`

Jump to content

เมื่อวานไปซื้อgowที่สยาม สงสัยมาก

• You cannot reply to this topic
156 replies to this topic

#81 Pakinai

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 30 November 2009 - 03:32 AM

ถ้าแผ่นถูกกฎ ภาษีก็ยินดีด้วยคับ เพราะถ้าเกิดมีคนหมั่นไส้ร้านใดขึ้นมา แบบว่ามีญาติเป็นสรรพากรคุณเสร็จแน่(ผมเคยนะ มีน้าเป็นสรรพากร ซี8 ที่มหาชัย สมุทรสาคร มีร้านขายเกมส์ PS1 อยู่ แต่มัน...ผมเลยขอให้น้าจัดการ โดนภาษีย้อนหลังซะอ่วม)

เหมือนเคยมีโพสต์ในเว็บ Gcon นะ เกี่ยวกับราคา FF13 แล้วคนในร้านก็มาอธิบาย ว่าร้านใช้ความจริงใจ ใช้บริการ
......ผมก็บอกไปว่าถ้าเรื่องแผ่นเกมส์ มันไม่ต้องการอะไรนักหนา ผมเห็นแค่มีคนเคยโพสต์ครั้งเดียวว่าซื้อแผ่นมาแล้วเสีย(คงแค่ 1 % ) จะเอาบริการไปทำฮอทดอกอะไรคับ

อันนี้ก็แล้วแต่ ใครอยากซื้อบริการดีๆ แผ่นเสียภาษี(มั้ง) ก็ไปซื้อร้านพี่เขา
ใครรับไม่ได้ก็ไม่ต้องเข้า หรือถามราคาแล้วรีบวิ่งออกยังได้ (ถึงร้าน ถ้ารับราคาไม่ได้เป็นผมก้ไม่ถามต่อคับว่าทำไมแพงเพราะเสียภาษีหรือ)

ปล.การมาบอกราคาว่าแพงเป็นเรื่องปกติ ใครๆก็ทำกัน เช่น ไปซื้อทีวี บางคนก็บอกร้านเฮียมืดแพง ไปร้านเฮียวัดดีกว่า มันก็เรื่องธรรมดา การดิสเครดิตน่าเป็นการโกหกเพื่อให้ร้านนั้นเสียมากกว่า แต่ถ้าเขาโพสต์ว่าร้าน I ขาย 1,800 แพง ถ้าคนอื่นรับได้ก็ไปซื้อ ไม่น่าเป็นการใส่ความ.....จบ
ปล2.ร้านพี่เสียภาษีทุกอย่างป่าว อิอิ

#82 thenestle

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 30 November 2009 - 05:46 AM

ผมว่าร้านเค้าดีนะ ผมก็เป็นลูกค้าเหมือนกับ ของบางอย่างก็มีที่ถูกกว่าร้านอื่นมากมายคับ แพงกว่าก็มี ผมเป็นลูกค้าผมก็เลือกซื้อได้คับตามความพอใจ ให้ดีที่สุดสำหรับผู้บริโภคคือราเองก็ควรหาข้อมูลก่อนครับ

#83 toom93

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 30 November 2009 - 07:25 AM

ร้าน item ผมไปได้ assasin 2 มา โซน 3 มาในราคา 2100 เค้าบอกว่าได้มาแพง จะเชื่อไหมล่ะ แต่อยากเล่นอ่ะ ผมเลยซื้อ

#84 TanK

Legal Officer

• Royal Executive Members
  • Interests:Movie Games and Travel

Posted 30 November 2009 - 07:36 AM

ถ้าตัดเรื่องร้านไหนใครรักใครชอบมากน้อยออกไป
นี่มันก็แค่กระทู้ที่เพื่อนในบอร์ดคนหนึ่งมาบอก
ว่าเจอร้านเกมส์ขายเกมส์แพงจัง แค่นั้นเอง

อย่าง Rep แรกๆว่าไว้ ถ้าเป็นพวกร้านในตำนานที่ไม่ค่อยมีคนรัก-ชอบ
กระทู้นี้คงออกไปอีกรูปแบบนึง

#85 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

• High Royal Executive Members

Posted 30 November 2009 - 07:40 AM

ครับ ผมขอพิมพ์ตรงๆ

ของบางอย่าง ร้าน I ที่สาขาสะพานเหล็กไปโป๊วของ ร้าน A ใกล้ๆกัน แต่เอามาขายอีกราคานึง แบบนี้จะเรียกว่าได้มาแพงเหรอครับ

#86 Boku_no_natsuyasumi

ถึงแม้จะชอบเกม แต่ก็ไม่ลืม ดูแล คนที่เรารักและรักเราไปตลอดชีวิต

• High Royal Executive Members

Posted 30 November 2009 - 08:05 AM

ของพี่เสียภาษีถูกต้อง ก็น่าอุดหนุนนะครับ ของที่เข้ามาถูกต้องแต่ คนรายได้อย่างเราๆก็ต้งเลือกเอาถูกไว้ก่อน

#87 donutpla2

ヌルヌル大好き

Posted 30 November 2009 - 09:13 AM

400เยอะหรือน้อยไม่ได้เทียบกับกระเป๋าตังค์เรานะครับ เทียบกับราคาสินค้าในตลาดโดยเฉลี่ย

#88 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 30 November 2009 - 09:17 AM

AssCreed2 Zone 1 ผมได้ มา 2000 ครับ

จะเล่าให้ฟังตอน Uncharted 2 มาใหม่ๆนะครับ คนทั้งจองทั้งซื้อร้าน I เยอะมาก แต่พวกขาจรก็ไม่ต้องหวังละครับ พวกจองข้ามกันเป็นวัน อันนี้ไม่เป็นไรเข้าใจครับ แต่ผมเดินไปอีก 20 ก้าวอีกร้านนึง มีของเลย แถมถูกกว่า 200 ok จบ จากนั้นเป็นต้นมาผมเลิกซื้อแผ่นร้านดัง เลิกโทรไปจอง เลิก pre-order แผ่นเกมผมไม่ต้องการ service ละครับ จะเอา service ไปทำอะไรกับแผ่นเกม

แต่ feel มันเจ็บใจตอนดันรู้ว่าซื้อของแพงกว่าตั้งนาน

แผ่นนะก็รับมาจากที่เดียวกันนะละ

โป๊วของก็นะ เหอ เหอ

เหตุการณ์การณ์ที่เล่าให้ฟังกับเรื่องภาษี คนละเรื่องกัน คนละเวลา คนละประเด็น

#89 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 30 November 2009 - 09:29 AM

อืมมม จริง ๆ มันก็ต่างคนต่างความคิดล่ะนะเรื่องแบบนี้ ผมไม่พูดอะไรดีกว่า ชีวิตใครชีวิตมัน เงินใครเงินมัน ก็ต้องแล้วแต่ตัวเองล่ะครับ

#90 tekkenman

เซียนเกม

Posted 30 November 2009 - 09:34 AM

เอาจริง ๆ ไม่ได้อะไรมากนัก แต่คงต้องถาม ( ส่วนตัวผมก็รู้จักคุณรุกกี้นะ ) แผ่นเกมที่ว่าเสียภาษีเนี่ย เริ่มจากเกมไหน

เทคเคนหก เกี่ยวรึเปล่าโซนหนึ่งน่ะ .... เค้าขายกันราว ๆ 1790 ของ รุกกี้ราว ๆ 2090 นี่ เกมก่อนหน้านี้ก็แพงกว่าร้านอื่น ๆ โขนะ ( โขสำหรับโลกไซเบอร์ )

จริง ๆ แล้วขายแพงกว่าก็เรื่องปรกติ เพราะค่าทำเล ค่านู่น ค่านี่ มันก็ต้องบวกมีกำไรกันอยู่แล้ว ร้านไหนอึดหน่อยก็เอากำไรน้อยแล้วเพิ่มยอดขายกัน แต่ถ้าเรื่องภาษี ... สำหรับเกมก่อนหน้านี้คงไม่มี แต่ว่าร้านคุณรุกกี้นี่ก็จัดกว่าแพงกว่าที่อื่นอยู่แล้วนะ จริง ๆ แล้วน่ะ

#91 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 30 November 2009 - 09:40 AM

พูดเรื่องโป๊วของ ผมเห็นในสะพานเหล็กมาตั้งเป็น 10ปีนะ ทุกร้านทำอย่างนี้หมดแหละถ้าเราไม่มีของ แต่จะเพิ่มเท่าไรนี่อีกเรื่อง

อย่างเอาเครื่องไปแปลง ร้านดีๆหลายๆร้านผมก็เห็นรับกัน300 เอาไปให้่ช่าง 100นึง +เพิ่ม200 ค่าเดิน? yoyo_08.gif

ร้านอื่นที่ไม่มีของก็ไปตัดร้านข้างเคียงมาขายก่อน คิดว่าเค้าจะ +มั้ยล่ะครับ

ดังนั้นเรื่อง+เพิ่มเป็นเรื่องปกติเป็นกันทุกวงการแหละ

Edited by [[[PEE]]], 30 November 2009 - 10:20 AM.

#92 p-sawang

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 30 November 2009 - 09:41 AM

ผมว่ามันอยู่ที่บริการด้วยนะ ส่วนตัวผมยอมจ่ายแพงกว่าถ้าบริการดีๆ yoyo_53.gif

#93 EMON55

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 30 November 2009 - 09:57 AM

กระทู้นี้ hot จริงๆ ไม่ได้อ่านยาวๆแบบนี้มานานแล้ว b048a2d2.gif

#94 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

Posted 30 November 2009 - 10:06 AM

HoT แต่เช้า

#95 titti

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 30 November 2009 - 10:11 AM

น่าสงสาร จขกท โดนลงแขก หึๆ สนุกกันเลย yoyo_30.gif

#96 Greenforest

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 30 November 2009 - 10:33 AM

ถ้าเกิดเค้าได้ราคามาเท่ากับพวกร้าน nadz gameshop แต่ขายแพงกว่า 4-500 อันนี้ บอกตามตรงว่าเป็นการเอากำไรเกินร้านอื่น

แต่เขาเสียภาษี รับราคามาแพงกว่าที่อื่น ........ มันก็เป็นเรื่องยุติธรรมแล้วล่ะที่จะขายแพงกว่า

จขกท ก็ไม่ได้ผิดอะไรหนินะ

ไปอ่านเจ้าของร้านตอบมาแล้ว รู้สึกสบายใจที่จะซื้อที่ร้านเค้าอีก หุหุ

#97 eva

ชีวิตคือการเดินทาง

• Interests:PLC

Posted 30 November 2009 - 10:49 AM

QUOTE (DavidMegadeth @ Nov 30 2009, 12:14 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เวลาผมซื้อ Software ผมก็เน้นราคาเป็นสิ่งสำคัญนะครับเพราะมันย้อมแมวยากกว่าHardware

ดังนั้นเราๆท่านๆก็มีเนตใช้ จึงสามารถ"สืบ"ราคาได้ว่า ราคากลางนั้นอยู่ประมาณเท่าไร!? ดังนั้นผมจึงเป็นลูกค้าร้านอยู่ไม่กี่ร้าน

ซึ่งร้านที่ จขกท. พูดถึงนั้นผมจัดว่าเป็นร้านที่ "ต้องแวะ" เข้าไปถามราคาเช่นเดียวกับร้านดังอื่นๆ...........แต่รู้อะไรไหมครับ

ผมว่าร้านนี้เค้าคงเปลี่ยนฐานลูกค้าไปแล้ว!! ผมไปถามราคาเกมที่ร้านนี้ เกมไหนเกมนั้น แพงกว่าร้านอื่นๆที่เราๆถือว่าขายราคาประหยัดกระเป๋าเราที่สุดไปประมาณรายการละ 200+

นี่หมายถึงสาขาที่สะพานเหล็กนะ!! ถ้าสยามผมไม่เคยไป เพราะหลายครั้งที่ผมไปสะพานเหล็กแล้วเข้าไปถามจะเป็นแบบนี้ตลอด

ร้านที่ จขกท.พูดถึง

ผม: เกมนี้เท่าไรครับ (ราคากลางสืบมา 1890)
ร้าน: 2200 ค่ะ/ครับ
ผม:ผมว่าจะเอาจริงๆน่ะครับ ลดให้ได้มากสุดเท่าไรครับ
ร้าน:สุดๆเลย 2150 ครับ/ค่ะ
ผม:งั้นผมขอเดินดูเรื่อยๆก่อนนะครับ ขอบคุณครับ

พอไปร้านดังที่อยู่"ใกล้ๆกัน"

ผม:เกมนี้เท่าไรครับ
ร้าน:1890ครับ
ผม:เผอิญผมเปิดดูร้านคุณในเนตก็ราคานี้ ผมเลยว่าจะมาต่อราคาหน้าร้านนิดนึงครับ ลดให้ผมหน่อยละกันครับ "ซื้อของไม่ต่อราคา เมียผมด่าตาย5เลยครับ"
ร้าน:งั้นผมขอ1850ละกัน
ผม:โอเคครับ ขอบคุณมาก

ล่าสุดไปถามEyepet (สืบราคามาประมาณ2000)

พอไปร้านที่ จขกท.พูดถึง
ผม:Eyepetเท่าไรครับ!?
ร้าน:2300 ครับ/ค่ะ
ผม: (เข้!!) ลดได้เต็มที่เท่าไรครับ
ร้าน:2250 ครับ/ค่ะ
ผม:งั้นผมขอเดินดูเรื่อยๆก่อนนะครับ ขอบคุณครับ

ไปร้านดังใกล้ๆกัน
ร้านเดิมคนดีบอกว่า 1990 แต่ของหมดจ้าไอ้อ้วนเจ้าของร้านดันไม่ยอมลงของ!!.................(แน้!! Guไม่รู้เรื่องนะว้อย 55318906.gif)

สรุป!! สืบราคาก่อนซื้อครับ เงินอยู่ในมือเรา เราเลือกได้ ส่วนร้านที่ จขกท. พูดถึงผมมีความคิดว่า "เค้าเปลี่ยนฐานลูกค้าไปแล้ว" ครับผม!!

เห็นด้วยครับผมก็ทำแบบนั้น ผมก็ทำแบบนั้นแต่จริงๆมีร้านที่ซื้ออยู่แล้ว
แต่เข้าใจเจ้าของกระทู้คงเสียอารมย์ แต่ร้านไหนขายเท่าไรไม่ผิดในความคิดผม แพงก็ไม่ซื้อถูกก็ซื้อ นอกจากมาหรอกประมาณหัวเพรช แผ่นเทพ เครื่องนี้ถูกเล่นก็อปไม่หมด IC จากnasa แบบนี้รับไม่ได้
แต่โดยส่วนใหญ่ร้านประจำผมราคาก็มีถูกกว่าบ้าง แพงกว่าบ้าง ไม่มีก็บอกว่าเดียวจะไปขโมยร้านอื่นมาให้อะไรแบบนี้
ผมไปสะพานเหล็กแล้วมีความสุขนะไปแล้วนึกถึงตอนสมัยเด็กดูก็การเปลี่ยนแปลงเพราะเดียว
นี้ไปไม่บ่อย เจอเจ้ขายน้ำส้มตลอด และไปดูร้านเวงบางร้านว่าจะมีมุขอะไรมาหลอกเราอีก555+1
ใจเย็นๆครับ

#98 Daz

นักเล่นเกมคนเดียว

Posted 30 November 2009 - 10:56 AM

สรุปว่าGOW ในตลาดตอนนี้มีสองแบบหรอครับ คือมีลิขสิทธิ์ถูกต้องกับของหิ้ว ใครซื้อมาแล้วได้ดูกันมั้ยครับว่าที่ท่านซื้อกันเป็นแบบไหน พอดีเกมนี้ผมยังไม่ได้ซื้อ

จริงๆถ้าเป็นเรื่องลิขสิทธิ์เรื่องภาษีผมก็อยากจะสนับสนุนนะ ก็ถือว่าช่วยวงการนี้ไปหน่อยเผื่ออนาึคตจะมีอะไรๆดีขึ้นบ้าง ซึ่งจริงๆก็คงได้แค่ฝัน เพียงแต่ว่าอยากรบกวนคุณรุกกี้ซักนิดบอกไว้ในเว็บเลยก็ได้ว่าเกมนี้มีลิขสิทธิ์ แต่เกมนี้ไม่มี อะไรแบบนั้น ผมว่าคงไม่ใช่เรื่องยาก แค่ออกจะมากเรื่องไปหน่อย แต่ถ้าทำได้ผมว่า

ส่วนเรื่องที่ว่้าถ้ายืนคุยกันอีกนิดก็จะเข้าใจ คงไม่มีใครไปยืนถามหรอกครับถ้าคุณไม่บอกเอง เพราะว่าร้านเกมในประเทศนี้ เค้าตั้งราคากันตามใจชอบอยู่แล้ว จนเป็นเรื่องปกติ ถ้าใครอยากจะขายแพง ก็ถือว่าเป้นเรื่องปกติ คือเจอจนชิน ที่จะทำเมื่อเจอเรื่องนี้ก็คือเดินออกไปหาร้านใหม่ เผื่อว่ามันจะถูกกว่า

แต่เรื่องราคานี่ก็ไม่ว่ากันนะครับ ว่าจะแพงจะถูก ผมไม่มีร้านประจำ ร้านไหนมีของราคารับได้ ก็ซื้อ แค่นั้น จริงๆผมว่าร้านดังทั้งหลายขายดี ก็เพราะว่าราคามันไม่เว่อมากกว่า เพราะเอาจริงๆแค่ซื้อแผ่นเกมสสำหรับผมใช้เวลาไม่ถึง5นาที ผมก็ไม่ได้ต้องการบริการอะไรดีมากมายอยู่แล้ว ถ้าเป็นซื้อเครื่องก็ว่าไปอย่าง
แต่จะว่าไปร้านดังที่เราก็รู้ว่าร้านอะไร ก็ถือว่าเป็นคนตั้งราคากลางในประเทศนี้ไปแล้ว

แต่GOWนี่ถ้าภาษีทำให้ราคาพุ่งขนาดนี้ก็ถือว่าเยอะมากเลยนะ สงสัยต้องโทษคนนำเข้าทำราคาพุ่ง เพราะอย่างST4 ก็เข้ามาอย่างถูกกฎหมาย ราคายังถูกกว่านี้เลย ทั้งๆที่ราคาเต็ม(เทียบจากราคาหน้าเวปประเทศอื่น)แพงกว่าด้วย

อ่ออีกอย่างที่ว่าทำไมเอาเกมเก่าๆมาลดราคาอย่างที่บอก ผมว่าอันนี้ปกตินะครับ เพราะมันเริ่มขายไม่ออก ก็ต้องลดราคาปล่อยของ ไม่งั้นก็ต้องดองของไว้

สุดท้ายถ้ารู้ว่าแผ่นที่ผมอยากได้แล้วที่ร้านคุณรุกกี้ขายถูกลิขสิทธิ์อยู่ร้านเดียว แพงกว่าผมก็จะซื้อร้านคุณครับ (ถ้าอยากได้GOWเมื่อไรจะไปอุดหนุนที่ร้านนะ ^_^)

#99 seba

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 30 November 2009 - 11:02 AM

ตกลงว่าแผ่นแท้ที่ผมซื้อๆอยู่ทุกวันนี้ก็ยังเป็นของผิดกฏหมายเหรอครับ เพราะไม่ได้เสียภาษี
+ค่าภาษีเข้าไปอีกมากขนาดนั้น เป็นผมก็ไม่ไหว ขอบายไปซื้อร้านถูกกว่าจริงๆแหละครับ
ผมเข้าใจว่าคุณจขกท.ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีใดๆทั้งสิ้น แค่อยากจะมาบอกว่ามันมีอีกหลายร้านที่ขายถูกกว่า
เราไม่จำเป็นต้องไปซื้อของราคาแพงใช่มะ

แล้วเค้าก็ออกมาเคลียร์กันแล้วทั้งทางคุณจขกท. กะเจ้าของร้านที่ว่า
ให้อภัยกันแล้ว ก็น่าจะโอเคจบตรงนั้น ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีมากครับ ที่ออกมาขอโทษและเข้าใจกันได้

#100 polla

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 30 November 2009 - 11:17 AM

ยังไงก้อขอบคุณ จขกท ครับที่มาบอกเล่าครับ