`

Jump to content

- - - - -

Ť PlayOn! HD شʹͧ蹷褹ش!!

237 replies to this topic

#81 Machismo

㹾ا

• Royal Executive Members

Posted 04 May 2010 - 06:14 AM

QUOTE(182 @ May 4 2010, 12:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มีปัญหากับ External DVD อะครับ
คือผมเสียบ external dvd ผ่าน usb ปกติ
พอใส่แผ่นบางทีมันชอบบอก no disc อะครับ ไม่ก็บอก this is not data disc ประมาณนี้
บางทีเล่นได้แต่กดเอาแผ่นออกไม่ได้อีก

ปัญหามันเกิดจากอะไรครับ

ผมอัพ FW ล่าสุดแล้วครับที่เป็น official

หมายถึงอัพFWล่าสุดแล้วเกิดปัญหาที่ว่าขึ้นใช่มั้ยคับ หรือเกิดก่อนหน้าที่จะอัพFWคับ

#82 182

ѡͩѧ

• High Members

Posted 04 May 2010 - 09:02 AM

QUOTE(Machismo @ May 4 2010, 06:14 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หมายถึงอัพFWล่าสุดแล้วเกิดปัญหาที่ว่าขึ้นใช่มั้ยคับ หรือเกิดก่อนหน้าที่จะอัพFWคับ

ไม่กล้ายืนยันเหมือนกันครับ
พอดีพึุ่งได้เครื่องมา เลยไม่ได้ทดลองกับ FW ก่อนหน้าซะเท่าไหร

#83 Machismo

㹾ا

Posted 04 May 2010 - 09:16 AM

QUOTE(182 @ May 4 2010, 09:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่กล้ายืนยันเหมือนกันครับ
พอดีพึุ่งได้เครื่องมา เลยไม่ได้ทดลองกับ FW ก่อนหน้าซะเท่าไหร

เดิมใช้ FW ตัวไหนอยู่คับ

#84 snakeheads

ѡ§

Posted 04 May 2010 - 08:44 PM

ตอนนี้มีปัญหากับหนังที่โหลดมาครับ เปลี่ยนซับไทยแล้วเครื่องเกิดค้าง แล้วซักพักจะเด้งกลับมาที่หน้าแรกของเมนูครับ (เป็นเฉพาะซับไทย)
เป็นทั้งซับแยกกับซับที่ฝังมากับตัวหนัง mkv ครับ

ใครมีวิธีแก้บ้างครับ แล้วสาเหตุเกิดจากอะไรครับ??

#85 ArtDVDs

¹

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 04 May 2010 - 09:55 PM

PlayonHD ออกเฟิร์มแวร์ตัวใหม่แล้วครับ เป็นเวอร์ชัน v7.06.r3875

วิธีการก็เพียงก็อปไฟล์ install.img ไว้ที่โฟลเดอร์นอกสุดของ USB Flash Drive แล้วเสียบเข้ากับตัว PlayonHD เข้าไปที่หน้า Setup เลือกแท็ป System แล้วกดลงมาเลือก System Update ทีนี้ที่หน้าต่างด้านขวาให้เลือก System Uprade

สำหรับ PlayonHD!
http://www.acryan.com/downloads/PV73100/Fi...r3875_Asian.zip

สำหรับ PlayonHD! Mini
http://www.acryan.com/downloads/PV73200/Fi...r3875_Asian.zip

#86 Machismo

㹾ا

Posted 05 May 2010 - 06:11 AM

QUOTE(ArtDVDs @ May 4 2010, 09:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
PlayonHD ͡ǤѺ ѹ v7.06.r3875

Ըաá§ͻ install.img ͡شͧ USB Flash Drive ºҡѺ PlayonHD 价˹ Setup ͡ System ǡŧ͡ System Update չ˹ҵҧҹ͡ System Uprade

Ѻ PlayonHD!
http://www.acryan.com/downloads/PV73100/Fi...r3875_Asian.zip

Ѻ PlayonHD! Mini
http://www.acryan.com/downloads/PV73200/Fi...r3875_Asian.zip

ҺҤسʺҧѧѺ ҧúҧ

#87 Machismo

㹾ا

Posted 05 May 2010 - 07:09 AM

QUOTE(snakeheads @ May 4 2010, 08:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้มีปัญหากับหนังที่โหลดมาครับ เปลี่ยนซับไทยแล้วเครื่องเกิดค้าง แล้วซักพักจะเด้งกลับมาที่หน้าแรกของเมนูครับ (เป็นเฉพาะซับไทย)
เป็นทั้งซับแยกกับซับที่ฝังมากับตัวหนัง mkv ครับ

ใครมีวิธีแก้บ้างครับ แล้วสาเหตุเกิดจากอะไรครับ??

ใช้ FW ตัวไหนอยู่คับ

#88 snakeheads

ѡ§

Posted 05 May 2010 - 11:44 AM

เพิ่งโหลดตัวล่าสุด 3875 ก็ยังเป็นอยู่ครับ

#89 numgamer

ѡ¹鹷 1

• High Royal Executive Members

Posted 05 May 2010 - 06:12 PM

QUOTE(snakeheads @ May 4 2010, 08:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ถ้าซับฝังนั้นจำเป็นต้องแยกเอาซับออกมาก่อนโดยใช้ MkvExtract ก่อน
พอได้ซับแยกมาแล้ว ก็ทำการไปแก้ไขซับนั้นให้เครื่อง playon อ่านได้ วิธีนี้ค่อนข้างยุ่งยาก ผมว่าไปหาซับตัวใหม่มาเลยดีกว่า
แต่ถ้าจะแก้ไขจริงๆ วิธีแก้เบื้องต้นคือเปิดไฟล์ .idx แล้วไปแก้ในส่วนของ Original frame size ให้เป็น 720x576
บางตัวแก้แค่นี้ก็เล่นได้แล้ว แต่บางอันซับนั้นเอามาจาก bluray มันเลยทำให้ตัวอักษรมีขนาดใหญ่
ถ้าแบบนั้นต้องใช้พวกโปรแกรมแก้ซับพวก .sub จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร ลองไปหาใน thaidvd ได้เลยครับ

#90 genie

ѡ§

Posted 05 May 2010 - 10:35 PM

QUOTE(numgamer @ May 5 2010, 06:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าซับฝังนั้นจำเป็นต้องแยกเอาซับออกมาก่อนโดยใช้ MkvExtract ก่อน
พอได้ซับแยกมาแล้ว ก็ทำการไปแก้ไขซับนั้นให้เครื่อง playon อ่านได้ วิธีนี้ค่อนข้างยุ่งยาก ผมว่าไปหาซับตัวใหม่มาเลยดีกว่า
แต่ถ้าจะแก้ไขจริงๆ วิธีแก้เบื้องต้นคือเปิดไฟล์ .idx แล้วไปแก้ในส่วนของ Original frame size ให้เป็น 720x576
บางตัวแก้แค่นี้ก็เล่นได้แล้ว แต่บางอันซับนั้นเอามาจาก bluray มันเลยทำให้ตัวอักษรมีขนาดใหญ่
ถ้าแบบนั้นต้องใช้พวกโปรแกรมแก้ซับพวก .sub จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร ลองไปหาใน thaidvd ได้เลยครับ

การแก้ไขปัญหาเปิดซับที่ริปมาจากแผ่นบลูเรย์บางเรื่องไม่ได้

แบบที่ 1
เวลาดูหนังถ้าไม่เปิดซับจะดูได้ปกติ แต่ถ้าเปิดซับาพจะดับมีแต่เสียงเกิดจากหนังเอาซับจาก Bluray มาใช้เลย ให้ใช้โปรแกรม BDSup2Sub เปิดไฟล์ซับ *.sub และตั้งค่า Convert Resolution เป็น PAL(720x576) แล้ว save as เป็นชื่อเดียวกับหนัง

แบบที่ 2
เวลาดูหนังถ้าเปิดซับไทยแล้วแต่ซับไม่ขึ้น ใช้โปรแกรม BDSup2Sub เปิดไฟล์ซับ *.sub แล้ว save as เป็นชื่อเดียวกับหนัง เอาไปใช้แทนของเก่าได้เลยครับ

http://zcs.co.th/download/BDSup2Sub.jar

#91 snakeheads

ѡ§

Posted 06 May 2010 - 08:35 PM

ขอบคุณมากครับคุณสุเวจ

#92 ArtDVDs

¹

Posted 09 May 2010 - 11:50 AM

QUOTE(Machismo @ May 5 2010, 06:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ทราบว่าคุณอาร์ทได้เทสบ้างหรือยังคับ ตัวใหม่นี้เป็นอย่างไรบ้าง

ได้ลองใช้แล้วครับ ก็ดีกว่าตัวเดิมตรงโชว์ปกเวลาเลือกโฟลเดอร์ เปลี่ยนไอคอนตอนกำลังรอโหลด และโหลดได้เร็วขึ้นครับ เท่าที่ลองใช้ดูแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ รวมๆ แล้วดีกว่าเดิมครับ ^_^

ท่านใดยังลังเลไม่ได้อัปแนะนำว่าอัปไปได้เลยครับ ตอนที่สั่งอัปเดทไปแล้วอาจจะมีจอมืดนานนิดนึงก็ปล่อยทิ้งไว้นะครับสักครู่ก็จะขึ้นจอ
สีๆ แสดงการอัปเดทให้เห็นเองครับ

#93 ain

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 09 May 2010 - 11:59 AM

เมื่อไหร่จะมีเฟิร์มแวร์ ที่ปล่อยเสียง HD ได้น๊าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา..........

เอาแบบปล่อยผ่านเฉยๆ ไปเข้า AVR ผมว่า เฟิร์มแวร์มันน่าทำได้นะ!!??

ไม่ต้อง Decoder หรอก.. เพราะ Decoder คงต้องเป็นที่ฮาร์แวร์ด้วย

#94 FD1

¹

Posted 09 May 2010 - 10:28 PM

เพิ่งซื้อมา ยังไม่มีหนังดูเลย ใครใจดีขอดูดหนังหน่อยจิ yoyo_04.gif

#95 pongreddevil

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 10 May 2010 - 12:16 PM

สอบถามคุณ ArtDVD หน่อยนะครับ หรือท่านอื่น ๆ พอดีผมลงหนัง สมมติว่าชื่อเรื่อง Hulk มันมีไฟล์สองไฟล์ คือ hulk I.mkv อีกไฟล์ hulk I.ac3

ปกติไฟล์ Hulk I.mkv มันเสียงเป็นไทยแต่มีซับไทยด้วย ผมอยากให้เสียงเป็นอังกฤษแต่มีไฟล์ Hulk I.ac3 มาให้ ถ้าดูในคอมไม่มีปัญหามันโหลดไฟล์เข้าไปได้

แต่ใน play on hdd มันสามารถโหลดเสียงเข้าไปได้ไหมครับ มีใครเคยลองบ้างเหรอเปล่าครับ

#96 ArtDVDs

¹

Posted 10 May 2010 - 07:08 PM

QUOTE(pongreddevil @ May 10 2010, 12:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ͺس ArtDVD ˹¹ФѺ ͷҹ ʹռŧ˹ѧ Ҫͧ Hulk ѹͧ hulk I.mkv ա hulk I.ac3

Hulk I.mkv ѹ§իѺ´ ҡ§ѧ Hulk I.ac3 Ҵ㹤ջѭѹŴ

play on hdd ѹöŴ§Ѻ ͧҧҤѺ

Ẻѧͧ¤Ѻ Ѻ¡ PlayonHD ѡͧ

Һҵ͹蹶ҡ͡ Audio յ͡Ѻ

#97 aordy

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 11 May 2010 - 08:44 AM

ผมเจอปัญหากับเรื่อง GI JOE fullrip ซับไทยไม่ขึ้นพอดี
เดี๋ยวจะลองแบบที่คุณสุเวชบอก

#98 Post it ...!

ѡ§

Posted 11 May 2010 - 11:14 PM

มาลงชื่อครับ กำลังรอเครื่องส่งมาอยู่ งง เหมือนจะใช้ยากเลย

#99 numgamer

ѡ¹鹷 1

Posted 11 May 2010 - 11:35 PM

QUOTE(pongreddevil @ May 10 2010, 12:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สอบถามคุณ ArtDVD หน่อยนะครับ หรือท่านอื่น ๆ พอดีผมลงหนัง สมมติว่าชื่อเรื่อง Hulk มันมีไฟล์สองไฟล์ คือ hulk I.mkv อีกไฟล์ hulk I.ac3

ปกติไฟล์ Hulk I.mkv มันเสียงเป็นไทยแต่มีซับไทยด้วย ผมอยากให้เสียงเป็นอังกฤษแต่มีไฟล์ Hulk I.ac3 มาให้ ถ้าดูในคอมไม่มีปัญหามันโหลดไฟล์เข้าไปได้

แต่ใน play on hdd มันสามารถโหลดเสียงเข้าไปได้ไหมครับ มีใครเคยลองบ้างเหรอเปล่าครับ

เสียงแยกเล่นไม่ได้อะครับ ต้องใช้โปรแกรม mkvmerge รวมไปครับ

#100 ArtDVDs

¹

Posted 12 May 2010 - 10:13 AM

QUOTE(Post it ...! @ May 11 2010, 11:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มาลงชื่อครับ กำลังรอเครื่องส่งมาอยู่ งง เหมือนจะใช้ยากเลย

ใช้ไม่ยากครับ ไม่ต้องเปิดคู่มือก็ใช้งานได้ครับ ถ้าได้รับของแล้วยังเป็น FW ตัวเก่าอยู่แนะนำให้อัปเป็นตัวใหม่เลยครับ ^_^