`

Jump to content

คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ Dark Souls 2 ครับ

241 replies to this topic

#121 miyalovic

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 24 March 2014 - 01:42 PM

อ่อขอบคุณมากครับ ตอนแรกนึกว่า เกรดยิ่งเยอะ เรายิ่งใช้อาวุธนั้นถนัดเฉยๆ อย่างงี้ต้องจัดระเบียบการใช้อาวุธใหม่สินะครับเนี่ย 55 ช่วงนี้ไม่ว่างเล่นด้วยสิ ไม่เป็นอันทำงานทำการ 55

#122 katikung555

นิยมเกมเก่า

• High Royal Executive Members

Posted 24 March 2014 - 02:58 PM

View Postmiyalovic, on 24 March 2014 - 01:42 PM, said:

อ่อขอบคุณมากครับ ตอนแรกนึกว่า เกรดยิ่งเยอะ เรายิ่งใช้อาวุธนั้นถนัดเฉยๆ อย่างงี้ต้องจัดระเบียบการใช้อาวุธใหม่สินะครับเนี่ย 55 ช่วงนี้ไม่ว่างเล่นด้วยสิ ไม่เป็นอันทำงานทำการ 55

พวกสาย INT เวลาตีอาวุธเป็น magic ก็จะได้ผลพลอยได้จากที่ค่ามันเปลี่ยนนี่แหละครับ

สมมติตอนแรกดาบ STR-B อาจจะกลายเป็นดาบ STR-E แต่ได้ค่า INT-B เพิ่มขึ้นมา ทำให้สายที่ไม่ใช่นักรบ สามารถใช้อาวุธแรงๆได้ครับ(เพราะอัพ INT สูง)

นี่คือเหตุผลที่ผมเล่นถึงเลเวลร้อยกว่าแล้วลบตัวทิ้งเล่นใหม่หลายตัวละ มันต้องวางแผนให้ดีมากๆ

#123 miyalovic

Posted 24 March 2014 - 06:18 PM

นั่นสิครับ 55 ผมก็โละขายอาวุธไปกับลุงคนแคระไปเยอะดัวย แต่ยังดีที่เก็บของเทพๆไว้บ้าง

ตอนนี้เริ่มติดบอสหลายๆตัวครับ บอสด่านไฟ 2 ตัว บอสหมายักษ์(แต่ชื่อมันบอกว่าหนู) อีกตัว เล็งฟันยากมากครับ เพราะ มันลอคเป้าที่หัวซึ่งอยู่สูง ต้องเล่นแบบไม่ลอคเป้า แต่ก็ท้าทายดีครับ

Edited by miyalovic, 24 March 2014 - 07:40 PM.

#124 bluefox

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 25 March 2014 - 11:55 AM

เจอจุด farm มอนไม่มีหมด =="

Spoiler

#125 bluefox

Posted 25 March 2014 - 12:02 PM

Spoiler

#126 miyalovic

Posted 25 March 2014 - 01:25 PM

View Postbluefox, on 25 March 2014 - 12:02 PM, said:

Spoiler

ตรงไหนหรอครับนึกไม่ออก hight tower of frame รึเปล่าครับ

#127 bluefox

Posted 25 March 2014 - 02:24 PM

อยู่ใน Drangleic castle ครับ

#128 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

• High Royal Executive Members

Posted 25 March 2014 - 04:46 PM

แวปมาเห็นพอดี กะลังจะตกหน้าปักหมุดแระคัช

ฉากฟาร์มโซลอีกจุด

Spoiler

Edited by Galaxy Exposition, 25 March 2014 - 04:50 PM.

#129 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 25 March 2014 - 06:39 PM

หากระทู้ตั้งนาน 5555555

ขอบคุณที่ช่วยปักหมุดให้นะครับ เดี๋ยวคืนนี้ไปปั้นโจรต่อ

#130 miyalovic

Posted 25 March 2014 - 07:14 PM

55 ตกใจ กระทู้หายเหมือนกันครับ ตอนนี้จัดระเบียบดาบใหม่ ไปเจอดาบเกรด A ด้าน dex อยู่ในคลัง เลยกะเอาอันนี้แหละครับเป็นดาบคู่ใจ มี item restatus เหลือ 2 อันพอดี เลยเปลี่ยนเป็นสาย dex แม่มเลย พอเอาดาบนี้ไปอัพเกรด กลายเป็นเกรด s เลยครับ ท่าจะเจ๋ง ตีแรงขึ้นจริงๆครับ แต่ก็ยังติดอยู่ที่บอสไฟอยู่ดี พอมันเสกดาบไฟออกมาจากท้อง จะกันก็กันได้ไม่หมด จะพริ้วหลบก็กะจังหวะยากจริงๆครับ มีทั้งฟันเร็วฟันหน่วง เลเวล 135 แล้วยังฆ่ามันไม่ตาย เห้ออ ปวดใจจริงๆ

#131 Bommm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 March 2014 - 07:43 PM

View Postmiyalovic, on 25 March 2014 - 07:14 PM, said:

55 ตกใจ กระทู้หายเหมือนกันครับ ตอนนี้จัดระเบียบดาบใหม่ ไปเจอดาบเกรด A ด้าน dex อยู่ในคลัง เลยกะเอาอันนี้แหละครับเป็นดาบคู่ใจ มี item restatus เหลือ 2 อันพอดี เลยเปลี่ยนเป็นสาย dex แม่มเลย พอเอาดาบนี้ไปอัพเกรด กลายเป็นเกรด s เลยครับ ท่าจะเจ๋ง ตีแรงขึ้นจริงๆครับ แต่ก็ยังติดอยู่ที่บอสไฟอยู่ดี พอมันเสกดาบไฟออกมาจากท้อง จะกันก็กันได้ไม่หมด จะพริ้วหลบก็กะจังหวะยากจริงๆครับ มีทั้งฟันเร็วฟันหน่วง เลเวล 135 แล้วยังฆ่ามันไม่ตาย เห้ออ ปวดใจจริงๆ
บอสตัวนี้ smelter demon ผมก็ยังไม่ได้ฆ่าเหมือนกัน จริง ๆ ไม่ยากครับ อัดเกราะที่กันไฟได้เยอะ ๆ + โล่ tower shield ก็สบายครับ แต่ว่าตัวนี้มันมี trophy อันนึง ที่เราต้อง summon npc mirrah มาร่วมสู้ด้วย ซึ่งคอมมันกากมาก เข้าไปบวกอย่างเดียวไม่มีกันเลย แล้วมันก็ตายทำเราอด trophy ไปด้วย พอ npc ตายผมก็ต้องยอมตายไปด้วย ไม่งั้นไม่ได้ plat ทั้ง ๆ ที่ฟันอีกทีสองที บอสก็ตายแล้ว

#132 miyalovic

Posted 25 March 2014 - 08:05 PM

แล้วตอนมันเสกดาบไฟออกมา ทำยังไงให้กันได้เยอะๆหรอครับ หรือต้องพริ้วหลบอย่างเดียว ชุดกันไฟผมอัดไปเต็มที่แล้วเหมือนกันครับ แต่ขาด tower shield

#133 Bommm

Posted 25 March 2014 - 09:20 PM

ไปเอาโล่ ที่ด่าน door of pharros ก่อนได้ครับ กันกายภาพกับไฟได้ 100% ครับเลือดไม่ลดเลย

#134 miyalovic

Posted 25 March 2014 - 10:24 PM

พอจะระบุคร่าวๆได้มั้ยครับว่ามันอยู่ตรงไหน ผมหาไม่เจอ ขอบคุณครับ หลังจากฆ่าบอสหนูยักษ์แล้ว ไม่มีอะไรพิเศษเลยหรอครับ อุตส่าห์เคี่ยนมันอยู่นาน

ไปได้อันนี้มาแทนครับ Grym greatshield กันไฟได้ 100% แต่ยังใช้ไม่ได้ อัดสาย dex ไปแล้ว แต่มันต้องการ str

ขอถามหน่อยนะครับ วิธีเล็งธนูแบบเป็นเป้าเล็งเอง กดยังไงหรอครับ ลงไปฆ่า salamander ตัวที่ 3 มันต้องเล็งเองถึงจะถึง แต่ทำไม่ได้ซักทีครับ

Edited by miyalovic, 26 March 2014 - 01:11 AM.

#135 Bommm

Posted 26 March 2014 - 07:47 AM

ใช่ครับ โล่อันนั้นแหละ ผมสาย str น่ะเน้นทนอึด เลยถือได้
ธนูกด r1 ครับ
ใช้ธนู dragonrider ยิง แรงดี ค่า attack 300 แหนะ เอาบอสโซลไปแลกเอา

#136 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 26 March 2014 - 08:41 AM

View Postmiyalovic, on 25 March 2014 - 10:24 PM, said:

พอจะระบุคร่าวๆได้มั้ยครับว่ามันอยู่ตรงไหน ผมหาไม่เจอ ขอบคุณครับ หลังจากฆ่าบอสหนูยักษ์แล้ว ไม่มีอะไรพิเศษเลยหรอครับ อุตส่าห์เคี่ยนมันอยู่นาน

ไปได้อันนี้มาแทนครับ Grym greatshield กันไฟได้ 100% แต่ยังใช้ไม่ได้ อัดสาย dex ไปแล้ว แต่มันต้องการ str

ขอถามหน่อยนะครับ วิธีเล็งธนูแบบเป็นเป้าเล็งเอง กดยังไงหรอครับ ลงไปฆ่า salamander ตัวที่ 3 มันต้องเล็งเองถึงจะถึง แต่ทำไม่ได้ซักทีครับ

View PostBommm, on 26 March 2014 - 07:47 AM, said:

ใช่ครับ โล่อันนั้นแหละ ผมสาย str น่ะเน้นทนอึด เลยถือได้
ธนูกด r1 ครับ
ใช้ธนู dragonrider ยิง แรงดี ค่า attack 300 แหนะ เอาบอสโซลไปแลกเอา

เพิ่มเติมเรื่องธนูนะครับ(ผมสายโจร DEX)

ธนูที่ว่าสามารถนำโซลบอสไปแลกได้ที่ปราสาทชั้นบนสุด(ที่มีตัวคามิคาเซ่กับคนที่เป็นหินยืนขวางกองไฟ)

วิธีเล็งเอง ท่านข้างบนได้บอกไปแล้ว

ถ้าเป็นพวกศัตรูตัวเล็กๆ แนะนำเล็งเองแล้ว head shot นะครับ จะเจ็บมากขึ้นอีกราวๆ 50%ได้

ธนูของ dragonrider เป็นของสาย STR ครับ ถ้าดูจากค่าอัพสเกลแล้ว STR เด่นกว่า DEX เยอะมาก แล้วเพิ่มพลัง Magic เข้าไปด้วย ค่าอัพสเกลคือ STR-B / DEX-D แล้วต้องมี STR อย่างน้อย 20 จึงจะถือได้ ดังนั้นสาย STR จึงเหมาะกับธนูนี้มากๆ อีกทั้งธนูมีความหนักและกิน stamina พอควร ผมคิดว่าน่าจะเหมาะกับสายถึกมากกว่าสายพลิ้ว

ถ้าเล่น DEX สูง แต่ไม่มี STR เลย(มีไม่เกิน 20) ธนูบ้านๆ ตีบวกอย่างน้อย 5 แล้วก็ใช้ลูกธนูเหล็ก น่าจะพอสอยพวกตัวแข็งๆได้ครับ ผมใช้ธนูบ้านๆ +3 ลูกธนูเกรดต่ำสุด ยิงตอดบอสตายมาหลายตัวแล้ว(แต่ DEX 50+ นะครับ)

ส่วนธนู dragonrider ยิงพวกเกราะหนาๆได้ดีครับ(โดยเฉพาะพวกชอบยกโล่บัง) เพราะมีพลัง magic ออกมาช่วยเจาะเกราะครับ

Edited by katikung555, 26 March 2014 - 08:46 AM.

#137 miyalovic

Posted 26 March 2014 - 09:47 AM

ผมใช้ short bow กับ long bow ใส่ด้านขวามือแล้วกด r1 ทีแรกเตรียมยิง ทีที่ 2 มันยิงไปเลยอ่ะครับ มันไม่เล็ง

#138 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 26 March 2014 - 11:19 AM

View Postmiyalovic, on 26 March 2014 - 09:47 AM, said:

ผมใช้ short bow กับ long bow ใส่ด้านขวามือแล้วกด r1 ทีแรกเตรียมยิง ทีที่ 2 มันยิงไปเลยอ่ะครับ มันไม่เล็ง

กด LB ค้าง จะเป็นเล็งเป้าครับ

#139 miyalovic

Posted 26 March 2014 - 06:45 PM

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองอีกที อัพเดทตอนนี้ฆ่าไอ้ mel demon บอสไฟแล้วครับ เอาโล่กันไฟ 70% ไปบลอคไฟด้านๆเลย หลังจากที่พริ้วหลบไม่ค่อยทัน บลอคไป ซดยาไป ตีไปด้วย ดันตายซะงั้น เหลือแต่ไอ้ยักษ์ไฟตัวใหญ่ ท่าจะเป็นปัญหาพอดู เคยไปลองแล้วโดนกวาดลงลาวาตายทีนึง 55
ขอถามอีกข้อนะครับ item ที่ใช้เผาใน bornfire แล้วทำให้มอนเก่งขึ้นนี่ ถ้าใช้แล้วมันทำอะไรได้หรอครับ บอสฟื้นมาด้วยมั้ยครับ ลองกดใช้ด่านที่บอสยังไม่ตาย มันบอกว่า ต้องฆ่าบอสก่อน

Edited by miyalovic, 26 March 2014 - 06:49 PM.

#140 Bommm

Posted 26 March 2014 - 08:05 PM

View Postmiyalovic, on 26 March 2014 - 06:45 PM, said:

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองอีกที อัพเดทตอนนี้ฆ่าไอ้ mel demon บอสไฟแล้วครับ เอาโล่กันไฟ 70% ไปบลอคไฟด้านๆเลย หลังจากที่พริ้วหลบไม่ค่อยทัน บลอคไป ซดยาไป ตีไปด้วย ดันตายซะงั้น เหลือแต่ไอ้ยักษ์ไฟตัวใหญ่ ท่าจะเป็นปัญหาพอดู เคยไปลองแล้วโดนกวาดลงลาวาตายทีนึง 55
ขอถามอีกข้อนะครับ item ที่ใช้เผาใน bornfire แล้วทำให้มอนเก่งขึ้นนี่ ถ้าใช้แล้วมันทำอะไรได้หรอครับ บอสฟื้นมาด้วยมั้ยครับ ลองกดใช้ด่านที่บอสยังไม่ตาย มันบอกว่า ต้องฆ่าบอสก่อน
ไอ่ตัวใหญ่ ให้ไปยืนริม ๆ ขอบด้านที่ชิดมันครับ แล้ววิ่งไป ๆ มา ๆ ระหว่าง ด้านซ้ายกับด้านขวา มันจะตีเราไม่โดน + โดดหลบบางทีเอาครับ พอมันวางมี ก็จัดเต็มเลย แปปๆ ก็ตาย
Item ที่ถาม ทำให้บอสฟื้น ศัตรูฟื้น item ตามฉาก ก็กลับมาครับ ส่วนมากผมเห็นเอาไว้ใช้เก็บ trophy ของ mirrah กันครับ เพราะ summon mirrah ไปสู้กับบอสตัวเก่ง ๆ คอมมันกากบังคับตายก่อน บางคนไม่สนใจ trophy ก็เอาไว้ฟาร์ม twinkle tinanite ก็มี