`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

เมื่อวานไปซื้อgowที่สยาม สงสัยมาก

donutpla2's Photo donutpla2 30 Nov 2009

QUOTE (GAMECHEF @ Nov 29 2009, 11:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็เข้าใจคำว่าดิสเครดิตแปลว่าอย่างนี้นะ
คนที่ว่าผมดิสเครดิตไม่รู้ดูพจนานุกรมเล่มไหนกัน efb50fe2.gif yoyo_48.gif

มันไม่ใช่เรื่องข้อมูลที่คุณมาพูดจะจริงหรือไม่ครับ
มันเป็นเรื่องการแสดงออกทางวาจาของคุณมันเกินขีดความเหมาะสม

ของแพงใช่ คุณมาบอกคนอื่น ดีแล้ว
แต่ไม่จำเป็นต้องใช้คำพูดราวกับว่าร้านนี้มันชั่วร้ายเหลือเกิน จะโกงกินขูดรีดลูกค้า

ที่นี่ประเทศไทยครับ ระบอบประชาธิปไตย
ใครเปิดร้านเกมจะตั้งราคาเท่าไหร่มันเรื่องของเขา มันแพงกว่าแค่สี่ร้อยไม่ใช่เป็นพัน

ไม่พอใจเก็บไว้ในใจแล้วค่อยๆเตือนเพื่อนๆด้วยคำพูดที่นุ่มนวลกว่านี้ดีกว่าครับ

ผมรู้ครับว่าคุณช๊อคกลัวแฟนไม่รู้เรื่องเสียเงินเยอะ แต่เป็นเรื่องธรรมดาครับ
การซื้อของแพงทั้งๆที่มีร้านอื่นขายถูกกว่ารับรองว่าตลอดชีวิตเจออีกหลายร้อยรอบแน่น
อน

ppao's Photo ppao 30 Nov 2009

เรื่องซื้อของแพง นี่ปรกตินะ...

แฟนผมยังเคยซื้อ ของเล่น มาให้ ในราคาแพงกว่าปรกติตั้งพันบาท เพราะว่า ไม่รู้ราคาขายจริง เลย...

มันเปนเรื่องปรกติน่อ

DavidMegadeth's Photo DavidMegadeth 30 Nov 2009

เวลาผมซื้อ Software ผมก็เน้นราคาเป็นสิ่งสำคัญนะครับเพราะมันย้อมแมวยากกว่าHardware

ดังนั้นเราๆท่านๆก็มีเนตใช้ จึงสามารถ"สืบ"ราคาได้ว่า ราคากลางนั้นอยู่ประมาณเท่าไร!? ดังนั้นผมจึงเป็นลูกค้าร้านอยู่ไม่กี่ร้าน

ซึ่งร้านที่ จขกท. พูดถึงนั้นผมจัดว่าเป็นร้านที่ "ต้องแวะ" เข้าไปถามราคาเช่นเดียวกับร้านดังอื่นๆ...........แต่รู้อะไรไหมครับ

ผมว่าร้านนี้เค้าคงเปลี่ยนฐานลูกค้าไปแล้ว!! ผมไปถามราคาเกมที่ร้านนี้ เกมไหนเกมนั้น แพงกว่าร้านอื่นๆที่เราๆถือว่าขายราคาประหยัดกระเป๋าเราที่สุดไปประมาณรายการละ 200+

นี่หมายถึงสาขาที่สะพานเหล็กนะ!! ถ้าสยามผมไม่เคยไป เพราะหลายครั้งที่ผมไปสะพานเหล็กแล้วเข้าไปถามจะเป็นแบบนี้ตลอด

ร้านที่ จขกท.พูดถึง

ผม: เกมนี้เท่าไรครับ (ราคากลางสืบมา 1890)
ร้าน: 2200 ค่ะ/ครับ
ผม:ผมว่าจะเอาจริงๆน่ะครับ ลดให้ได้มากสุดเท่าไรครับ
ร้าน:สุดๆเลย 2150 ครับ/ค่ะ
ผม:งั้นผมขอเดินดูเรื่อยๆก่อนนะครับ ขอบคุณครับ

พอไปร้านดังที่อยู่"ใกล้ๆกัน"

ผม:เกมนี้เท่าไรครับ
ร้าน:1890ครับ
ผม:เผอิญผมเปิดดูร้านคุณในเนตก็ราคานี้ ผมเลยว่าจะมาต่อราคาหน้าร้านนิดนึงครับ ลดให้ผมหน่อยละกันครับ "ซื้อของไม่ต่อราคา เมียผมด่าตาย5เลยครับ"
ร้าน:งั้นผมขอ1850ละกัน
ผม:โอเคครับ ขอบคุณมาก

ล่าสุดไปถามEyepet (สืบราคามาประมาณ2000)

พอไปร้านที่ จขกท.พูดถึง
ผม:Eyepetเท่าไรครับ!?
ร้าน:2300 ครับ/ค่ะ
ผม: (เข้!!) ลดได้เต็มที่เท่าไรครับ
ร้าน:2250 ครับ/ค่ะ
ผม:งั้นผมขอเดินดูเรื่อยๆก่อนนะครับ ขอบคุณครับ

ไปร้านดังใกล้ๆกัน
ร้านเดิมคนดีบอกว่า 1990 แต่ของหมดจ้าไอ้อ้วนเจ้าของร้านดันไม่ยอมลงของ!!.................(แน้!! Guไม่รู้เรื่องนะว้อย 55318906.gif)

สรุป!! สืบราคาก่อนซื้อครับ เงินอยู่ในมือเรา เราเลือกได้ ส่วนร้านที่ จขกท. พูดถึงผมมีความคิดว่า "เค้าเปลี่ยนฐานลูกค้าไปแล้ว" ครับผม!!

-j-e-n-o-w-a-'s Photo -j-e-n-o-w-a- 30 Nov 2009

เรื่องเงินเงินทอง
เนี่ยมันsensitiveจริงๆเลย

DarkGenji's Photo DarkGenji 30 Nov 2009

ตอนผมซื้อจอยโยก PS3 ผมก็ไปเดินที่สะพานเหล็กมา ได้ราคาประมาณนี้

ศิลปะเกม 3400
ไอเทมสาขาแรกนี่แหละ เปิดราคามา สี่พันกว่าๆ ผมจำไม่ได้แล้วว่าเท่าไร ไม่กล้าต่อเลย สงสัยผมแต่งตัวดีเกินไป b6b25dc6.gif
สุดท้าย ผมเลยไปต่อร้าน เกมช็อปขอคุณบ้องที่อยู่ตรงข้ามไอเทมนี่แหละ แรกๆเขาก็เปิดมา 3800 นะ แ่ต่ผมก็ต่อมาได้ 3300 เอง

ตั้งราคาแพงไม่ผิดหรอก แต่แพงจนผมไม่กล้าต่อเลย 0eeeff42.gif

Minicooper's Photo Minicooper 30 Nov 2009

QUOTE (Daz @ Nov 29 2009, 11:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปล.คำว่าดิสเครดิตผมว่ามันใช้กับเรื่องไม่จริงมากกว่านะ แต่เรื่องนี้ผมว่ามันน่าจะจริงนะ
แต่ตกลงบอร์ดนี้ไม่ได้เป็นมิตรกับนักเล่นเกมหรอครับ เห็นมีกระทู้ประมาณนี้ทีไรเป็นเรื่องทุกที
จะโกรธกันไปทำไม ฟังไว้เป็นข้อมูลก็ไม่เสียหายนี่ครับ

เห็นด้วยอย่างแรง

*** ใครไม่เชื่อ ก็ลองโทรไปถามราคา อย่าเพิ่งด่าเพื่อน ถ้าไม่จริงค่อยด่าคับ***
http://www.itemgameshop.com/categories/Pla...p;sort=featured

อันนี้หน้าเวปเขาขาย 1790฿ คนที่ด่าเขาว่าดีสเครดิต ก็ลองเข้าไปดูนะคับ ส่วน Nadz ก็ราคาตามที่เขาบอก

ส่วนเรื่องใช้คำรุนแรง ผมว่ามันอยู่ที่อารมณ์ของแต่ละคนด้วยคับ บางคนรวยอาจะเห็นว่าแค่ 400 ไม่ใช่เรื่องใหญ่
แต่เป็นผม ผมหาเงินเองคิดว่าเรื่องใหญ่คับ

สรุปก็เปิดใจกันกว้างๆ ครับ เพื่อนในบอร์ดด้วยกัน
*** แต่หมั่นไส้คนที่ฉลาดเหลือเกินมาถึงก็ด่าก่อนเลย แหมม มันน่าาา yoyo_08.gif ***
อยู่บอร์ดนี้มานาน ความอดทนสูง แต่กระทู้นี้ ขอนิดนึง

GAMECHEF's Photo GAMECHEF 30 Nov 2009

ขอบคุณเพื่อนๆหลายคนที่เข้าใจครับว่าผมต้องการบอกอะไร yoyo_52.gif

birdmania's Photo birdmania 30 Nov 2009

QUOTE (Minicooper @ Nov 30 2009, 12:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นด้วยอย่างแรง

*** ใครไม่เชื่อ ก็ลองโทรไปถามราคา อย่าเพิ่งด่าเพื่อน ถ้าไม่จริงค่อยด่าคับ***
http://www.itemgameshop.com/categories/Pla...p;sort=featured

อันนี้หน้าเวปเขาขาย 1790฿ คนที่ด่าเขาว่าดีสเครดิต ก็ลองเข้าไปดูนะคับ ส่วน Nadz ก็ราคาตามที่เขาบอก

ส่วนเรื่องใช้คำรุนแรง ผมว่ามันอยู่ที่อารมณ์ของแต่ละคนด้วยคับ บางคนรวยอาจะเห็นว่าแค่ 400 ไม่ใช่เรื่องใหญ่
แต่เป็นผม ผมหาเงินเองคิดว่าเรื่องใหญ่คับ

สรุปก็เปิดใจกันกว้างๆ ครับ เพื่อนในบอร์ดด้วยกัน
*** แต่หมั่นไส้คนที่ฉลาดเหลือเกินมาถึงก็ด่าก่อนเลย แหมม มันน่าาา yoyo_08.gif ***
อยู่บอร์ดนี้มานาน ความอดทนสูง แต่กระทู้นี้ ขอนิดนึง

เห็นด้วยครับสำหรับผมก็เหมือนกันครับสำหรับเงิน 400 นี่ใช้ไปได้หลายวันเลยนะผมเนี่ยแบบประหยัดๆ yoyo_33.gif

hello_smok's Photo hello_smok 30 Nov 2009

ดิสเครดิต = ลดความน่าเชื่อถือ !!!

kero's Photo kero 30 Nov 2009

ขายแพงก็โดนต่อว่าก็ถูกแล้วนี่ แค่นี้ก็ไปว่าเค้า แปลกเนอะ

จอมคาถา's Photo จอมคาถา 30 Nov 2009

จะบอกว่าดิสเครดิตร้านมันไม่ใช่หรอกนะครับ แล้วผมก็คิดว่าคุณเจ้าของกระทู้เค้าก็ไม่มีเจตนาแบบนั้นหรอกครับ ตาคนที่คิดว่าคุณเจ้าของกระทู้โพสดิสเครดิตร้านนั้น ผมว่าท่านจะคิดมากเกินไปแล้วล่ะครับ

ร้านค้าขายอุปกรณ์เล่นเกมส์นะครับ ไม่ใช่พรรคการเมืองที่จะต้องมานั่งโพสดิสเครดิตกันน่ะ เอ..หรือจะคิดว่า จขกท. เป็นพนักงานจากร้านเกมส์ดังอีก 3 ร้านเข้ามาดิสเครดิตร้านนี้อย่างนั้นหรอครับ

แล้วผมก็สงสัยจริง ๆ เวลามีคนโพสว่าร้านค้าร้านอื่น ที่ไม่ใช่ร้านดัง ๆ 4-5 ร้านนี้ ไม่ค่อยเห็นมีคนเข้ามาโพสแย้งเลย แต่พอเป็นร้านดัง 4-5 ร้านนี้ทีไรจะต้องมีคนเข้ามาแก้ต่างให้ทุกที (อันนี้ข้อสังเกตของผมนะครับ)

ผมก็ไม่เข้าใจนะครับว่า การที่จะมีเพื่อนสักคนเข้ามาบอกเพื่อน ๆ ว่าร้านไหนถูกร้านไหนแพง ในเว็บบอร์ดเกมส์ที่เป็นกลางไม่มีนอกมีในกับร้านไหนเหมือนกับเว็บนี้(ผมเข้าใจอย่างน
ั้นนะครับ) ผมถือว่าเป็นเรื่องที่ดีเป็นข้อมูลในการตัดสินใจซื้อสินค้าให้กับเพืือน ๆ ที่เป็นเกมส์เมอร์เหมือนกัน

แล้วไอ้ประเภทที่พูดแบบกำปัั้นทุบดิน เช่น "แพงก็อย่าไปซื้อไปซื้อร้านอื่นสิ", "อินเตอร์เน็ทก็มีทำไมไม่รู้จักดูราคาก่อนไปซื้อล่ะ" d582d79f.gif
เอ้า บางทีคนเรามันก็อยากได้เกมส์ขึ้นมาดื้อ ๆ หรือบางทีไปเดินเล่นที่สยามแล้วนึกขึ้นได้ว่าเดี๋ยวนี้ร้านเกมส์ดังมันมาเป็นที่ ดิจิตอล เ็ก็ต อเวย์ แล้วนี่หว่าลองขึ้นไปถามราคาดูหน่อยซิ จะให้เดินไปหาร้านอินเตอร์เน็ทหรือว่าเข้าไปกินกาแฟแก้วล่ะ 200 บาทเพื่อเล่น wifi เช็คราคาเกมส์ก่อนเรอะ...

อยากจะให้เจ้าของร้านนี้เข้ามาดู และอ่านเพื่อเอาไปปรับปรุงร้านให้มันดูดีขึ้นจะได้ไม่มีคนมาตำหนิติเดียนอย่างนี้อีก

Mr.Mint's Photo Mr.Mint 30 Nov 2009

สมมติ มีพ่อพาลูกมาซื้อเกม แบบไม่ได้รู้เรื่องอะไร บ้านก็ไม่ได้รวยมาก ซื้อแพงกว่าปกติ 400 สมมติซื้อ 5 เกม อาจแพงกว่าบางร้าน = 2,000 บาท

พ่อลูกคู่นี้มันโง่ครับ ที่ไม่ยอมศึกษาราคาให้ดีเสียก่อน, internet ก็ไม่รู้จักเล่น, เวป DGO ก็ไม่รู้จักเข้า , เวปหน้าร้านเค้าก็มีตั้งหลายร้าน, ข้อมูลไม่รู้จักหา

เจ้าของร้านเค้าก็มีอิสระในการตั้งราคา ระบบเศรษฐกิจแบบเสรี ทุนนิยม

ทุกประโยคที่ผมพิมพ์เป็นประโยคบอกเล่า

ไม่ได้กล่าวพาดพิงใครครับ ยกเว้นพ่อลูก

winny6969's Photo winny6969 30 Nov 2009

ที่นี่ประเทศไทยครับ ค้าขายอย่างเสรี

จขกท.ไม่ผิดที่จะมาโพสบอกเรื่องราคา

ร้านเกมส์ที่ว่า ก็ไม่ผิดเพราะเค้าจะขายราคาเท่าไรก็ได้ก็มันสินค้าของเค้านี่

เหตุการณ์แบบนี้คล้ายๆ กับห้องซื้อขาย ของเวบเราเลยพอตั้งขายของแพงก็จะมีคนมาบ่นมาว่า ยังดีที่ MOD แกออกกฎที่ไม่ให้ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องเข้ามาโพสในกระทู้นั้นๆ (แม้จะมีบางส่วนโพสบ่นอยู่บ้าง)

GAMECHEF's Photo GAMECHEF 30 Nov 2009

นานๆตั้งกะทู้ทีhotเลยนะเนี่ย b048a2d2.gif b048a2d2.gif b048a2d2.gif yoyo_11.gif

krt's Photo krt 30 Nov 2009

วันนี้ไปเดินห้างแถวๆ บ้าน

เลยเดินไปถาม gow นี่แหละ ถ้า ได้สัก 1500 ก็ยอมเสีย เพราะดีกว่านั่งรถไป

พอถาม

คนขายก็บอกว่า

"God of War เหรอ เพ่ อันนี้มี 2 ภาคนะ เกมนี้ผมลดให้ เพ่ เลย เป็น 2300 แล้วกัน" yoyo_65.gif

ออกจากร้านแทบไม่ทัน

chingbee's Photo chingbee 30 Nov 2009

แค่มาเล่าสู่กันฟังก็ไม่แปลกหรอกครับ ผมว่าดีแล้วที่มาเล่าคนอื่นจะได้รอบครอบขึ้นในการซื้อครั้งต่อไป ใครก้อยากได้ของถูก จนรวยไม่เท่ากัน ค่าต่างที่สูญเสียไปอาจสำคัญกะคนบ้างคนนะครับ อย่าคิดมากครับ ขอบคุณเจ้าของกะทู้ที่เสียสละเวลามาเล่าให้ฟังนะครับ

Ryouhei's Photo Ryouhei 30 Nov 2009

ฟังไว้เป็นวิทยาธารก็ดีนะครับ ไม่ใช่ว่าอะไรๆก็ว่าเค้าดิสเครดิตไปซะหมด

เรื่องที่ยังไม่เจอกับตัวใครๆก็บอกว่าไม่จริงหรือไม่ใช่ได้ทั้งนั้นแหละ ถ้ารักชอบคอกันอ่ะนะ

ส่วนราคาเขาก็ตรงกับหน้าร้านก็ไม่มีปัญหาอะไร ยอมรับได้ก็สอยแต่ไม่ไหวก็หาร้านอื่นได้ครับ สบายๆครับ

ปล.ถ้าจะไปซื้อของก็แนะนำให้เช็คราคาจากหน้าเว็บด้วยก็ดีครับ จะได้ไม่เสียอารมณ์ ถ้าราคาไม่ตรงหน้าเว็บนี่โวยตามสบายครับ
Edited by Ryouhei, 30 November 2009 - 01:19 AM.

rooky's Photo rooky 30 Nov 2009

เด๋วโพสตอบนะครับ เพิ่มกลับมาถึงบ้านจากงานหน้า MBK ^^!

honeyboy's Photo honeyboy 30 Nov 2009

ส่วนต่างราคาที่แพงกว่าร้านอื่นๆ 400 บาทนั้น

เห็นมีบางท่านบอกว่า คนรวยมองว่าเงินแค่ 400 บาท เรื่องเล็ก

ผมมองว่า ส่วนเกินที่แพงขึ้นมา 400 บาท นั้น

ไม่ได้เกี่ยวกับว่าคุณจะ รวย หรือ จน

ถ้าคุณเป็นคนที่มีเหตุผลในการใช้จ่าย คุณก็ไม่ควรที่จะต้องเสียส่วนเกินตรงนั้นครับ

เพราะว่า ทำไมคุณจะต้องยอมจ่ายเงินส่วนต่างที่แพงกว่า 400 บาท

เพื่อสินค้าที่มีความเหมือนกันทุกประการ (เกมส์ใหม่ มือหนึ่ง ในซีล)

ผมว่าเจ้าของกระทู้ไม่ได้มีเจตนาจะดิสเครดิตร้านหรอกครับ

เขาคงแค่อยากจะเข้ามาให้ข้อมูลเกมเมอร์ด้วยกันเอง

ซึ่งผมมองว่าก็ไม่ใช้เรื่องเสียหายอะไร

ปล. แต่ผมสงสัยจริงๆว่าทางร้านตั้งราคาขนาดนั้นจะขายได้จริงเหรอ

เพราะ ผมว่าลูกค้าที่มาเดินซื้อเกมส์ที่ดิจิตอลเกตเวย์ น่าจะลองเดินถามราคาทุกร้านก่อนซื้อนะ

อีกอย่างร้านเกมส์ทุกร้าน นอกจากอยู่ขั้นเดียวกันหมดแ้ล้ว ยังห้องอยู่ติดกันต่างหาก

ลูกค้าที่ซื้อร้านนี้คงต้องประเภทที่รีบจริงๆ ไม่ได้ถามราคาร้านอื่นเลย

thornhalaga's Photo thornhalaga 30 Nov 2009

ผมไปมาบุนคลอง ถามกอดออฟวอลเหมือนกัน เล่นๆๆ ตรงชั้นมือถือมะใช่ชั้นหกนะครับ น่าจะชั้น ห้า เขาบอกผมว่าไงรุ้เป่าครับ
2000!!! ผมเลย โอเค อั้วไปเเละ 5555