`

Jump to content

[Official] คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ Elder's Scroll V - Skyrim

403 replies to this topic

#61 draw

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 27 November 2011 - 02:26 PM

View Postpiper, on 27 November 2011 - 01:50 PM, said:

กลัวเกมส์ง่ายลองปรับยากสุดแล้วจะสนุกมาก เกมส์มันไม่ได้ง่ายแต่ก็ไม่ได้ยาก ส่วนเวลเราไม่ขึ้นกับเวลศัตรูเหมือน oblivion ครับ จะมีก็แค่ความสามารถของตัวละครเราที่จะขึ้นอยู่กับการสุ่มมังกร ถ้าใส่ของดีๆเวลสูงๆก็จะมีอัตราการเจอมังกรบ่อยมาก แล้วมังกรก็จะมีระดับด้วยนะ(ขึ้นอยู่กับความสามารถของเรา) ถ้าเจอพวก Ancient Dragon หรือ Elder dragons อาจจะเคี้ยวยากหน่อย มันจะมีจังหวะงับเราทีเดียวสิ้นชีพครับ

ตอนนี้กะจะไปซัดกับพวก dark brotherhood ล่ะ หลังจากโดนมันพยายามตามล่ามานาน พอฆ่าไอพวกที่ถูกส่งมาลองค้นตัวก็เจอจดหมายโน๊ตสั่งฆ่าเรา ใครพอจะทราบบ้างครับว่าเราจะไปล้างบางไอพวก dark brotherhood ได้ที่ไหน
เควสล้างบางบราเธอฮูดคือเราต้องทำเหมือนจะเข้าองค์กรมันก่อนพอไปถึงเควส With Friend Like These ให้ซัดหัวหน้าแก๊งค์มันเลยครับ แล้วรายงานกับการ์ดเมืองไหนก็ได้ว่าซัดหัวหน้ามันดับแล้ว เควสจะตามมา

#62 WinZero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 27 November 2011 - 03:31 PM

ที่ผมเล่นรอบ2 รอบสายนักฆ่าอ่ะ Wood elf ธนู กะ มีด เน้นย่องเบาเต็ม 100 แล้ว
ที่บอกคือผมทิ้ง perk ไม่ได้อัพไป 4 perk เพราะจะดูท่าทีของสายเล่นแร่จะคุ้มยัง มันยังไม่สูงพอ
เลยตัดสินใจมาอัพสายธนู ยิงติดคริติคอล เล็งแล้วสโลว์ ยิงแล้วศัตรูจะชะงัก เดินเล็งธนูแล้วยังเดินเร็วขึ้นเหมือนตอนไม่ได้ถือธนู
ทำให้ kiting ศัตรูเก่งๆได้(เดินถอยหลังแล้วยิงไปเรื่อยๆเพราะมันเดินมาไม่ถึงตัวเรา) แถมใช้สาย enchant ที่ค่าประมาณ 80
อัพ soul trapไว้เก็บ soul gem กะ ธนูไฟแรงขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะเลย ...

perk กำหนดความเก่งแต่ละสายจริงๆครับ ต่างกันเยอะจริงๆ ...

#63 piper

Posted 27 November 2011 - 03:38 PM

View Postdraw, on 27 November 2011 - 02:26 PM, said:

เควสล้างบางบราเธอฮูดคือเราต้องทำเหมือนจะเข้าองค์กรมันก่อนพอไปถึงเควส With Friend Like These ให้ซัดหัวหน้าแก๊งค์มันเลยครับ แล้วรายงานกับการ์ดเมืองไหนก็ได้ว่าซัดหัวหน้ามันดับแล้ว เควสจะตามมา

ตอนนี้ผมแค้นมากพวก dark brotherhood ไม่รู้ว่ามันจะตามล้างตามผลาญไปถึงไหน ถ้าเล่นแบบไม่ทำเควส แบบเดินถือดาบดุ่ยๆเข้าไปฆ่าหัวหน้ามันเลย แล้วก็ฆ่าทุกคนที่คิดจะขวางทาง ไม่ทราบว่ารังพวกมันอยู่ที่เมืองไหนครับ

#64 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 27 November 2011 - 03:43 PM

View Postpiper, on 27 November 2011 - 01:50 PM, said:

กลัวเกมส์ง่ายลองปรับยากสุดแล้วจะสนุกมาก เกมส์มันไม่ได้ง่ายแต่ก็ไม่ได้ยาก ส่วนเวลเราไม่ขึ้นกับเวลศัตรูเหมือน oblivion ครับ จะมีก็แค่ความสามารถของตัวละครเราที่จะขึ้นอยู่กับการสุ่มมังกร ถ้าใส่ของดีๆเวลสูงๆก็จะมีอัตราการเจอมังกรบ่อยมาก แล้วมังกรก็จะมีระดับด้วยนะ(ขึ้นอยู่กับความสามารถของเรา) ถ้าเจอพวก Ancient Dragon หรือ Elder dragons อาจจะเคี้ยวยากหน่อย มันจะมีจังหวะงับเราทีเดียวสิ้นชีพครับ

ตอนนี้กะจะไปซัดกับพวก dark brotherhood ล่ะ หลังจากโดนมันพยายามตามล่ามานาน พอฆ่าไอพวกที่ถูกส่งมาลองค้นตัวก็เจอจดหมายโน๊ตสั่งฆ่าเรา ใครพอจะทราบบ้างครับว่าเราจะไปล้างบางไอพวก dark brotherhood ได้ที่ไหน
ก็ยากนี่แหละครับ กำลังพอใจกับประมาณนี้ แต่จากประสบการณ์เกมค่ายนี้
หลังๆง่ายเกินทุกที

รายละเอียดที่คุณว่ามา ผมว่าไม่น่าจะใช่อยู่ 2อย่างอะ

- ตัวละครจะเก่งไม่เก่งๆ อยู่ที่เจอมังกรเก่งมั้ย? ไม่น่าใช่ละครับ

- มังกรเด็กน้อยก็มีท่างับครับ ไม่ต้องมังกรระดับสูง เจอตอนเวล 10เอง งับทีเดียวตาย

ผมไม่มีอะไรอ้างอิงหรอกนะ แค่ความรู้สึกตอนเล่นอ่า

View Postdraw, on 27 November 2011 - 02:10 PM, said:

ภาคนี้ศัตรูไม่เก่งตามเลเวลเรานะครับ มันจะเก่งตามเลเวลของเควสที่เรารับครับ เช่นบางเควสมันจะโผล่ออกมาตอนเราเลเวล 10 20 ไรเงี้ย ถ้าเราเลเวล 20 แล้วไปทำเควสของเลเวล 10 ก็ซัดศัตรูดาบเดียวแดดิ้น แต่ถ้าเราทำเควสที่่โผล่มาตอนเลเวล 20 มันก็จะแมทช์กับตัวเรา
ปล.ขอยกตัวอย่างนะครับ อย่างเควส A Night to Remember ในบาร์ของเมือง Whiterun ถ้าเราเลเวลยังไม่ 14 NPC ที่เราจะไปรับเควสมันจะไม่โผล่ออกมาครับ
อย่างงี้เควสที่เรารับตอนเวล 10 ก็ต้องรีบทำหรือครับ ไม่งั้นปล่อยไว้มันจะกากหลอ
แล้วถ้าเควสออกมาตอนเวล 10 เรายังไม่รับ ไปรับตอนเวล 40 มันจะยากขึ้นมั้ยอะ

สรุปคือ ความยากของเควสขึ้นอยู่กับว่า เรารับเควสเมื่อไหร่ หรือเควสโผล่ออกมาเมื่อไหร่

#65 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 27 November 2011 - 04:53 PM

เท่าที่ Beth ประกาศมาคือ ศัตรูจะมีเลเวลตามช่วงครับ เวลาเราสำรวจสถานที่เจอครั้งแรกก็จะกำหนดเลเวลศัตรูครับ เช่น ดันเจี้ยนมีเลเวล 5-15 ถ้าเราเจอตอนเลเวล 10 ศัตรูจะเลเวลประมาณ 10 และบอสประจำดันเจี้ยนจะเลเวลเยอะกว่าเราหน่อย แต่ถ้าเราเลเวล 25 เวลาเราเจอดันเจี้ยนนี้ ศัตรูด้านในจะเลเวลแค่ 15 ครับ

ส่วนศัตรูที่สุ่มเจอด้านนอก รู้สึกว่าจะอ้างอิงกับเลเวลตอนที่โหลดเกมขึ้นมาด้วยครับ พอเปิดเกมมาเล่นใหม่ทีไรรู้สึกว่าศัตรูมันเก่งขึ้นทุกทีเลย

#66 draw

Posted 27 November 2011 - 05:19 PM

View Post9th TEARDROP, on 27 November 2011 - 03:43 PM, said:

ก็ยากนี่แหละครับ กำลังพอใจกับประมาณนี้ แต่จากประสบการณ์เกมค่ายนี้
หลังๆง่ายเกินทุกที

รายละเอียดที่คุณว่ามา ผมว่าไม่น่าจะใช่อยู่ 2อย่างอะ

- ตัวละครจะเก่งไม่เก่งๆ อยู่ที่เจอมังกรเก่งมั้ย? ไม่น่าใช่ละครับ

- มังกรเด็กน้อยก็มีท่างับครับ ไม่ต้องมังกรระดับสูง เจอตอนเวล 10เอง งับทีเดียวตาย

ผมไม่มีอะไรอ้างอิงหรอกนะ แค่ความรู้สึกตอนเล่นอ่า

อย่างงี้เควสที่เรารับตอนเวล 10 ก็ต้องรีบทำหรือครับ ไม่งั้นปล่อยไว้มันจะกากหลอ
แล้วถ้าเควสออกมาตอนเวล 10 เรายังไม่รับ ไปรับตอนเวล 40 มันจะยากขึ้นมั้ยอะ

สรุปคือ ความยากของเควสขึ้นอยู่กับว่า เรารับเควสเมื่อไหร่ หรือเควสโผล่ออกมาเมื่อไหร่

ตามความรู้สึกที่ผมเล่นนะผมว่าความยากมันขึ้นอยู่กับว่าระดับของเควสนั้นโผล่ขึ้นมาเมื่อไหร่ เหมือนเกมมันกะให้เราว่า อ๋อเจ้าเลเวล 20 แล้วเจ้าพร้อมจะเผชิญกับเควสนี้แล้ว ส่วนถ้าไปรับเควสแรกๆตอนเราเลเวลสูงๆแล้วมันอาจจะปรับขึ้นมาสักเล็กน้อยแต่ไม่น่าทัดเทียมกับเควสระดับสูงที่เพิ่งโผล่ออกมานะครับ อย่างเมื่อวานผมเล่นใหม่อีกรอบ ผมก็เก็บเลเวลทำไซด์เควสไปเรื่อยจนเลเวล 10 กว่าแล้วค่อยมาทำเควส Bleak Falls Barrow ผมรู้สึก(ความรู้สึกผมนะ) มันผ่านได้ง่ายดายกว่าตอนเล่นรอบแรกที่เริ่มมาผมก็เข้าไปเลย

Edited by draw, 27 November 2011 - 05:27 PM.

#67 draw

Posted 27 November 2011 - 05:36 PM

เอา Prima Official Game Guide ตัว Scan 660 หน้ามาฝากครับ (คุณภาพพอใช้ แต่อ่านออกเขียนได้แน่นอน)

http://www.mediafire...849w08vgx99v56s

#68 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

• High Royal Executive Members

Posted 27 November 2011 - 05:53 PM

อู๊ยยยเพิ่งมาเห็นมีที่ดูข้อมูลใหม่แล้ว orz ก่อนหน้าไปถามในจีคอนเอา ฮาๆๆ

#69 WinZero

Posted 27 November 2011 - 07:47 PM

View Post9th TEARDROP, on 27 November 2011 - 03:43 PM, said:

ผมไม่ยืนยันนะ แต่ได้ยินมาว่างั้นเหมือกันครับ ยกเว้ณเนื้อเรื่องหลักจะคงตัว
เกมนี้เควสจะสุ่มออกมาไม่มีวันหมดครับ เค้ามีระบบของเค้า ยังไงก็มีเควสเรื่อยๆ
รอจนภาคเสริมละ มีชัวร์ๆ ...

#70 WinZero

Posted 27 November 2011 - 07:58 PM

เออ ผมโง่มานาน เพิ่งรู้ว่าเรายกของ ลากศพได้ด้วย กด A ค้าง มาเพิ่งรุ้ตอนเควสกิลด์ Dark brotherhood ตอนลากศพไปซ่อน
นึกว่าคอมเท่านั้นที่ทำได้ ...

บอกเผื่อคนไม่รู้นะ อาวุธหรือของกด favorite ได้แล้ว ยังตั้งคีย์ลัดกดออกมาเร็วๆได้2คีย์ คือตรง favorite ปุ่ม d pad กดซ้ายหรือขวาค้างไว้
เช่น กดซ้ายเอาธนูออกมายิง พอมันมาใกล้กดขวาเพื่อเอาอาวุธเปลี่ยนเป็นดาบกะโล่แทน...

#71 mum2520

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 27 November 2011 - 10:39 PM

Quest ไหน ที่จะทำให้ได้เพิ่ม Skill Speed Run คือไปเจอ Quest ที่มันต้องมี ทักษะวิ่งเร็วถึงจะวิ่งผ่าน ประตูได้
ช่วยแนะนำด้วยครับ หาไม่เจอจริงๆ
ขอบคุณครับ

#72 WinZero

Posted 28 November 2011 - 12:59 AM

View Postmum2520, on 27 November 2011 - 10:39 PM, said:

Quest ไหน ที่จะทำให้ได้เพิ่ม Skill Speed Run คือไปเจอ Quest ที่มันต้องมี ทักษะวิ่งเร็วถึงจะวิ่งผ่าน ประตูได้
ช่วยแนะนำด้วยครับ หาไม่เจอจริงๆ
ขอบคุณครับ

ได้ตามเนื้อเรื่องนิครับ ไอ้shout วิ่งเร็วอ่ะ...

#73 mum2520

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 28 November 2011 - 08:02 AM

View PostWinZero, on 28 November 2011 - 12:59 AM, said:

ได้ตามเนื้อเรื่องนิครับ ไอ้shout วิ่งเร็วอ่ะ...
เพิ่งถึงบางอ้อ พอดีมัวไปแวะทำเควสอื่นจนลืมว่ามันสามารถเปลี่ยน ตะโกนเป็นวิ่งเร็วได้
ขอบคุณและขอภัยครับ

#74 base

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 28 November 2011 - 08:53 AM

มาถึงหมู่บ้านแรกก็ฆ่าไอ้ Alvor ตายเลย (ที่่เมนเควสมันให้คุยด้วยอ่ะ) แล้วแบบนี้เนื้อเรื่องหลักมันจะไปต่อยังไงหรอ หรือไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เจอเอง

ตอนนี้วิ่งเล่นชมวิวทิวทัศน์ซะมากกว่า

#75 daredevil448

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 28 November 2011 - 09:09 AM

ตอนนี้กลายเป็นผีดิบไปแล้ว แก้ได้ไงครับ

#76 BlizDay

Posted 28 November 2011 - 09:09 AM

ตี + ของยังไงเหรอครับ พวกชุด พวกอาวุธ ตอนนี้ผม แบกกระดูกมังกร หนังมังกร เต็มตัวเลย
น้ำหนักจะเกินแล้วตอนนี้แหะๆ หาที่ขายก็ไม่เจอ

#77 フェイト

เซียนเกม

Posted 28 November 2011 - 10:36 AM

ไอ้การเผด็จศึกเเบบดาบเดียวสังหารเนี่ยทำยังไงครับ มีเงื่อนไรป่าว บังเอิญทำได้เเบบฟลุ๊คๆ หลายทีละ เดินเข้าไปเอาดาบเสียบทะลุพุงกะทิเนี่ย

ป.ล. กำลังจะไปฆ่าล้างหมู่บ้าน wood ไรเนี่ยละ จำชื่อไม่ได้ละ หมั่นไส้ หมู่บ้านมืดเหลือเกิน มองไม่ค่อยเห็นทาง เอาเลือดชาวบ้านมาชะโลมพื้นให้มันสว่างๆ หน่อยน่าจะโอเค :angry3:

Edited by フェイト, 28 November 2011 - 10:41 AM.

#78 Tazdy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 28 November 2011 - 11:34 AM

ไม่ไปถึงไหนเลย 55 มัววิ่งทำ sq ไปทั่ว mq ไม่ได้จับเลยหลังจากปีนเขาแล้ว

sq สนุกดีนะ ฟังพอรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้างแต่มันเพลินดี จนไม่สนใจ mq เบื่อก็พักยิงนก ล่าสัตว์ ดำน้ำ เก็บเห็ด :ramen:
กว่าจะจบจริงๆคงปีหน้าเลยสำหรับผมเกมนี้

#79 lekkung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 28 November 2011 - 11:37 AM

View PostBlizDay, on 28 November 2011 - 09:09 AM, said:

ตี + ของยังไงเหรอครับ พวกชุด พวกอาวุธ ตอนนี้ผม แบกกระดูกมังกร หนังมังกร เต็มตัวเลย
น้ำหนักจะเกินแล้วตอนนี้แหะๆ หาที่ขายก็ไม่เจอ

เรื่องปัญหาน้ำหนัก steed stone ช่วยได้ครับ
http://www.uesp.net/...Standing_Stones

กระดูกมังกร หนังมังกร ถ้าไม่ใช่สายเกราะเบา เมหือนจะไม่ได้ใช้อ่ะครับ เพราะ daedric armor มัน def เยอะกว่า dragon bone armor (แต่ผมก็ยังเก็บไว้อยู่อ่ะนะ)

หรือไม่ก็ ซื้อบ้านเอาไว้เก็บของอ่ะครับ จะได้ไม่ต้องแบก เพราะของจากมังกรนี่ น้ำหนักเยอะจริงๆ

#80 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 28 November 2011 - 11:50 AM

View PostWinZero, on 27 November 2011 - 07:58 PM, said:

บอกเผื่อคนไม่รู้นะ อาวุธหรือของกด favorite ได้แล้ว ยังตั้งคีย์ลัดกดออกมาเร็วๆได้2คีย์ คือตรง favorite ปุ่ม d pad กดซ้ายหรือขวาค้างไว้
เช่น กดซ้ายเอาธนูออกมายิง พอมันมาใกล้กดขวาเพื่อเอาอาวุธเปลี่ยนเป็นดาบกะโล่แทน...
โอ้ววว เซทปุ่มนี่เพิ่งรู้เหมือนกันครับ มีประโยชน์มาก ขอบคุณที่แชร์ครับ
ผมก่นด่าทีมงานมานานแล้ว เมิงจะว่างไว้ป้ายขี้มูกเหรอ dpad ซ้ายขวาเนี่ย

View Postdaredevil448, on 28 November 2011 - 09:09 AM, said:

ตอนนี้กลายเป็นผีดิบไปแล้ว แก้ได้ไงครับ
ถ้าแปลไม่ออกบอกอีกทีละกันครับ
http://www.uesp.net/...kyrim:Vampirism
Cure for Vampirism

Visit any inn and ask the innkeeper if they have heard any rumors. They will tell you that a wizard in Morthal named Falion studies vampires. Travel to Morthal and meet with him. He will ask you to bring him a Black Soul Gem (you can buy one from him for 880 septims). To fill the black soul gem you must cast Soul Trap or use a weapon enchanted with soul trap on a human and then kill them to get their soul. Once filled, take it to Falion and he will instruct you to meet him at a summoning circle just outside of town at dawn (at around 5am). Once there, he will perform a short ceremony and your vampirism will be cured. Note that you must not be at stage 4 vampirism, otherwise Falion will refuse to perform the ritual.
You can also cure your Vampirism by becoming a werewolf within the Companions faction. However, once you contract Lycanthropy you gain a 100% resistance to disease and cannot be re-infected with Sanguinare Vampiris.