`

Jump to content

Pro Guitar .. แกะมาลองแล้วครับผม

142 replies to this topic

#101 MingLive

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 12 March 2011 - 06:04 AM

อ่อ.. งี้นี่เอง เดี๋ยวผมไปค้นดูปิ๊กดีกว่า ไม่บอกไม่รู้นะครับเนี่ย คงหายไปกับกล่องอ่ะ ...

ปล. แปะเพลงใน RB3 Disc เพิ่ม 1 เพลงครับ

Lasso ครับผม

#102 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 12 March 2011 - 09:52 AM

View PostMingLive, on 12 March 2011 - 06:04 AM, said:

อ่อ.. งี้นี่เอง เดี๋ยวผมไปค้นดูปิ๊กดีกว่า ไม่บอกไม่รู้นะครับเนี่ย คงหายไปกับกล่องอ่ะ ...

ปล. แปะเพลงใน RB3 Disc เพิ่ม 1 เพลงครับ

Lasso ครับผม

ขอบคุณครับ สุดยอดครับ กะลังฝึกเพลงนี้เลย สนุกมากเพราะๆ ฮ๋าๆ
หลังจากเมื่อวานงงๆนาน วันนี้เริ่มพอไหวละครับ สนุกอย่างแรง เล่น Lasso, Misery Business, Before we forget

ปิ๊กผมก็เพิ่งเห็นว่ามีเหมือนกัน = = อยู่ในซอง Manual ครับ ขาว ดำ Medium

ปล.คุณหมิงครับ Misery Business ของคุณหมิงมันดูใน iPad ไม่ได้อยู่เพลงนึง ไม่รู้เพราะอะไรอะครับ

#103 MingLive

Posted 14 March 2011 - 01:44 PM

View PostFreezing_Atmosphere, on 12 March 2011 - 09:52 AM, said:

ขอบคุณครับ สุดยอดครับ กะลังฝึกเพลงนี้เลย สนุกมากเพราะๆ ฮ๋าๆ
หลังจากเมื่อวานงงๆนาน วันนี้เริ่มพอไหวละครับ สนุกอย่างแรง เล่น Lasso, Misery Business, Before we forget

ปิ๊กผมก็เพิ่งเห็นว่ามีเหมือนกัน = = อยู่ในซอง Manual ครับ ขาว ดำ Medium

ปล.คุณหมิงครับ Misery Business ของคุณหมิงมันดูใน iPad ไม่ได้อยู่เพลงนึง ไม่รู้เพราะอะไรอะครับ

ถ้าดูใน ipad ไม่ได้นี่ ผมไม่รู้เหมือนกันอ่ะครับ .. ผมไม่ได้ทำอะไรพิเศษกับแต่ละคลิปนะครับ ไม่รู้จริงๆครับ T_T'

#104 MingLive

Posted 15 March 2011 - 09:18 PM

View Postrunrunx, on 04 March 2011 - 02:35 AM, said:

คุณหมิงเคย upload เพลง killing moon รึยังครับผม พอดีเพลงนี้ พอเล่นได้ง่าเลยอยากเห็นไว้ศึกษา อ่ะครับ :wow: :yes:

ปล ตอนนี้ผมเล่น hard บางเพลงพอได้แว้ว

ล่าสุด เล่นเพลง yoshimi expert ไปได้เกือบ80% แล้วครับ (เพราะคอร์ดน่าจะเบสิคสุดแล้วอ่ะ555) จากเล่นไม่เป็นเลย ดีใจจริงๆ :o_cry:

edit อยากถามอีกเรื่องครับว่า ปกติที่เล่นคุณหมิงใช่ปิ๊ก ที่แถมมากับตัวกีต้าร์รึเปล่าครับ( medium )

ตอนตีคอร์ดผมรู้สึกมันแข็งจังง่าดีดๆแล้วปิ๊กหลุดทุกทีเลย แบบนี้คือปกติมั้ยอ่ะครับรึผมจับไม่แน่นเอง ?

ผมอัด killing moon แล้วนะครับผม .. ขอแปะเลยแล้วกัน ^__^

#105 runrunx

มหาจักรพรรดิ์ ผู้หอกหักในสนามรบ

• Royal Executive Members
  • Interests:rockband3

tekken 6

Posted 16 March 2011 - 05:35 PM

ขอบคุณครับบ :o_wow: สุดยอดมากๆครับ :o_shame:

ท่อนโซโล่ไร้เทียมทานมากง่า (ที่ผมอยากดูเพลงนี้คือท่อนโซโล่อ่ะครับ) ว่าแต่ คุณหมิง จำได้ว่าโน๊ตอะไรจะมา รึว่า เห็นมันมาแล้วนิ้วมันไปกดได้เองเลยครับ? :o_shame:

ปล ตอนนี้เพลงนี้เป็น1ในเพลงที่ผมเล่นexpert ถนัดสุดไปและ แต่ตอนโซโล่หลังๆยังมั่วๆอยู่ง่า งมๆกดอยู่ที่ fret 7-8 10 ตลอดเลย ไม่รู้ต้องจำมา กดรึเปล่า

#106 MingLive

Posted 16 March 2011 - 08:21 PM

View Postrunrunx, on 16 March 2011 - 05:35 PM, said:

ขอบคุณครับบ :o_wow: สุดยอดมากๆครับ :o_shame:

ท่อนโซโล่ไร้เทียมทานมากง่า (ที่ผมอยากดูเพลงนี้คือท่อนโซโล่อ่ะครับ) ว่าแต่ คุณหมิง จำได้ว่าโน๊ตอะไรจะมา รึว่า เห็นมันมาแล้วนิ้วมันไปกดได้เองเลยครับ? :o_shame:

ปล ตอนนี้เพลงนี้เป็น1ในเพลงที่ผมเล่นexpert ถนัดสุดไปและ แต่ตอนโซโล่หลังๆยังมั่วๆอยู่ง่า งมๆกดอยู่ที่ fret 7-8 10 ตลอดเลย ไม่รู้ต้องจำมา กดรึเปล่า

แล้วแต่เพลงครับผม อย่างเพลงนี้ผมจำโน้ต solo ไม่ได้หรอกครับ เพลงนี้ถ้าเล่นแบบไม่อัดวีดีโอก็ sight read เลยจริงๆ แต่พอจะอัดวิดีโอผมก็ฝึก 3-4 รอบก่อน ให้พอคุ้นๆ จะได้วางมือถูกอ่ะครับ ถ้า sight read จะได้%ไม่สูงและผิดเยอะอ่ะครับ
แต่ถ้าอย่าง hold on loosely อันนั้น ฝึกหลายรอบมากครับ และมีจะบางชุดที่โน้ตรัวมากๆ อย่างพวกนั้นจะจำโน้ตได้ครับ ฝึกก่อนเลย (ที่ฝึกและจำได้ก็เฉพาะชุดโน้ตติดๆกันนั้นๆนะครับ แต่พวกโน้ตห่างๆ จะจำไม่ได้ครับ)

... คือ ถ้าถามว่าไม่มีโน้ต RB3 ไหลลงมาให้ดูจะเล่นได้หรือเปล่า ตอบเลยว่าเล่นไม่ได้ครับผม เล่นตามที่เห็น + จำได้เฉพาะโน้ตชุดยากๆ ที่ฝึกก่อนเผื่อให้พอเตรียมตัวสำหรับชุดยากนั้นๆ ได้ทัน และวางมือถูก position ครับ

#107 MingLive

Posted 16 March 2011 - 08:33 PM

ปล. เสริมอีกนิด เรื่องการวางมือนะครับ
คนที่เล่นกีตาร์อยู่แล้ว คงได้เปรียบเรื่องการวาง position มือว่าจะให้นิ้วหลักอยู่ที่เฟรดไหน และการตัดสินใจว่าจะ move ทั้งมือเมื่อไหร่ดี
แต่จริงๆ อีกส่วนนึงที่ช่วยได้เลย คือ สัญลักษณ์ slide ที่มาพร้อมกับโน้ตบางตัวนะครับ .. คือ บางคนอาจจะหลีกเลี่ยงไม่เล่น slide เลย (หรือไม่เล่น hammer on / pull off เลย) แต่จริงๆ แล้วสัญลักษณ์พวกนี้มันเป็นตัวช่วยเรานะครับ

ตัวอย่าง >> ถ้า เราเห็น 1 2 1 2/ 7 9 6 9 (ผมแทน slide ด้วยเครื่องหมาย "/" นะครับ)
อย่างเวลาผมเล่น ผมก็จะกดนิ้วชี้เฟรด 1 แล้วก็กลางเฟรด 2 ชี้เฟรด 1 กลางเฟรด 2 และเนื่องจากมี / ผมก็จะเตรียมลากมือไปเฟรดทางขวาเลย (เหมือนรู้ว่าต้องย้ายมือแน่ๆ)
และพอเห็นเลข 7 โผล่มาพอดี ก็จะพอดีกับการ slide นิ้วกลางจากเฟรด 2 ไปหยุดอยู่ที่เฟรด 7 พอดี ซึ่งก็เป็นการเล่น slide ไปในตัวครับ
ซึ่งส่วนใหญ่การย้ายมือตาม slide ที่ชาร์ตมันแนะนำจะทำให้เล่นได้ลงตัวนะครับ เช่นตัวอย่างนี้ หลังเลข 7 เป็น 9 6 9 ซึ่งพอนิ้วกลางอยู่ที่ 7 นะตอนนั้น 9 6 9 ก็ใช้นิ้วก้อย นิ้วชี้ นิ้วก้อย เล่นต่อได้เลย โดยไม่ต้องย้ายมือนั่นเอง .....
(ไม่รู้เข้าใจหรือเปล่าอ่ะครับ พิมพ์เป็น text อธิบายยากอ่ะครับ)

#108 runrunx

มหาจักรพรรดิ์ ผู้หอกหักในสนามรบ

tekken 6

Posted 17 March 2011 - 01:09 AM

พอเข้าใจครับผม ตรงจุดนั้น สำหรับผมก็ช่วยเหมือนกันง่าครับ :cat_dance:

ปกติผมก็สไลด์บ้างไม่สไลด์บ้างน่ะครับ(ส่วนใญ่สไลด์น่ะครับ) สำหรับผมมันช่วยทำให้เรารู้ว่า เฟรดต่อมาจะต้องเตรียมเลื่อนไปทางไหนน่ะครับ

แต่กรณีแบบว่า รีบปล่อย ไปกดเลยก็บ่อยถ้ามัน sudden จริงๆ :sorry:

แต่กรณีที่เฟรดมันอยู่ห่างๆเช่น bigrock ending ของ เพลง freebird แบบ hard นะครับ จบที่ พาวเวอร์คอร์ดเฟรด 10 สาย5 แล้วลากไป 3 สาย6 (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
ผมลองลากแล้วเลยไปเลย ไม่ก็ใจไม่ถึงหยุดที่เฟรด 4-5 ทุกที เลยตัดปัญหา มองแล้ว กระโดดไปจับเลยน่ะครับ 55 แต่ก็ พยายามจะรูดอยู่เพราะมันหล่ออ่ะครับ 5555 :o_shame:

ปล ฟังจากคุณหมิงพูด แสดงว่า การสไลด์นี่ ส่วนใหญ่รูดไปแล้ว รูปของการวางนิ้ว ของโน๊ตตัวต่อไปที่กำลังจะมา จะเป็นเหมือนโน๊ตตัวที่แล้วสินะครับ (เกี่ยวมั้ยหว่า? ผมก็ไม่เคยสังเกต)

Edited by runrunx, 17 March 2011 - 01:10 AM.

#109 VisionX

Senior Gamer

• Interests:Game Manga Anime Jazz & SEX !?

Posted 17 March 2011 - 11:23 AM

ได้ Mustang ของ XBOX360 มาละ
ออกตัวก่อนว่าไม่เคยเล่นกีตาร์มาก่อนเลย เคยแต่กีตาร์ของเล่น GH
เล่นมาสามสี่วันรู้สึกสิ้นหวังชอบกล แบบว่ามือไม่ถึงจริง ๆ
ขนาดเล่น Easy แล้วยังดีดไม่ค่อยถูกสาย เห็นเลขคอร์ดวิ่งมาแล้วก็คลำไม่ค่อยทัน
ขนาด Tutorial ง่าย ๆ ยังดีดไม่ผ่าน แต่ดันอยากได้ประสบการณ์เสมือนจริง
เลยไปลองจับคอร์ดเกร็งมือหงิกจนตะคริวหวดมือเลยทีเดียว

รู้งี้เชื่อที่ท่าน MingTH review ไว้แต่แรกก็ดี :wall:

#110 MingLive

Posted 17 March 2011 - 03:12 PM

View Postrunrunx, on 17 March 2011 - 01:09 AM, said:

พอเข้าใจครับผม ตรงจุดนั้น สำหรับผมก็ช่วยเหมือนกันง่าครับ :cat_dance:

ปกติผมก็สไลด์บ้างไม่สไลด์บ้างน่ะครับ(ส่วนใญ่สไลด์น่ะครับ) สำหรับผมมันช่วยทำให้เรารู้ว่า เฟรดต่อมาจะต้องเตรียมเลื่อนไปทางไหนน่ะครับ

แต่กรณีแบบว่า รีบปล่อย ไปกดเลยก็บ่อยถ้ามัน sudden จริงๆ :sorry:

แต่กรณีที่เฟรดมันอยู่ห่างๆเช่น bigrock ending ของ เพลง freebird แบบ hard นะครับ จบที่ พาวเวอร์คอร์ดเฟรด 10 สาย5 แล้วลากไป 3 สาย6 (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
ผมลองลากแล้วเลยไปเลย ไม่ก็ใจไม่ถึงหยุดที่เฟรด 4-5 ทุกที เลยตัดปัญหา มองแล้ว กระโดดไปจับเลยน่ะครับ 55 แต่ก็ พยายามจะรูดอยู่เพราะมันหล่ออ่ะครับ 5555 :o_shame:

ปล ฟังจากคุณหมิงพูด แสดงว่า การสไลด์นี่ ส่วนใหญ่รูดไปแล้ว รูปของการวางนิ้ว ของโน๊ตตัวต่อไปที่กำลังจะมา จะเป็นเหมือนโน๊ตตัวที่แล้วสินะครับ (เกี่ยวมั้ยหว่า? ผมก็ไม่เคยสังเกต)

slide ไปแล้ว รูปแบบการวางนิ้วจะพอดีกับโน้ตชุดต่อไปหรือเปล่า .. อันนี้ก็ไม่เสมอไปนะครับ แต่หลายๆครั้งที่เจอมันจะพอดีครับ เหมือนคนที่เล่นเพลงนั้นจริงๆเค้าก็วางมือลงตัวแบบนั้นเหมือนกัน อะไรทำนองนี้อ่ะครับ

ส่วนเรื่อง slide ไกลๆ แล้วกะไม่ถูก บางทีก้มมองเลยดีกว่า .. อันนี้ไม่แปลกครับ ผมก็เป็นครับ บางทีก็แอบมองเหมือกกัน (เฟรดมันไม่เท่ากี่ตาร์จริงแป๊ะๆครับ)

View PostVisionX, on 17 March 2011 - 11:23 AM, said:

ได้ Mustang ของ XBOX360 มาละ
ออกตัวก่อนว่าไม่เคยเล่นกีตาร์มาก่อนเลย เคยแต่กีตาร์ของเล่น GH
เล่นมาสามสี่วันรู้สึกสิ้นหวังชอบกล แบบว่ามือไม่ถึงจริง ๆ
ขนาดเล่น Easy แล้วยังดีดไม่ค่อยถูกสาย เห็นเลขคอร์ดวิ่งมาแล้วก็คลำไม่ค่อยทัน
ขนาด Tutorial ง่าย ๆ ยังดีดไม่ผ่าน แต่ดันอยากได้ประสบการณ์เสมือนจริง
เลยไปลองจับคอร์ดเกร็งมือหงิกจนตะคริวหวดมือเลยทีเดียว

รู้งี้เชื่อที่ท่าน MingTH review ไว้แต่แรกก็ดี :wall:

อืมมม ... ไม่รู้จะแนะนำไงต่อดีอ่ะคับ :sorry:
ปล. อย่างน้อย .. ถ้าจะขายจริงๆ ก็น่าจะขายต่อง่ายนะครับ มีคนอยากได้เยอะนะ .. วันก่อน คุณ homejoe ก็ถามหาอยู่นะครับ

#111 MingLive

Posted 19 March 2011 - 12:22 AM

DLC ล่าสุด week นี้ครับ (19 MAR 2011)
Every Breath You Take
เพลงนี้เกาตลอดเพลง ไม่มี solo ด้วย แต่เพลงเพราะอ่ะ ผมชอบเพลงนี้มากเลย ก็เลยต้องอัดซะหน่อยอ่ะครับ
(อ่อ .. แต่เพลงนี้แอบยากตรง chord ที่เล่นนะครับ ยืดนิ้ว 5 เฟรดกันเกือบตลอดเพลง แบบว่าใครไม่ถนัดนี่ อาจมีนิ้วเป็นตะคริวกันได้หละครับ งานนี้)

#112 runrunx

tekken 6

Posted 19 March 2011 - 03:05 AM

เพลงในตำนานเลย รู้ว่ามีเพลงนี้แล้วอยากซื้อเลยง่า :o_wow:

แต่ สงสัยต้องฝึกไปก่อนค่อยซื้อง่า พอดี ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่อง การเกากีต้าร์ อ่ะครับ ดีดไปๆ งงสาย แล้วเพลงนี้เกาทั้งเพลงเลย :worry:

(เกาแบบเพลงThe Hardest Button to Button ได้ แต่ยาวๆ แบบ ในคลิปนี้ไม่สามารถ :o_dead: )

#113 Laml3o

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 19 March 2011 - 11:16 AM

โอ้วเพลงล็อตใหม่ๆมีเพลงเก่าเยอะดี ดีแล้วเบื่อป็อปร็อคอัลเทอร์สมัยใหม่แล้วมันไม่คลาสสิค(ปกติผมก้ไม่โหลดเพลงพวกนี้อยู่แล้ว555)

#114 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 20 March 2011 - 07:30 AM

คุณหมิงใช้อะไรอัดน่ะครับ ทั้งวีดีโอมือและเกม
ผมซื้อ Easycap มาเดี๋ยวจะอัดบ้างแต่คงสามารถแค่ Hard ฮ่าๆ

มันส์มากครับตอนนี้เริมชินมือ สนุกดี

#115 runrunx

tekken 6

Posted 21 March 2011 - 05:19 PM

ว่าแต่ว่า รุ่น SQUIER นี่ออกรึยังอ่ะครับใครรู้มั่ง ทำไม rokband store ไม่เห็นมีขายเลยอ่ะ ?? เห็นว่าออก 1 มีนา นี่เลยมานานแล้วเลบสงสัยว่าเลือนอีกรึเปล่า

ปล เห็นที่ amazonมีขายแต่ราคาเว่อ เหมือน คนฉวยโิอกาศมาปล่อยเลย ( ราคา $279.99 มันอัพเป็นเกือบ $500 เลย -_- )

พอดีตอนนี้พอเล่นเป็นแล้วชักเกิด กิเลศอีกรอบ :o_shame:

Edited by runrunx, 21 March 2011 - 05:23 PM.

#116 MingLive

Posted 21 March 2011 - 11:33 PM

View PostFreezing_Atmosphere, on 20 March 2011 - 07:30 AM, said:

คุณหมิงใช้อะไรอัดน่ะครับ ทั้งวีดีโอมือและเกม
ผมซื้อ Easycap มาเดี๋ยวจะอัดบ้างแต่คงสามารถแค่ Hard ฮ่าๆ

มันส์มากครับตอนนี้เริมชินมือ สนุกดี

ผมใช้กล้องอัดที่หน้าจอตรงๆเลยหนะครับ ..
กล้องที่อัด gameplay >> Sony Bloggie อันนี้อัดได้ 1080p เลยครับ (ถ้าดูคลิปก่อนๆ ที่ผมเน้น gameplay ไม่ได้ขยายมือ จะเห็นว่าภาพที่อัด gameplay จาก bloggie ชัด okay ทีเดียวครับ)
กล้องที่อัดมือ ผมเอากล้องถ่ายรูปมาใช้แก้ขัดอ่ะครับ >> Canon S90 (พออัดวีดีโอมันได้แค่ 480 อ่ะครับ)
คลิปใหม่ๆที่ผมเน้นมือเต็มๆ แล้วเอาแค่ note highway มาวางกลางหน้าจอ ก็เลยไม่ค่อยชัดนั่นเอง ...

View Postrunrunx, on 21 March 2011 - 05:19 PM, said:

ว่าแต่ว่า รุ่น SQUIER นี่ออกรึยังอ่ะครับใครรู้มั่ง ทำไม rokband store ไม่เห็นมีขายเลยอ่ะ ?? เห็นว่าออก 1 มีนา นี่เลยมานานแล้วเลบสงสัยว่าเลือนอีกรึเปล่า

ปล เห็นที่ amazonมีขายแต่ราคาเว่อ เหมือน คนฉวยโิอกาศมาปล่อยเลย ( ราคา $279.99 มันอัพเป็นเกือบ $500 เลย -_- )

พอดีตอนนี้พอเล่นเป็นแล้วชักเกิด กิเลศอีกรอบ :o_shame:

ที่ US เห็นเล่นกันเยอะแล้วอ่ะครับ แต่ best buy เจ้ากรรม มันไม่ส่งนอก US T_T...

ต่อท้ายด้วย เพลงที่เพิ่งอัดวันนี้อีกเพลงแล้วกันนะครับ Plush

#117 dreamton

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 22 March 2011 - 11:24 AM

View Postrunrunx, on 21 March 2011 - 05:19 PM, said:

คอนเฟิร์มว่าออกตั้งแต่ต้นเดือนแล้วครับ แต่ที่ best buy เท่านั้น ผมโชคดีไปเฝ้าแล้วพนักงานใจอ่อนขายให้ก่อนครับ :o_love:

นอก US ผมว่าใจเย็นๆอีกหน่อยน่าจะขายผ่าน dealer ของ Fender/Squier โดยตรง ราคาน่าจะสมเหตุผล ไม่งั้นเจอ premium และค่าส่งเข้าไป บานแน่ครับ

ที่สำคัญคือ midi adapter ครับ ของขาดและโดน premium เยอะเหมือนกัน :o_worry:

#118 runrunx

tekken 6

Posted 22 March 2011 - 05:34 PM

ขอบคุณครับ

เพิ่งไปเจอ Thread ในเว็ป official มาเห็นมีคนบอกว่า เดือน April จะออกที่ UK แล้ว May จะเริ่มขายที่ ยุโรปโดยทั่วไปอ่ะครับ

สงสัยรอไปตอนนั้นราคาก้คงลงมาเหลือราคาปกติแล้ว

ปล คุณ dreamton ไงก็ review ถ่ายรูปมาให้ดูเป็นบุญตาหน่อยนะครับอยากเห็น :o_shame:

#119 Sam_FISher

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 22 March 2011 - 08:37 PM

รบกวนถามหน่อยครับ หากอยากจะซื้อมาฝึกเล่น ส่วนตัวเป็นคนไม่มีพื้นฐานการเล่นกีต้าเลย ถามว่าฝึกมั้ย ผมซื้อมาฝึกแค่ 2 อาทิตย์ ครับ เห็นมันถูกเลยซื้อเหอๆ

จับได้แต่คอร์ดพื้นฐาน แต่ยังไม่มีความแม่นเลยครับ พอเล่นๆไปปลายอาทิตย์ ผมเป็นคนเบื่อง่ายถ้าไม่ใช่เกมส์เลยท้อเป็นที่ทับกระดาษขนาดใหญ่ไปซะแล้ว
อยากรบกวนถามว่าถ้าฝึกมาเล่นโหมด easy นี่ มันง่ายจริงรึเปล่าครับ กะค่อยๆฝึกไป ถ้าเล่นเก่งแล้วในเกมส์จะขยับไปเล่นกีต้าไฟฟ้าอะไรประมาณนั้นครับ

แล้วก็ ตอนนี้มีขายในไทยมั้ยหว่าครับ ฮ่าๆ ขอบคุณครับ

#120 MingLive

Posted 22 March 2011 - 11:18 PM

View PostSam_FISher, on 22 March 2011 - 08:37 PM, said:

รบกวนถามหน่อยครับ หากอยากจะซื้อมาฝึกเล่น ส่วนตัวเป็นคนไม่มีพื้นฐานการเล่นกีต้าเลย ถามว่าฝึกมั้ย ผมซื้อมาฝึกแค่ 2 อาทิตย์ ครับ เห็นมันถูกเลยซื้อเหอๆ

จับได้แต่คอร์ดพื้นฐาน แต่ยังไม่มีความแม่นเลยครับ พอเล่นๆไปปลายอาทิตย์ ผมเป็นคนเบื่อง่ายถ้าไม่ใช่เกมส์เลยท้อเป็นที่ทับกระดาษขนาดใหญ่ไปซะแล้ว
อยากรบกวนถามว่าถ้าฝึกมาเล่นโหมด easy นี่ มันง่ายจริงรึเปล่าครับ กะค่อยๆฝึกไป ถ้าเล่นเก่งแล้วในเกมส์จะขยับไปเล่นกีต้าไฟฟ้าอะไรประมาณนั้นครับ

แล้วก็ ตอนนี้มีขายในไทยมั้ยหว่าครับ ฮ่าๆ ขอบคุณครับ

ที่เล่ามาหมายความว่า เคยซื้อกีตาร์จริงมาฝึก 2 อาทิตย์แล้ว แล้วไม่ work?
ส่วนตอนนี้อยากซื้อ pro guitar ในเกม rockband มาฝึกเล่นกีตาร์ เพื่อจะเล่นกีตาร์เป็น แล้วกลับไปเล่นกีตาร์จริงอีกครั้ง ซึ่งคราวนี้อาจจะกลับเป็นเล่นกีตาร์ไฟฟ้า?

(ไม่แน่ใจว่าเข้าใจที่เล่ามาถูกหรือเปล่าอ่ะ) :o_worry:
ถ้าอย่างนั้น ... ผมว่าค่อนข้างเสี่ยงซื้อมาแล้วไม่โดนใจนะครับ
++ คือฝึกใน RB สนุกกว่าตรงที่เสียงที่ออกมา มันเป็นเรื่องเป็นราว และเหมือนมีวง back up ช่วยให้รู้สึกว่าเรากำลังเล่นกีตาร์อยู่ในวงดนตรี (sound ที่ได้ ทำให้รู้สึกสนุกมากขึ้น มากกว่าดีดกีตาร์แล้วบอดลูกเดียว อะไรประมาณนั้น)
++ ส่วนเรื่อง mode .. easy > medium ก็ใช่ละครับ ทำให้เราค่อยๆพอเล่นได้ แต่ก็ต้องฝึกอยู่ดีนะครับ
-- ปัญหา คือ ถ้าจะเล่นกีตาร์จริงได้เลย ก็เทียบเท่าต้องเล่น expert mode ของ RB3 pro guitar ... ซึ่งต้องฝึกฝนและใช้ความพยายามและอดทน เหมือนกันครับ .. ถ้าไม่มีเวลานัก หรือไม่อยากอดทนฝึกฝน มีความเสี่ยงที่จะได้ RB pro guitar เป็นที่ทับกระดาษขนาดใหญ่อันที่สองครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวมากๆนะครับ เป็นเสียงนึงเฉยๆ แต่อย่าเชื่อผมหมด 100% นะครับ ...