`

Jump to content

เมื่อวานไปซื้อgowที่สยาม สงสัยมาก

156 replies to this topic

#41 donutpla2

ヌルヌル大好き

• High Royal Executive Members

Posted 30 November 2009 - 12:10 AM

QUOTE (GAMECHEF @ Nov 29 2009, 11:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็เข้าใจคำว่าดิสเครดิตแปลว่าอย่างนี้นะ
คนที่ว่าผมดิสเครดิตไม่รู้ดูพจนานุกรมเล่มไหนกัน efb50fe2.gif yoyo_48.gif

มันไม่ใช่เรื่องข้อมูลที่คุณมาพูดจะจริงหรือไม่ครับ
มันเป็นเรื่องการแสดงออกทางวาจาของคุณมันเกินขีดความเหมาะสม

ของแพงใช่ คุณมาบอกคนอื่น ดีแล้ว
แต่ไม่จำเป็นต้องใช้คำพูดราวกับว่าร้านนี้มันชั่วร้ายเหลือเกิน จะโกงกินขูดรีดลูกค้า

ที่นี่ประเทศไทยครับ ระบอบประชาธิปไตย
ใครเปิดร้านเกมจะตั้งราคาเท่าไหร่มันเรื่องของเขา มันแพงกว่าแค่สี่ร้อยไม่ใช่เป็นพัน

ไม่พอใจเก็บไว้ในใจแล้วค่อยๆเตือนเพื่อนๆด้วยคำพูดที่นุ่มนวลกว่านี้ดีกว่าครับ

ผมรู้ครับว่าคุณช๊อคกลัวแฟนไม่รู้เรื่องเสียเงินเยอะ แต่เป็นเรื่องธรรมดาครับ
การซื้อของแพงทั้งๆที่มีร้านอื่นขายถูกกว่ารับรองว่าตลอดชีวิตเจออีกหลายร้อยรอบแน่น
อน

#42 ppao

PSN : pair17

• High Royal Executive Members
  • Interests:tekken,keroro,SF

Posted 30 November 2009 - 12:12 AM

เรื่องซื้อของแพง นี่ปรกตินะ...

แฟนผมยังเคยซื้อ ของเล่น มาให้ ในราคาแพงกว่าปรกติตั้งพันบาท เพราะว่า ไม่รู้ราคาขายจริง เลย...

มันเปนเรื่องปรกติน่อ

#43 DavidMegadeth

Highpriest Of Holocaust

Posted 30 November 2009 - 12:14 AM

เวลาผมซื้อ Software ผมก็เน้นราคาเป็นสิ่งสำคัญนะครับเพราะมันย้อมแมวยากกว่าHardware

ดังนั้นเราๆท่านๆก็มีเนตใช้ จึงสามารถ"สืบ"ราคาได้ว่า ราคากลางนั้นอยู่ประมาณเท่าไร!? ดังนั้นผมจึงเป็นลูกค้าร้านอยู่ไม่กี่ร้าน

ซึ่งร้านที่ จขกท. พูดถึงนั้นผมจัดว่าเป็นร้านที่ "ต้องแวะ" เข้าไปถามราคาเช่นเดียวกับร้านดังอื่นๆ...........แต่รู้อะไรไหมครับ

ผมว่าร้านนี้เค้าคงเปลี่ยนฐานลูกค้าไปแล้ว!! ผมไปถามราคาเกมที่ร้านนี้ เกมไหนเกมนั้น แพงกว่าร้านอื่นๆที่เราๆถือว่าขายราคาประหยัดกระเป๋าเราที่สุดไปประมาณรายการละ 200+

นี่หมายถึงสาขาที่สะพานเหล็กนะ!! ถ้าสยามผมไม่เคยไป เพราะหลายครั้งที่ผมไปสะพานเหล็กแล้วเข้าไปถามจะเป็นแบบนี้ตลอด

ร้านที่ จขกท.พูดถึง

ผม: เกมนี้เท่าไรครับ (ราคากลางสืบมา 1890)
ร้าน: 2200 ค่ะ/ครับ
ผม:ผมว่าจะเอาจริงๆน่ะครับ ลดให้ได้มากสุดเท่าไรครับ
ร้าน:สุดๆเลย 2150 ครับ/ค่ะ
ผม:งั้นผมขอเดินดูเรื่อยๆก่อนนะครับ ขอบคุณครับ

พอไปร้านดังที่อยู่"ใกล้ๆกัน"

ผม:เกมนี้เท่าไรครับ
ร้าน:1890ครับ
ผม:เผอิญผมเปิดดูร้านคุณในเนตก็ราคานี้ ผมเลยว่าจะมาต่อราคาหน้าร้านนิดนึงครับ ลดให้ผมหน่อยละกันครับ "ซื้อของไม่ต่อราคา เมียผมด่าตาย5เลยครับ"
ร้าน:งั้นผมขอ1850ละกัน
ผม:โอเคครับ ขอบคุณมาก

ล่าสุดไปถามEyepet (สืบราคามาประมาณ2000)

พอไปร้านที่ จขกท.พูดถึง
ผม:Eyepetเท่าไรครับ!?
ร้าน:2300 ครับ/ค่ะ
ผม: (เข้!!) ลดได้เต็มที่เท่าไรครับ
ร้าน:2250 ครับ/ค่ะ
ผม:งั้นผมขอเดินดูเรื่อยๆก่อนนะครับ ขอบคุณครับ

ไปร้านดังใกล้ๆกัน
ร้านเดิมคนดีบอกว่า 1990 แต่ของหมดจ้าไอ้อ้วนเจ้าของร้านดันไม่ยอมลงของ!!.................(แน้!! Guไม่รู้เรื่องนะว้อย 55318906.gif)

สรุป!! สืบราคาก่อนซื้อครับ เงินอยู่ในมือเรา เราเลือกได้ ส่วนร้านที่ จขกท. พูดถึงผมมีความคิดว่า "เค้าเปลี่ยนฐานลูกค้าไปแล้ว" ครับผม!!

#44 -j-e-n-o-w-a-

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 30 November 2009 - 12:14 AM

เรื่องเงินเงินทอง
เนี่ยมันsensitiveจริงๆเลย

#45 DarkGenji

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 30 November 2009 - 12:17 AM

ตอนผมซื้อจอยโยก PS3 ผมก็ไปเดินที่สะพานเหล็กมา ได้ราคาประมาณนี้

ศิลปะเกม 3400
ไอเทมสาขาแรกนี่แหละ เปิดราคามา สี่พันกว่าๆ ผมจำไม่ได้แล้วว่าเท่าไร ไม่กล้าต่อเลย สงสัยผมแต่งตัวดีเกินไป b6b25dc6.gif
สุดท้าย ผมเลยไปต่อร้าน เกมช็อปขอคุณบ้องที่อยู่ตรงข้ามไอเทมนี่แหละ แรกๆเขาก็เปิดมา 3800 นะ แ่ต่ผมก็ต่อมาได้ 3300 เอง

ตั้งราคาแพงไม่ผิดหรอก แต่แพงจนผมไม่กล้าต่อเลย 0eeeff42.gif

#46 Minicooper

Posted 30 November 2009 - 12:25 AM

QUOTE (Daz @ Nov 29 2009, 11:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปล.คำว่าดิสเครดิตผมว่ามันใช้กับเรื่องไม่จริงมากกว่านะ แต่เรื่องนี้ผมว่ามันน่าจะจริงนะ
แต่ตกลงบอร์ดนี้ไม่ได้เป็นมิตรกับนักเล่นเกมหรอครับ เห็นมีกระทู้ประมาณนี้ทีไรเป็นเรื่องทุกที
จะโกรธกันไปทำไม ฟังไว้เป็นข้อมูลก็ไม่เสียหายนี่ครับ

เห็นด้วยอย่างแรง

*** ใครไม่เชื่อ ก็ลองโทรไปถามราคา อย่าเพิ่งด่าเพื่อน ถ้าไม่จริงค่อยด่าคับ***
http://www.itemgameshop.com/categories/Pla...p;sort=featured

อันนี้หน้าเวปเขาขาย 1790฿ คนที่ด่าเขาว่าดีสเครดิต ก็ลองเข้าไปดูนะคับ ส่วน Nadz ก็ราคาตามที่เขาบอก

ส่วนเรื่องใช้คำรุนแรง ผมว่ามันอยู่ที่อารมณ์ของแต่ละคนด้วยคับ บางคนรวยอาจะเห็นว่าแค่ 400 ไม่ใช่เรื่องใหญ่
แต่เป็นผม ผมหาเงินเองคิดว่าเรื่องใหญ่คับ

สรุปก็เปิดใจกันกว้างๆ ครับ เพื่อนในบอร์ดด้วยกัน
*** แต่หมั่นไส้คนที่ฉลาดเหลือเกินมาถึงก็ด่าก่อนเลย แหมม มันน่าาา yoyo_08.gif ***
อยู่บอร์ดนี้มานาน ความอดทนสูง แต่กระทู้นี้ ขอนิดนึง

#47 GAMECHEF

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 30 November 2009 - 12:29 AM

ขอบคุณเพื่อนๆหลายคนที่เข้าใจครับว่าผมต้องการบอกอะไร yoyo_52.gif

#48 birdmania

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Interests:Game , Football

Posted 30 November 2009 - 12:36 AM

QUOTE (Minicooper @ Nov 30 2009, 12:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นด้วยอย่างแรง

*** ใครไม่เชื่อ ก็ลองโทรไปถามราคา อย่าเพิ่งด่าเพื่อน ถ้าไม่จริงค่อยด่าคับ***
http://www.itemgameshop.com/categories/Pla...p;sort=featured

อันนี้หน้าเวปเขาขาย 1790฿ คนที่ด่าเขาว่าดีสเครดิต ก็ลองเข้าไปดูนะคับ ส่วน Nadz ก็ราคาตามที่เขาบอก

ส่วนเรื่องใช้คำรุนแรง ผมว่ามันอยู่ที่อารมณ์ของแต่ละคนด้วยคับ บางคนรวยอาจะเห็นว่าแค่ 400 ไม่ใช่เรื่องใหญ่
แต่เป็นผม ผมหาเงินเองคิดว่าเรื่องใหญ่คับ

สรุปก็เปิดใจกันกว้างๆ ครับ เพื่อนในบอร์ดด้วยกัน
*** แต่หมั่นไส้คนที่ฉลาดเหลือเกินมาถึงก็ด่าก่อนเลย แหมม มันน่าาา yoyo_08.gif ***
อยู่บอร์ดนี้มานาน ความอดทนสูง แต่กระทู้นี้ ขอนิดนึง

เห็นด้วยครับสำหรับผมก็เหมือนกันครับสำหรับเงิน 400 นี่ใช้ไปได้หลายวันเลยนะผมเนี่ยแบบประหยัดๆ yoyo_33.gif

#49 hello_smok

Posted 30 November 2009 - 12:39 AM

ดิสเครดิต = ลดความน่าเชื่อถือ !!!

#50 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 30 November 2009 - 12:40 AM

ขายแพงก็โดนต่อว่าก็ถูกแล้วนี่ แค่นี้ก็ไปว่าเค้า แปลกเนอะ

#51 จอมคาถา

Posted 30 November 2009 - 12:42 AM

จะบอกว่าดิสเครดิตร้านมันไม่ใช่หรอกนะครับ แล้วผมก็คิดว่าคุณเจ้าของกระทู้เค้าก็ไม่มีเจตนาแบบนั้นหรอกครับ ตาคนที่คิดว่าคุณเจ้าของกระทู้โพสดิสเครดิตร้านนั้น ผมว่าท่านจะคิดมากเกินไปแล้วล่ะครับ

ร้านค้าขายอุปกรณ์เล่นเกมส์นะครับ ไม่ใช่พรรคการเมืองที่จะต้องมานั่งโพสดิสเครดิตกันน่ะ เอ..หรือจะคิดว่า จขกท. เป็นพนักงานจากร้านเกมส์ดังอีก 3 ร้านเข้ามาดิสเครดิตร้านนี้อย่างนั้นหรอครับ

แล้วผมก็สงสัยจริง ๆ เวลามีคนโพสว่าร้านค้าร้านอื่น ที่ไม่ใช่ร้านดัง ๆ 4-5 ร้านนี้ ไม่ค่อยเห็นมีคนเข้ามาโพสแย้งเลย แต่พอเป็นร้านดัง 4-5 ร้านนี้ทีไรจะต้องมีคนเข้ามาแก้ต่างให้ทุกที (อันนี้ข้อสังเกตของผมนะครับ)

ผมก็ไม่เข้าใจนะครับว่า การที่จะมีเพื่อนสักคนเข้ามาบอกเพื่อน ๆ ว่าร้านไหนถูกร้านไหนแพง ในเว็บบอร์ดเกมส์ที่เป็นกลางไม่มีนอกมีในกับร้านไหนเหมือนกับเว็บนี้(ผมเข้าใจอย่างน
ั้นนะครับ) ผมถือว่าเป็นเรื่องที่ดีเป็นข้อมูลในการตัดสินใจซื้อสินค้าให้กับเพืือน ๆ ที่เป็นเกมส์เมอร์เหมือนกัน

แล้วไอ้ประเภทที่พูดแบบกำปัั้นทุบดิน เช่น "แพงก็อย่าไปซื้อไปซื้อร้านอื่นสิ", "อินเตอร์เน็ทก็มีทำไมไม่รู้จักดูราคาก่อนไปซื้อล่ะ" d582d79f.gif
เอ้า บางทีคนเรามันก็อยากได้เกมส์ขึ้นมาดื้อ ๆ หรือบางทีไปเดินเล่นที่สยามแล้วนึกขึ้นได้ว่าเดี๋ยวนี้ร้านเกมส์ดังมันมาเป็นที่ ดิจิตอล เ็ก็ต อเวย์ แล้วนี่หว่าลองขึ้นไปถามราคาดูหน่อยซิ จะให้เดินไปหาร้านอินเตอร์เน็ทหรือว่าเข้าไปกินกาแฟแก้วล่ะ 200 บาทเพื่อเล่น wifi เช็คราคาเกมส์ก่อนเรอะ...

อยากจะให้เจ้าของร้านนี้เข้ามาดู และอ่านเพื่อเอาไปปรับปรุงร้านให้มันดูดีขึ้นจะได้ไม่มีคนมาตำหนิติเดียนอย่างนี้อีก

#52 Mr.Mint

Posted 30 November 2009 - 12:44 AM

สมมติ มีพ่อพาลูกมาซื้อเกม แบบไม่ได้รู้เรื่องอะไร บ้านก็ไม่ได้รวยมาก ซื้อแพงกว่าปกติ 400 สมมติซื้อ 5 เกม อาจแพงกว่าบางร้าน = 2,000 บาท

พ่อลูกคู่นี้มันโง่ครับ ที่ไม่ยอมศึกษาราคาให้ดีเสียก่อน, internet ก็ไม่รู้จักเล่น, เวป DGO ก็ไม่รู้จักเข้า , เวปหน้าร้านเค้าก็มีตั้งหลายร้าน, ข้อมูลไม่รู้จักหา

เจ้าของร้านเค้าก็มีอิสระในการตั้งราคา ระบบเศรษฐกิจแบบเสรี ทุนนิยม

ทุกประโยคที่ผมพิมพ์เป็นประโยคบอกเล่า

ไม่ได้กล่าวพาดพิงใครครับ ยกเว้นพ่อลูก

#53 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 30 November 2009 - 12:55 AM

ที่นี่ประเทศไทยครับ ค้าขายอย่างเสรี

จขกท.ไม่ผิดที่จะมาโพสบอกเรื่องราคา

ร้านเกมส์ที่ว่า ก็ไม่ผิดเพราะเค้าจะขายราคาเท่าไรก็ได้ก็มันสินค้าของเค้านี่

เหตุการณ์แบบนี้คล้ายๆ กับห้องซื้อขาย ของเวบเราเลยพอตั้งขายของแพงก็จะมีคนมาบ่นมาว่า ยังดีที่ MOD แกออกกฎที่ไม่ให้ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องเข้ามาโพสในกระทู้นั้นๆ (แม้จะมีบางส่วนโพสบ่นอยู่บ้าง)

#54 GAMECHEF

Posted 30 November 2009 - 01:04 AM

นานๆตั้งกะทู้ทีhotเลยนะเนี่ย b048a2d2.gif b048a2d2.gif b048a2d2.gif yoyo_11.gif

#55 krt

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 30 November 2009 - 01:05 AM

วันนี้ไปเดินห้างแถวๆ บ้าน

เลยเดินไปถาม gow นี่แหละ ถ้า ได้สัก 1500 ก็ยอมเสีย เพราะดีกว่านั่งรถไป

พอถาม

คนขายก็บอกว่า

"God of War เหรอ เพ่ อันนี้มี 2 ภาคนะ เกมนี้ผมลดให้ เพ่ เลย เป็น 2300 แล้วกัน" yoyo_65.gif

ออกจากร้านแทบไม่ทัน

#56 chingbee

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 30 November 2009 - 01:08 AM

แค่มาเล่าสู่กันฟังก็ไม่แปลกหรอกครับ ผมว่าดีแล้วที่มาเล่าคนอื่นจะได้รอบครอบขึ้นในการซื้อครั้งต่อไป ใครก้อยากได้ของถูก จนรวยไม่เท่ากัน ค่าต่างที่สูญเสียไปอาจสำคัญกะคนบ้างคนนะครับ อย่าคิดมากครับ ขอบคุณเจ้าของกะทู้ที่เสียสละเวลามาเล่าให้ฟังนะครับ

#57 Ryouhei

Hayley Williams

Posted 30 November 2009 - 01:10 AM

ฟังไว้เป็นวิทยาธารก็ดีนะครับ ไม่ใช่ว่าอะไรๆก็ว่าเค้าดิสเครดิตไปซะหมด

เรื่องที่ยังไม่เจอกับตัวใครๆก็บอกว่าไม่จริงหรือไม่ใช่ได้ทั้งนั้นแหละ ถ้ารักชอบคอกันอ่ะนะ

ส่วนราคาเขาก็ตรงกับหน้าร้านก็ไม่มีปัญหาอะไร ยอมรับได้ก็สอยแต่ไม่ไหวก็หาร้านอื่นได้ครับ สบายๆครับ

ปล.ถ้าจะไปซื้อของก็แนะนำให้เช็คราคาจากหน้าเว็บด้วยก็ดีครับ จะได้ไม่เสียอารมณ์ ถ้าราคาไม่ตรงหน้าเว็บนี่โวยตามสบายครับ

Edited by Ryouhei, 30 November 2009 - 01:19 AM.

#58 rooky

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 30 November 2009 - 01:11 AM

เด๋วโพสตอบนะครับ เพิ่มกลับมาถึงบ้านจากงานหน้า MBK ^^!

#59 honeyboy

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 30 November 2009 - 01:17 AM

ส่วนต่างราคาที่แพงกว่าร้านอื่นๆ 400 บาทนั้น

เห็นมีบางท่านบอกว่า คนรวยมองว่าเงินแค่ 400 บาท เรื่องเล็ก

ผมมองว่า ส่วนเกินที่แพงขึ้นมา 400 บาท นั้น

ไม่ได้เกี่ยวกับว่าคุณจะ รวย หรือ จน

ถ้าคุณเป็นคนที่มีเหตุผลในการใช้จ่าย คุณก็ไม่ควรที่จะต้องเสียส่วนเกินตรงนั้นครับ

เพราะว่า ทำไมคุณจะต้องยอมจ่ายเงินส่วนต่างที่แพงกว่า 400 บาท

เพื่อสินค้าที่มีความเหมือนกันทุกประการ (เกมส์ใหม่ มือหนึ่ง ในซีล)

ผมว่าเจ้าของกระทู้ไม่ได้มีเจตนาจะดิสเครดิตร้านหรอกครับ

เขาคงแค่อยากจะเข้ามาให้ข้อมูลเกมเมอร์ด้วยกันเอง

ซึ่งผมมองว่าก็ไม่ใช้เรื่องเสียหายอะไร

ปล. แต่ผมสงสัยจริงๆว่าทางร้านตั้งราคาขนาดนั้นจะขายได้จริงเหรอ

เพราะ ผมว่าลูกค้าที่มาเดินซื้อเกมส์ที่ดิจิตอลเกตเวย์ น่าจะลองเดินถามราคาทุกร้านก่อนซื้อนะ

อีกอย่างร้านเกมส์ทุกร้าน นอกจากอยู่ขั้นเดียวกันหมดแ้ล้ว ยังห้องอยู่ติดกันต่างหาก

ลูกค้าที่ซื้อร้านนี้คงต้องประเภทที่รีบจริงๆ ไม่ได้ถามราคาร้านอื่นเลย

#60 thornhalaga

Posted 30 November 2009 - 01:30 AM

ผมไปมาบุนคลอง ถามกอดออฟวอลเหมือนกัน เล่นๆๆ ตรงชั้นมือถือมะใช่ชั้นหกนะครับ น่าจะชั้น ห้า เขาบอกผมว่าไงรุ้เป่าครับ
2000!!! ผมเลย โอเค อั้วไปเเละ 5555