`

Jump to content

มาร่วมรีวิวสิ่งที่ชอบและไม่ชอบกันครับ เกมส์แรกที่คนเล่น MGS รีวิวเอง

89 replies to this topic

#21 theoften

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 11 June 2008 - 06:08 PM

อดทนไว้ๆ พรุ่งนี้ๆ 4519626a.gif

#22 thirdman

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 11 June 2008 - 06:28 PM

http://www.gconsole.com/forum/show.php?pag...age=15&id=41159
ในเวปโน้นบอกว่าzest เลือนอ่ะคับ

เย้ๆ เลิกงานแล้วกลับบ้านไปเล่นบ้างดีกว่า

#23 libertica

Sekai de ichiban no amazon hime sama

• High Royal Executive Members

Posted 11 June 2008 - 06:33 PM

QUOTE (Nongkub @ Jun 11 2008, 04:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่านใดจองตัว LE ของ Zest ไว้ ของจะเข้าพรุ่งนี้เช้า และจะจัดส่งไปตามสาขาต่างๆ ในช่วงสายๆ
บ่ายๆ ไปรับกันได้เลยคับ (มีของเฉพาะผู้ที่สั่งจองเท่านั้น)

จบข่าว

ผมจองLEจากเวบไว้ แล้วบอกจะไปรับที่สาขาพันทิพ วันนี้พอดีไปพันทิพ ก็เลยไปถามมา

เขาบอกไอดีการสั่งจองของผมยังไม่เห็นมีในรายการสาขาเขาเลย :ah

แต่โทรไปถาม0ใหญ่เขาก็บอกว่าทำเรื่องการจองของผมเสร็จแล้ว เอ๊ะยังไง

เริ่มเสียวสันหลังละครับ พรุ่งนี้ผมจะได้จริงๆไหมนี่ e111de78.gif

#24 mcgredy

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 11 June 2008 - 06:35 PM

ได้มาแล้วเหมือนกัน ซื้อร้านโอเอซิส คืนนี้ยาวล่ะ 55318906.gif

แผ่นด้านหลังเป็นลายน้ำซะด้วย เพิ่งเคยเห็นแผ่นเกมบลูเรย์ ps3 เป็นลายน้ำ

#25 libertica

Sekai de ichiban no amazon hime sama

• High Royal Executive Members

Posted 11 June 2008 - 06:36 PM

QUOTE (thirdman @ Jun 11 2008, 06:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
http://www.gconsole.com/forum/show.php?pag...age=15&id=41159
ในเวปโน้นบอกว่าzest เลือนอ่ะคับ

เย้ๆ เลิกงานแล้วกลับบ้านไปเล่นบ้างดีกว่า

อ่าว อิ๊บอ๋าย ตกลงยังไงเนี่ย เซ็งจริงๆ :ah

ถ้าเลื่อนจริงๆ ต่อไปผมคงไม่สั่งจากzestอีกละ ไม่ได้เรื่องเลย 4d6161fd.gif

#26 The Frog Prince

Prospekt's March

Posted 11 June 2008 - 06:37 PM

ยิ่งอ่าน ยิ่งอยากเล่น
พรุ่งนี้ผมว่ามันส์แน่ๆ

#27 Nongkub

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 11 June 2008 - 06:40 PM

QUOTE (libertica @ Jun 11 2008, 06:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมจองLEจากเวบไว้ แล้วบอกจะไปรับที่สาขาพันทิพ วันนี้พอดีไปพันทิพ ก็เลยไปถามมา
เขาบอกไอดีการสั่งจองของผมยังไม่เห็นมีในรายการสาขาเขาเลย :ah
แต่โทรไปถาม0ใหญ่เขาก็บอกว่าทำเรื่องการจองของผมเสร็จแล้ว เอ๊ะยังไง
เริ่มเสียวสันหลังละครับ พรุ่งนี้ผมจะได้จริงๆไหมนี่ e111de78.gif

คงขึ้นกับว่าคุณจองไปแล้วได้ใน order ชุดแรกป่าวหน่ะ
ของผมจองไปเมื่อวันที่ 3 ช่วงเช้า ได้ของล๊อตแรกคับ

#28 Genexix

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 11 June 2008 - 06:52 PM

QUOTE (mcgredy @ Jun 11 2008, 06:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้มาแล้วเหมือนกัน ซื้อร้านโอเอซิส คืนนี้ยาวล่ะ 55318906.gif

แผ่นด้านหลังเป็นลายน้ำซะด้วย เพิ่งเคยเห็นแผ่นเกมบลูเรย์ ps3 เป็นลายน้ำ

มันเป็นแผ่น Blu-ray Dual Layer ไงครับ เกมนี้ท่าจะความจุคุ้มจริง ๆ
มาอ่านกระทู้นี้แล้วต้องใช้ความอดทนสูงนะเนี่ย 555

#29 newbita

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 11 June 2008 - 06:54 PM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Jun 11 2008, 06:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มาเพิ่มเติมต่อเหอๆ เกมส์นี้ไม่ได้เน้นลอบเล้นสักทีเดียว ผมพวกขาลุยลองทำดู ก็สอยได้ด้วย
แต่ว่า AI เกมส์นี้ โคตรฉลาดเลย ไม่ธรรมดาอ่ะ เช่น พอฆ่าตายตัวนึง มันวอไปหาพวก
ตัวแรกมาดูที่ศพ ถ้าเราฆ่าตายมันจะมาสะกิดๆ แล้วบอก ร่วงไปแล้วหนึ่งราย
ทีนี้ มันจะตามมาอีกสองสามตัว ล้อมทางเข้าออกครับ ค้นหาเราทั่ว

ขณะที่ผมลองใช้ที่มันกลืนตัวเราไปก่ะฉากอ่ะ ตอนแรกทำได้นะ แต่พออีกตัวเดินมาใกล้เรา
มันบอกว่า เห้ยตรงนี้มีไรแปลกๆ มันขาเขี่ยครับ เจอผม มันสอยเลย ฉลาดโคตร

บอกเลยครับ AI เกมส์นี้ อาจจะเปลี่ยนแปลงระบบ AI เกมส์อื่นๆได้หลายเกมส์เลย
เขียนสคริปมาดี ถึงดีมากครับ

เหอๆ เดี๊ยวหาว่าเข้าข้าง MGS ผมว่าลองดูเองเลย ว่ามันฉลาดพอใช้ได้นะ

ที่สำคัญ บทพูดทุกคำมีซับแปลให้หมดครับ แหล่ม

เจอมุขนึงมันบอก เข้าไปค้นดิ๊ ผมยิงเข้าที่หัว มันงง หาผมไม่เจอ อีกตัวบอก มันคือผี
ไอ้อีกตัวบอก ไม่มีผีหรอก หามันให้พบ

ผมว่าแค่นี้ยังเด็กๆครับเพราะเป็นมุขตั้งแต่ภาคก่อนๆแล้ว

ส่วน AI เกมส์นี้ผมว่าสุดยอดตั้งแต่ก่อนแล้ว เกมส์ยุคเดียวกันชิดซ้ายไปเลย

โดยส่วนตัวคาดหวังกับภาคนี้มาก ขอให้แบบว่าเล่นแล้วอึ้งสุดๆทีเถอะ 04a97f13.gif

#30 cygnus_guy

The Greatest Saint of Ice

Posted 11 June 2008 - 06:55 PM

ขอบคุณที่รีวิวคับ อยากเล่นแล้วอะ d33561e9.gif2

#31 LOWRIDER

Estimado amigo

Posted 11 June 2008 - 07:01 PM

QUOTE (นักเตะเบลโล @ Jun 11 2008, 06:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มาเพิ่มเติมต่อเหอๆ เกมส์นี้ไม่ได้เน้นลอบเล้นสักทีเดียว ผมพวกขาลุยลองทำดู ก็สอยได้ด้วย
แต่ว่า AI เกมส์นี้ โคตรฉลาดเลย ไม่ธรรมดาอ่ะ เช่น พอฆ่าตายตัวนึง มันวอไปหาพวก
ตัวแรกมาดูที่ศพ ถ้าเราฆ่าตายมันจะมาสะกิดๆ แล้วบอก ร่วงไปแล้วหนึ่งราย
ทีนี้ มันจะตามมาอีกสองสามตัว ล้อมทางเข้าออกครับ ค้นหาเราทั่ว

ขณะที่ผมลองใช้ที่มันกลืนตัวเราไปก่ะฉากอ่ะ ตอนแรกทำได้นะ แต่พออีกตัวเดินมาใกล้เรา
มันบอกว่า เห้ยตรงนี้มีไรแปลกๆ มันขาเขี่ยครับ เจอผม มันสอยเลย ฉลาดโคตร

บอกเลยครับ AI เกมส์นี้ อาจจะเปลี่ยนแปลงระบบ AI เกมส์อื่นๆได้หลายเกมส์เลย
เขียนสคริปมาดี ถึงดีมากครับ

เหอๆ เดี๊ยวหาว่าเข้าข้าง MGS ผมว่าลองดูเองเลย ว่ามันฉลาดพอใช้ได้นะ

ที่สำคัญ บทพูดทุกคำมีซับแปลให้หมดครับ แหล่ม

เจอมุขนึงมันบอก เข้าไปค้นดิ๊ ผมยิงเข้าที่หัว มันงง หาผมไม่เจอ อีกตัวบอก มันคือผี
ไอ้อีกตัวบอก ไม่มีผีหรอก หามันให้พบ

3070242c.gif อ่านแล้วมัน................(พูดไม่ออก)

Edited by LOWRIDER, 11 June 2008 - 07:02 PM.

#32 Brutal-Method

เซียนเกม

Posted 11 June 2008 - 07:02 PM

สั้นๆว่า .....
เมพขิงๆครับ 55318906.gif 55318906.gif

#33 sora

Posted 11 June 2008 - 07:38 PM

ผมเล่นที่บ้านเพื่อนครับ

จบchapterแรก ไปแล้ว

รู้สึกว่า เกมก็โอเคครับ แต่ยังไม่ถึงขั้นที่จะได้ 40 คะแนนจากแฟมมิซือ สัก 35 ก็พอครับ

เพราะผมรู้สึกผิดหวังพอควร นึกว่าจะทำออกมาดีได้มากกว่านี้

ถ้าps3 มีศักยภาพสูงสุดแค่นี้ ผมว่าน่าเสียดายน่ะครับ

ประเด็นที่คิดก็คือ
1. สเกลสงครามมันเล็กเกินไปครับ คือ เห็นว่าเกมจำลองสถานการณ์ของสงครามออกมาได้โอเค แต่ผมนึกว่ามันจะมีพื้นที่ที่กว้างมากกว่านี้ ที่เป็นคือมันกำหนดพื้นที่ที่ดูเหมือนจะกว้าง แต่จริงๆ ไม่กว้างเท่าไร(ขนาดยัดลงฮาร์ดดิกส์แล้วนะ) ส่วนยูนิตที่มีในเนื้อเรื่องผมว่ามันน้อยไปน่ะครับ อยากให้มันมีหลากหลายมากกว่านี้ เช่นรูปแบบ ของยานเกราะ รึว่า ยานพาหนะในเกม เช่นรถถัง รึ เครื่องบิน อยากให้เพิ่มชนิดเข้าไปมากๆ

2. ai บางทีก็โง่ครับ ฉลาดกว่า mgs3 ขึ้นมานิดหน่อย เท่าที่สังเกตดู ทั้งฝ่ายของเรา แล้วก็ฝ่ายศัตรูเลยครับ

3.คิดว่ารูปร่างของทหาร รึ คนในเกมไม่สมจริงเท่าไรครับ คือ บางฉากเห็นจะๆเลยครับ ว่ามันผิดไปจากธรรมชาติ ตามหลักกายวิภาค เช่น แขนใหญ่มั้ง เล็กมั้ง (ไม่ใช่ผลจากเนื้อเรื่องนะครับ)
ทหารธรรมดาเนี่ยแหละ บางทีเห็นเลย ว่าแขนขา มันไม่เหมาะสม บางตัว แขนใหญ่พอๆกับขา

ฉากคัทสกรีนที่ยาวมากครับ คือผมจะเล่นเกมนะครับ ไม่ใช่ดูหนัง บางทีเหมือนจะให้ความสำคัญกับส่วนที่เป็นเนื้อเรื่องมากไป ผมว่าน่าจะไปให้ความสำคัญกับการจำลองสงครามมากกว่าครับ เพราะส่วนของสนามรบ รึว่าai มันยังไม่ฉลาดได้แบบเต็มรูปแบบน่ะครับ

ก็รู้สึกดี ที่เกมนี้จำลองสงครามขนาดย่อมออกมาครับ แล้วให้เราเข้าไปอยู่ในสถาวะแวดล้อมนั้นๆ แล้วมันก็ดูไม่เวอร์มากแบบgear of war คือ บรรยากาศคล้ายๆ หนังblack hawk down ตัวสเนคเองก็ถูกตัดให้ความสามารถลดลงจนดูเป็นมนุษย์มากขึ้น(ไม่เวอร์แบบ twin snake )แต่สุดท้ายผมว่าเกมนี้ก็แค่เป็นตัวอย่างให้เกมอื่นๆลอกต่อไปเรื่อยๆครับ

สั่งซื้อชุดฟรีเมี่ยมไปแล้วครับ แต่อาจจะขายแผ่นแท้ทิ้งตอนมาถึง รู้สึกผิดหวังนิดๆ

#34 bios

Posted 11 June 2008 - 09:55 PM

QUOTE (sora @ Jun 11 2008, 07:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเล่นที่บ้านเพื่อนครับ

จบchapterแรก ไปแล้ว

รู้สึกว่า เกมก็โอเคครับ แต่ยังไม่ถึงขั้นที่จะได้ 40 คะแนนจากแฟมมิซือ สัก 35 ก็พอครับ

เพราะผมรู้สึกผิดหวังพอควร นึกว่าจะทำออกมาดีได้มากกว่านี้

ถ้าps3 มีศักยภาพสูงสุดแค่นี้ ผมว่าน่าเสียดายน่ะครับ

ประเด็นที่คิดก็คือ
1. สเกลสงครามมันเล็กเกินไปครับ คือ เห็นว่าเกมจำลองสถานการณ์ของสงครามออกมาได้โอเค แต่ผมนึกว่ามันจะมีพื้นที่ที่กว้างมากกว่านี้ ที่เป็นคือมันกำหนดพื้นที่ที่ดูเหมือนจะกว้าง แต่จริงๆ ไม่กว้างเท่าไร(ขนาดยัดลงฮาร์ดดิกส์แล้วนะ) ส่วนยูนิตที่มีในเนื้อเรื่องผมว่ามันน้อยไปน่ะครับ อยากให้มันมีหลากหลายมากกว่านี้ เช่นรูปแบบ ของยานเกราะ รึว่า ยานพาหนะในเกม เช่นรถถัง รึ เครื่องบิน อยากให้เพิ่มชนิดเข้าไปมากๆ

2. ai บางทีก็โง่ครับ ฉลาดกว่า mgs3 ขึ้นมานิดหน่อย เท่าที่สังเกตดู ทั้งฝ่ายของเรา แล้วก็ฝ่ายศัตรูเลยครับ

3.คิดว่ารูปร่างของทหาร รึ คนในเกมไม่สมจริงเท่าไรครับ คือ บางฉากเห็นจะๆเลยครับ ว่ามันผิดไปจากธรรมชาติ ตามหลักกายวิภาค เช่น แขนใหญ่มั้ง เล็กมั้ง (ไม่ใช่ผลจากเนื้อเรื่องนะครับ)
ทหารธรรมดาเนี่ยแหละ บางทีเห็นเลย ว่าแขนขา มันไม่เหมาะสม บางตัว แขนใหญ่พอๆกับขา

ฉากคัทสกรีนที่ยาวมากครับ คือผมจะเล่นเกมนะครับ ไม่ใช่ดูหนัง บางทีเหมือนจะให้ความสำคัญกับส่วนที่เป็นเนื้อเรื่องมากไป ผมว่าน่าจะไปให้ความสำคัญกับการจำลองสงครามมากกว่าครับ เพราะส่วนของสนามรบ รึว่าai มันยังไม่ฉลาดได้แบบเต็มรูปแบบน่ะครับ

ก็รู้สึกดี ที่เกมนี้จำลองสงครามขนาดย่อมออกมาครับ แล้วให้เราเข้าไปอยู่ในสถาวะแวดล้อมนั้นๆ แล้วมันก็ดูไม่เวอร์มากแบบgear of war คือ บรรยากาศคล้ายๆ หนังblack hawk down ตัวสเนคเองก็ถูกตัดให้ความสามารถลดลงจนดูเป็นมนุษย์มากขึ้น(ไม่เวอร์แบบ twin snake )แต่สุดท้ายผมว่าเกมนี้ก็แค่เป็นตัวอย่างให้เกมอื่นๆลอกต่อไปเรื่อยๆครับ

สั่งซื้อชุดฟรีเมี่ยมไปแล้วครับ แต่อาจจะขายแผ่นแท้ทิ้งตอนมาถึง รู้สึกผิดหวังนิดๆ

คุณคงคาดหวังผิดแนวทางไปนะครับ 154218d4.gif เหมือนกับพยายามจะเอาไปเทียบกับ FPS มากเกินไปนิดนึงน่ะครับ แนวเกมมันผิดกันมากๆ และจุดขายก็ต่างกันมากๆเช่นกันครับ

Theme หลักของเกมนี้เน้นที่เนื้อเรื่องสุดเข้มข้น ตัวละครที่มีเอกลักษณ์ และมุขขำๆที่ซ่อนเอาไว้อย่างแยบยล ยิ่งภาคนี้เป็นตอนสุดท้ายของ Metal Gear Solid แล้วด้วย เนื้อเรื่องก็ต้องยิ่งเน้นเป็นพิเศษ ถ้าสนใจเนื้อเรื่องอีกซักหน่อยจะเล่นสนุกและเข้าถึงตัวเกมได้มากขึ้นครับ

เล่นจบไปเพียง 1 Chapter ก็อย่าเพิ่งไปตัดสินเลยครับ คะแนน Review ที่ได้เต็มจากหลายๆที่ เค้าตัดสินมาจากทั้งเกมนะครับ ผมยังเชื่อว่าเกมนี้ยังมีสิ่งดีๆที่ทำให้คุณ Enjoy ได้อีกเยอะเลยครับ 875328cc.gif

#35 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 11 June 2008 - 10:07 PM

เรื่องขอบเขตของสงคราม เฮียโค ออกมาบอกก่อนเกมออกอยู่แล้วนี่ครับว่ามันไม่ได้ถึงขั้นนั้นเพราะข้อจำกัดของตัวเครื่
องเอง (ผมว่าเป็นที่ ram มันน้อยไปหน่อย) เอาไว้เกมใหม่ของเฮียโคน่าจะได้อารมณ์กว่านี้

#36 thebank

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 11 June 2008 - 11:34 PM

limited ของ asia ดูมันถูกมากครับ มีแต่กล่องนอกแล้วก็ไส้ในเป็นแผ่นแท้กับ bluray ไม่เหมือนในรูปที่ทางเวป zest ลงไว้เลยครับ ผมฝากพี่สาวเอาโซน 1 มาแล้วครับ มีหนังสือด้วย แต่กว่าจะได้คงปลายเดือนเลย

ตัวเกมผมว่าืทำออกมาดีมากนะ มุขเยอะแยะเหมือนเดิม ส่วนที่ผมคนบอกว่าฉากมันแคบผมก็ไม่แน่ใจว่าคืออะไร แต่ msg มันเป็นแบบนี้ตั้งแต่ภาคแรกแล้ว ที่มันแบ่งเห็น zoneๆ เหมือนเป็นห้อง

ชอบ
- AI ฉลาดกว่าเดิมเยอะเลยนะผมว่า ถ้าเราวิ่งไปหลบในช่ิองที่ต้องคลานเอา เต็มที่เมื่อก่อนก็จะปาระเบิดเข้ามาเลย แต่ภาคนี้มันคลานลงมายิงเลยครับ ใช้ได้เลย

- เอาปืนจี้ศัตรูแล้วได้ของเยอะมากๆถ้าเราค้นตัวมัน แล้วเท่าที่เล่นมา มันเดินตรวจกันยังไงไม่รู้ พออัดตัวนึงลงไป อีกแปบมันเจอเลย ประกาศ HQ ซะนั้น

ไม่ชอบ

-ผมชอบพิงกำแพงแบบเก่ามากกว่า ไม่ถนัดเท่าไหร่ที่ต้องมากด /\ ทุกที

รวมๆผมให้เต็มนะ สวยสุด ดีสุด อาตสุดตอนนี้ของps3 ไม่เหมือนเกมแต่เหมือนหนังเลยครับ 555

#37 sora

Posted 11 June 2008 - 11:56 PM

แรมมัน น้อย อาจจะจริง มันอาจจะเป็นข้อจำกัด

คำว่าสเกลของสงคราม ไม่ได้หมายถึงแผนที่มันเล็กครับ หมายความว่า

นึกว่าฉากบู๊มันจะมีหทารมากกว่านี้ ประมาณจินตนาการไว้ว่า คงมีรถถังออกมาเป็นกองพัน ทหารออกมาเป็นร้อย รบกันในฉาก เครื่องบินสิบกว่าฝูงบิน ไล่ยิงไล่บอมกันบนท้องฟ้า มีเมทัลเกียร์หลายสิบตัวโผล่มาในฉากเดียวกัน นึกว่าจะได้เห็นสงครามระดับประเทศ

ที่ฮิเดโอะ ตั้งใจจะสร้าง น่าจะเป็นแบบนี้ครับ แต่พอได้เล่นจริงๆดันเป็นสงครามเล็กๆในเมืองซะงั้น

#38 nan_final

Posted 12 June 2008 - 12:54 AM

QUOTE (sora @ Jun 11 2008, 11:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แรมมัน น้อย อาจจะจริง มันอาจจะเป็นข้อจำกัด

คำว่าสเกลของสงคราม ไม่ได้หมายถึงแผนที่มันเล็กครับ หมายความว่า

นึกว่าฉากบู๊มันจะมีหทารมากกว่านี้ ประมาณจินตนาการไว้ว่า คงมีรถถังออกมาเป็นกองพัน ทหารออกมาเป็นร้อย รบกันในฉาก เครื่องบินสิบกว่าฝูงบิน ไล่ยิงไล่บอมกันบนท้องฟ้า มีเมทัลเกียร์หลายสิบตัวโผล่มาในฉากเดียวกัน นึกว่าจะได้เห็นสงครามระดับประเทศ

ที่ฮิเดโอะ ตั้งใจจะสร้าง น่าจะเป็นแบบนี้ครับ แต่พอได้เล่นจริงๆดันเป็นสงครามเล็กๆในเมืองซะงั้น

ยังงี้ต้อง Call Of Duty 12345 เลยครับ ถูกใจชัวร์ 04a97f13.gif

#39 deleted

The 3rd place in top ten.

Posted 12 June 2008 - 12:58 AM

ผมว่าได้ขนาด COD4 มันก็ใหญ่พอสมควรแล้วนะสำหรับสเกลสงครามกลางเมืองอ่ะ

ไม่รู้ MGS4 มันได้ขนาดไหน ยังไม่ได้แผ่นซะด้วยสิ

#40 sora

Posted 12 June 2008 - 01:03 AM

ผมหมายความว่า พวกเครื่องบิน ทหาร รถถัง เป็นพันๆร้อยๆ ในฉากที่จะออกมา แต่ละตัวมีaiเป็นของตัวเอง ถ้าระดับนั้น ได้ไหม

คอลออฟดิวดี้ มันก็แค่เคลื่อนไหวทำไปตามโปรแกรมแบบลวกๆอ่ะ

รึว่าซิป cell ของ ps3 มันแรงได้แค่นี้ ทำได้แค่นี้ ต้องไปหวังกับps10