`

Jump to content

Pro Guitar .. แกะมาลองแล้วครับผม

142 replies to this topic

#81 MingLive

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 06 February 2011 - 07:21 PM

ดีใจด้วยคร้าบบบ (แอบเสียดายนิดนึงที่เป็นกล่องเขียว เพราะคงไม่ได้เล่นด้วยกันอ่ะ แหะๆๆ)

ปล. ผมหมายถึงคุณ overtune ซื้อ mustang ของ xbox (ส่วนผมเล่นอยู่ฝั่ง PS3)

#82 runrunx

มหาจักรพรรดิ์ ผู้หอกหักในสนามรบ

• Royal Executive Members
  • Interests:rockband3

tekken 6

Posted 12 February 2011 - 02:28 PM

ได้มาลองและครับ :o_love:

2วันนี้ ไต่จาก ไม่เป็นเลย กดได้ เพลงละ 5% มาอยู่ที่30%-50%แล้วว (ดูอนาถแต่รู้สึกภูมิใจมาก)

ว่าแต่คุณหมิงดูทันได้ไงอ่ะครับ ขนาดช้าๆอ่านออกว่าอะไรจะลงมา ผมยังรูดไปไม่ทันเลย งี้ถ้าไม่ฝึกเพลงนั้นๆก่อนผมคงเล่นไม่ค่อยได้อ่ะครับผม

ปล อยู่ในช่วงฝีกฝนอย่างแรง 555

#83 Pod~

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 12 February 2011 - 07:19 PM

ฝากตัวด้วยครับ เพิ่งสั่งกีต้า(กล่องเขียว)ไปเอง :o_love:
คงต้องหัดอีกนาน เพราะไม่มีเบสิกกีต้าเลย :o_shame:

#84 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Interests:Iron throne

Posted 12 February 2011 - 10:15 PM

ใครสั่งกีต้าร์ของกลองเขียวมาบ้าง อยากทราบราคาครับอิอิ

#85 MingLive

Posted 12 February 2011 - 11:50 PM

View Postrunrunx, on 12 February 2011 - 02:28 PM, said:

2วันนี้ ไต่จาก ไม่เป็นเลย กดได้ เพลงละ 5% มาอยู่ที่30%-50%แล้วว (ดูอนาถแต่รู้สึกภูมิใจมาก)

ว่าแต่คุณหมิงดูทันได้ไงอ่ะครับ ขนาดช้าๆอ่านออกว่าอะไรจะลงมา ผมยังรูดไปไม่ทันเลย งี้ถ้าไม่ฝึกเพลงนั้นๆก่อนผมคงเล่นไม่ค่อยได้อ่ะครับผม

ปล อยู่ในช่วงฝีกฝนอย่างแรง 555

ใจเย็นๆครับ เดี๋ยวก็ work เองครับ ...
ถ้าเคยเล่นกีตาร์บ้างแล้ว เล่นสักพัก เดี๋ยวรอคุ้นกับเจ้า mustang ก่อน จะเล่นได้สนุกๆ ไม่เครียด และจะชอบมันมากๆ
ถ้าใครไม่เคยเล่นกีตาร์มาเลย ต้องใจเย็นๆครับ และอย่า expect จะข้ามไปเล่น hard/expert จะเครียดเกินครับ

.. 2 เดือนก่อน ตอนผมได้กีตาร์มาครั้งแรก ผมเคยมินิรีวิวไว้ว่า ..
>> ถ้าไม่เคยเล่นกีตาร์มาก่อนเลย เน้นว่าใจเย็น ๆ และอย่า expect มากเกินไป แล้วจะเล่นได้สนุกครับผม >> ใครได้ลองเล่นแล้วจะเข้าใจว่าผมหมายความอย่างนั้นจริงๆ
>> สำหรับคนที่เล่นกีตาร์เป็นอยู่แล้ว มันอาจเป็นเหมือนเป็นของเล่นในความฝันเลย .. บางคนอาจเคยเล่นกีตาร์เก่งพอตัว หรือเคยประกวดมาบ้าง แต่คุณอาจจะไม่ได้เล่น serious ให้ถูกทุกโน้ต เหมือน tab original ของเพลงนั้นๆ จริงๆ
พอมาเล่นใน RB3 ถ้าเกิดอยากจะเล่นให้ได้ 95%+ ใน mode pro นี่ ... จะพบว่ามันช่วยฝึก skill กีตาร์จริงๆ ให้เราหลายอย่างครับ ...
และที่สำคัญจะ enjoy กับการหยิบกีตาร์ของจริงขึ้นมาเล่นตามโน้ตที่เคยเล่นผ่าน mustang ในเกม RB3 .. แล้วพบว่า เหมือนโคตรๆ อ่ะ ... เอาไปเล่นโชว์เพื่อนได้เลยครับ ... (ณ ตอนนี้เสียอยู่อย่างเดียว คือ ไม่มีโน้ต bend)
อย่างตอนนี้ผมติด intro guitar เพลง roundabout ไปเรียบร้อยละ .. จากที่ไม่รู้จักเพลงนี้มาก่อน ก็มาเล่นใน RB3 นี่แหละครับ .. ตอนนี้พอหยิบกีตาร์โปร่งขึ้นมา มือมันอดเล่น intro roundabout ไม่ได้แล้วอ่ะครับ ...

#86 MingLive

Posted 13 February 2011 - 12:02 AM

View Postrunrunx, on 12 February 2011 - 02:28 PM, said:

ปล. ตอบคำถามว่ากดยังไงให้ทัน ฯลฯ

ไม่รู้ว่าตอนเล่นก้มมามองตัวกีตาร์หรือเปล่าครับ แรกๆอาจจะติดการก้มมามองเฟรท หรือก้มมามองว่าดีดถูกสายหรือเปล่า ....
พยายามฝึกให้ไม่ต้องมองนะครับ ไม่งั้นก้มๆเงยๆจะเล่นไม่ทันครับ << แรกๆ คงต้องมองก่อน สักพักพอเริ่มดีขึ้น เริ่มไม่ต้องมอง แล้วจะเล่นง่ายขึ้นครับ ... ใจเย็นแล้วกันครับ แล้วจะดีเองครับผม :cat_dance:
(สายทั้ง 6 สายมันดันเท่ากัน ... อันนี้ยากสำหรับทุกคนแน่ มันทำให้งง และดีดผิดสายได้ง่าย .. ต่อให้คนที่เล่นกีตาร์มาก่อน มาเล่น mustang ตัวนี้ ก็จะบ่นเรื่องสาย 6 สายขนาดเท่ากันแน่นอนครับ แรกๆผมก็มีปัญหาตรงนั้นมากเหมือนกัน)

ส่วนเรื่องฝึกก่อนเล่น ผมว่า pro guitar ต้องฝึกก่อนเล่นอยู่แล้วครับ ... ไม่แปลกครับ :cat_yes:

เดี๋ยวไว้พอเล่นไปสักพักก่อน อาจจะฝึกน้อยลง หรืออาจจะไม่ต้องฝึกครับ ... อย่างตอนนี้ผมเล่นมา 2 เดือน คุ้นกับ note chart แล้ว แต่ละสัปดาห์ ถ้าซื้อ DLC pro guitar มา ถ้าความยากไม่เกิน2-3ดาว
ผมไม่ฝึกแล้วครับ sight read เล่นได้จริงๆ นะครับ (ถ้าจะเอาคะแนนดีๆ ก็ค่อยย้อนมาฝึกสักหน่อย)
ซึ่งการ sight read แล้วเล่นกีตาร์จริงๆ ได้เลย สุดยอดมากครับ คือเราไม่ได้เป็นนักดนตรีมืออาชีพ การที่จะเล่นได้โดยไม่เคยฟังเพลง หรือเห็นแค่โน้ตหรือ tab ที่เขียนไว้ มันเป็นไปไม่ได้ เล่นไม่ได้อยู่แล้วอ่ะครับ
แต่ RB3 Pro mode ให้ได้ครับ .. sight read pro guitar เป็นอะไรที่ทำให้รู้สึกว่า เงินที่เสียไปกับเกมนี้ และอุปกรณ์ของเกมนี้ เป็นเงินที่คุ้มค่ามากๆ และเล่นแล้วมีความสุขมากๆเลยครับ
(ผมบิ้วมากไปมั้ยอ่ะ .. ปล. ผมไม่ได้ขายกีตาร์นะครับ) :sorry:

#87 runrunx

มหาจักรพรรดิ์ ผู้หอกหักในสนามรบ

tekken 6

Posted 13 February 2011 - 01:40 AM

ขอบคุณครับ

เรื่องดีดสายผิดรึไม่รู้ว่า ดีดสายไหนอยู่นี่ผมเป็นประจำเลยครับ (ผมเพิ่งสังเกตวันนี้เองว่าสายเบส 2 สายบนจะอยู่ต่ำกว่า อีก 4สายอ่ะครับ)

ปกติโน๊ตมาผมไม่ค่อยดูที่ตัวกีต้าร์อ่ะครับ(แต่มีบ้าง) แต่กดแล้วดูที่ตัวแสดงผลข้างล่างchartแทนถ้าผิดก็เลื่อนไปใ่ห้ถูก อ่ะครับ

พอดีตั้งเป้าไว้แค่ pro medium อ่ะครับพอเล่นงูๆปลาๆได้เลยรู้สึกมีไฟ 5555 ตอนแรกคิดเหมือนกันว่าซื้อมาแล้วถ้าเล่นไม่ได้นี่ คงได้ตั้งไว้เป็นอนุสรณ์แน่ :afraid:

Edited by runrunx, 13 February 2011 - 01:42 AM.

#88 overtune

Lord ดูดน้ำ

• High Royal Executive Members

Posted 13 February 2011 - 03:58 AM

มีใครได้ลองต่อเข้า pc บ้างยัง อยากลองเล่นดีดเองบ้างอะ
ผมพยายามละ ดีดยังไงก็เพื้ยนไปหมด ไม่รู้เป็นที่อะไร

#89 MingLive

Posted 15 February 2011 - 01:10 AM

ผมไม่เคยต่อเข้า pc เลยอ่ะครับ (รอฟังด้วยคน)

ปล. ตอนนี้คลิปที่โพส youtube โดน block หลายอัน (มันบอกว่าผิด copyright) เซ็งเลยอ่ะ ...

อันล่าสุดโพสไปมันก็ block เสียง ... ถ้าดูผ่านหน้า youtube ปกติจะดูได้แต่ภาพ ..
แต่ที่ตลกคือ ถ้า copy ลิงค์มาใช้ เสียงออกด้วยแฮะ (เหมือนมันจะ block ไม่ได้) ก็ตลกดีครับ เหมือนเป็น bug youtube เลย ...

Cold as Ice

ปล. ผมทำ link สำหรับกระโดดไปท่อน solo ไว้ด้วยนะครับ (ตอนเริ่มเพลงอยู่มุมบนขวา กดได้ครับ)

#90 Kongming

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 15 February 2011 - 12:42 PM

สุดยอดเลยคุณหมิง :o_love:

ไว้ถ้าว่าง จะอาสาไปเป็นนักร้องให้ครับ ไม่ได้เล่นด้วยกันนานแล้ว

#91 MingLive

Posted 19 February 2011 - 02:47 PM

เธงเธฑเธ™เธ™เธตเน‰เธ‚เธญเธญเธ™เธธเธเธฒเธ•เนเธ›เธฐเธญเธตเธ 3 เธ„เธฅเธดเธ›เธ™เธฐเธ„เธฃเธฑเธš เนเธ•เนˆเธ„เธฃเธฒเธงเธ™เธตเน‰เน€เธ›เน‡เธ™เธ„เธฅเธดเธ›เธ—เธตเนˆเน€เธฅเนˆเธ™เธเธฑเธšเธกเธทเธญเธเธฅเธญเธ‡เธ„เธ™เน„เธ—เธขเธ”เน‰เธงเธขเธเธฑเธ™เธญเธตเธเธ„เธ™เธ™เธถเธ‡ (roundabout pro drum 99% GS เธ”เน‰เธงเธขเธญเนˆเธฐ)

Before I Forget

Misery Business

Roundabout

เธ›เธฅ. เธ—เธธเธเธ„เธฅเธดเธ›เน€เธฅเธทเธญเธเธ”เธนเน„เธ”เน‰เธ•เธฑเน‰เธ‡เนเธ•เนˆ 240p เธ–เธถเธ‡ 1080p เน€เธฅเธขเธ™เธฐเธ„เธฃเธฑเธš (เธญเธฑเธ”เธกเธฒเน€เธ›เน‡เธ™ Full HD เธ„เธฃเธฑเธšเธœเธก)

#92 MingLive

Posted 19 February 2011 - 02:52 PM

View PostKongming, on 15 February 2011 - 12:42 PM, said:

สุดยอดเลยคุณหมิง :o_love:

ไว้ถ้าว่าง จะอาสาไปเป็นนักร้องให้ครับ ไม่ได้เล่นด้วยกันนานแล้ว

ได้เลยครับ ... ตอนนี้อยากอัดคลิปแบบ made in thailand ไปสู้พวกฝรั่งอยู่ด้วย อิๆๆ
หรือจะเล่นเฉยๆ ขำๆ ไม่อัดก็ได้ครับ เจอกันเรียกได้ตลอดคับผม

#93 runrunx

tekken 6

Posted 20 February 2011 - 10:18 PM

คาราวะทั้งคู่เลยครับ ทั้งมือกลอง มือกีต้าร์ เลย :love2: :love2:

#94 MingLive

Posted 24 February 2011 - 11:23 PM

ขออนุญาตแปะเพิ่มอีก 1 เพลงนะครับ จริงๆผมอัพเรื่อยๆใน youtube ผมแหละครับ แต่เพลงล่าสุดนี้เล่นแล้วชอบมากเลยขอเอามาแปะที่นี้โดยตรงด้วยอีกหนึ่งอันนะครับ

Dead End Friends

ปล. ตอนได้ gold star ตอนจบเพลงพอดี ตกใจ+ดีใจมากคับ ...
ผมไม่เคยได้ GS ของ pro guitar สำหรับเพลงที่อยู่กลุ่ม 5 กะโหลกแดง (ยากสุด) มาก่อนเลย ... อันนี้อันแรกเลยอ่ะครับ ... (ลองเล่นอีกรอบ แต้มไม่ถึงแฮะ :P)

#95 runrunx

tekken 6

Posted 04 March 2011 - 02:35 AM

คุณหมิงเคย upload เพลง killing moon รึยังครับผม พอดีเพลงนี้ พอเล่นได้ง่าเลยอยากเห็นไว้ศึกษา อ่ะครับ :wow: :yes:

ปล ตอนนี้ผมเล่น hard บางเพลงพอได้แว้ว

ล่าสุด เล่นเพลง yoshimi expert ไปได้เกือบ80% แล้วครับ (เพราะคอร์ดน่าจะเบสิคสุดแล้วอ่ะ555) จากเล่นไม่เป็นเลย ดีใจจริงๆ :o_cry:

edit อยากถามอีกเรื่องครับว่า ปกติที่เล่นคุณหมิงใช่ปิ๊ก ที่แถมมากับตัวกีต้าร์รึเปล่าครับ( medium )

ตอนตีคอร์ดผมรู้สึกมันแข็งจังง่าดีดๆแล้วปิ๊กหลุดทุกทีเลย แบบนี้คือปกติมั้ยอ่ะครับรึผมจับไม่แน่นเอง ?

Edited by runrunx, 04 March 2011 - 03:03 AM.

#96 Pod~

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 04 March 2011 - 03:04 PM

ได้กีต้ากล่องเขียวมาแล้วครับ รวมทั้งหมดเกือบเจ็ดพัน
ขอถามท่านเทพๆทั้งหลายว่า คนเล่นกีต้าจริงไม่เป็น ควรเริ่มจากเพลงไหน ระดับไหนดีครับ

ปล.ลอง The Hardest Button to Button พอถูไถ medium จบแบบยังต้องมอง fret กีต้าตลอดเลย :o_shame:

#97 MingLive

Posted 04 March 2011 - 06:53 PM

View Postrunrunx, on 04 March 2011 - 02:35 AM, said:

คุณหมิงเคย upload เพลง killing moon รึยังครับผม พอดีเพลงนี้ พอเล่นได้ง่าเลยอยากเห็นไว้ศึกษา อ่ะครับ :wow: :yes:

ปล ตอนนี้ผมเล่น hard บางเพลงพอได้แว้ว

ล่าสุด เล่นเพลง yoshimi expert ไปได้เกือบ80% แล้วครับ (เพราะคอร์ดน่าจะเบสิคสุดแล้วอ่ะ555) จากเล่นไม่เป็นเลย ดีใจจริงๆ :o_cry:

edit อยากถามอีกเรื่องครับว่า ปกติที่เล่นคุณหมิงใช่ปิ๊ก ที่แถมมากับตัวกีต้าร์รึเปล่าครับ( medium )

ตอนตีคอร์ดผมรู้สึกมันแข็งจังง่าดีดๆแล้วปิ๊กหลุดทุกทีเลย แบบนี้คือปกติมั้ยอ่ะครับรึผมจับไม่แน่นเอง ?

the killing moon น่าจะยังไม่เคยครับ .. เคยอัด killing loneliness อ่ะ เดี๋ยวขอลองไปดูเพลงก่อนครับ จำไม่ได้อ่ะ

ปิ๊ก !? mustang แถมปิ๊กด้วยหรอครับ ผมไม่เห็นเลยอ่ะ กรรม เดี๋ยวไปเปิดกล่องอีกรอบดีกว่าาา :o_worry:

เล่นไม่ทันไร ก็ expert แล้ว ดีใจด้วยครับ (ว่าแต่ว่าที่บ้านมีกีตาร์หรือเปล่า ถ้าเคยเล่นงูๆปลาๆบ้าง (กดสายจริงไม่เจ็บ) ลองเปิด training mode ปล่อยโน้ตวิ่งไป แล้วเล่นกีตาร์ตามไปด้วยดูสิครับ แล้วจะตกใจครับ นี่เราเล่นกีตาร์เป็นจริงๆแล้วนี่นา .... 555 ) (แนะนำให้ลองเพลงที่เล่น expert พอได้จะดีกว่า จะเหมือนครับ (ถ้าไม่บอดเยอะเกินไปนะครับ))

#98 MingLive

Posted 04 March 2011 - 07:00 PM

View PostPod~, on 04 March 2011 - 03:04 PM, said:

ได้กีต้ากล่องเขียวมาแล้วครับ รวมทั้งหมดเกือบเจ็ดพัน
ขอถามท่านเทพๆทั้งหลายว่า คนเล่นกีต้าจริงไม่เป็น ควรเริ่มจากเพลงไหน ระดับไหนดีครับ

ปล.ลอง The Hardest Button to Button พอถูไถ medium จบแบบยังต้องมอง fret กีต้าตลอดเลย :o_shame:

ใจเย็นๆค่อยๆฝึกแล้วเดี๋ยวดีเองครับ โดยส่วนตัวผมแนะนำให้ฝึกจาก tuturial ก่อน (เมนู learn a instrument มั้ง ไม่ได้อยู่หน้าจออ่ะครับ)
ตอนฝึกจาก tutorial ก็ฝึกเรียงทีละหัวข้อ ไปทีละอัน จนอันไหน รู้สึกว่ายากไปละ ก็ไม่ต้องฝืนครับ เดี๋ยวไม่หนุก .. หยุด tutorial ไว้ตรงนั้น แล้วมาลองเล่นทีละเพลงดู
(ไม่ต้องพยายามเล่น tutorial ให้จบทั้ง hard และ expert นะครับ ... ถ้าไม่เคยเล่นกีตาร์จริงมาก่อน โซนนั้นจะยากครับ ถึงเป็น tutorial ก็จะยากไปครับ เล่นแรกๆ ช่างมันก่อน ไว้กลับมาหามันใหม่ทีหลังครับ)

ตอนเล่นเพลง ก็เลือกเพลงจาก หมวดง่ายสุดก่อนแหละครับ แล้วก็เล่น easy/medium ก่อนก็พอครับ ...
(ถ้าจะต้องฝึกทีละเพลง ด้วยโหมด learn a song ก็ไม่แปลกครับ pro guitar ส่วนใหญ่ฝึกทีละเพลงก่อนอยู่แล้วครับ)

ผมเห็นหลายคนที่ไม่เคยเล่นกีตาร์เลย ค่อยๆเล่น ค่อยๆenjoy รู้สึกว่าเป็นกันเร็วมากเลยอ่ะ ดีใจด้วยครับ

#99 MingLive

Posted 04 March 2011 - 11:15 PM

View Postrunrunx, on 04 March 2011 - 02:35 AM, said:

เมื่อกี้ลองเป็นเครื่องดูแล้วครับ เพลงนี้ผมไม่ค่อยได้เล่นอ่ะ แต่เมื่อกี้เล่นอีกรอบก็เพราะดีนะครับ ไว้ผมจะอัดด้วยเลยแล้วกันนะคร้าบ
(ถ้าอัดแล้วจะ PM ไปบอกน้าาา ... ตอนนี้เพลงอยากเล่นเต็มไปหมดเลย ไม่รู้จะเล่นหรืออัดเพลงอะไรก่อนดี ... DLC เดี๋ยวนี้มีเพลง pro guitar ดีๆ ทั้งนั้นเลยอ่ะ)

#100 runrunx

tekken 6

Posted 05 March 2011 - 05:04 PM

ลองกะกีต้าร์จริงแล้วครับตอนนี้กลายเป็นรู้คอร์ดกีต้าร์จริงๆไปเลย พวก เมเจอร์คอร์ดอ่ะครับ (แต่บางคอร์ดจับแล้วบอดนะครับ 555)

แต่สับคอร์ดพวกคอร์ดทาบแบบคอร์ด F สลับไป เฟร็ด 1 5 7 งี้ยังไม่ค่อยแม่นง่า :o_shame:

ตอนนี้เล่นต้องฝึกจำคอร์ดก่อนอ่ะครับเพราะเล่นhard กะ expert แล้วมีคอร์ดประหลาดๆมาเต็มเลย ปล่อยไปครึ่งเพลงก็มี
แต่เพลงไหนเล่นhard ได้ (เพลงระดับ ไม่ยากมาก กะพวกตีคอร์ด อย่าง killing moon , yoshimi , space oddiity )

พอลอง expert ดูก้ไม่ต่างกันมากเลยเล่นได้เลยอ่ะครับ

ปล มัสแตงค์ แถมปิ๊ก 2อันอ่ะครับ สีขาวกับดำ จำได้ว่าอยู่ในเล่ม manual book มันน่ะครับ

Edited by runrunx, 05 March 2011 - 09:52 PM.