล้ว แต่มาเจอคำที่คุณบอกว่าผมไม่ควรพูดผมเลยของขึ้นนิดหน่อยนะครับ
หวังว่าคงเข้าใจนะครับ ทีหลังอย่าไปบอกใครเขาว่าไม่สมควรพุดอะไรโดยที่คุณก็ไม่ได้รู้จักกับเขา
เพราะมันเป็นการเสียมารยาทมากๆ แล้วที่ผมแสดงความคิดเห็นผมก็ไม่ได้ไปก้าวกายใคร ผมก็พูดตามที่ผมคิด
แล้วมันไปเดือดร้อนใครเหรอครับ

ผมจะเชื่อของผมแบบนี้แล้วจะทำไมล่ะครับ

Edited by goog, 09 November 2012 - 12:57 PM.

#146 archy

Posted 09 November 2012 - 01:28 PM

ก็ไม่ทำไมละครับ ใครจะบังคับท่านได้

ทั้งหมดมันก็แค่ความเห็นในบอร์ดสาธารณะ
ไม่มีใครไปเอาเป็นเอาตายกับมันขนาดนั้นมังครับ

ถ้าทำให้ของขึ้นก็ขออภัย ผมไม่ได้บังคับ แต่แนะว่า"ควร"ก็เท่านั้น
"จะให้ใครรับฟังความคิดเห็นของท่าน ก็ต้องยอมรับฟังความคิดของคนอื่นก่อน"
ผมถามกลับว่าท่านรับฟังความคิดเห็นคนอื่นหรือยัง
กลับมาสอบทานตัวเองดีแล้วหรือไม่ เรื่องตาที่มองเห็น ก็ไม่มีใครดูถูกตาท่านครับ
เค้าแค่พูดกว้างๆเท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องเตือน แปลกตรงไหนหรือครับ
ไม่รู้จักกัน ก็เตือนกันได้มังครับ ถ้าใจกว้างพอ
คนอื่นเห็นว่าเราทำไม่เหมาะ เค้าก็แนะว่าควร ไม่ควร
ถ้าเรามีเหตุผลก็ว่ากันไปสิครับ ไม่เห็นจะต้องของขึ้นตรงไหน
ท่าน"ควร" ตีเจตนาคนอื่นจากแต่ละประโยคสักนิด
จะพบว่าผมไม่ได้มีเจตนาเป็นฝ่ายตรงข้ามเลย

อนึ่ง ท่านเองก็ถือว่าได้บอกผมเหมือนกันว่า ผมควร หรือไม่ควรทำอะไร
"ทีหลังอย่าไปบอกใครเขาว่าไม่สมควรพุดอะไรโดยที่คุณก็ไม่ได้รู้จักกับเขา"
มันขัดแย้งกันเองนะว่ามั้ยครับ แบบนี้ ผมควรถือว่าท่านไม่มีมารยาทหรือเปล่า?

ก็เปล่า..ผมไม่ถือ แต่ผมย้อนกลับมาดูตัวเองก่อน ว่าเป็นเช่นนั้นหรือไม่
เพราะผมเองเล่นเวปมานานพอควร ก็เพิ่งเคยเจอคนของขึ้นเพราะคำพูดผมนี่ละครั้งแรกครับ
แล้วท่าน ลองทวนสิ่งที่ตัวท่านพิมพ์ลงไปหรือยังละครับ

#147 ziro

Posted 09 November 2012 - 01:32 PM

View Postumbababa, on 12 October 2010 - 08:53 PM, said:

ต่อให้นาซ่า หรือ ไอสไตร์ มายืนยัน พวกนี้ก็ไ่ม่ยอมรับหรอกครับ เพราะมันเป็นโลกของพวกเขา ต่อให้เป็นคนคิดสายhdmi +คนสร้างทีวีLEDมาบอก ก็เหมือนกัน

โอ้ ผมเชื่อท่านแล้วครับ

#148 goog

Posted 09 November 2012 - 01:46 PM

แต่อย่าลืมนะครับที่ผมพูดผมไม่ได้กล่าวหาใครในตอนแรก ที่ผมบอกให้รับฟังความคิดเห็นคนอื่นผมบอกคุณziro
ผมไม่ได้บอกคุณอย่าเข้าใจผิดสิครับ แล้วอยู่ดีๆคุณก็มาบอกให้ผมไม่ควรคิดอย่างนั้นอย่างนี้

คือคุณมีสิทธิ์ไรมาเตือนผมเหรอครับ ผมไม่ได้ไปว่าอะไรคุณเลยด้วยซ้ำนะ และก็ไม่รู้จักคุณเลยด้วยซ้ำ
แล้วอยู่ดีๆคุณมาอะไรกับผมเหรอครับ ผมก็งง คือเข้าใจว่ามันเสียมารยาทน่ะครับ ถ้ามีคนมาบอกให้คุรไม่ต้องคิดอย่างที่คุณคิด
ผมมองว่ามันเป็นการก้าวกายความคิดคนอื่น ถ้าเป็นคุณล่ะคุณจะไม่เดือดร้อนเลยเหรอ

แล้วผมมาตอบดีๆผมก็ไม่ได้ก้าวกายเอาใครเข้ามาเกี่ยวด้วยนิ มีแต่คนอ้างอิงข้อความผมแล้วเอามาพูด
ผมยังงเลยครับคือผมแค่แสดงความคิดเห็นเฉยๆน่ะ ทำไมต้องเอาความคิดคุณมาบอกว่าคนอื่นต้องคิดแบบคุณ
ล่ะครับ ผมก็คิดแบบผม คุณก็คิดแบบคุณ ก็แค่นั้นเองครับ

แล้วอีกอย่างผมก็ไม่ได้พยายามจะมาแถว่ามันแตกต่างหรืออย่างไร ก็แค่มาแสดงความคิดเห็นเท่านั้นเองครับ
อย่าเข้าใจผิดไปซะล่ะ

#149 archy

Posted 09 November 2012 - 01:55 PM

ครับ ถ้าคิดได้แบบนั้นจริงๆ ท่านก็มองผ่านคำพูดผมไปเถอะครับ
ผมเห็นคนคุยกัน ผมก็เข้ามาแจม ถ้าเสียมารยาทก็ขออภัย
ผมคิดว่า บนโลกนี้ เอาเข้าจริงๆ ก็ไม่ได้มีใครสิทธ์เตือนใครโดยตรงหรอกครับ ว่ามั้ย แม้แต่พระพุทธองค์
แต่ในทางกลับกัน ก็เป็นไปได้ว่า ทุกๆคนที่ประสงค์ดีต่อกัน ก็เตือนกันเองได้ เพราะไม่งั้นเวลาเราหลงๆไป ใครจะกล้าชี้แนะ

นี่เป็นบอร์ดที่คนชอบสิ่งคล้ายๆกันมาแลกเปลี่ยนความเห็นกัน ผมก็คิดว่าเพื่อนๆกันทั้งนั้น จะแนะ จะเตือนกันไม่ได้เชียวหรือ
ที่สำคัญ คำแนะนำ ไม่ใช่การบังคับครับ จะเชื่อหรือไม่ ท่านก็ไม่มีอะไรเสียหาย ไม่มีเลยสักนิดเดียว

เอาเถอะ มันออกนอกประเด็นเรื่องสาย HDMI ไปแล้วล่ะ
ผมเองอยากให้มันเห็นความต่างนะ แต่ก่อนเสียตังค์ก็อยากเห็นข้อพิสูจน์ชัดๆสักทีเท่านั้นเอง
ความคิดผมหรือครับ (ผมไม่ได้พูดถึงท่านโดยตรงนะ)
ในโลกที่ไม่มีใครเห็นหน้าค่าตากันแบบนี้
หลักฐานมีน้ำหนักมากกว่าคำพูดจริงๆ

#150 ziro

Posted 09 November 2012 - 02:09 PM

ขอโทษ คุณ archy ดูเหมือนเค้าต้องการให้ผมรับฟังความคิดเห็นเค้าครับ ไม่ได้เข้ามาเพื่อรับฟังความคิดเห็นของคุณ archy ครับ ขอโทษด้วยจริงๆ แต่ผมเข้าใจคุณคุณนะ อ่านแล้วเก็ตเลย ความคิดเห็นเราน่าจะต่อกันติดง่ายครับ

#151 archy

Posted 09 November 2012 - 02:26 PM

:o_sorry:

#152 goog

Posted 09 November 2012 - 02:29 PM

จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรหรอกครับแต่มันขัดหูตรงคำว่า ก็ไม่ควรบอกว่า"ตามทฤษฎีอะไรผมก็ไม่รู้หรอก"
ไม่ควรครับ คือเอาอะไรมาตัดสินว่ามันไม่ควร นอกจากความคิดของคุณเองเหรอครับ แต่ที่ผมบอกไปมันคือความคิดของผม
ที่ไม่ได้ก่ะไปก้าวกายใคร

แล้วที่ผมพิมพ์ไปผมก็ไม่ได้ก่ะให้ใครมาตักเตือนครับ ผมก็แค่มาแสดงความเห็นเพราะปกติผมก็อยู่หลายเว็ป
ผมก็เล่นบอร์ดมานาน อย่างบอร์ดนี้ผมก็อยู่มา8ปีจะ9ปีแล้ว ผมก็ยังไม่เคยเจอคนมาพูดแบบนี้น่ะครับ

ซึ่งถ้าอ่านดูมันอาจจะดูแรงไปหน่อยในความรู้สึกผมนะ ซึ่งในความรู้สึกคุณมันอาจจะแค่คำธรรมดา
แต่สำหรับผมมองว่าทำไมผมจะคิดไม่ได้ล่ะ ในเมื่อความคิดมันห้ามกันไม่ได้อยู่แล้วนิ ก็แค่นั้นเองครับ

#153 archy

Posted 09 November 2012 - 02:56 PM

ก็ตามนั้นครับ
ผมอาจขัดหูไปเหมือนกัน เพราะคนที่มาเขียนมาวิเคราะห์เค้าก็ทำได้น่าฟัง
ลงทุนหาข้อมูล ยาวยืด ยิ่งในพันทิปนี่ยิ่งละเอียด ทำแผงวงจรเขียนโปรแกรมขึ้นมาวิเคราะห์
แต่ท่านปัดตกข้างทางไปเสียง่ายๆด้วยประโยคนั้น ผมเลยท้วงขึ้นมา
ยังไงก็ขออภัย
แล้วก็แล้วไปเถอะครับ ผมเองถ้าได้สายดีๆมา
จะเอามาถ่ายรูป test แบบท่าน Maxx ในบอร์ดโน้นดูเหมือนกัน
แล้วจะเอามาแชร์อีกทีครับ

#154 Terra

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 09 November 2012 - 03:28 PM

ผมซืื้อสายมาดังนี้
EGO HDMI เส้นละ 300 ออกสว่าง
Monster 2000 OEM เส้นละ 400 สีดำคมเข้ม
PENGA HDMI เส้นละ 2700 สีขอบออกนวล
XLO HT pro HDMI เส้นละ 8000 สีเข้มดู ภาพดีสุดกว่าทุกเส้นที่ซื้้อมา

ตัดเส้นละ300 ออก ความแตกต่างที่พบ ไม่ค่อยมีนัยยะ มากนักครับ เป็นความต่างในเชิงบุคคลิกของสายแต่ละเส้นมากกว่าครับ ตอนนี้บางครั้งผมก็เปลี่ยนจาก เส้นละ8000 ไป 400 ไป 2700 ไปๆ มาๆ ก็เพลินดี เพราะพอเราใช้สายใดไปนานๆภาพจะชินตา พอเปลี่ยนก็จะได้ความรู้สึกใหม่ๆ (รู้สึกว่ามันไม่ได้ต่างแบบมากมาย ถ้าต่างมากต้องแบบกราฟิคเครื่องps2 ไป ps3 หรือ xbox ไป xbox360 อย่างนี้ถึงเรียกต่างครับ-เทียบกับเครื่องเกมส์เพราะสายเส้นสุดท้ายผมซื้อได้ทั้งเครื่องเลย :r38: 555 )
สรุปคือ เส้นละ 1000- 2000 ก้อโออยู่นะ ถ้าภาพมันต่างแบบเวอร์ๆผมคงไปต่ออีกหลายเส้นเพราะยังมีคิวFurutech XV /Audioquest บลาๆๆๆ โชคดีที่หยุดทัน (ทั้งหมดเป็นความรู้สึกส่วนตัวที่ได้ใช้จริงนะครับ)

#155 prokchol

• Freshy
  • Interests:Battlefield 3 only ^^

Posted 30 April 2013 - 03:05 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แต่ตอนนี้มันมีเวอร์ชั่น 1.4a มาแล้วนะครับ อิอิ

#156 esonic

Posted 13 May 2013 - 10:46 PM

เยี่ยมมากครับได้ความรู้เยาะเลย

#157 ochin

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 10 June 2013 - 10:05 PM

ขอบคุณมากครับ.........

#158 Inuyashaaaa

Posted 04 April 2014 - 05:13 PM

เคยลอง เอาสายถูกกับแพง กับจอ 40นิ้ว ก็ไม่ค่อยต่างเท่าไหร่แฮะ
ตาเราก็ไม่ได้เทพอะไรมากด้วย ^_^

#159 ochin

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 27 July 2014 - 01:11 AM

ไม่แตกต่างมากครับ...........เคยใช้แพงสุดของเพื่อนเส้นล่ะ 2000 ภาพไม่ต่างกับของผมเลยเส้นล่ะ150- ...อิอิ
น่าจะมีผลเวลาภาพเคลือนไหวเร็วๆ