`

Jump to content

èШѴ Final Fantasy 14 Online On PC ҧѺ Դ繡ѹѺ

76 replies to this topic

#41 BigKids

ѡ§

• High Members

Posted 19 July 2010 - 09:20 PM

เล่นด้วยเหมือนกันครับ

proorder ไปแล้วเหมือนกันครับ

#42 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 19 July 2010 - 10:23 PM

เด๋วผมคงประกอบคอมใหม่ ท่านใดจะอัพเกรดหรืออย่างใด ต้นเดือนกันยา อาจจะมีกระทู้รวมคนเล่น รวมถึง server อีกทีนะครับ

#43 nakharin

☆ 20th Century Badass ☆

• High Royal Executive Members

Posted 19 July 2010 - 10:58 PM

กลายเป็นว่าตอนนี้ผมเริ่มเล่นเกมไม่สนุกแระ โฟกัสไปที่ไฟนอลอย่างเดียวเลย
หวังว่าจะสนุก ไม่ทำให้เบื่อง่าย ๆ นะ - -"

#44 GamerJr.

¹

Posted 20 July 2010 - 01:29 PM

ถ้าจะรวมตัวกันซื้อก็แจ้งกันด้วยนะครับ

#45 Jin

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 20 July 2010 - 03:19 PM

View PostGamerJr., on 20 July 2010 - 01:29 PM, said:

ถ้าจะรวมตัวกันซื้อก็แจ้งกันด้วยนะครับ
จัดก่อนเลยครับ ตอนนี้มีหลายที่ให้จองแล้ว ถ้าหาไม่ได้เด๋วผมจัดให้ หุๆ

#46 GamerJr.

¹

Posted 20 July 2010 - 09:38 PM

View PostJin, on 20 July 2010 - 03:19 PM, said:

จัดก่อนเลยครับ ตอนนี้มีหลายที่ให้จองแล้ว ถ้าหาไม่ได้เด๋วผมจัดให้ หุๆ
ไ้ด้ราคาต่ำกว่า gconshop รึป่าวครับ ถ้าได้ต่ำกว่าก็ดีนะครับ

#47 nakharin

Posted 20 July 2010 - 10:06 PM

พอดีผมติดต่อพี่บอม ผ่านไปทางจีคอนแล้ว เดี๋ยวรอคุณต๊อบ(Hyde)มาตั้งกระทู้ละกันครับ
ตัวคอลเลคเตอร์ เห็นทางจีคอนราคาลงมาไม่ถึง 3 พันแล้ว :cat:

#48 GamerJr.

¹

Posted 20 July 2010 - 10:09 PM

View Postnakharin, on 20 July 2010 - 10:06 PM, said:

พอดีผมติดต่อพี่บอม ผ่านไปทางจีคอนแล้ว เดี๋ยวรอคุณต๊อบ(Hyde)มาตั้งกระทู้ละกันครับ
ตัวคอลเลคเตอร์ เห็นทางจีคอนราคาลงมาไม่ถึง 3 พันแล้ว :cat:
ว่าแต่ collector มันมีอะไรที่จำเป็นในการเล่นมากรึป่าวครับ

#49 Jin

Posted 20 July 2010 - 10:25 PM

View PostGamerJr., on 20 July 2010 - 10:09 PM, said:

ว่าแต่ collector มันมีอะไรที่จำเป็นในการเล่นมากรึป่าวครับ
ตัวธรรมดา 1790 ตัว Coll 2790 ต่างกันยังไง ตัวคอล ได้เล่นก่อน 8 วัน และได้ invite buddy ไว้เชิญเพื่อนที่อยากลองเกมเข้ามาเล่นได้ 1 คน ส่วนของแถมอื่นๆ มันไม่เหมือนกันในแต่ละโซนครับ

http://ff14.playinter.com/ อันนี้เป็นอีกเวปนึงที่มีขาย

#50 nakharin

Posted 20 July 2010 - 11:03 PM

ขอลงรายละเอียดทีเดียวเลยละกัน

-แผ่นจะมี 2 โซนนะครับ คือฝั่งอเมริกา-ญี่ปุ่น มีทั้งแบบคอลเลคเตอร์และแบบธรรมดา

-ซื้อแผ่นโซนไหน ต้องเล่นโซนนั้นนะครับ ใครเล่นโซนญี่ปุ่นจะมีปัญญหาเรื่องภาษาครับ
เพราะทางคอลเซ็นเตอร์ที่โน่นไม่พูดภาษาอังกฤษ ถ้าเกิดไอดีมีปัญหา
เวลาคุณแจ้งไป อาจจะได้รับการตอบช้ากว่าที่จะเป็น(อันนี้พิจารณากันเอาเอง)

-ราคาแผ่นโซนญี่ปุ่นจะแพงกว่าเท่าตัว(แบบคอลเลคเตอร์)

-แบบคอลเลคเตอร์จะออกเร็วกว่าแบบธรรมดา 8 วัน ซึ่งก็คือวันที่ 22 กันยายน กับวันที่ 30 กันยายน
นั่นหมายความว่าคนที่ซื้อแบบคอลเลคเตอร์จะได้เล่นก่อน 8 วันนั่นเอง

-ได้สิทธิ์เล่นฟรี 30 วัน ทั้งแบบคอลเลคเตอร์และแบบธรรมดา

-ของแถมแบบคอลเลคเตอร์ โซนญี่ปุ่นกับอเมริกาต่างกัน
ของญี่ปุ่นจะมีแก้วหรือกระปุกอะไรสักอย่างแถมมาด้วย แต่ของโซนอเมริกาจะไม่มี

-ของแถมอย่างอื่นในแบบคอลเลคเตอร์ ทั้งโซนญี่ปุ่นกับอเมริกาจะเหมือนกันหมด
คือมีแผ่นเกมสกรีนภาพลายเส้นของอาจารย์ อามาโนะ, แผ่นดีวีดี เบื้องหลังการสร้างเกม,
สมุดภาพ, Token เอาไว้สำหรับการเข้ารหัส ป้องกันการแฮคไอดี, ไอเท็มพิเศษ(หมวกอัศวินหัวหอม)<==ยังไม่รู้ความสามารถ แต่น่าจะเกี่ยวข้องกับพาร์ทเซ็ทชุดเกราะหัวหอม ที่อาจจะเป็นเควสให้รวบรวมทีหลัง แล้วได้สเตตัสเทพ ๆ ก็ได้

-ของแถมแบบธรรมดา ก็จะมีไอเท็มพิเศษ(เกราะแขน เพิ่มความเร็วในการอัพสกิล)

คุณ Hyde บอกว่า ตอนนี้ออเดอร์ใกล้เต็มแล้ว ยังไงก็ให้รีบ ๆ สั่งกัน
จ่ายมัดจำแล้วค่อยไปจ่ายเต็มจำนวนวันที่รับของก็ได้ครับ

ของอเมริกา แบบคอลเลคเตอร์ ราคาอยู่ที่ 2,790 บาท
ของญี่ปุ่น แบบคอลเลคเตอร์ ราคาอยู่ที่ 4,200 - 4,600 บาท
แบบธรรมดา(โซนอเมริกา) ราคาอยู่ที่ 1,790 บาท
http://www.gconshop....ctdetail&id=388

:cat:

Edited by nakharin, 20 July 2010 - 11:03 PM.

#51 GamerJr.

¹

Posted 20 July 2010 - 11:36 PM

ต้องถามก่อนครับว่าในนี้จะเล่น usa ใช่รึป่าวครับ
จะได้สั่งแบบธรรมดาไปก่อนครับ

#52 nakharin

Posted 20 July 2010 - 11:42 PM

ผมเล่นเซิฟ us ครับ ของญี่ปุ่น คนญี่ปุ่นคงสื่อสารด้วยยากแน่ ๆ
ที่สำคัญาษาในเซิฟถ้าเป็นญี่ปุ่นหมด คงไปไม่เป็นอะครับ หุหุ

ส่วนเรื่องวิธีจ่ายรายเดือน เดี๋ยวต้องรอเกมออกก่อนนะครับ
จะได้รู้กันว่ามีวิธีไหนบ้าง

#53 hyde

ѡ¹鹷 2

Posted 21 July 2010 - 12:57 AM

ไม่รู้เลยนะครับเนี่ยว่าที่ห้อง PC จะมีคนสนใจอยากจะเล่นไฟนอล 14 เยอะเหมือนกัน ตอนนี้ตัวผมเองกับ Jin ก็อยากเล่นมากจนเสพข้อมูลจนเบลอแล้วครับ ฮ่าๆ ถึงเวลาเกมออกจริงๆต้องจัดสรรเวลาเพื่อเล่นเป็นทีมให้ได้เลย

ว่าแต่ผมขออธิบายย้อนหลังหน่อยละกันนะครับเรื่องราคาที่มีคนถามมาว่า "ทำไมจีคอนจึงเปิดราคาแพงจังในตอนแรก" ผมอยากจะอธิบายว่า "มันคือราคาประเมิน" ครับ เพราะมันคือเกม PC ที่เป็นครั้งแรกที่ทางร้านได้ลองสั่ง แถมยังเป็นชุดพิเศษอีกต่างหาก จึงได้ประเมินเอาไว้คร่าวๆ เพราะตอนเกมอื่นที่เปิด Pre-order แล้วไม่แจ้งราคา ก็มีแต่คนถามกันเข้ามาว่า "น่าจะเท่าไร" ทางเราก็เลยประเมินให้ซะเลย แต่พอผ่านไปซักระยะหลังจากประกาศจองแล้ว ทางร้านก็เริ่มทราบต้นทุนที่ "น่าจะคงที่" ก็เลยประกาศราคาในรายการสินค้า (ตอนประเมินอธิบายในรายละเอียด แต่ตอนประกาศจะขึ้นที่ราคาสินค้า) ซึ่งราคานี้ตอนสินค้ามาอาจจะถูกลง หรือแพงขึ้น หรืออาจจะเท่านี้เลยก็ได้ครับ ซึ่งทุกอย่างต้องรอดูว่าจะมีปัจจัยอื่นมาแทรกแซงหรือเปล่านะครับ

และอย่างที่คุณ nakharin ได้แจ้งไว้นั่นแหละครับ สำหรับชุดพิเศษนั้นตอนนี้เริ่มใกล้จะหมดโค้วต้าแล้วนะครับ ใครที่สนใจก็ขอให้รีบกดสั่งจองกันเข้ามาได้ครับ

จากความเข้าใจของผมนะครับ ถ้าคุณซื้อแผ่นไฟนอลโซนไหน เวลาสมัครไอดีของสแควร์ ก็ต้องสมัครที่โซนของแผ่นเกมนะครับ แล้วเวลาที่ไอดีมีปัญหา เราต้องโทรไปหา Call Center ที่เป็นโซนที่เราสมัครไว้ เพราะฉะนั้นใครที่จะสมัครญี่ปุ่นก็เตรียมาษาญี่ปุ่นไว้คุยได้เลยครับ เพราะเจ้าหน้าที่เค้าจะพูดแต่ญี่ปุ่นเลย - -"

แล้วพบกันในเกมครับ ^^

#54 GamerJr.

¹

Posted 21 July 2010 - 01:07 AM

ขอบคุณครับ อย่าว่าแต่ญี่ปุ่นเลย อังกฤษยังไม่ค่อยเข้าใจเลยผม
สงสัยต้องบอกว่าพูดช้า ๆ หน่อย

#55 Jin

Posted 21 July 2010 - 07:59 PM

ใครจะอัพคอมก็นิ่งๆไว้ก่อนนะครับ เด๋วต้นเดือนกันยา พวกการ์ดจอ กับ cpu อาจมีการเปลี่ยนแปลง ของเก่าอาจปรับราคา ส่วนสเปคของเกม น่าจะลดลง เพราะตัว benchmark มันกินสูงเวอร์ ก็มีเวลาปรับปรุงเ้ดือนนึง คงจะดีขึ้นครับ

#56 anurak2821

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 22 July 2010 - 12:39 AM

อยากเล่นเหมือนกัน ถ้ามีพรรคพวกเยอะ ๆแต่กลัวไม่มีเวลาเล่นนี่สิ เฮ้อ

#57 GamerJr.

¹

Posted 23 July 2010 - 01:58 AM

อยากให้มีมีตติ้งสักครั้งนึง เพื่อแนะนำคนที่ไม่เคยเล่น final online มาก่อนด้วยครับ

#58 nakharin

Posted 23 July 2010 - 01:58 PM

เอาไว้เกมออกแล้วผมจะมาตั้งกระทู้รีวิวกับลง how to play ไว้ละกันครับ
ใครที่เล่น ก็อยากให้เข้ามาช่วยแชร์ข้อมูลด้วย
เพื่อน ๆ ที่สนใจ หรือกำลังหัดเล่นจะได้เอาไว้เป็นไกด์ในการเล่น

#59 SilentAttendant

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 23 July 2010 - 10:01 PM

ดีเลยครับ กะลังจะมาลองเล่นาคนี้เป็นาคแรก ตั้งใจไว้มากว่าจะเล่นให้ได้

#60 Toshiya

in the Mood of Manga Making

• Royal Executive Members
  • Interests:Games,Music,Movies and Arts.

Posted 25 July 2010 - 12:31 PM

อา...นึกว่าคนที่กะจะเล่น FFXIV จะไปตั้งกระทู้ที่ RPG ซะอีกเลยไม่เห็นกระทู้นี้
ตัวผมเล่นชัวร์ๆ Preorder ตัว collector edition ไปแล้วด้วย
เพราะต้องการ buddy pass คอมตอนนี้ผมไม่มีเลยเพราะย้ายค่ายมา Mac นานแล้ว
แต่กันยาคงซื้อคอมใหม่เอา เล็งๆ i5+460 ไว้ครับ

เคยเล่น FFXI มาก่อนคิดว่าไม่มีปัญหาอะไร

และาคนี้มันเปลี่ยนาษาได้เลยนะครับไม่ว่าจะโซนไหน และ Server เล่นรวมกันหมดนะครับ เข้าใจไรผิดหรือเปล่าครับ?
เราต้องเล่นทั้งกับคนอเมริกาและญี่ปุ่นพร้อมกันครับ
ไฟนอลออนไลน์ถึงมีระบบแปลาษาอัตโนมัติให้(ไม่ได้ดีเท่าที่คิดนะ แต่พอสื่อสารและปาร์ตี้ได้ครับ)

แล้วเจอกันครับผม :cat_yes: