`
←  DGO CLUB : PSVITA & PSP
Logo
»

เจาะ(ไม่)ลึก "ทำไมหลายคนถึงเอา PSVita...

judah's Photo judah 27 Jan 2012

View Postauns555, on 27 January 2012 - 04:40 PM, said:

เจาะ(ไม่)ลึก "ทำไมหลายคนถึงยังเก็บ PSVita เอาไว้ไม่ยอมขาย และหลาย ๆ คนก็อยากซื้อ" (เลียนแบบเจ้าของกระทู้)

ทั้งหมดนี้ เอาจากตัวผมเองเป็นที่ตั้งนะ

1. จอสวยสุด ๆ อย่างตอนนี้ ผมเอง ไม่ได้เล่นเกมเท่าไหร่เลย แต่แปลงหนังไว้ดูบน Vita เพียบเลย
ภาพคมชัด สีสันสดใส นอนดูกลางคืน จนเคลิ้ม ๆ จะหลับแล้วค่อยปิดเครื่อง มันชัดจริง ๆ ต้องขอชมเรื่องจอ
ส่วนเรื่องเกม รอทาง USA เปิดตัวเมื่อไหร่ ค่อยจัด ตอนนี้จองเกมไป 4 เกมแล้วจาก USA
มี Fifa, Lumines, Tennis, Michael Jackson

ซื้อเครื่องมา แล้วไม่มีโอกาสได้เช็คจอ ต้องมองด้วยตาเปล่า ลุ้นสุด ๆ ว่าจะมี dead bright ไหม เมื่อกลับถึงบ้าน
ก็เอาภาพ 5 สีที่เคยใช้เทสประจำบน PSP มาใส่ เมม PS Vita แล้วเปิดส่องดูซะ ถึงโล่งออกว่า รอดเว้ย
เพราะตอนซื้อ PSP ทุกเครื่อง ไม่ว่าจะซื้อเองและซื้อให้ลูกค้า ผมต้องพกเมมไปเลือกเครื่องเพื่อดูจอ dead pixel , bright pixel เสมอ
แต่ PS Vita ทำไม่ได้ เอาเมมไปเสียบ เครื่องอื่น คนละไอดี มันไม่ยอม
ดังนั้น ถ้าใครมีเครื่องตอนนี้ แล้วจอท่านไม่มี dead, bright pixel ละก็ อยากให้เก็บไว้นะ ล็อตใหม่ ถ้าลดต้นทุน ไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้นกับจอล็อตใหม่ ๆ

2. กราฟฟิกเกม พัฒนาเกิน PSP ไปเยอะ หลาย ๆ คนชอบไปเปรียบกับ console
ผมในฐานะ ขลุกอยู่กับแต่เครื่องเกมพกพามาตลอด ไม่คิดที่จะไปเปรียบเทียบกับ console ใหญ่ๆ
เกมที่เคยลง Console ใหญ่ ๆ อย่าง PS3 มาลง Vita ได้ แล้วปรับปรุง บั่นทอนลง อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติ
แต่เกมเมอร์ไทยไม่ค่อยคิด ถ้าเทียบกันเรื่องขนาดแล้ว เหมือนปลาวาฬ กับ ปลาชะโด เลยละ
ดังนั้น กราฟฟิกที่ทำได้ระดับนี้ เป็นสิ่งการันตีได้ว่า วันข้างหน้า เกมที่ออกมาในอนาคต ได้เจอเกมกราฟฟิกสวย ๆ และสนุก ๆ ด้วย
มีอีกเยอะ ที่รอคอย แค่คิดถึง God of War ก็มันส์แล้ว ขนาดบนภาค PSP ยังทำออกมาได้ดีมากแล้ว
ผมตื่นเต้นทุกครั้ง ทุกเครื่อง ที่เครื่องเกมพกพา มีตัวใหม่ ๆ ออกมานะ

3. ดีไซน์เครื่อง และ งานประกอบเครื่อง
ต้องยอมรับว่า Sony ทำการบ้านมาดีกว่า PSP เยอะ ตอนนี้ลองหยิบ PSP มาดู แล้วเทียบกับ Vita
ก็จะเห็นได้ชัดว่า Vita ทำได้ดีกว่าจริง ๆ

4. ปัญหาที่เกิดขึ้น เกิดจากการลือและสร้างกระแสทำให้กลัวกันจนวิตกจริต ซึ่งผมก็ยอมรับว่าเป็นเหมือนกันตอนแรก
แต่ปัจจุบัน ไม่เป็นแล้ว
อย่างเครื่องค้างไฟส้มค้าง แก้ง่าย ๆ ด้วย กดปุ่ม Power ค้างไว้นาน ๆ ไม่ถึง 10 นาทีหรอก เดี๋ยวก็ดับ แล้วเปิดใหม่ก็ใช้งานได้แล้ว
อย่างเรื่อง จอด่าง ก็เพราะจอมันยังไม่ได้ Burn มักเกิดขึ้นกับจอแบบ LED แต่คนไม่ค่อยจะสังเกตุกัน
TV LED บางรุ่นก็เป็น แต่ Burn หรือ ใช้งานไปซักพักมันก็จางลง อย่างของผม เคยด่างเยอะ ปัจจุบัน น้อยลงไปมากแล้ว หายไปกว่า 50% เลยละ

ปัญหา ipad2 ก็มีปัญหาเรื่องจอสว่างเป็นจุด ๆ
ปัญหา iphone4 และ 4S ก็มีปัญหา

ผมว่าปัญหา PS Vita ระดับนี้ ผมยอมรับได้ เพราะปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ยังเปิดติดเนี่ย ยังไงก็รับได้
เมื่อไหร่ ที่เปิดเครื่องใหม่อีกครั้งหลังจากค้าง แล้วเปิดไม่ติดนี่สิ อันนี้เรียกว่าปัญหาใหญ่แน่ ๆ แต่ก็ยังไม่มีใครเจอ
และก็มักจะเป็นปัญหา หลังจากการใช้ต่อเชื่อมระบบ network และก็เชื่อมต่อ USB กับคอมฯ ดังนั้น ผมยอมรับได้
และผมก็ไม่เจอปัญหาแบบนี้เลย คาดว่า เรื่องแบบนี้ทาง sony ก็จะพัฒนา firmware ออกมาแก้ไขเรื่อย ๆ

5. เรื่องราคาแพง อันนี้ คงเป็นเพราะ คนรุ่นนี้หลาย ๆ คน คงเพิ่งได้เล่นเครื่องเกมพกพา
สมัย PSP วางจำหน่ายเมื่อ 6 ปีก่อน เปิดตัว PSP รุ่นแรกตัวอ้วนที่ 17500 บาท ผมซื้อหลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์ได้ที่ราคา 14500 บาท
และก็รีวิว PSP เป็นคนแรกใน internet ที่เว็บ dvddiary.com สมัยนู้นยังไม่ได้มารีวิวใน DGO นะ
ผมซื้อเมม 1 GB ที่ราคา 5350 บาท
อ้อ ผมยังทันตอนซื้อ mem 4GB ที่ราคา 5500 บาทนะ ฮ่าๆๆ
จนปัจจุบันนี้ เมม 16GB กำเงินไป 2000 บาท ยังมีทอนเลย นี่ละ ความเป็นจริงของโลก
มาเทียบกับยุคนี้ คนละเรื่องเลย
ดังนั้น ใครอยากเล่น PS Vita ถูก ๆ รอซัก 5 ปีครับ (ถ้ามีชีวิตอยู่ถึงกันนะ) ได้ใช้ของถูกแน่นอน ^_^

6. จากความเคยตัว ที่เล่นแต่เกมก๊อบปี้บนเมมของ PSP ที่ผมใช้เล่นมากเกือบ 6 ปี
มาสัมผัส การซื้อแผ่นแท้ แผ่นละ 1700 บาท มันซี๊ดจุกอกจริง ๆ
ทำให้ผมต้องขยันเล่นเกม Uncharted อย่างคุ้มค่า บางฉากสวย ๆ นี่ ยืนแล้วยืนอีก และก็ capture ภาพมุมมองสวย ๆ เก็บไว้
มันก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบ ประกอบกับ ตอนนี้ มีอำนาจในการซื้อแผ่นแท้ได้แล้ว ไม่เหมือนแต่ก่อนที่ไม่กล้าจ่าย
คือ เกมอย่าง uncharted Fifa และ hotshot golf เนี่ย ผมยินดีควักเงินให้เลย แผ่นแท้เนี่ย กราฟฟิกสวย เกมสนุก

เข้าใจนะ ว่าตอนนี้ เกมมันไม่มีอะไรจะเล่นจริง ๆ ไม่มีอะไรดึงดูดนัก
แต่ผมคิดว่า เมื่อถึงเดือน มีนาคม เมื่อไหร่ น่าจะคึกคักกันบ้างละ
เพราะทั้งเกมที่เป็น US Version เริ่มออก เราก็กล้าซื้อกันเต็มที่เพราะอ่านออก เข้าใจได้
และ เหล่า แฮกเกอร์ ก็รอ US Version ออกเหมือนกัน Wololo ก็รอดูเครื่องโซน USA

ดังนั้น ใครที่ยังไม่ขาย ก็อยู่เป็นเพื่อนกับผมก่อนละกันนะครับ
ทั้งหมดนี้ ก็ไม่ได้เขียนแย้งกับเจ้าของกระทู้นะ แต่ผมเขียนให้กำลังใจ คนที่ยังเก็บเครื่องไว้แบบผม และคนที่กำลังคิดจะซื้อเครื่องเร็ว ๆ นี้

กด Like ให้ครับ น้า

abelle's Photo abelle 27 Jan 2012

ไม่ขายเพราะผมชอบล๊อตแรก ส่วนมากทุกเครื่อง ทุกรุ่นที่สะสมมา ไอ่ล๊อทแรกนี่ละ พรุนหนักหนา แก้ยังไงก็จะลอยลำเสมอ ได้ก่อนได้เรื่อยๆเสมอ

auns555's Photo auns555 27 Jan 2012

อันนี้ ไฟล์รูปภาพ ที่ผมใช้เช็คจอประจำบน PSP

ลองเอาไปใส่เมมแล้วเทสจอกันดูครับ ว่าเจอกันไหม dead pixel , bright pixel

Kamiyu's Photo Kamiyu 27 Jan 2012

น้าอั๋นสุดยอดเสมอ ตั้งกะที่ DVDDiary แล้ว อิอิ

benzpha's Photo benzpha 27 Jan 2012

เครื่องล็อตแรกๆ ยังไม่ลดต้นทุนการผลิต วัสดุดีกว่าแน่นอน ถ้าใครเล่นPSP มาตั้งแต่แรกคงรู้ว่าล็อตแรกดียังไง ผมคนนึงล่ะเก็บครับ

View Postabelle, on 27 January 2012 - 05:00 PM, said:

ไม่ขายเพราะผมชอบล๊อตแรก ส่วนมากทุกเครื่อง ทุกรุ่นที่สะสมมา ไอ่ล๊อทแรกนี่ละ พรุนหนักหนา แก้ยังไงก็จะลอยลำเสมอ ได้ก่อนได้เรื่อยๆเสมอ
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

ได้DCมานานนม's Photo ได้DCมานานนม 27 Jan 2012

View Postgt41, on 27 January 2012 - 04:06 PM, said:

:o_what: ไม่แรงจริงเหรอครับ ... เดี๋ยวไปดักแถวคู้บอน 27 เลย

จริงๆซิครัคบ ถ้ามาแถวนั้นได้ผมลดเต็มที่อ่ะครับอิอิ

View Postbakame, on 27 January 2012 - 04:01 PM, said:

อ้าว ไม่ใช่โหลดมาแล้วจะใช้idไหนก็เล่นได้เหรอครับ

อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ ไม่เคยแชร์

โหลดมาแล้วต้องใช้idเดียวเท่านั้นเล่นครับคือidที่ซื้อครับ

vihok_noklek's Photo vihok_noklek 27 Jan 2012

ขอสร้างสีสันและเป็นกำลังใจให้กับคนที่มีเจ้าวีตาไว้ในครอบครองนะครับ ว่า

"ยังไงซะ คนเก็บเจ้าวีตาไว้ก็ยังเยอะกว่าคนขายทิ้งครับ"

สาเหตุเพราะอะไรน่ะรึ มันมีเยอะอันนี้ต้องให้ท่านที่เก็บเจ้าวีตาช่วยตอบครับ ซึ่งบางท่านก็ตอบไปแล้วที่เรพบนๆ

kpeei's Photo kpeei 27 Jan 2012

ผมก็มีครับ วีต้า เล่นบ่อยๆเหมือนกัน ไม่เคยเป็นเลยครับ พวกค้าง ทัสไม่ตรง และอื่นๆที่คนอื่นเค้าเป็นกัน ที่ผมเป็นก็คือจอด่างอย่างเดียวครับ ก็มีความสูขกับมันตลอดครับ

เคยคิดจะขายอย่เหมือนกัน เพราะอยากได้ iphone แต่สุดท้ายก็ไม่ขายดีกว่า คิดในใจ จะไปตามกระแสทำไม เกมvita ภาพสวยกว่าอีก อีกอย่างก็มี กาแลคซี่เอส ก็พอเพียงแล้ว

gt41's Photo gt41 27 Jan 2012

View Postvihok_noklek, on 27 January 2012 - 05:30 PM, said:

ขอสร้างสีสันและเป็นกำลังใจให้กับคนที่มีเจ้าวีตาไว้ในครอบครองนะครับ ว่า

"ยังไงซะ คนเก็บเจ้าวีตาไว้ก็ยังเยอะกว่าคนขายทิ้งครับ"

สาเหตุเพราะอะไรน่ะรึ มันมีเยอะอันนี้ต้องให้ท่านที่เก็บเจ้าวีตาช่วยตอบครับ ซึ่งบางท่านก็ตอบไปแล้วที่เรพบนๆ

เก็บไว้ขายต่อเผื่อราคามันแพงขึ้นเหมือนพระเครื่อง ... ครับ

:r05:

vihok_noklek's Photo vihok_noklek 27 Jan 2012

View Postgt41, on 27 January 2012 - 08:35 PM, said:

เก็บไว้ขายต่อเผื่อราคามันแพงขึ้นเหมือนพระเครื่อง ... ครับ

:r05:
บูชาห้อยวีตาติดตัวไว้ เป็นมงคลกับชีวิต
.
.
.
.
.
:r42:

poad's Photo poad 27 Jan 2012

ผมเองก็ขายไปแล้ว ทั้งที่ตอนก่อนมันออกอยากได้ใจจะขาดดดดด

แต่ที่ขายก็เพราะ เกมที่มีด้วยส่วนนึง ใจอยากเล่นดิสเกียมาก แต่ไม่มี US และเกมอื่นๆก็ยังไม่โดน อีกทั้งเปลี่ยนงานใหม่ ไม่มีเวลาเล่นเท่าไหร่ เลยขายทิ้งไปก่อน

แต่รอเกมสักพัก + งานอยู่ตัวก็คงหวดกลับมาเล่นแน่นอน

auns555's Photo auns555 27 Jan 2012

ใช่เกมนี้หรือเปล่าคุณ poad
http://www.gamestop....detention/98749
Disgaea 3: Absence of Detention
กำหนดการ USA อยู่ที่ 17 เมษายนนี้ครับ

gt41's Photo gt41 27 Jan 2012

View Postvihok_noklek, on 27 January 2012 - 08:49 PM, said:

บูชาห้อยวีตาติดตัวไว้ เป็นมงคลกับชีวิต
.
.
.
.
.
:r42:

เชื่อไหมผาเอาห้อยคอไว้จริงๆครับ เวลายกอะไรสักอย่างแล้วเล่นอยู่ .. แล้วต้องเก็บมัน ..

ได้DCมานานนม's Photo ได้DCมานานนม 27 Jan 2012

ณ เวลานี้ผมยังไม่มีความคิดที่จะขายเครื่องน่ะครับ ถึงแม้่ว่าเล่นเทลแล้วจะรู้สึกเฉยๆก็เถอะ ภาพก็อัฟเกรดจาก 3dsมาพอสมควรเลยแต่ก็เป็นเพราะเป็นเกมremakeเลยไม่ได้ดึงประสิทธิภาพของเครื่องมาสักเท่าไรครับ

พิมพ์ผิดครับจาก ds

poad's Photo poad 27 Jan 2012

View Postauns555, on 27 January 2012 - 09:10 PM, said:

ใช่เกมนี้หรือเปล่าคุณ poad
http://www.gamestop....detention/98749
Disgaea 3: Absence of Detention
กำหนดการ USA อยู่ที่ 17 เมษายนนี้ครับ

ใช่ครับน้าอั๋น รอเกมนี้เลย พฤษภาคมผมผ่านโปรพอดีด้วย คงได้โอกาสหวดมาเล่นอีกครั้ง :r05:

wat2011's Photo wat2011 27 Jan 2012

เครื่องมีปัญหา

PingKo's Photo PingKo 27 Jan 2012

เพราะว่าเกมที่ออกมา ตอนนี้ น้อย มากกกกกกกกก

hamtaropipepo's Photo hamtaropipepo 28 Jan 2012

รอดูสถานการณ์เครื่อง usa ก่อนดีก่า กะว่าไม่ใช้3g ซื้อเครื่องus wifi น่าจะเหมาะ ตอนนี้พยายามไม่เชียดร้านเกมขายวิต้าเลย กลัวอดใจไม่ไหว :r61:

pspman's Photo pspman 28 Jan 2012

ผมไม่ขาย แถมจะซื้ออีก ซัก 2เครื่อง ความรู้สึกที่ได้สัมผัส กับความรู้สึกที่เคยสัมผัสมันต่างกันเยอะ

ลองค้นๆ หาเกมที่จะออกดูแล้ว อนาคตสดใส ใคร ใคร่ขาย ก็ขายเงินคุณนี่ ไม่ได้เกี่ยวไรกับผมเลย แต่ผมเชื่อว่าคนที่จะซื้อมือ 2 คงคิด เพราะใครๆ ก็อยากได้มือ 1ถ้าเลือกได้