`

Jump to content

มาร่วมรีวิวสิ่งที่ชอบและไม่ชอบกันครับ เกมส์แรกที่คนเล่น MGS รีวิวเอง

89 replies to this topic

#61 darkphoenix

ZeRofeX

• Royal Executive Members

Posted 14 June 2008 - 09:22 PM

หัวข้อก็บอกว่าใคร ชอบไม่ชอบให้มาโพส พอคนไม่ชอบใจเข้ามาโพส ก็ไปหาว่าเค้าแตกต่างจากคนอื่น พยายามจะยัดเยียดให้เค้าชอบบ้างหล่ะ ปฏิเสธว่าตัวเกมดีแล้วบ้างหล่ะ

แบบนี้ก็เปลี่ยนหัวข้อเป็น มายกข้อดีของเกมนี้กันดีกว่า แบบนี้ดีกว่ามั้ยครับ?

ส่วนตัวไม่ออกความคิดเห็น แต่เท่าที่อ่านดูมุกตลกๆเยอะน่าติดตามดีครับ

ไว้ได้แผ่นแล้วจะลองเล่นดูบ้าง

#62 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 14 June 2008 - 09:57 PM

ได้แผ่นมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ลอง กะว่าจะไว้ลองกะเครื่องเสียง แหะๆ

โดยส่วนตัวแล้วไม่เคยเล่นMGS จบซักภาคเลยครับ
แต่สอยมาแล้ว เพราะมันเต็มแผ่นBluray ละก้อ1080P นี่หล่ะครับ
เลยรู้สึกว่าแค่ซื้อมาก็คุ้มแล้ว

อ่านรีวิวแล้วอยากลองเล่นซะแล้วสิ - -*

#63 Mozart

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 15 June 2008 - 11:17 AM

เบื่อตรงระบบ install อ่ะ

จะเล่นบทไหน ต้อง install บทนั้นใหม่นี่โคตรเซ็งอ่ะ

#64 firebird

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 15 June 2008 - 01:17 PM

QUOTE (Mozart @ Jun 15 2008, 11:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เบื่อตรงระบบ install อ่ะ

จะเล่นบทไหน ต้อง install บทนั้นใหม่นี่โคตรเซ็งอ่ะ

ผมว่า เค้าคงต้องการให้พักล่ะครับ
เห็นตอน install รอบแรก มันแนะนำไว้ 04a97f13.gif

#65 sora

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 15 June 2008 - 04:38 PM

QUOTE (darkphoenix @ Jun 14 2008, 09:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หัวข้อก็บอกว่าใคร ชอบไม่ชอบให้มาโพส พอคนไม่ชอบใจเข้ามาโพส ก็ไปหาว่าเค้าแตกต่างจากคนอื่น พยายามจะยัดเยียดให้เค้าชอบบ้างหล่ะ ปฏิเสธว่าตัวเกมดีแล้วบ้างหล่ะ

แบบนี้ก็เปลี่ยนหัวข้อเป็น มายกข้อดีของเกมนี้กันดีกว่า แบบนี้ดีกว่ามั้ยครับ?

ส่วนตัวไม่ออกความคิดเห็น แต่เท่าที่อ่านดูมุกตลกๆเยอะน่าติดตามดีครับ

ไว้ได้แผ่นแล้วจะลองเล่นดูบ้าง

พอดีเกมมัน"เทพ "ไปหน่อย เวลามีคนแสดงความเห็นอะไรขัดแย้งไปนิดนึง เลยกลายเป็นฝ่ายตัวโกงซะงั้น

คล้ายๆ กับ ฝ่าย ไรเดอร์ ชอบmgs4 ที่เหลือ คนที่ไม่ชอบmgs4 ต้องเป็นตัวประหลาดกีกี้ ที่ออกมาโดนไรเดอร์ถีบฟรีๆ

ประมาณนี้

#66 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 15 June 2008 - 05:50 PM

QUOTE (firebird @ Jun 15 2008, 01:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่า เค้าคงต้องการให้พักล่ะครับ
เห็นตอน install รอบแรก มันแนะนำไว้ 04a97f13.gif

ผมว่ามันเป็นข้อแก้ตัวมากครับ น่าจะเป็นเพราะข้อจำกัดของระบบครับ
ถ้าไม่ install มันก็ทำให้เล่นโหลด เล่นโหลด

#67 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 15 June 2008 - 05:50 PM

พอดีเกมมัน"เทพ "ไปหน่อย เวลามีคนแสดงความเห็นอะไรขัดแย้งไปนิดนึง เลยกลายเป็นฝ่ายตัวโกงซะงั้น

คล้ายๆ กับ ฝ่าย ไรเดอร์ ชอบmgs4 ที่เหลือ คนที่ไม่ชอบmgs4 ต้องเป็นตัวประหลาดกีกี้ ที่ออกมาโดนไรเดอร์ถีบฟรีๆ

ประมาณนี้

ฮากระจาย 55318906.gif

ถ้าโพสอะไรผิดขออภัยนะจ๊ะ
คนเล่นเกมเหมือนกัน รักกันทูกกกกๆ คน เอิ้กๆ(ชอบมุกไรเดอร์ถีบจัง 20f27c58.gif: )

#68 BrainsToRm

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 15 June 2008 - 08:39 PM

QUOTE (sora @ Jun 15 2008, 04:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ประมาณนี้

เห็นด้วยครับ

#69 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 15 June 2008 - 09:24 PM

ฉากจบยาวโคตร เป็น ชม ไม่ใช่มุขแล้วมั้งที่บอก ยาว 90 นาที รวมฉากจบด้วยนี่ทั้งแผ่นถึงครับ

#70 bios

Posted 15 June 2008 - 10:05 PM

เกมนี้ยิ่งไปด่านหลังๆยิ่งสุดยอดเลย ทำเอาด่านแรกนี่ไร้สาระไปเลย พลาดไม่ได้จริงๆนะเนี่ย d16c4689.gif

QUOTE (paween_a @ Jun 15 2008, 05:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่ามันเป็นข้อแก้ตัวมากครับ น่าจะเป็นเพราะข้อจำกัดของระบบครับ
ถ้าไม่ install มันก็ทำให้เล่นโหลด เล่นโหลด

จริงๆทำให้ install ครั้งแรกครั้งเดียวก็ได้มั๊งครับ แต่ก็น่าจะเป็นมุขที่ว่าอยากให้พักนั่นแหล่ะครับ หรือว่าอยากจะประหยัดเนื้อที่ก็ไม่รู้

Edited by bios, 15 June 2008 - 10:06 PM.

#71 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 16 June 2008 - 06:47 AM

ส่วนตัวผมเล่นมาก็ทุกภาคนะ MGS แต่ว่า ผมติดใจภาค 3 หงะ ดูมันเล่นยากขึ้นเยอะเลยอะครับ

ภาค 1-2 ผมจบแบบเรื่อย ๆ ชอบเนื้อเรื่องมากครับ คิดได้ไง

อีกอย่างนึงครับ ผมก็เล่นแต่ xbox360 นะ จะมาซื้อชุด PS3 MGS4 Bundle ก็เพราะมาอ่าน รีวิว นี่แหละ เง้อ

กำลังตัดสินใจว่าจะซื้อดีไหมเนี่ย ๆๆๆแง่ม ๆ

#72 lcat

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:My love freedom 087-4063532

Posted 16 June 2008 - 12:43 PM

ได้แผ่นพรุ้งนี้แล้วครับ

#73 W-Work

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Banned

Posted 17 June 2008 - 02:39 AM

QUOTE (haying @ Jun 12 2008, 01:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กำลังจะตอบ เหลือบไปเห็นมีคนตอบตรงกับผมคิดพอดีเลย 154218d4.gif

ใช่เรยย นี่มันเกมแนวลอบสังหารนะ ไม่ใช่สามก๊กลุยด่านจะให้บุกตะลุยเป็นกองทัพคงมะได้ดอก สนับสนุน ความคิดนี้อีกเสียง 04a97f13.gif

#74 donutpla2

ヌルヌル大好き

Posted 18 June 2008 - 08:18 AM

คือถ้าสเกลมันใหญ่ขึ้นระดับที่ว่ามีทหารเครื่องบินออกมาเยอะๆมันก็ดีนะครับ แต่ผมว่าps3ทำไม่ได้หรอก
ตอนฮิเดโอะให้สัมภาษณ์ก็เคยบอกไว้ว่าอยากทำให้มันกว้างๆ แต่ผลมันออกมาได้แค่นี้ก็นะ ตอนเล่นทีแรกผมว่ามันก็ไม่กว้างเท่าที่นึกไว้เหมือนกัน

ที่จริงที่อยากเห็นก็คือฉากที่กว้างกว่านี้ ทหารออกมาแบบนี้ผมว่าก็โอเคแล้ว คือไม่ต้องมียูนิตหลากหลายกว่านี้ก็ได้แต่สนามรบกว้างๆก็ให้มียูนิตออกมาเยอะหน่อยจะ
ได้สมดุลย์กัน
ที่ผมบอกว่ายูนิตไม่ต้องหลากหลายมากกว่านี้คือมันไม่จำเป้นแล้วครับ ตอนเริ่มเกมมาโอตาคอนก็บอกแล้วว่าเมทัลเกียร์เกคคโคถูกนำมาใช้แทนรถถังแล้ว ซึ่งมันก็ตรงคอนเซปเก่าของเกมดีแล้วด้วย

ส่วนทหารอีกฝ่ายมันด๊อกด๋อยอยู่แล้วน่ะครับ ไม่ต้องพูดถึงเครื่องบินเจตนะ ฮ.ยังไม่มีเลย ไม่จำเป็นที่ฝ่ายศัตรูต้องส่งอะไรใหญ่ๆอย่างเครื่องบินเยอะๆมาหรอกครับ

แต่ฉากสงครามในเมืองนี่มันแค่ต้นๆเกมอยู่ดี พอเล่นๆไปมันก็ไม่มีแล้วครับ จะไปคล้ายๆmgs3มากกว่าที่อย่างมากก็ลุยป่าฝ่าดง

ข้อดีเกมนี้เยอะครับ แต่คัตซีนยาวนี่ยาวจริงๆ ที่บอก90นาทีนี่คือต่อเนื่องนะครับ แต่ผมเล่นดูไม่เห็นมี น่าจะเป็นคัตซีนแล้วเซฟแล้วเข้าbriefingมิชชั่นต่อไปผสมกันด้วยมากกว่า

ส่วนทั้งเกมนี่เกินชัวร์ครับ ขนาดภาคหนึ่งคัตซีนรวมทั้งเกมได้สามชั่วโมงกว่านะครับ

#75 BaHaMuT_ZeRo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 18 June 2008 - 09:36 AM

ยังไม่ได้เล่นแต่คิดว่าซี่รี่ย์ MGS มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวอยู่แล้ว ที่เราเล่นคือการปฏิบัตงานของลุงแก

หากสงครามกว้างกว่านี้ มียูนิตมากมายมหาศาล อันนั้นคงไม่ใช่ MGS แล้วละครับ

เริ่มเกมส์ปุ๊บ คงโดนยูนิตฝ่ายศัตรูเจี๋ยนไปเรียบร้อย ถ้าจะให้รอดก็คงต้องขนมาทั้งกองพันอีก

อย่างนั้นทำเป็นแนว RTS ไม่ดีกว่าเหรอครับ

เล่น MGS อยู่นะครับ ไม่ใช่เกมส์แนว Wolrd Wars

สเนคเป็นตัวเอกของเรื่องนะครับ ไม่ใช่ 1 ในกองพัน

#76 yongyee

Posted 18 June 2008 - 11:41 AM

ไอ้เราก็เล่นไม่ค่อยเป็น ได้ mkII มาเล่นแป๊ปๆ ก็ออกไปลุย โดนระเบิดเละเลย d33561e9.gif

เดี๋ยวเย็นจะกลับไปเริ่มเล่นใหม่เลย แล้วจะค่อยๆ ทำความเข้าใจกับเกมหน่อย ทำไมมันเล่นยากยังงี้ฟะ 5c745924.gif

#77 Kanyne360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 19 June 2008 - 01:30 AM

ส่วนตัวแล้วเป็นภาคที่สมกับที่บอกว่าเป็นภาคสรุปจบของสเนคจริงๆ คัทซีนเนื้อเรื่องเยอะมากยาวมาก อธิบายแก้ปม(น่าจะทุกปม)แบบละเอียดยิบชนิดที่ว่าคนเล่นภาคก่อนๆมาได้เล่นภาคนี้แล้วจ
ะเข้าถึงเบื้องลึกเบื้องหลังของเนื้อเรื่องของ MGS ได้ทั้งหมดเลยครับ(ผมเคยเล่นแค่ภาคของ PS1 กับภาคสองที่ไรเดนเปนตัวเอก) สำหรับการกำกับด้านภาพและมุมกล้องในคัทซีนต่างๆรวมไปถึงตอนเล่นนั้น ผมให้เต็มเลยครับ ส่วนภาพ ฉากแรกๆไม่ค่อยสวยอย่างที่หวังไว้ (ไม่ใช่ไม่สวยนะครับ แต่คิดว่ามันน่าจะสวยได้กว่านี้) แต่พอเล่นๆไปฉากหลังๆมันสวยขึ้น(ไม่รู้ทำไม) ตัวละครแต่ละตัว ละเอียดมากทำการเคลื่อนไหวของคนและเสื้อผ้า สิ่งของได้ดีสุดๆ ระบบการเล่น แทบจะดีเยี่ยมเลยครับ ถ้าไม่ติดที่ว่าแกนอนาล๊อก PS3 มันเล็งไม่ได้ดังใจเท่า XBOX360 แล้วก็ปุ่ม L2 R2 ที่กดไม่ค่อยได้ดั่งใจ ด้านสิ่งแวดล้อมของฉากก็ดีเยี่ยมครับ AI ฉลาดขึ้นพอควร(แต่ก็ยังมีโง่ให้ผู้เล่นได้หายใจบ้าง) มุกตลกที่มีมาตลอดใน MGS ก็ใส่มาอย่างเคย (แมนติสนี่คงเปนตัวตลกประจำ MGS ไปแล้ว...)

สรุปหลังเล่นจบ
นี่เป็น MGS ภาคที่ดีที่สุดและพลาดไม่ได้ ย้ำ "พลาดไม่ได้ โดยเฉพาะสำหรับคนที่ติดตาม MGS มา"

#78 Centrino

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 19 June 2008 - 12:29 PM

ยังเล่นไม่จบเลย 4519626a.gif

มาบอกว่าแค่ฉากเครื่องบินลอยบนฟ้าก็กิน Crysis ขาดละครับ 55318906.gif

Edited by Centrino, 19 June 2008 - 12:29 PM.

#79 MeduSa

Posted 23 June 2008 - 12:46 AM

ชอบมากคับเกมนี้

#80 poo9

Choi Han Kyul [최한결]

• DGO Reporter

Posted 23 June 2008 - 01:12 AM

จบแล้วครับ สิ่งแรกที่เห็นแล้วรู้สึกดีมากๆ ก็น่าจะอยู่ที่คัดซีนนั้นแหละครับ เพราะถ้าเราเปลี่ยนหน้า หน้าตาก็จะดำเนินเรื่องต่อ ซึ่งก็บอกได้เลยว่า ยังไม่เห็นเกมส์ไหนทำมาก่อน....
เนื้อเรื่องของเกมส์ก็เด่นเหมมือนกัน ตัวละครฝ่ายเอกก็มีเสียชีวิตบ้าง ผมว่าก็ดีนะ จะได้เดาเนื้อเรื่องได้ยากหน่อย ไม่ใช่อะไรๆ ตัวโกงก็จะต้องแพ้ฝ่ายเดียว...
ตัวละครทุกตัว สร้างความรู้สึกทำให้ผมผูกพันธ์... แต่เข้าไปห้องคนเดียว จะมีการตัดคัดซีนของแต่ละฉาก ผมรู้สึกเป็นห่วงว่าจะมีใครตายไหนนะ.....

สิ่งที่ไม่ชอบ
เห็นหลักๆ คือ.... บอสภาคนี้ สู้ง่ายมาก พึ่งจะมีวิธีฆ่าแค่ 2 ตัวหลังเอง และบอสน้อยไปหน่อย ครับ.....
ได้เล่นน้อย จะว่าไปผมชอบนะ......