`

Jump to content

เครื่องเอาไปทำ rgh มา อาการแบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ

109 replies to this topic

#1 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 30 May 2012 - 10:46 AM

เครื่องอ้วนไปทำมาครับ

อาการคือบู้ท ยากมาก
เปิด 10 ที ไม่ติดเลยซักที
แต่ละครั้งรอประมาณ 5 นาที

ตั้งแต่เอาเครื่อกลับมาลอง เปิดได้แค่ครั้งเดียว ทีเหลือจอดำหมด

มันผิดปกติมากหรือเปล่าครับ

ถ้าอาการมันขนาดนี้ ผมยอมเล่นแท้ดีกว่า

#2 a1212

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 30 May 2012 - 10:49 AM

ผิดปกติมากเลยครับ
แนะนำให้ไปแก้กับช่างที่ทำครับ

#3 I3enzZz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 30 May 2012 - 10:55 AM

ของผมทำมา Boot ง่ายมากครับ ติดตลอดเลย

#4 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 30 May 2012 - 10:56 AM

ผมทำมา มันก็เปิดได้ปกตินะครับ 1-2 ครั้งแรกนี่จะง่าย ๆ เลย แต่หากหลุด 1-2 ครั้งแรกนี่ก็ต้องรอยาวเลยเหมือนกัน

เว้นเสียแต่ว่า ถอดปลั๊กไว้ซักพัก แล้วกลับมาเปิดใหม่ มันก็จะเปิดได้ปกติเหมือนเดิม

#5 u4113057

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 30 May 2012 - 11:00 AM

ถ้าใช้ matrix 2 จะปรับจูน boot time ได้ครับ ไม่รู้ใช้ chip อะไร

แต่บางเครื่อง boot ช้าจริงๆก็มีครับ ถึงจะจูนแล้วก็ตาม แล้วแต่ดวง

boot ปกติไม่ควรเกิน 2 นาที แต่ถ้า rgh2 อาจจะนานกว่านั้น

ปล. matrix2 กับ rgh2 คนละเรื่องกันอย่าเข้าใจผิด

#6 โออิชิคุง

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 30 May 2012 - 11:07 AM

ของผม ถ้าเลยซัก1-2นาที กดถาดออก ติดเลย

#7 kosuke79

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 May 2012 - 11:34 AM

ผิดปกติครับ เอาไปจูนอย่างเดียวเลย

#8 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 30 May 2012 - 11:38 AM

เครื่องอ้วนถ้าเป็น Falcon เปิดปุ๊ปติดเลยครับ ถ้าเป็น Jasper BB ถ้าปรับแต่งดีๆ ประมาณ 3-30 วินาทีครับ

#9 kitti

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 30 May 2012 - 11:50 AM

Jasper ถ้าเป็นรุ่นมีmenในเครื่อง 512 M จะมีปํญหา อันนี้ผมเคยคุยกับ คุณช่าง ( ที่ห้อง OMP ) มันมีปํญหา เรื่อง Boot ติดยากมากๆ ถ้าติดบางทีก็หา ฮาร์ดดิสไม่เจอ
ถ้าเป็นรุ่นเดียวกับผม ต้องทำใจครับ ( ผมเลยจัด SLIM มาเรียบร้อย Boot เร็วอย่างเทพเลย 555555 )

แต่ยังไงลองวิธีผมดูนะ
คือถ้าเปิดครั้งแรกไม่ติด ให้ถอดปลั๊ก กับสาย HDMI ทิ้งไว้สัก 5 นาที ค่อยเสียบแล้วเปิดใหม่ ของผมมันจะติดครับแต่ไม่ชัว 100 %
แต่สุดท้ายมันติดแต่ก็มองไม่เห็นฮาร์ดดิสอีก 55555

Edited by kitti, 30 May 2012 - 11:55 AM.

#10 sailor

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 30 May 2012 - 12:25 PM

ผมว่าแล้วแต่ดวงจริงๆนะ
ของผม jasper 512m ก็บูทติดเลย
ถ้าไม่ติดก็รีเซ็ท ไม่เกิน 5 ครั้ง

#11 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 30 May 2012 - 12:33 PM

ผมว่ามันผิดปกติอ่ะ นานโครตเลย 5 นาที -*- ของผมเปิดไม่เคยเกิน 1 นาทีเลยครับถ้าเกิน 1 นาทีนี่คือไม่ติดแล้วเปิดปิดใหม่อีกทีก็ได้เลย บางที 10 วิก็มาเลย slim นะครับ

#12 figsonic

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 30 May 2012 - 12:38 PM

ผม Jasper 512 MB
จะทำอยู่ มาอ่านกระทู้นี้แล้ว ไม่อยากทำเลย TT

#13 kasax

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 30 May 2012 - 12:38 PM

เครื่องถ้าทำตอน DB 14719 มันจะ Boot ช้าเท่าที่เจออะนะ หรือไม่ก็เป็นที่ hdd ครับ

#14 stillenigma

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 30 May 2012 - 12:39 PM

ผิดปกติฮับ ของผมเป็นjasperเคยเปิดแล้วไม่ขึ้นแค่ครั้งเดียวเอง เอาไปทำมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้วเล่นแทบทุกวันวันนึงก็เปิดหลายรอบครับและก็ติดทุกครั้ง
ป.ล.แต่ของผมมีอาการประหลาดคือกดejectเพื่อจะดูเมนู(ผมจำชื่อไม่ได้อ่ะแต่ที่มันดูคล้ายๆdos)ไม่ได้ตอนอยู่ที่ร้านช่างต่อกับLCDคอมก็กดดูได้ แต่พอเอามาเปิดที่บ้านกับทีวีจอตู้กดไม่เคยได้เลย มีคนเคยแนะนำให้ลองถอดฮาร์ดดิสแล้วเปิดดู ลองแล้วก็เหมือนเดิมครับเลยงงๆอยู่ว่ามันยังไง= ="

#15 ไอ้ตัวแสบ

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 30 May 2012 - 12:52 PM

ของผมไม่แน่นอนอะ บางทีก็1นาที บางทีก็3นาที

#16 qkab18

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 May 2012 - 12:57 PM

ผมใช้สลิม rgh เปิดติดอย่างเร็วเลยนะครับ เหมือนเครื่องไม่ได้แปลงเลย

#17 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 30 May 2012 - 12:59 PM

เหมือนจะ RGH2 แต่มันนานเกินไปน่ะ

#18 blackdoom

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 30 May 2012 - 01:42 PM

ผมเคยเป็นครับ อาการเดียวกันเลย ติดยากมาก
เอาไปให้ร้านทำ หลังจากทำกดแล้วไม่เกิน 10 วินาทีครับ ติดทุกครั้ง บางครั้ง 1 - 2 วิก็ติดแล้ว

เห็นว่าถ้าเป็น RGH 1 เนี่ยทำได้แน่นอนครับ ชิพตัวไหนก็น่าจะได้หมด
แต่ถ้าเป็น RGH 2 คงแล้วแต่ดวงแล้วละ

#19 MY_POP

เซียนเกม

Posted 30 May 2012 - 02:31 PM

ของผม Jasper อ้วน 512 ครับ

ใช้เวลาเปิด 3-30 วินาที

เปิืดสัก 5 ครั้ง จะมีติดยากสัก 1 ครั้ง คือเกิน 2 นาทีครับ

ช่างที่สะพานเหล็กบอกให้ยกไปให้ดู แต่ขี้เกียวจครับทนๆใช้เอา เพราะเ้ปิดแค่วันละครั้ง

#20 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 30 May 2012 - 02:40 PM

ยกกลับไปให้ช่างดู ช่างไม่ได้ดูอะไรให้เลย นอกจากคุยอย่างเดียว
ว่าเครื่องคุณมันเป็นอย่างนี้ๆ เครื่องคุณมันร้อน
ผมก็ทำหน้าเข้าใจ
ผมถามเค้าว่า ใช้ชิพ อะไร เค้าบอก coolrunner อะไรซักอย่าง

แล้วก็เดินออกมากจากร้าน งงๆ ว่า สรุปกูเอาเครื่องมาทำไรวะเนี่ย
เล่นแผ่นได้อยู่ดีๆ ตอนนี้เครื่องเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง

พระเจ้าช่วยกล้วยปิ้ง กรรมของกูจริงๆ

ช่างบอกว่า เป็นที่เครื่องคุณร้อนด้วยมันเลยเปิดไม่ติด

สรุปใครเป็นช่าง ช่วยผมหน่อยได้ใหม
ผมว่าจะเอาชิพออกแต่เค้าบอกเสี่ยงไฟแดง แล้วก็มีค่าใช้จ่ายอีกด้วย

ปล. ตอนแรกเอาเครื่องไปทิ้งไว้ตอนวันจัน
บ่ายๆวันจันทร์ เค้าโทรมาหาผม บอกว่าเครื่องทำ RGH ไม่ได้นะ
ผมก็ครับๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปรับเครื่องกลับ
ปรากฎ วันจันทร์ตอน สองทุ่มกว่า เค้าโทรมาบอกว่าเครื่องเสร็จแล้ว ผมก็บอก อ่าว ไหนบอกทำไม่ได้ เค้าบอกว่า ลองเปลี่ยน ic แล้วมันใช้ได้ก็เลยทำ

T_T

เซียนๆช่วยผมหน่อย
ผมเพิ่ง up fw ps3 ให้เล่นแท้ไปแล้วด้วย กะจะเอา RGH มาใช้แทน ซะหน่อยย