`

Jump to content

###ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน###

77 replies to this topic

#1 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 05 November 2020 - 04:03 PM

ขออนุญาติลบครับ

Edited by RONAN321, 09 December 2020 - 04:24 PM.

#2 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 05 November 2020 - 04:08 PM

มีคำถามอะไรฝากไว้นะครับ ถ้าตอบได้จะตอบให้

#3 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 05 November 2020 - 05:07 PM

สุดยอดเลยครับ เห็นใจมากๆในเวลาเดียวกัน...แต่เห็นว่าถามได้เลยอยากถามเรื่องๆนึงเก็บไว้เป็นวิทยาทานนะครับ^^

พอดีเมื่อก่อนก็เคยอ่านเจอผ่านๆครับว่าพี่ขายเพชรอยู่ที่ MBK (ถ้าจำไม่ผิด) เลยคิดว่าเงินมันต้องไหลเวียนในธุรกิจพี่
เยอะมากแน่ๆ คือผมเคยได้ยินคำว่าคนรวยบางคน"รวยเงินหมุน" กับคำว่า"รวยหนี้" no offense นะครับด้วยความเคารพ
แต่เงินเก็บและทรัพย์สินจริงๆนั้นน้อยเพราะต้องหมุนลงทุนและจ่ายหนี้อยู่ตลอดเวลา

อยากทราบว่าแผนธุรกิจพี่ตอนนั้นว่ามันคือประมาณนี้หรือเปล่านะครับ พอเวลามันล้มทีเลยล้มหนักแบบนี้
แต่ก็เข้าใจคนรวยที่ทำแบบนี้หลายคนครับ ว่าถ้าอยากรวยเร็วต้องลงทุนและหมุนให้เก่งอยู่ตลอดเวลา
คือผมยังเด็กอยู่และเก็บเงิน 50-60% ของเงินเดือนทุกเดือนพอ 30 ปุ้บได้ก้อนใหญ่มาก้อนคิดว่าจะลาออก
ท่องเที่ยว 3 เดือนชาร์จพลังความรู้และมาลุยทำธุรกิจของตัวเอง 2 อย่างคือประเภทอาหารและเสื้อผ้าแบบเต็มตัว

เลยคิดไว้ว่าทางที่ผมจะเลือกเดินตอนออกมาทำธุรกิจ อยากจะเลือกเดินไปอย่างช้าๆ มีหนี้และวงจรหมุนเงิน
ให้น้อยที่สุดเท่าที่จะได้ทำได้เพื่อที่จะได้ไม่เจ็บหนักภายหลัง อยากให้พี่แชร์นิดนึงครับว่าเหตุที่ล้มหนักงี้
เกิดขึ้นจากอะไรบ้างครับจนทำให้เหลือก้อนสุดท้ายในชีวิตแบบนี้น่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ _/\_

#4 po_po_rings

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 05 November 2020 - 05:17 PM

ตอนนี้หมดกำลังใจอย่างหนักครับ ทำงานไม่มีความสุข ขอแนวคิดช่วยให้มีกำลังใจหน่อยครับ

#5 RONAN321

Posted 05 November 2020 - 05:24 PM

View PostSnakeSolov, on 05 November 2020 - 05:07 PM, said:

สุดยอดเลยครับ เห็นใจมากๆในเวลาเดียวกัน...แต่เห็นว่าถามได้เลยอยากถามเรื่องๆนึงเก็บไว้เป็นวิทยาทานนะครับ^^

พอดีเมื่อก่อนก็เคยอ่านเจอผ่านๆครับว่าพี่ขายเพชรอยู่ที่ MBK (ถ้าจำไม่ผิด) เลยคิดว่าเงินมันต้องไหลเวียนในธุรกิจพี่
เยอะมากแน่ๆ คือผมเคยได้ยินคำว่าคนรวยบางคน"รวยเงินหมุน" กับคำว่า"รวยหนี้" no offense นะครับด้วยความเคารพ
แต่เงินเก็บและทรัพย์สินจริงๆนั้นน้อยเพราะต้องหมุนลงทุนและจ่ายหนี้อยู่ตลอดเวลา

อยากทราบว่าแผนธุรกิจพี่ตอนนั้นว่ามันคือประมาณนี้หรือเปล่านะครับ พอเวลามันล้มทีเลยล้มหนักแบบนี้
แต่ก็เข้าใจคนรวยที่ทำแบบนี้หลายคนครับ ว่าถ้าอยากรวยเร็วต้องลงทุนและหมุนให้เก่งอยู่ตลอดเวลา
คือผมยังเด็กอยู่และเก็บเงิน 50-60% ของเงินเดือนทุกเดือนพอ 30 ปุ้บได้ก้อนใหญ่มาก้อนคิดว่าจะลาออก
ท่องเที่ยว 3 เดือนชาร์จพลังความรู้และมาลุยทำธุรกิจของตัวเอง 2 อย่างคือประเภทอาหารและเสื้อผ้าแบบเต็มตัว

เลยคิดไว้ว่าทางที่ผมจะเลือกเดินตอนออกมาทำธุรกิจ อยากจะเลือกเดินไปอย่างช้าๆ มีหนี้และวงจรหมุนเงิน
ให้น้อยที่สุดเท่าที่จะได้ทำได้เพื่อที่จะได้ไม่เจ็บหนักภายหลัง อยากให้พี่แชร์นิดนึงครับว่าเหตุที่ล้มหนักงี้
เกิดขึ้นจากอะไรบ้างครับจนทำให้เหลือก้อนสุดท้ายในชีวิตแบบนี้น่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ _/\_

ตอบให้เข้าใจง่ายๆตามนี้นะครับ ปกติคนขายเพชรเค้าจะรวยอยู่แล้วครับ..ตัวเพชรไม่ได้กำไรมากมายอย่างที่หลายคนอาจจะคิดครับ แต่เป็นธุรกิจที่สินค้าไม่เน่าเปื่อยและเพิ่มค่าตามกาลเวลาจุดเสี่ยงตรงนี้จะต่ำครับ

ส่วนที่บ้านผมมีปัญหาเป็นเรื่องส่วนบุคคลครับ ไม่ใช่ปัญหาด้านตัวธุรกิจครับ..

ยุคนี้ต้องแนะนำว่าทำธุรกิจส่วนตัวดีกว่าทำงานประจำเยอะครับ ผมทำสิ่งที่คนทั่วไปอาจใช้เวลา10ปี แต่ผมทำได้ในปีเดียวแบบเริ่มต้นนับ1จริงๆครับ..ไร้ตัวช่วยทุกประการ ถ้าผมทำได้คุณก็ทำได้ครับ..แต่ผมทำด้วยแรงผลักดันและความมุ่งมั่นแบบที่เขียนไปครับ^^

ปล.ขายของกินส่วนใหญ่กำไรดีกว่าร้านเพชรครับ แต่เหนื่อยกว่ามหาศาล

Edited by RONAN321, 05 November 2020 - 05:57 PM.

#6 RONAN321

Posted 05 November 2020 - 05:35 PM

View Postpo_po_rings, on 05 November 2020 - 05:17 PM, said:

ตอนนี้หมดกำลังใจอย่างหนักครับ ทำงานไม่มีความสุข ขอแนวคิดช่วยให้มีกำลังใจหน่อยครับ

ผมเคยอยู่ในสภาพนั้นครับ เข้าใจ บางทีอาจถึงเวลาต้องเปลี่ยนแปลงอะไรบางอย่างในชีวิตละครับ

1ปีที่แล้วผมใช้เงินที่มีทั้งหมดก้อนสุดท้าย..เปิดร้านขนมเล็กๆ เน้นคุณภาพ ครบ1ปีผมซื้อบ้านเกือบ10ล้าน..ได้ด้วยตัวคนเดียว ในยุคที่เศรษฐกิจพังพินาศอย่างที่ไม่เคยมีมาก่อน..

คำแนะนำของผมคือ คิดให้รอบคอบแล้ว"ลงมือทำทันที"อย่ารอ ปัญหามีแน่นอนเยอะด้วย ถ้าคุณก้าวข้ามมันไปได้คุณก็ชนะ

อย่ารอให้ทุกอย่างพร้อม เพราะมันจะไม่มีวันนั้น

Edited by RONAN321, 05 November 2020 - 06:28 PM.

#7 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 05 November 2020 - 06:49 PM

สุดยอดครับ

แต่หายไปนานเลยนะครับ ^_^

#8 umbababa

เซียนเกม

Posted 05 November 2020 - 06:50 PM

ขายบัวลอย1ปี มีเงินมากกว่า10ล้านหรือครับนี่ สุดยอดไปเลย
บางคนบอกคนรวยคนจน หมดตัวแล้วก็ไม่ต่างกัน นี่ไม่จริงเลย
ต่อให้หมดตัว คนรวยก็ยังมีประสพการณ์ความรู้เทคนิคในการหาเงินมากมาย ที่คนจนไม่มี
ขอรับไว้เป็นกำลังใจในการฮึดสู้ครับ

#9 RONAN321

Posted 05 November 2020 - 06:56 PM

View PostZon&Sun, on 05 November 2020 - 06:49 PM, said:

สุดยอดครับ

แต่หายไปนานเลยนะครับ ^_^
หายไป3ปีครับ..ดูวันละ

#10 keepwalking

since 1978 and still going strong

• Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 05 November 2020 - 06:57 PM

สุดยอดครับคุณป้อบ

#11 RONAN321

Posted 05 November 2020 - 07:01 PM

View Postumbababa, on 05 November 2020 - 06:50 PM, said:

ขายบัวลอย1ปี มีเงินมากกว่า10ล้านหรือครับนี่ สุดยอดไปเลย
บางคนบอกคนรวยคนจน หมดตัวแล้วก็ไม่ต่างกัน นี่ไม่จริงเลย
ต่อให้หมดตัว คนรวยก็ยังมีประสพการณ์ความรู้เทคนิคในการหาเงินมากมาย ที่คนจนไม่มี
ขอรับไว้เป็นกำลังใจในการฮึดสู้ครับ

ไม่ใช่ครับ..ไม่ได้ขายบัวลอย1ปี ได้เงิน10ล้านนะ
แต่ซื้อบ้านเกือบ10ล้านได้ครับ..และบ้านนี้จะช่วยผมหาเงินได้อีกเยอะเลยครับ

ถ้าตั้งใจและลงมือทำจริงอาชีพอะไรก็ไม่สำคัญครับ
แต่ทัศนคติ มุมมองชีวิต การตัดสินใจ ทุกอย่างล้วนมีผลทั้งสิ้นครับ

View Postkeepwalking, on 05 November 2020 - 06:57 PM, said:

สุดยอดครับคุณป้อบ

ไว้โทรหานะครับคุณโน๊ต คิดถึง^^

Edited by RONAN321, 05 November 2020 - 07:13 PM.

#12 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 05 November 2020 - 09:10 PM

เข้ามาลงชื่อครับ ผมนับถือจากใจเลย แม้จะไม่ได้รู้จักคุณป็อปเป็นการส่วนตัว (เพราะผมเองก็หายจากบอร์ดไปหลายปี ก่อนจะกลับมาช่วงที่บอร์ดซาไปเมื่อหลายปีก่อน) แต่ก็ขออวยพรให้สำเร็จยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

มีเพื่อนที่ท้อแท้จากวิกฤติการณ์ครั้งนี้ ผมขออนุญาตเอาเรื่องนี้ไปแชร์เพื่อเป็นกำลังใจแก่คนอื่นต่อไปนะครับ

#13 RONAN321

Posted 05 November 2020 - 09:17 PM

View Postekbee, on 05 November 2020 - 09:10 PM, said:

เข้ามาลงชื่อครับ ผมนับถือจากใจเลย แม้จะไม่ได้รู้จักคุณป็อปเป็นการส่วนตัว (เพราะผมเองก็หายจากบอร์ดไปหลายปี ก่อนจะกลับมาช่วงที่บอร์ดซาไปเมื่อหลายปีก่อน) แต่ก็ขออวยพรให้สำเร็จยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

มีเพื่อนที่ท้อแท้จากวิกฤติการณ์ครั้งนี้ ผมขออนุญาตเอาเรื่องนี้ไปแชร์เพื่อเป็นกำลังใจแก่คนอื่นต่อไปนะครับ

ยินดีเลยครับ..โควิทครั้งนี้เหมือนล้างบางเลยครับ กระทบแทบทุกวงการ กว่าผมจะผ่านมาได้นี่ก็สาหัสครับปรับตัวเยอะมาก แชร์เรื่องราวของผมได้เลย ให้กำลังใจทุกท่านอย่าเพิ่งสิ้นหวังกันนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรครับ

Edited by RONAN321, 05 November 2020 - 09:24 PM.

#14 o++o

• Interests:Games

Posted 05 November 2020 - 09:33 PM

ว่าจะไปเปิดร้านบัวลอยเลย1ปี ได้ซื้อบ้าน10ล้าน 555 ดีที่เฉลยก่อน

#15 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 05 November 2020 - 09:49 PM

พอจะบอกได้มั้ยครับ ว่าทำไมธุรกิจจิลเวอรี่ถึงไม่ได้ไปต่อ?

#16 RONAN321

Posted 05 November 2020 - 10:10 PM

View PostZon&Sun, on 05 November 2020 - 09:49 PM, said:

พอจะบอกได้มั้ยครับ ว่าทำไมธุรกิจจิลเวอรี่ถึงไม่ได้ไปต่อ?

เป็นปัญหาส่วนตัวทางฝั่งภรรยาเก่าผมเองครับ

#17 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 05 November 2020 - 10:20 PM

เยี่ยมเลยครับ คุณ pop จากที่เล่ามา นี่ชีวิต พลิก เลย มีอะไร ปรึกษาโทรมานะครับ

#18 RONAN321

Posted 05 November 2020 - 10:28 PM

View PostMio and Mayu, on 05 November 2020 - 10:20 PM, said:

เยี่ยมเลยครับ คุณ pop จากที่เล่ามา นี่ชีวิต พลิก เลย มีอะไร ปรึกษาโทรมานะครับ

ล่าสุดก็ที่โทรถามนั้นแหละครับคุณแสง ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆที่มีให้เสมอมา^^

#19 Ritcher

Posted 05 November 2020 - 10:57 PM

ทุกปัญหาอยู่ที่มุมมองล้วนๆ
ว่าจะมองแบบไหน ผมเองตอนนี้โดนพิษพี่สาวใช้ชื่อกู้
จนผมติดบุโร โดนอายัดเงินเดือน ผมยังไม่เคยท้อ
แม้จะรู้ว่าบั้นปลายเงินเกษียณผมจะไม่เหลือเพราะหนี้พี่สาวก่อ

แต่อย่างน้อยมีเวลาให้เตรียมตัวในวันนี้เพื่อเก็บออม สำรองยามแก่

ปัญหามีใว้แก้ ไม่ใช่มีใว้ให้มาเครียดจนรู้สึกจนมุม

#20 cyberbot

Posted 06 November 2020 - 12:14 AM

ท่านน่าจะเคยฝากผมซื้อ lego ที่ญี่ปุ่นเปล่านะ ถ้าใช่
ตอนเอาของไปส่งให้ท่านที่ร้านนั้นบรรยากาศดูมาคุๆน่าจะเจอแฟนท่านด้วยเปล่าไม่แน่ใจ