`

Jump to content

ԡ١Ẻ⡧Ẻ

208 replies to this topic

#161 polperfect

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 11 July 2010 - 09:54 AM

ตอนนี้ จขกท เริ่มสวนหมัดกลับแล้ว รอดูกันต่อปาย

#162 A-mail

ѡ

• Junior Moderator

Posted 11 July 2010 - 10:16 AM

วงการเกมส์บ้านเรา ก็แบบนี้แหละครับ
เมื่อก่อน พวกร้านซ่อมหรือร้านขายเกมส์เลวๆ มันโกงเอาไว้เยอะ
คนใหม่ๆที่เข้ามาทำธุรกิจเกมส์แบบซื่อสัตย์ ก็ต้องเหนื่อยหน่อยที่จะสร้างความน่าเชื่อถือขึ้นมาอีกครั้ง

แต่ช่างโอ๊ตครับ
คุณก็สะเพร่าจริงๆ ที่ไปสับบอร์ดอะไรซะอย่างผิดเครื่อง ..ผมไม่ฟันธงแล้วกันว่าเป็น Power หรือ Main เพราะไม่รู้..
เป็นผมเองก็ไม่ยอมเหมือนกัน อันนี้ต้องขอว่ากันตรงๆ
แม้ว่าจะไม่มีเจตนาร้าย แต่มันอ่อนไหวสำหรับเจ้าของเครื่องว่ะ น่าจะแก้ไขได้ดีกว่านี้

เจ้าของกระทู้ครับ ขอถามเพื่อความกระจ่างนิดหน่อย
คุณเคยเอาเครื่องไปซ่อมร้านอื่น (นอกจากร้านโอ๊ต) ก่อนหน้าร้านประจำนี้รึเปล่า ??
เพราะบางทีบอร์ดมันอาจโดนเปลี่ยนมาก่อนแล้ว แต่คุณไม่รู้ เนื่องจากยังเล่นเกมส์ได้ตามปกติ

#163 anurak2821

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 11 July 2010 - 10:27 AM

มารอบทสรุป กำลังหาช่างซ่อม PS3 เทพ ๆ ไฟไม่เหลือง แต่ OS น่าจะมีปัญหา ใครจะพอแนะนำได้บ้างครับ

#164 jasmin

ѡͩѧ

Posted 11 July 2010 - 10:40 AM

เจ้าของกระทู้ครับ ขอถามเพื่อความกระจ่างนิดหน่อย
คุณเคยเอาเครื่องไปซ่อมร้านอื่น (นอกจากร้านโอ๊ต) ก่อนหน้าร้านประจำนี้รึเปล่า ??
เพราะบางทีบอร์ดมันอาจโดนเปลี่ยนมาก่อนแล้ว แต่คุณไม่รู้ เนื่องจากยังเล่นเกมส์ได้ตามปกติ
- ตอบค่ะว่าปกติไม่เคยซ่อมที่อื่นนอกจากร้านประจำเลยเพราะชอบไปเดินสะพานเหล็กค่ะ แต่ที่ลองเอาไปซ่อมร้านโอ๊ต เพราะช่วงนั้นไม่มีเวลาเข้า กทม ค่ะ และเห็นลงใน dgo ด้วย เลยลองดู แล้วก็ได้เรื่องเลยค่ะ

#165 Mio and Mayu

١͹ 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 11 July 2010 - 10:43 AM

QUOTE(jasmin @ Jul 11 2010, 02:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ๋ๆ อย่างอนน๊า เข้าใจผิดกันได้

2 คนนี้จะจีบ กันใช้ปะเนียยย รอ yoyo_89.gif clear ครับบบ

QUOTE(9th TEARDROP @ Jul 11 2010, 02:32 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็ด๊ะ... เค้ายอมตัวเองครั้งนี้ครั้งเดียวนะ มา...จุ๊บก่อน

Edited by Mio and Mayu, 11 July 2010 - 10:43 AM.

#166 ridergirl

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 11 July 2010 - 10:46 AM

yoyo_65.gif ผิดห้องกันใหญ่ไปแล้ว

ห้อง Xbox แต่บอกเรื่อง ps2
ห้อง Xbox แต่มีการจีบกัน

yoyo_89.gif งานนี้อาจจะมีจบแบบ Happy Ending

ส่วนเรื่องหลัก ผมปูเสื่อกับถือ popcorn รอแล้วครับ

#167 zuza

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 11 July 2010 - 10:53 AM

ขอเสริม นิดน่ะครับ พวกคุณ ๆ จะได้เห็น ภาพ กัน

เวลา แกะเครื่องออกมา เอากรอบเครื่องออกมาหมดแล้ว ใส้ในคุณจะเห็น ( ถ้าหงายเครื่อง ) ด้านซ้ายมือ จะเป็นแผงไฟครับ คุณจะเห็นได้แค่นั้น ส่วนตัวบอร์ด

คุณต้องเอาโครงเหล็กออกก่อน คุณถึงจะเห็น เปิดประเด็น เลยนะครับ ความสามารถของเจ้าของกระทู้ คุณสามารถ รื้อได้ถึง แค่ไหน ครับ เท่าที่อ่านมาคือ

คุณแกะออกมาแล้วเห็นเลย ก็น่าจะเป็นเพาเวอร์ซัพพลาย ครับ ส่วนตัวบอร์ด คุณต้องเอาเพาเวอร์ซัพพลายออกก่อนถึงจะเอาโครงเหล็กออกได้ ครับ

เอาโครงเหล็กออกคุณก็จะเห็น เมนบอร์ด ครับ แล้วมันก็จะมีรหัส ของบอร์ดอยู่ครับ ติดที่ตัวบอร์ดเลยครับ

ทีนี่้ก็ ปัญหา ล่ะครับ เครื่องนี้เคยแกะซ่อมรึยัง หรือ เคยส่งซ่อมที่อื่นมาบ้างรึป่าว

แต่สามารถเทสง่ายๆคือถ้าเค้าเอาบอร์ดรุ่นอื่นๆมาใส่ เปิดเครื่องมาไม่ต้องใส่แผ่น น่ะครับ แล้วกดสามเหลี่ยม มันก็จะบอกรุ่น ของเครื่อง ครับ ก็ต้องมาดูว่ามัน

ตรงกันไหม ส่วนตัวผมจะไม่ค่อยจำรหัสอะไรพวกนี้หรอกครับ เพราะมันเข้ามาเยอะมาก ทีนี้ถ้าโดนเปลี่ยตรงรุ่นล่ะ ก็ ต้องมาดู ล่ะครับ เช่นเครื่องเราใหม่ แต่

บอร์ดที่เปลี่ยนมา สภาพเก่ามากก็ น่าจะโดนเปลี่ยนไปเรียบร้อยแล้ว ล่ะครับ แต่ทีนี้ลูกค้าส่วนมากคุณก็จะแกะเครื่องไม่เป็น ซะส่วนใหญ่ ซึ่งทำให้ไม่สามารถ

ตรวจเช็คได้ ทีนี้คุณก็ต้องไว้ใจร้านที่คุณเข้าไปใช้บริการ เท่านั้นและครับ

http://www.youtube.com/watch?v=vBRsk75TTg0...feature=related ตามไปดู ตามนี้ น่ะครับ

ป.ล. ส่วน เลขบอร์ดไม่ตรง ให้ พี่โอ็ต ออกมา ชี้แจงเองก็แล้วกัน น่ะครับ

Edited by zuza, 11 July 2010 - 11:22 AM.

#168 Plakapong

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 11 July 2010 - 11:00 AM

ผมว่าให้ลงรูปกัันไปเลยดีกว่า จะได้หายสงสัยกันซะทีว่าไอ้ที่มันโดนเปลี่ยนไปเป็นอะไรกันแน่

#169 ZooZ

ѡ

Posted 11 July 2010 - 11:11 AM

สรุปมันคือ เมนบอร์ด หรือ เพาเวอร์ซัพพลายอ่ะ ที่เถียงกันเป็นประเด็นอยู่งง

#170 por008

ѡ§

Posted 11 July 2010 - 11:26 AM

นึกถึงร้าน new game เลยครับสมัยก่อน เดี๋ยวนี้ยังมีอยู่ไหมครับ

ป.ล.ไม่ได้เกี่ยวกับกระทู้นี้แต่อย่างใด

#171 jasmin

ѡͩѧ

Posted 11 July 2010 - 11:28 AM

หรือว่าจะโดนเปลี่ยนทั้งหมดเลยอ่ะ ถ้าสิ่งที่เห็นเรียกว่าพาวเวอร์ซับพลาย แล้วทำไมช่างประจำบอกว่าโดนเปลี่ยนบอร์ด ก็อาจเป็นได้รึเปล่าที่โดนเปลี่ยนไปตั้งแต่รอบแรกที่ส่งไปซ่อมที่โอ๊ตแล้ว เพราะแกะลึกๆขนาดนั้นเราก็แกะไม่เป็น แต่ที่เห็นจังๆว่าโดนเปลี่ยน คือบอร์ดเขียวๆที่มีวงจรที่เวลาเปิดเครื่องมันจะเห็นเลย เราถึงโทรไปบอกกับโอ๊ตรอบแรกได้ไงว่าโดนเปลี่ยน ส่วนเรื่องบอร์ดมารู้อีกทีตอนเอาเครื่องไปซ่อมกับช่างประจำแล้วเค้าบอกว่าบอร์ดไม่ใช
่รหัสเดิม เมื่อกี้เลยโทรไปถามช่างมาแล้ว เค้าบอกว่า บอร์ดก็ไม่ตรงรุ่น สายแพที่ติดกับบอร์ดก็ขาด แถมไม่มีสัญญาณาพด้วย ซึ่งเครื่องก่อนส่งซ่อม มันเล่นได้ แต่บางเกม ไม่ใช่มีอาการขั้นโคม่าแบบนี้ แล้วอย่างนี้จะให้เราเข้าใจว่าอะไรได้บ้างคะ มาอธิบายหน่อย เผื่อไม่ใครก็ใครสับสนนะ

#172 namco_bsd

..... Dol_52. ^_^ ......

Posted 11 July 2010 - 11:45 AM

เข้าสู่หน้่าที่ 5 แล้ว .. 1894c7a1.gif

#173 PoOnO_o

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 11 July 2010 - 11:54 AM

ไม่ช่างประจำ ก็ช่างโอ๊ตแล้วละครับ yoyo_48.gif

เหมือนอู่รถอะครับ เห็นคุยกันจัง อู่นี่อู่ประจำเราเลยนะ เขาซ่อมดี แต่ก็เห็นเสียจัง ไปซ่อมมันอยู่นั่นแหละ

อู่ที่ซ่อมแล้วไม่ต้องไปอีกนี่มันไม่ดีกว่าเหรอ yoyo_35.gif

#174 depend ayu

ѡ鹤

Posted 11 July 2010 - 12:11 PM

สรุปเรื่องราวตอนนี้ เอาแต่ข้อเท็จจริง

1. เครื่องก่อนส่งซ่อมร้านโอ๊ตยังพอเล่นได้ แต่หลังกลับมาเล่นไม่ได้เลย
2. พาวเวอร์ซัพพลายโดนเปลี่ยนแน่ ๆ ทั้งสองฝ่ายยืนยันตรงกัน
3. บอร์ดโดนเปลี่ยนหรือไม่ จำเลยอ้างว่าเปลี่ยนแค่พาวเวอร์ซัพพลาย ส่วนโจทย์ไม่แน่ใจแต่ช่างประจำของโจทย์ยืนยันว่าเปลี่ยนโดยดูจากเลขรหัส

ปล... ความเห็นส่วนตัว สงสัยว่าเวลาซ่อมที่อ้างว่าที่ร้านมีพาวเวอร์ซัพพลายเยอะก็เลยอาจจะสลับกันบ้าง คืองงครับว่าเวลาซ่อมเครื่องลูกค้าไม่ดูแลอะไหล่เครื่องลูกค้าเลยเหรอครับ หยิบอันได้ก็ใส่ ๆ เข้าไปเลยเหรอครับ เกิดพาวเวอร์ซัพพลายลูกค้้าเขาใหม่ ๆ ดี ๆ อายุ 3 เดือน เอาไปซ่อมโดนเปลี่ยนไปเอาพาวเวอร์ซัพพลายอายุ 3 ปี มันดูไม่ค่อยแฟร์รึป่าว

#175 auhibs

Posted 11 July 2010 - 02:12 PM

ผมไม่ได้เข้าข้าง คุณโอ๊ตเกมส์ไรนี่นะ แต่ผมมีคำถาม สองข้อ ขอสอใส่เกือกหน่อยนะ

1.เจ้าของกระทู้ คุณเป็นคนไปร้านคุณโอ๊ตเกมส์ และไปร้านช่างประจำ ด้วยตัวเองหรือเปล่า? ถ้าไม่ได้ไป คุณแน่ใจหรือว่าสิ่งที่คนที่ไปแทนคุณส่งต่อข้อความ จากปากช่างมาถึงคุณถูกต้องทุกคำพูด
เพราะนี่ไม่ใช่ การถามว่าไปกินข้าวกัน จะได้บอกง่ายๆ มันเป็นอะไหล่ชิ้นส่วน ที่แม้แต่ ตัวคุณเองยังไม่รู้จักว่ามันคืออะไร รู้แค่สีเองด้วยซ้ำ

2.คุณเคยสงสัยช่างประจำไหม? ที่เค้าโทษร้านโอ๊ตเกมส์
รู้ไหมว่าการดึงความเชื่อถือที่ดีที่สุดจากลูกค้า หรือการทำให้ตัวเราดูดีนั้น ง่ายนิดเดียว เราไม่จำเป็นต้องทำอะไรดีๆเลย เราแค่ สร้างคนไม่ดีกว่าเราขึ้นมาเท่านั้น

จริงผมว่าทั้งหมด เกิดจากการสื่อสารที่ไม่ถูกต้อง และ อารมณ์ ของจขกท ในเวลานั้นมากกว่า ตอนนี้เย็นขึ้นแล้วผมว่าน่าจะคุยกันรู้เรื่องนะ ผมเข้าใจนะ คือรอก็นานแถมแก้ไม่หายดั่งใจ พอเอาไปอีกร้าน เค้าก็บอกว่าโดนย้อมอีก คงปิ๊ดสุดๆ

ส่วนถ้าเกิดว่าลูกน้องคุณโอ๊ตเกมส์เป็นผู้ผิด อันนี้เป็นหน้าที่คุณโอ๊ตเกมส์ที่จะต้องรับผิดชอบครับ ผมตามอ่านมา ผมว่าเค้าน่าจะจัดการส่วนนี้ได้นะ

Edited by auhibs, 11 July 2010 - 02:18 PM.

#176 Oat_Game

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 11 July 2010 - 04:38 PM

QUOTE(jasmin @ Jul 11 2010, 11:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หรือว่าจะโดนเปลี่ยนทั้งหมดเลยอ่ะ ถ้าสิ่งที่เห็นเรียกว่าพาวเวอร์ซับพลาย แล้วทำไมช่างประจำบอกว่าโดนเปลี่ยนบอร์ด ก็อาจเป็นได้รึเปล่าที่โดนเปลี่ยนไปตั้งแต่รอบแรกที่ส่งไปซ่อมที่โอ๊ตแล้ว เพราะแกะลึกๆขนาดนั้นเราก็แกะไม่เป็น แต่ที่เห็นจังๆว่าโดนเปลี่ยน คือบอร์ดเขียวๆที่มีวงจรที่เวลาเปิดเครื่องมันจะเห็นเลย เราถึงโทรไปบอกกับโอ๊ตรอบแรกได้ไงว่าโดนเปลี่ยน ส่วนเรื่องบอร์ดมารู้อีกทีตอนเอาเครื่องไปซ่อมกับช่างประจำแล้วเค้าบอกว่าบอร์ดไม่ใช
่รหัสเดิม เมื่อกี้เลยโทรไปถามช่างมาแล้ว เค้าบอกว่า บอร์ดก็ไม่ตรงรุ่น สายแพที่ติดกับบอร์ดก็ขาด แถมไม่มีสัญญาณาพด้วย ซึ่งเครื่องก่อนส่งซ่อม มันเล่นได้ แต่บางเกม ไม่ใช่มีอาการขั้นโคม่าแบบนี้ แล้วอย่างนี้จะให้เราเข้าใจว่าอะไรได้บ้างคะ มาอธิบายหน่อย เผื่อไม่ใครก็ใครสับสนนะ

โห....เป็นเยอะจัง ทุกข้อกล่าวหา ต้องให้ช่างประจำของคุณมาเป็นผู้กำหนดทั้งหมด แล้วเรื่องนี้ใครล่ะเป็นผู้ได้รับผลประโยชน์สูงสุด แม้แต่กระทั้งเลขเมนบอร์ด
คุณยังไม่รู้เลยว่าตอนแรกมันรหัสอะไร จนกว่าช่างประจำมันจะบอก งั้นอย่างนี้ ผมจะถูกหรือผิดไอ้ช่างประจำคนนี้ก็ต้องเป็นคนตัดสินผมงั้นหรอ ถ้าจะกล่าวหากันต้องมีหลักฐานยืนยันที่แน่นอน ถ้ายังไม่อยากจบผมก็ OK. ถ้าเป็นไปได้ก็เอาช่างนั้นมาคุยกันเลย

#177 9th TEARDROP

¹

•  DGO Blogger

Posted 11 July 2010 - 04:39 PM

Test
ผมว่าเราให้ทั้งสองฝ่ายเคลียกันเองดีกว่านะครับ ขอให้เคลียกันได้ไวๆนะครับ
ใจเย็นๆนะครับ เสื่อ ปอบคอร์น

ปล. ลองใช้ดูเห็นเค้าชอบใช้กัน เออเว้ย.. ง่ายกว่ากันเยอะ (ขำๆมั่งนะ ขี้เกียจดราม่าละวันนี้)

#178 sillycabon

Let's Pl@y H@lo W@rs

Posted 11 July 2010 - 04:41 PM

Edited by sillycabon, 11 July 2010 - 04:42 PM.

#179 phop99

ѡ§

Posted 11 July 2010 - 04:53 PM

คือแสดงความคิดส่วนตัวหน่อยนะครับอ่านตั้งแต่เช้าแล้ว
เรื่องแผงซับพลายหรือชุดจ่ายไฟนี่ไม่ต้องซีเรียสหรอกครับใช้ได้เหมือนกันเมื่อก่อนเค
ยซ่อมอยู่
ส่วนเรื่องพิสูจน์ไม่ได้ว่าเมนบอร์ดโดนเปลี่ยนหรือปล่าว ใครเปลี่ยนอันนี้เคลียร์ยากนิดนึง
ถ้าแนะนำแบบฝืนใจนะครับ คือค่อยๆคุยกันแล้วทำให้ เครื่องเกมที่เสียอยู่กลับมาใช้ได้
จะดีกว่าโดยที่มีความร่วมมือกันทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ เพราะตอนนี้อีกคนเสียความรู็สึก อีกฝ่าย
เสียชื่อเสียง ลองคุยกันดูดีๆนะครับ คนในบอร์ดเริ่มทะเลาะกันเองแล้ว
ผมว่าผู้ที่แสดงความคิดเห็นต่างๆจาก ข้อความที่เสียดหรือด่าเสียๆหาย
เสนอแนวความคิดปลองดองจะดีกว่านะครับ ดีกว่ารุมด่าประนามแบบกระชับวงล้อม
เดี๋ยวเรื่องมันจะยาวไปกว่านี้อีก
ขอบคุณครับที่อ่าน

#180 stillenigma

ѡ¹鹷 2

Posted 11 July 2010 - 05:14 PM

ผมก็เคยโดนร้านซ่อมเครื่องโกงเหมือนกันPS2เนี่ย(ไม่ใช่ร้านoat gameนะฮับ แล้วก็ไม่ได้หมายถึงร้านนี้โกงด้วยเดี๋ยวเข้าใจผิด) ขนาดยืนดูอยุ่มันก็ยังโกงกันได้(ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องนี่หว่า) ไอ้โกงแล้วถ้ามันเอากลับมาเล่นได้ถึงเสียแพงหน่อยก็พอว่า แต่พอเอากลับมามันเสียหนักกว่าเดิมอีกปริ๊ดแตกเลย ทุกวันนี้ยังจำชื่อช่างได้อยู่เลย= =
ป.ล.ยังไงก็ใจเย็นๆค่อยๆเคลียกันนะครับ

Edited by stillenigma, 11 July 2010 - 05:14 PM.