`

Jump to content

[Official] คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ Elder's Scroll V - Skyrim

403 replies to this topic

#41 mum2520

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 25 November 2011 - 11:30 PM

ซื้อบ้านแบบฟรีๆ ไม่ต้องเสียเงิน 5000 อิอิ ประหยัดเงินไปได้เยอะะ

#42 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 26 November 2011 - 06:31 AM

View Post9th TEARDROP, on 25 November 2011 - 07:40 PM, said:

- การนอนในภาคนี้สำคัญยังไงคับ
นอนเตียงทั่วไปได้ status rested: ค่า xp เพิ่มเร็วขึ้น 5% นาน 8 ชั่วโมง
นอนเตียงบ้านเราได้ status well rested: xp เพิ่มเร็วขึ้น10% นาน 8 ชั่วโมง
นอนเตียงเดียวกับคู่เราได้ status Lover's comfort: xp เพิ่มเร็วขึ้น 15% นาน 8 ชั่วโมง

#43 フェイト

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 26 November 2011 - 09:11 AM

ยังไม่ได้เล่นต่อเลย patch เเก้ ap2.5 มันมายังอะคับ

#44 lekkung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 26 November 2011 - 10:10 AM

level max ที่เท่าไรใครรู้มั่งมั้ยครับ

#45 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 26 November 2011 - 11:42 AM

View Postlekkung, on 26 November 2011 - 10:10 AM, said:

level max ที่เท่าไรใครรู้มั่งมั้ยครับ
ผมแค่เวล13นะครับ แต่จากที่อ่านมาจกเวปหรั่ง เค้าบอกว่า 70ครับ
เพราะ เมื่อทุกสกิลเต็ม 100 ก็จะไม่มีทางที่เลเวลจะอัพได้อีก

แต่เค้าก็บอกอีกว่า เราน่าจะหวังได้แค่ 50 เพราะหลังจากเวลา50
มันจะกินเวลานานโคตรป้า กว่าจะเลเวลอัพอัพ กว่าจะได้ได้พ้อยมาอัพอะไรสักที

สรุปคือ อยากได้ค่าไรให้อัพก่อนจะ 50 จ้า

#46 WinZero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 26 November 2011 - 12:25 PM

perk จะได้จนถึงเลเวล 70 ครับ แต่แค่ 20-30 ช่วงนี้เลเวลก็เริ่มช้าละ ...

#47 แด้

Posted 26 November 2011 - 03:38 PM

ผมเลเวล 56 ตอนนี้อัพยากมาก ต้องไปนั่ง ปั่นสกิลสาย mage ทั้งๆที่ผมเล่น ธนู เพราะอื่นๆมันเต็ม 100 ไปหลายอันแล้ว

ว่าแต่ Ap ที่ต้องทำให้ bounty 1000 ทั้งหมด 9 holds นี้ มันมีเมืองอะไรบ้างอ่ะครับ

ขอบคุณมากครัีบ

#48 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 26 November 2011 - 06:54 PM

มันมีที่ไหนเรียนวิชา หลบออกข้าง กลิ้งถอยหลัง ไรพวกนี้ปะถ้ามีบอกผมที ผมว่าเกมมันน่าจะสนุกขึ้นเยอะ

แล้วภาคนี้มีหินโซลเจมที่จุได้เรื่อยแบบภาคโอบลิเวี่ยนปะ

Edited by 9th TEARDROP, 26 November 2011 - 06:55 PM.

#49 แด้

Posted 26 November 2011 - 07:35 PM

View Post9th TEARDROP, on 26 November 2011 - 06:54 PM, said:

มันมีที่ไหนเรียนวิชา หลบออกข้าง กลิ้งถอยหลัง ไรพวกนี้ปะถ้ามีบอกผมที ผมว่าเกมมันน่าจะสนุกขึ้นเยอะ

แล้วภาคนี้มีหินโซลเจมที่จุได้เรื่อยแบบภาคโอบลิเวี่ยนปะ

มีครับผม โซลเจมที่จุได้เรื่อยๆ ต้องทำเควส The Black Star ก่อน

ส่วนกลิ่งหลบนั้น เป็น skill อันนึงของสาย Sneak อ่ะครับ แต่กลิ้งได้แต่ไปข้างหน้านะ

#50 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 26 November 2011 - 08:25 PM

View Postแด้, on 26 November 2011 - 07:35 PM, said:

มีครับผม โซลเจมที่จุได้เรื่อยๆ ต้องทำเควส The Black Star ก่อน

ส่วนกลิ่งหลบนั้น เป็น skill อันนึงของสาย Sneak อ่ะครับ แต่กลิ้งได้แต่ไปข้างหน้านะ
ขอบคุณครับ งั้นไปหาก่อน

กลิ้งไปข้างหน้าเพื่อ? - -" โหม่งไข่ศัตรูเหรอ

#51 WinZero

Posted 26 November 2011 - 10:46 PM

เอามาจากพันทิป โดย yerb

แวะเอา tip&trick มาฝากครับ

วิธีทำ godly item

- ต้องมี smith enchant alchemy ที่ 100
    - enchant หมวก มือ สร้อย แหวน fortify alchemy ขึ้นมา
    - ใส่ 4 ชิ้นแล้วสร้างยา fortify enchant
    - กินยา แล้วไป enchant หมวก มือ สร้อย แหวน fortify alchemy
    - loop 2 ข้อบนไปเรื่อยๆ (ชุดจะสุดที่ 29% ส่วนยา 32%)
    - เอายาและชุดที่ได้ ไปทำชุดกับยา fortify smith
    - ใส่ชุด f.smith+กินยา แล้วตีของแรงกันได้เลย

**บัค krosis + falmer helm สามารถทำยาได้ 35%

การปั้ม smithing

เหมา iron ingot + leather stripe มาทำ iron dagger เป็นวิธีที่เร็วและประหยัดที่สุดครับ

การปั้ม enchanting

เมื่อตัวละครเลเวล 25 จะมีอาวุธ banish(summon daedra return to oblivion)ขายที่ npc ประมาณ 4000-5000 ซท้อมา disenchant
    แล้วเอามา enchant มีดที่ได้มาจากการปั้ม smith เล่มนึงขายได้เหยียบพัน เพื่อตัดปัญหาทุนหมด

การปั้ม alchemy(+speech)

ทุนที่ได้มาเอามาเหมา ingredient ปั้มยาแล้วขายเรื่อยๆเลยครับ
    ยาที่ได้ exp เยอะที่สุดคือ fortify health จาก giant's toe + wheat

npc fast restock

- ทำธุระกับ npc ให้เรียบร้อย
    - quick save
    - ฆ่า npc
    - quick load

#52 WinZero

Posted 26 November 2011 - 10:59 PM

Skyrim Complete Locations Map

http://www.realsg.co...ations-map.html

#53 WinZero

Posted 26 November 2011 - 11:42 PM

เพิ่งทำเควสให้นักบวชสาวใน Markarth ได้รับ blessing พิเศษด้วย โจมตีเพศตรงข้ามแรงขึ้น เป็นสกิลติดตัวเลยไม่ต้องกดร่ายหรือกดใช้ ...

#54 WinZero

Posted 26 November 2011 - 11:48 PM

แนะนำไปใช้ Lover stone ดีกว่านะครับ เพราะเดินมั่วๆไปเจอเข้าอ่านความสามารถแล้วสุดยอด ทุกสกิลเรียนรู้เร็วขึ้น 15%
3 หินตอนเริ่มเกมตอนแรกมันแบ่งเป็นสายๆ สายนักรบ โจร นักเวทย์ สายใดสายนึงเรียนรู้เร็วขึ้น 20 %

ยอมลดมา 5 % เพื่อทุกสายเลยดีกว่า ...

#55 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 27 November 2011 - 02:53 AM

ถามครับ

สารพัดเทคนิคที่ทำเพื่อให้เรียนรู้สกิลเร็วนี่

ถ้าจุดประสงค์ผมคือ ผมไม่อยากให้เกมมันง่ายไป
ผมเลยไม่ทำอะไรเลย แม้แต่เรียนสกิลจากคนสอน
(เพราะเรียนแล้วเลวลตัวละครอัพ ตามสกิลที่เรียน)

ทีนี้ ผมกลัวว่าช่วงหลังๆตอนเวล50-60
ตัวละครผมจะไม่สามารถมีสกิล100หรือเปล่า

เพราะ ช่วงหลายสิบเลเวลแรก ผมไม่ได้เรียนสกิล
มาเรียนเอาช่วงหลัง ซึ่งแต่ละเลวลมันเรียนได้แค่ 5ครั้ง

เป็นงี้หรือเปล่า ผมเข้าใจถูดไหม

รายละเอียนเชาท์ทั้งหมด ENG ขี้เกียจแปล
ใครแปลไม่ออกถามทีละอันละกัน
http://www.gamefaqs....yrim/faqs/63358

#56 hmashin

Posted 27 November 2011 - 07:05 AM

ผมว่าภาคนี้ตัวละครจะเก่งหรือไม่เก่งเพราะ Perk มากกว่าครับ ที่เค้าปั๊มสกิลกันเพราะจะเลือก Perk ระดับท้าย ๆ กัน อย่างเล่นสาย Conjuration แบบไม่อัพสกิลซัมมอน 2 ตัว ต่อให้สกิลเต็มร้อยก็สู้ตัวละครที่อัพ perk นี้ไม่ได้ครับ

#57 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 27 November 2011 - 11:23 AM

View Posthmashin, on 27 November 2011 - 07:05 AM, said:

ผมว่าภาคนี้ตัวละครจะเก่งหรือไม่เก่งเพราะ Perk มากกว่าครับ ที่เค้าปั๊มสกิลกันเพราะจะเลือก Perk ระดับท้าย ๆ กัน อย่างเล่นสาย Conjuration แบบไม่อัพสกิลซัมมอน 2 ตัว ต่อให้สกิลเต็มร้อยก็สู้ตัวละครที่อัพ perk นี้ไม่ได้ครับ
ก็จริงแฮะ ตอนนี้เพิ่งอัพธนูเล็งสโลว เล่นหนุกขึ้นเยอะเลย ยิงแม่นผิดอย่างกับคนละคน55

คือที่ผมไม่อยากอัพเร็วเพราะ กลัวข้ามบางส่วนของเกมไปอะคับ

อย่างตอนเล่นโอบลิเวี่ยน ช่วงเวล10-25 ผมไม่ได้ทำอะไรเลย นอกจากตั้งหน้าตั้งตา
ฝึกสกิลเพื่อเอาสูตร 5 ประกฏว่าออกมาสู่โลกภายนอกอีกที ผมเจอแต่มอนเลเวลสูงเลยครับ

ผมไม่เจอพวกหมี สปริแกน ไรพวกนี้เลย มันข้ามไปเลย เพราะมอนอัพตามเวลเรา

ตกลงภาคนี้ศัตรูอัพตามเรปะครับ อ่านจาก 2แหล่ง ที่นึงบอกอัพ ที่นึงบอกไม่อัพ งง

#58 rai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 27 November 2011 - 11:33 AM

ผมก็ไม่ได้กะปั้มอะไรเท่าไหร่นะ
แต่Smithing นี่มันจำเป็นจริงๆ
อยากได้ชุดเท่ๆอ่ะ

#59 piper

Posted 27 November 2011 - 01:50 PM

กลัวเกมส์ง่ายลองปรับยากสุดแล้วจะสนุกมาก เกมส์มันไม่ได้ง่ายแต่ก็ไม่ได้ยาก ส่วนเวลเราไม่ขึ้นกับเวลศัตรูเหมือน oblivion ครับ จะมีก็แค่ความสามารถของตัวละครเราที่จะขึ้นอยู่กับการสุ่มมังกร ถ้าใส่ของดีๆเวลสูงๆก็จะมีอัตราการเจอมังกรบ่อยมาก แล้วมังกรก็จะมีระดับด้วยนะ(ขึ้นอยู่กับความสามารถของเรา) ถ้าเจอพวก Ancient Dragon หรือ Elder dragons อาจจะเคี้ยวยากหน่อย มันจะมีจังหวะงับเราทีเดียวสิ้นชีพครับ

ตอนนี้กะจะไปซัดกับพวก dark brotherhood ล่ะ หลังจากโดนมันพยายามตามล่ามานาน พอฆ่าไอพวกที่ถูกส่งมาลองค้นตัวก็เจอจดหมายโน๊ตสั่งฆ่าเรา ใครพอจะทราบบ้างครับว่าเราจะไปล้างบางไอพวก dark brotherhood ได้ที่ไหน

#60 draw

Posted 27 November 2011 - 02:10 PM

View Post9th TEARDROP, on 27 November 2011 - 11:23 AM, said:

ก็จริงแฮะ ตอนนี้เพิ่งอัพธนูเล็งสโลว เล่นหนุกขึ้นเยอะเลย ยิงแม่นผิดอย่างกับคนละคน55

คือที่ผมไม่อยากอัพเร็วเพราะ กลัวข้ามบางส่วนของเกมไปอะคับ

อย่างตอนเล่นโอบลิเวี่ยน ช่วงเวล10-25 ผมไม่ได้ทำอะไรเลย นอกจากตั้งหน้าตั้งตา
ฝึกสกิลเพื่อเอาสูตร 5 ประกฏว่าออกมาสู่โลกภายนอกอีกที ผมเจอแต่มอนเลเวลสูงเลยครับ

ผมไม่เจอพวกหมี สปริแกน ไรพวกนี้เลย มันข้ามไปเลย เพราะมอนอัพตามเวลเรา

ตกลงภาคนี้ศัตรูอัพตามเรปะครับ อ่านจาก 2แหล่ง ที่นึงบอกอัพ ที่นึงบอกไม่อัพ งง

ภาคนี้ศัตรูไม่เก่งตามเลเวลเรานะครับ มันจะเก่งตามเลเวลของเควสที่เรารับครับ เช่นบางเควสมันจะโผล่ออกมาตอนเราเลเวล 10 20 ไรเงี้ย ถ้าเราเลเวล 20 แล้วไปทำเควสของเลเวล 10 ก็ซัดศัตรูดาบเดียวแดดิ้น แต่ถ้าเราทำเควสที่่โผล่มาตอนเลเวล 20 มันก็จะแมทช์กับตัวเรา
ปล.ขอยกตัวอย่างนะครับ อย่างเควส A Night to Remember ในบาร์ของเมือง Whiterun ถ้าเราเลเวลยังไม่ 14 NPC ที่เราจะไปรับเควสมันจะไม่โผล่ออกมาครับ