`

Jump to content

ѹ仫ҹ item gameshop ҤѺ

127 replies to this topic

#1 stopspell

ѡ§

• High Members

Posted 25 December 2010 - 05:35 PM

วันนี้ได้ไปซื้อเกมส์ read dead redemption undead nightmare ที่ร้าน item gameshop ที่ digital gateway มาครับ แล้วเจอเรื่องแปลกๆเลยอยากจะนำมาเล่าครับ
ตอนที่ผมเดินเข้าไปพนักงานกำลังคุยโทรศัพท์อยู่ครับ ก็เลยยืนดูแผ่นตรงตู้โชว์ รออยู่ประมานสองสามนาทีเค้าก็ยังคุยอยู่ ก็เลยถามแทรกไปเลยว่า เกมส์นี้ราคาเท่าไหร่ครับ พนักงานคนนั้นก็เดินมาดูโค๊ดหลังแผ่นแล้วบอกว่าพันสี่(ระหว่างที่ดูโค๊ดก็ยังคุยโทรศัพท์อยู่) ผมก็บอกเค้าว่า ผมดูราคาในเนทมา พันเก้าสิบบาทเอง เค้าก็บอกให้รอแป๊ปนึง แล้วก็ไปเช็คเนท ซักพักเค้าก็บอกว่าในเนทพันเก้าสิบก็ตามนั้น ผมก็โอเคเอาแผ่นนี้ พนักงานก็เดินมาหยิบแผ่นใส่ถุง แล้วก็บอกผมว่า คราวหลังถ้าเช็คราคาในเนทแล้วก็ไม่ต้องถามราคาอีก อาจจะเป็นคำถามธรรมดาครับ แต่น้ำเสียงกับสีหน้านี่เหวี่ยงใส่ผมสุดๆ ดูรำคาญมากที่ผมไปกวนเวลาคุยโทรศัพท์เค้า ผมก็เลยตอบไปว่าผมลองถามดูเผื่อราคามันเปลี่ยน เค้าก็ตอบกลับมาว่า ราคามันก็ตามนั้นแหละ ผมยังมึนๆอยู่ครับก็จ่ายตังไป พันหนึ่งทอนสิบบาท พนักงานคนนั้นวางเหรียญห้าสองเหรียญลงบนตู้กระจกแล้วหันหลังกลับไปคุยโทรศัพท์ต่อทันที โดยไม่พูดอะไรซักคำ ไม่มีแม้แต่คำขอบคุณ หน้าผมก็ไม่มอง...........................

ปกติเวลาซื้อเกมส์แล้วผมจะมีความสุขครับ ตื่นเต้นที่จะได้เล่นเกมส์ใหม่ แต่คราวนี้กลับความเซ็งครับ รู้สึกว่าตัวเองต่ำต้อยเหมือนกับไปขอเกมส์เค้าเล่นฟรี ทั้งๆที่ก็จ่ายเงินครบ ก็เลยมานั่งคิดดูว่า เฮ้ยเราทำไรผิดหว่า คงจะเป็นเพราะว่า เวลาจะซื้อของต่อให้รู้ราคาแล้วแต่ผมก็จะเริ่มด้วยคำถามว่า ของชิ้นนี้เท่าไหร่ครับ จากนั้นก็ต่อรองราคา ว่าจะซื้อหรือไม่ยังไง มันเป็นนิสัยของผม ยังไงก็ต้อง ขอโทษพนักงานท่านนั้นด้วยครับ ที่รู้ราคาแล้วก็ยังไปถามซ้ำ รบกวนเวลาอันมีค่าของท่าน แต่ประทานโทษนะครับ ถ้าผมไม่เช็คราคามาก่อนก็โดนท่านฟันเพิ่มไปอีกสามร้อยสิบบาทแล้วล่ะครับ

ผมรู้ตัวครับ เป็นลูกค้าขาจร ซื้อหรือไม่ ก็ไม่ทำให้ร้านท่านรวยขึ้นหรือจนลง แต่อยากจะแนะนำครับว่าให้อบรมมารยาทพนักงานบ้างก็จะดีครับ บางครั้งลูกค้าอาจทำอะไรขัดใจบ้าง ก็อย่าหงุดหงิด ออกหน้าออกตา ขนาดนั้นเลยครับ(แต่ผมว่าผมไม่ได้ทำอะไรผิดขนาดที่จะมาเหวี่ยงใส่แบบนี้)มันจะเสียลูกค้าปล่าวๆครับ ไม่ได้อวยนะครับ แต่อยากให้ลองดูร้าน nadz เป็นตัวอย่าง มีอยู่ครั้งที่ผมแค่เดินผ่านหน้าร้านไม่ได้ซื้อของ แต่สวนกับพนักงานเค้า เค้ายังยกมือไหว้ผมแล้วบอกหวัดดีครับพี่เลย ทั้งๆที่ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว แต่คงจำผมได้ เพราะทุกเครื่องที่มีก็ซื้อกับร้านนี้หมด

จากเหตุการณ์นี้ทำให้ผมรู้ว่านิสัยของผมอาจจะไม่เหมาะที่จะซื้อของร้านนี้ครับ ผมมีสติ๊กเกอร์สะสมของร้านนี้อยู่สี่ใบครับมูลค่าร้อยยี่สิบบาท(แต่ต้องสะสมครบสิบใบก่อนนะครับ ถึงจะใช้ได้) ใครอยากได้ก็ยินดีให้ครับ คงไม่ได้ซื้อต่ออีกแล้ว ผมไปสยามทุกวันเสาร์ ไว้นัดเจอกันได้ครับ เบอร์โทรผมครับ 0818688817 ไม่ได้ปั้นเรื่องมาใส่ร้ายใครครับ เจอมาจริงๆ สงสัยไม่เชื่อยังไงโทรมาได้ครับ ขอบคุณมากครับ

#2 keanus

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 25 December 2010 - 05:37 PM

ดีคับที่ถาม ถ้าคนไม่รู้มาก่อนก็อาจจะต้องจ่าย 1400 สบายไป

#3 armidtaputoz

Utada Addict !

• Interests:Games - Manga - Anime

Posted 25 December 2010 - 05:40 PM

โอวว...พนักงานทำเสียชื่ออีกแล้ววว

#4 ruto

リリーのアトリエ

• High Royal Executive Members

Posted 25 December 2010 - 05:47 PM

แม้จะเ็ป็นขาจร ความจริงใจก็ควรมี
:witch:

#5 Ҷ

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 25 December 2010 - 05:48 PM

จริง ๆ ตาบ๊องเจ้าของร้านเนี่ยพูดจาดีมากนะครับ แต่ไม่รู้เป็นอะไรลูกน้องของท่านเนี่ย ทำร้านเสียชื่อมาหลายทีละ ถือว่าเป็นเสียงสะท้อนอีกหนึ่งเสียงละกันนะครับ :dance_left: :dance_right:

#6 Devilot

¹

• High Royal Executive Members

Posted 25 December 2010 - 05:54 PM

อ้าว ขออภัยผิดร้าน

Edited by Devilot, 26 December 2010 - 02:25 PM.

#7 Dusamad

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 25 December 2010 - 05:55 PM

View Postจอมคาถา, on 25 December 2010 - 05:48 PM, said:

จริง ๆ ตาบ๊องเจ้าของร้านเนี่ยพูดจาดีมากนะครับ แต่ไม่รู้เป็นอะไรลูกน้องของท่านเนี่ย ทำร้านเสียชื่อมาหลายทีละ ถือว่าเป็นเสียงสะท้อนอีกหนึ่งเสียงละกันนะครับ :dance_left: :dance_right:

ร้านนี้ใช่ของคุณบ๊อง เหรอครับ

#8 joah

ͧ SIX PACKS

Posted 25 December 2010 - 05:55 PM

View Postจอมคาถา, on 25 December 2010 - 05:48 PM, said:

คนละร้านแล้วครับ iTemgameshop ไม่ใช่ Gameshop

พนักงาน เป็นแบบนี้แถบจะเป็นเรื่องปรกติของสังคมเรา ทำใจ ทำใจ

#9 esslife

ѡͩҨ

Posted 25 December 2010 - 05:57 PM

แล้วตกลงว่ามร้าน gameshop หรือ itemgameshop กันแน่ครับ อ่านคอมเม้นแล้วชักงงๆ

#10 Fucka

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 25 December 2010 - 06:00 PM

ผมก้อเคยโดน เคยซื้อเครื่องกะร้านนี้ด้วย เลิกเหยียบไปและตอนนี้

#11 MiniSize

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 25 December 2010 - 06:06 PM

เชื่อไหม เดี๋ยวเจ้าของร้านจะออกมาพูดว่า "ผมจะบอกลูกน้องให้นะครับ"

#12 Fairlady Z

ѡ¹鹷 2

• Interests:PS4, Xbox One

Posted 25 December 2010 - 06:07 PM

นี่มันร้าน "พี่กี้ / Rookie" นะครับ ไม่ใช่ร้านพี่บ๊อง :sorry3:

ร้าน Nadz ผมชอบพี่เหยี่ยวมากๆ เลย พูดจาดีมาก ซื้อของ/ไม่ซื้อของ ยกมือไหว้ท่วมหัวทุกที (กลัวอายุสั้นมาก :sorry3: )

Edited by Fairlady Z, 25 December 2010 - 06:08 PM.

#13 フェイト

¹

Posted 25 December 2010 - 06:14 PM

ตกใจนึกว่าร้านตาบ๊องค์ เข้ามาอ่านดูดีๆ เออไม่ใช่นี่หว่าเหอๆๆ

นี่ถ้าผมเป็นคุณผมไม่ซื้อเเล้วนะ เพราะเท่าที่อ่านดู คุณโดนพูดเเบบนั้นใส่ตอนที่ยังไม่จ่ายตังค์ ถ้าเป็นผม ผมไม่เอาละ เงินตูมีไปซื้อร้านเเพงกว่านี้เเต่ปฏิบัติตัวกับเราให้มันดีกว่านี้หน่อยก็ได้ เดินออกจากร้านเเมร่งไปเลย เเล้วถ้ามันด่าตามหลังนะ เดี๋ยวสนุก โทรศัพท์ไม่ต้องคุยกันละทีนี้ มาทะเลาะกับตูเเทน :angry3:

#14 stopspell

ѡ§

• High Members

Posted 25 December 2010 - 06:14 PM

ร้าน Item Gameshop ครับ ของคุณรุคกี้ครับ ไม่ใช่คุณบ๊อง

#15 SKYLINE R34

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 25 December 2010 - 06:17 PM

ร้านนี้เคยโดนตอนไปซื้อCod MW2ถามราคาแล้วไม่ตอบ ทำหน้าเหมือนผมไม่มีเงินซื้อยังงั้น หลังจากนั้นไม่ไปเหยียบอีกเลย

#16 T_CB

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 25 December 2010 - 06:19 PM

เออผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมราคาในเวปกับเวลาไปซื้อหน้าร้านจะบอกคนละราคาตลอดเลย :o_yellow:

#17 ٫Ҫ

֡Ѻ

Posted 25 December 2010 - 06:20 PM

พฤติกรรมของ พนง ร้านนี้ มำให่ร้านอยู่ข้างๆ ดูดีขึ้น

มิน่าละ ทุกที่เดินผ่านหน้าร้านบรรยากาศเงียบอย่างกะป่าชา :o_smoke:

#18 Toshiya

in the Mood of Manga Making

• Interests:Games,Music,Movies and Arts.

Posted 25 December 2010 - 06:23 PM

เค้ามาแจมและอยากบอกว่า เมื่อก่อนก็งง จำสลับชื่อสองร้านนี้มานานแล้วครับ ร้าน Bonk น่าจะตั้งว่า BonkShop เนอะ

#19 thaihelp

ѡ¹鹷 1

Posted 25 December 2010 - 06:27 PM

ผมว่ามักจะเป็ฯทุกร้านนะครับ พนักงาน บางคน (เน้นว่าบางคน) จะทำงานไปงั้นๆครับ ถ้าไม่มีเจ้าของอยู่ก็จะเป็นแบบนั้น
แต่ถ้ามีเจ้าของอยู่จะบริการดีมากครับ อบรมมันยากครับ หาพนักงานเดี๋ยวนี้ยากครับ
ต้องไว้ใจได้ ต้องมนุษยสัมพันธ์ดี ต้องรู้เรื่องของที่จะขาย หาได้ยากมากๆครับ

ก็เข้าใจเจ้าของร้านและคนซื้อนะครับ แต่ว่าเรื่องนี้ ก็ควรต้องพูดกับ ลูกจ้างตัวเองบ้างน่ะครับ ไม่งั้นร้านจะมีแต่ชื่อเสีย ครับ

#20 ponll

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 25 December 2010 - 06:31 PM

สงสัยต้องเอาเสื่อและมาม่าอีกแล้วละม้างเนี้ยพร้อมแล้วจัดมา :kill: