`

Jump to content

รอไฟเซอร หรือไปฉีดซีโนแวคตอนนี้ดีครับ

32 replies to this topic

#1 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 May 2021 - 12:31 PM

กลุ้มใจจริงๆ ตอนนี้ผมต้องทำงานกับคนหมู่มาก ไปหาข้อมูลจากในกลูเกิ้ล มีทั้งดีและไม่ดี
ไม่รู้จะเชื่อใครดี เพราะแหล่งข่าว แต่ละอย่างอ้างแต่ในต่างประเทศ
ตัวหนังสือภาษาอังกิต นี่ยังไม่รวมว่าเปนข่าวลวงหรือป่าว
บางคนบอกว่าฉีดซีโนแวคก่อน แล้วมาฉีด ไฟเซอรเพิ่มก้อได้ ฉีดไปเลย 4เข็ม
ตอนนี้จะตัดสินใจยังงัยดี และไซเฟอร มาตอนไหนครับ เหนเค้าบอกว่ารพ.เอกชนเริ่มเอาเข้ามาแล้วจริงมัียครับ

#2 Zon&Sun

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 May 2021 - 01:05 PM

แนะนำให้ฉีด SINOVAC ไปก่อนครับ อย่ารอเลย ช่วงนี้ระบาดหนักมากกกกก

#3 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 23 May 2021 - 01:10 PM

ตอนนี้ ฉีดอันไหนได้ ฉีดก่อนเลยครับ ยังไงวัคซีน เราไม่ได้ฉีดเข็มเดียวแน่นอน เพราะมันกันได้แค่ 6 เดือนหรือเท่าไหร่นี่ละ

#4 jooby

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 23 May 2021 - 08:13 PM

ผมผู้ที่ไม่อยากฉีดซักยี่ห้อ เพราะคิดเอาเองว่าเหมือนยาที่ยังวิจัยไม่เสร็จแต่ต้องเอาออกมาใช้ก่อน

แต่...ผมจำเป็นต้องฉีด เพราะหน้าที่การงานและมีผู้สูงอายุอาศัยอยู่ด้วย

เคยเข้าไปหาอ่านข้อมูลประสิทธิภาพและผลข้างเคียงของวัคซีนแต่ละตัวแล้ว บอกเลยว่ามึนตึ๊บเพราะทุกตัวมีผลข้างเคียงหมด และทุกตัวแต่ละที่แต่ละสายพันธุ์ประสิทธิภาพก็ต่างกันไป

ผมเลยมองย้อนกลับไปว่าแต่ละตัวมันผลิตยังไง และสรุปความเข้าใจแบบบ้านๆของผม

1.Pfizer และ Moderna ใช้วิธี mRNA vacine ถอดรหัสพันธุกรรมไวรัส และดัดแปลงให้เซลล์มนุษย์ผลิตโปรตีนออกมารักษาโรค วิธีนี้ยังไม่เคยใช้กับมนุษย์มาก่อน
คหสต.แบบบ้านๆ ดัดแปลง DNA แล้วมาฉีดให้มนุษย์ ขนาดผัก GMO ผมยังไม่อยากกิน แล้วนี่ดัดแปลง DNA ผมไม่อยากฉีดแบบนี้แน่นอน

2.astrazeneca Johnson&Johnson และ Sputnik V ใช้วิธี vactor vaccine วัคซีนแบบใช้ไวรัสอื่นเป็นพาหะ โดยนำเชื้อไวรัสอดิโน่ (Adenovirus) ซึ่งเป็นเชื้อที่ทำให้เป็นหวัดในชิมแปนซี มาดัดแปลงพันธุกรรมเพื่อให้มีโปรตีนโคโรนาไวรัส ซึ่งจะช่วยให้ร่างกายของมนุษย์สร้างภูมิคุ้มกันขึ้นมาปกป้องโคโรนาไวรัสได้ในทางทฤษฎี
คหสต.แบบบ้านๆ ตัดต่อเชื้อโรคชนิดอื่นให้เหลือแค่หนามแบบไวรัสโควิด ตัดต่อเชื้อโรคแล้วค่อยมาฉีด อ่านแล้วผมก็ยังไม่ไว้ใจ

3.Sinovac. ใช้วิธี Inactived or killed vaccine หรือวัคซีนชนิดเชื้อตาย เป็นการผลิตโดยการเพาะเซลล์ไวรัสแล้วนำสารเคมีมาทำให้เชื้อตาย ภูมิคุ้มกันจะทำลายทั้งโปรตีนหนาม (spike protein) และส่วนอื่น ๆ ของไวรัส
คหสต.แบบบ้านๆ วิธีนี้เป็นวิธีผลิตวัคซีนที่มนุษย์ใช้ผลิตวัคซีนมานานมากๆ ใช้กับวัคซีนที่ผมเคยฉีดมาหลายตัวตั้งแต่เด็ก ถ้าเลือกได้ผมคงเลือกตัวนี้

หวังว่าจะเป็นประโยชน์เพื่อใช้ในการตัดสินใจเพิ่มนะครับ

#5 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 23 May 2021 - 08:25 PM

View Postjooby, on 23 May 2021 - 08:13 PM, said:

ผมผู้ที่ไม่อยากฉีดซักยี่ห้อ เพราะคิดเอาเองว่าเหมือนยาที่ยังวิจัยไม่เสร็จแต่ต้องเอาออกมาใช้ก่อน

แต่...ผมจำเป็นต้องฉีด เพราะหน้าที่การงานและมีผู้สูงอายุอาศัยอยู่ด้วย

เคยเข้าไปหาอ่านข้อมูลประสิทธิภาพและผลข้างเคียงของวัคซีนแต่ละตัวแล้ว บอกเลยว่ามึนตึ๊บเพราะทุกตัวมีผลข้างเคียงหมด และทุกตัวแต่ละที่แต่ละสายพันธุ์ประสิทธิภาพก็ต่างกันไป

ผมเลยมองย้อนกลับไปว่าแต่ละตัวมันผลิตยังไง และสรุปความเข้าใจแบบบ้านๆของผม

1.Pfizer และ Moderna ใช้วิธี mRNA vacine ถอดรหัสพันธุกรรมไวรัส และดัดแปลงให้เซลล์มนุษย์ผลิตโปรตีนออกมารักษาโรค วิธีนี้ยังไม่เคยใช้กับมนุษย์มาก่อน
คหสต.แบบบ้านๆ ดัดแปลง DNA แล้วมาฉีดให้มนุษย์ ขนาดผัก GMO ผมยังไม่อยากกิน แล้วนี่ดัดแปลง DNA ผมไม่อยากฉีดแบบนี้แน่นอน

2.astrazeneca Johnson&Johnson และ Sputnik V ใช้วิธี vactor vaccine วัคซีนแบบใช้ไวรัสอื่นเป็นพาหะ โดยนำเชื้อไวรัสอดิโน่ (Adenovirus) ซึ่งเป็นเชื้อที่ทำให้เป็นหวัดในชิมแปนซี มาดัดแปลงพันธุกรรมเพื่อให้มีโปรตีนโคโรนาไวรัส ซึ่งจะช่วยให้ร่างกายของมนุษย์สร้างภูมิคุ้มกันขึ้นมาปกป้องโคโรนาไวรัสได้ในทางทฤษฎี
คหสต.แบบบ้านๆ ตัดต่อเชื้อโรคชนิดอื่นให้เหลือแค่หนามแบบไวรัสโควิด ตัดต่อเชื้อโรคแล้วค่อยมาฉีด อ่านแล้วผมก็ยังไม่ไว้ใจ

3.Sinovac. ใช้วิธี Inactived or killed vaccine หรือวัคซีนชนิดเชื้อตาย เป็นการผลิตโดยการเพาะเซลล์ไวรัสแล้วนำสารเคมีมาทำให้เชื้อตาย ภูมิคุ้มกันจะทำลายทั้งโปรตีนหนาม (spike protein) และส่วนอื่น ๆ ของไวรัส
คหสต.แบบบ้านๆ วิธีนี้เป็นวิธีผลิตวัคซีนที่มนุษย์ใช้ผลิตวัคซีนมานานมากๆ ใช้กับวัคซีนที่ผมเคยฉีดมาหลายตัวตั้งแต่เด็ก ถ้าเลือกได้ผมคงเลือกตัวนี้

หวังว่าจะเป็นประโยชน์เพื่อใช้ในการตัดสินใจเพิ่มนะครับ
ฟังคุณพูดแล้ว นึกถึงพวกเกมไซไฟสมัยก่อน ที่สังคมมนุษย์ถูกบังคับกลายๆ ให้ดัดแปลงพันธุกรรม ใส่Mod ติดชิพ เพื่อเอาตัวรอดในสังคม นี่เราใกล้ถึงจุดนั้นแล้วสินะ

#6 ACE of The ACE

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 23 May 2021 - 09:09 PM

จว ผม ได้โควตา เซเนกร้า คงฉีดทันทีที่มีโอกาสครับ ไว้มีออก Patch มาเรื่อยๆก็ทยอยอัพกันไปครับ คหสต

#7 โจ้

เซียนเกม

Posted 23 May 2021 - 09:29 PM

นอกจากซีโนเวค ตัวไหนๆมาผมรับได้หมด

#8 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 23 May 2021 - 09:44 PM

View Postโจ้, on 23 May 2021 - 09:29 PM, said:

นอกจากซีโนเวค ตัวไหนๆมาผมรับได้หมด

ตามนี้เลือกได้เลือก Pfizer Mo ที่ไม่เอาคือ Sinovac

#9 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 23 May 2021 - 10:39 PM

ปัญหาของ sinovac คือ สร้างภูมิได้น้อย
แม้ว่าตัวคนที่ฉีดแล้ว จะมีภูมิ ทำให้ป่วยแล้วไม่เป็นอะไรหนักมาก
แต่หากได้รับเชื้อมากพอ คุณสามารถนำพาเชื้อไปติดคนอื่นได้อยู่ดีครับ

แล้ว sinovac ยังป้องกันสายพันธ์อินเดียไม่ได้ด้วย

#10 X-Sy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 May 2021 - 12:23 AM

ผมฉีด sinvac มาแล้ว ก็ ok ไม่มีอะไร และคิดว่าคงซ้ำ pfizer moderna ในปีหน้า เอาจริง ๆ sinovac น่าจะมีอาการข้างเคียงน้อยกว่า Astrazeneca เพราะเป็นเชื้อตาย แต่บางคนที่แพ้คือแพ้โปรตีนบางชนิดบนหนามของมันนั่นแแแหละ ใครมีประวัติแพ้กุ้ง ภูมิแพ้ เป็นลมพิษ ผมว่าเลี่ยง ๆ ก่อน เพื่อนที่ทำงานผมแพ้กุ้งก็คุยกันอยู่ว่าจะฉีดเหรอ หมอก็บอกฉีดได้ พอฉีดเสร็จแดงทั้งแขนเลย ฉีดยาแก้แพ้ 3 เข็ม นอนรอดูอาการ 3-4 ชั่วโมง

#11 umbababa

เซียนเกม

Posted 24 May 2021 - 12:32 AM

เมื่อก่อนผมเคยขำ พวกที่ต่อต้านการฉีดวัคซีนปลูกฝี ว่าเป็นการต่อต้านพระเจ้า ว่างี่เง่าชะมัด
พอตอนนี้ ผมพอจะเข้าใจความรู้สึกพวกเขาแล้ว มันเป็นการดัดแปลงร่างกายของเขา ให้กลายเป็นอีกตัวตนที่สู้โรคได้เลยนี่นา

#12 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 24 May 2021 - 02:16 PM

ที่น่าเป็นห่วงคือ คนที่ไม่รู้ว่าตัวเองมีโรคประจำตัวหรือที่ยังไม่แสดงอาการหนัก ยังสวิงๆ แบบนี้ก็ไม่อยากเสี่ยงครับ

ผมเป็นความดันสูง สวิงไปมา แต่หมอยังไม่ให้กินยา แต่บางครั้งมีอาการจนทำไรไม่ได้

และพันธุกรรม ก็น่าห่วง พ่อผมเป็นโรคลิ้นหัวใจรั่ว + ตีบ พี่ชายก็มะเร็ง

ล่าสุดดูข่าวที่ตายและบอกว่า ทางครอบครัวมีพันธุกรรมโรคหัวใจ ผมเลยแบบ อ้าววว เอาไงดีเนี่ยชีวิต

เลยรอแบบเสียตังดีกว่า แต่ไม่เสี่ยงมาก เพื่อความชัวร์

#13 P' Nick

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Location:226 Soi Somdetchaophraya 7, Somdetchaophraya Road, Khlongsarn, Bangkok, 10600, Thailand
  • Interests:Games, Movies, Musics

Posted 24 May 2021 - 05:26 PM

ฉีดไปเถอะครับ..ตัวไหนก่อนก็ได้ ให้ไวเลย

โอกาสรอดสูงมากๆ...

โอกาสแพ้น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...

ชั่งใจดูครับ จากไม้ยมกข้างบนนี้ 555

ขอให้ทุกท่านโชคดี และปลอดภัยจากโรคโควิด-19 กันด้วยนะครับ :mario:

#14 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 24 May 2021 - 09:19 PM

View PostP' Nick, on 24 May 2021 - 05:26 PM, said:

ฉีดไปเถอะครับ..ตัวไหนก่อนก็ได้ ให้ไวเลย

โอกาสรอดสูงมากๆ...

โอกาสแพ้น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...

ชั่งใจดูครับ จากไม้ยมกข้างบนนี้ 555

ขอให้ทุกท่านโชคดี และปลอดภัยจากโรคโควิด-19 กันด้วยนะครับ :mario:

คิดเหมือนกันครับ ฉีดกันไว้ก่อน มีตัวใหม่มาดีกว่า ก็ฉีดอีก

ตัวเราเองไม่เท่าไร แต่กลัวเราไปติดมา แล้วมาติด คนแก่ในบ้าน ผมกลัวตรงนี้มากกว่าครับ

ส่วนตัวกลายพันธ์ เดียวค่อยว่ากัน ตอนนี้ ผมมีคิวฉีก พรุ่งนี้ 25.5.64 เดียวมารายงานการฉีดเข็มแรก ครับบบ

#15 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 24 May 2021 - 09:53 PM

มีคนเปรียบเปรยว่า เหมือนกำลังอยู่ในสงคราม แล้วมีเสื้อเกราะให้ใส่ ถ้าเรามัวแต่เลือกยี่ห้อ คงได้ถูกยิงตายก่อนใส่แน่ๆ

ใส่ไปให้รอดตายก่อน มีเวลาหรือโอกาสค่อยเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น

อันนี้แล้วแต่จักรยานของแต่ละคนครับ ^_^

#16 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 24 May 2021 - 10:28 PM

แนะนำถ้ามีโอกาสฉีดๆไปก่อนครับ

มันบรรเทาความแรงของโรคได้
มีตัวดีๆเข้ามาค่อยไปฉีดใหม่

#17 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 25 May 2021 - 03:08 AM

ขนาดผู้นำบ้านเรา บอกให้ประชาชนฉีด Sinovac แต่พอตัวเองไปฉีด กลับเลือกฉีด Astrazeneca แล้วจะให้ผมคิดว่าไว้ใจได้ไหมล่ะ

#18 decay

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 25 May 2021 - 08:38 AM

มีตัวไหนก็ฉีดไปก่อนสำหรับคนที่ยังอายุไม่มาก แต่เริ่มมีพลิกลิ้นแล้ววัคซีนแอสตร้าเริ่มขาดน่าจะไม่ทันเดือนหน้าแน่ แต่คนแก่ที่จองไปฉีดหลายคนเริ่มบอกให้ฉีดซีโนแวคแทน

ด่ากันบานตอนนี้เลยคิดอยู่ว่าถ้าไม่ได้แอสตร้าจะให้พ่อแม่ฉีดดีหรือป่าว บริหารแย่จริงๆก่อนหน้านี้บอกว่าไม่มีปัญหาแน่นอนพอมาตอนนี้คนอายุเกิน60

บางส่วนโดนยัดเยียดฉีดหรือถ้าไม่เอาก็บอกให้เลื่อนไป

#19 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 May 2021 - 09:31 AM

View PostX-Sy, on 24 May 2021 - 12:23 AM, said:

ผมฉีด sinvac มาแล้ว ก็ ok ไม่มีอะไร และคิดว่าคงซ้ำ pfizer moderna ในปีหน้า เอาจริง ๆ sinovac น่าจะมีอาการข้างเคียงน้อยกว่า Astrazeneca เพราะเป็นเชื้อตาย แต่บางคนที่แพ้คือแพ้โปรตีนบางชนิดบนหนามของมันนั่นแแแหละ ใครมีประวัติแพ้กุ้ง ภูมิแพ้ เป็นลมพิษ ผมว่าเลี่ยง ๆ ก่อน เพื่อนที่ทำงานผมแพ้กุ้งก็คุยกันอยู่ว่าจะฉีดเหรอ หมอก็บอกฉีดได้ พอฉีดเสร็จแดงทั้งแขนเลย ฉีดยาแก้แพ้ 3 เข็ม นอนรอดูอาการ 3-4 ชั่วโมง

ส่วนตัวผลข้างเคียงมีทุกตัวอยู่แล้ว แต่ผลข้างเคียงซิโนแวคน่ากลัวสุดละสำหรับผม

อาการเหน็บชานี่เป็นอะไรที่น่ากลัวมากๆ แล้วยิ่งมีเคสหลายเคสที่ชาครึ่งตัว บางคนเป็นอาทิตย์แล้วยังไม่หาย

ถ้าตายเพราะโควิดก็ตายครับ แต่ถ้าเกิดเป็นอัมพฤกษ์ อัมพาตจากซิโนแวคแล้วไม่หาย ต้องให้ครอบครัวมาดูแลตลอดชีวิตนี่ผมไม่เอาหรอกลำบากคนอื่น ผลข้างเคียงตัวอื่นๆผมยังพอรับได้ แอสตร้าลิ่มเลือดก็เป็นกับผู้หญิง ซิโนแวคคือผลข้างเคียงอันตราย + วัคซีนคุณภาพต่ำ มันชั่งใจไม่ยากเลยว่าผมคือไม่อยากฉีดตัวนี้

จะตัวไหนก็ได้ที่ไม่ใช่ตัวนี้ ไม่กลัววัคซีนยี่ห้ออื่นครับผลข้างเคียงมีอยู่แล้ววัคซีนที่ใช้ฉุกเฉินแบบนี้ แต่กลัวซิโนแวค...

Edited by MyAngel, 25 May 2021 - 09:33 AM.

#20 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 25 May 2021 - 09:55 AM

เรื่องผลข้างเคียง ผมว่า AZ นี่น่ากลัวสุดนะครับ ลิ่มเลือดนี่ตรวจเจอยาก มีแค่ตัวเราที่จะรู้ ต้องสังเกตอาการดีๆ แถมถ้าเป็นขึ้นมานี่ ถ้ารักษาไม่ทันนี่ตายได้เลยนะครับ
แต่ยังดีที่ผลการสำรวจค่อนข้างชัดว่าจะเกิดกับ เพศหญิง อายุน้อยกว่า 55 ปี