`

Jump to content

Pro Guitar .. แกะมาลองแล้วครับผม

142 replies to this topic

#121 Sam_FISher

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 23 March 2011 - 07:48 PM

View PostMingLive, on 22 March 2011 - 11:18 PM, said:

ที่เล่ามาหมายความว่า เคยซื้อกีตาร์จริงมาฝึก 2 อาทิตย์แล้ว แล้วไม่ work?
ส่วนตอนนี้อยากซื้อ pro guitar ในเกม rockband มาฝึกเล่นกีตาร์ เพื่อจะเล่นกีตาร์เป็น แล้วกลับไปเล่นกีตาร์จริงอีกครั้ง ซึ่งคราวนี้อาจจะกลับเป็นเล่นกีตาร์ไฟฟ้า?

(ไม่แน่ใจว่าเข้าใจที่เล่ามาถูกหรือเปล่าอ่ะ) :o_worry:
ถ้าอย่างนั้น ... ผมว่าค่อนข้างเสี่ยงซื้อมาแล้วไม่โดนใจนะครับ
++ คือฝึกใน RB สนุกกว่าตรงที่เสียงที่ออกมา มันเป็นเรื่องเป็นราว และเหมือนมีวง back up ช่วยให้รู้สึกว่าเรากำลังเล่นกีตาร์อยู่ในวงดนตรี (sound ที่ได้ ทำให้รู้สึกสนุกมากขึ้น มากกว่าดีดกีตาร์แล้วบอดลูกเดียว อะไรประมาณนั้น)
++ ส่วนเรื่อง mode .. easy > medium ก็ใช่ละครับ ทำให้เราค่อยๆพอเล่นได้ แต่ก็ต้องฝึกอยู่ดีนะครับ
-- ปัญหา คือ ถ้าจะเล่นกีตาร์จริงได้เลย ก็เทียบเท่าต้องเล่น expert mode ของ RB3 pro guitar ... ซึ่งต้องฝึกฝนและใช้ความพยายามและอดทน เหมือนกันครับ .. ถ้าไม่มีเวลานัก หรือไม่อยากอดทนฝึกฝน มีความเสี่ยงที่จะได้ RB pro guitar เป็นที่ทับกระดาษขนาดใหญ่อันที่สองครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวมากๆนะครับ เป็นเสียงนึงเฉยๆ แต่อย่าเชื่อผมหมด 100% นะครับ ...

เข้าใจถูกแล้วครับ คงตัดสินใจซื้อละครับ แต่ไม่รู้จะหาจากไหนละเนี่ย ฮา
ขอบคุณมากครับผม :o_sorry:

EDIT : ลองไปคุ้ยตามยูทูบดูเพลง easy medium ผมว่าไหวแฮะ เพลงบางเพลง

Edited by Sam_FISher, 23 March 2011 - 10:00 PM.

#122 runrunx

มหาจักรพรรดิ์ ผู้หอกหักในสนามรบ

• Interests:rockband3

tekken 6

Posted 24 March 2011 - 01:16 AM

วันนี้อดใจไมไหวเหลือ เงินใน psn ได้เพลงนึงเลยไปสอย every breath you take แต่ดันขี้เกียจเข้าเกม เลยซื้อใน ps store

พอมาเปิดพบว่า........................มันไม่มี pro guitarrrrrrrrrrr ฮว๊ากกกกกกกกกก โครต FAIL เป็นที่สุด

ปล เงินหมดแล้วด้วยง่า ต้องซื้อปลดโปรอีก 0.99 ใช่มั้ยครับ ยังไม่ได้ไปเช็คดูเลย :o_cry: :o_cry: :o_cry:

#123 MingLive

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 24 March 2011 - 08:02 AM

pro guitar/pro bass add-on ต้องซื้อ $0.99 เพิ่มด้วยเสมออ่ะครับ (เข้าเกมแล้วซื้อจากเมนู Get more songs / Rock Band Music Store ในเกมนะครับ ... ในนั้นจะมีหัวข้อ Pro Guitar / Pro Bass แยกไว้ให้เลือกซื้อได้เลย)

#124 Pod~

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 24 March 2011 - 03:40 PM

View PostSam_FISher, on 22 March 2011 - 08:37 PM, said:

รบกวนถามหน่อยครับ หากอยากจะซื้อมาฝึกเล่น ส่วนตัวเป็นคนไม่มีพื้นฐานการเล่นกีต้าเลย ถามว่าฝึกมั้ย ผมซื้อมาฝึกแค่ 2 อาทิตย์ ครับ เห็นมันถูกเลยซื้อเหอๆ

จับได้แต่คอร์ดพื้นฐาน แต่ยังไม่มีความแม่นเลยครับ พอเล่นๆไปปลายอาทิตย์ ผมเป็นคนเบื่อง่ายถ้าไม่ใช่เกมส์เลยท้อเป็นที่ทับกระดาษขนาดใหญ่ไปซะแล้ว
อยากรบกวนถามว่าถ้าฝึกมาเล่นโหมด easy นี่ มันง่ายจริงรึเปล่าครับ กะค่อยๆฝึกไป ถ้าเล่นเก่งแล้วในเกมส์จะขยับไปเล่นกีต้าไฟฟ้าอะไรประมาณนั้นครับ

แล้วก็ ตอนนี้มีขายในไทยมั้ยหว่าครับ ฮ่าๆ ขอบคุณครับ

ท่านกรณีคล้ายผมเลยครับ
ของผมพอเล่น medium ได้อยู่ เพลงไหนชอบจะลองหัด Hard
เท่าที่ได้มาเกือบเดือน ยัง Happy อยู่ทุกวันครับ ^^
ปล.เพิ่งหัดแต่เพลง0-1ดาวนะครับแหะๆ

#125 overtune

Lord ดูดน้ำ

• High Royal Executive Members

Posted 25 March 2011 - 10:18 PM

ทำไมเค้าไม่ทำ กีตาร์เบสออกมาสะทีละกครับ จะได้ฟิลเหมือนเล่นเบสจริงๆ

#126 runrunx

มหาจักรพรรดิ์ ผู้หอกหักในสนามรบ

tekken 6

Posted 26 March 2011 - 12:27 AM

HMX ไม่ทำเพราะ มันขายยากน่ะครับ ผมว่า

แค่นี้ก็จำกัดกลุ่มคนเหลือแค่ เป็นคนที่เล่นกีต้าร์เป็นกะคนที่อยากสัมผัสกีต้าร์จริงแล้ว

ถ้าทำเบสมา ก็เหลือแค่คนที่เอามาเล่นเบส only อีก เพราะถ้าทำเบสมา เอามาเล่นกีต้าร์ไม่ได้นะเอ้อ สายไม่พอ :o_worry:

Edited by runrunx, 26 March 2011 - 12:27 AM.

#127 KulikO`

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members
  • Interests:Music Gameeeee!!!

Posted 26 March 2011 - 12:55 AM

โอ สาวกเบสช่างน่าน้อยเนื้อต่ำใจ -*-

#128 MingLive

Posted 27 March 2011 - 10:20 PM

View PostPod~, on 24 March 2011 - 03:40 PM, said:

ท่านกรณีคล้ายผมเลยครับ
ของผมพอเล่น medium ได้อยู่ เพลงไหนชอบจะลองหัด Hard
เท่าที่ได้มาเกือบเดือน ยัง Happy อยู่ทุกวันครับ ^^
ปล.เพิ่งหัดแต่เพลง0-1ดาวนะครับแหะๆ

^____^ มาเล่นกันเยอะๆ ครับ RB3 ดูจะเงียบเหงากว่า RB ภาคก่อนๆไปมากเลย

ไหนๆ แล้ว ผมขอแปะเพลงที่ผมเพิ่งอัดล่าสุดอีกเพลงนะครับ (เพลงนี้ solo มันส์จริงๆ เลยต้องขอ post ซะหน่อย)

My Sharona

ถ้าใครเคยดูผมเล่น hold on loosely ที่ solo ยาวทีเดียว ... เพลงนี้ solo ยาวกว่า และยากกว่าอีกครับผม :D

#129 runrunx

tekken 6

Posted 28 March 2011 - 12:55 AM

จะบอกว่าประทับใจที่ใช้ overdrive แล้ว combo ไม่หลุดจริงๆครับ ไม่สามารถจริงๆ :o_shame:

ปล เพลงนี้ยากระดับไหนเรอะครับ nightmare รึเปล่า? โหดเชียวง่า :o_worry:

#130 VisionX

Senior Gamer

• Interests:Game Manga Anime Jazz & SEX !?

Posted 28 March 2011 - 02:46 AM

ขอถามคุณ Ming เกี่ยวกับ Overdrive Pedal
คือที่จะเอามาต่อกับ Pro guitar นี่ใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้ใช่มั้ยครับ
แล้วมันปรับเอฟเฟกได้มั้ย หรือได้แค่เหยียบเพื่อใช้ power อย่างเดียว

#131 MingLive

Posted 28 March 2011 - 06:25 PM

View Postrunrunx, on 28 March 2011 - 12:55 AM, said:

จะบอกว่าประทับใจที่ใช้ overdrive แล้ว combo ไม่หลุดจริงๆครับ ไม่สามารถจริงๆ :o_shame:

ปล เพลงนี้ยากระดับไหนเรอะครับ nightmare รึเปล่า? โหดเชียวง่า :o_worry:

ตอนนี้เจ้า mustang ผม เหมือนรูที่เสียบ kick pedal ที่ไว้ overdrive จะพังแล้วอ่ะครับ (ตัว kick pedal ลองเอาไปต่อตีกลอง แล้วใช้ได้ปกติ) .. แย่เลยอ่ะครับ
ตอนนี้เวลาจะ activate overdrive ลำบ๊ากลำบาก ... ยอมรับเลยว่าถ้าจะเล่นแบบเน้นทำคะแนน ถ้ามี pedal ช่วยให้เล่นได้ง่ายขึ้นเยอะเลยครับ ตอนนี้ผมได้แต่ทำใจ กลับสู่สภาวะตะแคงกีตาร์เหมือนเดิม :worry:

เรื่องระดับความยากของ pro guitar .. ผมว่ามั่วหนักทีเดียว บางเพลงมา 1 ดาว แต่ไม่ง่ายนะ บางเพลง 5 กะโหลกแดง (impossible) กลับไม่ยากนัก (โดยเฉพาะ DLC ... บางอันมา 1 ดาว เล่นแล้วยากกว่า 4-5 ดาวบางเพลงอีก ..)
อย่าง my sharona เพลงนี้ ใส่มาเป็น 4 ดาว challenging ครับ ผมว่ามันน่าจะ 5 ดาวมากกว่า ท่อนอื่นๆง่ายก็จริง แต่ solo ยากมากทีเดียว
ถ้าเทียบกับ dead end friends ที่ใส่มา 5 กะโหลกแดง (impossible) .. ผมว่าโดยรวม my sharona ยากกว่า dead end friends อีกอ่ะ ....
ก็งงๆวิธีการคิด difficulty ของ pro guitar เหมือนกันครับ :chabu:

#132 MingLive

Posted 28 March 2011 - 06:30 PM

View PostVisionX, on 28 March 2011 - 02:46 AM, said:

ขอถามคุณ Ming เกี่ยวกับ Overdrive Pedal
คือที่จะเอามาต่อกับ Pro guitar นี่ใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้ใช่มั้ยครับ
แล้วมันปรับเอฟเฟกได้มั้ย หรือได้แค่เหยียบเพื่อใช้ power อย่างเดียว

overdrive pedal นี้ใช้อุปกรณ์เกมนะครับ อย่างผมใช้ kick pedal ของ RB2 drum อ่ะครับ ...
ผมว่า overdrive กีตาร์จริงๆ ไม่น่ามีคนใช้กับเกมนี้นะครับ แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าใช้ได้หรือเปล่า (ไม่น่าได้มั้งครับ)
ส่วน effect นี่เลือกไม่ได้แน่ๆครับ

(เกมมันเหมือนจริงขึ้นทุกวันๆ กีตาร์จริงกับเกมเริ่มกลมกลืนกันใมากแล้ว อีกหน่อย TV/HT จะทำตัวเป็น amp รับเสียงกีตาร์ไปออกด้วยกันทีเดียวเลยหรือเปล่าก็ไม่รู้ :confuse: )

#133 MingLive

Posted 08 April 2011 - 11:11 PM

ขออนุญาตแปะเพิ่มนะคร้าบบบบ (เพลงแรกหลัง TTFAF ... กลับสู่โหมดปกติ)

#134 MingLive

Posted 16 April 2011 - 08:53 AM

เอา Queen มาฝาก 2 เพลงคร้าบ (เผื่อใครกะลังลังเลว่าจะซื้้อ DLC queen ดีหรือเปล่า)

Now I'm Here

Hammer To Fall

#135 MingLive

Posted 17 April 2011 - 08:01 PM

อัดมาอีกเพลงครับ (ปิดท้ายหยุดสงกรานต์)

Rainbow in The Dark ... อันนี้ได้ 94% นะครับ เนื่องจาก solo ยากอ่ะ ... solo ฉุด % สุดๆๆ :cry:

#136 MingLive

Posted 25 April 2011 - 07:28 AM

ช่วงนี้ PSN down.. อัด online ไม่ได้ ก็เลยต้องอัด offline แทนครับ
เอามาฝากอีก 2 เพลงครับ

Midlife Crisis (เพลงจาก disc RB3 ครับ)

Prelude/Angry Young Man (DLC เพลงของ Billy Joel << เพลงฟังสบายๆครับ)

#137 runrunx

tekken 6

Posted 24 May 2011 - 04:32 AM

rainbow in the dark สุดยอดมากครับคุณหมิง ท่อนโซโล่ยากมากเลย

แต่เพลงนี้ในกลุ่ม imposible ผมพอเล่นได้ที่สุดแล้วง่ะ ( พอเล่นได้ง่ะ แต่ราวๆ 65-70 % เองอ่ะครับ :o_shame: )

เพลงอื่นเล่นแล้วเหมือนโดนเพลงมันเล่นผม :afraid:

ปล ขอบ่น every breath you take นิ้วไม่ถึงง่า เล่นไม่ถนัดเลย :o_cry: :o_cry:

#138 MingLive

Posted 01 June 2011 - 11:57 PM

View Postrunrunx, on 24 May 2011 - 04:32 AM, said:

ปล ขอบ่น every breath you take นิ้วไม่ถึงง่า เล่นไม่ถนัดเลย :o_cry: :o_cry:

เข้าใจครับ มันเป็นเพลงยืดนิ้วครับ 555 ล้อเล่นนะ ...
แต่ถ้าไม่ค่อยได้เล่นอะไรที่เฟรทห่าง 5 เฟรท พอมาเล่นเพลงนี้แล้วจะเมื่อยจริงๆแหละครับ (ผมเล่น ก็เมื่อยเหมือนกันครับ)

#139 runrunx

tekken 6

Posted 04 June 2011 - 03:15 AM

ตอนลองจับกีต้าร์จริงจับถึง แต่พอจับ มัสแตงค์โปร จับไม่ค่อยถึงอ่ะครับ ไม่รุ้เป้นเพราะอะไรเหมือนกัน ไม่รู้นิ้วผมผิดปกติป่าว :afraid:

#140 MingLive

Posted 04 June 2011 - 08:46 PM

PSN Store กลับมาแล้ว ... เพลงใหม่ก็มาให้โหลดเต็มเลย ... วันนี้ผมก็เลยเปิดเครื่องกลับมาเล่นอีกครั้ง (และก็ happy มากๆ เพลงสนุกๆเต็มเลย)

ผมขออนุญาตแปะเพิ่มนะครับ วีดีโอใหม่ล่าสุดเพิ่งอัดวันนี้ (หลังไม่ได้อัดมาเดือนนึงเต็มๆ)

ปล. DLC สัปดาห์นี้มี ozzy osbourne ออกมา และที่สำคัญมี Bark At The Moon ด้วย ... เพลงสุดปลื้มสมัย GH1 (แต่ผมยังขี้เกียจฝึก .. พอเป็น pro guitar มาแบบโหดมากอ่ะคับ (ตามคาด))