`

Jump to content

èШѴ Final Fantasy 14 Online On PC ҧѺ Դ繡ѹѺ

76 replies to this topic

#61 ~Dante~

Kenjiman

• High Royal Executive Members

Posted 25 July 2010 - 11:12 PM

กระทู้นี้ปักหมุดก่อนเลยดีไหมจะได้ไม่ตก

คอยอัพเดทข้อมูลเรื่อยๆยันเกมออก

#62 nakharin

☆ 20th Century Badass ☆

• High Royal Executive Members

Posted 25 July 2010 - 11:57 PM

เรื่องเล่นเซิฟเวอร์เดียวกัน ยังไม่มีข่าวออกมายืนยันครับ
แต่ดูจากเรื่องแผ่นที่แบ่งโซนขายอเมริกากับญี่ปุ่น
อีกทั้งระบบการแจ้งปัญหา คนญี่ปุ่นจะมีปัญหาเรื่องภาษาเยอะที่สุด
นั่นคือการคาดเดาของแฟน ๆ ครับ(ไม่ใช่ผมเดาเองนะ)

แต่เรื่องแบ่งหรือไม่แบ่ง รวมไปถึงวิธีการจ่ายค่าบริการายเดือน
ต้องรอจนกว่าเกมจะออก ถึงจะรู้ครับว่าเป็นยังไง

แต่ที่แน่นอนเลยตอนนี้ (ประกาศออกมาเป็นอย่างทางการแล้ว)
ช่วงแรกจะมีการเปิดอาชีพให้เล่นถึง 18 แบบด้วยกัน
และตัวละครจะไม่มีเลเวล แต่จะเปลี่ยนเป็นอัพสกิลแทน
ซึ่งระบบอาชีพ เราสามารถเลือกเล่นเป็นอาชีพอะไรก็ได้
เปลี่ยนได้ตลอดเวลาตามที่ต้องการ

แน่นอนว่ามีอาชีพตกปลามาอีกแล้ว ฮ่า ๆ

#63 GamerJr.

¹

Posted 26 July 2010 - 10:26 PM

View Postnakharin, on 25 July 2010 - 11:57 PM, said:

เรื่องเล่นเซิฟเวอร์เดียวกัน ยังไม่มีข่าวออกมายืนยันครับ
แต่ดูจากเรื่องแผ่นที่แบ่งโซนขายอเมริกากับญี่ปุ่น
อีกทั้งระบบการแจ้งปัญหา คนญี่ปุ่นจะมีปัญหาเรื่องภาษาเยอะที่สุด
นั่นคือการคาดเดาของแฟน ๆ ครับ(ไม่ใช่ผมเดาเองนะ)

แต่เรื่องแบ่งหรือไม่แบ่ง รวมไปถึงวิธีการจ่ายค่าบริการายเดือน
ต้องรอจนกว่าเกมจะออก ถึงจะรู้ครับว่าเป็นยังไง

แต่ที่แน่นอนเลยตอนนี้ (ประกาศออกมาเป็นอย่างทางการแล้ว)
ช่วงแรกจะมีการเปิดอาชีพให้เล่นถึง 18 แบบด้วยกัน
และตัวละครจะไม่มีเลเวล แต่จะเปลี่ยนเป็นอัพสกิลแทน
ซึ่งระบบอาชีพ เราสามารถเลือกเล่นเป็นอาชีพอะไรก็ได้
เปลี่ยนได้ตลอดเวลาตามที่ต้องการ

แน่นอนว่ามีอาชีพตกปลามาอีกแล้ว ฮ่า ๆ

ยังดีไม่มีอาชีพตีเต่า อิอิ

#64 nakharin

Posted 27 July 2010 - 08:59 AM

อัพเดทอาชีพทั้ง 18 แบบครับ เพจผมเอง DEADMAN INC.

Edited by nakharin, 27 July 2010 - 11:15 AM.

#65 kattys

ѡ鹤

• Royal Executive Members

Posted 27 July 2010 - 12:55 PM

เล่นนะเล่นแน่ แต่ขอดูเชิงก่อน เกม Online ที่ญี่ปุ่นทำมักมีปัญหาหยุมหยิมมากถึงมากที่สุด ถ้าจำไม่ผิดช่วง ff11 ออกแรกๆ ตอนนั้นไม่มี NA หรือ US แต่ไม่รู้ 14 ที่ออกมานี่มันมี US NA หรือเปล่า ปัญหาแรกคือการจ่ายเงินอยู่ในระดับค่อนข้างวุ่นวาย แต่ถ้า 14 มันแยกขายและแยกจ่ายแต่ sv ยังใชร่วมกันเหมือน ff11 ปัจจุบันก็ okay แต่ขอระบบ Playoneline ดีๆ หน่อยนะ

ถ้ามี playonline อยู่แล้วใช้ได้เลยป่าวหว่า

#66 wolfgang

ѡͩѧ

• High Members

Posted 27 July 2010 - 11:06 PM

เท่าที่ได้ยินมาเหมือนมันจะไม่ใช้ POLแล้วอ่ะครับ ส่วนเรื่องจ่ายตังคิดว่าน่าจะทำแบบ11ล่ะมั้ง แล้วก้คงเปิดทุกโซนพร้อมกัน

#67 GamerJr.

¹

Posted 27 July 2010 - 11:25 PM

เรื่องเติมเงินผมว่ายังไม่น่าห่วงหรอกเพราะเดือนแรกเล่นฟรีนิครับ
แต่อีกสองเดือนนี่อึดอัดพอควรเลย อยากเล่นๆ

#68 ~Dante~

Kenjiman

Posted 28 July 2010 - 02:23 AM

ใครที่ข้อมูลแน่นๆตั้งกระทู้ใหม่ได้ไหมครับจะได้ปักหมุดไปเลย

เห็นคุณจินเขาไม่มาตอบเลยกลัวปักหมุดแล้วจะไม่ใด้อัพเดทหน้าแรก

สงสัยมัวแต่ซ่อม360 :laugh:

#69 nakharin

Posted 28 July 2010 - 07:30 AM

ถ้าจะเล่นของเพลย์ 3 ต้องรอไปก่อนครับ (แว่ว ๆ มาว่าออกเดือนมีนาคมปีหน้านู่นเลย หุหุ)

ทีนี้มาพูดถึงความรู้สึกของคนที่เล่นตอน close beta
เห็นส่วนมากจะบ่นกันว่า ระบบการต่อสู้ห่วยแตกเหลือหลาย
คือเวลาโจมตี จะโจมตีแบบทีละครั้ง แถมมีโมชั่นเดียวซะด้วย
ซึ่งคนที่ได้ทดลองเล่น ลงความเห็นเดียวกันว่า "ห่วยแตก"
และทำให้เกมไม่สนุกเอาเสียเลย

แถมการที่ระบบเกมไม่มีการอัพเลเวลตัวละคร
มันทำให้การแข่งขันระหว่างผู้เล่นด้วยกัน (ซึ่งจะพัฒนาเป็นระบบกิลด์ในภายหลัง) ดูจืดชืดลงไปทันที
ที่นี้หวยก็เลยมาออกกับระบบอัพเกรดสกิลแทน
ซึ่งหลายคนสงสัย+คาดหวังว่า มันจะเป็นยังไง และจะทำให้เกมสนุกขึ้นมาได้หรือไม่ ตรงนี้ก็ต้องรอดูกันไป

แต่ส่วนตัวผมคิดว่า การอัพเกรดสกิล น่าจะเป็นการปลดล็อคความสามารถต่าง ๆ
ยกตัวอย่าง ถ้าคุณเล่นสายนักต่อสู้ ช่วงแรก ๆ คุณจะมีการโจมตีแค่อย่างเดียว
คือฟัน 1 ที ฟัน 1 ที ฟัน 1 ที และก็ฟัน 1 ที จนศัตรูตาย(ไม่ใช่คอมโบ)
ทีนี้พออัพเกรดสกิลได้ ก็น่าจะมีการปลดล็อคคอมโบ
เช่น เลเวล 1 ปลดล็อคคอมโบ 2 Hits
เลเวล 2 ปลดล็อคคอมโบ 3 Hits อะไรประมาณนี้
เลเวล 6 ปลดล็อคอัลติ (เอ๊ะ ไม่ใช่แระ นั่นมัน DotA)

แต่ก็ยอมรับครับว่า การตัดระบบอัพเกรดเลเวลของตัวละครออกไป
มันมีผลกระทบเยอะจริง ๆ ความจริงแล้วผมอยากให้ทางทีมงาน
คงระบบนี้เอาไว้ บวกกับเพิ่มระบบการกด + สเตตัส
เหมือนเกม rpg ทางฝั่งอเมริกาด้วยซ้ำ
ตรงนี้แหละ มันจะทำให้เกมหลากหลายมากขึ้นไปอีก

ทีนี้คงจะมาบ่นอะไรไม่ได้แล้ว เพราะเหลืออีกแค่สองเดือนเท่านั้น
ก็คงต้องรอดูกันว่า หลังจากที่เกมออก คำวิจารณ์จากเกมเมอร์ทั่วโลก จะออกมาแบบไหน
ถ้าไม่เป็นเกมที่สุดยอด เล่นได้นาน ก็คงดิ่งวูบลงเหวแน่นอน

#70 GamerJr.

¹

Posted 28 July 2010 - 11:14 AM

เกมนี้เน้นแต่เติมรายเดือนใช่ป่าวครับ ไม่มีอะไรที่ต้องซื้อเพิ่ม
ต้องหาจากในเกมล้วน ๆ ใช่ป่าวครับ

การอัพสกิลมันก็มีข้อดีข้อเสียแหละครับ ข้อดีคือไม่ต้องยึดติดกับเลเวลมากนัก
แต่ข้อเสียเลยคือ เกมมันจะตันรึป่าวเมื่อสกิลถึงระดับนึง

#71 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 28 July 2010 - 11:28 AM

เด๋วอัพข้อมูลให้ที่ rep แรกน้อ แต่คงต้องไปขอยืมจากเวปอื่นก่อนครับ ผมตามข้อมูลทุกวันแหละ จะค่อยๆมาลงให้ครับ

ส่วนสเปคคอมผมจัดใหม่ไว้แล้ว งบไม่เกิน 23000 ไม่รวมจอนะครับ คาดว่าเล่นที่ 720p ลื่นๆเลยแน่นอน ส่วนใครเล็งจะเปลี่ยนแค่การ์ดจอ รอจับ ATI 5770 ได้เลยครับ คาดว่าต้นเดือนกันยา น่าจะตกตํ่ากว่า 4500 ครับ

เพราะผมดูผลเทสคะแนนกับตัว Nvidia 460 ที่กำลังมาแรงช่วงนี้ และ 465 คะแนนทิ้งกันไม่ถึง 200 นิดๆ ในการ benchmark ครับ ทั้งๆที่ราคาต่างกัน พันกว่าบาทครับผม

#72 GamerJr.

¹

Posted 28 July 2010 - 11:57 AM

View PostJin, on 28 July 2010 - 11:28 AM, said:

เด๋วอัพข้อมูลให้ที่ rep แรกน้อ แต่คงต้องไปขอยืมจากเวปอื่นก่อนครับ ผมตามข้อมูลทุกวันแหละ จะค่อยๆมาลงให้ครับ

ส่วนสเปคคอมผมจัดใหม่ไว้แล้ว งบไม่เกิน 23000 ไม่รวมจอนะครับ คาดว่าเล่นที่ 720p ลื่นๆเลยแน่นอน ส่วนใครเล็งจะเปลี่ยนแค่การ์ดจอ รอจับ ATI 5770 ได้เลยครับ คาดว่าต้นเดือนกันยา น่าจะตกตํ่ากว่า 4500 ครับ

เพราะผมดูผลเทสคะแนนกับตัว Nvidia 460 ที่กำลังมาแรงช่วงนี้ และ 465 คะแนนทิ้งกันไม่ถึง 200 นิดๆ ในการ benchmark ครับ ทั้งๆที่ราคาต่างกัน พันกว่าบาทครับผม

รู้สึกว่าราคาจะไม่ต่างกันพันกว่าบาทนะครับ
เพราะตัว 460 ธรรมดาอยู่ที่ 6 พันปลาย 460 1GB อยู่ที่ 7 พันปลาย
แต่ตัว 465 จะอยู่ที่ 9 พัน ครับ

ใครจะอัพผมว่าเน้นการ์ดจอดีกว่าละมั้งเนี่ย

#73 Jin

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 28 July 2010 - 12:36 PM

View PostGamerJr., on 28 July 2010 - 11:57 AM, said:

รู้สึกว่าราคาจะไม่ต่างกันพันกว่าบาทนะครับ
เพราะตัว 460 ธรรมดาอยู่ที่ 6 พันปลาย 460 1GB อยู่ที่ 7 พันปลาย
แต่ตัว 465 จะอยู่ที่ 9 พัน ครับ

ใครจะอัพผมว่าเน้นการ์ดจอดีกว่าละมั้งเนี่ย
เทียบกับ 5770 ตัวกลางกับ 460 ตัวถูกสุด ก็ราวๆพันกว่าบาทครับ

เรื่องการ์ดจอ ผมคงเอาที่ 5770 นั่นแหละ ไม่อยากลงทุนอะไรมาก เพราะไม่ได้ยิงออกจากที่ความละเอียด 1080p ด้วย ก็ได้แค่ native หน้าจอที่ผมใช้อยู่ คงจะปรับได้สูงแล้วอะครับ

ยิ่งสเปคใน benchmark ผมว่ามันเวอร์ๆด้วย ได้ข่าวแว่วมาว่า มีการรีซอสบางส่วนให้ลดการใช้ ทรัพยากรเครื่องลงด้วยครับ คงรอดูช่วงสิ้นเ้ดือนสิงหา เพราะต้นกันยาคงต้องส่งไปผลิตแล้วอะครับ ตอนนี้คงถอยคอมมาเล่น Starcraft 2 ก่อน ใช้การ์ดจอออนบอร์ด ปรับตํ่าๆเล่นไปก่อนครับ

#74 wolfgang

ѡͩѧ

• High Members

Posted 28 July 2010 - 02:13 PM

ผมฟังๆมาจากคนที่เล่นclose ซึ่งเคยเล่น11อยู่ เห็นเขาก็ว่าดีนะครับแต่ยังงงอยู่หลายอย่าง ระบบต่อสู้เร็วกว่าเดิมมากถึงจะเป็นกึ่งๆturn baseเหมือนกัน ภาค11ช้ากว่านี้อีกครับ แล้วffก็ไม่นิยมคอมโบอยู่แล้วจะมีก็แต่skill chain ซึ่งใช้ท่าต่อๆกันไป2-3คน

#75 ~Dante~

Kenjiman

Posted 28 July 2010 - 11:05 PM

PMไปบอกคุณBurmแล้วเน้อ เด๋วคงได้ปักไวๆนี้ จะได้แชร์ข้อมูลกันเรื่อยๆ

#76 ~Dante~

Kenjiman

Posted 31 July 2010 - 12:55 AM

ǷѡشҡŧʹRPGҡ :o_worry:

#77 Jin

Posted 03 August 2010 - 11:56 AM

เด๋วค่อยโบกย้ายเอาละกันครับ