`

Jump to content

ͧ SPLINTER CELL: conviction (ҡ) 100% COMPLETE

125 replies to this topic

#41 9th TEARDROP

¹

•  DGO Blogger

Posted 18 April 2010 - 10:52 PM

QUOTE(ruud @ Apr 17 2010, 09:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ รู้เรื่องขึ้นเยอะเลย ผมไม่เคยเล่นserieนี้เลย ไม่รู้ว่าภาคก่อนๆสนุกเหมือนภาคนี้รึเปล่า

มันแทบจะเป็นคนละเกมกันเลยครับ มีเหมือนกัน2อย่างเท่านั้น
คือเนื้อเรื่อง และหลักแสงเงา

นอกนั้นทุกการเคลื่อนไหวเกมเพล์นี่เร็วขึ้นมาก ของเก่าจะเป็นเนิบๆค่อยๆแอบฆ่า

ผมชอบแบบเก่ามากกว่าเยอะเลยครับ ภาคนี้ภาพแสงเงาสวยสู้ภาคก่อนๆไม่ได้ด้วย
ก็คนละทีมทำนี่นะ

QUOTE(NuttomoE @ Apr 18 2010, 09:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่าหยุด อย่าท้อก่อนนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
อุตสาห์สละเวลามาทำอย่างนี้ได้ นับถือๆ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ

มิชชั่น8 ขึ้นไปนี่ก็จะเริ่ม เข้มข้น ขุ่นคลั่ก ขาวเหนียว เหม็นคาวขึ้นเรื่อยๆละ

แต่ตอนนี้ผมเริ่มข้องใจนิดๆละ ทำไมไม่มีใครคุยเรื่องแซมมั่งเลย อ่านกันมั่งหรือเปล่าเนี่ย
หรือผมเขียนเข้าใจทะลุปรุโปร่งขนาดไม่มีใครงงตรงไหนเลยเรอะ เหอะๆ

#42 JIAB Rja

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 19 April 2010 - 01:21 AM

ขอบคุณมากครับ ชอบมากๆ

#43 Balloon99

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 19 April 2010 - 08:42 AM

ขอบคุณครับ

#44 Tazdy

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 19 April 2010 - 10:09 AM

เกมมันไม่ได้ซับซ้อนขนาดนั้นครับ เล่นๆ เดาๆ ก็ผ่านได้ครับ แต่รู้เรื่องขึ้นเยอะจากที่คุณหยาดช่วยเสียสละเวลามาแปลให้อ่านกันครับ 4e5dd44a.gif 875328cc.gif

#45 NuttomoE

ѡдѺҹ 2

Posted 19 April 2010 - 10:28 AM

QUOTE(9th TEARDROP @ Apr 18 2010, 10:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่ตอนนี้ผมเริ่มข้องใจนิดๆละ ทำไมไม่มีใครคุยเรื่องแซมมั่งเลย อ่านกันมั่งหรือเปล่าเนี่ย
หรือผมเขียนเข้าใจทะลุปรุโปร่งขนาดไม่มีใครงงตรงไหนเลยเรอะ เหอะๆ

ผมอ่านทุกบรรทัดจริงๆ ขอบอก
ก็คุณหยาดเล่นแปลส่ะละเอียดยิบขนาดนั้นอะครับ
ยิ่งเล่นจบมาแล้วจะเข้าใจมากขึ้น ก็เลยไม่สงสัยแล้วครับ yoyo_56.gif

#46 Zeraph

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 19 April 2010 - 02:52 PM

คุณหยาดเจ๋งมาก เก็บรายละเอียดได้หมดเลย หลังๆนี่ฟังไม่ทันเลยว่ามันพูดอะไรบ้าง

ขอบคุณมากครับ

#47 9th TEARDROP

¹

Posted 19 April 2010 - 10:37 PM

QUOTE(Tazdy` @ Apr 19 2010, 10:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เกมมันไม่ได้ซับซ้อนขนาดนั้นครับ เล่นๆ เดาๆ ก็ผ่านได้ครับ แต่รู้เรื่องขึ้นเยอะจากที่คุณหยาดช่วยเสียสละเวลามาแปลให้อ่านกันครับ 4e5dd44a.gif 875328cc.gif

อุตส่าเขียนหมายเหตุขึ้นก่อนแล้วนา
นี่ไม่ใช่บทสรุปนะครับ เรียกว่าถ้าติดตรงไหนแล้วมาอ่านกระทู้ก็ยังคงติดเหมือนเดิม - -

เกมนี้พะยี่ห้อ ทอม แคลนซี่ นักเขียนนิยายวอร์แฟระดับโลกเชียวนะ
แต่หลังจากเล่นจบแล้วผมผิดหวังกับเนื้อเรื่องนิดหน่อย ธรรมดาไปนิด
แก้แค้น ช่วยญาติ กู้ระเบิด บวบดิบมาก

เนื้อเรื่องMWยังโอเคกว่า

แต่ที่เทพสุดๆคือการเล่าเรื่องของเกมนี้ครับ มีการสลับเหตุการณ์ มีการนำเสนอ
หลอกคนดู แล้วมันก็หลอกผมสำเร็จด้วยนะ เดาตอนจบผิดเลย

QUOTE(NuttomoE @ Apr 19 2010, 10:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมอ่านทุกบรรทัดจริงๆ ขอบอก
ก็คุณหยาดเล่นแปลส่ะละเอียดยิบขนาดนั้นอะครับ
ยิ่งเล่นจบมาแล้วจะเข้าใจมากขึ้น ก็เลยไม่สงสัยแล้วครับ yoyo_56.gif

ก็ถ้ามีคนรออ่าน คุ้มค่าเสียเวลา เดี๋ยวถ้ามีเกมที่ เนื้อเรื่อง และบท น่าสนใจก็จะแปลอีกนะครับ

#48 9th TEARDROP

¹

Posted 20 April 2010 - 12:03 AM

จับผิด...

อ่านตรงนี้นะครับ... ตอนท้านมิชชั่น2ที่ บุกเข้าไปหาโคบิน แล้วแซม
ถูกหน่วยพิเศษเอชเชรอนล้อมจับ จนต้องมอบตัว

"แซม... ท่าทางนายต้องไปกับพวกเค้าแล้วล่ะ"
กริมติดต่อเข้ามาแนะนำให้แซมยอมจำนนซะ

"ทำไมผมต้องยอมล่ะ"
"เชื่อชั้นสักเรื่องเหอะนะ ได้โปรด"

"แซม ถ้าเมิงกำลังคุยอยู่กับยัยเลือดเย็นนั่นนะฟิชเชอ
กุบอกเมิงตรงๆเลย ยัยนั่นแหละตัวการ เรื่องที่เมิงถามๆกุเนี่ย เธอรู้ทุกเรื่อง"
โคบินแฉกริม...

ได้ยินเท่านี้ แซมก็ปล่อยตัวโคบิน เพื่อที่จะเล่นตามน้ำ
เพราะเขาเชื่อว่า ถ้าเค้ายอมถูกจับ เค้าจะต้องได้เจอกริมแน่ๆ

"เอาล่ะ กริม... คราวนี้ผมเชื่อคุณนะ แต่ถ้านี่เป็นแผนสั่วๆล่ะก็...."
ฟุ่บ!!!! ปืนลูกดอกหัวยาสลบ ถูกยิงโดยหน่วยสวาท ทำให้แซมทรุดลง
ก่อนที่จะถูกโคบินกล่อมด้วยส้นตีน ให้นอนหลับฝันดี

ในเมื่อโคบินมันรู้แล้วว่าตอนที่แซมเอาปืนจี้หัวมันอยู่ แซมติดต่อกับกริม
แล้วไอ้โคบินมันก็ไม่ได้ตายตอนนั้น แล้วตอนหลังมันกลับไปหารี๊ด

ทำไมมันไม่บอกรี๊ดวะ ว่ากริมมันแอบติดต่อกับแซมตอนนั้น??
โคบินมันปากโป้งจะตาย ขนาดแฉกริมว่ากริมรู้เรื่องลูกสาวแซม

พลาดละ... ทอม แคลนซี่

Edited by 9th TEARDROP, 20 April 2010 - 12:04 AM.

#49 rainman358

ѡ§

• High Members

Posted 20 April 2010 - 12:08 AM

สุดยอดเลยครับเพ่ หน้าดีแล้วยังใจดีอีก อิอิ yoyo_89.gif

#50 blackdown

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 20 April 2010 - 03:05 AM

ไม่เคยเล่นภาคก่อนๆอ่ะครับ พึ่งเล่นภาคนี้ภาคแรก

เลยอยากรู้ว่าทำไมแซมถึงฆ่า แลมเบิท ล่ะครับ

#51 NuttomoE

ѡдѺҹ 2

Posted 20 April 2010 - 01:21 PM

"แซม ถ้าเมิงกำลังคุยอยู่กับยัยเลือดเย็นนั่นนะฟิชเชอ
กุบอกเมิงตรงๆเลย ยัยนั่นแหละตัวการ เรื่องที่เมิงถามๆกุเนี่ย เธอรู้ทุกเรื่อง"
โคบินแฉกริม...

หรือว่าจะมีกล้วยหักมุก ที่จริงกริมคือตัวการใหญ่ yoyo_65.gif ในภาคต่อไปคงได้แฉ
สปอยอย่างแรง : ที่ตอนจบถ้าเลือกแซมไม่ฆ่ารี๊ด เจ๊กริมจะจัดการแทนสะเพื่อปิดปากหรือเปล่า

Edited by NuttomoE, 20 April 2010 - 03:01 PM.

#52 Tazdy

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 20 April 2010 - 02:18 PM

โคบินมันไม่แฉเพราะผมว่ามันก็เหมือนตอน แซมมาซ้อมให้พูดนั่นแหละครับ กว่าจะพูดได้โดนไปหลายที
โคบินก็เลยไม่พูดอะไร เดานะครับ เพราะยังเล่นไม่จบ และผมก็ยังไม่ได้อ่านที่คุณหยาดแปลให้ทั้งหมด
อ่านเฉพาะที่เล่นผ่านมาแล้วครับ

ส่วน คห. คุณหยาดอันบนมันเหมือนบทสรุปเลยแหละครับ 55 สำหรับผมนะครับ
เกมนี้ศัตรูน้อยมาก เล่นๆไปนึกได้ว่า มาเดินทำอะไร แปปก็ผ่านแล้วขนาดเล่นแบบยาก
หามุมนั่งหลบยิงหัว excute h2h หามุมนั่งหลบยิงหัว exute h2h วนลูป ผิดหวังนิดหน่อยครับ
นึกว่าจะมีอะไรให้ทำมากกว่านี้ ตอนนี้กำลังทำ challenge อยู่ครับ กะจะเอาให้ครบเลย

#53 scanmanga

Words≧Imitation

• High Royal Executive Members
  • Interests:Hatsune Miku

Posted 20 April 2010 - 02:44 PM

QUOTE(blackdown @ Apr 20 2010, 03:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่เคยเล่นภาคก่อนๆอ่ะครับ พึ่งเล่นภาคนี้ภาคแรก

เลยอยากรู้ว่าทำไมแซมถึงฆ่า แลมเบิท ล่ะครับ

ต่อเนื่องจากภาคที่แล้วครับ double agent
แลมเบิท ถูกจับตัวได้แล้วแซมต้องยิง
เพื่อพิสูจน์ว่าไม่ได้ปลอมตัวมา

#54 auhibs

• High Royal Executive Members

Posted 20 April 2010 - 04:29 PM

หยาดทูมินิทจริงๆ กี่ชมเนี่ย ที่เขียน เรียบเรียงอีก หล่อมากฮ่ะ

#55 Hedgehog

ѡͩѧ

Posted 20 April 2010 - 05:08 PM

มาบอกว่าอ่านทุกบรรทัดเลยครับ ชอบมากๆ ตอนเล่นก็ฟังรู้เรื่องอยู่ แต่คงเก็บรายละเอียด ยิบๆ แบบนี้ไม่ได้อ่ะครับ

จัด เล่มนี้ไปเลยดีไม๊ครับ

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้ครับ รออ่านตอนต่อไป

แต่ ตอนนี้ผมถึงหน้า" WhiskeY Hotel" แล้ว เดี๋ยวเลิกงานแล้วจะกลับไปลุยต่อ

#56 [~FMT~]

Something Very Special

Posted 20 April 2010 - 07:16 PM

QUOTE(9th TEARDROP @ Apr 18 2010, 10:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>

อ่านแล้วผมก็ขัดๆบ้างช่วงเหมือนกัน แต่ก็อาจเป็นไปได้ว่าบ้างครั้ง เล่นมาแล้วค่อยมาเขียนก็อาจจะลืม แต่ส่วนใหญ่ไม่กระทบกับเนื้อเรื่องหลักผมเลยคิดว่ามันไม่น่าจะเป็นประเด็นนะครับ

เอาใจช่วยครับ เขียนเยอะขนาดนี้ ไม่ตั้งใจจริงทำไม่ได้หรอก

#57 9th TEARDROP

¹

Posted 20 April 2010 - 08:16 PM

QUOTE(Tazdy` @ Apr 20 2010, 02:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โคบินมันไม่แฉเพราะผมว่ามันก็เหมือนตอน แซมมาซ้อมให้พูดนั่นแหละครับ กว่าจะพูดได้โดนไปหลายที
โคบินก็เลยไม่พูดอะไร เดานะครับ

จะบอกว่าต้อนโดนอัดก่อนใช่มะ ถึงจะบอก รี๊ดมันดันไม่ซ้อมเอง

เหตุผลบวบดิบมากครับท่าน

QUOTE(auhibs @ Apr 20 2010, 04:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หยาดทูมินิทจริงๆ กี่ชมเนี่ย ที่เขียน เรียบเรียงอีก หล่อมากฮ่ะ

เฮ้ย หลอไม่เท่าอู๋วหิดหรอก

QUOTE(Hedgehog @ Apr 20 2010, 05:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มาบอกว่าอ่านทุกบรรทัดเลยครับ ชอบมากๆ ตอนเล่นก็ฟังรู้เรื่องอยู่ แต่คงเก็บรายละเอียด ยิบๆ แบบนี้ไม่ได้อ่ะครับ

จัด เล่มนี้ไปเลยดีไม๊ครับ

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้ครับ รออ่านตอนต่อไป

แต่ ตอนนี้ผมถึงหน้า" WhiskeY Hotel" แล้ว เดี๋ยวเลิกงานแล้วจะกลับไปลุยต่อ

อ่ะ.. เนื้อเรื่องภาคนี้มันวางแบบนิยายด้วยเรอะ เพิ่งรู้

ว่าแต่ ทำไมเขาถึงบอกว่า เดวิดเขียนอะครับ หรือ ทอมแคลนซีย์เป็นแค่ นามปากกา

QUOTE([~FMT~] @ Apr 20 2010, 07:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>

อ่านแล้วผมก็ขัดๆบ้างช่วงเหมือนกัน แต่ก็อาจเป็นไปได้ว่าบ้างครั้ง เล่นมาแล้วค่อยมาเขียนก็อาจจะลืม แต่ส่วนใหญ่ไม่กระทบกับเนื้อเรื่องหลักผมเลยคิดว่ามันไม่น่าจะเป็นประเด็นนะครับ

เอาใจช่วยครับ เขียนเยอะขนาดนี้ ไม่ตั้งใจจริงทำไม่ได้หรอก

อยากจะบอกว่าผมเล่นไปพิมพ์ไปครับ - -" ดิ้นรนมั้ยล่ะ
บทพูดทีก็พอส-เรียบเรียง-พิมพ์ ที คัทซีนพอสไม่ได้ก็จับใจความเอา

เหนื่อยชิบเป๋ง แต่อีกไม่กี่มิชชั่นเอง ต้องเอาให้จบ
(เพราะเกลียดเหลือเกินไอ้พวกแปลหนังใส่คลิปแต่ดันทำไม่ครบ)

#58 [[[PEE]]]

¹

• Interests:360

Posted 20 April 2010 - 08:36 PM

โตขึ้นผมอยากเป็นอย่างน้าหยาดฮะ

#59 觻ԫ

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 20 April 2010 - 09:00 PM

Splinter Cell หนังสือกับ เกมส์จริงๆมันคนละโลกกันเลยล่ะครับ เนื้อเรื่องไม่ได้เกี่ยวอะไรกันเลย

ที่คนเี่ขี่ยนเป็น David Michaels เพราะ Splinter Cell นี่ Tom Clancy แค่สร้างตัวละครแค่นั้นเองครับ

หนังสืออกมา 6 เล่มได้แล้ว ซึ่งก็สองเล่มแรก(ผมว่าดีสุด เขียนเป็นมุมมองแซมเอง นึกพูดเสียดสี ตลกๆขำๆ แบบเหมือนตอนเล่นเกมส์เลย) เขียนโดยคนที่รับเขียน James Bond ตอนนี้อยู่นะครับ ส่วนเล่มหลังๆมาเป็นใครไม่รู้จำไม่ได้ แต่ก็ใช่นามปากกาว่า David Michaels มาตลอด

#60 nick22

ѡ§

Posted 20 April 2010 - 10:27 PM

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับเนื้อเรื่อง ผมจบไปรอบนิงแล้ว กลับไปเล่น โหมด hard ทันทีเลย จะได้อินกะเนื้อเรื่องด้วย