`

Jump to content

ถามหน่อยครับ Config PC ยังไง ให้ดู mkv 1080p ได้เนียนๆ

473 replies to this topic

#121 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 17 July 2009 - 02:22 PM

อันนี้ถามคุณ Burm หน่อยครับคือทำไมในบอร์ดหนังในไทยต่างๆเวลาจะต่อ HTPC
ถึงแนะนำแต่การ์ดจอ ATI กันทั้งที่ๆ ตอนช่วงนี้ไปอ่าน forum นอก มีแต่คนด่า ATI และให้ Nvidia ดีกว่าเยอะ

ให้เหตุผลกันว่า การ์ด Nvidia support เรื่องนี้ดีกว่า Coreavc ก็สนับสนุน CUDA ก็ Nvidia support profile สูงกว่า ตั้งกะ 6 เดือนที่แล้ว

ผมก็ซื้อ ATI ตามๆเค้ามานั่นละ อาศัย CPU เอาเลยไม่แคร์เท่าไร

Edited by Avant-garde, 17 July 2009 - 02:24 PM.

#122 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 July 2009 - 04:40 PM

QUOTE (Avant-garde @ Jul 17 2009, 02:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อันนี้ถามคุณ Burm หน่อยครับคือทำไมในบอร์ดหนังในไทยต่างๆเวลาจะต่อ HTPC
ถึงแนะนำแต่การ์ดจอ ATI กันทั้งที่ๆ ตอนช่วงนี้ไปอ่าน forum นอก มีแต่คนด่า ATI และให้ Nvidia ดีกว่าเยอะ

ให้เหตุผลกันว่า การ์ด Nvidia support เรื่องนี้ดีกว่า Coreavc ก็สนับสนุน CUDA ก็ Nvidia support profile สูงกว่า ตั้งกะ 6 เดือนที่แล้ว

ผมก็ซื้อ ATI ตามๆเค้ามานั่นละ อาศัย CPU เอาเลยไม่แคร์เท่าไร

เพราะบ้านเรายังยึดความคิดเก่าๆครับ
ATI = สีสดกว่า พูดกันอยู่ได้ เหมือนแผ่นเสียงตกร่อง
ทั้งที่จริงๆมันปรับได้เหมือนๆกัน และที่สีสดกว่า มันแค่ใน overlay mixer เท่านั้น ลองไปเล่น VMR7-9, EVR ก็พอๆกัน

ATI นั้นด้าน multimedia แพ้ nvidia กระจุยแล้วครับ
CUDA รองรับทั้ง encode/decode ยอดมากๆ ของ ATI ก็มีแต่ไม่เห็นทำอะไรเพิ่มมานานแล้ว
มีดีหน่อยก็ตัวการ์ดจอแยกของ ATI ที่รองรับ HDMI Audio สูงสุดที่ LPCM 7.1 และก็กินไฟน้อยกว่า nvidia
แต่พวก onboard นี่ Nvidia ชนะกระจายครับ ทั้ง 8200,8300 (สำหรับ AMD) และ 9300,9400 สำหรับ Intel
ยิ่งถ้าเล่นบน linux นี่ไม่ต้องพูดถึงเลย driver ATI บน linux ยังตามหลัง nvidia อีกโข

แต่จะว่าไป ซื้อการ์ดจอแยก ซื้อ ati ก็ถูกแล้วครับ
เป็นผมก็แนะนำให้ซ์้อ ati (เว้นแต่ว่าคุณจะบอกผมว่าจะเล่น linux หรือ xbmc live)

นี่ตอนนี้ผมกำลังจะพยายามสั่ง m/b ION (atom + 9400M) เข้ามาครับ
ตอนแรกว่าจะเอา aspire revo คิดไปคิดมา เอา m/b ของ Zotac ดีกว่า จะได้เป็น dual core ด้วย
กะเอามาเล่น xbmc ล้วนๆ กับลง emu ไว้ก็พอ
รับรองเหนือกว่า dvico, ชั่วโมงข้าวโพดคั่ว ฯลฯ แน่นอน

ว่าแต่ มีเรื่องจะถามเกี่ยวกับ xbmc-aeon หน่อย

- multiplex นี่เปิดตรงไหนอ่ะครับ หรือมันต้องลง mod ก่อน
- พวก font thai นี่ทำยังไงกันครับ คือต้องบอกก่อนว่า font ของ aeon มันสวยมากๆ
ผมคงไม่กล้าเอา tahoma มาใส่แทนแน่ๆ

Edited by Burm, 17 July 2009 - 05:00 PM.

#123 Avant-garde

• High Royal Executive Members

Posted 17 July 2009 - 06:52 PM

QUOTE (Burm @ Jul 17 2009, 04:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพราะบ้านเรายังยึดความคิดเก่าๆครับ
ATI = สีสดกว่า พูดกันอยู่ได้ เหมือนแผ่นเสียงตกร่อง
ทั้งที่จริงๆมันปรับได้เหมือนๆกัน และที่สีสดกว่า มันแค่ใน overlay mixer เท่านั้น ลองไปเล่น VMR7-9, EVR ก็พอๆกัน

ATI นั้นด้าน multimedia แพ้ nvidia กระจุยแล้วครับ
CUDA รองรับทั้ง encode/decode ยอดมากๆ ของ ATI ก็มีแต่ไม่เห็นทำอะไรเพิ่มมานานแล้ว
มีดีหน่อยก็ตัวการ์ดจอแยกของ ATI ที่รองรับ HDMI Audio สูงสุดที่ LPCM 7.1 และก็กินไฟน้อยกว่า nvidia
แต่พวก onboard นี่ Nvidia ชนะกระจายครับ ทั้ง 8200,8300 (สำหรับ AMD) และ 9300,9400 สำหรับ Intel
ยิ่งถ้าเล่นบน linux นี่ไม่ต้องพูดถึงเลย driver ATI บน linux ยังตามหลัง nvidia อีกโข

แต่จะว่าไป ซื้อการ์ดจอแยก ซื้อ ati ก็ถูกแล้วครับ
เป็นผมก็แนะนำให้ซ์้อ ati (เว้นแต่ว่าคุณจะบอกผมว่าจะเล่น linux หรือ xbmc live)

นี่ตอนนี้ผมกำลังจะพยายามสั่ง m/b ION (atom + 9400M) เข้ามาครับ
ตอนแรกว่าจะเอา aspire revo คิดไปคิดมา เอา m/b ของ Zotac ดีกว่า จะได้เป็น dual core ด้วย
กะเอามาเล่น xbmc ล้วนๆ กับลง emu ไว้ก็พอ
รับรองเหนือกว่า dvico, ชั่วโมงข้าวโพดคั่ว ฯลฯ แน่นอน

ว่าแต่ มีเรื่องจะถามเกี่ยวกับ xbmc-aeon หน่อย

- multiplex นี่เปิดตรงไหนอ่ะครับ หรือมันต้องลง mod ก่อน
- พวก font thai นี่ทำยังไงกันครับ คือต้องบอกก่อนว่า font ของ aeon มันสวยมากๆ
ผมคงไม่กล้าเอา tahoma มาใส่แทนแน่ๆ

ขอบคุณมากคครับ

Multiplex ใน aeon นี้ ตัวที่โหลดจากเวบ aeonproject มันไม่มีนะครับเพราะเป็นตัวเวอชั่น spark ซึ่งเป็น stable version
แต่ที่อยู่ใน git จะเป็น Aeon ตัวใหม่ auriga ซึ่งยังอยู่ในเวอชั่น beta อยู่ มี multiplex มาให้เลย ซึ่งตอนนี้พึ่งเพิ่ม add on mod(video window mod)สำหรับ multiplex ใหม่เป็น stream video trailer หนังเรื่องนั้นๆ ใน multiplex เลยครับอย่างแจ่ม
ส่วน font thai อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ

link สำหรับ auriga ครับ http://github.com/djh/aeon/tree/auriga
font สำหรับ auriga ครับ http://www.mediafire.com/?025znmzmdmm
video window mod จากที่นี่ครับ http://blog.xbmc.org/forum/showthread.php?t=49915

ตัวอย่าง

Edited by Avant-garde, 17 July 2009 - 07:06 PM.

#124 Avant-garde

Posted 17 July 2009 - 07:59 PM

ปัญหาทำให้หงุดหงิดใจตอนนี้คือ ไอ้ file นี้นะครับ file เดียวเท่านั้น

The ultimate GPU video acceleration test – AIR OP theme (Tori no Uta) 1080p with karaoke subtitles

http://dl.getdropbox.com/u/132004/Lia%20-%...0version%29.mkv

เค้าบอกว่า impossible for Coreavc, ATI

เป็น file 8 reference frame

ลอง Kmplayer+Coreavc องค์ลง ครับ กระตุกเป็นเจ้าเข้า เล่นไม่ได้

MPC-HC DXVA กระตุกครับ แต่ดีกว่า Kmplayer คนละโลก เสียงไม่ตรง sub ขึ้นแล้วค้าง

ImedianHD + internal codec +DXVA ภาพลื่นปิ้ดไม่หน่วงไม่กระตุกครับ แต่เสียงไม่ตรง ขาดๆ หายๆ sub karaoke ขึ้นมั่ง เพี้ยน ตอนเล่น file กด menu stop pause ไม่ได้เลยรอจบอย่างเดียว

แต่มี คห นึงบอกว่า 4550 เล่นผ่านใครมี ช่วยลองหน่อยครับ

การ์ด Nvidia แบบ 9400 เล่นได้แบบ out of the box

ตอนนี้เลยอยากอัพเกรดครับถ้า 4550 เล่นผ่านจริง สบายเลย ไปถอยทันที แต่ถ้าไม่ผ่าน ลาขาด ATI

ถึงผมจะ้เล่นไฟล์ 1080p ที่ปล่อยๆกันทั่วไป ไม่มีปัญหาใดๆ แต่มันหงุดหงิดลึกๆนะครับ ทำไมคนอื่น spec ไม่ได้ดีกว่าเราเลยมันเล่นได้ฟะ set ก็เหมือนๆกัน

Edited by Avant-garde, 17 July 2009 - 08:02 PM.

#125 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 July 2009 - 11:16 PM

ตัวนี้น่าจะ encode มา keyframe เยอะน่ะครับ
ผมใช้ 4550 พอดี เดี๋ยวลองให้ครับ
แต่ผมไม่เชื่อว่าเล่นได้

ดังนั้น... มาเล่น ion กันเถอะคร้าบ

#126 Fluke

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 22 July 2009 - 04:25 PM

สวัสดีครับ พอดีผมเพิ่งมาใช้ตัว xbmc ตามที่ท่าน เบิ้ม, Avant-garde และ aLcHieZ แนะนำมา พอดีผมคอนฟิคได้เกือบหมดแล้วละครับ แต่ติดปัญหาตรงที่ว่าพวก flag ต่างๆ เช่น DTS, rate, studio, 1080p ฯลฯ อะไรพวกนี้ มันไม่แสดงผลขึ้นมาอะครับ เลยอยากทราบว่าทำยังไงมันถึงจะแสดงผลได้อะครับ

ปล. ผมใช้ Media Info plus ในการจัดการไฟล์หนังอะครับ

#127 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 22 July 2009 - 04:49 PM

ใช้ aeon หรือเปล่า?
ลองอ่านดูใน web มันนะครับ รู้สึกมันจะอ่านจากชื่อไฟล์

http://www.aeonproject.com

#128 Avant-garde

Posted 22 July 2009 - 08:57 PM

ถ้าใช้ Aeon แล้ว ต้องไปเปิด flag ตรง aeon advance setting ด้วยครับ

#129 Fluke

Posted 23 July 2009 - 12:06 AM

ใช้ Aeon ครับผม ผมลง aeon auriga แล้วลง mod3 ทับลงไป จากนั้นผมใ้ช้ MIP ทำการสร้างข้อมูลกะรูปของไฟล์หนัง mkv ก่อน จากนั้นจึงไปกำหนด set content ในหมวด video ของ aeon เอาอะครับ แบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ ? ส่วนพวก option flag ผม enable ไว้(เกือบ)หมดแล้วครับ ในส่วนของ customize aeon แต่ว่าบางเรื่องก็ขึ้นบ้าง ส่วนมากจะขึ้นแต่ studio กะ rating แต่บางเรื่องทั้งๆ ที่ studio เดียวกัน แต่ว่ามันไม่ขึ้นเลยงงๆ อะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันรึเปล่า

ปล. พอดีอยากใส่ bg ไว้ตรงหน้าเมนูแรกเลยอะครับ ผมลองแล้วหาที่เซตไม่ได้ ไม่รุ้ว่าเซตตรงไหน พอจะทราบไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

#130 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

• Royal Executive Members

Posted 23 July 2009 - 09:21 AM

เดานะครับ ว่าน่าจะเกี่ยวกับ MIP ครับ ได้ติ๊ก Support Skin Based Flagging ไว้รึเปล่าครับ

ส่วนเรื่อง BG เข้าไปปรับที่ Skin BG น่าจะได้นะครับ แต่จำไม่ไ้ด้ว่าอยู่ตรงไหนเหมือนกัน 0fbbf481.gif

#131 Avant-garde

Posted 23 July 2009 - 10:47 AM

ปล. พอดีอยากใส่ bg ไว้ตรงหน้าเมนูแรกเลยอะครับ ผมลองแล้วหาที่เซตไม่ได้ ไม่รุ้ว่าเซตตรงไหน พอจะทราบไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

setting > Customize Aeon > Backdrop ครับ คำสั่งแรกเลย

#132 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 23 July 2009 - 01:53 PM

QUOTE (Avant-garde @ Jul 23 2009, 10:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
setting > Customize Aeon > Backdrop ครับ คำสั่งแรกเลย

เพิ่มเติมครับ
backdrop คุณจะเอาไว้ folder ไหนก็ได้
แต่พยายามแบ่งประเภทไว้ เช่น game, หนัง, เพลง, ทีวีซีรีย์ ฯลฯ
เพราะมันสามารถ random ตาม folder ได้
แต่รูปต้องเป้น format BMP เท่านั้นครับ
ถ้า load จาก web ของ aeon เลย ต้องแปลงก่อนด้วย (ผม load หมดแล้วเอมาแปลง ขนาดค่อนข้างใหญ่เลยครับ รวมแล้ว ก็เยอะอยู่)

ว่าแต่มันมี web ไหนทำ backdrop สวยๆ อีกไหมครับ

#133 Avant-garde

Posted 23 July 2009 - 02:37 PM

ตอนนี้มีอะไรให้ เซียนๆ ทั้งหลายช่วยแนะนำ อีกครับ
HTPC มันไม่ใช่เครื่องเล่นที่จบจริงๆ แต่มันคือการเดินทางต่างหาก

Project XBMC ต่อไป ใช้ Sony PSP แทน remote

http://www.youtube.com/watch?v=1SreQg1c-VY...feature=related

ตอนแรกว่าจะทำ smart phone แต่เห็น PSP อันนี้แล้วลองทำอันนี้ก่อนดีกว่า ไม่น่ายาก

#134 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

• Royal Executive Members

Posted 23 July 2009 - 03:14 PM

ลองของ iPhone มั๊ยครับ ฮี่ๆ

คืนนี้ยังลองให้ไม่ได้ (เพื่อนลากไปเมา) เดี๋ยววันหยุดนี้จะลองให้นะครับ

XBMC - iPhone Remote

#135 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 24 July 2009 - 06:43 PM

จริงๆ xbmc มันสามารถควบคุมผ่าน http ได้ครับ
คือเรามีอุปกรณ์อะไรก็ตามที่ต่อ net ได้ (ควรจะเป็น touch screen) ก็ใช้ได้หมด

#136 Fluke

Posted 25 July 2009 - 01:27 PM

QUOTE (Burm @ Jul 23 2009, 01:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพิ่มเติมครับ
backdrop คุณจะเอาไว้ folder ไหนก็ได้
แต่พยายามแบ่งประเภทไว้ เช่น game, หนัง, เพลง, ทีวีซีรีย์ ฯลฯ
เพราะมันสามารถ random ตาม folder ได้
แต่รูปต้องเป้น format BMP เท่านั้นครับ
ถ้า load จาก web ของ aeon เลย ต้องแปลงก่อนด้วย (ผม load หมดแล้วเอมาแปลง ขนาดค่อนข้างใหญ่เลยครับ รวมแล้ว ก็เยอะอยู่)

ว่าแต่มันมี web ไหนทำ backdrop สวยๆ อีกไหมครับ

ทำไมผมทำแล้วไม่เห็นขึ้นเลยอะครับ งงมาก ก็กด enter แล้วเลือก movie แล้วกด up arrow แล้วเลือกไฟล์รูป .bmp แค่นั้นใช่ไหมครับ แต่พอกดเสร็จมันก็ไม่ขึ้นอะไร แต่ถ้าผมเข้าไปใน movie เลือก backdrop on มันขึ้นอะครับ ผมทำไรผิดหรือเปล่าหว่า

ปล. ผมใช้ aeon auriga + mod3 อะครับ

#137 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 26 July 2009 - 12:53 AM

QUOTE (Fluke @ Jul 25 2009, 01:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไมผมทำแล้วไม่เห็นขึ้นเลยอะครับ งงมาก ก็กด enter แล้วเลือก movie แล้วกด up arrow แล้วเลือกไฟล์รูป .bmp แค่นั้นใช่ไหมครับ แต่พอกดเสร็จมันก็ไม่ขึ้นอะไร แต่ถ้าผมเข้าไปใน movie เลือก backdrop on มันขึ้นอะครับ ผมทำไรผิดหรือเปล่าหว่า

ปล. ผมใช้ aeon auriga + mod3 อะครับ

เปลี่ยนจากกดขึ้น เป็นกดลงครับ
กดขึ้นมันจะใช้รูปเดียว
กดลงมันจะใช้ทั้ง folder random เอา

#138 benza15

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 26 July 2009 - 08:03 AM

สาระ อัดแน่น

ยังไงก็ขอบคุณครับ yoyo_78.gif

#139 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 27 July 2009 - 08:24 PM

มาเพิ่มเติมนะครับ ใครที่มี PS3 BD Remote อยู่แล้ว สามารถใช้ควบคุม XBMC และ Media Player Classic ได้ด้วยนะครับ รีโมทตัวนี้เป็น Bluetooth จึงไม่ต้องอาศัย line of sight ในการทำงาน (ไม่ต้องเล็งเหมือน infrared remote) ผมลองแล้วแจ่มมากๆ เลยครับ yoyo_67.gif

วิธีการคร่าวๆ มีดังนี้ครับ:
  1. อันดับแรก ดาวน์โหลด Event Ghost จากที่นี่ก่อนนะครับ http://www.eventghost.org/wiki/EventGhost:About
  2. ให้ Pair PS3 Remote กับ Bluetooth dongle ก่อน โดยการกดปุ่ม Start และ Enter ที่รีโมทพร้อมกันประมาณ 5 วินาที เพื่อเปลี่ยนให้รีโมทอยู่ในสถานะ Discoverable mode
  3. หลังจากนั้นโหลดไฟล์ XML จากที่นี่ เพื่อมาปรับโปรแกรม EventGhost ให้สามารถใช้ PS3 Remote ได้ หรือจะขอไฟล์ XML จากผมก็ได้ครับ ผมเซ็ตไว้ให้สามารถควบคุมได้ทั้งโปรแกรม XBMC, MPC และ PowerDVD เลย

เครดิต: http://www.xbmc.org/forum/showthread.php?t=33806

สุดท้ายขอสอบถามสักนิดครับ มีใครเคยเห็นเมนบอร์ดกิกะบ๊วยตัวนี้ขายในไทยบ้างหรือเปล่าครับ ผมอยากได้มาประกอบ HTPC มากมายครับ yoyo_24.gif
รุ่น: GA-E7AUM-DS2H (rev. 1.0)

Edited by mrzane, 28 July 2009 - 12:10 AM.

#140 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 28 July 2009 - 03:32 AM

เท่าที่ทราบ ไม่มีเลยครับ
แปลกมาก บ้านเราไม่มีบอร์ด nvidia on board สำหรับ intel แม้แต่เจ้าเดียว
asus, gigabyte ก็ไม่เอาเข้ามา

เอ่อ ผมจะบอกว่า ผมสั่ง aspire revo ไปแล้ว
อีกไม่เกิน 10 วันของน่าจะมาถึง
ต้องลุ้นว่าจะโดนช่วยชาติหรือเปล่า อิอิ
ได้มาแล้วจะรีวิวให้ฟังครับ