`

Jump to content

ถามหน่อยครับ Config PC ยังไง ให้ดู mkv 1080p ได้เนียนๆ

473 replies to this topic

#101 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 12 June 2009 - 09:37 AM

digital ผมใช้HDMIหลังการ์ด Ati อกมาที่AVRของ Onkyoครับ ถ้าanalogue ผมใช้Audigy1รุ่นที่มีไฟไวด์อ่ะครับ ลำโพงก็ของ OnkyoกับEacan A500Lครับ

#102 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 12 June 2009 - 11:02 AM

QUOTE (Guitar_O+ @ Jun 2 2009, 04:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผม add media browser เข้าไปใน VMC ได้แล้วครับ
แต่ว่า ตอนเปิด file มันดันไปเปิดโปรแกรม mplayerc นอก VMC เฉยเลยครับ
ผมลองกดเลือกไฟล์ใน media browser เสร็จปุ๊บ ผมก็ลองออกจาก VMC ปรากฏว่า โปรแกรม mpc มันเปิดแล้วกำลังรันไฟล์นั้นๆอยู่ด้วยครับ

งง ละ ทีนี้

ไม่ต้องงงครับ ปัญหานี้ผมก็เจอ ไม่รู้จะแก้ยังไงด้วย
คือถ้ากดเลือก file ด้วย remote มันจะเปิด mplayerc แต่ไม่ switch จอไป
แต่ถ้ากด Enter ที่ keyboard แทน remote มันจะเปิด mplayerc และ switch ไปตามปกติ

ตอนนี้ผมเลยเลิกใช้ media browser แล้ว หันมาปล้ำกับ xbmc แทน
พบว่าทำงานได้ปกติครับ แต่กำลังหาวิธีใช้รีโมทอยู่ พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ + บางคืนก็เล่น prototype

เดี๋ยวผมจะแนะนำคร่าวๆ และทิ้งกระทู้ไว้เผื่อใครรอไม่ไหวจะไปศึกษาเองครับ

xbmc เดิมมันชื่อ Xbox Media Center ซึ่งเป็นโปรแกรม Media Center ที่เขียนขึ้นมาเพื่อ xbox 1 (ใครเคยเล่น xbox 1 น่าจะรู้จัก)
ซึ่ง xbmc ได้ถูก Fork ไปทำเป็น MediaPortal (ตอนนั้นคือการทำให้ xbmc รันบน windows ได้ แต่ส่วนตัวผมว่ามันทำงานสเถียรสู้ xbmc ไม่ได้)
ภายหลังตัว xbmc เองได้มีการ port ไปลง platform ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น windows/Linux/Mac กระทั่ง appleTV ยังมีเลยครับ
ซึ่งจุดเด่นของ xbmc นั้นคือ community ที่เข้มแข็งมาก ระบบ skin ระดับสุดยอด (ไม่เคยเห็นโปรแกรมอะไรทำ skin ได้ระดับนี้มาก่อน) และระบบ plugin/scripting ที่ยอดเยี่ยม

อันนี้ website หลักของ xbmc ครับ
http://xbmc.org

xbmc ใน version linux นั้นรองรับ VDPAU ซึ่งเป็นชุดคำสั่งที่ทำให้สามารถใช้งานระบบเร่งความเร็วการถอดรหัสภาพด้วย h/w ได้ (เหมือน DXVA) แต่มีเค่ GPU ของ nvidia เท่านั้นที่รองรับชุดคำสั่งนี้ กล่าวคือ ถ้าคุณมีเครื่องที่ใช้ GPU nvidia ใหม่ๆ หรือ onboard nvidia ตระกูล 8x00, 9x00 ก็สามารถเอา xbmc live ไปลง thumbdrive แล้วใช้ได้เลยครับ (ผมรอ acer aspire revo อยู่)

แต่ถ้าคุณใช้ การ์ดจอ ati (เหมือนผม) หนทางตอนนี้คือต้องใช้ mpc-hc เท่านั้น ซึ่งโปรแกรม xbmc นี้ก็รองรับ external Player เหมือนกัน
วิธีการคือ ให้ไปสร้าง file ชื่อ advancedsettings.xml ใน folder
\Documents and Settings\[user]\Application Data\XBMC\userdata สำหรับ windows XP
\Users\[user]\AppData\Roaming\XBMC\userdata สำหรับ windows 7 vista
โดยมีเนื้อหาดังนี้
CODE
<advancedsettings>
<video>
  <defaultplayer>externalplayer</defaultplayer>
</video>
<externalplayer>
  <filename>c:\applications\mplayer\mplayer.exe</filename>
  <args>/fullscreen /close</args>
  <forceontop>true</forceontop>
  <hidexbmc>true</hidexbmc>
  <hideconsole>false</hideconsole>
  <hidecursor>false</hidecursor>
</externalplayer>
</advancedsettings>

จากนั้นก็จะใช้งานได้ครับ

สำหรับ Skin ผมแนะนำ Aeon ครับ แต่ผมยังลงไม่ได้เลย (ใช้ Git แล้วค้าง)

อันนี้ link สำหรับ set remote (เพิ่งเห็น จริงๆผมใช้อีกอัน อธิบายน้อยกว่านี้เยอะ)
http://blog.xbmc.org/forum/showthread.php?t=48667

ปกติฝรั่งเขาไม่แนะนำ Audigy 1 ในการเล่นเพลงกันครับ
เพราะมัน up sampling สัญญาณเป็น 48khz เสมอ
พวกฝรั่งมันจะเล่น 44.1 khz แบบ digital กันมากกว่า โดยผ่านวิธีอะไรซักอย่าง (kernel อะไรเนี่ยแหละ ผมก็ไม่ได้ศึกษา)
โดยมากเขาจะใช้โปรแกรม foobar กัน (มันมี plugin ทำเรื่องนี้อยู่)
ลองไปศึกษาจาก http://www.avsforum.com/avs-vb/ ในหมวด Home Theter PC ครับ

#103 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 June 2009 - 02:20 PM

QUOTE (Burm @ Jun 12 2009, 11:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ต้องงงครับ ปัญหานี้ผมก็เจอ ไม่รู้จะแก้ยังไงด้วย
คือถ้ากดเลือก file ด้วย remote มันจะเปิด mplayerc แต่ไม่ switch จอไป
แต่ถ้ากด Enter ที่ keyboard แทน remote มันจะเปิด mplayerc และ switch ไปตามปกติ

ตอนนี้ผมเลยเลิกใช้ media browser แล้ว หันมาปล้ำกับ xbmc แทน
พบว่าทำงานได้ปกติครับ แต่กำลังหาวิธีใช้รีโมทอยู่ พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ + บางคืนก็เล่น prototype

เดี๋ยวผมจะแนะนำคร่าวๆ และทิ้งกระทู้ไว้เผื่อใครรอไม่ไหวจะไปศึกษาเองครับ

xbmc เดิมมันชื่อ Xbox Media Center ซึ่งเป็นโปรแกรม Media Center ที่เขียนขึ้นมาเพื่อ xbox 1 (ใครเคยเล่น xbox 1 น่าจะรู้จัก)
ซึ่ง xbmc ได้ถูก Fork ไปทำเป็น MediaPortal (ตอนนั้นคือการทำให้ xbmc รันบน windows ได้ แต่ส่วนตัวผมว่ามันทำงานสเถียรสู้ xbmc ไม่ได้)
ภายหลังตัว xbmc เองได้มีการ port ไปลง platform ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น windows/Linux/Mac กระทั่ง appleTV ยังมีเลยครับ
ซึ่งจุดเด่นของ xbmc นั้นคือ community ที่เข้มแข็งมาก ระบบ skin ระดับสุดยอด (ไม่เคยเห็นโปรแกรมอะไรทำ skin ได้ระดับนี้มาก่อน) และระบบ plugin/scripting ที่ยอดเยี่ยม

อันนี้ website หลักของ xbmc ครับ
http://xbmc.org

xbmc ใน version linux นั้นรองรับ VDPAU ซึ่งเป็นชุดคำสั่งที่ทำให้สามารถใช้งานระบบเร่งความเร็วการถอดรหัสภาพด้วย h/w ได้ (เหมือน DXVA) แต่มีเค่ GPU ของ nvidia เท่านั้นที่รองรับชุดคำสั่งนี้ กล่าวคือ ถ้าคุณมีเครื่องที่ใช้ GPU nvidia ใหม่ๆ หรือ onboard nvidia ตระกูล 8x00, 9x00 ก็สามารถเอา xbmc live ไปลง thumbdrive แล้วใช้ได้เลยครับ (ผมรอ acer aspire revo อยู่)

แต่ถ้าคุณใช้ การ์ดจอ ati (เหมือนผม) หนทางตอนนี้คือต้องใช้ mpc-hc เท่านั้น ซึ่งโปรแกรม xbmc นี้ก็รองรับ external Player เหมือนกัน
วิธีการคือ ให้ไปสร้าง file ชื่อ advancedsettings.xml ใน folder
\Documents and Settings\[user]\Application Data\XBMC\userdata สำหรับ windows XP
\Users\[user]\AppData\Roaming\XBMC\userdata สำหรับ windows 7 vista
โดยมีเนื้อหาดังนี้
CODE
<advancedsettings>
<video>
  <defaultplayer>externalplayer</defaultplayer>
</video>
<externalplayer>
  <filename>c:\applications\mplayer\mplayer.exe</filename>
  <args>/fullscreen /close</args>
  <forceontop>true</forceontop>
  <hidexbmc>true</hidexbmc>
  <hideconsole>false</hideconsole>
  <hidecursor>false</hidecursor>
</externalplayer>
</advancedsettings>

จากนั้นก็จะใช้งานได้ครับ

สำหรับ Skin ผมแนะนำ Aeon ครับ แต่ผมยังลงไม่ได้เลย (ใช้ Git แล้วค้าง)

อันนี้ link สำหรับ set remote (เพิ่งเห็น จริงๆผมใช้อีกอัน อธิบายน้อยกว่านี้เยอะ)
http://blog.xbmc.org/forum/showthread.php?t=48667

ปกติฝรั่งเขาไม่แนะนำ Audigy 1 ในการเล่นเพลงกันครับ
เพราะมัน up sampling สัญญาณเป็น 48khz เสมอ
พวกฝรั่งมันจะเล่น 44.1 khz แบบ digital กันมากกว่า โดยผ่านวิธีอะไรซักอย่าง (kernel อะไรเนี่ยแหละ ผมก็ไม่ได้ศึกษา)
โดยมากเขาจะใช้โปรแกรม foobar กัน (มันมี plugin ทำเรื่องนี้อยู่)
ลองไปศึกษาจาก http://www.avsforum.com/avs-vb/ ในหมวด Home Theter PC ครับ

เดี๋ยวผมคงเจริญรอยตามท่านไปครับ

555+

นึกว่า MEDIA BROWSER จะเป็นคำตอบสุดท้ายแล้วซะอีก

#104 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 15 June 2009 - 01:31 AM

QUOTE (Guitar_O+ @ Jun 14 2009, 02:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เดี๋ยวผมคงเจริญรอยตามท่านไปครับ

555+

นึกว่า MEDIA BROWSER จะเป็นคำตอบสุดท้ายแล้วซะอีก

ไม่สุดท้ายหรอกครับ
media browser สำหรับผมไว้เล่นคั่นเวลารอ ion เฉยๆ
คือตอนแรกผมใช้ xbmc แต่ set external player ไม่ได้ซะที
เลยมาลอง media browser เออ มัน work ดีแฮะ
แต่มาเจอปัญหาอย่างที่ว่า (ต้องกด enter) เลยกลับมาปล้ำกะ xbmc อีกที
ปรากฎว่าผมไว้ไฟล์ผิด folder มาตลอด (รู้งี้น่าดู log ตั้งแต่แรก โง่ตั้งนาน)
พอเอาไว้ถูกที่ก็จบครับ แต่ยังไม่มีเวลาเล่นต่อ
ถ้าใช้ ion น่าจะง่ายกว่านี้ ทำ sd card จบเลย

เมื่อไหร่ acer บ้านเราจะเอา aspire revo เข้ามาซะทีฟะ
สั่งจาก ebay ตั้งหมื่นห้า (แต่ส่งฟรี)

#105 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 30 June 2009 - 12:13 AM

ฮี่ๆ เอา SS มายั่วครับ XBMC - Aeon Augira แค๊ปจากจอผมเอง

Movie - Showcase

Movie Info Screen

Movie - Multiplex

TV Show

Edited by aLcHieZ, 30 June 2009 - 12:19 AM.

#106 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 June 2009 - 01:43 PM

ผมเคยพยายามจะลง Aeon ทีนึง แต่ Git มันค้าง ไม่รู้ทำไม load ไม่ได้ซะที
ตอนนี้ยังไม่มีเวลาทำอะไรต่อเลยครับ เล่นแต่เกม กับนอน

แล้วคุณ aLcHieZ ใช้อะไรจัดการไฟล์หนังน่ะครับ หรือใช้เปลี่ยนชื่อไฟล์เอาเฉยๆ
ปกติ ผม load มาได้ชื่ออะไรผมก็ยัดใส่เลย แล้วมัน detect ไม่ค่อยจะถูกเรื่อง
จะแก้ชื่อ folder ก็ขี้เกียจ

Edited by Burm, 30 June 2009 - 01:56 PM.

#107 aLcHieZ

Posted 30 June 2009 - 02:12 PM

ผมใช้ Media Info Plus ครับ Detect ถูกมั่งผิดมั่ง แต่ก็ค่อยๆนั่งทำไปเรื่อยๆ XBMC ยัง Detect เก่งกว่าเลย แต่ที่ใช้ตัวนี้เพราะมัน Cache รูปเก็บไว้ได้ เวลาจะเปลี่ยนก็แค่เข้าโปรแกรมแล้วเลือกเปลี่ยนได้เลย ไม่ต้องรอโหลดใหม่

คุณเบิ้มลองไปดูที่นี่ละกัน Media Info Plus

ส่วนเรื่อง Git ค้าง ผมก็เป็นครับ ลองอยู่ 2-3 รอบ รอบสุดท้ายเลยช่างมัน เปิดข้ามคืนไปเลย ตื่นมาก็ผ่าน

#108 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 11 July 2009 - 10:05 PM

ขอขุดกระทู้หน่อยนะครับ
อยากทราบว่า XBMC จะใช้ Codec Coreavc ยังไง เพราะถ้าใช้เดิมๆ ffdshow ภาพบางครั้งจะมีแตกนิดๆ น่ารำคาญมาก ที่เค้าเรียกกันว่า tearing มั้ง
แต่ถ้าใช้ coreavc ไม่มีปัญหา

หรือถ้าผมอัพ การ์ดจอ จาก HD3200 (onboard) เป็น อย่างอื่นจะ เล่นลื่นโดยไม่ต้องยุ่งกะ codec เลยได้หรือเปล่า แนะนำด้วยก็ดีนะครับ เอาแบบเสียงออก HDMI

ลอง AEON แล้วอย่างโดน เลยอยากใช้ XBMC

ตอนนี้ใช้ frontend Imedian HD ไม่ต้องใช้ codec เำำพิ่มใดๆ เดิมๆ ทุกอย่าง perfect อยู่ ok ไม่มีปัญหาอะไร

KMplayer ไม่มีปัญหา แต่ต้องลง Coreavc ไม่งั้นภาพหน่วงๆ เสียงไม่ตรงภาพ ตอนนี้ perfect แล้ว

MPC มี Tearing ตลอดเลย

CPU ผม Athlon 7750 2.7gh

แก้ครีบกลับไปอ่านดีๆ แก้ปัญหาได้หมดเลย เหลือแต่ XBMC จะ set libary ยังไงให้้สวยๆ

Edited by Avant-garde, 12 July 2009 - 09:08 AM.

#109 aLcHieZ

Posted 12 July 2009 - 11:48 PM

ถ้าเป็นตัว Player ของ XBMC เองจะปรับให้ใช้ CoreAVC ไม่ได้ครับ ต้องเลี่ยงด้วยการใช้ External Player พวก KMP หรือ MPC แทน

ส่วนเรื่องการ Setting ขึ้นไปดูที่คุณเบิ้มโพสไว้เลยครับ ละเอียดมากๆเลย

เรื่ิองเซท Library .... ต้องคุยกันยาวเลยครับ ผมนั่งปล้ำกับมันอยู่พักใหญ่ๆเหมือนกัน

ขอเรียบเรียงคำพูดก่อน ถ้าทำได้จะทำ How To ให้นะครับ

Edited by aLcHieZ, 12 July 2009 - 11:53 PM.

#110 Avant-garde

Posted 13 July 2009 - 11:55 AM

ตอนนี้นั่งหน้า XBMC มา 3 วันแล้วครับ ปัญหาเหลืออย่างเดียวคือ info หนัง พวก นักแสดง เรื่องย่อ มันไม่ขึ้นเลยครับ แต่ภาพปก กับ background ขึ้นแล้ว ทั้งๆที่มี file NFO อยู่

ตอนนี้เล่น file ใดๆ ไม่มีปัญหาแล้วครับ ลองกับ reference test พวก High Profile killa sample L5.1 นกล้านกว่าตัว ลื่นแล้วครับ พอใจมาก

#111 aLcHieZ

Posted 13 July 2009 - 12:02 PM

QUOTE (Avant-garde @ Jul 13 2009, 11:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้นั่งหน้า XBMC มา 3 วันแล้วครับ ปัญหาเหลืออย่างเดียวคือ info หนัง พวก นักแสดง เรื่องย่อ มันไม่ขึ้นเลยครับ แต่ภาพปก กับ background ขึ้นแล้ว ทั้งๆที่มี file NFO อยู่

ตอนนี้เล่น file ใดๆ ไม่มีปัญหาแล้วครับ ลองกับ reference test พวก High Profile killa sample L5.1 นกล้านกว่าตัว ลื่นแล้วครับ พอใจมาก

ที่บอกว่า Movie Info ไม่ขึ้น เข้าไปที่โหมดไหนครับ Video หรือ Movie
ถ้าเข้า Movie ... เซทให้มัน Display แบบไหนครับ Show Case, Multiplex, Info List??

#112 Avant-garde

Posted 13 July 2009 - 12:37 PM

Video ครับ
ลอง set แบบ view ทุกแบบแล้วครับ

Movie ไม่ได้ยุ่งเลยครับ

หรือว่าปัญหาเส้นผมบังภูเขา ??

#113 aLcHieZ

Posted 13 July 2009 - 12:57 PM

ถูกต้องครับ ต้องเข้า Movie แต่ใน Movie จะมีรายชื่อหนังก็ต่อเมื่อเราแอดหนังเข้าไปใน Library แล้ว

แต่ถ้าเข้าไปเซทปกใน Video เรียบร้อยแล้ว หนังก็น่าอยู่ใน Library แล้วครับ

#114 miloslav

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 13 July 2009 - 09:51 PM

สกิน Aeon ใช้แล้วเคอร์เซอร์เม้าหาย ครับ
ปกติรึเปล่า

#115 aLcHieZ

Posted 13 July 2009 - 10:22 PM

Cursor ผมก็หายครับ yoyo_03.gif

แต่ผมใช้แต่ Keyboard เลยไม่ได้ใส่ใจตรงนี้มากนัก ถ้าหาวิธีแก้ได้เดี๋ยวจะเอามาเล่าให้ฟังครับ yoyo_76.gif

#116 Avant-garde

Posted 14 July 2009 - 02:26 AM

ขอบคุณครับ ตอนนี้ทำได้หมดแล้ว เหลือแต่ add หนังเข้า Libraly ต้องค่อยๆ set content เข้า ทีละ Folder เหนื่อยเหมือนกัน

Aeon mouse หายเหมือนกัน แต่ program นี้ set เป็น keyboard ใช้งานง่ายกว่า แต่ตอนดูหนังใช้โปรแกรมของมัน mouse ก้เห็นนะครับ

#117 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 16 July 2009 - 04:51 PM

เพิ่งได้ลอง Aeon Stark งามมั่กๆ
เป็น UI ที่สวยที่สุดเท่าที่เคยเห็นมาแล้ว
ใช้งานก็ง่าย ปรับก็ง่าย
แค่ไม่เห็น mouse เท่านั้นเอง

กว่าจะรู้ว่า ไม่ต้อง d/l จาก Git Repo เขาก็ได้
ที่ website เขาเองก็มีให้ load
http://aeonproject.com
โง่อยู่ตั้งนาน

เดี๋ยวว่างๆ ว่าจะหาวิธีเรียก emu จาก xbmc เลย (เคยทำแต่บน xbox)

อยากได้บอร์ด ion เฟ้ย!!

ส่วนของคุณ Avant-garde
เวลา set เรา set ที่ folder ข้างนอกเลยครับ
อย่างของผมจะเป็น

Movies
--mov1
----mov1.mkv
--mov2
----mov2.mkv
--mov3
----mov3.mkv

ผมก็ Add Sources ที่ Movies
แล้วก็ไปเลือก Set Content ที่ Source Movies ที่เราสร้างขึ้นมา (ผมไม่รู้มันใช้ปุ่มอะไร ผมใช้กดปุ่มที่เรียก menu ที่เหมือน click ขวาขึ้นมาน่ะ)
เลือกว่า This Source contain Movies
แล้วก็เลือกให้ scan แบบ recursive
มันก็จะ scan รวดเดียวทุกเรื่องเลยครับ

เทคนิคอยู่ที่การตั้งชื่อ folder
แต่เหมือนว่า aeon นี่มันค่อนข้าง scan ได้ฉลาดสุดนะ
ปกติ หนังที่ load มาผมไม่ค่อยเปลี่ยนชื่อ folder เท่าที่ดูก็ไม่ผิดเลยนะ
ตราบใดที่เราทำ folder ไว้ ก็ไม่ค่อยผิด (แต่ของผม พวกไฟล์นอก folder ผิดหมดเลย)

Edited by Burm, 16 July 2009 - 04:59 PM.

#118 Avant-garde

Posted 17 July 2009 - 08:22 AM

ขอบคุณครับ ตอนนี้ของผมเรียกได้ว่าตอนนี้จบแล้ว perfect หมด
เหลือแต่รอเล่น Windows 7 อย่างเดียว กับรอ Driver ati ที่ support L 5.1 แล้วลุ้นอีกที ให้เวลาถึง Catalyst 9.8 ไม่งั้นเปลี่ยนไปเล่น Nvidia
ถามต่อถ้า การ์ดจอ onborad เป็น ATI แล้วซื้อ Nvidia มาใส่จะมีปัญหาใหมครับ

AEON นี่งามจับใจ

Edited by Avant-garde, 17 July 2009 - 10:15 AM.

#119 aLcHieZ

Posted 17 July 2009 - 10:20 AM

จริงๆยังมี Mod อีกหลายตัวที่งามมั่กๆนะครับ เช่นตัวนี้เป็นต้น

จากกระทู้ นี้ ครับผม

#120 Avant-garde

Posted 17 July 2009 - 10:38 AM

QUOTE (aLcHieZ @ Jul 17 2009, 10:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จริงๆยังมี Mod อีกหลายตัวที่งามมั่กๆนะครับ เช่นตัวนี้เป็นต้น

จากกระทู้ นี้ ครับผม

งานเข้า้เลยครับ
ต้องโหลดมาลองแล้ว