`

Jump to content

เมื่อวานไปซื้อgowที่สยาม สงสัยมาก

156 replies to this topic

#141 Sora-K

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 30 November 2009 - 10:26 PM

เข้าใจ จขกท ครับ ถ้าผมได้ซื้อแผ่นมา แล้วมารู้ทีหลังว่ามันแพงกว่าราคาที่ควรจะเป็นตั้ง 400 แถมร้านข้างๆขายถูกกว่า 400 อีก คงโกรธมากๆ
แต่ในเมื่อร้านเค้าออกมาเคลีย เป็นของนำเข้าเสียภาษี ก็ ok ครับ ลงรอยกันด้วยดี

#142 nongomyim

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 30 November 2009 - 10:28 PM

ผมทำธุรกิจ เครื่องจักร กับ อาหาร ครับ ....ไม่น่าจะเกี่ยวกับเกมส์นะครับ ...สำหรับเกมส์ก็ซื้อมาเล่น และเบื่อหรือว่ามีมากก็ขายออก

ผมออกมาพูด เพราะเห็นว่า ...มันน่าจะพอแล้ว หรือว่าท่านคิดว่ายังไม่พอล่ะ ....และผมพูดตำหนิเจ้าของกระทู้นิดหน่อยเท่านั้น เนื่องจากการติติงโดยยังไม่ได้เข้าใจเหตุผลของคุ่กรณี ดูจากไอคอนแล้ว ก็เป็นอารมณ์ที่ดูแค้นเคือง...และสุดท้าย เจ้าของกระทู้เค้าก็ยอมรับแล้วจริงไหมครับ ...เค้ายอมรับของเค้าเอง ก็แปลว่าเค้ามีมุมมองที่ผิดพลาดจริง ..

และผมยังมีชื่นชมเจ้าของกระทู้ด้วยที่ว่าเค้ามีความรับผิดชอบพอ ในเมื่อพลาดแล้วก็ขอโทษ ...คุณไปอ่านดูสิ เค้าก็บอกว่า ไว้วันหลังจะไปอุดหนุน

ผมมองว่า เราหัดเห็นใจกันบ้างได้หรือป่าวครับ ?? กับการตั้งราคาขายของร้านค้าเนี่ยนะ ...ถ้าไปรุมเค้าแบบนี้ มันโอเคเหรอ ...แล้วพวกคุณจะให้มันจบที่ไหนครับ ... เอาบิลรับ-ส่งของมาดู หรือว่าลดราคาเสมอร้านอื่นแล้วจบ ..นายขายของต่อไปได้

นี่ไม่รู้สึกว่าเป็นการทำลายเค้าบ้างเหรอครับ ...เรื่องบางอย่างรุ้แล้วเก็บไว้ในใจบ้างไม่ได้เหรอครับ ...เจอของแพงก็ต้องบอกกล่าวให้ทั่วหรือป่าว .. ทั้งที่มันเป็นเรื่องที่ธรรมดาที่สุดดดดดในโลกใบนี้ การซื้อของก็ต้องอดทนเดินหาตรวจสอบก่อนซื้อ..ถึงจะถูกใจที่สุด นี่ก็เป็นเรื่องที่ธรรมดาที่สุดดดดดในโลกใบนี้

คือผมแค่อยากให้เห็นอกเห็นใจผู้อื่นด้วย ....จริงอยู่ เค้าตั้งราคาสูง แต่เค้าไม่ได้เที่ยวเดินออกมาป่าวประกาศว่า เชิญครับ ที่นี่รับรองว่าถุกที่สุดเข้ามาเลยครับ เค้าก็ขายของเค้า หากินไม่ได้ไปหลอกใคร แค่ราคาสูง ก็ว่าไปตามราคาของเค้า ....แต่ถ้าเค้ามาเที่ยวป่าวประกาศว่า ร้านนี้รับรองถูกสุด หรือว่าพูดเกินคุณภาพ...อันนี้ผมว่าน่าเกลียดครับ

แต่การที่มาโพสมากมายเนี่ย มันเหมือนรุมเค้าอะครับ ทั้งที่มันสิทธิในการตั้งราคาตามต้นทุนของเค้า ...มันเป็นการประกาศต่อหน้าสาธารณะว่า เค้าใจร้าย ขูดรีด ...โดยที่คุณยังไม่ทราบปัจจัยต่างๆของเค้าอย่างถ่องแท้เลย

...แล้วสุดท้ายคุณได้อะไรครับ ....ร้านเค้าก็แย่ ...คุณล่ะได้อะไร แค่นี้มันใช่เป็นการทำดีเพื่อสังคมแล้วเหรอครับ

...ถ้าร้านนี้มันมีอุบายย้อมแมวอะไรเงี้ยผมว่า เอาเลยครับ ต้องรุมให้เจ๊ง มันเสียสังคมเรา

ฉะนั้น ผมไม่ได้โกรธอะไรใครนะครับ และคิดว่าไม่ได้แรงอะไร ผมแค่พุดไปตรงๆ .. คืออยากให้เย็นๆกันนิดนึง ..คนเราแม้บางทีจะโกรธยังรู้จักเก็บอารมณ์ แล้วนี่มันเรื่องอะไรล่ะครับ ...เรื่องตั้งราคาของ ....ถ้าเรื่องโดนหลอกสิครับ ถ้าโดนแล้วเก็บอารมณ์ไม่อยู่ก็เอาเถอะ

ส่วนร้านเกมส์ผมไม่ทำแน่ เพราะธุรกิจนี้อยู่ยากครับ ยากจริงๆ ..มันวุ่นวาย ..และมันเป็นวัฎจักรที่มาเร็วและไปเร็ว มีอายุขัย ...ว่าตามประสบการณ์ที่เห็นนะครับ

เอาเป็นว่า ...ไม่ว่าจะคิดอะไร ผมก็เป็นเพื่อนกับทุกคน ผมไม่เดือดร้อนเพื่อใคร เพราะมันไม่มีประโยชน์ มีแต่จะสร้างศัตรู ....ผมแค่มองในภาพกว้างๆของเนื้อหาเรื่องราวที่เกิดขึ้นในนี้...ก็แค่อยากเตือนเหมือ
นเพื่อนคบกัน เรากับเค้าต่างมีเหตุผล ...ถามและพุดคุยให้แน่ชัดก่อนจะตัดสินเพื่อนของคุณ ...ถ้าเรื่องเล็กน้อยก็ปล่อยเพื่อนคุณบ้างเถอะ ข้อเสียมันมี ข้อดีมันก็มีใช่ไหมล่ะ อย่าไปตามจี้เอาอะไรกับมันเล๊ย

#143 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

• High Royal Executive Members

Posted 30 November 2009 - 10:35 PM

QUOTE (nongomyim @ Nov 30 2009, 10:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมทำธุรกิจ เครื่องจักร กับ อาหาร ครับ ....ไม่น่าจะเกี่ยวกับเกมส์นะครับ ...สำหรับเกมส์ก็ซื้อมาเล่น และเบื่อหรือว่ามีมากก็ขายออก

ผมออกมาพูด เพราะเห็นว่า ...มันน่าจะพอแล้ว หรือว่าท่านคิดว่ายังไม่พอล่ะ ....และผมพูดตำหนิเจ้าของกระทู้นิดหน่อยเท่านั้น เนื่องจากการติติงโดยยังไม่ได้เข้าใจเหตุผลของคุ่กรณี ดูจากไอคอนแล้ว ก็เป็นอารมณ์ที่ดูแค้นเคือง...และสุดท้าย เจ้าของกระทู้เค้าก็ยอมรับแล้วจริงไหมครับ ...เค้ายอมรับของเค้าเอง ก็แปลว่าเค้ามีมุมมองที่ผิดพลาดจริง ..

และผมยังมีชื่นชมเจ้าของกระทู้ด้วยที่ว่าเค้ามีความรับผิดชอบพอ ในเมื่อพลาดแล้วก็ขอโทษ ...คุณไปอ่านดูสิ เค้าก็บอกว่า ไว้วันหลังจะไปอุดหนุน

ผมมองว่า เราหัดเห็นใจกันบ้างได้หรือป่าวครับ ?? กับการตั้งราคาขายของร้านค้าเนี่ยนะ ...ถ้าไปรุมเค้าแบบนี้ มันโอเคเหรอ ...แล้วพวกคุณจะให้มันจบที่ไหนครับ ... เอาบิลรับ-ส่งของมาดู หรือว่าลดราคาเสมอร้านอื่นแล้วจบ ..นายขายของต่อไปได้

นี่ไม่รู้สึกว่าเป็นการทำลายเค้าบ้างเหรอครับ ...เรื่องบางอย่างรุ้แล้วเก็บไว้ในใจบ้างไม่ได้เหรอครับ ...เจอของแพงก็ต้องบอกกล่าวให้ทั่วหรือป่าว .. ทั้งที่มันเป็นเรื่องที่ธรรมดาที่สุดดดดดในโลกใบนี้ การซื้อของก็ต้องอดทนเดินหาตรวจสอบก่อนซื้อ..ถึงจะถูกใจที่สุด นี่ก็เป็นเรื่องที่ธรรมดาที่สุดดดดดในโลกใบนี้

คือผมแค่อยากให้เห็นอกเห็นใจผู้อื่นด้วย ....จริงอยู่ เค้าตั้งราคาสูง แต่เค้าไม่ได้เที่ยวเดินออกมาป่าวประกาศว่า เชิญครับ ที่นี่รับรองว่าถุกที่สุดเข้ามาเลยครับ เค้าก็ขายของเค้า หากินไม่ได้ไปหลอกใคร แค่ราคาสูง ก็ว่าไปตามราคาของเค้า ....แต่ถ้าเค้ามาเที่ยวป่าวประกาศว่า ร้านนี้รับรองถูกสุด หรือว่าพูดเกินคุณภาพ...อันนี้ผมว่าน่าเกลียดครับ

แต่การที่มาโพสมากมายเนี่ย มันเหมือนรุมเค้าอะครับ ทั้งที่มันสิทธิในการตั้งราคาตามต้นทุนของเค้า ...มันเป็นการประกาศต่อหน้าสาธารณะว่า เค้าใจร้าย ขูดรีด ...โดยที่คุณยังไม่ทราบปัจจัยต่างๆของเค้าอย่างถ่องแท้เลย

...แล้วสุดท้ายคุณได้อะไรครับ ....ร้านเค้าก็แย่ ...คุณล่ะได้อะไร แค่นี้มันใช่เป็นการทำดีเพื่อสังคมแล้วเหรอครับ

...ถ้าร้านนี้มันมีอุบายย้อมแมวอะไรเงี้ยผมว่า เอาเลยครับ ต้องรุมให้เจ๊ง มันเสียสังคมเรา

ฉะนั้น ผมไม่ได้โกรธอะไรใครนะครับ และคิดว่าไม่ได้แรงอะไร ผมแค่พุดไปตรงๆ .. คืออยากให้เย็นๆกันนิดนึง ..คนเราแม้บางทีจะโกรธยังรู้จักเก็บอารมณ์ แล้วนี่มันเรื่องอะไรล่ะครับ ...เรื่องตั้งราคาของ ....ถ้าเรื่องโดนหลอกสิครับ ถ้าโดนแล้วเก็บอารมณ์ไม่อยู่ก็เอาเถอะ

ส่วนร้านเกมส์ผมไม่ทำแน่ เพราะธุรกิจนี้อยู่ยากครับ ยากจริงๆ ..มันวุ่นวาย ..และมันเป็นวัฎจักรที่มาเร็วและไปเร็ว มีอายุขัย ...ว่าตามประสบการณ์ที่เห็นนะครับ

เอาเป็นว่า ...ไม่ว่าจะคิดอะไร ผมก็เป็นเพื่อนกับทุกคน ผมไม่เดือดร้อนเพื่อใคร เพราะมันไม่มีประโยชน์ มีแต่จะสร้างศัตรู ....ผมแค่มองในภาพกว้างๆของเนื้อหาเรื่องราวที่เกิดขึ้นในนี้...ก็แค่อยากเตือนเหมือ
นเพื่อนคบกัน เรากับเค้าต่างมีเหตุผล ...ถามและพุดคุยให้แน่ชัดก่อนจะตัดสินเพื่อนของคุณ ...ถ้าเรื่องเล็กน้อยก็ปล่อยเพื่อนคุณบ้างเถอะ ข้อเสียมันมี ข้อดีมันก็มีใช่ไหมล่ะ อย่าไปตามจี้เอาอะไรกับมันเล๊ย
ผมชอบคำตอบคุณทุกคอมเม้นครับ บอกได้ว่ามีความเป็นผู้ใหญ่และมองมากกว่าแค่เรื่อง...........บลาๆๆๆๆ ผมเองก็ทำธุรกิจส่วนตัวเลยเข้าใจแบบกันมั้งครับ

#144 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 30 November 2009 - 11:02 PM

QUOTE (nongomyim @ Nov 30 2009, 10:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>

+1 ครับ ใจเค้าใจเรา Happy ทุกฝ่ายๆ

#145 nongomyim

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 30 November 2009 - 11:05 PM

ขอบคุณครับ ท่านGUEST_1

คือผมอยากเสริมด้วยว่า ที่ผมว่ามันไม่ค่อยแฟร์เนี่ย

ถ้าการตั้งราคาของเค้ามันไม่แฟร์ ...แล้วแฟร์พอไหมที่ผมเห็นมีอยู่แค่ไม่กี่ความเห็นบอกว่า เครื่องเค้าถูกกว่าคนอื่น

....แต่แผ่นเค้าแพงอะบานตะไทแบบเทียบไม่ได้เลยครับ

ฉะนั้น ก็เพลาๆกันหน่อยละกันครับ ...ทุกอย่างก็มีข้อดีข้อเสียล่ะครับ หยวนๆกันไป

#146 GUEST_1

Posted 30 November 2009 - 11:27 PM

QUOTE (GAMECHEF @ Nov 29 2009, 10:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไปซื้อgowที่สยามขึ้นไปร้านเกมช็อบก่อนเลยปรากฏว่าหมด
เลยเดินต่อมาที่ไอเท็มเกมช็อบมีขายโซน3ราคา 1800 บาท แม่เจ้า 4d6161fd.gif
ถอยแทบไม่ทันเลยเดินมาที่แนดได้มาที่ราคา1390 yoyo_56.gif สบายใจ

เลยสงสัยว่า
1.ร้านไอเท็มเกมช็อบเค้าไม่ได้กะขายคนที่รู้เรื่องเกมไม่ได้เล่นบอร์ดเกมใช่ไหม
2.ค่าเช่าที่ที่ไอเท็มเกมช็อบแพงมากกว่าที่อื่นเหรอเลยขายกันขนาดนี้ 4d6161fd.gif (ถัดมา3ก้าวถูกเงินอีก400)
จะเป็นร้านดังอีกร้านที่ผมไม่เชื่อใจอีกแล้วและคงบอกต่อเพื่อนๆด้วย(คิดดูถ้าคนไม่รู
้ราคามาซื้อเสียค่าโง่อีก400ผมว่ามันน่าสงสารเค้านะ )
(แฟนผมเค้าไม่รู้เรื่องเกมเค้าไปซื้ออันชาต 2ให้ผม(เซอไพร์)ที่ร้านเกมช็อบคุณบ็องเค้ายังขายราคาปกติให้เลยแล้วมีบอกว่าถ้าซื้อผ
ิดมาเปลี่ยนได้นะเนี่ยลูกผู้ชายตัวจริง 4e5dd44a.gif )
ไม่ได้จะดิสเครดิตใครแต่เป็นเรื่องจริง
ปล.ผมไปกับแฟน แฟนผมยังด่าเลย yoyo_26.gif

พิมยาวที่สุดตั้งแต่อยู่ในบอร์ดมาเลยนะเนี่ย

Zard : ผมขอ edit เพิ่มข้อความตรงนี้ไว้นะครับ ว่าตอนนี้คุณ rooky ได้ออกมาชี้แจงถึงสาเหตุแล้วนะครับ
ใครจะโพสอะไรขอให้อ่านข้อมูลให้ครบก่อนครับ

อ่านคำชี้แจงได้ที่นี่ครับ https://dvdgame.online/forums/index....t&p=1948109
ดูอีโมครับ มันเป็นการบอกล่าวกันธรรมดาใช่ไหมครับ เล่าได้อารมณ์สุดๆ แสดงอีโมอย่างนี้เรียกว่าอะไรครับ
ต่อไปว่าด้วยเรื่องธุรกิจ
การหารายได้เข้าร้านแต่ล่ะร้านไม่เหมือนกันรายได้ไม่เท่ากัน ทำไมอีกร้านถูกกว่าเขาอยู่ได้ ร้านดังหลายๆร้านๆรับซ่อม รับอัพเครื่องสารพัด รับเครม รับหิ้ว อีกสารพัดจะทำ
ในส่วนตรงนี้คุณรู้เหรอว่าแต่ล่ะร้านรายได้เท่าไหร่ ร้านดังที่เห็นๆ เครื่องรอซ่อมกองเป็นตั้งฟันค่าซ่อมเท่าไหร่ แต่ล่ะร้านรายรับเท่ากันเหรอ โอเคเรื่องราคาต้นทุนแผ่นเกมส์อาจเท่ากัน
แต่รายได้เข้าร้านไม่เท่ากันทั้งๆที่ค่าที่เท่ากัน ค่าใช้จ่ายส่วนต่างๆใกล้เคียงกัน แต่รายรับเท่ากันไหม อยากให้มองตรงนี้ด้วย ทำไงร้านจะอยู่ได้ เขาก็ต้องหาอย่างอื่นชดเชย
การตั้งราคาแพงกว่าเขาก็ไม่ได้หมกเม็ดไม่ได้หลอกลวง มีหน้าเวปให้เช้ค มีคนขายหน้าร้านให้เข้าไปถาม ไม่ซื้อไม่ว่ากัน มันแฟร์พอไหมครับแบบนี้ ไม่ว่าคุณไปซื้ออะไร
ที่ไหน ก็แบบนี้ทั้งนั้นมันเป็นสากลในโลกของธุรกิจ ไปซื้อเสื้อ เสื้อมาจากโรงงานเดียวกัน ขายที่mbkร้านชั้นเดียวกันห่างกันไม่กี่ล๊อคยังราคาไม่เท่ากันเลย
การมาบอกเป็นเรื่องที่ดี ผมเข้าใจ แต่กระทู้นี้ จขกท.ไม่มีอะไรเสีย ร้านเขาเสียเต็มๆ ใจเขาใจเรานะ เราเป็นผู้บริโภคมีโอกาสเลือก ก็เลือกที่จะซื้อเอาครับ

#147 polperfect

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 01 December 2009 - 12:52 AM

ยังธรรมดานะเนี่ย ผมไปร้าน Nxxxxxdo แถวๆ มาบุญครอง ยังเจอราคา 2300 เลย

พอๆ กับ final 13 เลยนะเนี่ย

#148 จอมคาถา

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 December 2009 - 01:29 AM

QUOTE (January2008 @ Nov 30 2009, 04:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คิดกลางๆครับ ผมว่ามันเป็นข้อมูลข่าวสารอย่างนึงครับ จขกท ก็มาบ่นบนกระดานข่าวสารตามปรกติ
หลายท่านทำไม? ใจร้อนจังครับ น่าจะรับฟังและเก็บไว้เป็นข้อมูล มากกว่าประณาม จขกท นะครับ
1.หลายท่านบอกว่า"แพงก็อย่าซื้อ" ไม่น่าใช้ในกรณีนี้กับเพื่อนร่วม board นะครับ มันน่าจะเป็นคำพูดของพ่อค้า แม่ค้าที่ไม่มีเหตุผลใช้ตอบกับลูกค้ามากกว่า เราคงเคยเจอกันบ่อยๆ แล้วเราก็คงไม่สบอารมณ์ (ยิ่งกรณีนี้ จขกท ก็ไม่ได้ซื้อนี่ครับ เพราะเค้าไปเดินหาจากที่อื่นในราคาที่เค้าพอใจ)
2.แล้วสังเกตุมั้ยครับ มีหลาย rep. เข้ามาตอบหลายอย่าง มีข้อมูลเข้ามามากมาย ถ้าลองรับฟังดู มันจะเป็นประโยชน์ทีเดียว กับคนซื้อและคนขายทั้งหลาย
อยากให้หลายท่านเปิดใจกว้างๆ ทุกอย่างกับกลายเป็นประโยช์กับทั้งพวกเราและรวมทั้งคุณ rooky ครับ
ลูกค้า complain อะไรมาก็เหอะ รับฟังครับ แล้วตอบแบบคุณ rooky ทำน่ะถูกต้อง ส่วนเหตุผลเป็นอย่างไร หลายท่านพิจารณาได้ครับ จะเป็นลูกค้าดีมั้ย
แต่กลับหลายท่านที่ตอบแทน แบบขาดข้อมูล หรือประชดประชัน จขกท มันจะกลายเป็นทำให้ Board และคุณ rooky ดูแย่ไปเลยนะครับ

จริง ๆ ท่านไหนที่รู้จักหรือว่าสนิทสนมกับ คุณrooky แทนที่จะมาโพสประชดประชัน หรือหาเหตุผลมาช่วยพูดแทนคุณ rooky (รู้ครับว่าห่วงกัน) เปลี่ยนเป็นให้คำปรึกษากับคุณ rooky เป็นการส่วนตัวดีกว่าครับ ไม่งั้นทางร้านแล้วก็บอร์ดเรามันจะดูแย่เหมือนที่คุณ January2008 บอก

คนเรานี่ก็แปลก เมื่อก่อนตอนที่ยังเป็นเกมส์เมอร์เล่นเกมส์ตามปรกติเวลามีคนมาบอกว่าร้านนู้นร้านนี้
ถูก โพสขอบคุณ จขกท.
เวลาเปลี่ยนไป เพื่อน ๆ ที่เป็นเกมส์เมอร์ด้วยกันเชียร์ให้เปิดร้านเกมส์ ตัวเองก็เลยเปิด พอมีคนมาโพสบอกว่าร้านเพื่อนตัวเอง(ที่เชียร์ให้เปิดร้าน) ขายแพง แน้ เข้ามาโพสประชดประชัน จขกท.

สรุปว่า ณ ตอนนี้บอร์ด DGO แห่งนี้ยังเป็น บอร์ดเพื่อนักเล่นเกมส์กันอยู่หรือเปล่าครับ??? baa60776.gif

#149 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 01 December 2009 - 01:45 AM

ยังจะยาวได้อีกเหอๆกลายเป็น

ผู้ขายปะทะผู้ซื้อก็งั้น yoyo_08.gif

ต่อได้ก็ต่อ ต่อไม่ได้พอใจคนขาย(โนตม)ก็ซื้อ yoyo_48.gif

#150 onetwoshow

Party Party

Posted 01 December 2009 - 03:03 AM

เป็นคนกลางผมว่าดีที่สุดแล้ว มองทั้งสองฝ่ายแล้วคิดให้กว้างๆ

ทุกคนทำได้ครับ yoyo_52.gif

ปล. ผมว่าdgo ยังเป็นบอดเกมส์ที่ดีที่สุดครับ

#151 robocon

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 01 December 2009 - 03:28 AM

ถ้าวันนึงคุณไปกินร้านอาหารในห้างสั่งข้าวเหนียวส้มตำจานละ 80 บาท แต่แถวบ้านคุณขายจานละ 30 บาท
ในความเป็นจริงเราต้องไปถามเจ้าของร้านด้วยไหมครับว่า เป็นข้าวเหนียวส้มตำเทพหรือเปล่าถึงจะจานละ 80 ต้นทุนเท่าไร กำไรเท่าไร ?
ในเมื่อในเมนูมันก็ระบุราคาอยู่แล้ว สิ่งทีคุณจะทำก็คือเดินออกจากร้านหรือว่ากินต่อเผื่อว่ามันจะอร่อย (ที่ไปเที่ยวผับกิน mixer 100 กว่าต้นทุน 20 บาทไม่มีคนบ่น)
โลกเราการค้าเสรี ทุกคนมีสิทธิ์ในการตั้งราคาขายไม่เท่ากัน ถ้าเค้าขายแพงเกินไปมันก็ขายไม่ได้อยู่แล้วตามกลไกตลาด
แต่การจะไปบอกว่า เออ ผมไปซื้อของราคาถูกดีกว่านะ เพราะยังไงก็เป็นของแท้เงินก็เข้ากระเป๋าคนผลิตเหมือนกัน (แม้ว่าจะไม่เสียภาษีก็เหอะ)
ก็แล้วแต่กำลังส่วนตัวนะครับก็เลือกสนับสนุนกันไปตามความเหมาะสม แต่ยังไงก็เหลือช่องทางให้สำหรับคนที่ทำถูกต้องถูกกฎหมายบ้าง
หลายสิ่งๆที่มันเกิดขึ้น มันเกิดจากสิ่งที่ถูกกฎหมายครับ ไม่ใช่เกิดจากสิ่งที่ผิดกฎหมาย ร้าน xxx ขายเกมถูกคนซื้อแฮปปี้แต่ไม่เสียภาษี มันคืนกลับมาให้สังคมไหม
วันนึงถ้าคุณเป็นเจ้าของกิจการจะเข้าใจครับ

#152 tunnyocto

Posted 01 December 2009 - 08:21 AM

ผมติดตามอ่าน แล้วก็เข้าใจทั้งฝ่ายผู้ซื้อ และฝ่ายผู้ขายนะครับ
อาจจะมีตั้งข้อสังเกต โต้แย้งกับทางคุณ nongomyim รวมถึงคุณ guest_1 รวมทั้งบางท่านที่ทำธุรกิจเองก็จะมีมุมมองไปทางเห็นใจผู้ขาย เพราะตามหลักที่ว่า ต้นทุน ราคาขาย กำไร เป็นสิทธิผู้ขาย ผู้ซื้อมีสิทธิเลือก ถ้าเห็นว่าแพงก็ไม่ต้องซื้อ --> โดยหลักการแล้ว ตรรกะนี้ใช้ได้ และผมเห็นด้วยครับ ไม่เถียงแต่อย่างใด

รวมไปถึง การที่ท่านจะออกมาติติง เจ้าของกระทู้ โดยยึดตรรกะข้อดังกล่าวมาอ้างอิง อธิบายกันด้วยหลักการและเหตุผล อันนี้เข้าใจเลยครับ

ส่วนเรื่องที่อาจมีข้อความกระทบกระเทียบ ต่อว่า จขกท. ถ้าเขียนกันแค่รอบเดียว ก็คงไม่ว่ากัน

แต่หลังจากเห็นว่า จขกท. เข้าใจแล้ว และขึ้นข้อความขออภัยแล้ว
รวมทั้ง ร้านค้าที่ได้รับผลกระทบ ก็ได้ออกมาชี้แจงแล้ว
ทุกอย่างก็น่าจะเข้าสู่ภาวะปกติครับ

ที่ผมไม่เห็นด้วย และออกมาแสดงความเห็นบ่อยๆในนี้ ก็คือการที่ฝ่ายสนับสนุนผู้ขาย เวลาตอบกระทู้ ก็ยังไม่หยุดพาดพิง จขกท. ในทางเสียหายอยู่เลย

ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากให้ท่านมองในมุมผู้ซื้อ ผู้บริโภคอีกนิดนึง ในฐานะคนเล่นเกมเหมือนกัน
มีบอร์ดไว้เป็นสังคมออนไลน์ถามไถ่ข้อมูลกันดีๆ อบอุ่นๆ
แต่ถ้าตั้งกระทู้มาแล้วไม่ถูกใจอย่างไร ถ้าได้ขออภัยกันแล้ว ก็น่าจะไม่ต้องพูดย้ำซ้ำๆเหมือนว่าเป็นความผิดร้ายแรง

เราเลิกตอบกระทู้แล้วไปเล่นเกมกันดีกว่าครับ อิอิอิ

ID บน PSN Thailand ของผม TunnyBKK :)

#153 GUEST_1

Posted 01 December 2009 - 08:40 AM

ตอบคุณtunnyoctoครับ มันมีบางrepที่กล่าวว่า จขกท.แค่มาบอกกล่าว แต่ผมดูยังไงมันใส่อารมณ์ประหนึ่งว่ายังกับถูกโกงดูที่อีโมกับคำที่โพสครับ
ผมเป็นพ่อค้าและไม่เคยคิดเข้าข้างร้านค้าเลย ผมเองก็ชอบของถูกและไม่เคยรู้จักอะไรเป็นการส่วนตัวกับrookyมันไม่ผิดที่โพสบอกครับถ
ูกต้อง แต่สิ่งที่
ร้านเขาได้รับล่ะครับ ขายแพงนี่กลายเป็นไม่เชื่อใจอีกแล้ว ลองกลับไปอ่านที่เขาโพสนะครับ ผมไม่ได้สักแต่ว่ามีเงินซื้อไม่เลือกผมเนี่ยตัวเลือกแต่ร้านถูกๆเลย
จบแล้วนะครับ ขอบคุณ

#154 tunnyocto

Posted 01 December 2009 - 09:07 AM

คุณ Guest_1 เข้าใจครับ ผมเองตอนแรกก็คิดว่า จขกท. แค่มาบอกกล่าว แต่กลับไปดูดีๆ ก็เห็นจริงว่าใส่ emoticon มาเยอะนิดนึง แต่พอเขามาขอโทษแล้วก็อย่าไปว่าเขาอีกเลย เท่านั้นแหละครับ
ยังงัยผมขออนุญาตแอด PSN ID GUEST_111 ไว้เล่น PS3 กันนะครับ :)

ส่วนร้าน itemgame ผมก็ยังคงจะแวะเวียนไปถามไถ่ราคา ไว้เปรียบเทียบกับร้านประจำ ถ้ามีโอกาสก็คงได้อุดหนุน

#155 GUEST_1

Posted 01 December 2009 - 09:14 AM

QUOTE (tunnyocto @ Dec 1 2009, 09:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ Guest_1 เข้าใจครับ ผมเองตอนแรกก็คิดว่า จขกท. แค่มาบอกกล่าว แต่กลับไปดูดีๆ ก็เห็นจริงว่าใส่ emoticon มาเยอะนิดนึง แต่พอเขามาขอโทษแล้วก็อย่าไปว่าเขาอีกเลย เท่านั้นแหละครับ
ยังงัยผมขออนุญาตแอด PSN ID GUEST_111 ไว้เล่น PS3 กันนะครับ :)

ส่วนร้าน itemgame ผมก็ยังคงจะแวะเวียนไปถามไถ่ราคา ไว้เปรียบเทียบกับร้านประจำ ถ้ามีโอกาสก็คงได้อุดหนุน
ครับผม yoyo_52.gif

#156 terry123

เบา เบา

Posted 01 December 2009 - 11:21 AM

ของถูกของเเพง ก็เลือกเอา จะให้ถูก เเล้วราคาเหมือนกันทุกร้านมันคงเป็นไปไม่ได้
เลือกได้ จะเอาร้านไหน ชอบราคาไหน พอใจก็ซื้อ
เค้าขายราคานี้ได้ เเสดงว่ายังมีคนซื้อ
เราอยากได้ถูกกว่า ก็ไปซื้อร้านอื่นเเค่นั้นเเระครับ
ไม่ต้องมาคิดให้หงุดหงิด เสียรมณ์ป่าวๆ เล่นเกมส์ให้สนุก

ร้านเเถวหน้าบ้านผมเดินไปถามเเผ่น pes2010 เท่าไร
เค้าบอก 2990 บาท 55+
เเล้วจะบอกว่ามันมีคนซื้อด้วยราคานี้
คนไม่ได้อ่านเว็บ ไม่ไปเดินสะพานเหล็ก มีอีกเยอะครับ
ราคาที่เราซื้อๆกัน มันราคา ค่อนข้างจะพอรับได้เเล้ว
เเค่เลือกเอา ดูราคาเอาเอง
เเผ่นเกมส์เวลาผมซื้อ ผมเอาร้านถูกสุดอยู่เเล้ว
ไม่ได้ต้องการ service ไรอยู่เเล้ว
ไม่ต้องพูดไรกันมาก ขอราคาประหยัดสุดก็พอ
เเผ่นเกมส์มันก็เหมือนกันหมด

Edited by terry123, 01 December 2009 - 11:24 AM.

#157 PriZiLLa_X

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 01 December 2009 - 11:24 AM

อ่านแล้วก็นะ...

เรื่องเงินมันไม่เข้าใครออกใคร บางคนมีงบน้อยแต่อยากได้อยากเล่นก็้เสาะแสวงหาร้านที่ขายถูก จะแผ่นหิ้วหรือหนีภาษี ก็ตามสะดวกใจ แต่จะมาบอกว่าร้านที่ขายตัดราคา หรือการซื้อแผ่นหนีภาษีมันเป็นเรื่องที่ดีหรือถูกต้อง... มันก็ไม่ใช่เรื่อง

บางคนมีงบมากหน่อยและเรื่องราคาก็ไม่ใช่ปัจจัยสำคัญนัก แต่ชอบการบริการ จะไปซื้อร้านที่ขายแพงกว่า หรือซื้อของที่เสียภาษีเพื่อความสบายใจ ก็ตามสะดวกอีกเหมือนกัน

เข้าใจว่าใครๆ ก็อยากได้ของถูก แต่จะไปบังคับให้ร้านขายถูกตามที่ตัวเองต้องการก็คงไม่ได้

จะให้ทุกร้านพร้อมใจมาขายตัดราคากันเองหมด กลไกตลาดมันเสีย กำไรหดหาย ทำแล้วไม่คุ้มเหนื่อย... วงการเกมคงถึงคราวล่มสลาย...

คนเปิดร้านเขาก็ทำมาค้าขาย เขาก็ต้องได้กำไรมาเลี้ยงตัวเองด้วย รับมาขายได้กำไรนิดเดียว แถมใช่ว่าจะขายได้วันนึงเยอะแยะมากมาย เป็นผมก็คงไม่อยากจะมาขายเกมหรอก ไปขายอย่างอื่นที่มันจำเป็นและมีการจับจ่ายทุกวันอย่างขายอาหาร เสื้อผ้า เครื่องสำอาง แทนดีกว่า

ราคาทุน ราคาส่ง มันมีไว้ขายให้ retailer ไม่ใช่ขายให้กับลูกค้า บางร้านมักง่ายอยากปล่อยของก็เลยตัดราคา มันทำให้เพื่อนร่วมอาชีพเขาเดือดร้อน บางเกมผมเห็นตั้งราคาขายถูกกว่าไปซื้อเองจาก USA เสีัยอีก (นี่ขนาดไม่รวม Tax ประจำรัฐ ค่าขนส่ง และภาษีอีกนะ)

ลูกค้าดีใจได้ซื้อของถูก แต่ถ้าร้านเกมทยอยเจ๊งผิดตัวกันไป แล้วเราจะไปซื้อเกมจากไหน?

จากประสบการณ์ที่เคยทำธุรกิจด้านอื่นมา ผมพบกับตัวเองว่าการตัดราคาคือการทำลายธุรกิจของตัวเอง

PS. ใครมีหนังสือ "9 หลุมพราง ขวางทางสำเร็จ" คงจะทราบดี ใครที่ไม่มีแนะนำให้ลองไปเปิดอ่านฟรีตามร้านหนังสือชั้นนำ ถูกใจก็ซื้ออุดหนุนคนเขียนเขาหน่อย...