`

Jump to content

èШѴ Final Fantasy 14 Online On PC ҧѺ Դ繡ѹѺ

76 replies to this topic

#1 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 09 July 2010 - 10:04 PM

อยากดูกระแสว่า คนสนใจเยอะไหม ผมว่าตัวเทสล่าสุดที่ปล่อยมาวัดสเปคไม่ค่อยได้เท่าไหร่ ผมว่าถ้าเล่นคงประกอบคอมใหม่เลย งบไม่เยอะ เพราะคอมเก่าก็ 6 ปีแล้ว

แต่ตอนนี้ติดที่ว่า เวลาที่จะเล่น คงไม่ได้เล่นอัดเหมือนเกมออนไลน์สมัยก่อนแล้ว เนื่องจากเวลามีจำกัด คงได้แค่ช่วงดึกถึงราวๆ ตี 1 ตี 2 ก็คงต้องพัก อยากทราบว่า วัยๆ ทำงานที่เล่นช่วงเวลานี้สนใจกันบ้างไหมครับ เพราะเกมนี้น่าจะต้องไปเป็นกรุ๊บเหมือนภาค 11 แน่เลย

อัพเดท เวปไซย์เพื่อนบ้านที่มีข้อมูลของ FF14 นะครับ

Gamer-Gate รวมข้อมูลไฟนอล 14 และ 11 ครับ

FF14 Playinter อีกเวปข้อมูล รวมถึงช่องทางสั่งซื้อครับ

Review Beta Test By Onkami ครับ

Review Beta จากเวป www.gamemun.com

FF14 core รวมข้อมูลเวปเมืองนอกครับ

ตารางเทียบคะแนน Benchmark

เปรียบเทียบผลคะแนนตามด้านล่างนี้เลย

[8000 and over] Extremely High Performance

สามารถเล่นเกมนี้แบบปรับละเอียดสูงสุดทั้งหมดได้

[5500–7999] Very High Performance

เล่นได้อย่างลื่นไหล ได้รับอถรรสในการเล่นสูงสุด

[4500-5499] High Performance

เล่นได้อย่างลื่นไหล และยังสามารถจะรันเกมในแบบ HD ได้อย่างสบาย

[3000-4499] Fairly High Performance

เล่นได้แบบมาตรฐาน และ ยังสามารถจะรันเกมในแบบ HD ได้อย่างสบาย

[2500-2999] Standard Performance

เล่นได้แบบมาตรฐาน

[2000-2499] Slightly Low Performance

พอเล่นได้ แต่ feature บางส่วนจะช้า ควรจะเพิ่มความเร็วขึ้นอีก

[1500-1999] Low Performance

พอเล่นได้ แต่ช้า ควรจะเพิ่มความเร็วขึ้นอีก

[Under 1500] Insufficient Performance

ไม่สนับสนุนเกมนี้

มาดูผลจาก การ์ดจอ ณ ตอนนี้กันครับ

Edited by Jin, 28 July 2010 - 11:41 AM.

#2 BayZ

ѡ鹤

• Royal Executive Members

Posted 09 July 2010 - 11:40 PM

อยากเล่นเหมือนกันแฮะ แต่ไม่รู้จะว่างเล่นรึเปล่า...

#3 Jin

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 09 July 2010 - 11:44 PM

QUOTE(BayZ @ Jul 9 2010, 11:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากเล่นเหมือนกันแฮะ แต่ไม่รู้จะว่างเล่นรึเปล่า...

อารมเดียวกันครับ - -

#4 YaKiZoBa

ふぅん・・・

Posted 10 July 2010 - 12:11 AM

เครื่องพร้อม ... เงิน (เติมรายเดือน) พร้อม ... แต่เน็ตไม่พร้อม -*-

#5 auhibs

Posted 10 July 2010 - 01:05 AM

อยากทราบว่าสเปคคอมผมจะเล่นได้ไหม ผมใช้ imac ตัวล่าสุด ตัวถูกสุดอ่ะครับ พอไหวไหม

#6 nakharin

☆ 20th Century Badass ☆

Posted 10 July 2010 - 05:53 AM

QUOTE(auhibs @ Jul 10 2010, 01:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากทราบว่าสเปคคอมผมจะเล่นได้ไหม ผมใช้ imac ตัวล่าสุด ตัวถูกสุดอ่ะครับ พอไหวไหม

ไฟนอล 14 ประกาศออกมาเฉพาะแพลทฟอร์ม Windows ครับ
เท่าที่เข้าไปหาข้อมูลมา ยังไม่เห็นแบบ Mac นะ
ส่วนของ PS3 จะออกหลังจากเวอร์ชั่น PC 6 เดือน

ตอนนี้เปิดให้ Preorder ทั้งแบบ Collecter's Edition และ Standard
ใครที่สั่งจองล่วงหน้า พิเศษเฉพาะ Collecter's Edition
จะได้เข้าเล่นใน Eorzea ก่อนใครเพื่อน เป็นเวลา 8 วัน

แต่ถ้าไม่ได้จอง เลือกซื้อแบบปกติ ไม่ว่าเวอร์ชั่นใด
ก็จะได้เล่นฟรี 30 วัน หลังจากนั้นจะต้องเสียค่าบริการเดือนละ 12.99 USD

ในเวบ GconShop เห็นมีเปิดให้จองกันแล้ว
คิดว่าน่าจะเป็นการซื้อผ่าน (คือเราจองกับเขา แล้วเขาไปจองให้อีกทีนึง)
ราคาอยู่ที่ประมาณ 4,000-4,700 บาท
ลองเข้าไปสอบถามกันดูละกัน

ส่วนผมคิดว่าจะจองเหมือนกัน แต่ขอรอดูอะไรสักพักนึงก่อนครับ

#7 Kid Blues

ѡ鹤

• Interests:Internet, Game, Multimedia, gadget, Music

Posted 10 July 2010 - 07:37 AM

อยากเล่นนะ แต่กลัวเล่นต่อเดือนแล้วไม่คุ้มอ่ะ ไม่รู้จะมีเวลาเล่นแค่ไหน

#8 nakharin

Posted 10 July 2010 - 08:50 AM

ผมขอถามหน่อยครับ Windows Xp 32 bits, 64 Bits หรือ Windows 7
มันจะมีผลในการประมวลาพไหมครับ

หรืออยู่ที่สเปคเครื่องล้วน ๆ เลย

#9 nut99

キラー!

• Junior Moderator

Posted 10 July 2010 - 11:08 AM

เซิฟนอก ไม่ไหวแน่ ถ้าเซิฟไทย น่าลุ้น

#10 Jin

Posted 10 July 2010 - 12:09 PM

QUOTE(นัท99 @ Jul 10 2010, 11:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เซิฟนอก ไม่ไหวแน่ ถ้าเซิฟไทย น่าลุ้น

ผมถามเซียนที่เขาเล่นาค 11 มาก่อนแล้วครับ คิดดูว่าาค 11 มันกี่ปีมาแล้ว เขาบอกไม่มีแลคเลยครับ นอกจากว่า มีคนแกล้งลากมอนส์มาเยอะๆ จนประมวลไม่ทัน ถึงมีอาการครับ โคสเบต้าเปิดให้เล่นรอบสุดท้ายวันนี้ เด๋วรอคนมารีวิวครับ

ส่วนใครกลัวไม่ค่อยมีเวลาเล่นผมกำลังหาแนวร่วมอยู่เหมือนกัน อิอิ

#11 kie_online

FIFA 15 : SiAM FC

Posted 10 July 2010 - 12:24 PM

คงรอเหล่าผู้กล้าเล่นนำไปก่อนสัก 1 เดือน แล้วค่อยเล่นตาม yoyo_70.gif

เวลาเล่นมีไม่เยอะ ไม่อยากไปมั่วถั่ว

#12 Xpert

¹

Posted 10 July 2010 - 01:15 PM

ไม่ค่อยมีเวลาเล่นแฮะ ขอดูกระแสก่อนละกัน ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ

ปุ๊บปั๊บ Guild Wars 2 มาอีก เลือกเล่นไม่ถูกเลยทีเดียว

#13 wolfgang

ѡͩѧ

• High Members

Posted 10 July 2010 - 04:43 PM

-เล่นแน่ครับ แล้วก็มีกลุ่มที่เคยเล่นาค11กัน จะไปด้วยกันเกือบหมดครับ น่าจะหลายสิบคนอยู่
-เรื่องแลค คิดว่าไม่น่าเป็นปัยหาครับ ตอนาค11 มีคนใช้ทั้ง 56k modem ต่อผ่านมือถือGPRS หรือ pct ก็เล่นกันมาแล้วครับ ไม่มีแลคแต่จะโหลดช้าหน่อย คือเกมมันออกแบบมาให้โหดลcontentที่สำคัญก่อนเวลาเปลี่ยนฉาก เช่น monster, npc ส่วนคนเล่นคนอื่นๆ เวลาโหลดเยอะเช่นเข้าเมืองมันจะค่อยๆโหลด โผล่มาแต่ชื่อก่อน แต่ไม่รู้าค14นี่จะเป็นแบบไหนนะ
-จะสั่งจองที่ไหนดีอ่ะครับ มีใครเคยสั่งของที่G soreไหมครับ มีปัญหาอะไรมั้ย กำลังสนใจเจ้านี้อยู่

#14 GamerJr.

¹

Posted 10 July 2010 - 06:05 PM

4 พันกว่าเลยเหรอครับ โหดมากราคา
อย่างนี้ซื้อ ps3 แทนการอัพแล้วซื้อของ ps3 มันจะถูกกว่าป่าวเนี่ย
ถ้าในเวปนี้รวมตัวกันได้ ลองสั่ง playasia ดูสิครับ
http://www.play-asia.com/paOS-13-71-7s-49-en-70-3slg.html
เห็นลงราคาไว้ Price: US$ 54.90 (~1,789 THB)

Edited by GamerJr., 10 July 2010 - 06:10 PM.

#15 BayZ

ѡ鹤

Posted 10 July 2010 - 10:28 PM

= =" ผมว่า Gconshop ฟันกำไรเยอะเกินไปนะ... กำไรแผ่นละพันกว่าๆเลย สั่งเองเมืองนอกถูกกว่าอีก...

#16 nakharin

Posted 10 July 2010 - 11:05 PM

นั่นแหละครับที่กำลังรออยู่ ราคา Collection's Edition มันแค่ 3 พันนิด ๆ
Standard พันเจ็ด (ขึ้นลงตามค่าเงิน)
แต่พอเห็นราคาใน GconShop แล้วก็อึ้งเหมือนกัน

อีกอย่างกลัวซื้อมาแล้วจะต้องมานั่งตีเต่าทั้งวัน
เพราะมีคนที่ได้เทสตอนเบต้าบอกว่า
ช่วงแรกจะมีลิมิตแค่เลเวล 20 เท่านั้น
ก็ไม่รู้ว่าพอเปิดให้บริการจะเป็นยังไง

#17 Jin

Posted 10 July 2010 - 11:53 PM

เรื่องราคาที่จีคอน ลงชุดธรรมดาไว้ราวๆ 2000 นี่น่า ราคาโดยประมาณ ส่วนใครมีข้อมูลคนที่เล่น เบต้าไปแล้ว รบกวนเอามาแชร์กันหน่อยครับ

#18 GamerJr.

¹

Posted 11 July 2010 - 01:25 AM

ในเวปนี้น่าจะสั่งมากันได้นะครับ สั่งกันหลาย ๆ คนน่าจะได้อยู่

#19 kie_online

FIFA 15 : SiAM FC

Posted 11 July 2010 - 01:45 AM

เล่นบน PC เวลาเล่นต้องใช้แผ่นหรือเปล่าครับ? ถ้าไม่ต้องก็รอโหลดตามแผงบิท

แล้วไปรอจ่ายค่ารายเดือนอย่างเดียวดีกว่า

#20 GamerJr.

¹

Posted 11 July 2010 - 02:15 AM

QUOTE(kie_online @ Jul 11 2010, 01:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นบน PC เวลาเล่นต้องใช้แผ่นหรือเปล่าครับ? ถ้าไม่ต้องก็รอโหลดตามแผงบิท

แล้วไปรอจ่ายค่ารายเดือนอย่างเดียวดีกว่า

คิดว่าน่าะเช็คซ๊เรียลนัมเบอร์นะครับ เพราะรายเดือนน่าจะเหมือนเติมไอดี