`

Jump to content

เจาะ(ไม่)ลึก "ทำไมหลายคนถึงเอา PSVita มาปล่อยกันไวจัง"

81 replies to this topic

#1 tapakitchan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 27 January 2012 - 12:30 PM

สวัสดีครับ วันนี้กระผมนาย tapakitchan จะมาวิเคราะห์เจาะ(ไม่)ลึก กับสาเหตุที่ว่า ทำไมใครต่อใครส่วนใหญ่ที่ได้เล่นเครื่อง PSVita ไปแล้ว ถึงได้เอาเครื่องมาขายไวกันจัง

แน่นอนว่าบทความต่อไปนี้ล้วนเป็นความเห็นส่วนตัวของผมล้วน ๆ
หากใครไม่ชอบใจตรงไหนก็ช่างหัวคุณ เพราะมันคือความเห็นส่วนตัวของผมครับ กร้าก ๆๆๆๆๆ

สาเหตุที่หลายคนรีบเล่นรีบปล่อยน้องวีต้าจัง (ชื่อแทนตัวแบบชั่วคราว) นี้ก็เนื่องจากปัจจัยต่าง ๆ ดังนี้

1. เครื่องแมร่งราคาแพง
ก็มันแพงอ่ะ ต้องรีบเล่นรีบจบรีบเคลียร์สิ่งค้างคาใจ ถึงแม้จะไม่ทั้งหมด แต่เคลียร์ได้สักเรื่องก็ถือว่าโอเค แล้วก็รีบขายซะก่อนจะเจ็บหนักเพราะ ในอนาคตยังไงมันก็ต้องลดราคา หากขายช้า ได้ขาดทุนบานตะไทแน่นอน

2. อุปกรณ์อื่น ๆ แมร่งก็แพง โดยเฉพาะเมมโมรี่การ์ด
ก็ตามหัวข้อน่ะแหละ โดยเฉพาะเมมโมรี่การ์ด ที่แพงบัดซบ แถมตอนนี้ของ 3rd party หรือจะของจีนก๊อป อินเดียก๊อป ไทยก๊อป มันก็ยังไม่มี ใครที่จะซื้อแต่เครื่องเปล่า ๆ ก็คงทำได้แค่เอาไปนั่งเปิดเว็บดูรูปโป๊ล่ะมั้ง แต่คลิปโป๊ ดูไม่ได้นะสราด :r18: เพราะหากไม่มีเมมโมรี่สติ๊ก ก็เหมือนได้เครื่องทีไม่สมประกอบนั่นแล

3. ปัญหาต่าง ๆ ณ ช่วงแรก ๆ ที่ทำให้เกิดข่าวลือไม่ดี
ช่วงแรกที่เครื่องออกมา ก็มีปัญหากันหลายคน ไหนจะเครื่องค้างมั่ง เปิดไม่ติดมั่ง จอด่างมั่ง คนขายไม่สวยมั่ง หรือสวยแต่ขอเบอร์ไม่ให้มั่ง นานาปัญหาที่เป็นข่าวลือออกมาในช่วงแรกทำให้คนที่ตามข่าวรู้สึกว่า "ถ้ากุซื้อ กุจะรอดมั้ยเนี่ย" :r38: ถึงแม้ปัจจุบันจะมี FW 1.51-1.52 มาแก้ปัญหาเหล่านี้ไปแล้วก็ตาม แต่คนที่โดนข่าวลือเล่นงานก็ยังคงหวาดกลัวและหวาดระแวงกันทุกครั้งที่ได้กดน้องวีต้าทุกครั้งไป

4. จอด่าง
จอด่าง ก็มันด่างไง เอ็งจะเอาไงล่ะ สาเหตุที่ไม่เอาปัญหาจอด่างไปรวมกับข้อ 3 เพราะทุกครั้งที่โดนโทรถามข้อมูลเกี่ยวกับเครื่อง อย่างแรกที่ต้องโดนถามประจำคือ "เครื่องเพ่จอด่างป่ะเพ่" คำตอบก็เหมือนเดิมคือมันด่างน่ะแหละ ซึ่งปัญหาตรงนี้ เป็นกันแทบทุกคน แต่เวลาเล่นเอ็งก็มองไม่เห็นหรอกแสรด อย่ากังวลมากได้ป่ะ ซื้อ ๆ ไปเหอะ กุจะเอาเงินไปตะลุยแดนมหัศจรรย์อื่น ๆ ต่อไป

5. เกมน้อย
เอาจริง ๆ นะ ผมว่าเกมมันก็ออกมาเยอะอยู่นะ แต่ ณ ตอนนี้ก็เป็นญี่ปุ่นซะส่วนใหญ่อยู่ดี ทำให้หลายคนที่ไม่สนใจใส่ใจศึกษาภาษาญี่ปุ่น หรือแค่เห็นก็เมาแล้ว ทำให้บ่นว่าเกมมันน้อยไปโดยปริยาย เลยเล่นแค่ไม่กี่เกม หนำใจแล้วก็รีบปล่อยด้วยเหตุผลคล้าย ๆ ข้อ 1 รอเกมใหม่ออก กว่าจะถึงตอนนั้นเครื่องก็ลดราคาแล้ว ค่อยซื้อใหม่ก็ยังไม่สาย กร้าก ๆ ๆ ๆ

6. รอแฮคเล่นอิมเมจไฟล์ได้ก่อน ค่อยมาคุยกัน
ก็ตามหัวข้อ ยังเล่นด้านมืดไม่ได้ ไม่ต้องมาคุยกับกุ อะไรประมาณนั้น แต่ถ้าทุกคนมัวแต่คิดแบบนี้ วงการเกมก็จบเห่กันพอดี :r14: ยอดขายเครื่องพุ่งปรี๊ด ยอดขายเกมดิ่งลงเหว แต่หยอดดาวน์โหลดตามเว็บบิท เว็บอัพโหลด ทะลุเป้า :r27:

7. พ่อเกือบตาย แม่เกือบป่วย รถเกือบชน บลา ๆ ๆ
จริง ๆ อาจจะเจอปัญหาแบบข้อข้างบน แต่ซึนเดเระ ไม่บอกความจริง ขี้ฮกด้วยข้ออ้างต่าง ๆ นา ๆ ว่าจะเอาเงินไปจ่ายนู่นนี่นั่น :r19: แต่ความจริงก็แค่ออาจจะอยากได้เงินมาถือไว้ รอเวลาเครื่องลดค่อยซื้อมาใหม่ก็ได้ ใครจะรู้ นอกจากตัวมันเอง :r31:

แต่โดยรวมแล้ว วีต้าจัง เป็นเครื่องเกมที่เจ๋งโคตร ๆๆๆๆๆๆๆๆ ใครที่ยังลังเลอยู่ ก็สอย ๆ ไปเถอะ อย่าคิดมาก
แต่ใครที่กลัวเจ็บอยู่ก็รอต่อไป รอต่อไป รอต่อไป รอต่อไป รอๆๆๆๆๆๆๆ รอจนลูกบวชก็ไม่มีใครว่าหรอกนะ ฮ่าๆๆๆๆ

ส่วนตัวก็คงรอไฟนอลลงซักภาคก่อน แล้วจะซื้อมาแน่นอน
เพราะเวลาซื้อเครื่องเกมอะไรสักอย่าง จะมี Final Fantasy เป็นตัวกระตุ้นอยู่ทุกครั้งเลย :r18:

สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านที่มีวีต้าจังอยู่แล้ว ก็ขอให้อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข อย่าทะเลาะกับเกม แล้วไปพาลขว้างวีต้าจังทิ้งซะล่ะ
ส่วนท่านที่ยังเล็ง ๆ อยู่ก็รออเมริกาออกก่อนก็ยังไม่สายนะจ๊ะเธอว์

ลาล่ะ บ๊ายบาย :r50:

Edited by tapakitchan, 27 January 2012 - 12:36 PM.

#2 RTS

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members
  • Interests:Games Manga Movie Music,Hatsune Miku,Nendoroid,Figure

Posted 27 January 2012 - 12:41 PM

เดือนหน้าเกมUSก็จะออกแล้วนะจ๊ะ
ถ้ามีสีอื่นออกมานี่ไม่แน่ เหอๆๆ

#3 naughtynot

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 27 January 2012 - 12:46 PM

ตรูไม่รู้ตรูจะซื้ออย่างเดียวเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา กร๊ากกกกก :r38:

#4 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

• High Royal Executive Members

Posted 27 January 2012 - 12:48 PM

หลายๆคนซื้อเพราะไม่ได้อยากจะเล่นจริงๆมากกว่าอ่ะนะ

หลายๆคน หรือรวมทั้งผมที่ไม่ได้ขายทิ้งอะไร แม้ตอนแรกจะซื้อแพงกว่าตอนนี้เพราะ ซื้อมาเล่นมากกว่า เกมมันก้มาเรื่อยๆ

#5 donutza

• Interests:ooo

Posted 27 January 2012 - 12:52 PM

tapakitchan คนทรยศ :r14:

ผมรอเกมนี้อ่ะ
http://www.youtube.c...&v=IiyTB5gUUYA#!

#6 RTS

• Interests:Games Manga Movie Music,Hatsune Miku,Nendoroid,Figure

Posted 27 January 2012 - 12:56 PM

เอาจริงๆ คิดว่าที่ขายกันเพราะกลัวเจ็บหนักแบบ3DS
ที่ประกาศลดราคาทีหลัง พอจะขายเป็นมือสองก็จะเข้าเนื้อเยอะสู้ชิงขายก่อนตอนนี้ช่วงที่ยังมีความต้องการสูงอยู่ ยังได้ราคาดี

#7 GOONG-GAMER

Posted 27 January 2012 - 12:57 PM

ลูกค้าผมที่ร้านจะมาซื้อ วีต้า บอกมาเล็งร้านพี่ไว้หลาบวันละ ผมบอก รอให้เครื่องราคาลงก่อนก็ได้ ค่อยมาซื้อ เครื่องมีเรื่อยๆ ตอนนี้ยังแพงอยู่ ลูกค้าผมมองตาปริบๆ พร้อมกับกำเงินกลับบ้านไป

ผมมองตามด้วยตาละห้อย มานึกขึ้นได้ นี่ตรูทำอะไรลงไปฟระ :r19:

ปล.เมียบอกถ้าไม่อยากขายของก้กลับบ้านไปนอนไป๊ :r15:

#8 jaku

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 27 January 2012 - 01:07 PM

หลายคนน่าจะซื้อมาลอง แล้วก็ขายขาดทุนนิดหน่อย เดี๋ยวพอเกมเจ๋งๆใกล้ออกค่อยซื้อมือสอง ราคาตอนนั้นน่าจะคุ้มกว่าเก็บเครื่องไว้รอเกม

ส่วนผมซื้อแล้วคงไม่ขาย เพราะดันชอบเล่นเกมมันซะทุกแนว เลยมีเกมให้เล่นเรื่อยๆ :r05:

#9 fish

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 27 January 2012 - 01:09 PM

อยากได้ 3ดีเอส.... :r18:

#10 teeplus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 27 January 2012 - 01:16 PM

อื้มมม ฮาดีแฮะ

:)

ส่วนตัวผมว่า เดือนหน้า เครื่อง us และเกมส์ที่ออกใหม่ คงขายดีอีกครั้งแน่ ๆ

#11 tapakitchan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 27 January 2012 - 01:17 PM

View PostGOONG-GAMER, on 27 January 2012 - 12:57 PM, said:

ลูกค้าผมที่ร้านจะมาซื้อ วีต้า บอกมาเล็งร้านพี่ไว้หลาบวันละ ผมบอก รอให้เครื่องราคาลงก่อนก็ได้ ค่อยมาซื้อ เครื่องมีเรื่อยๆ ตอนนี้ยังแพงอยู่ ลูกค้าผมมองตาปริบๆ พร้อมกับกำเงินกลับบ้านไป

ผมมองตามด้วยตาละห้อย มานึกขึ้นได้ นี่ตรูทำอะไรลงไปฟระ :r19:

ปล.เมียบอกถ้าไม่อยากขายของก้กลับบ้านไปนอนไป๊ :r15:

คุณกุ้งทำอะไรลงไปเนี่ย
ฮว้ากกกกกกก คุณภรรเมียเค้าไม่เหยียบหัวคุณสามีก็บุญแล้ว 5555 :r51:

Edited by tapakitchan, 27 January 2012 - 01:17 PM.

#12 B'o'NK

นักดองเกมขั้นเทพ

• High Royal Executive Members

Posted 27 January 2012 - 01:33 PM

ส่วนตัวหลักอยู่ที่ 2 ประการด้วยกัน

กรณียังไม่ซื้อ

1 เกมยังไม่น่าเล่น หรือ ไม่เล่นเกม ภาษาญี่ปุ่น
2 เงินยังไม่พร้อม

น่าจะอยู่แค่นี้แหละ 2 เหตุผลหลักๆ

กรณีซื้อแล้วขาย
1.ไม่โดน
2.คาดตามกระแส ว่า มันจะราคาลง เยอะ เมื่อ US version ออก (แต่ตามข้อมูลตอนนี้ที่ได้ มันต่างกันไม่ได้เยอะอย่างที่ท่านๆคิดกัน)
3.คิดว่าล๊อตต่อไปมันจะแก้ปัญหา เรื่องจอได้ (กรณีนี้ไม่เจอกัตัวเลยไม่ทราบความหนักหนา เพราะไม่เคยปิดไฟเล่นเกมเลยไม่เคยสังเกตุเห็น)

ส่วนเหตุผลนอกจากนี้ ผมว่าจะเป็นเหตุผลที่หามาเสริมเพื่อ ยั้งใจ ตนเอง เสียมากกว่า

สรุปยอด ณ.วันนี้ 422 เครื่องครับ ครบ 1 เดือนพอดี (นับเฉาพะที่ขายแล้วไม่รวม Stock)

ถ้าเทียบกะ 3 DS ยอดเดือนแรก PSV ขายแรงกว่า ประมาณ 20% ครับ

Edited by B'o'NK, 27 January 2012 - 02:00 PM.

#13 ลูกพ่อขุน

Posted 27 January 2012 - 01:50 PM

ผมคนนึงที่ปล่อยออกไป...

ไม่เคยบอกว่าเครื่องมันไม่ดี ..บอกเลยว่าเจ๋งโคตรๆ..

ที่ซื้อมาเพราะ มินาโนะเกมส์เดียว ติดเกมส์นี้มาก ...เล่ยจนมงกุฏเต็มหมดแล้ว ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นอีก..

กะจะซื้อ สามก๊กมาเล่นต่อ แต่ก็ติดที่ภาษา ..มองไปที่เพื่อนๆที่ซื้อพร้อมๆกัน เค้าไปซื้อเกมส์มาอีกหลายเกมส์ ก็ภาษาญี่ปุ่นล้วนๆ ขนาดริดเรเซอร์ยังญี่ปุ่นเลย.... ไม่ไหวอ่ะครับ

อันชาร์ตที่แถมมากับเครื่อง ก็ไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่ ..เกมส์ระดับอันชาร์ตมันต้องขึ้นจอใหญ่เท่านั้น(ความคิดส่วนตัวครับ)

จะรอ สามก๊กอังกฤษ รอ fifa มันก็นู้น ออกพร้อมๆเครื่อง USA ...

แล้วเราจะมานั่งกอดนอนกอด VITA อยู่ทำไม ..ไหนๆเราก็เล่นจนพอใจแล้วในสิ่งที่เราอยาก

ปล่อยครับ ... ให้เพื่อนคนอื่นเอาไปเล่นต่อ เผื่อเค้าจะเล่นได้มากกว่าเรา

เดือนหน้าก็ซื้อกลับมาอยู่ดี พร้อมเกมส์ที่รอ.... เท่านั้นเองครับ ^^

#14 teeplus

Posted 27 January 2012 - 01:53 PM

นี่ ถ้าเป็นภาษาหุ้น ก็น่าจะเรียกว่า "Short Against Port" คือ ขายทำกำไรระยะสั้น แล้วค่อยซื้อกลับเมื่อราคาอ่อนตัว

:D

#15 ได้DCมานานนม

เราอยู่ได้เพราะความหวัง

Posted 27 January 2012 - 01:59 PM

ใครก็ได้ช่วยอธิบายเรื่องการแชร์เกมให้หน่อยเอาไว้เปนความรู้ได้ไหมครับ คือว่าหลังจากเรารูดซื้อเกมไปแล้ว แล้วให้คนที่เราแชร์โหลดด้วยเขาจะสามารถรูดซื้ออะไรก็ได้ใช่ไหมครับ แล้วเราต้องทำอย่างไรบ้างในการป้องกันครับ ผมใช้วิธีลบbilling informationครับไม่รู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน อันนี้ถามไว้เปนความรู้น่ะครับ เผื่อไปเจอคนอื่นที่ไม่ดีจะได้กันไว้ครับ ขอบคุณมากๆครับ

#16 xkalima

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 27 January 2012 - 02:00 PM

View Postลูกพ่อขุน, on 27 January 2012 - 01:50 PM, said:

ผมคนนึงที่ปล่อยออกไป...

ไม่เคยบอกว่าเครื่องมันไม่ดี ..บอกเลยว่าเจ๋งโคตรๆ..

ที่ซื้อมาเพราะ มินาโนะเกมส์เดียว ติดเกมส์นี้มาก ...เล่ยจนมงกุฏเต็มหมดแล้ว ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นอีก..

กะจะซื้อ สามก๊กมาเล่นต่อ แต่ก็ติดที่ภาษา ..มองไปที่เพื่อนๆที่ซื้อพร้อมๆกัน เค้าไปซื้อเกมส์มาอีกหลายเกมส์ ก็ภาษาญี่ปุ่นล้วนๆ ขนาดริดเรเซอร์ยังญี่ปุ่นเลย.... ไม่ไหวอ่ะครับ

อันชาร์ตที่แถมมากับเครื่อง ก็ไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่ ..เกมส์ระดับอันชาร์ตมันต้องขึ้นจอใหญ่เท่านั้น(ความคิดส่วนตัวครับ)

จะรอ สามก๊กอังกฤษ รอ fifa มันก็นู้น ออกพร้อมๆเครื่อง USA ...

แล้วเราจะมานั่งกอดนอนกอด VITA อยู่ทำไม ..ไหนๆเราก็เล่นจนพอใจแล้วในสิ่งที่เราอยาก

ปล่อยครับ ... ให้เพื่อนคนอื่นเอาไปเล่นต่อ เผื่อเค้าจะเล่นได้มากกว่าเรา

เดือนหน้าก็ซื้อกลับมาอยู่ดี พร้อมเกมส์ที่รอ.... เท่านั้นเองครับ ^^

ถามนิดนึงครับ มงกุฎมีเงื่อนไขในการได้มายังไงครับ ผมมั่วได้มาอันสองอันเองครับ

#17 B'o'NK

นักดองเกมขั้นเทพ

Posted 27 January 2012 - 02:05 PM

View PostDC-FOR-A-LONG-TIME, on 27 January 2012 - 01:59 PM, said:

ใครก็ได้ช่วยอธิบายเรื่องการแชร์เกมให้หน่อยเอาไว้เปนความรู้ได้ไหมครับ คือว่าหลังจากเรารูดซื้อเกมไปแล้ว แล้วให้คนที่เราแชร์โหลดด้วยเขาจะสามารถรูดซื้ออะไรก็ได้ใช่ไหมครับ แล้วเราต้องทำอย่างไรบ้างในการป้องกันครับ ผมใช้วิธีลบbilling informationครับไม่รู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน อันนี้ถามไว้เปนความรู้น่ะครับ เผื่อไปเจอคนอื่นที่ไม่ดีจะได้กันไว้ครับ ขอบคุณมากๆครับ

แชร์ คือปล่อยให้เค้าใช้ id ของเราดั้่งที่เราใช้เองครับ ถ้าเรา add เงินไว้ เค้าจะมากดใช้ซื้อของเลยก็ได้ หรือถ้า add billing ไว้ เค้าก็มากด ซื้อได้เลยเช่นกัน ขั้นต้น คงต้องลบ billing ก่อนเมื่อใช้เสร็จทุกครั้ง และถ้าเป็นไปได้ หาคนแชร์เป็นคนที่ไว้ใจได้ตามตัวได้สะดวก ว่าแต่เดี๋ยวนี้มีระบบ deactivte ผ่านเวปนะครับ ยังไงลองไปศึกษาดูก่อนว่ามันต้องกรอกอะไรก่อนบ้าง แล้วอาจจะขอข้อมูล คนที่แชร์ไว้ก่อน กันในกรณีที่เกิดปัญหาในอนาคตเค้าหายตัวไป เราติดต่อไม่ได้ ก็ทำการ deactivate ผ่านเวปไปเลย

#18 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 27 January 2012 - 02:11 PM

ตั้งแต่จบอันชาร์ต ก็ไม่ได้เปิดVita อีกเลยจะ2อาทิตย์แล้ว(ยุ่งๆด้วย)

แล้วก๊เพิ่งสอย3DS มาอีก(อยากลองเทียบๆกัน)

สรุปตอนนี้เล่นแต่เกมAll kamen rider ของDS บน3DS

กร๊ากกก. จริงๆความสนุกมันอยู่ที่ตัวเกมจริงๆนะจะเครื่องไหน

ไม่สำคัญเท่า^^

ตอนนี้รอ Fifa ของวีต้าก่อนละกัน^^

#19 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 27 January 2012 - 02:18 PM

View PostGOONG-GAMER, on 27 January 2012 - 12:57 PM, said:

ตอบคล้ายผมเลย สำหรับ PS3 ตอนนี้

เห็นใจคนเล่นเกม เพราะเรา มันก็ Gamger เหมือนกัน

#20 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 27 January 2012 - 02:31 PM

ไม่มีเงินครับ ง่าย ๆ สั้น ๆ (แต่อันนั้นยาวนะเออ) :r17: