`

Jump to content

เจาะ(ไม่)ลึก "ทำไมหลายคนถึงเอา PSVita มาปล่อยกันไวจัง"

81 replies to this topic

#21 ได้DCมานานนม

เราอยู่ได้เพราะความหวัง

• High Royal Executive Members

Posted 27 January 2012 - 02:56 PM

View PostB'o'NK, on 27 January 2012 - 02:05 PM, said:

แชร์ คือปล่อยให้เค้าใช้ id ของเราดั้่งที่เราใช้เองครับ ถ้าเรา add เงินไว้ เค้าจะมากดใช้ซื้อของเลยก็ได้ หรือถ้า add billing ไว้ เค้าก็มากด ซื้อได้เลยเช่นกัน ขั้นต้น คงต้องลบ billing ก่อนเมื่อใช้เสร็จทุกครั้ง และถ้าเป็นไปได้ หาคนแชร์เป็นคนที่ไว้ใจได้ตามตัวได้สะดวก ว่าแต่เดี๋ยวนี้มีระบบ deactivte ผ่านเวปนะครับ ยังไงลองไปศึกษาดูก่อนว่ามันต้องกรอกอะไรก่อนบ้าง แล้วอาจจะขอข้อมูล คนที่แชร์ไว้ก่อน กันในกรณีที่เกิดปัญหาในอนาคตเค้าหายตัวไป เราติดต่อไม่ได้ ก็ทำการ deactivate ผ่านเวปไปเลย

ขอบคุณมากๆๆครับตอนนี้ผมลบbilling information ไปเรียบร้อยแล้วครับ และถ้าเรากรอกครั้งต่อไปคนที่แชร์ด้วยจะรูดซื้อของได้ไหมครับ

#22 davedave

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 27 January 2012 - 03:00 PM

เป็นสัจธรรมของทุกเครื่องแหละครับ

#23 kitti

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 27 January 2012 - 03:00 PM

View Postxkalima, on 27 January 2012 - 02:00 PM, said:

ถามนิดนึงครับ มงกุฎมีเงื่อนไขในการได้มายังไงครับ ผมมั่วได้มาอันสองอันเองครับ

เงื่อนไขการทำ Perfect

ปรากฎว่าผมตาถั่วเองครับ :f4 ทั้งๆที่มันเขียนเงื่อนไขอยู่ตัวเบ่อเริ่ม :f4

Beginner Rank
1-1
ชนะโดยมีแต้ม 2000Pts ขึ้นไป
1-2 ชนะโดยมีการทำไรซิ่งช๊อต
1-3 ชนะโดยมีการทำ 1 ออน ใน PAR4 ( ตีครั้งเดียวขึ้นกรีน )
1-4
ชนะโดยมี % ในการทำ
PAR ON 100%
1-5
ชนะโดยมี BOGEY 3 ครั้งขึ้นไป

1-VS ชนะโดยมีการทำ EAGEL
1-VS2
ชนะโดยมีการทำ
EAGEL

Amature Rank
2-1
ชนะโดยมี % Just Impact ( ตีตรงเกจพอดี ) 50% ขึ้นไป
2-2 ชนะโดยมีการ Fairway Keep ( ตีลงแฟร์เวย์ ) 100%
2-3
ชนะโดยมีการทำ สปิน
ทุกรูปแบบในการแข่ง
2-4 ชนะโดยมีแต้ม 2000Pts ขึ้นไป
2-5 ชนะโดยไม่ใช้ สปิน
2-VS ชนะติดกันใน 3 หลุมแรก
2-VS ???

PRO Rank
3-1
ชนะโดยมีการ Put 10m ขึ้นไป ( ต้องได้แต้ม PAR ขึ้นไปด้วย )
3-2
ชนะโดยมี Pin Shot ( ตีชนเสาธง
)
3-3
ชนะโดยการทำ BIRDIE ติดกัน 3
รอบ
3-4 ชนะโดยไม่ตีตก รัฟ
3-5 ชนะโดยการทำ BIRDIE ติดกัน 3 รอบ
3-VS ชนะคู่แข่งโดย พัท เพียง 1 ครั้งทุกหลุม
3-VS2 ???

BRONZE Rank
4-1
ชนะโดยมี Total Score -3 ลงไป
4-2 ชนะโดยมีอัตตรา Fairway Keep 80% ขึ้นไป
4-3 ชนะโดยมีอัตตรา PAR ON 100%
4-4
ชนะโดยมี Total Score -4 ลงไป

4-5 ชนะโดยไม่มี OB/WH เลย ( WH = วอเตอร์ฮาสาด )
4-VS
ชนะโดยทำ BIRDIE ต่อเนื่อง

4-VS2 ???

SILVER Rank
5-1
ชนะโดยทำ PAR ON ใน Betapin ( วงกลมๆเหมือนเป้าปาลูกดอก ) ในระยะ 1m
5-2
ชนะโดยไม่ใช้ สปินช๊อต

5-3 ชนะโดยมีอัตตรา PAR ON 100%
5-4
ชนะโดยมี 1500Pts ขึ้นไป

5-5 ชนะโดยมีการ Chip in ( BIRDIE ขึ้นไป )
5-VS
ชนะโดยไม่มี
BOGEY
5-VS2 ???

GOLD Rank
6-1
ชนะโดยทำ PAR ON ใน Betapin ( วงกลมๆเหมือนเป้าปาลูกดอก ) ในระยะ 2m
6-2
ชนะโดยไม่มี OB/WH เลย

6-3
ชนะโดยไม่ตก บังเกอร์

6-4 ชนะโดยทำ PAR ON ใน Betapin ( วงกลมๆเหมือนเป้าปาลูกดอก ) ในระยะ 3m
6-5
ชนะโดยในหลุมสุดท้ายต้องได้ BIRDIE ขึ้นไป

6-VS ชนะโดยไม่ใช้ POWER MODE
6-VS2 ???

PLATINUM Rank
7-VS
อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ :f4 :f4 :f4 ขออภัย

#24 kitti

Posted 27 January 2012 - 03:06 PM

View Postdonutza, on 27 January 2012 - 12:52 PM, said:

tapakitchan คนทรยศ :r14:

ผมรอเกมนี้อ่ะ
http://www.youtube.c...&v=IiyTB5gUUYA#!

ปล่อยเค้าไปเถอะ ไปกด 3DS สักพักเดี๋ยวก็กลับมา แต่ทรยศจริงๆละ ขายได้แล้วนี่ 55555 :r31:

#25 กำลังจะเป็นมือใหม่ 360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 27 January 2012 - 03:07 PM

สำหรับคนที่เก็บมือสอง ผมว่าราคาก็รับได้ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากมายนะครับ
เครื่องเปล่าๆ ถ้า US ออกก็คงประมาณ 8500-9000 ไหนจะเกมหรือเมมอีก รวมๆแล้วก็พอๆกับเครื่องมือสอง ณ ปัจจับัน (ตัว value pack)

ปล.เครื่องมือสองเกือบทั้งหมดที่ปล่อยกันเป็นสภาพไมเกินเดือนทั้งน้้นเลย

Edited by กำลังจะเป็นมือใหม่ 360, 27 January 2012 - 03:08 PM.

#26 xkalima

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 27 January 2012 - 03:08 PM

^
^
^
^
^ขอบคุณมากครับ

#27 bakame

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 27 January 2012 - 03:23 PM

View PostDC-FOR-A-LONG-TIME, on 27 January 2012 - 02:56 PM, said:

ขอบคุณมากๆๆครับตอนนี้ผมลบbilling information ไปเรียบร้อยแล้วครับ และถ้าเรากรอกครั้งต่อไปคนที่แชร์ด้วยจะรูดซื้อของได้ไหมครับ

ผมว่าคุณเปลี่ยนพาสเวิร์ดน่าจะง่ายกว่านะ

#28 ได้DCมานานนม

• High Royal Executive Members

Posted 27 January 2012 - 03:33 PM

ถัาไปเปลี่ยนคนที่แชร๋ก็เข้าidเราไม่ได้แล้วเขาจะเล่นเกมได้เหรอครับ

#29 master111

Posted 27 January 2012 - 03:34 PM

ผมก็กำลังลงขายคับเพิ่งเล่นอันชาทจบ อยากเล่นดิสเกียเกมส์เดียวแต่มันดันมีเป็นภาษาญี่ปุ่นอีก คงรอภาคอังกฤษออกค่อยซื้ออีกที
ตอนนี้ใจผมอยากลอง3ds คับ

#30 ได้DCมานานนม

Posted 27 January 2012 - 03:38 PM

View Postmaster111, on 27 January 2012 - 03:34 PM, said:

ผมก็กำลังลงขายคับเพิ่งเล่นอันชาทจบ อยากเล่นดิสเกียเกมส์เดียวแต่มันดันมีเป็นภาษาญี่ปุ่นอีก คงรอภาคอังกฤษออกค่อยซื้ออีกที
ตอนนี้ใจผมอยากลอง3ds คับ

ถ้าอยากลอง3dsเอาที่ผมไหมครับ ผมมี3DS jap ครับราคาไม่แรงเลยครับ^_^ติดต่อผมมาได้น่ะคาับ

#31 judah

Posted 27 January 2012 - 03:39 PM

View PostGOONG-GAMER, on 27 January 2012 - 12:57 PM, said:

ลูกค้าผมที่ร้านจะมาซื้อ วีต้า บอกมาเล็งร้านพี่ไว้หลาบวันละ ผมบอก รอให้เครื่องราคาลงก่อนก็ได้ ค่อยมาซื้อ เครื่องมีเรื่อยๆ ตอนนี้ยังแพงอยู่ ลูกค้าผมมองตาปริบๆ พร้อมกับกำเงินกลับบ้านไป

ผมมองตามด้วยตาละห้อย มานึกขึ้นได้ นี่ตรูทำอะไรลงไปฟระ :r19:

ปล.เมียบอกถ้าไม่อยากขายของก้กลับบ้านไปนอนไป๊ :r15:

ถ้าเป็นเมียผมจะตบให้หน้าคะมํา เเล้วกระทืบซําอีกที

เวอร์ไปม่ะ -*-

#32 pat_c

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 27 January 2012 - 03:55 PM

View PostXBOX386, on 27 January 2012 - 02:31 PM, said:

ไม่มีเงินครับ ง่าย ๆ สั้น ๆ (แต่อันนั้นยาวนะเออ) :r17:

ประมาณนั้น :r13:

#33 bakame

Posted 27 January 2012 - 04:01 PM

View PostDC-FOR-A-LONG-TIME, on 27 January 2012 - 03:33 PM, said:

ถัาไปเปลี่ยนคนที่แชร๋ก็เข้าidเราไม่ได้แล้วเขาจะเล่นเกมได้เหรอครับ

อ้าว ไม่ใช่โหลดมาแล้วจะใช้idไหนก็เล่นได้เหรอครับ

อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ ไม่เคยแชร์

#34 gt41

เซียนเกม

Posted 27 January 2012 - 04:06 PM

View PostDC-FOR-A-LONG-TIME, on 27 January 2012 - 03:38 PM, said:

ถ้าอยากลอง3dsเอาที่ผมไหมครับ ผมมี3DS jap ครับราคาไม่แรงเลยครับ^_^ติดต่อผมมาได้น่ะคาับ

:o_what: ไม่แรงจริงเหรอครับ ... เดี๋ยวไปดักแถวคู้บอน 27 เลย

#35 GOONG-GAMER

Posted 27 January 2012 - 04:15 PM

View Postjudah, on 27 January 2012 - 03:39 PM, said:

ถ้าเป็นเมียผมจะตบให้หน้าคะมํา เเล้วกระทืบซําอีกที

เวอร์ไปม่ะ -*-

ผมเป็นคนรักสงบ

แต่ยามรบไม่ขลาดครับ :r33:

#36 master111

Posted 27 January 2012 - 04:19 PM

View PostGOONG-GAMER, on 27 January 2012 - 04:15 PM, said:

ผมเป็นคนรักสงบ

แต่ยามรบไม่ขลาดครับ :r33:
ดีแล้วคับคุณกุ้ง สงครามที่รู้ว่ารบไม่ชนะ อย่าไปรบมันเลยคับ55555

#37 hello_smok

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 27 January 2012 - 04:27 PM

ส่วนตัวยังไม่เคยได้จับ VITA เลย เลยไม่รู้สึกอะไร ^^

#38 donutza

• Interests:ooo

Posted 27 January 2012 - 04:29 PM

ยะยะ ยอดขายเกมมัน... :r25:

PSVita

みんなのゴルフ 6 9.2万 Mina no Golf 6 92000
アンチャーテッド - 地図なき冒険の始まり - 7.7万 Uncharted 77000
真・三國無双 NEXT 5.5万 Sangoku Musou Next 55000
ロード オブ アポカリプス 5万 Lord of Apocalypse 50000
魔界戦記ディスガイア3 Return (リターン) 3.6万 Disgaea3return 36000
リッジレーサー 2.8万 Ridge Racer 28000
真かまいたちの夜 11人目の訪問者(サスペクト) 2.5万 Shin Kamaitachi no Yoru: 11 Hitome no Suspect 25000
ドリームクラブ ZERO PORTABLE 1.8万 Dream Club zero 18000
忍道2 散華 1.7万 Shinobido 17000
塊魂 ノ・ビ~タ 1.6万 Katamari 16000

:r27: :r27: :r27:

จาก Gcon

Edited by donutza, 27 January 2012 - 04:36 PM.

#39 xkalima

Posted 27 January 2012 - 04:40 PM

รอดูเปิดตัวโซนรตับ จะดีขึ้นมั้ย

#40 auns555

Posted 27 January 2012 - 04:40 PM

เจาะ(ไม่)ลึก "ทำไมหลายคนถึงยังเก็บ PSVita เอาไว้ไม่ยอมขาย และหลาย ๆ คนก็อยากซื้อ" (เลียนแบบเจ้าของกระทู้)

ทั้งหมดนี้ เอาจากตัวผมเองเป็นที่ตั้งนะ

1. จอสวยสุด ๆ อย่างตอนนี้ ผมเอง ไม่ได้เล่นเกมเท่าไหร่เลย แต่แปลงหนังไว้ดูบน Vita เพียบเลย
ภาพคมชัด สีสันสดใส นอนดูกลางคืน จนเคลิ้ม ๆ จะหลับแล้วค่อยปิดเครื่อง มันชัดจริง ๆ ต้องขอชมเรื่องจอ
ส่วนเรื่องเกม รอทาง USA เปิดตัวเมื่อไหร่ ค่อยจัด ตอนนี้จองเกมไป 4 เกมแล้วจาก USA
มี Fifa, Lumines, Tennis, Michael Jackson

ซื้อเครื่องมา แล้วไม่มีโอกาสได้เช็คจอ ต้องมองด้วยตาเปล่า ลุ้นสุด ๆ ว่าจะมี dead bright ไหม เมื่อกลับถึงบ้าน
ก็เอาภาพ 5 สีที่เคยใช้เทสประจำบน PSP มาใส่ เมม PS Vita แล้วเปิดส่องดูซะ ถึงโล่งออกว่า รอดเว้ย
เพราะตอนซื้อ PSP ทุกเครื่อง ไม่ว่าจะซื้อเองและซื้อให้ลูกค้า ผมต้องพกเมมไปเลือกเครื่องเพื่อดูจอ dead pixel , bright pixel เสมอ
แต่ PS Vita ทำไม่ได้ เอาเมมไปเสียบ เครื่องอื่น คนละไอดี มันไม่ยอม
ดังนั้น ถ้าใครมีเครื่องตอนนี้ แล้วจอท่านไม่มี dead, bright pixel ละก็ อยากให้เก็บไว้นะ ล็อตใหม่ ถ้าลดต้นทุน ไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้นกับจอล็อตใหม่ ๆ

2. กราฟฟิกเกม พัฒนาเกิน PSP ไปเยอะ หลาย ๆ คนชอบไปเปรียบกับ console
ผมในฐานะ ขลุกอยู่กับแต่เครื่องเกมพกพามาตลอด ไม่คิดที่จะไปเปรียบเทียบกับ console ใหญ่ๆ
เกมที่เคยลง Console ใหญ่ ๆ อย่าง PS3 มาลง Vita ได้ แล้วปรับปรุง บั่นทอนลง อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติ
แต่เกมเมอร์ไทยไม่ค่อยคิด ถ้าเทียบกันเรื่องขนาดแล้ว เหมือนปลาวาฬ กับ ปลาชะโด เลยละ
ดังนั้น กราฟฟิกที่ทำได้ระดับนี้ เป็นสิ่งการันตีได้ว่า วันข้างหน้า เกมที่ออกมาในอนาคต ได้เจอเกมกราฟฟิกสวย ๆ และสนุก ๆ ด้วย
มีอีกเยอะ ที่รอคอย แค่คิดถึง God of War ก็มันส์แล้ว ขนาดบนภาค PSP ยังทำออกมาได้ดีมากแล้ว
ผมตื่นเต้นทุกครั้ง ทุกเครื่อง ที่เครื่องเกมพกพา มีตัวใหม่ ๆ ออกมานะ

3. ดีไซน์เครื่อง และ งานประกอบเครื่อง
ต้องยอมรับว่า Sony ทำการบ้านมาดีกว่า PSP เยอะ ตอนนี้ลองหยิบ PSP มาดู แล้วเทียบกับ Vita
ก็จะเห็นได้ชัดว่า Vita ทำได้ดีกว่าจริง ๆ

4. ปัญหาที่เกิดขึ้น เกิดจากการลือและสร้างกระแสทำให้กลัวกันจนวิตกจริต ซึ่งผมก็ยอมรับว่าเป็นเหมือนกันตอนแรก
แต่ปัจจุบัน ไม่เป็นแล้ว
อย่างเครื่องค้างไฟส้มค้าง แก้ง่าย ๆ ด้วย กดปุ่ม Power ค้างไว้นาน ๆ ไม่ถึง 10 นาทีหรอก เดี๋ยวก็ดับ แล้วเปิดใหม่ก็ใช้งานได้แล้ว
อย่างเรื่อง จอด่าง ก็เพราะจอมันยังไม่ได้ Burn มักเกิดขึ้นกับจอแบบ LED แต่คนไม่ค่อยจะสังเกตุกัน
TV LED บางรุ่นก็เป็น แต่ Burn หรือ ใช้งานไปซักพักมันก็จางลง อย่างของผม เคยด่างเยอะ ปัจจุบัน น้อยลงไปมากแล้ว หายไปกว่า 50% เลยละ

ปัญหา ipad2 ก็มีปัญหาเรื่องจอสว่างเป็นจุด ๆ
ปัญหา iphone4 และ 4S ก็มีปัญหา

ผมว่าปัญหา PS Vita ระดับนี้ ผมยอมรับได้ เพราะปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ยังเปิดติดเนี่ย ยังไงก็รับได้
เมื่อไหร่ ที่เปิดเครื่องใหม่อีกครั้งหลังจากค้าง แล้วเปิดไม่ติดนี่สิ อันนี้เรียกว่าปัญหาใหญ่แน่ ๆ แต่ก็ยังไม่มีใครเจอ
และก็มักจะเป็นปัญหา หลังจากการใช้ต่อเชื่อมระบบ network และก็เชื่อมต่อ USB กับคอมฯ ดังนั้น ผมยอมรับได้
และผมก็ไม่เจอปัญหาแบบนี้เลย คาดว่า เรื่องแบบนี้ทาง sony ก็จะพัฒนา firmware ออกมาแก้ไขเรื่อย ๆ

5. เรื่องราคาแพง อันนี้ คงเป็นเพราะ คนรุ่นนี้หลาย ๆ คน คงเพิ่งได้เล่นเครื่องเกมพกพา
สมัย PSP วางจำหน่ายเมื่อ 6 ปีก่อน เปิดตัว PSP รุ่นแรกตัวอ้วนที่ 17500 บาท ผมซื้อหลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์ได้ที่ราคา 14500 บาท
และก็รีวิว PSP เป็นคนแรกใน internet ที่เว็บ dvddiary.com สมัยนู้นยังไม่ได้มารีวิวใน DGO นะ
ผมซื้อเมม 1 GB ที่ราคา 5350 บาท
อ้อ ผมยังทันตอนซื้อ mem 4GB ที่ราคา 5500 บาทนะ ฮ่าๆๆ
จนปัจจุบันนี้ เมม 16GB กำเงินไป 2000 บาท ยังมีทอนเลย นี่ละ ความเป็นจริงของโลก
มาเทียบกับยุคนี้ คนละเรื่องเลย
ดังนั้น ใครอยากเล่น PS Vita ถูก ๆ รอซัก 5 ปีครับ (ถ้ามีชีวิตอยู่ถึงกันนะ) ได้ใช้ของถูกแน่นอน ^_^

6. จากความเคยตัว ที่เล่นแต่เกมก๊อบปี้บนเมมของ PSP ที่ผมใช้เล่นมากเกือบ 6 ปี
มาสัมผัส การซื้อแผ่นแท้ แผ่นละ 1700 บาท มันซี๊ดจุกอกจริง ๆ
ทำให้ผมต้องขยันเล่นเกม Uncharted อย่างคุ้มค่า บางฉากสวย ๆ นี่ ยืนแล้วยืนอีก และก็ capture ภาพมุมมองสวย ๆ เก็บไว้
มันก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบ ประกอบกับ ตอนนี้ มีอำนาจในการซื้อแผ่นแท้ได้แล้ว ไม่เหมือนแต่ก่อนที่ไม่กล้าจ่าย
คือ เกมอย่าง uncharted Fifa และ hotshot golf เนี่ย ผมยินดีควักเงินให้เลย แผ่นแท้เนี่ย กราฟฟิกสวย เกมสนุก

เข้าใจนะ ว่าตอนนี้ เกมมันไม่มีอะไรจะเล่นจริง ๆ ไม่มีอะไรดึงดูดนัก
แต่ผมคิดว่า เมื่อถึงเดือน มีนาคม เมื่อไหร่ น่าจะคึกคักกันบ้างละ
เพราะทั้งเกมที่เป็น US Version เริ่มออก เราก็กล้าซื้อกันเต็มที่เพราะอ่านออก เข้าใจได้
และ เหล่า แฮกเกอร์ ก็รอ US Version ออกเหมือนกัน Wololo ก็รอดูเครื่องโซน USA

ดังนั้น ใครที่ยังไม่ขาย ก็อยู่เป็นเพื่อนกับผมก่อนละกันนะครับ
ทั้งหมดนี้ ก็ไม่ได้เขียนแย้งกับเจ้าของกระทู้นะ แต่ผมเขียนให้กำลังใจ คนที่ยังเก็บเครื่องไว้แบบผม และคนที่กำลังคิดจะซื้อเครื่องเร็ว ๆ นี้