`

Jump to content

มาร่วมรีวิวสิ่งที่ชอบและไม่ชอบกันครับ เกมส์แรกที่คนเล่น MGS รีวิวเอง

89 replies to this topic

#41 shula

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 12 June 2008 - 01:51 AM

คุณ sora เราไปเล่น call of duty ของ xbox 360 กันดีกว่าไหม 55318906.gif

#42 Ayaka

Aya Brea

• Royal Executive Members
  • Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 12 June 2008 - 05:43 AM

สงครามยังไม่จบอย่าพึ่งนับศพทหาร เล่นเกมจบไปแค่ 1 Chapter อย่าพึ่งตัดสิน
เล่น FFXII ไปแค่ 2 ชม. มันก็ยังไม่สนุกได้หรอก เมทัลเกียร์ก็เช่นกัน ลองไปเรื่อยๆก่อนจะดีกว่านะครับ

Edited by Ayaka, 12 June 2008 - 05:44 AM.

#43 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 12 June 2008 - 06:32 AM

ใครไม่ชอบใครจะติมากๆก็ปล่อยเค้าไปก๊าบบ 04a97f13.gif

ส่วนใหญ่ เล่นกันสนุก ผมเล่นสนุก คุ้มค่าสมการรอคอย เป็นใช้ได้ 55318906.gif

#44 shuad042

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 12 June 2008 - 08:11 AM

]]' date='Jun 12 2008, 06:32 AM' post='1000995']
ใครไม่ชอบใครจะติมากๆก็ปล่อยเค้าไปก๊าบบ 04a97f13.gif

ส่วนใหญ่ เล่นกันสนุก ผมเล่นสนุก คุ้มค่าสมการรอคอย เป็นใช้ได้ 55318906.gif

ถูกต้องที่สุดครับ 04a97f13.gif

ใครชอบอะไรก็เล่าสิ่งที่ชอบออกมา ใครไม่ชอบอะไรก็เล่าสิ่งที่ไม่ชอบออกมา a03cbf1e.gif

ผมลอง(เพราะยังไม่ได้เล่นจริงๆ จังๆ ) แล้ว สนุก คุ้มค่าการรอคอย นั้นแหล่ะครับ โอเค ที่สุด (เล่นๆ ไป ปู่มีปวดหลังด้วย 555+ )

สนุกกับเกมส์ ที่รอคอยครับ b6b25dc6.gif

#45 Pillow

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 12 June 2008 - 08:21 AM

ถ้าลุง snake กลายเป็นว่าต้องไปลุยกับกองทัพใหญ่ ผมคงไม่เล่นอ่ะครับ - -'

แค่ต้องมาสู้กับทหารในเมือง อย่างภาคนี้ ผมก็แอบผิดหวังเล็กๆแล้วครับ
เพราะดูออกไปทาง cod4,graw2 ยังไงไม่รู้

ชอบแบบภารกิจลับๆ อย่างของภาค1 2 3 มากกว่าอ่ะ 154218d4.gif
(ลับทั้งฝ่ายเรา ฝ่ายศัตรู ไม่ใช่มาบู๊กันกลางเมืองงี้)

Edited by Pillow, 12 June 2008 - 08:23 AM.

#46 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 12 June 2008 - 09:12 AM

Msg มันก็คือ Msg
เล่นมาหลายภาคเหมือนกัน :aha:
อย่างแรกเลย ผมไม่เคยเล่นmsgแล้วรู้สึกสะใจเพราะการกระหน่ำยิงๆ แต่รู้สึกสะใจที่เราค่อยลอบ ค่อยๆฆ่า ค่อยๆ คิด
อย่างที่สอง เนื้อเรื่องคือส่วนที่ทำให้ msg มาถึงทุกวันนี้และตอนจบของภาคนี้อาจจะทำให้มันกลายเป็น นวนิยายเกมสุดคลาสสิค อีกเกมไปเลย
และอย่างที่สามสำหรับแฟนประจำอาจจะรู้สึกแปลกกับฉาก กับตัวละคร ที่เปลี่ยนไป(มาก) เพราะเนื้อเรื่องมันบังคับ(ซึ่งนั่นทำให้เห็นว่า
ทางทีมงานให้ความสำคัญกับเนื้อเรื่องมาก)
ส่วนเกมเพลย์ ผมว่านี้คืออันดับหนึ่งเลยครับด้าน ai(ที่ชอบอีกอันคือ bio shock) ผมว่าเรื่องaiนี่ยากมากนะครับ หลายๆเกมพยายมทำแต่กลับออกมา งง+โง่ เลย 5c745924.gif

ทั้งหมดที่เขียนคือไปนั่งเล่นบ้านเพื่อนมา 1ชม.ครึ่ง (ps3+lcd40"+5.1ชุดกลางๆ ของsony)
ภาพ8.8 (เคยได้ยินทีมงานบอกว่าเรื่องภาพเค้าจะทำแค่พอสวยงามแต่ไม่ถึงขั้นเทพ) (แต่แค่นี้ก็ .....)
ซาวด์เอฟเฟค 9 ครับ ไม่ลังเลเลย ละเอียดมาก ไม่ฉูดฉาดแต่เก็บครบ
เกมเพลย์ 9.5 อยากจะให้สิบเต็ม แต่ขอเล่นให้มากกว่านี้ก่อน ถ้าจัดการบอสหลายๆตัวและไม่ผิดจากที่หวังก็น่าจะสิบ

ปล.ก่อนเล่น อย่า คิดเห็น ว่าลุงจะเก่งเทพ ให้คิดว่าแกคือคนแก่ที่ถือมีดเท่านั้นเอง a03cbf1e.gif

#47 GusJung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 12 June 2008 - 09:27 AM

สงสัยเป็นผมคนเดียวแน่เลยที่ไม่ผ่านมันตั้งแต่ด่านแรกเลย รู้สึกยากจริงๆแฮะ 5c745924.gif

#48 seacret

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 12 June 2008 - 09:31 AM

1. ไม่อ้วก ไม่เวียนหัว เป็นเกม ที่ผมเล่นได้ สบายใจที่สุดแล้ว ไม่งั้นมีขายทิ้ง
2. วิธีการเล่น เปลี่ยนได้ตามผู้เล่นแต่ละคน คุณจะลุยบ้าเลือด หรือ เก็บไปทีละคนแบบสุขุม
หรือ จะเป็นอีแอบ เลื้อยๆ ไป ก็ จบเกมได้ โหมดเนื้อเรื่อง ผมยังไม่ได้แตะเลย อาศัยดูเพื่อน
3 - 4 คนเล่นเอา แต่ละคนแค่วิธีเดินก็ ฮาๆๆ ต่างกันแล้ว
คนแรก ไม่เคยเล่น เดินดุ่ยๆ เข้าไป เจอศัตรู ก็ ชักปืนมายิงแบบ GTA สักพักโดนรุม ตาย
คนที่สอง เซียน เกมเคาเตอร์ มาถึงกด X ย่อเข่า เดินพร้อมถือมีดไปด้วย
เจอ ศัตรู ก็แอบ ย่องเข้าข้างหลัง ปาด คอ จับทุ่ม... โดน บอสลับ เดินผ่าน
เตะปลั๊กหลุด... 55+
รายสุดท้าย เซียนมั้ง คุยว่าเล่นมาหลายภาค มาถึงก็ ลงไปคลานกระดื้บๆ ที่พื้น
กด อำพลางตัว เปลี่ยนสีตามลายพื้น ลายพรม ดูเก๋าสุดๆ
เล่นไปจน ถึงหุ่น กันด๋อย MK2 เอาส่งไปแอบ จี้ตูด ศัตรู ไม่รู้ทำอีท่าไหน
มันรู้ตัวเรียกเพื่อนมาช่วยรุม เซียนเลยม่อง....

ส่วนของผมได้เกมกลับถึงบ้าน ดูบอลจบไปคู่ ก็ เข้าโหมดออนไลน์เลย
เล่นๆไป ตี 3 แล้ว ยังไม่ได้แตะ โหมด เนื้อเรื่องเลยเว้ยเฮ้ย...
ไม่ไหว นอนก่อน ตอนนี้ตื่นมาเฝ้า ออฟฟิศ รองานเลิก จะได้ไปเล่นต่อ ครับ

#49 thirdman

Posted 12 June 2008 - 09:56 AM

ภาพผมให้ 9.5/10 สวยมากๆแต่ยังแพ้GTอยู่
เสียง10/10 ต่อแบบ5.1 เสียงเหมือนหนังสงครามมากๆ ทั้งระเบิด ทั้งคอปเตอร์
ระบบการเล่น 10/10 สนุกมากไม่ผิดหวังจริงๆ ที่ชอบมากๆก็คือระบบซื้อปืนกับแต่งปืน คือผมเป็นคนชอบปืนอยู่แล้ว พอมีระบบนี้เพิ่มเข้ามาเลยชอบมากๆ ตอนนี้โมm4 กับ p90 อยู่

#50 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 12 June 2008 - 11:45 AM

ผมว่าลองเลนดูดีๆครับ ทำให้รู้ว่าทำไมเกดมส์นี้มีสเน่ห์พอตัว ถามว่าเป็นภาคแรกผมก็จริง
แต่ผมก็เคยเล่นแนวแอบๆพวกสเปลเซลมาบ้าง ด่านแรกลองของจริงๆครับ แต่พอผ่านไปถึง
เจอทีมฆ่ากบ มาแนว gta4 cod4 เลย

ผมชอบตรงไม่จำเป็นต้องหลบๆ ลุยก็ได้ แต่ไม่ลุยจ๋า เพราะเล่น โคดสี่มา เดี๊ยวเอียน

ที่ชอบจริงๆคืคัทซีนครับ ชอบดู มันคุ้มมากก่ะการเล่นให้จบ

#51 darksnake

Posted 12 June 2008 - 12:36 PM

QUOTE (bios @ Jun 11 2008, 09:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณคงคาดหวังผิดแนวทางไปนะครับ 154218d4.gif เหมือนกับพยายามจะเอาไปเทียบกับ FPS มากเกินไปนิดนึงน่ะครับ แนวเกมมันผิดกันมากๆ และจุดขายก็ต่างกันมากๆเช่นกันครับ

Theme หลักของเกมนี้เน้นที่เนื้อเรื่องสุดเข้มข้น ตัวละครที่มีเอกลักษณ์ และมุขขำๆที่ซ่อนเอาไว้อย่างแยบยล ยิ่งภาคนี้เป็นตอนสุดท้ายของ Metal Gear Solid แล้วด้วย เนื้อเรื่องก็ต้องยิ่งเน้นเป็นพิเศษ ถ้าสนใจเนื้อเรื่องอีกซักหน่อยจะเล่นสนุกและเข้าถึงตัวเกมได้มากขึ้นครับ

เล่นจบไปเพียง 1 Chapter ก็อย่าเพิ่งไปตัดสินเลยครับ คะแนน Review ที่ได้เต็มจากหลายๆที่ เค้าตัดสินมาจากทั้งเกมนะครับ ผมยังเชื่อว่าเกมนี้ยังมีสิ่งดีๆที่ทำให้คุณ Enjoy ได้อีกเยอะเลยครับ 875328cc.gif

875328cc.gif ถูกต้องงมากๆคับ

#52 rollbacks

ชายที่เล่นตีดได้ห่วยที่สุดในโลก

Posted 12 June 2008 - 01:20 PM

ที่คุณ sora พูดมาก็ถูกนะครับ ใช่เลยที่สเกลมันเล็กถ้านำไปเปรียบเทียบกับเกมส์สงครามอื่นๆ แต่ถ้าเรามองในทางกลับกัน เกมส์นี้เป็นเกมส์ที่เน้นการลอบฆ่า หรือพลางตัวเพื่อหนีการต่อสู้ซึ่งๆหน้าให้มากที่สุด มันจะเป็นการยากถ้าหากสเกลของเกมส์นี้ใหญ่จนเกินไปและเต็มไปด้วย AI ที่ฉลาดถึงฉลาดที่สุดเท่าที่ผมเจอมาในเกมส์ยุคนี้ หากคุณดูไตเติ้ลของเกมส์ จะเห็นคำจำกัดความที่พูดว่า "war has changed" มันเป็นคำที่มีพลังมากเลยครับ โดยถ้าหากเราเอาตัวเกมส์นี้ไปเทียบกับภาคก่อนๆที่เคยมีการพัฒนามา ความรู้สึกจะบอกเลยว่า สงครามมันเปลี่ยนไปแล้วนะ โดยมันสามารถสอดคล้องกับรูปแบบของการเล่นภาคนี้มาก การคำนวน ความรวดเร็ว สุขุมรอบคอบ รวมไปถึงจุดเด่นของด่านนี้ที่ผมเจอคือการใช้สภาพแวดล้อมให้เป็นประโยชน์ที่สุดคุณถึงจะสามารถมีชีวิตรอดออกไปได้

สาเหตุที่อาจทำให้คุณรู้สึกผิดหวัง

1. การยึดติดกับเกมส์ FPSดีๆ ที่ผ่านมาตลอด 2-3ปีทีผ่านมานี้ เกมส์นี้ไม่ใช่ FPS หรือ Gears of war ที่ให้คุณได้ยิงทุกสิ่งที่ขวางหน้าเท่าที่คุณต้องการ มันทำให้หลงประเด็นของ ซีรี่ส์ MGS ผิดไป เสน่ห์ของเกมส์นี้มันลุ่มลึกมากเสียจนต้องค้นหาว่าจะแก้ไขสถานการณ์ข้างหน้าอย่างไร หากไม่จำเป็นก็จะหลีกหนีการเผชิญหน้า มองหาที่หลบซ่อน ดักรอจังหวะ เหล่านี้เป็นสิ่งที่เป็นเอกลักษณ์ของเกมส์ซีรี่ส์นี้อย่างแท้จริง

2. การคาดหวังถึงตัวเกมส์ที่ สมบรูณ์ไร้ที่ติ ในโลกแห่งความเป็นจริงไม่มีสิ่งใดที่ สมบรูณ์ไปเสียทุกอย่าง ยกตัวอย่าง Gears of war คือเกมส์ที่ผมชอบและหลงใหลมันที่สุด ทุกอย่างเกือบจะสมบรูณ์ แต่การรัน เทคเจอร์มีความล่าช้าไป มันก็ไม่ได้ทำให้เกมส์สนุกน้อยลงเลย แต่Gears of war ก็ไม่สามารถให้อารมณ์แบบ MGS ได้เลย เพราะฉะนั้นไม่ควรนำมาเปรียบเทียบกัน

ปล. เล่น MGS4 ให้สนุกนะครับ 4e5dd44a.gif

Edited by rollbacks, 12 June 2008 - 01:23 PM.

#53 haying

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 12 June 2008 - 01:38 PM

QUOTE (bios @ Jun 11 2008, 09:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณคงคาดหวังผิดแนวทางไปนะครับ 154218d4.gif เหมือนกับพยายามจะเอาไปเทียบกับ FPS มากเกินไปนิดนึงน่ะครับ แนวเกมมันผิดกันมากๆ และจุดขายก็ต่างกันมากๆเช่นกันครับ

Theme หลักของเกมนี้เน้นที่เนื้อเรื่องสุดเข้มข้น ตัวละครที่มีเอกลักษณ์ และมุขขำๆที่ซ่อนเอาไว้อย่างแยบยล ยิ่งภาคนี้เป็นตอนสุดท้ายของ Metal Gear Solid แล้วด้วย เนื้อเรื่องก็ต้องยิ่งเน้นเป็นพิเศษ ถ้าสนใจเนื้อเรื่องอีกซักหน่อยจะเล่นสนุกและเข้าถึงตัวเกมได้มากขึ้นครับ

เล่นจบไปเพียง 1 Chapter ก็อย่าเพิ่งไปตัดสินเลยครับ คะแนน Review ที่ได้เต็มจากหลายๆที่ เค้าตัดสินมาจากทั้งเกมนะครับ ผมยังเชื่อว่าเกมนี้ยังมีสิ่งดีๆที่ทำให้คุณ Enjoy ได้อีกเยอะเลยครับ 875328cc.gif

กำลังจะตอบ เหลือบไปเห็นมีคนตอบตรงกับผมคิดพอดีเลย 154218d4.gif

#54 tb-virus

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 12 June 2008 - 03:25 PM

สุดยอดครับทั้งภาพและเสียง เมื่อวานเล่นตั้งแต่เที่ยงคืนยันตี5เลย มัวแต่ไล่ฆ่าทหารหาตังมาโมปืน
อาวุธเยอะมากมายจริงๆ ไม่รู้จะเลือกใช้อะไร ใครมีรายละเอียดอาวุธในเกมก็บอกทีนะครับเลือกใช้ไม่ถูก d33561e9.gif

#55 blankung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 12 June 2008 - 04:31 PM

ผมว่าภาคนี้มุขในการสู้บอส มันคล้ายๆ กับภาคที่ผ่านมาอ่ะ แต่อย่างว่า เล่นถึงแค่ act2 เอง อาจจะมีมุขอื่นๆอีก

#56 thirdman

Posted 12 June 2008 - 04:55 PM

QUOTE (tb-virus @ Jun 12 2008, 03:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สุดยอดครับทั้งภาพและเสียง เมื่อวานเล่นตั้งแต่เที่ยงคืนยันตี5เลย มัวแต่ไล่ฆ่าทหารหาตังมาโมปืน
อาวุธเยอะมากมายจริงๆ ไม่รู้จะเลือกใช้อะไร ใครมีรายละเอียดอาวุธในเกมก็บอกทีนะครับเลือกใช้ไม่ถูก d33561e9.gif

อาวุทปืนทั้งหมด
Pistols ปืนพก
Mk 2 Pistol (tanq)
Operator (colt 45 with extended barrel)
GSR (.45)
Five Seven
PMM
PSS
Glock 18C
Mk.23 SOCOM
Race Gun (Unlockable after beating the game, fires ricochet bullets)
Type 17 (broom handle machine pistol)
Desert Eagle
Desert Eagle Long barrel
1911 Custom
Thor .45-70 (Rifle pistol)
Solar Gun (Supposedly a gun that affects enemies psyche, which recharges in sunlight)

SMG's ปืนกลสั้น
P90
M-10
Mp7
VZ. 83 skorpion
Bizon
MP5sd2
Patriot

Assault Rifles
Ak102
M4 Custom
Mk.17
G3A3
FAL Carbine
An94
XM8

Sniper Rifles
M14EBR
DSR-1
SVD
VSS
Mosin-Nagant
M82A2
RAIL GUN (?!?!)

Machine Guns
HK21E
M60E4
PKM
MK.46 Mod 1

Shotguns
Twin Barrel
M870 Custom
Saiga-12

Grenade Launchers
XM25
MGL-140

Rocket Launchers
RPG-7
M72A3
Javelin
Fim-92A (Stinger)

Credit
http://www.neoseeker.com/forums/32186/t116...s-just-weapons/

#57 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 12 June 2008 - 05:35 PM

คัทซีน ฉากแอคชั่นสู้กันยาวๆ เท่ๆ พึ่งเล่นถึง ตอน ไรเดนมาช่วยสเน็ค แล้วเจอคู่กัดเก่า ฉากสู้กันของสองคนนี้ ผมโครตชอบเลย

#58 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 12 June 2008 - 07:58 PM

มาอ่าน รีวิว แล้วอยาก ถอยมา เล่นซะแล้วสิ ขอคิดดูก่อนละ - -"

#59 cariska

Posted 12 June 2008 - 08:39 PM

ปัญหาของผมคือ

ตอนพิงกำแพง แล้วมันจะเล็งปืนไม่ได้ d33561e9.gif2 เล่น GTA4 จบมาเจอแบบนี้เข้าไปก็สะอึกเหมือนกัน e111de78.gif

#60 anurak2821

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 14 June 2008 - 06:26 PM

เกมส์นี้ไม่สมจริง ถังอันเบ้อเริ่มพกไปได้ไงหว่า

มาฮานะครับ

เกมส์เทพจริง ๆครับ