`

Jump to content

เจาะ(ไม่)ลึก "ทำไมหลายคนถึงเอา PSVita มาปล่อยกันไวจัง"

81 replies to this topic

#41 judah

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 27 January 2012 - 04:53 PM

View Postauns555, on 27 January 2012 - 04:40 PM, said:

เจาะ(ไม่)ลึก "ทำไมหลายคนถึงยังเก็บ PSVita เอาไว้ไม่ยอมขาย และหลาย ๆ คนก็อยากซื้อ" (เลียนแบบเจ้าของกระทู้)

ทั้งหมดนี้ เอาจากตัวผมเองเป็นที่ตั้งนะ

1. จอสวยสุด ๆ อย่างตอนนี้ ผมเอง ไม่ได้เล่นเกมเท่าไหร่เลย แต่แปลงหนังไว้ดูบน Vita เพียบเลย
ภาพคมชัด สีสันสดใส นอนดูกลางคืน จนเคลิ้ม ๆ จะหลับแล้วค่อยปิดเครื่อง มันชัดจริง ๆ ต้องขอชมเรื่องจอ
ส่วนเรื่องเกม รอทาง USA เปิดตัวเมื่อไหร่ ค่อยจัด ตอนนี้จองเกมไป 4 เกมแล้วจาก USA
มี Fifa, Lumines, Tennis, Michael Jackson

ซื้อเครื่องมา แล้วไม่มีโอกาสได้เช็คจอ ต้องมองด้วยตาเปล่า ลุ้นสุด ๆ ว่าจะมี dead bright ไหม เมื่อกลับถึงบ้าน
ก็เอาภาพ 5 สีที่เคยใช้เทสประจำบน PSP มาใส่ เมม PS Vita แล้วเปิดส่องดูซะ ถึงโล่งออกว่า รอดเว้ย
เพราะตอนซื้อ PSP ทุกเครื่อง ไม่ว่าจะซื้อเองและซื้อให้ลูกค้า ผมต้องพกเมมไปเลือกเครื่องเพื่อดูจอ dead pixel , bright pixel เสมอ
แต่ PS Vita ทำไม่ได้ เอาเมมไปเสียบ เครื่องอื่น คนละไอดี มันไม่ยอม
ดังนั้น ถ้าใครมีเครื่องตอนนี้ แล้วจอท่านไม่มี dead, bright pixel ละก็ อยากให้เก็บไว้นะ ล็อตใหม่ ถ้าลดต้นทุน ไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้นกับจอล็อตใหม่ ๆ

2. กราฟฟิกเกม พัฒนาเกิน PSP ไปเยอะ หลาย ๆ คนชอบไปเปรียบกับ console
ผมในฐานะ ขลุกอยู่กับแต่เครื่องเกมพกพามาตลอด ไม่คิดที่จะไปเปรียบเทียบกับ console ใหญ่ๆ
เกมที่เคยลง Console ใหญ่ ๆ อย่าง PS3 มาลง Vita ได้ แล้วปรับปรุง บั่นทอนลง อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติ
แต่เกมเมอร์ไทยไม่ค่อยคิด ถ้าเทียบกันเรื่องขนาดแล้ว เหมือนปลาวาฬ กับ ปลาชะโด เลยละ
ดังนั้น กราฟฟิกที่ทำได้ระดับนี้ เป็นสิ่งการันตีได้ว่า วันข้างหน้า เกมที่ออกมาในอนาคต ได้เจอเกมกราฟฟิกสวย ๆ และสนุก ๆ ด้วย
มีอีกเยอะ ที่รอคอย แค่คิดถึง God of War ก็มันส์แล้ว ขนาดบนภาค PSP ยังทำออกมาได้ดีมากแล้ว
ผมตื่นเต้นทุกครั้ง ทุกเครื่อง ที่เครื่องเกมพกพา มีตัวใหม่ ๆ ออกมานะ

3. ดีไซน์เครื่อง และ งานประกอบเครื่อง
ต้องยอมรับว่า Sony ทำการบ้านมาดีกว่า PSP เยอะ ตอนนี้ลองหยิบ PSP มาดู แล้วเทียบกับ Vita
ก็จะเห็นได้ชัดว่า Vita ทำได้ดีกว่าจริง ๆ

4. ปัญหาที่เกิดขึ้น เกิดจากการลือและสร้างกระแสทำให้กลัวกันจนวิตกจริต ซึ่งผมก็ยอมรับว่าเป็นเหมือนกันตอนแรก
แต่ปัจจุบัน ไม่เป็นแล้ว
อย่างเครื่องค้างไฟส้มค้าง แก้ง่าย ๆ ด้วย กดปุ่ม Power ค้างไว้นาน ๆ ไม่ถึง 10 นาทีหรอก เดี๋ยวก็ดับ แล้วเปิดใหม่ก็ใช้งานได้แล้ว
อย่างเรื่อง จอด่าง ก็เพราะจอมันยังไม่ได้ Burn มักเกิดขึ้นกับจอแบบ LED แต่คนไม่ค่อยจะสังเกตุกัน
TV LED บางรุ่นก็เป็น แต่ Burn หรือ ใช้งานไปซักพักมันก็จางลง อย่างของผม เคยด่างเยอะ ปัจจุบัน น้อยลงไปมากแล้ว หายไปกว่า 50% เลยละ

ปัญหา ipad2 ก็มีปัญหาเรื่องจอสว่างเป็นจุด ๆ
ปัญหา iphone4 และ 4S ก็มีปัญหา

ผมว่าปัญหา PS Vita ระดับนี้ ผมยอมรับได้ เพราะปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ยังเปิดติดเนี่ย ยังไงก็รับได้
เมื่อไหร่ ที่เปิดเครื่องใหม่อีกครั้งหลังจากค้าง แล้วเปิดไม่ติดนี่สิ อันนี้เรียกว่าปัญหาใหญ่แน่ ๆ แต่ก็ยังไม่มีใครเจอ
และก็มักจะเป็นปัญหา หลังจากการใช้ต่อเชื่อมระบบ network และก็เชื่อมต่อ USB กับคอมฯ ดังนั้น ผมยอมรับได้
และผมก็ไม่เจอปัญหาแบบนี้เลย คาดว่า เรื่องแบบนี้ทาง sony ก็จะพัฒนา firmware ออกมาแก้ไขเรื่อย ๆ

5. เรื่องราคาแพง อันนี้ คงเป็นเพราะ คนรุ่นนี้หลาย ๆ คน คงเพิ่งได้เล่นเครื่องเกมพกพา
สมัย PSP วางจำหน่ายเมื่อ 6 ปีก่อน เปิดตัว PSP รุ่นแรกตัวอ้วนที่ 17500 บาท ผมซื้อหลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์ได้ที่ราคา 14500 บาท
และก็รีวิว PSP เป็นคนแรกใน internet ที่เว็บ dvddiary.com สมัยนู้นยังไม่ได้มารีวิวใน DGO นะ
ผมซื้อเมม 1 GB ที่ราคา 5350 บาท
อ้อ ผมยังทันตอนซื้อ mem 4GB ที่ราคา 5500 บาทนะ ฮ่าๆๆ
จนปัจจุบันนี้ เมม 16GB กำเงินไป 2000 บาท ยังมีทอนเลย นี่ละ ความเป็นจริงของโลก
มาเทียบกับยุคนี้ คนละเรื่องเลย
ดังนั้น ใครอยากเล่น PS Vita ถูก ๆ รอซัก 5 ปีครับ (ถ้ามีชีวิตอยู่ถึงกันนะ) ได้ใช้ของถูกแน่นอน ^_^

6. จากความเคยตัว ที่เล่นแต่เกมก๊อบปี้บนเมมของ PSP ที่ผมใช้เล่นมากเกือบ 6 ปี
มาสัมผัส การซื้อแผ่นแท้ แผ่นละ 1700 บาท มันซี๊ดจุกอกจริง ๆ
ทำให้ผมต้องขยันเล่นเกม Uncharted อย่างคุ้มค่า บางฉากสวย ๆ นี่ ยืนแล้วยืนอีก และก็ capture ภาพมุมมองสวย ๆ เก็บไว้
มันก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบ ประกอบกับ ตอนนี้ มีอำนาจในการซื้อแผ่นแท้ได้แล้ว ไม่เหมือนแต่ก่อนที่ไม่กล้าจ่าย
คือ เกมอย่าง uncharted Fifa และ hotshot golf เนี่ย ผมยินดีควักเงินให้เลย แผ่นแท้เนี่ย กราฟฟิกสวย เกมสนุก

เข้าใจนะ ว่าตอนนี้ เกมมันไม่มีอะไรจะเล่นจริง ๆ ไม่มีอะไรดึงดูดนัก
แต่ผมคิดว่า เมื่อถึงเดือน มีนาคม เมื่อไหร่ น่าจะคึกคักกันบ้างละ
เพราะทั้งเกมที่เป็น US Version เริ่มออก เราก็กล้าซื้อกันเต็มที่เพราะอ่านออก เข้าใจได้
และ เหล่า แฮกเกอร์ ก็รอ US Version ออกเหมือนกัน Wololo ก็รอดูเครื่องโซน USA

ดังนั้น ใครที่ยังไม่ขาย ก็อยู่เป็นเพื่อนกับผมก่อนละกันนะครับ
ทั้งหมดนี้ ก็ไม่ได้เขียนแย้งกับเจ้าของกระทู้นะ แต่ผมเขียนให้กำลังใจ คนที่ยังเก็บเครื่องไว้แบบผม และคนที่กำลังคิดจะซื้อเครื่องเร็ว ๆ นี้

กด Like ให้ครับ น้า

#42 abelle

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 27 January 2012 - 05:00 PM

ไม่ขายเพราะผมชอบล๊อตแรก ส่วนมากทุกเครื่อง ทุกรุ่นที่สะสมมา ไอ่ล๊อทแรกนี่ละ พรุนหนักหนา แก้ยังไงก็จะลอยลำเสมอ ได้ก่อนได้เรื่อยๆเสมอ

#43 auns555

• High Royal Executive Members

Posted 27 January 2012 - 05:00 PM

อันนี้ ไฟล์รูปภาพ ที่ผมใช้เช็คจอประจำบน PSP

ลองเอาไปใส่เมมแล้วเทสจอกันดูครับ ว่าเจอกันไหม dead pixel , bright pixel

#44 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

• High Royal Executive Members

Posted 27 January 2012 - 05:01 PM

น้าอั๋นสุดยอดเสมอ ตั้งกะที่ DVDDiary แล้ว อิอิ

#45 benzpha

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 27 January 2012 - 05:04 PM

เครื่องล็อตแรกๆ ยังไม่ลดต้นทุนการผลิต วัสดุดีกว่าแน่นอน ถ้าใครเล่นPSP มาตั้งแต่แรกคงรู้ว่าล็อตแรกดียังไง ผมคนนึงล่ะเก็บครับ

View Postabelle, on 27 January 2012 - 05:00 PM, said:

ไม่ขายเพราะผมชอบล๊อตแรก ส่วนมากทุกเครื่อง ทุกรุ่นที่สะสมมา ไอ่ล๊อทแรกนี่ละ พรุนหนักหนา แก้ยังไงก็จะลอยลำเสมอ ได้ก่อนได้เรื่อยๆเสมอ
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

#46 ได้DCมานานนม

เราอยู่ได้เพราะความหวัง

Posted 27 January 2012 - 05:13 PM

View Postgt41, on 27 January 2012 - 04:06 PM, said:

:o_what: ไม่แรงจริงเหรอครับ ... เดี๋ยวไปดักแถวคู้บอน 27 เลย

จริงๆซิครัคบ ถ้ามาแถวนั้นได้ผมลดเต็มที่อ่ะครับอิอิ

View Postbakame, on 27 January 2012 - 04:01 PM, said:

อ้าว ไม่ใช่โหลดมาแล้วจะใช้idไหนก็เล่นได้เหรอครับ

อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ ไม่เคยแชร์

โหลดมาแล้วต้องใช้idเดียวเท่านั้นเล่นครับคือidที่ซื้อครับ

#47 vihok_noklek

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 27 January 2012 - 05:30 PM

ขอสร้างสีสันและเป็นกำลังใจให้กับคนที่มีเจ้าวีตาไว้ในครอบครองนะครับ ว่า

"ยังไงซะ คนเก็บเจ้าวีตาไว้ก็ยังเยอะกว่าคนขายทิ้งครับ"

สาเหตุเพราะอะไรน่ะรึ มันมีเยอะอันนี้ต้องให้ท่านที่เก็บเจ้าวีตาช่วยตอบครับ ซึ่งบางท่านก็ตอบไปแล้วที่เรพบนๆ

#48 kpeei

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 27 January 2012 - 08:33 PM

ผมก็มีครับ วีต้า เล่นบ่อยๆเหมือนกัน ไม่เคยเป็นเลยครับ พวกค้าง ทัสไม่ตรง และอื่นๆที่คนอื่นเค้าเป็นกัน ที่ผมเป็นก็คือจอด่างอย่างเดียวครับ ก็มีความสูขกับมันตลอดครับ

เคยคิดจะขายอย่เหมือนกัน เพราะอยากได้ iphone แต่สุดท้ายก็ไม่ขายดีกว่า คิดในใจ จะไปตามกระแสทำไม เกมvita ภาพสวยกว่าอีก อีกอย่างก็มี กาแลคซี่เอส ก็พอเพียงแล้ว

#49 gt41

เซียนเกม

Posted 27 January 2012 - 08:35 PM

View Postvihok_noklek, on 27 January 2012 - 05:30 PM, said:

ขอสร้างสีสันและเป็นกำลังใจให้กับคนที่มีเจ้าวีตาไว้ในครอบครองนะครับ ว่า

"ยังไงซะ คนเก็บเจ้าวีตาไว้ก็ยังเยอะกว่าคนขายทิ้งครับ"

สาเหตุเพราะอะไรน่ะรึ มันมีเยอะอันนี้ต้องให้ท่านที่เก็บเจ้าวีตาช่วยตอบครับ ซึ่งบางท่านก็ตอบไปแล้วที่เรพบนๆ

เก็บไว้ขายต่อเผื่อราคามันแพงขึ้นเหมือนพระเครื่อง ... ครับ

:r05:

#50 vihok_noklek

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 27 January 2012 - 08:49 PM

View Postgt41, on 27 January 2012 - 08:35 PM, said:

เก็บไว้ขายต่อเผื่อราคามันแพงขึ้นเหมือนพระเครื่อง ... ครับ

:r05:
บูชาห้อยวีตาติดตัวไว้ เป็นมงคลกับชีวิต
.
.
.
.
.
:r42:

#51 poad

เซียนเกม

Posted 27 January 2012 - 09:01 PM

ผมเองก็ขายไปแล้ว ทั้งที่ตอนก่อนมันออกอยากได้ใจจะขาดดดดด

แต่ที่ขายก็เพราะ เกมที่มีด้วยส่วนนึง ใจอยากเล่นดิสเกียมาก แต่ไม่มี US และเกมอื่นๆก็ยังไม่โดน อีกทั้งเปลี่ยนงานใหม่ ไม่มีเวลาเล่นเท่าไหร่ เลยขายทิ้งไปก่อน

แต่รอเกมสักพัก + งานอยู่ตัวก็คงหวดกลับมาเล่นแน่นอน

#52 auns555

Posted 27 January 2012 - 09:10 PM

ใช่เกมนี้หรือเปล่าคุณ poad
http://www.gamestop....detention/98749
Disgaea 3: Absence of Detention
กำหนดการ USA อยู่ที่ 17 เมษายนนี้ครับ

#53 gt41

เซียนเกม

Posted 27 January 2012 - 09:26 PM

View Postvihok_noklek, on 27 January 2012 - 08:49 PM, said:

บูชาห้อยวีตาติดตัวไว้ เป็นมงคลกับชีวิต
.
.
.
.
.
:r42:

เชื่อไหมผาเอาห้อยคอไว้จริงๆครับ เวลายกอะไรสักอย่างแล้วเล่นอยู่ .. แล้วต้องเก็บมัน ..

#54 ได้DCมานานนม

Posted 27 January 2012 - 10:04 PM

ณ เวลานี้ผมยังไม่มีความคิดที่จะขายเครื่องน่ะครับ ถึงแม้่ว่าเล่นเทลแล้วจะรู้สึกเฉยๆก็เถอะ ภาพก็อัฟเกรดจาก 3dsมาพอสมควรเลยแต่ก็เป็นเพราะเป็นเกมremakeเลยไม่ได้ดึงประสิทธิภาพของเครื่องมาสักเท่าไรครับ

#55 ได้DCมานานนม

Posted 27 January 2012 - 10:11 PM

พิมพ์ผิดครับจาก ds

#56 poad

เซียนเกม

Posted 27 January 2012 - 10:15 PM

View Postauns555, on 27 January 2012 - 09:10 PM, said:

ใช่เกมนี้หรือเปล่าคุณ poad
http://www.gamestop....detention/98749
Disgaea 3: Absence of Detention
กำหนดการ USA อยู่ที่ 17 เมษายนนี้ครับ

ใช่ครับน้าอั๋น รอเกมนี้เลย พฤษภาคมผมผ่านโปรพอดีด้วย คงได้โอกาสหวดมาเล่นอีกครั้ง :r05:

#57 wat2011

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Interests:3ds vita xbox 360 ps3

Posted 27 January 2012 - 10:26 PM

เครื่องมีปัญหา

#58 PingKo

' ปิงโกะ '

Posted 27 January 2012 - 10:52 PM

เพราะว่าเกมที่ออกมา ตอนนี้ น้อย มากกกกกกกกก

#59 hamtaropipepo

Posted 28 January 2012 - 01:23 AM

รอดูสถานการณ์เครื่อง usa ก่อนดีก่า กะว่าไม่ใช้3g ซื้อเครื่องus wifi น่าจะเหมาะ ตอนนี้พยายามไม่เชียดร้านเกมขายวิต้าเลย กลัวอดใจไม่ไหว :r61:

#60 pspman

Posted 28 January 2012 - 02:43 AM

ผมไม่ขาย แถมจะซื้ออีก ซัก 2เครื่อง ความรู้สึกที่ได้สัมผัส กับความรู้สึกที่เคยสัมผัสมันต่างกันเยอะ

ลองค้นๆ หาเกมที่จะออกดูแล้ว อนาคตสดใส ใคร ใคร่ขาย ก็ขายเงินคุณนี่ ไม่ได้เกี่ยวไรกับผมเลย แต่ผมเชื่อว่าคนที่จะซื้อมือ 2 คงคิด เพราะใครๆ ก็อยากได้มือ 1ถ้าเลือกได้