`

Jump to content

คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ Dark Souls 2 ครับ

241 replies to this topic

#201 Bommm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 05 April 2014 - 11:38 AM

ตัวที่เป็น queen นี่คือ nashandra หรือเปล่าครับ อันนั้นบอสใหญ่ครับ แต่กากกว่ามังกร หรือ king อีก
King คือตัวซอมบี้สูง ๆ ที่ถือดาบใหญ่ ๆ หลังห้องบอส velstradt ต้องตีมันจนกว่ามันจะรูัสึกว่าบาดเจ็บ แล้วถึงจะสู้กับเราได้
เทคนิคก็คือ วนขวาไปอยู่ด้านหลังมันครับ แค่นั้น

ส่วน ancient dragon มีสองเสตปครับ ผมตายตรงนี้มาเกือบ 30 รอบกว่าจะรู้เทคนิค
เริ่มแรกวิ่งเข้าห้องบอส กดวิ่งไปตีที่ขาหน้ามันเลย พอวิ่งไปถึงขาหน้า sta เราจะหมด ยืนเฉย ๆ ให้ sta เต็มแล้วๆ ฟันจน sta หมด จากนั้นกดวิ่งค้างกลับมาที่ประตู
ไม่ต้องสนใจ sta พอมันเต็ม ตัวเราจะวิ่งเอง มันจะพอดีทีีมังกรมันจะโดดลอย แล้วพ่นไฟ ลงตรงขาหน้ามัน แต่เราวิ่งหนีมาที่ประตูจะไม่โดน ทำแบบนี้ไปเรื่อย ๆ
สักพัก มันจะมีจังหว่ะที่เราวิ่งไป แต่มังกรดันกระโดดพ่นไฟซ่ะงั้น แทนที่จะพ่นไปมาข้างหน้าให้เราฟันเล็บเท้ามันเล่น
ไม่ต้องตกใจ วิ่งเลยไปสุดหางมังกร เลยครับจะรอดจากการพ่นไฟ จากนั้นวิ่งกลับมาตีที่โคนหาง ย้ำว่าโคนหางน่ะ ช่วงที่เราเกือบจะฟันไม่ถึง ฟันไปสองที
มันจะสะบัดหาง ก็ฉากหลบมาหน่อย กลับไปฟันโคนหางต่อ ที่นี้มันจะกระโดดพ่นไฟ ก็วิ่งไปที่ปลายหางต่อ จากนั้นทำแบบเดิมอีก สักพักก็ฆ่าได้ครับ
เทคนิคคือการเลี้ยงหางมังกรไม่ให้ตกขอบ เวลาเราวิ่งไปหลบปลายหาง กลับมาตีโคนหาง ทำแบบนี้ไปเรื่อย ๆ จะพบว่าหางมันดันตกขอบ ทำให้เราวิ่งหลบไฟไม่พ้น
เวลาที่เราตีโคนหาง พอมังกรมันกระโดด มันจะหมุนตัวไปด้านหน้าเรา ขึ้นอยู่กับข้างที่เรายืนอยู่ก่อนมันกระโดด
เราก็ยืนทางขวาของหางที มันจะหมุนซ้าย อีกทีให้ไปยืนทางซ้ายบ้าง มันก็จะหมุนขวา พยายามเลี้ยงไม่ให้หางมันตกขอบ เราจะได้วิ่งหลบไฟ ไปที่ปลายหางได้ครับ

ส่วน queen ก็อัดเวทไฟไปให้หมด น่าจะฆ่าได้โดยไมีต้องคลุกวงในน่ะครับ ถ้าคลุกวงในก็ถือโล่เดินวนขวาอ้อมหลังไปเรื่อย ๆ แต่ต้องฉากออกมากินยาเป็นระยะครับ

ปล. Plat แล้วครับ sl 207 เล่นไป 146 ชม. 2 รอบครึ่ง รอบสามคลุกวงในไม่ไหว เอาดาบตีบอสลดน้อยเหลือเกิน เอาเวทย์
Soul geyser กับ crstal soul spear + flame swath ยิงดีกว่า

Edited by Bommm, 05 April 2014 - 12:10 PM.

#202 miyalovic

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 05 April 2014 - 12:58 PM

ขอบคุณครับ ผมเล่นสาย str หน่ะครับ สงสัยต้องใช้ธนูไฟแทน ตัว nashandra ผม summon 2 คนเลย แล้วยืนยิงธนูเวทย์อยู่ห่างๆ แต่พื้นก็ดี๊นนน มีรู เดินวนไปวนมา ร่วงซะงั้น เลยลองคลุกวงในดูครับ ฟันทีพลังบอสลดฮวบๆ แต่มันติดคำสาปนี่แหละครับ ที่เซ็ง สงสัยต้องลองเอาธนูไฟไปยิงมั่ง

#203 Bommm

Posted 05 April 2014 - 02:00 PM

ธนูมันทำเราโล่ตกน่ะครับ อาจตายเอาง่าย ๆ
ใช้เวทย์ pyro มันไมีขึ้นกับค่า int faith ขึ้นกับตี + มือไฟ อย่างเดียว จบรอบแรกน่าจะได้ตี + แถว +8+9 น่าจะสอยสบายน่ะครับ
ยิง frame swath กับพวก fireball ไปก็ได้ ปล่อย อีก 2 ตัวไป tank เอา หรือกะจังหว่ะดี ๆ ไป chaos storm เอาก็ไวดีครับ

#204 Pazippizzy

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 05 April 2014 - 06:59 PM

ลูกดำๆที่ปล่อย curse ของ queen รู้สึกมันจะตีได้นะ ไม่ชัวร์
บอส king ก็เดินวนๆเอาอย่างเดียว
มังกรจะยากหน่อยเพราะโดนทีเดียวตาย + ต้องเสียเวลาวิ่ง แต่เอาจริงๆเหมือนแค่จับ pattern แล้วเล่นอย่าให้พลาดเลยก็ปราบได้
ผมเล่นล่อมันพ่นไฟอย่างเดียว พยายามยืนแถวหน้าๆ แต่ไม่ใกล้มาก เดี๋ยวโดนกัด ถ้าด้านหลังไม่มีที่ให้วิ่งก็วนๆให้หลังมีที่ว่าง
ถ้าชูคอจะพ่นกวาดก็วิ่งเข้าขา ถ้าก้มๆ กางปีกเตรียมบินก็ดูมุมดีๆแล้ววิ่งยาวครับ ทำซ้ำจนเลือดหมด

#205 miyalovic

Posted 05 April 2014 - 08:36 PM

View PostPazippizzy, on 05 April 2014 - 06:59 PM, said:

ลูกดำๆที่ปล่อย curse ของ queen รู้สึกมันจะตีได้นะ ไม่ชัวร์
บอส king ก็เดินวนๆเอาอย่างเดียว
มังกรจะยากหน่อยเพราะโดนทีเดียวตาย + ต้องเสียเวลาวิ่ง แต่เอาจริงๆเหมือนแค่จับ pattern แล้วเล่นอย่าให้พลาดเลยก็ปราบได้
ผมเล่นล่อมันพ่นไฟอย่างเดียว พยายามยืนแถวหน้าๆ แต่ไม่ใกล้มาก เดี๋ยวโดนกัด ถ้าด้านหลังไม่มีที่ให้วิ่งก็วนๆให้หลังมีที่ว่าง
ถ้าชูคอจะพ่นกวาดก็วิ่งเข้าขา ถ้าก้มๆ กางปีกเตรียมบินก็ดูมุมดีๆแล้ววิ่งยาวครับ ทำซ้ำจนเลือดหมด

ไอ้ลูกดำๆนี่ผมลองยิงธนูเข้าไปแล้วมันไม่โดนอ่ะครับ

#206 xbox360RedLED

What the F** say?

• High Royal Executive Members

Posted 05 April 2014 - 08:57 PM

บอสควีนผมเปลี่ยนเป็นสายเวท แล้วยิงเอาให้ npc สองตัวล่อไว้

#207 miyalovic

Posted 08 April 2014 - 03:38 PM

ตอนนี้ยังไม่ได้ฆ่าควีนเลยครับ ช่วงนี้เกิดเสี้ยนบอลขึ้นมาเลยจัด fifa เปลี่ยนอารมณ์มั่ง 55

Edited by miyalovic, 08 April 2014 - 03:38 PM.

#208 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 09 April 2014 - 01:18 PM

คุยกันอยู่ห้องนี้เองงงงงง สุดยิกๆ เดียวจะมาคุยด้วยนะครับ เจอบอส มังกรยักษ์ ตายเป็น 10 รอบ ไม่ผ่านซักที (ขนาดผมโกงนะเนีย 555)

#209 miyalovic

Posted 09 April 2014 - 05:48 PM

View PostMio and Mayu, on 09 April 2014 - 01:18 PM, said:

คุยกัน อยู่ห้องนี้เองงงงงง สุดยิกๆ เดียวจะมาคุยด้วยนะครับ เจอบอส มังกรยักษ์ ตายเป็น 10 รอบ ไม่ผ่านซักที (ขนาดผมโกงนะเนีย 555)

โกงยังไงหรอครับ อยากรู้บ้าง 55

จบละครับ นึกว่าฆ่าราชินีแล้วจะเข้าไปเจอคิงอีกที จำผิด จบเลยซะงั้น ขอถามหน่อยครับ เล่นอีกรอบ อยากเล่นนักเวทย์มั่ง ได้ของเทพๆมาเยอะเลย แต่อยากถือโล่หินอ่ะครับ มันกันไฟได้แต่ต้องการ str 32 เล่นนักเวทย์นี่ ความแรงเวทย์ขึ้นกับค่าอะไรหรอครับ กลัวอัพแล้วมันครึ่งๆกลางๆ

Edited by miyalovic, 10 April 2014 - 02:53 AM.

#210 Bommm

Posted 11 April 2014 - 12:06 AM

ขึ้นกับ int ครับ ยังไงก็คงต้องอัพแถว ๆ 60 เพื่อให้ใช้ soul geyser ได้ ที่เหลืออัพ อย่างอื่นดีกว่า เล่นเวทอย่างเดียวรอบสองลำบาก ยิงจนเวทหมดบอสยังเหลือพลังอีกครึ่ง
อีกอย่างอัพ int สูงไปหลัง ๆ มันแรงต่างกันนิดเดียว สู้อัพ staff of wisdom ให้เต็ม แรงต่างกันเห็น ๆ เลย

#211 miyalovic

Posted 11 April 2014 - 12:46 AM

อ่อ ขอบคุณครับ ตอนแรกเล่นสาย str เพื่อดาบใหญ่บอสไฟ แต่ไปๆมาๆมันตีช้ามากครับ แถมตีเสร็จแล้วกว่าจะยกโล่ก็นานอีก แต่ข้อดีเดียวคือถ้าตีตัวเล็กๆแล้วมันจะชะงัก ตอนนี้อยากลองเล่นเวทย์+โล่หินบ้างครับ

#212 Pazippizzy

Posted 12 April 2014 - 12:17 PM

int หรือ faith อัพแค่ไม่เกิน 55 ก็พอครับ ส่วนเวทย์ที่เรียก int เยอะๆ ไปใช้ spice ลด requirement เอา
ถ้าเล่นสาย str มาถึงหลังๆแล้วจะรู้สึกว่าเวทย์ sorcery พื้นๆยิงเบาครับ ถ้าแรงก็แรงไปเลย แต่จำนวนมันให้มาน้อย เอาไปยิงลูกน้องก็ไม่พอ
แต่ถ้าเวทย์ความแรงช่วงกลางๆผมว่าต้องสาย faith อย่าง lightning spear หรือพวก hex อะครับ
ถ้าเล่นถือโล่ใหญ่ด้วย แนะนำใช้ดาบฟันลูกจ๊อก แล้วพกเวทย์ใหญ่ไว้ยิงบอส แปปเดียวตาย
แต่ถ้ากลิ้งจนถนัด จะอัพ str แค่ครึ่งเดียว แล้วใช้วิธีถือดาบสองมือเอาก็ได้ (ถือสองมือ มันจะคิด str ให้สองเท่า)

#213 miyalovic

Posted 12 April 2014 - 12:32 PM

ขอบคุณครับ
โอ้วว ดาบ 2 มือ เพิ่ม str 2 เท่า!! ต้องลองซะแล้ว

#214 Bommm

Posted 12 April 2014 - 02:09 PM

View PostPazippizzy, on 12 April 2014 - 12:17 PM, said:

int หรือ faith อัพแค่ไม่เกิน 55 ก็พอครับ ส่วนเวทย์ที่เรียก int เยอะๆ ไปใช้ spice ลด requirement เอา
ถ้าเล่นสาย str มาถึงหลังๆแล้วจะรู้สึกว่าเวทย์ sorcery พื้นๆยิงเบาครับ ถ้าแรงก็แรงไปเลย แต่จำนวนมันให้มาน้อย เอาไปยิงลูกน้องก็ไม่พอ
แต่ถ้าเวทย์ความแรงช่วงกลางๆผมว่าต้องสาย faith อย่าง lightning spear หรือพวก hex อะครับ
ถ้าเล่นถือโล่ใหญ่ด้วย แนะนำใช้ดาบฟันลูกจ๊อก แล้วพกเวทย์ใหญ่ไว้ยิงบอส แปปเดียวตาย
แต่ถ้ากลิ้งจนถนัด จะอัพ str แค่ครึ่งเดียว แล้วใช้วิธีถือดาบสองมือเอาก็ได้ (ถือสองมือ มันจะคิด str ให้สองเท่า)
ตามนี้เรยครับ เวทย์แรง ๆ ให้มา ยิงแค่ 1 อัน หรือ 2 อันแค่นั้นเอง น้อยมาก
เมื่อเทียบกับ พวก great lighning spear มีให้ 4-8 อันแหนะ ยิงก็แรงต่างกันไม่มาก
เล่นสาย str faith น่าจะโอเคสุด แล้วตีพวกดาบ lighting มันจะได้ความแรงจากค่า faith เราด้วย
ถือดาบ 2 มือนี่ต้องชัวร์ว่า หลบได้จริง ๆ คิด str มาให้ 2 เท่า จากฟัน ทีล่ะ 300 เป็น 400 - -' รู้สึกไม่ค่อยคุ้มกับความเสี่ยงเท่าไร
อาจจะเป็นจังหวะก่อนตี ให้กดถือสองมือ ค่อยตี จะดีกว่า จากนั้นก็ยกโล่กันเหมือนเดิม

#215 solity

Posted 13 April 2014 - 05:46 PM

มีใครออนไลน์บ้างครับเกมนี้

#216 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 16 April 2014 - 09:47 PM

View Postmiyalovic, on 09 April 2014 - 05:48 PM, said:

โกงยังไงหรอครับ อยากรู้บ้าง 55

จบละครับ นึกว่าฆ่าราชินีแล้วจะเข้าไปเจอคิงอีกที จำผิด จบเลยซะงั้น ขอถามหน่อยครับ เล่นอีกรอบ อยากเล่นนักเวทย์มั่ง ได้ของเทพๆมาเยอะเลย แต่อยากถือโล่หินอ่ะครับ มันกันไฟได้แต่ต้องการ str 32 เล่นนักเวทย์นี่ ความแรงเวทย์ขึ้นกับค่าอะไรหรอครับ กลัวอัพแล้วมันครึ่งๆกลางๆ

ผม โกง ด้วย PS3 ครับ โกง Sould 9999999999

#217 miyalovic

Posted 17 April 2014 - 01:11 PM

ลองถือดาบไฟ แล้วเล่นสายเวทย์ดู เวทย์แรงก็สะใจดีครับ แต่มีให้ยิงน้อยอย่างที่หลายๆท่านบอก อีกอย่าง ระยะเวลาในการร่าย นานมากจริงๆ ถ้าจังหวะดีๆ กว่าจะร่ายจบ อาจตายได้ พอเล่นรอบสองรู้สึกไม่สนุกขึ้นมาบอกไม่ถูก 55

#218 Aibrazy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 19 April 2014 - 08:49 PM

Boss มังกรโบราณยากจริงผมเล่นสายstrด้วยเหนื่อยเลย ตายเปนสิบกว่าจะจับทางได้ ของที่ใส่เเทบไม่มีผลยังไงก็โดนทีเดียวตายเหมือนกัน ใครยังไม่ผ่านลองเอาเทกนิคไปใช้ดูละกันคับ หลักๆ ก็ใช้เทคนิกวิ่งหลบตามหางและ แต่จะมีรายละเอียดที่ต้องสังเกตุนิดหน่อย
-อาวุธ อะไรก็ได้แล้วเเต่ถนัดเน้นเเรงที่สุดที่มีจะตีบวกเวทย์ด้วยก็ได้เพื่อความรวดเร็ว แต่คิดว่าไม่น่าใช้ตระกูล ultra greatsword คิดว่าน่าจะช้าเกินไป ส่วนตัวใช้ shadow knight gs
-ผมจะใช้วิธีโจมตีขาหลังกับหาง(บ้าง) จะซ้ายหรือขวาก็ได้แล้วเเต่ถนัด อาจต้องวิ่งสลับข้างบ้างตามตำแหน่งที่ยืน เเละจะรักษาระยะอยู่แต่บริิเวณนั้น ถ้าดูตามคริบอาจเห็นว่าบางคนอาจไปวิ่งเล่นขาหน้าบ้าง ลอดใต้ท้องบ้าง ผมไม่ทำ บอกเลยผมป๊อด! ให้ตอดไปเรื่อยๆ1-2คอมโบเเล้วหนีออกมารอสตามิน่าเต็มก็เข้าไปโจมตีใหม่ ถ้ามันกระโดดให้วิงไปที่ปลายหางให้เร็วที่สุดท่าไม่อยากโดนย่าง(เเต่อย่าให้สตามิน่าหมดหลอด) ทำเเบบนี้ไปเรื่อยๆเดวมันก็ตายง่ายมะ
-การหนีไฟให้เราวิ่งตอนที่มันตั้งท่ากระโดด ให้สังเกตจากขาหลังมันจะย่อขาหน้าก่อนแล้วขาหลังตาม เเล้วถึงกระโดด ถ้าเห็นมาส้ะเตปนี้เมื่อไร ให้วิ่งเลยรับรองหนีทันแน่
-ทุกครั้งที่มันกระโดดพ่นไฟ มันจะพยายามหันหัวมาหาเรา เพราะฉนั้นเราจะเดาทิศทางของหางได้ว่างจะชี่้ไปทางไหน พอมันกำลังกระโดดให้เดาและวิ่งไปก่อนเลย เซฟเวลาหนีไฟได้พอสมควร
-ระวังอย่าไปยื่นแถวหางกับขานานเกินไปให้ฟันออกคอมโบแล้วถอยออกมาในระยะปลอดภัยแล้วเข้าไปโจมตีใหม่เมื่อสตามิน่าเต็ม ไม่งั้นอาจโดนหางฟาดหรือตื้บได้
-สตามืน่าสำคัญมากกกกกกก เวลาฟันคอมโบ หรือตอนวิ่ง พยายามอย่าใช้สตามิน่าจนหมดให้เหลืิอไว้จิ๊ดนึง เพราะถ้าหมดเเค่ระยะเวลา1-2วิที่รอชาร์จใหม่ แค่นั้นก็มากพอทำให้เราโดนไฟคลอกตายได้เเล้ว ให้ใส่เเหวน หรือโลห์ ที่เสริมสตามิน่าด้วยก็ดี ผักเผิิกอะไรก็กินเข้าไป ช่วยได้ประมานนึง

หลักๆก็มีประมาณนี้ละ ถ้าทำหมดนี่ได้รับรองรอดชัวร์

#219 miyalovic

Posted 21 April 2014 - 12:34 AM

View PostAibrazy, on 19 April 2014 - 08:49 PM, said:

Boss มังกรโบราณยากจริงผมเล่นสายstrด้วยเหนื่อยเลย ตายเปนสิบกว่าจะจับทางได้ ของที่ใส่เเทบไม่มีผลยังไงก็โดนทีเดียวตายเหมือนกัน ใครยังไม่ผ่านลองเอาเทกนิคไปใช้ดูละกันคับ หลักๆ ก็ใช้เทคนิกวิ่งหลบตามหางและ แต่จะมีรายละเอียดที่ต้องสังเกตุนิดหน่อย
-อาวุธ อะไรก็ได้แล้วเเต่ถนัดเน้นเเรงที่สุดที่มีจะตีบวกเวทย์ด้วยก็ได้เพื่อความรวดเร็ว แต่คิดว่าไม่น่าใช้ตระกูล ultra greatsword คิดว่าน่าจะช้าเกินไป ส่วนตัวใช้ shadow knight gs
-ผมจะใช้วิธีโจมตีขาหลังกับหาง(บ้าง) จะซ้ายหรือขวาก็ได้แล้วเเต่ถนัด อาจต้องวิ่งสลับข้างบ้างตามตำแหน่งที่ยืน เเละจะรักษาระยะอยู่แต่บริิเวณนั้น ถ้าดูตามคริบอาจเห็นว่าบางคนอาจไปวิ่งเล่นขาหน้าบ้าง ลอดใต้ท้องบ้าง ผมไม่ทำ บอกเลยผมป๊อด! ให้ตอดไปเรื่อยๆ1-2คอมโบเเล้วหนีออกมารอสตามิน่าเต็มก็เข้าไปโจมตีใหม่ ถ้ามันกระโดดให้วิงไปที่ปลายหางให้เร็วที่สุดท่าไม่อยากโดนย่าง(เเต่อย่าให้สตามิน่าหมดหลอด) ทำเเบบนี้ไปเรื่อยๆเดวมันก็ตายง่ายมะ
-การหนีไฟให้เราวิ่งตอนที่มันตั้งท่ากระโดด ให้สังเกตจากขาหลังมันจะย่อขาหน้าก่อนแล้วขาหลังตาม เเล้วถึงกระโดด ถ้าเห็นมาส้ะเตปนี้เมื่อไร ให้วิ่งเลยรับรองหนีทันแน่
-ทุกครั้งที่มันกระโดดพ่นไฟ มันจะพยายามหันหัวมาหาเรา เพราะฉนั้นเราจะเดาทิศทางของหางได้ว่างจะชี่้ไปทางไหน พอมันกำลังกระโดดให้เดาและวิ่งไปก่อนเลย เซฟเวลาหนีไฟได้พอสมควร
-ระวังอย่าไปยื่นแถวหางกับขานานเกินไปให้ฟันออกคอมโบแล้วถอยออกมาในระยะปลอดภัยแล้วเข้าไปโจมตีใหม่เมื่อสตามิน่าเต็ม ไม่งั้นอาจโดนหางฟาดหรือตื้บได้
-สตามืน่าสำคัญมากกกกกกก เวลาฟันคอมโบ หรือตอนวิ่ง พยายามอย่าใช้สตามิน่าจนหมดให้เหลืิอไว้จิ๊ดนึง เพราะถ้าหมดเเค่ระยะเวลา1-2วิที่รอชาร์จใหม่ แค่นั้นก็มากพอทำให้เราโดนไฟคลอกตายได้เเล้ว ให้ใส่เเหวน หรือโลห์ ที่เสริมสตามิน่าด้วยก็ดี ผักเผิิกอะไรก็กินเข้าไป ช่วยได้ประมานนึง

หลักๆก็มีประมาณนี้ละ ถ้าทำหมดนี่ได้รับรองรอดชัวร์

ขอบคุณครับ
มีเรื่องฮาในการปราบมังกรโบราณครับ หลังจากศึกษาใน youtube มานาน เลยไปลองของ พอมังกรกระโดด ผมก็จ้ำอ้าวเลยครับ แต่หนีโดยตั้งกล้องให้เห็นมังกรด้วย ปรากฏว่าไม่เห็นทางข้างหน้า ตกเหวตายอนาถ 55

#220 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 22 April 2014 - 12:21 PM

จบแล้ววววววววว เริ่มเล่นรอบสอง

จบด้วย explorer จนได้ครับ แม่งเริ่มแรกโคตรยากเลย