`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

èШѴ Final Fantasy 14 Online On PC ...

Jin's Photo Jin 09 Jul 2010

อยากดูกระแสว่า คนสนใจเยอะไหม ผมว่าตัวเทสล่าสุดที่ปล่อยมาวัดสเปคไม่ค่อยได้เท่าไหร่ ผมว่าถ้าเล่นคงประกอบคอมใหม่เลย งบไม่เยอะ เพราะคอมเก่าก็ 6 ปีแล้ว

แต่ตอนนี้ติดที่ว่า เวลาที่จะเล่น คงไม่ได้เล่นอัดเหมือนเกมออนไลน์สมัยก่อนแล้ว เนื่องจากเวลามีจำกัด คงได้แค่ช่วงดึกถึงราวๆ ตี 1 ตี 2 ก็คงต้องพัก อยากทราบว่า วัยๆ ทำงานที่เล่นช่วงเวลานี้สนใจกันบ้างไหมครับ เพราะเกมนี้น่าจะต้องไปเป็นกรุ๊บเหมือนภาค 11 แน่เลย

อัพเดท เวปไซย์เพื่อนบ้านที่มีข้อมูลของ FF14 นะครับ

Gamer-Gate รวมข้อมูลไฟนอล 14 และ 11 ครับ

FF14 Playinter อีกเวปข้อมูล รวมถึงช่องทางสั่งซื้อครับ

Review Beta Test By Onkami ครับ

Review Beta จากเวป www.gamemun.com

FF14 core รวมข้อมูลเวปเมืองนอกครับ

ตารางเทียบคะแนน Benchmark

เปรียบเทียบผลคะแนนตามด้านล่างนี้เลย

[8000 and over] Extremely High Performance

สามารถเล่นเกมนี้แบบปรับละเอียดสูงสุดทั้งหมดได้

[5500–7999] Very High Performance

เล่นได้อย่างลื่นไหล ได้รับอถรรสในการเล่นสูงสุด

[4500-5499] High Performance

เล่นได้อย่างลื่นไหล และยังสามารถจะรันเกมในแบบ HD ได้อย่างสบาย

[3000-4499] Fairly High Performance

เล่นได้แบบมาตรฐาน และ ยังสามารถจะรันเกมในแบบ HD ได้อย่างสบาย

[2500-2999] Standard Performance

เล่นได้แบบมาตรฐาน

[2000-2499] Slightly Low Performance

พอเล่นได้ แต่ feature บางส่วนจะช้า ควรจะเพิ่มความเร็วขึ้นอีก

[1500-1999] Low Performance

พอเล่นได้ แต่ช้า ควรจะเพิ่มความเร็วขึ้นอีก

[Under 1500] Insufficient Performance

ไม่สนับสนุนเกมนี้

มาดูผลจาก การ์ดจอ ณ ตอนนี้กันครับ

Edited by Jin, 28 July 2010 - 11:41 AM.

BayZ's Photo BayZ 09 Jul 2010

อยากเล่นเหมือนกันแฮะ แต่ไม่รู้จะว่างเล่นรึเปล่า...

Jin's Photo Jin 09 Jul 2010

QUOTE(BayZ @ Jul 9 2010, 11:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากเล่นเหมือนกันแฮะ แต่ไม่รู้จะว่างเล่นรึเปล่า...

อารมเดียวกันครับ - -

YaKiZoBa's Photo YaKiZoBa 10 Jul 2010

เครื่องพร้อม ... เงิน (เติมรายเดือน) พร้อม ... แต่เน็ตไม่พร้อม -*-

auhibs's Photo auhibs 10 Jul 2010

อยากทราบว่าสเปคคอมผมจะเล่นได้ไหม ผมใช้ imac ตัวล่าสุด ตัวถูกสุดอ่ะครับ พอไหวไหม

nakharin's Photo nakharin 10 Jul 2010

QUOTE(auhibs @ Jul 10 2010, 01:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากทราบว่าสเปคคอมผมจะเล่นได้ไหม ผมใช้ imac ตัวล่าสุด ตัวถูกสุดอ่ะครับ พอไหวไหม

ไฟนอล 14 ประกาศออกมาเฉพาะแพลทฟอร์ม Windows ครับ
เท่าที่เข้าไปหาข้อมูลมา ยังไม่เห็นแบบ Mac นะ
ส่วนของ PS3 จะออกหลังจากเวอร์ชั่น PC 6 เดือน

ตอนนี้เปิดให้ Preorder ทั้งแบบ Collecter's Edition และ Standard
ใครที่สั่งจองล่วงหน้า พิเศษเฉพาะ Collecter's Edition
จะได้เข้าเล่นใน Eorzea ก่อนใครเพื่อน เป็นเวลา 8 วัน

แต่ถ้าไม่ได้จอง เลือกซื้อแบบปกติ ไม่ว่าเวอร์ชั่นใด
ก็จะได้เล่นฟรี 30 วัน หลังจากนั้นจะต้องเสียค่าบริการเดือนละ 12.99 USD

ในเวบ GconShop เห็นมีเปิดให้จองกันแล้ว
คิดว่าน่าจะเป็นการซื้อผ่าน (คือเราจองกับเขา แล้วเขาไปจองให้อีกทีนึง)
ราคาอยู่ที่ประมาณ 4,000-4,700 บาท
ลองเข้าไปสอบถามกันดูละกัน

ส่วนผมคิดว่าจะจองเหมือนกัน แต่ขอรอดูอะไรสักพักนึงก่อนครับ

Kid Blues's Photo Kid Blues 10 Jul 2010

อยากเล่นนะ แต่กลัวเล่นต่อเดือนแล้วไม่คุ้มอ่ะ ไม่รู้จะมีเวลาเล่นแค่ไหน

nakharin's Photo nakharin 10 Jul 2010

ผมขอถามหน่อยครับ Windows Xp 32 bits, 64 Bits หรือ Windows 7
มันจะมีผลในการประมวลภาพไหมครับ

หรืออยู่ที่สเปคเครื่องล้วน ๆ เลย

nut99's Photo nut99 10 Jul 2010

เซิฟนอก ไม่ไหวแน่ ถ้าเซิฟไทย น่าลุ้น

Jin's Photo Jin 10 Jul 2010

QUOTE(นัท99 @ Jul 10 2010, 11:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เซิฟนอก ไม่ไหวแน่ ถ้าเซิฟไทย น่าลุ้น

ผมถามเซียนที่เขาเล่นภาค 11 มาก่อนแล้วครับ คิดดูว่าภาค 11 มันกี่ปีมาแล้ว เขาบอกไม่มีแลคเลยครับ นอกจากว่า มีคนแกล้งลากมอนส์มาเยอะๆ จนประมวลไม่ทัน ถึงมีอาการครับ โคสเบต้าเปิดให้เล่นรอบสุดท้ายวันนี้ เด๋วรอคนมารีวิวครับ

ส่วนใครกลัวไม่ค่อยมีเวลาเล่นผมกำลังหาแนวร่วมอยู่เหมือนกัน อิอิ

kie_online's Photo kie_online 10 Jul 2010

คงรอเหล่าผู้กล้าเล่นนำไปก่อนสัก 1 เดือน แล้วค่อยเล่นตาม yoyo_70.gif

เวลาเล่นมีไม่เยอะ ไม่อยากไปมั่วถั่ว

Xpert's Photo Xpert 10 Jul 2010

ไม่ค่อยมีเวลาเล่นแฮะ ขอดูกระแสก่อนละกัน ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ

ปุ๊บปั๊บ Guild Wars 2 มาอีก เลือกเล่นไม่ถูกเลยทีเดียว

wolfgang's Photo wolfgang 10 Jul 2010

-เล่นแน่ครับ แล้วก็มีกลุ่มที่เคยเล่นภาค11กัน จะไปด้วยกันเกือบหมดครับ น่าจะหลายสิบคนอยู่
-เรื่องแลค คิดว่าไม่น่าเป็นปัยหาครับ ตอนภาค11 มีคนใช้ทั้ง 56k modem ต่อผ่านมือถือGPRS หรือ pct ก็เล่นกันมาแล้วครับ ไม่มีแลคแต่จะโหลดช้าหน่อย คือเกมมันออกแบบมาให้โหดลcontentที่สำคัญก่อนเวลาเปลี่ยนฉาก เช่น monster, npc ส่วนคนเล่นคนอื่นๆ เวลาโหลดเยอะเช่นเข้าเมืองมันจะค่อยๆโหลด โผล่มาแต่ชื่อก่อน แต่ไม่รู้ภาค14นี่จะเป็นแบบไหนนะ
-จะสั่งจองที่ไหนดีอ่ะครับ มีใครเคยสั่งของที่G soreไหมครับ มีปัญหาอะไรมั้ย กำลังสนใจเจ้านี้อยู่

GamerJr.'s Photo GamerJr. 10 Jul 2010

4 พันกว่าเลยเหรอครับ โหดมากราคา
อย่างนี้ซื้อ ps3 แทนการอัพแล้วซื้อของ ps3 มันจะถูกกว่าป่าวเนี่ย
ถ้าในเวปนี้รวมตัวกันได้ ลองสั่ง playasia ดูสิครับ
http://www.play-asia.com/paOS-13-71-7s-49-en-70-3slg.html
เห็นลงราคาไว้ Price: US$ 54.90 (~1,789 THB)
Edited by GamerJr., 10 July 2010 - 06:10 PM.

BayZ's Photo BayZ 10 Jul 2010

= =" ผมว่า Gconshop ฟันกำไรเยอะเกินไปนะ... กำไรแผ่นละพันกว่าๆเลย สั่งเองเมืองนอกถูกกว่าอีก...

นั่นแหละครับที่กำลังรออยู่ ราคา Collection's Edition มันแค่ 3 พันนิด ๆ
Standard พันเจ็ด (ขึ้นลงตามค่าเงิน)
แต่พอเห็นราคาใน GconShop แล้วก็อึ้งเหมือนกัน

อีกอย่างกลัวซื้อมาแล้วจะต้องมานั่งตีเต่าทั้งวัน
เพราะมีคนที่ได้เทสตอนเบต้าบอกว่า
ช่วงแรกจะมีลิมิตแค่เลเวล 20 เท่านั้น
ก็ไม่รู้ว่าพอเปิดให้บริการจะเป็นยังไง

Jin's Photo Jin 10 Jul 2010

เรื่องราคาที่จีคอน ลงชุดธรรมดาไว้ราวๆ 2000 นี่น่า ราคาโดยประมาณ ส่วนใครมีข้อมูลคนที่เล่น เบต้าไปแล้ว รบกวนเอามาแชร์กันหน่อยครับ

GamerJr.'s Photo GamerJr. 11 Jul 2010

ในเวปนี้น่าจะสั่งมากันได้นะครับ สั่งกันหลาย ๆ คนน่าจะได้อยู่

kie_online's Photo kie_online 11 Jul 2010

เล่นบน PC เวลาเล่นต้องใช้แผ่นหรือเปล่าครับ? ถ้าไม่ต้องก็รอโหลดตามแผงบิท

แล้วไปรอจ่ายค่ารายเดือนอย่างเดียวดีกว่า

GamerJr.'s Photo GamerJr. 11 Jul 2010

QUOTE(kie_online @ Jul 11 2010, 01:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นบน PC เวลาเล่นต้องใช้แผ่นหรือเปล่าครับ? ถ้าไม่ต้องก็รอโหลดตามแผงบิท

แล้วไปรอจ่ายค่ารายเดือนอย่างเดียวดีกว่า

คิดว่าน่าะเช็คซ๊เรียลนัมเบอร์นะครับ เพราะรายเดือนน่าจะเหมือนเติมไอดี