`

Jump to content

###ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน###

77 replies to this topic

#21 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2020 - 12:29 AM

View Postcyberbot, on 06 November 2020 - 12:14 AM, said:

ท่านน่าจะเคยฝากผมซื้อ lego ที่ญี่ปุ่นเปล่านะ ถ้าใช่
ตอนเอาของไปส่งให้ท่านที่ร้านนั้นบรรยากาศดูมาคุๆน่าจะเจอแฟนท่านด้วยเปล่าไม่แน่ใจ

น่าจะนานมากละครับ จำไม่ค่อยได้ละ อาจจะใช่ครับ

#22 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 06 November 2020 - 12:31 AM

ยินดีด้วยครับ ที่ผ่านพ้นมาได้ วิกฤตบางทีก็มาพร้อมกับโอกาสในชีวิตเหมือนกันครับ ผมเคยผ่านมาแล้วเหมือนกัน ตั้งปณิถานไว้เลยว่าจะไม่ประมาทกับชีวิตอีกแล้ว

#23 nonbindil

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2020 - 02:21 AM

ร้านอยู่แถวไหนคับอยากไปอุดหนุน

#24 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 06 November 2020 - 08:27 AM

View Postnonbindil, on 06 November 2020 - 02:21 AM, said:

ร้านอยู่แถวไหนคับอยากไปอุดหนุน

ขอบคุณครับ ขออนุญาติไม่แจ้งข้อมูลที่เกี่ยวกับร้านนะครับ(เหตุผลส่วนตัว)

#25 SixFeaTz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 06 November 2020 - 09:16 AM

อยากได้ไอเดียทำธุรกิจบ้างจังเลยครับตอนนี้ผมรู้สึกเบื่องานประจำมากอยากออกมาหาอะไรทำเป็นของตัวเองน่ะครับ

#26 RONAN321

Posted 06 November 2020 - 09:37 AM

View PostSixFeaTz, on 06 November 2020 - 09:16 AM, said:

อยากได้ไอเดียทำธุรกิจบ้างจังเลยครับตอนนี้ผมรู้สึกเบื่องานประจำมากอยากออกมาหาอะไรทำเป็นของตัวเองน่ะครับ

ลองคิดอะไรที้มันนอกกรอบดูบ้างครับ แต่สิ่งนั้นต้องมีจุดเด่นมีจุดขาย(เพราะเราต้องการให้คนมาซื้อ) ที่เหลือคือใส่ใจและใส่คุณภาพเข้าไปครับ.. ผมเปลี่ยนเวลาดูหนังเล่นเกม1000ช.ม มาเป็นโฟกัสสิ่งที่ตัวเองทำในปัจจุบันมีสมาธิอยู่กับมัน..คิดดูเล่นๆครับว่ามันจะไปได้ไกลขนาดไหน ขนาดเราเล่นเกมเยอะๆเรายังเก่งขึ้นเลย

ออ..ไม่ใช่ทุกคนที่จะเหมาะออกมาทำธุรกิจเองนะครับ มันมีเรื่องที่ต้องดูแลมากกว่ามาก ถ้ายังไม่คุ้นเคยแนะนำให้ลองทำทีละเล็กน้อยก่อนแบบค่อยเป็นค่อยไป..เก็บประสบการณ์ก่อนครับ

Edited by RONAN321, 06 November 2020 - 10:09 AM.

#27 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 06 November 2020 - 10:11 AM

สุดยอดมากครับท่าน ผมชอบอ่านอะไรแบบนี้นะ มันทำให้ผมได้คิดได้ตระหนักอะไรบางอย่าง รวมถึงได้ประโยชน์บางอย่างที่แฝงอยู่ในเนื้อหา

คำว่า ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น ยังคงใช้ได้อยู่ในทุกยุคทุกสมัยจริงๆ

ผมถามนิดนึงครับ ท่านอายุเท่าไหร่ รายได้ประมาณเท่าไหร่ต่อเดือนครับ หลังจากหักทุกอย่างแล้ว

และอีกข้อ อะไรคือแรงผลักดันที่ทำให้ท่านเลือกเส้นทางนี้จนประสบความสำเร็จ เงิน ครอบครัว คนข้างหลัง ความฝัน หรืออะไรครับ

คือ ผมอยากออกจากงานประจำมาหาอะไรทำที่เป็นของตัวเองดูบ้าง อายุ 31 แล้ว อยากมีอะไรเป็นของตัวเอง แต่ตอนนี้งานประจำผมรับอยู่ต้นๆของ 6 หลัก เลยกลัวว่าออกมาแล้วจะไปไม่รอด

ผมเคยทำควบคู่กัน แต่รู้สึกว่ามันไม่ work คือแค่งานประจำก็เหนื่อยแล้ว งานตัวเองเลยไปได้ช้ามากๆ แต่ผมก็ทำมันเรื่อยๆถ้ามีเวลา บางคนก็บอกว่า ต้องออกมาเลย เต็มตัว ถึงจะมีแรงผลักดัน แต่ผมก็ยังไม่กล้าอยู่ดี

ข้อเสียอีกอย่างของผมคือ ถ้างานไม่สมบูรณ์เกิน 90% ผมจะไม่นำออกวางตลาด ซึ่งกว่ามันจะสมบูรณ์ เจ้าอื่นๆก็ไปกันไกลละ ต้องปรับตามให้ทันสมัยอีก

วนอยู่แบบนี้ จนไม่ได้ขายสักที หรือบางทีเห็นเจ้าอื่นดีกว่า เจ๋งกว่า ก็ไม่กล้าเอาออกมาขายอีก เห้ออ อยากปรับทัศนคติตัวเองตรงนี้มากเลย

ขอบคุณครับ

#28 ACE of The ACE

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 06 November 2020 - 10:48 AM

จำได้ว่า เหมือนพี่ Ronan มีลูกเล็กๆด้วยคนหนึ่ง ลูกเป็นจุดเปลี่ยนด้วยไหมครับ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆครับ ผมทำงานประจำอยู่ แต่ภรรยากำลังวางธุรกิจเล็กๆ เกี่ยวกับ อาหาร เผื่อได้สอบถามปัญหาที่พี่เคยเจอนะครับ :ohnut06:

#29 RONAN321

Posted 06 November 2020 - 11:05 AM

View PostACE of The ACE, on 06 November 2020 - 10:48 AM, said:

จำได้ว่า เหมือนพี่ Ronan มีลูกเล็กๆด้วยคนหนึ่ง ลูกเป็นจุดเปลี่ยนด้วยไหมครับ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆครับ ผมทำงานประจำอยู่ แต่ภรรยากำลังวางธุรกิจเล็กๆ เกี่ยวกับ อาหาร เผื่อได้สอบถามปัญหาที่พี่เคยเจอนะครับ :ohnut06:

8ขวบเดือนนี้ละครับ อย่าคุยเรื่องลูกเลยครับเด่วน้ำตาผมไหล

#30 RONAN321

Posted 06 November 2020 - 11:15 AM

View PostPongZung, on 06 November 2020 - 10:11 AM, said:

สุดยอดมากครับท่าน ผมชอบอ่านอะไรแบบนี้นะ มันทำให้ผมได้คิดได้ตระหนักอะไรบางอย่าง รวมถึงได้ประโยชน์บางอย่างที่แฝงอยู่ในเนื้อหา

คำว่า ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น ยังคงใช้ได้อยู่ในทุกยุคทุกสมัยจริงๆ

ผมถามนิดนึงครับ ท่านอายุเท่าไหร่ รายได้ประมาณเท่าไหร่ต่อเดือนครับ หลังจากหักทุกอย่างแล้ว

และอีกข้อ อะไรคือแรงผลักดันที่ทำให้ท่านเลือกเส้นทางนี้จนประสบความสำเร็จ เงิน ครอบครัว คนข้างหลัง ความฝัน หรืออะไรครับ

คือ ผมอยากออกจากงานประจำมาหาอะไรทำที่เป็นของตัวเองดูบ้าง อายุ 31 แล้ว อยากมีอะไรเป็นของตัวเอง แต่ตอนนี้งานประจำผมรับอยู่ต้นๆของ 6 หลัก เลยกลัวว่าออกมาแล้วจะไปไม่รอด

ผมเคยทำควบคู่กัน แต่รู้สึกว่ามันไม่ work คือแค่งานประจำก็เหนื่อยแล้ว งานตัวเองเลยไปได้ช้ามากๆ แต่ผมก็ทำมันเรื่อยๆถ้ามีเวลา บางคนก็บอกว่า ต้องออกมาเลย เต็มตัว ถึงจะมีแรงผลักดัน แต่ผมก็ยังไม่กล้าอยู่ดี

ข้อเสียอีกอย่างของผมคือ ถ้างานไม่สมบูรณ์เกิน 90% ผมจะไม่นำออกวางตลาด ซึ่งกว่ามันจะสมบูรณ์ เจ้าอื่นๆก็ไปกันไกลละ ต้องปรับตามให้ทันสมัยอีก

วนอยู่แบบนี้ จนไม่ได้ขายสักที หรือบางทีเห็นเจ้าอื่นดีกว่า เจ๋งกว่า ก็ไม่กล้าเอาออกมาขายอีก เห้ออ อยากปรับทัศนคติตัวเองตรงนี้มากเลย

ขอบคุณครับ

ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ
-อายุเลข4ละครับ(แก่ละ)
-รายได้เพิ่มขึ้นทุกเดือนครับกำลังจะเปิดสาขาเพิ่มละ
-แรงผลักดันคือต้องมาเริ่มต้นนับ1ชีวิตใหม่อีกครั้งนี่แหละครับ
-ถ้าจะทำงานของตัวเองแล้วยังลังเล..อย่าเพิ่งครับเพราะปัญหาเยอะจริงๆ ถ้ามั่นใจว่าจะทำก็ลุยเลยครับถ้าไม่ได้เงินก็ได้ปสก.ครับ
-ผมเป็นคนแบบนั้นเหมือนกันครับมาตราฐานสูง แต่มาปรับตัวตอนทำร้านครับ ดีเทลส่วนนี้รายละเอียดเยอะครับไว้มาเพิ่มให้ครับ

#31 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 06 November 2020 - 01:02 PM

ยินดีด้วยทีกลับมาได้

ผมเอง ตอนนี้ถือว่า งานที่ทำอยู่ก็ถือว่าทำงานประจำกับธุรกิจของครอบครัว (ไม่ได้เป็นเจ้าของ) มีเงินเดือนและปันผล ก็หาอะไรทำคู่ งานประจำไป แต่พอถึงจุดๆหนึ่ง ผมทิ้งงานเสริมออกจากชีวิตหมดเลยครับ เพราะค่อนข้างเหนื่อยและบางทีผลก็ไม่ได้ดีเท่าที่ควร ตอนนี้ค่อนข้างเอาตัวเองไปอยู่ใน comfort zoneมากๆ กลัวพลาด เพราะ มีลูกเช่นเดียวกัน

ใจลึกๆอยากเริ่ม startup ธุรกิจเป็นของตัวเองเหมือนกันครับ ด้วยอะไรหลายๆอย่าง ทำให้ไม่กล้าออกจากจุด comfort zoneนี้ ผมอายุ37

“เค้าว่ากันว่า คนที่ล้มแล้วเวลากลับมาจะแข็งแกร่งกว่าเดิมครับ “

#32 jedimj

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 06 November 2020 - 01:23 PM

เป็นกำลังใจให้ครับ
ผมก็เปลี่ยนงานประจำตอนอายุ 42 ตอนแรกก็ลังเลตอนนี้ จะครบ2ปีล่ะ สุดท้ายทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีครับ :mario:

#33 kirari

Posted 06 November 2020 - 02:52 PM

คุณค่าที่ dgo คู่ควร

#34 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 06 November 2020 - 04:01 PM

คุณป็อปแกมีคุณสมบัติบางอย่างที่น้อยคนจะมีน่ะครับ

ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรเหมือนกัน แต่เอาเป็นว่าพอสนใจอะไรทีก็เอาเต็มที่ ใส่เต็มเหนี่ยว
ไม่ว่ามันจะเป็นบัวลอย หรือจิวเวอรี่ก็เหอะ

เท่าที่ผมทราบ มันเป็นพลังงานประเภทที่ปรี่ล้นออกมาจากตัวแกเอง
โดยที่แกไม่ต้องฝืนใจตัวเองแต่อย่างใด (ไม่เหมือนบางคนที่ทำไปงั้น เช้าชามเย็นชาม ทั้งที่เบื่องาน)

ยินดีด้วยอีกครั้งครับ
ไม่เอาภายในหลังตกแต่งมาให้ดูสักภาพล่ะ ดูดีนะ

Edited by 9th TEARDROP, 06 November 2020 - 04:04 PM.

#35 RONAN321

Posted 06 November 2020 - 04:49 PM

View Post9th TEARDROP, on 06 November 2020 - 04:01 PM, said:

คุณป็อปแกมีคุณสมบัติบางอย่างที่น้อยคนจะมีน่ะครับ

ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรเหมือนกัน แต่เอาเป็นว่าพอสนใจอะไรทีก็เอาเต็มที่ ใส่เต็มเหนี่ยว
ไม่ว่ามันจะเป็นบัวลอย หรือจิวเวอรี่ก็เหอะ

เท่าที่ผมทราบ มันเป็นพลังงานประเภทที่ปรี่ล้นออกมาจากตัวแกเอง
โดยที่แกไม่ต้องฝืนใจตัวเองแต่อย่างใด (ไม่เหมือนบางคนที่ทำไปงั้น เช้าชามเย็นชาม ทั้งที่เบื่องาน)

ยินดีด้วยอีกครั้งครับ
ไม่เอาภายในหลังตกแต่งมาให้ดูสักภาพล่ะ ดูดีนะ

ผมจะลอยละลุง55

จริงๆแทบไม่มีเวลาแต่งบ้านเลยคับทำงานทุกวันเฮ้อ!

Edited by RONAN321, 25 November 2020 - 07:45 PM.

#36 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 06 November 2020 - 07:07 PM

View PostPongZung, on 06 November 2020 - 10:11 AM, said:

ขออนุญาตแนะนำนะครับ มันจะมีวิธีปฏิบัติอยู่ ที่ชื่อ lean start up คือการทำจริง โดยใช้กระบวนการให้น้อยที่สุด เพื่อลองให้รู้ว่ามันไปได้ไหม ในไทยมีคนเขียนหนังสือขาย กับสอนอยู่นะครับ ลองดูว่าช่วยได้ไหม

#37 RONAN321

Posted 07 November 2020 - 09:39 AM

View Postjoamz3, on 06 November 2020 - 01:02 PM, said:

ยินดีด้วยทีกลับมาได้

ผมเอง ตอนนี้ถือว่า งานที่ทำอยู่ก็ถือว่าทำงานประจำกับธุรกิจของครอบครัว (ไม่ได้เป็นเจ้าของ) มีเงินเดือนและปันผล ก็หาอะไรทำคู่ งานประจำไป แต่พอถึงจุดๆหนึ่ง ผมทิ้งงานเสริมออกจากชีวิตหมดเลยครับ เพราะค่อนข้างเหนื่อยและบางทีผลก็ไม่ได้ดีเท่าที่ควร ตอนนี้ค่อนข้างเอาตัวเองไปอยู่ใน comfort zoneมากๆ กลัวพลาด เพราะ มีลูกเช่นเดียวกัน

ใจลึกๆอยากเริ่ม startup ธุรกิจเป็นของตัวเองเหมือนกันครับ ด้วยอะไรหลายๆอย่าง ทำให้ไม่กล้าออกจากจุด comfort zoneนี้ ผมอายุ37

“เค้าว่ากันว่า คนที่ล้มแล้วเวลากลับมาจะแข็งแกร่งกว่าเดิมครับ “

ถ้ายังไม่ถึงที่สุด..ผลลัพท์คงไม่เป็นแบบนี้ครับ เมื่อยืนปากเหวหรือลงไปอยู่ในจุดที่ดำดิ่งสุดในชีวิต ไม่ดิ้นรนให้รอดก็ต้องพ่ายแพ้ไป

คนเราจะไม่มีวันค้นพบตัวเองในวันที่เราสุขสบาย ในวันที่เรายังมีความสะดวกสบายรอบตัว

ถ้าทุกอย่างในชีวิตดีอยู่แล้วก็ดำเนินต่อไปในแนวทางของมันครับ เงินไม่ใช่คำตอบของทุกสิ่ง ยิ่งอายุมากขึ้นจะรู้ว่าความสุขทางใจมีค่ามากกว่าสิ่งของและความสัมพันธ์ที่ดีครับ

View Postjedimj, on 06 November 2020 - 01:23 PM, said:

เป็นกำลังใจให้ครับ
ผมก็เปลี่ยนงานประจำตอนอายุ 42 ตอนแรกก็ลังเลตอนนี้ จะครบ2ปีล่ะ สุดท้ายทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีครับ :mario:

ขอบคุณครับ

#38 RONAN321

Posted 07 November 2020 - 09:55 AM

View PostSixFeaTz, on 06 November 2020 - 09:16 AM, said:

ไอเดียดีๆมีอยู่รอบตัวเราเสมอครับ..อย่ายึดติดกับอะไรเดิมๆ คำแนะนำเล็กน้อยจากผมคือ อย่าทำอะไรที่คนทำซ้ำกันเยอะๆครับ หาแนวทางของตัวเองและพัฒนามันให้ดีขึ้นไปเรื่อยๆ ทำอะไรก็สำเร็จได้ครับ..อย่างของผมก็แค่"ขนม"เองครับ

#39 atta29

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 November 2020 - 06:59 PM

นับถือในความามารถครับ ผมเจอโควิทนี่แย่เลย จากสบายๆไม่มีหนี้กลายว่าเป็นหนี้แทน
รอลุ้นว่างานที่ทำจะกลับมาดีขึ้นไหม

#40 madkai

Posted 07 November 2020 - 09:52 PM

สุดยอดดดมากกๆเลยครับ