`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

Ẻ ѷ줧ҡ...

Ҷ's Photo Ҷ 11 May 2010

ว่าจะตั้งกระทู้มาตั้งนานล่ะ ตั้งแต่ SSF IV ออกใหม่ ๆ ผมเป็นคนหนึ่งเลยที่เล่นเกมส์แนว fighting ไม่ค่อยเก่ง แต่ใจรัก แล้วก็รอคอยวันที่ SSF IV ออก ซึ่งก็เป็นที่ทราบกันดีว่า

ของหิ้วจะเข้ามาก่อน ของที่ขายอย่างถูกต้องตามลิขสิทธิ์ แถมราคายังถูกกว่าของลิขสิทธิ์อีก

แต่ด้วยความที่ชอบติดตามเว็บไซต์เกมส์ต่าง ๆ ไม่ว่าจะที่นี่ DGO (เพื่อนสมาชิกมีน้ำใจมากและไม่ค่อยเกรียนเท่าไหร่) Gconsole(ที่นี่เค้าพูดอะไรกันน่ะ บางทีผมอ่าน ๆ ก็งง ๆ) และที่อื่น ๆ อีก

ก็เห็นว่ามีเจ้าของร้านดัง เข้ามาโพสว่าเห็นควรที่จะซื้อของแท้มีลิขสิทธิ์ถูกต้อง เพื่อเป็นการพัฒนาวงการเกมส์ในเมืองไทย ถึงแม้จะต้องจ่ายเงินเพิ่มอีกสักนิดก็เถอะ

ผมก็เห็นตามนั้นก็เลยยอมรออีกสักวันสองวันจนถึงวันที่เกมส์แท้นำเข้าถูกต้องแล้วจึงไ
ปซื้อเกมส์ SSF IV ในราคา 1,650 บาท เพื่อหวังว่าจะช่วยพัฒนาเกมส์ไทย(เอ้า ผมเป็นคนดีนะ ตบมือให้ผมดัง ๆ หน่อย เพราะนี่จะเป็นครั้งสุดท้ายแล้วที่ผมจะช่วยวงการเกมส์ไทย)

ผมซื้อเกมส์จากร้านที่ท่านเจ้าของร้านเที่ยวมาโพสตามเว็บไซต์เกมส์ต่าง ๆ นั่นแหล่ะว่าให้ซื้อของแท้นำเข้าถูกต้อง ซึ่งของแท้นำเข้าถูกต้องจะต้องมีสติ๊กเกอร์ของบริษัทที่นำเข้ามาอย่างถูกต้องแปะอยู่ และที่หลังกล่องจะต้องมี เลขที่ กท. ด้วย

ด้วยความไว้ใจผมรับสินค้าจากบ๊อทขายของหน้าร้านแล้วผมก็เดินกลับบ้านโดยที่ไม่ได้เปิ
ดดูสินค้าตัวเกมส์ก่อน พอมาถึงบ้านดึงแผ่นออกมาดูปรากฎว่าไม่มีสติ๊กเกอร์แปะอยู่ ผมจึงโทรไปหาเจ้าของร้านซึ่งเจ้าของร้านก็บอกว่าให้มาเปลี่ยนได้เลย

ผมเลยโทรไปหาบ๊อทหน้าร้านอีกที

ผม: โทษนะครับ ไม่ทราบว่าแผ่นนี้เป็นแผ่นของบริษัท sicom รึเปล่าครับ

บ๊อทหน้าร้าน: ใช่คะ เป็นแผ่นของบริษัท sicom ค่ะ

ผม: อ่อ...แล้วทำไมไม่มีสติ๊กเกอร์ติดอยู่ที่พลาสติกของตัวเกมส์ล่ะครับ

บ๊อทหน้าร้าน: สงสัยทางบริืษัท sicom คงลืมติดสติ๊กเกอร์มามั้งค่ะ

ผม: !!!!@@@@%%%###!@#$%* หรอครับ เป็นของบริษัท sicom แน่ ๆ นะครับ

บ๊อทหน้าร้าน: ใช่ค่ะของเค้านั่นแหล่ะค่ะ

ผม: โอเคครับ แค่นี้นะครับ

ผมวางสายเสร็จก็มานั่งคิด อืมมม ไอ้บริษัท sicom เนี่ย ท่าทางฝ่าย packing เนี่ยจะห่วยแตกน่าดูเลยนะเนี่ยแล้วก็แกะพลาสติกเกมส์แล้วก็เริ่มเล่นเกมส์ SSF IV อย่างเมามันต่อไป

ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่เข้ามาอ่านนะครับ และเชิญแสดงความคิดเห็นตามสบาย

ส่วนตัวผมต่อไปนี้ไม่ว่าร้านเกมส์ไหน ๆ มันก็ไม่ช่วยให้วงการเกมส์ไทยมันดีขึ้นหรอก ดังนั้น ซื้อแม่มไปเถอะ ของหิ้วหรือว่าของนำเข้าถูกต้อง

ปล.ทำไมผมถึงไม่ยีนยันว่าจะเปลี่ยนสินค้าให้มันมีสติ๊กเกอร์ คำตอบคือ ผมเห็นสันดานร้านเกมส็์บ้านเราอย่างถ่องแท้แล้วครับ แล้วผมก็ทำใจเชื่อตามบ็อทหน้าร้านนั้นด้วย เงินที่จ่ายเพิ่มไม่กี่ร้อยบาทไม่เสียดายครับไม่เสียดาย

joe-limited's Photo joe-limited 11 May 2010

น่าคิด เค้าคงลืมติดสติกเกอร์ หรือร้านเอาของหิ้วมาขาย

สังสัยงานนี้ดร่าม่า แน่ๆๆ yoyo_48.gif

KaNom's Photo KaNom 11 May 2010

ดูโซนก้ได้มั้งครับ ถ้าเป็นโซน1ก็คงหิ้วมาเอง

nikumaru's Photo nikumaru 11 May 2010

เคยได้ยินมาว่า บางร้านก็เอาของหิ้วมาขายปนกับของนำเข้าถูกต้อง
เผื่อถัวเฉลี่ยรายจ่ายกันไป
หรือบางทีก็อาจจะมาจาก ของถูกต้องมาช้า หรือมาแล้วหมด
เลยต้องหาของหิ้วมาแก้ขัดให้ลูกค้าไปก่อน

จริงเท็จยังไงก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ...
Edited by nikumaru, 11 May 2010 - 04:50 PM.

lisp's Photo lisp 11 May 2010

งงอ่ะ สรุปว่ายังไงกันแน่
แล้วท่านซื้อของจากร้านไหนหรือครับ ประกาศชื่อเลยก็ได้ บอร์ดนี้กันเองอยู่แล้ว
เขาจะได้มาเคลีย ถ้าเข้าใจผิดกันก็จะได้เคลียกันทุกฝ่าย
หรือถ้ามั่วจริงก็ถล่มให้มันเจ้งไปเร้ยย

AnotherXIII's Photo AnotherXIII 11 May 2010

เข้ามารอดู...

silapakorn's Photo silapakorn 11 May 2010

ถ้าเจตนาเอามาขายปนเนียนๆ ผมว่าก็น่าจะแอบเนียนขอสติกเกอร์มาติดด้วยนะ
Edited by silapakorn, 11 May 2010 - 04:58 PM.

Ka-ToA's Photo Ka-ToA 11 May 2010

บอกชื่อร้านเลยครับ แบบนี้ ไม่ไหวนาผมว่า

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 11 May 2010

ปูเสื่อรอเลย ท่าทางงานนี้จะยาว

ถ้าให้เดา น่าจะเป็นร้านที่ชื่อขึ้นต้นด้วย I หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยที่เดาผิด
Edited by Zon&Sun, 11 May 2010 - 05:06 PM.

voyevoda's Photo voyevoda 11 May 2010

อยง่าน้อยๆก็เป็นแผ่นลิขสิทธ์นะครับ เราได้สนับสนุนทางอ้อมๆไปแล้ว แต่ก็อย่างที่ว่า วงการเกมไทยกระเตื้องยากมาก ทำนู่นทำนี่ผิดไปหมด

ผมเป็นคนนึงที่เล่นทั้ง X360 , PS3 ของทางฝั่ง X360 ผมก็เล่นแผ่นแท้ เล่น+มีแผ่นเก็บไว้มากกว่า PS3 ด้วยซ้ำไป

honeymonkey's Photo honeymonkey 11 May 2010

แอบเนียนๆ ขาย คงไม่เป็นไร

แต่ ถ้าราคาขายแพงเนียนๆ เท่าของนำเข้าถูกต้องนี่ ก็น่าคิดนะครับ

hello_smok's Photo hello_smok 11 May 2010

อย่างนี้ผมหิ้วเข้ามา สมมติโดนจับ เพราะไม่ใช่เจ้าของลิขสิทธิ์

แล้วผมอ้างว่าซื้อมาจาก sicom แล้ว ก็อ้างอีกว่า sicom มันลืมติด sticker มันจะยอมป่าวครับ

ยังไงมันก็ต้องติดจ้า

ปล. หมายถึง sticker ที่บอกว่าเสียภาษี ใช่ไหม yoyo_48.gif

roger's Photo roger 11 May 2010

ตัวแทนจำหน่ายไม่ติดกท.เอามาขาย ตัวแทนก็รับเงินเต็มๆแทน

jath's Photo jath 11 May 2010

เคยสงสัยเหมือนกันครับ เรื่องแบบนี้ที่ว่าเนียนๆ บอกว่าขายของลิขสิทธิ็ บ้าง เครื่องศูนย์บ้าง

แต่ไม่เป็นไร อย่างน้อยๆ เล่น PS3 ก็แท้ อย่างเดียวเท่านั้น

tked's Photo tked 11 May 2010

QUOTE(hello_smok @ May 11 2010, 05:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างนี้ผมหิ้วเข้ามา สมมติโดนจับ เพราะไม่ใช่เจ้าของลิขสิทธิ์

แล้วผมอ้างว่าซื้อมาจาก sicom แล้ว ก็อ้างอีกว่า sicom มันลืมติด sticker มันจะยอมป่าวครับ

ยังไงมันก็ต้องติดจ้า

ปล. หมายถึง sticker ที่บอกว่าเสียภาษี ใช่ไหม yoyo_48.gif

การนำเข้ามาขายไม่ผิดครับ แต่การเอาสติ๊กเกอร์ร้านเค้ามาติดแล้วอ้างว่าเป็นของ sicom นั่นผิดครับ

Kid Blues's Photo Kid Blues 11 May 2010

งานเข้าอีกแล้ว ร้านดังในนี้ก็มีไม่กี่ร้าน yoyo_48.gif
ผมเดาว่าน่าจะเอาของหิ้วมาขายในราคาเท่าของลิขสิทธ์ใช่หรือเปล่า?
เออ..แต่ผมก็สงสัยนิดนึงว่านอกจากสติ๊กเกอร์แล้ว มีส่วนไหนอีกบ้างที่แตกต่างกันอ่ะครับ

donutpla2's Photo donutpla2 11 May 2010

บอกชื่อร้านเลยครับ แบบนี้หลอกลวงลูกค้าชัดๆ
เราจ่ายค่าภาษีแล้วมันเอาของหนีภาษีมาให้เราได้ไงครับ

ponll's Photo ponll 11 May 2010

โหคนเฝ้าเยอะเลยงะเนี้ย

titti's Photo titti 11 May 2010

บอกชือร้านเลยท่าน yoyo_11.gif

MaG's Photo MaG 11 May 2010

พักนี้งานเข้าบ่อยนะครับ

มารอชม