`

Jump to content

[Official] คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ Elder's Scroll V - Skyrim

403 replies to this topic

#21 WinZero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 24 November 2011 - 02:46 PM

เกมนี้มีทั้งเล่นเป็นดีหรือชั่ว แต่มันไม่มีค่าด้านดีหรือชั่่วเหมือน fallout อ่ะนะ ถ้าอยากชั่วเพราะจะรวยก็ทำไปได้เลย ไม่มีผลกะเกมยกเว้นบางเควส

เล่นไปรอบแรกก็งงๆอัพกระจายเลย perk ไปเวททำลาย ฟื้นพลัง ดาบมือเดียว และไรอีกที่ไม่ได้ใช้เท่าไร เพราะดันไปอ่านบอร์ดนอกมีคนนึงบอกอยากอัพไรอัพเลย
เพราะเกมมันอิสระมากจะเล่นนักรบแล้วเป็นนักเวทย์ทีหลังยังได้(ก็ทำได้นะ แต่เลเวลหลังๆขึ้นยากโคตรๆละ จะมีperkให้อัพถึงเลเวล70)

เสียดาย perk ที่อัพไปประมาณ 10กว่า perk เลยที่ไม่ได้ใช้เลยเล่นใหม่ดีกว่า แต่รอบแรกก็เล่นจบไปแล้วนะ ทำเควสกิลด์จบไป3กิลด์ เหลือแค่ Dark brotherhood กะ thieves guild ...

#22 MY_POP

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2011 - 02:49 PM

ว่าจะเล่น ต้นเดือนขออ่านศึกษาระบบหน่อยรู้สึกจะคล้ายๆกับ Fallout3 แหะ

#23 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 24 November 2011 - 03:27 PM

มีเรื่องอยากถามครับ

ตอนนี้ตัวละครผมใช้เวลา 40นาที ในการสร้างใบหน้าอันงดงาม
กะว่าถ้าวิ่งไปเจอเควสประกวดมิสสกายริมก็ต้องติด 1ใน3แน่นอน

แต่ปรากฏว่า...
มีธนูดอกนึงปักจากกกหูซ้ายไปกกหูขวา
อีกดอกทะลุปากออกท้ายทอย
อีกดอกปักตรงหัวนม

ปัญหาคือมันอยู่อย่างงั้นตลอด ไม่หายสักทีอะครับ
ออกเกมเข้าใหม่ก็ไม่หาย

ทำไงดี...

#24 Pazippizzy

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 24 November 2011 - 03:54 PM

View Post9th TEARDROP, on 24 November 2011 - 03:27 PM, said:

มีเรื่องอยากถามครับ

ตอนนี้ตัวละครผมใช้เวลา 40นาที ในการสร้างใบหน้าอันงดงาม
กะว่าถ้าวิ่งไปเจอเควสประกวดมิสสกายริมก็ต้องติด 1ใน3แน่นอน

แต่ปรากฏว่า...
มีธนูดอกนึงปักจากกกหูซ้ายไปกกหูขวา
อีกดอกทะลุปากออกท้ายทอย
อีกดอกปักตรงหัวนม

ปัญหาคือมันอยู่อย่างงั้นตลอด ไม่หายสักทีอะครับ
ออกเกมเข้าใหม่ก็ไม่หาย

ทำไงดี...

ได้ยินวิธีแก้คร่าวๆนะครับ ยังไม่ชัวร์
-ไปให้ศัตรูมันยิงใส่ตัวเราเพิ่มครับ ดอกที่ค้างมันอาจจะหาย
-ลอง equip/unequip ธนู ลูกธนูดู

บอร์ดนอกบางคนเค้าว่าหาย แต่ผมไม่หาย แต่อยู่ๆก็หายเอง งงเหมือนกัน

#25 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 24 November 2011 - 05:22 PM

View PostPazippizzy, on 24 November 2011 - 03:54 PM, said:

ได้ยินวิธีแก้คร่าวๆนะครับ ยังไม่ชัวร์
-ไปให้ศัตรูมันยิงใส่ตัวเราเพิ่มครับ ดอกที่ค้างมันอาจจะหาย
-ลอง equip/unequip ธนู ลูกธนูดู

บอร์ดนอกบางคนเค้าว่าหาย แต่ผมไม่หาย แต่อยู่ๆก็หายเอง งงเหมือนกัน
ขอบคุณครับ
จะไปลอง ตรงไหนก็ได้ที่ไม่ใช่หัวอะ มันไม่สมจริงเลย

#26 draw

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 24 November 2011 - 06:23 PM

พอสร้างเนื้อสร้างตัวได้ระดับนึงให้ปั้ม Smithing เลยครับ ตี Iron Dagger โป๊กๆป๊ากๆ เพื่อเกราะอันงดงามและแข็งแกร่ง

#27 Pazippizzy

Posted 24 November 2011 - 07:16 PM

เอามาฝาก
วิดิโอ Headshot Like a Boss

เครดิต http://www.xbox360ac...ad.php?t=344926

จะยิงต้องยิงอย่างเหนือเมฆ

#28 WinZero

Posted 24 November 2011 - 08:03 PM

ธนูที่ปักตัวเราจะหายๆไปเองนะ แบบผมก็ลืมดูว่ามันหายตอนไหน ลองเปลี่ยนเกราะไรพวกเนี้ยดู ...

#29 WinZero

Posted 24 November 2011 - 08:08 PM

เจอ potion นึงมานะ giants toe + wheat ขายได้หลายพันอยู่ขึ้นอยู่กะระดับ perk ...

#30 zyber_p77

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:XBOX One
    Lumia 925
    Manga

Posted 25 November 2011 - 02:46 AM

สมิทติ้ง 100 ละครับ ตอนนี้ใส่เกราะมังกรรุ่นเฮฟวี่ เดินเท่ห์ๆตามป่าเขา
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ส่วนเนื้อเรื่องยังไม่ถึงไหนเท่าไหร่นี่ก็ปาไปเกือบสี่สิบห้าชั่วโมงละครับ
ส่วนดราก้อนโซลนี่ยังไม่อัพเลยครับ เลือกไม่ถูกตอนนี้ก็สะสม เวิร์ดได้เยอะอยู่ครับ ใครรู้ เช้าท์ดีๆก็แนะนำบ้างนะครับ

#31 WinZero

Posted 25 November 2011 - 04:44 AM

View Postzyber_p77, on 25 November 2011 - 02:46 AM, said:

สมิทติ้ง 100 ละครับ ตอนนี้ใส่เกราะมังกรรุ่นเฮฟวี่ เดินเท่ห์ๆตามป่าเขา
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ส่วนเนื้อเรื่องยังไม่ถึงไหนเท่าไหร่นี่ก็ปาไปเกือบสี่สิบห้าชั่วโมงละครับ
ส่วนดราก้อนโซลนี่ยังไม่อัพเลยครับ เลือกไม่ถูกตอนนี้ก็สะสม เวิร์ดได้เยอะอยู่ครับ ใครรู้ เช้าท์ดีๆก็แนะนำบ้างนะครับ

ดราก้อนโซล อัพไปเลยให้หมดละครับ เพราะมี20 shout และ3ระดับด้วย ไงๆมังกรก็โผล่มาเรื่อยๆไม่หมดอยู่แล้ว ...

#32 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 25 November 2011 - 11:18 AM

ถามครับ ใครที่เล่นไปใกล้จบแล้ว

ในความยากสุด ช่วงท้ายๆเกม เราจะเก่งเว่อเหมือนเคยมั้ยอะ

#33 JumpZ

Posted 25 November 2011 - 01:00 PM

มีใครเล่นแบบยากสุดมั้ยอะ ต่างจาก ระดับ adept ยังไง

แบบศัตรูฉลาดขึ้น หรือว่า แค่อึดขึ้นอะครับ

#34 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 25 November 2011 - 02:28 PM

View PostJumpZ, on 25 November 2011 - 01:00 PM, said:

มีใครเล่นแบบยากสุดมั้ยอะ ต่างจาก ระดับ adept ยังไง

แบบศัตรูฉลาดขึ้น หรือว่า แค่อึดขึ้นอะครับ
ผมเล่นครับ แต่ให้คำตอบไม่ได้เพราะไม่ได้เล่นโหมดต่ำกว่านั้น

เท่าที่ผมเล่นมาเกมของค่ายนี้ ศัตรูจะแค่อึดขึ้น และตีแรงขึ้นครับ
ไม่ได้ฉลาดขึ้นแต่อย่างใด

แต่เกมแนวนี้ผมว่าเล่นให้ตึงมือจะสนุกกว่า เพราะมันจะบังคับให้คุณค้นหาวิธีชนะ
และมีเหตุผลในการพัฒนาตัวละครครับ

ไม่งั้น เวทย์หลากหลายที่อุตส่ามีมันจะไม่ได้ใช้ เพราะในเมื่อคุณยิงเวทไฟศัตรู
ก็ตายทั้งบางแล้ว จะมีเหตุผลอะไรให้ใช้เวทย์หนี เวทฮิลเพื่อน
หรือโพชั่นต่างๆล่ะ
เกราะจะหนาไปทำไม ในเมื่อศัตรูทำอะไรคุณไม่ได้มากนัก

ตอนนี้เพิ่งเวล10ยังไม่เจอปัญหา อย่างมากก็แค่หนี

Edited by 9th TEARDROP, 25 November 2011 - 02:30 PM.

#35 JumpZ

Posted 25 November 2011 - 03:24 PM

โอเคครับ เห็นด้วยเลย ปล. ส่วนตัวเล่นแบบ sneak T^T เลยรุ้สึกง่ายไปหน่อย(มั้ง)
แต่เอาเข้าจริงๆ potion ตอนนี้ยังไม่ได้ใช้เลย 555+

#36 WinZero

Posted 25 November 2011 - 03:58 PM

รอบ2 ผมเล่น Sneak + Archer เป็นหลักอ่ะ จะอัพพวกมือเดียวกะตีดาบและนักเล่นแร่ไปด้วย เอามีดไปปาดคอบอสทีเดียวตายมาหลายตัวละ ไม่ต้องสู่เลย ย่องไปปาดคอ

เกราะสุดท้ายอ่ะ dragon อ่ะ ถ้าเล่นสาย heavy armor ให้เอาค่าตีดาบ 90 พอ เพราะเกราะอันก่อนดร้ากอนของสาย heavy แกร่งกว่าเกราะมังกรมาก(แถมเกราะสวยและเจ๋งกว่า วัตถุดิบก็หายากกว่า)

เค้าว่ากันว่า เกราะมังกรสำหรับสาย light armor มากกว่า ...

View Post9th TEARDROP, on 25 November 2011 - 11:18 AM, said:

ถามครับ ใครที่เล่นไปใกล้จบแล้ว

ในความยากสุด ช่วงท้ายๆเกม เราจะเก่งเว่อเหมือนเคยมั้ยอะ

บอสใหญ่สบายมากอ่ะครับ เพราะถ้าได้เกราะดีสุดของ heavy แล้ว มีโล่อีก มันทำไรแทบไม่ได้ ตีไม่กี่ชุดเดี้ยง ...

Edited by WinZero, 25 November 2011 - 03:56 PM.

#37 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 25 November 2011 - 04:23 PM

View PostJumpZ, on 25 November 2011 - 03:24 PM, said:

โอเคครับ เห็นด้วยเลย ปล. ส่วนตัวเล่นแบบ sneak T^T เลยรุ้สึกง่ายไปหน่อย(มั้ง)
แต่เอาเข้าจริงๆ potion ตอนนี้ยังไม่ได้ใช้เลย 555+
ค่าสนีคนี่ผมเข็ดเลยครับ ทำลายตัวเกมสุดๆ
ผมเล่นนี่จะย่องเฉพาะจำเป็นเท่านั้น กลัวเลเวลสนีคสูงเกินในช่วงหลัง

ล่าสุดฟอลเอ้านี่ ผมต้องงดเรียนสกิลหลายชนิดในช่วงท้ายเกมไปเลย
เกมเทพออก 5ปีครั้ง กว่าจะสร้างตัวได้เป็น 100ชม. จะมาเน่าเอาช่วงท้าย - -

View PostWinZero, on 25 November 2011 - 03:58 PM, said:

รอบ2 ผมเล่น Sneak + Archer เป็นหลักอ่ะ จะอัพพวกมือเดียวกะตีดาบและนักเล่นแร่ไปด้วย เอามีดไปปาดคอบอสทีเดียวตายมาหลายตัวละ ไม่ต้องสู่เลย ย่องไปปาดคอ

เกราะสุดท้ายอ่ะ dragon อ่ะ ถ้าเล่นสาย heavy armor ให้เอาค่าตีดาบ 90 พอ เพราะเกราะอันก่อนดร้ากอนของสาย heavy แกร่งกว่าเกราะมังกรมาก(แถมเกราะสวยและเจ๋งกว่า วัตถุดิบก็หายากกว่า)

เค้าว่ากันว่า เกราะมังกรสำหรับสาย light armor มากกว่า ...

บอสใหญ่สบายมากอ่ะครับ เพราะถ้าได้เกราะดีสุดของ heavy แล้ว มีโล่อีก มันทำไรแทบไม่ได้ ตีไม่กี่ชุดเดี้ยง ...
โอย ถ้าโหมดสุดยังเป็นแบบนี้ผมจะได้ไม่ต้องสนใจพวกเอนช้าน อาเมอเร่อ
ขอบคุณครับ

#38 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 25 November 2011 - 07:40 PM

- ผมดูใน Magic> Active Effect ตรงนั้นจะมีบอกรายละเอียดของ บัฟ กับ ดีบัฟ ที่เราติดอยู่ขณะนนั้น
แต่ผมจะมีดีบัฟอันนึงอยู่ตลอดเวลาเลย มีลี่เบาลง20% ไม่รู้ว่ามาจากไหน หลายวันแล้วไม่หายสักที
ส่วนดีบัฟอื่น ติดมาก็หายตามเวลาของมัน
ทำไงดีคับ

- การนอนในภาคนี้สำคัญยังไงคับ

#39 Light07

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 November 2011 - 09:51 PM

View Post9th TEARDROP, on 25 November 2011 - 07:40 PM, said:

- ผมดูใน Magic> Active Effect ตรงนั้นจะมีบอกรายละเอียดของ บัฟ กับ ดีบัฟ ที่เราติดอยู่ขณะนนั้น
แต่ผมจะมีดีบัฟอันนึงอยู่ตลอดเวลาเลย มีลี่เบาลง20% ไม่รู้ว่ามาจากไหน หลายวันแล้วไม่หายสักที
ส่วนดีบัฟอื่น ติดมาก็หายตามเวลาของมัน
ทำไงดีคับ

แขนหักครับ กินยารักษา ไม่ก็ไป Active ตามรูปปั้นที่มีพลังรักษาได้ตามสถานที่ศักสิทธิ์

นอนอย่างเดียวไม่หายครับ

ส่วนผมป้องกันโดยการตีบวกชุดเกราะให้ป้องกันกระดูกหัก +98% ทั้งเกมไม่ต้องเสี่ยงอีกต่อไป

#40 piper

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 25 November 2011 - 10:05 PM

ปรับความยากง่ายไม่เกี่ยวกับระบบ AI ครับ ส่วนใหญ่ในโหมดยากจะทำให้มีโอกาสได้ของน้อยลง ศัตรูเยอะขึ้น อึดและอัดหนัก ส่วนตัวเราก็จะเปราะบางกว่าที่ควรจะเป็น

View Post9th TEARDROP, on 25 November 2011 - 07:40 PM, said:

ทำไงดีคับ

หาซื้อ Potion ที่ชื่อ Potion of Cure Disease มาดื่ม(หาได้จากร้านขายยาทั่วไป) จะทำให้โรคต่างๆที่ติดอยู่หายเป็นปกติครับ หรือไม่ก็ถ้าเบี้ยน้อย ลองหาที่รักษาหน้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ อันนี้ผมไม่ทราบว่าในเกมส์มีที่ไหนบ้าง แต่เคยเจอที่นึงที่ Temple of Kynareth ในเมือง Whiterun

เรื่องการนอนแนะนำให้นอนมากกว่า 6 ชั่วโมง จะช่วยรักษาโรคบางอย่างได้ครับ