`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

èШѴ Final Fantasy 14 Online On PC ...

BigKids's Photo BigKids 19 Jul 2010

เล่นด้วยเหมือนกันครับ

proorder ไปแล้วเหมือนกันครับ

Jin's Photo Jin 19 Jul 2010

เด๋วผมคงประกอบคอมใหม่ ท่านใดจะอัพเกรดหรืออย่างใด ต้นเดือนกันยา อาจจะมีกระทู้รวมคนเล่น รวมถึง server อีกทีนะครับ

nakharin's Photo nakharin 19 Jul 2010

กลายเป็นว่าตอนนี้ผมเริ่มเล่นเกมไม่สนุกแระ โฟกัสไปที่ไฟนอลอย่างเดียวเลย
หวังว่าจะสนุก ไม่ทำให้เบื่อง่าย ๆ นะ - -"

GamerJr.'s Photo GamerJr. 20 Jul 2010

ถ้าจะรวมตัวกันซื้อก็แจ้งกันด้วยนะครับ

Jin's Photo Jin 20 Jul 2010

View PostGamerJr., on 20 July 2010 - 01:29 PM, said:

ถ้าจะรวมตัวกันซื้อก็แจ้งกันด้วยนะครับ
จัดก่อนเลยครับ ตอนนี้มีหลายที่ให้จองแล้ว ถ้าหาไม่ได้เด๋วผมจัดให้ หุๆ

GamerJr.'s Photo GamerJr. 20 Jul 2010

View PostJin, on 20 July 2010 - 03:19 PM, said:

จัดก่อนเลยครับ ตอนนี้มีหลายที่ให้จองแล้ว ถ้าหาไม่ได้เด๋วผมจัดให้ หุๆ
ไ้ด้ราคาต่ำกว่า gconshop รึป่าวครับ ถ้าได้ต่ำกว่าก็ดีนะครับ

nakharin's Photo nakharin 20 Jul 2010

พอดีผมติดต่อพี่บอม ผ่านไปทางจีคอนแล้ว เดี๋ยวรอคุณต๊อบ(Hyde)มาตั้งกระทู้ละกันครับ
ตัวคอลเลคเตอร์ เห็นทางจีคอนราคาลงมาไม่ถึง 3 พันแล้ว :cat:

View Postnakharin, on 20 July 2010 - 10:06 PM, said:

พอดีผมติดต่อพี่บอม ผ่านไปทางจีคอนแล้ว เดี๋ยวรอคุณต๊อบ(Hyde)มาตั้งกระทู้ละกันครับ
ตัวคอลเลคเตอร์ เห็นทางจีคอนราคาลงมาไม่ถึง 3 พันแล้ว :cat:
ว่าแต่ collector มันมีอะไรที่จำเป็นในการเล่นมากรึป่าวครับ

Jin's Photo Jin 20 Jul 2010

View PostGamerJr., on 20 July 2010 - 10:09 PM, said:

ว่าแต่ collector มันมีอะไรที่จำเป็นในการเล่นมากรึป่าวครับ
ตัวธรรมดา 1790 ตัว Coll 2790 ต่างกันยังไง ตัวคอล ได้เล่นก่อน 8 วัน และได้ invite buddy ไว้เชิญเพื่อนที่อยากลองเกมเข้ามาเล่นได้ 1 คน ส่วนของแถมอื่นๆ มันไม่เหมือนกันในแต่ละโซนครับ

http://ff14.playinter.com/ อันนี้เป็นอีกเวปนึงที่มีขาย

nakharin's Photo nakharin 20 Jul 2010

ขอลงรายละเอียดทีเดียวเลยละกัน

-แผ่นจะมี 2 โซนนะครับ คือฝั่งอเมริกา-ญี่ปุ่น มีทั้งแบบคอลเลคเตอร์และแบบธรรมดา

-ซื้อแผ่นโซนไหน ต้องเล่นโซนนั้นนะครับ ใครเล่นโซนญี่ปุ่นจะมีปัญญหาเรื่องภาษาครับ
เพราะทางคอลเซ็นเตอร์ที่โน่นไม่พูดภาษาอังกฤษ ถ้าเกิดไอดีมีปัญหา
เวลาคุณแจ้งไป อาจจะได้รับการตอบช้ากว่าที่จะเป็น(อันนี้พิจารณากันเอาเอง)

-ราคาแผ่นโซนญี่ปุ่นจะแพงกว่าเท่าตัว(แบบคอลเลคเตอร์)

-แบบคอลเลคเตอร์จะออกเร็วกว่าแบบธรรมดา 8 วัน ซึ่งก็คือวันที่ 22 กันยายน กับวันที่ 30 กันยายน
นั่นหมายความว่าคนที่ซื้อแบบคอลเลคเตอร์จะได้เล่นก่อน 8 วันนั่นเอง

-ได้สิทธิ์เล่นฟรี 30 วัน ทั้งแบบคอลเลคเตอร์และแบบธรรมดา

-ของแถมแบบคอลเลคเตอร์ โซนญี่ปุ่นกับอเมริกาต่างกัน
ของญี่ปุ่นจะมีแก้วหรือกระปุกอะไรสักอย่างแถมมาด้วย แต่ของโซนอเมริกาจะไม่มี

-ของแถมอย่างอื่นในแบบคอลเลคเตอร์ ทั้งโซนญี่ปุ่นกับอเมริกาจะเหมือนกันหมด
คือมีแผ่นเกมสกรีนภาพลายเส้นของอาจารย์ อามาโนะ, แผ่นดีวีดี เบื้องหลังการสร้างเกม,
สมุดภาพ, Token เอาไว้สำหรับการเข้ารหัส ป้องกันการแฮคไอดี, ไอเท็มพิเศษ(หมวกอัศวินหัวหอม)<==ยังไม่รู้ความสามารถ แต่น่าจะเกี่ยวข้องกับพาร์ทเซ็ทชุดเกราะหัวหอม ที่อาจจะเป็นเควสให้รวบรวมทีหลัง แล้วได้สเตตัสเทพ ๆ ก็ได้

-ของแถมแบบธรรมดา ก็จะมีไอเท็มพิเศษ(เกราะแขน เพิ่มความเร็วในการอัพสกิล)

คุณ Hyde บอกว่า ตอนนี้ออเดอร์ใกล้เต็มแล้ว ยังไงก็ให้รีบ ๆ สั่งกัน
จ่ายมัดจำแล้วค่อยไปจ่ายเต็มจำนวนวันที่รับของก็ได้ครับ

ของอเมริกา แบบคอลเลคเตอร์ ราคาอยู่ที่ 2,790 บาท
ของญี่ปุ่น แบบคอลเลคเตอร์ ราคาอยู่ที่ 4,200 - 4,600 บาท
แบบธรรมดา(โซนอเมริกา) ราคาอยู่ที่ 1,790 บาท
http://www.gconshop....ctdetail&id=388

:cat:
Edited by nakharin, 20 July 2010 - 11:03 PM.

ต้องถามก่อนครับว่าในนี้จะเล่น usa ใช่รึป่าวครับ
จะได้สั่งแบบธรรมดาไปก่อนครับ

ผมเล่นเซิฟ us ครับ ของญี่ปุ่น คนญี่ปุ่นคงสื่อสารด้วยยากแน่ ๆ
ที่สำคัญาษาในเซิฟถ้าเป็นญี่ปุ่นหมด คงไปไม่เป็นอะครับ หุหุ

ส่วนเรื่องวิธีจ่ายรายเดือน เดี๋ยวต้องรอเกมออกก่อนนะครับ
จะได้รู้กันว่ามีวิธีไหนบ้าง

hyde's Photo hyde 21 Jul 2010

ไม่รู้เลยนะครับเนี่ยว่าที่ห้อง PC จะมีคนสนใจอยากจะเล่นไฟนอล 14 เยอะเหมือนกัน ตอนนี้ตัวผมเองกับ Jin ก็อยากเล่นมากจนเสพข้อมูลจนเบลอแล้วครับ ฮ่าๆ ถึงเวลาเกมออกจริงๆต้องจัดสรรเวลาเพื่อเล่นเป็นทีมให้ได้เลย

ว่าแต่ผมขออธิบายย้อนหลังหน่อยละกันนะครับเรื่องราคาที่มีคนถามมาว่า "ทำไมจีคอนจึงเปิดราคาแพงจังในตอนแรก" ผมอยากจะอธิบายว่า "มันคือราคาประเมิน" ครับ เพราะมันคือเกม PC ที่เป็นครั้งแรกที่ทางร้านได้ลองสั่ง แถมยังเป็นชุดพิเศษอีกต่างหาก จึงได้ประเมินเอาไว้คร่าวๆ เพราะตอนเกมอื่นที่เปิด Pre-order แล้วไม่แจ้งราคา ก็มีแต่คนถามกันเข้ามาว่า "น่าจะเท่าไร" ทางเราก็เลยประเมินให้ซะเลย แต่พอผ่านไปซักระยะหลังจากประกาศจองแล้ว ทางร้านก็เริ่มทราบต้นทุนที่ "น่าจะคงที่" ก็เลยประกาศราคาในรายการสินค้า (ตอนประเมินอธิบายในรายละเอียด แต่ตอนประกาศจะขึ้นที่ราคาสินค้า) ซึ่งราคานี้ตอนสินค้ามาอาจจะถูกลง หรือแพงขึ้น หรืออาจจะเท่านี้เลยก็ได้ครับ ซึ่งทุกอย่างต้องรอดูว่าจะมีปัจจัยอื่นมาแทรกแซงหรือเปล่านะครับ

และอย่างที่คุณ nakharin ได้แจ้งไว้นั่นแหละครับ สำหรับชุดพิเศษนั้นตอนนี้เริ่มใกล้จะหมดโค้วต้าแล้วนะครับ ใครที่สนใจก็ขอให้รีบกดสั่งจองกันเข้ามาได้ครับ

จากความเข้าใจของผมนะครับ ถ้าคุณซื้อแผ่นไฟนอลโซนไหน เวลาสมัครไอดีของสแควร์ ก็ต้องสมัครที่โซนของแผ่นเกมนะครับ แล้วเวลาที่ไอดีมีปัญหา เราต้องโทรไปหา Call Center ที่เป็นโซนที่เราสมัครไว้ เพราะฉะนั้นใครที่จะสมัครญี่ปุ่นก็เตรียมาษาญี่ปุ่นไว้คุยได้เลยครับ เพราะเจ้าหน้าที่เค้าจะพูดแต่ญี่ปุ่นเลย - -"

แล้วพบกันในเกมครับ ^^

GamerJr.'s Photo GamerJr. 21 Jul 2010

ขอบคุณครับ อย่าว่าแต่ญี่ปุ่นเลย อังกฤษยังไม่ค่อยเข้าใจเลยผม
สงสัยต้องบอกว่าพูดช้า ๆ หน่อย

Jin's Photo Jin 21 Jul 2010

ใครจะอัพคอมก็นิ่งๆไว้ก่อนนะครับ เด๋วต้นเดือนกันยา พวกการ์ดจอ กับ cpu อาจมีการเปลี่ยนแปลง ของเก่าอาจปรับราคา ส่วนสเปคของเกม น่าจะลดลง เพราะตัว benchmark มันกินสูงเวอร์ ก็มีเวลาปรับปรุงเ้ดือนนึง คงจะดีขึ้นครับ

anurak2821's Photo anurak2821 22 Jul 2010

อยากเล่นเหมือนกัน ถ้ามีพรรคพวกเยอะ ๆแต่กลัวไม่มีเวลาเล่นนี่สิ เฮ้อ

GamerJr.'s Photo GamerJr. 23 Jul 2010

อยากให้มีมีตติ้งสักครั้งนึง เพื่อแนะนำคนที่ไม่เคยเล่น final online มาก่อนด้วยครับ

nakharin's Photo nakharin 23 Jul 2010

เอาไว้เกมออกแล้วผมจะมาตั้งกระทู้รีวิวกับลง how to play ไว้ละกันครับ
ใครที่เล่น ก็อยากให้เข้ามาช่วยแชร์ข้อมูลด้วย
เพื่อน ๆ ที่สนใจ หรือกำลังหัดเล่นจะได้เอาไว้เป็นไกด์ในการเล่น

SilentAttendant's Photo SilentAttendant 23 Jul 2010

ดีเลยครับ กะลังจะมาลองเล่นาคนี้เป็นาคแรก ตั้งใจไว้มากว่าจะเล่นให้ได้

Toshiya's Photo Toshiya 25 Jul 2010

อา...นึกว่าคนที่กะจะเล่น FFXIV จะไปตั้งกระทู้ที่ RPG ซะอีกเลยไม่เห็นกระทู้นี้
ตัวผมเล่นชัวร์ๆ Preorder ตัว collector edition ไปแล้วด้วย
เพราะต้องการ buddy pass คอมตอนนี้ผมไม่มีเลยเพราะย้ายค่ายมา Mac นานแล้ว
แต่กันยาคงซื้อคอมใหม่เอา เล็งๆ i5+460 ไว้ครับ

เคยเล่น FFXI มาก่อนคิดว่าไม่มีปัญหาอะไร

และาคนี้มันเปลี่ยนาษาได้เลยนะครับไม่ว่าจะโซนไหน และ Server เล่นรวมกันหมดนะครับ เข้าใจไรผิดหรือเปล่าครับ?
เราต้องเล่นทั้งกับคนอเมริกาและญี่ปุ่นพร้อมกันครับ
ไฟนอลออนไลน์ถึงมีระบบแปลาษาอัตโนมัติให้(ไม่ได้ดีเท่าที่คิดนะ แต่พอสื่อสารและปาร์ตี้ได้ครับ)

แล้วเจอกันครับผม :cat_yes: