`

Jump to content

Ẻ ѷ줧ҡ!!!!

150 replies to this topic

#1 Ҷ

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 11 May 2010 - 04:34 PM

ว่าจะตั้งกระทู้มาตั้งนานล่ะ ตั้งแต่ SSF IV ออกใหม่ ๆ ผมเป็นคนหนึ่งเลยที่เล่นเกมส์แนว fighting ไม่ค่อยเก่ง แต่ใจรัก แล้วก็รอคอยวันที่ SSF IV ออก ซึ่งก็เป็นที่ทราบกันดีว่า

ของหิ้วจะเข้ามาก่อน ของที่ขายอย่างถูกต้องตามลิขสิทธิ์ แถมราคายังถูกกว่าของลิขสิทธิ์อีก

แต่ด้วยความที่ชอบติดตามเว็บไซต์เกมส์ต่าง ๆ ไม่ว่าจะที่นี่ DGO (เพื่อนสมาชิกมีน้ำใจมากและไม่ค่อยเกรียนเท่าไหร่) Gconsole(ที่นี่เค้าพูดอะไรกันน่ะ บางทีผมอ่าน ๆ ก็งง ๆ) และที่อื่น ๆ อีก

ก็เห็นว่ามีเจ้าของร้านดัง เข้ามาโพสว่าเห็นควรที่จะซื้อของแท้มีลิขสิทธิ์ถูกต้อง เพื่อเป็นการพัฒนาวงการเกมส์ในเมืองไทย ถึงแม้จะต้องจ่ายเงินเพิ่มอีกสักนิดก็เถอะ

ผมก็เห็นตามนั้นก็เลยยอมรออีกสักวันสองวันจนถึงวันที่เกมส์แท้นำเข้าถูกต้องแล้วจึงไ
ปซื้อเกมส์ SSF IV ในราคา 1,650 บาท เพื่อหวังว่าจะช่วยพัฒนาเกมส์ไทย(เอ้า ผมเป็นคนดีนะ ตบมือให้ผมดัง ๆ หน่อย เพราะนี่จะเป็นครั้งสุดท้ายแล้วที่ผมจะช่วยวงการเกมส์ไทย)

ผมซื้อเกมส์จากร้านที่ท่านเจ้าของร้านเที่ยวมาโพสตามเว็บไซต์เกมส์ต่าง ๆ นั่นแหล่ะว่าให้ซื้อของแท้นำเข้าถูกต้อง ซึ่งของแท้นำเข้าถูกต้องจะต้องมีสติ๊กเกอร์ของบริษัทที่นำเข้ามาอย่างถูกต้องแปะอยู่ และที่หลังกล่องจะต้องมี เลขที่ กท. ด้วย

ด้วยความไว้ใจผมรับสินค้าจากบ๊อทขายของหน้าร้านแล้วผมก็เดินกลับบ้านโดยที่ไม่ได้เปิ
ดดูสินค้าตัวเกมส์ก่อน พอมาถึงบ้านดึงแผ่นออกมาดูปรากฎว่าไม่มีสติ๊กเกอร์แปะอยู่ ผมจึงโทรไปหาเจ้าของร้านซึ่งเจ้าของร้านก็บอกว่าให้มาเปลี่ยนได้เลย

ผมเลยโทรไปหาบ๊อทหน้าร้านอีกที

ผม: โทษนะครับ ไม่ทราบว่าแผ่นนี้เป็นแผ่นของบริษัท sicom รึเปล่าครับ

บ๊อทหน้าร้าน: ใช่คะ เป็นแผ่นของบริษัท sicom ค่ะ

ผม: อ่อ...แล้วทำไมไม่มีสติ๊กเกอร์ติดอยู่ที่พลาสติกของตัวเกมส์ล่ะครับ

บ๊อทหน้าร้าน: สงสัยทางบริืษัท sicom คงลืมติดสติ๊กเกอร์มามั้งค่ะ

ผม: !!!!@@@@%%%###!@#$%* หรอครับ เป็นของบริษัท sicom แน่ ๆ นะครับ

บ๊อทหน้าร้าน: ใช่ค่ะของเค้านั่นแหล่ะค่ะ

ผม: โอเคครับ แค่นี้นะครับ

ผมวางสายเสร็จก็มานั่งคิด อืมมม ไอ้บริษัท sicom เนี่ย ท่าทางฝ่าย packing เนี่ยจะห่วยแตกน่าดูเลยนะเนี่ยแล้วก็แกะพลาสติกเกมส์แล้วก็เริ่มเล่นเกมส์ SSF IV อย่างเมามันต่อไป

ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่เข้ามาอ่านนะครับ และเชิญแสดงความคิดเห็นตามสบาย

ส่วนตัวผมต่อไปนี้ไม่ว่าร้านเกมส์ไหน ๆ มันก็ไม่ช่วยให้วงการเกมส์ไทยมันดีขึ้นหรอก ดังนั้น ซื้อแม่มไปเถอะ ของหิ้วหรือว่าของนำเข้าถูกต้อง

ปล.ทำไมผมถึงไม่ยีนยันว่าจะเปลี่ยนสินค้าให้มันมีสติ๊กเกอร์ คำตอบคือ ผมเห็นสันดานร้านเกมส็์บ้านเราอย่างถ่องแท้แล้วครับ แล้วผมก็ทำใจเชื่อตามบ็อทหน้าร้านนั้นด้วย เงินที่จ่ายเพิ่มไม่กี่ร้อยบาทไม่เสียดายครับไม่เสียดาย

#2 joe-limited

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 11 May 2010 - 04:37 PM

น่าคิด เค้าคงลืมติดสติกเกอร์ หรือร้านเอาของหิ้วมาขาย

สังสัยงานนี้ดร่าม่า แน่ๆๆ yoyo_48.gif

#3 KaNom

¹

• High Royal Executive Members

Posted 11 May 2010 - 04:41 PM

ดูโซนก้ได้มั้งครับ ถ้าเป็นโซน1ก็คงหิ้วมาเอง

#4 nikumaru

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 11 May 2010 - 04:48 PM

เคยได้ยินมาว่า บางร้านก็เอาของหิ้วมาขายปนกับของนำเข้าถูกต้อง
เผื่อถัวเฉลี่ยรายจ่ายกันไป
หรือบางทีก็อาจจะมาจาก ของถูกต้องมาช้า หรือมาแล้วหมด
เลยต้องหาของหิ้วมาแก้ขัดให้ลูกค้าไปก่อน

จริงเท็จยังไงก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ...

Edited by nikumaru, 11 May 2010 - 04:50 PM.

#5 lisp

ѡдѺ٧鹷 1

• Banned

Posted 11 May 2010 - 04:49 PM

งงอ่ะ สรุปว่ายังไงกันแน่
แล้วท่านซื้อของจากร้านไหนหรือครับ ประกาศชื่อเลยก็ได้ บอร์ดนี้กันเองอยู่แล้ว
เขาจะได้มาเคลีย ถ้าเข้าใจผิดกันก็จะได้เคลียกันทุกฝ่าย
หรือถ้ามั่วจริงก็ถล่มให้มันเจ้งไปเร้ยย

#6 AnotherXIII

ѡ

Posted 11 May 2010 - 04:56 PM

เข้ามารอดู...

#7 silapakorn

ѹѾôѹ

Posted 11 May 2010 - 04:57 PM

ถ้าเจตนาเอามาขายปนเนียนๆ ผมว่าก็น่าจะแอบเนียนขอสติกเกอร์มาติดด้วยนะ

Edited by silapakorn, 11 May 2010 - 04:58 PM.

#8 Ka-ToA

¹

Posted 11 May 2010 - 04:59 PM

บอกชื่อร้านเลยครับ แบบนี้ ไม่ไหวนาผมว่า

#9 Zon&Sun

¹

Posted 11 May 2010 - 05:03 PM

ปูเสื่อรอเลย ท่าทางงานนี้จะยาว

ถ้าให้เดา น่าจะเป็นร้านที่ชื่อขึ้นต้นด้วย I หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยที่เดาผิด

Edited by Zon&Sun, 11 May 2010 - 05:06 PM.

#10 voyevoda

rsc

Posted 11 May 2010 - 05:04 PM

อยง่าน้อยๆก็เป็นแผ่นลิขสิทธ์นะครับ เราได้สนับสนุนทางอ้อมๆไปแล้ว แต่ก็อย่างที่ว่า วงการเกมไทยกระเตื้องยากมาก ทำนู่นทำนี่ผิดไปหมด

ผมเป็นคนนึงที่เล่นทั้ง X360 , PS3 ของทางฝั่ง X360 ผมก็เล่นแผ่นแท้ เล่น+มีแผ่นเก็บไว้มากกว่า PS3 ด้วยซ้ำไป

#11 honeymonkey

Cor Brimey!!

Posted 11 May 2010 - 05:07 PM

แอบเนียนๆ ขาย คงไม่เป็นไร

แต่ ถ้าราคาขายแพงเนียนๆ เท่าของนำเข้าถูกต้องนี่ ก็น่าคิดนะครับ

#12 hello_smok

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 11 May 2010 - 05:08 PM

อย่างนี้ผมหิ้วเข้ามา สมมติโดนจับ เพราะไม่ใช่เจ้าของลิขสิทธิ์

แล้วผมอ้างว่าซื้อมาจาก sicom แล้ว ก็อ้างอีกว่า sicom มันลืมติด sticker มันจะยอมป่าวครับ

ยังไงมันก็ต้องติดจ้า

ปล. หมายถึง sticker ที่บอกว่าเสียภาษี ใช่ไหม yoyo_48.gif

#13 roger

ѡ鹤

Posted 11 May 2010 - 05:10 PM

ตัวแทนจำหน่ายไม่ติดกท.เอามาขาย ตัวแทนก็รับเงินเต็มๆแทน

#14 jath

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 11 May 2010 - 05:15 PM

เคยสงสัยเหมือนกันครับ เรื่องแบบนี้ที่ว่าเนียนๆ บอกว่าขายของลิขสิทธิ็ บ้าง เครื่องศูนย์บ้าง

แต่ไม่เป็นไร อย่างน้อยๆ เล่น PS3 ก็แท้ อย่างเดียวเท่านั้น

#15 tked

ѡͩѧ

• High Members

Posted 11 May 2010 - 05:24 PM

QUOTE(hello_smok @ May 11 2010, 05:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างนี้ผมหิ้วเข้ามา สมมติโดนจับ เพราะไม่ใช่เจ้าของลิขสิทธิ์

แล้วผมอ้างว่าซื้อมาจาก sicom แล้ว ก็อ้างอีกว่า sicom มันลืมติด sticker มันจะยอมป่าวครับ

ยังไงมันก็ต้องติดจ้า

ปล. หมายถึง sticker ที่บอกว่าเสียภาษี ใช่ไหม yoyo_48.gif

การนำเข้ามาขายไม่ผิดครับ แต่การเอาสติ๊กเกอร์ร้านเค้ามาติดแล้วอ้างว่าเป็นของ sicom นั่นผิดครับ

#16 Kid Blues

ѡ鹤

• Interests:Internet, Game, Multimedia, gadget, Music

Posted 11 May 2010 - 05:26 PM

งานเข้าอีกแล้ว ร้านดังในนี้ก็มีไม่กี่ร้าน yoyo_48.gif
ผมเดาว่าน่าจะเอาของหิ้วมาขายในราคาเท่าของลิขสิทธ์ใช่หรือเปล่า?
เออ..แต่ผมก็สงสัยนิดนึงว่านอกจากสติ๊กเกอร์แล้ว มีส่วนไหนอีกบ้างที่แตกต่างกันอ่ะครับ

#17 donutpla2

ヌルヌル大好き

Posted 11 May 2010 - 05:39 PM

บอกชื่อร้านเลยครับ แบบนี้หลอกลวงลูกค้าชัดๆ
เราจ่ายค่าภาษีแล้วมันเอาของหนีภาษีมาให้เราได้ไงครับ

#18 ponll

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 11 May 2010 - 05:44 PM

โหคนเฝ้าเยอะเลยงะเนี้ย

#19 titti

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 11 May 2010 - 05:56 PM

บอกชือร้านเลยท่าน yoyo_11.gif

#20 MaG

ѡдѺ٧鹷 2