`

Jump to content

- - - - -

Ť PlayOn! HD شʹͧ蹷褹ش!!

237 replies to this topic

#61 ArtDVDs

¹

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 21 April 2010 - 08:18 PM

ช่วงนี้ PlayonHD ของล็อตใหม่เข้ามาแล้วหลายๆ ท่านที่เล็งๆ ไว้ไม่ควรพลาดครับ เข้ามาเมื่อวานกับวันนี้แค่สองวันของล็อตที่เข้ามานี่ก็หมดไปกันเป็นร้อยตัวละครับ ใครได้ของแล้วมาคุยกันทีนี่ได้ครับ ^_^

#62 pongreddevil

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 22 April 2010 - 02:51 PM

คุณอาร์ทครับ สอบถามเรื่อง firmware น่ะครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ลง firmware ที่โชว์ปกน่ะครับ ถ้าผมลงคือ copy ใส่ thumbdrive ได้เลยใช่ไหมครับ แล้วก็แตกไฟล์ เอาไปใส่ใน play on ใช่ไหมครับ แล้ว fw นี้มันสามารถโชว์เป็นเมนูาษาไทยได้แล้วใช่ไหมครับ แล้วพวกปกนี้น่ะครับ ต้องใช้โปรแกรมไรทำด้วยเหรอเปล่าครับ หรือว่าหาาพที่เป็นปกหนังมาใส่ได้เลย

fw ของผมล่าสุด r2901 น่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด

#63 joah

ͧ SIX PACKS

• High Royal Executive Members

Posted 22 April 2010 - 02:58 PM

ต่อกับ DB เพื่อดูช่อง 111 กับ 112 ได้หรือปล่าว

#64 ArtDVDs

¹

Posted 22 April 2010 - 03:08 PM

QUOTE(pongreddevil @ Apr 22 2010, 02:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณอาร์ทครับ สอบถามเรื่อง firmware น่ะครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ลง firmware ที่โชว์ปกน่ะครับ ถ้าผมลงคือ copy ใส่ thumbdrive ได้เลยใช่ไหมครับ แล้วก็แตกไฟล์ เอาไปใส่ใน play on ใช่ไหมครับ แล้ว fw นี้มันสามารถโชว์เป็นเมนูาษาไทยได้แล้วใช่ไหมครับ แล้วพวกปกนี้น่ะครับ ต้องใช้โปรแกรมไรทำด้วยเหรอเปล่าครับ หรือว่าหาาพที่เป็นปกหนังมาใส่ได้เลย

fw ของผมล่าสุด r2901 น่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด

ใช้ในลิงค์ด้านล่างนี้โชว์ปกง่ายกว่าครับไม่ต้องใช้ Yamj แต่ตัวนี้การใช้โหลดบิตจะยังไม่เสถียรนะครับ

http://www.acryan.com/downloads/PV73100/Be...r3615_Asian.zip

แค่ก็อปไฟล์าพปกเก็บไว้ในโฟลเดอร์ที่เก็บหนังไว้ครับ ตัว r2901 เป็นตัว Firmware ที่ออกมาจากผู้ผลิตครับ ส่วนหลังๆ ที่ออกมานี้จะเป็นตัว Beta ครับ

ท่านใดยังไม่ได้ลง Samba สำหรับโหลดบิตไว้ก็โหลดจากลิงค์นี้ได้ครับ ^_^

http://www.acryan.com/downloads/PV73100_Ex...ion_Package.zip

#65 pongreddevil

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 22 April 2010 - 03:50 PM

แล้ว fw ใหม่นี้เมนูาษาไทยแล้วใช่ไหมครับ ผมแค่โหลดไฟล์ fw ใหม่ แล้วก็แตกไฟล์ใส่ flash drive แล้วก็เสียบ usb ที่เครื่องเล่น play on ใช่ปะครับ

ขอบคุณครับ

#66 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 22 April 2010 - 04:04 PM

สงสัยเรื่องต่อกับ DB เพื่อดูช่อง HD เหมือนกันครับ
เข้าไปอ่านตามลิงค์มาหลายรอบแล้ว อ่านไม่รู้เรื่องเลยครับ DB ใช้เป็นแต่กดเปิดดูอย่างเดียวเลยผม T__T

QUOTE(pongreddevil @ Apr 22 2010, 03:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้ว fw ใหม่นี้เมนูภาษาไทยแล้วใช่ไหมครับ ผมแค่โหลดไฟล์ fw ใหม่ แล้วก็แตกไฟล์ใส่ flash drive แล้วก็เสียบ usb ที่เครื่องเล่น play on ใช่ปะครับ

ขอบคุณครับ

ช่ายแล้วครับ

Edited by nickname026, 22 April 2010 - 04:07 PM.

#67 snakeheads

ѡ§

• High Members

Posted 24 April 2010 - 03:45 PM

เพิ่งได้ของมาครับ ลองเทสโดยการนำ External HDD 1 TB (Buffalo) ต่อกับ PlayonHD พอจะโหลดแล้วมันค้างเลยอ่ะ กดปิดเครื่องก็ไม่ได้ -*-

มีวิธีแก้ไหมครับ

#68 Machismo

㹾ا

Posted 26 April 2010 - 02:33 PM

ผมเพิ่งซื้อ Playon มาเมื่อวานเลยมีข้อสงสัยในเรื่องการตั้งค่าภาพและเสียงคับว่าควรตั้งอย่างไร
1. ภาพควรตั้งไปที่ Auto หรือตามสเป็คเครื่องของเราไปเลยคับเช่น 1080P 24 อะไรประมานนี้ (ผมใช้ LCD LG 32LH70YR คับ)
2. อยากได้ภาพที่ออก มาดีควรตั้งค่าที่เท่าไหร่คับ
3. ผมใช้ช่อง Optical ต่อไปที่ HT(LG-HT554TM-A2) ผมควรตั้งค่า Audio ในเมนูของ PalyOn อันไหนคับระหว่าง
SPDIF LPCM กับ SPDIF RAW และ SPDIF LPCM กับ SPDIF RAW แตกต่างกันอย่างไรคับ
4. มีอย่างอื่นแนะนำเพิ่มเติมมั้ยคับสำหรับการตั้งค่าที่เหมาะสมสำหรับ LCD และ Playon
5. สาย HDMI ที่แถมมากับเครื่อง Playon คุณภาพเป็นยังไงคับรบกวนท่านที่ใช้เครื่อง Playon บอกด้วยนะคับ
รบกวนขอความรู้ด้วยนะคับ
ขอบคุณมากคับ

Edited by Machismo, 30 April 2010 - 10:16 AM.

#69 182

ѡͩѧ

Posted 01 May 2010 - 01:36 AM

คือผมเอาซีรี่สญี่ปุ่นลง
แล้วเอา sub ที่เป็นนามสกุล srt กับ ssa ลง rename ชื่อเหมือนกันแล้วอะครับ
แต่เวลาเล่นมันเป็นาษาญี่ปุ่นอ่าครับ ผมปรับ encoding เป็น thai แล้วนะครับ

ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงครับ ต้อง up fw อะไรก่อนรึป่าวครับ

ขอบคุณครับ

#70 numgamer

ѡ¹鹷 1

Posted 01 May 2010 - 08:31 AM

QUOTE(Machismo @ Apr 26 2010, 02:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเพิ่งซื้อ Playon มาเมื่อวานเลยมีข้อสงสัยในเรื่องการตั้งค่าาพและเสียงคับว่าควรตั้งอย่างไร
1. าพควรตั้งไปที่ Auto หรือตามสเป็คเครื่องของเราไปเลยคับเช่น 1080P 24 อะไรประมานนี้ (ผมใช้ LCD LG 32LH70YR คับ)
2. อยากได้าพที่ออก มาดีควรตั้งค่าที่เท่าไหร่คับ
3. ผมใช้ช่อง Optical ต่อไปที่ HT(LG-HT554TM-A2) ผมควรตั้งค่า Audio ในเมนูของ PalyOn อันไหนคับระหว่าง
SPDIF LPCM กับ SPDIF RAW และ SPDIF LPCM กับ SPDIF RAW แตกต่างกันอย่างไรคับ
4. มีอย่างอื่นแนะนำเพิ่มเติมมั้ยคับสำหรับการตั้งค่าที่เหมาะสมสำหรับ LCD และ Playon
5. สาย HDMI ที่แถมมากับเครื่อง Playon คุณาพเป็นยังไงคับรบกวนท่านที่ใช้เครื่อง Playon บอกด้วยนะคับ

1. ความจริงตั้ง Auto ไปก็ได้อะครับ แต่ผมเลือกตั้งไว้ที่สูงสุดแทนอะครับ ผมใช้ LH50
2. ก็ตั้งไว้สูงสุดเลยครับถ้าใช้ LH70 แล้วไปตกแต่งพวกตั้งค่าาพต่างๆในโทรทัศน์เอาครับ ถ้ายังตั้งในโทรทัศน์ไม่พอใจอีกก็ลองไปตั้งที่ PLAYON แต่ตั้งที่ PLAYON แค่เลื่อนตัวเลขแค่ตัวเดียว าพมันก็ไปไกลเลยอะ
3. ต่างกันยังไงผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าจะต่อกับเครื่องเสียง มันต้องเลือกเป็น RAW เท่านั้นครับ
4. เหมือนข้อ 2 ครับ ตกแต่งาพให้พอใจ โดยตั้งไว้ให้ดำๆไว้ก่อน แล้วมันจะแต่งง่าย
5. จริงๆสาย HDMI สายถูกสายแพงมันไม่ต่างกันนะความรู้สึกของผม แต่เหมือนได้ยินว่าสายที่แถมมาให้มันไม่ดี เห็นใน thaidvd บ่นกันหลายคน ก็ลองๆไปหาซื้อใหม่ผมก็ใช้เส้นละ 300 ก็ ok นะ

#71 numgamer

ѡ¹鹷 1

Posted 01 May 2010 - 08:41 AM

QUOTE(182 @ May 1 2010, 01:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คือผมเอาซีรี่สญี่ปุ่นลง
แล้วเอา sub ที่เป็นนามสกุล srt กับ ssa ลง rename ชื่อเหมือนกันแล้วอะครับ
แต่เวลาเล่นมันเป็นาษาญี่ปุ่นอ่าครับ ผมปรับ encoding เป็น thai แล้วนะครับ

ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงครับ ต้อง up fw อะไรก่อนรึป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ปัญหานี้ผมก็เคยเจอเหมือนกัน ลองเปลี่ยนเป็น UTF-8 ดูครับ บางเรื่องอาจจะหาย
เพราะไฟล์ .ssa บางไฟล์เขา save encode เป็น UTF-8 มันเลยต้องเืลือกเป็น UTF-8 ตาม
แต่บางเรื่องก็ไม่หาย ก็ยังงงอยู่ ขนาดก็อปเอา header ของไฟล์อื่นที่มันอ่านได้ไปใส่ก็ไม่หาย เปลี่ยน encode ของไฟล์ ssa ก็ไม่หาย
งงเหมือนกัน เหอๆ

#72 Machismo

㹾ا

Posted 01 May 2010 - 10:31 AM

QUOTE(numgamer @ May 1 2010, 08:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
1. ความจริงตั้ง Auto ไปก็ได้อะครับ แต่ผมเลือกตั้งไว้ที่สูงสุดแทนอะครับ ผมใช้ LH50
2. ก็ตั้งไว้สูงสุดเลยครับถ้าใช้ LH70 แล้วไปตกแต่งพวกตั้งค่าาพต่างๆในโทรทัศน์เอาครับ ถ้ายังตั้งในโทรทัศน์ไม่พอใจอีกก็ลองไปตั้งที่ PLAYON แต่ตั้งที่ PLAYON แค่เลื่อนตัวเลขแค่ตัวเดียว าพมันก็ไปไกลเลยอะ
3. ต่างกันยังไงผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าจะต่อกับเครื่องเสียง มันต้องเลือกเป็น RAW เท่านั้นครับ
4. เหมือนข้อ 2 ครับ ตกแต่งาพให้พอใจ โดยตั้งไว้ให้ดำๆไว้ก่อน แล้วมันจะแต่งง่าย
5. จริงๆสาย HDMI สายถูกสายแพงมันไม่ต่างกันนะความรู้สึกของผม แต่เหมือนได้ยินว่าสายที่แถมมาให้มันไม่ดี เห็นใน thaidvd บ่นกันหลายคน ก็ลองๆไปหาซื้อใหม่ผมก็ใช้เส้นละ 300 ก็ ok นะ

#73 ain

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 01 May 2010 - 11:30 AM

QUOTE(nickname026 @ Apr 22 2010, 04:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สงสัยเรื่องต่อกับ DB เพื่อดูช่อง HD เหมือนกันครับ
เข้าไปอ่านตามลิงค์มาหลายรอบแล้ว อ่านไม่รู้เรื่องเลยครับ DB ใช้เป็นแต่กดเปิดดูอย่างเดียวเลยผม T__T

เหมือนกันเลย............อ่านแล้วอ่านอีก.. ก็ยัง งง อยู่ดี

อ่านแล้วดูเหมือนเราต้องมีความรู้พื้นฐานเรื่องเกี่ยวกับการลงโปรแกรมใน DB แล้วก็เรื่องเกี่ยวกับการรีโมทในระบบแลนอะไรเนี่ยแหล่ะ!!??

ใกล้จะบอลโลกแล้วด้วย!!!!

อยากดูแบบ HD อ่ะ............

มีใครพอจะอนุเคราะห์ได้บ้างรึป่าวครับ!!??

#74 182

ѡͩѧ

Posted 01 May 2010 - 06:50 PM

QUOTE(numgamer @ May 1 2010, 08:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ปัญหานี้ผมก็เคยเจอเหมือนกัน ลองเปลี่ยนเป็น UTF-8 ดูครับ บางเรื่องอาจจะหาย
เพราะไฟล์ .ssa บางไฟล์เขา save encode เป็น UTF-8 มันเลยต้องเืลือกเป็น UTF-8 ตาม
แต่บางเรื่องก็ไม่หาย ก็ยังงงอยู่ ขนาดก็อปเอา header ของไฟล์อื่นที่มันอ่านได้ไปใส่ก็ไม่หาย เปลี่ยน encode ของไฟล์ ssa ก็ไม่หาย
งงเหมือนกัน เหอๆ

ตอนนี้ได้ละครับ ต้องเปลี่ยน encode เป็น unicode ได้ทั้ง ssa กับ srt

#75 182

ѡͩѧ

Posted 01 May 2010 - 09:47 PM

ขอถามอีกหน่อยครับ
คือผมเอาไฟล iso (dvd) ลงเครื่องแล้ว
เวลาเล่นมันกด menu เพื่อมาหน้า menu ของ dvd ไม่ได้อะครับ มันจะขึ้นเป็น menu ของ playon ให้อะ
เวลาเลือกเพลงเลือกไม่ถูกเลย ไม่มีชื่อเพลงบอก

มีวิธีเข้าหน้า menu ของ dvd มั๊ยครับกรณีเล่นจากไฟล์ iso หรือเล่นจากไฟล.IFO

#76 numgamer

ѡ¹鹷 1

Posted 01 May 2010 - 10:21 PM

QUOTE(182 @ May 1 2010, 09:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามอีกหน่อยครับ
คือผมเอาไฟล iso (dvd) ลงเครื่องแล้ว
เวลาเล่นมันกด menu เพื่อมาหน้า menu ของ dvd ไม่ได้อะครับ มันจะขึ้นเป็น menu ของ playon ให้อะ
เวลาเลือกเพลงเลือกไม่ถูกเลย ไม่มีชื่อเพลงบอก

มีวิธีเข้าหน้า menu ของ dvd มั๊ยครับกรณีเล่นจากไฟล์ iso หรือเล่นจากไฟล.IFO

นั่นสิ พอลง FW ตัวใหม่แล้ว ทำให้กดเข้าเมนูของ dvd ไม่ได้เลย ต้องกดปิดแล้วเปิดเข้ามาใหม่อย่างเดียวเลยอะ

#77 Machismo

㹾ا

Posted 02 May 2010 - 01:22 AM

หลังจากที่ตั้งค่า Video ใน PLAYON ให้เป็น 1080P 60HZ (LCD เป็น FullHD)
แล้วบรรทัดถัดมาจะเป็น 1080P 24HZ ส่วนนี้เป็นฟังก์ชั่นไว้ทำอะไรคับ ในหัวข้อนี้มี
ให้เลือก Auto และ Off ควรเลือกตัวไหนดีคับ

#78 ArtDVDs

¹

Posted 02 May 2010 - 02:13 PM

QUOTE(Machismo @ Apr 26 2010, 02:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเพิ่งซื้อ Playon มาเมื่อวานเลยมีข้อสงสัยในเรื่องการตั้งค่าาพและเสียงคับว่าควรตั้งอย่างไร
1. าพควรตั้งไปที่ Auto หรือตามสเป็คเครื่องของเราไปเลยคับเช่น 1080P 24 อะไรประมานนี้ (ผมใช้ LCD LG 32LH70YR คับ)
2. อยากได้าพที่ออก มาดีควรตั้งค่าที่เท่าไหร่คับ
5. สาย HDMI ที่แถมมากับเครื่อง Playon คุณาพเป็นยังไงคับรบกวนท่านที่ใช้เครื่อง Playon บอกด้วยนะคับ

ผมตอบให้ในส่วน SPDIF นะครับ ถ้าตั้งเป็น RAW ครับ ตัว PlayonHD จะส่งข้อมูลทจากไฟล์หนังไปยังเครื่องเสียงให้เครื่องเสียงถอดรหัสให้ครับ แต่ถ้าตั้งเป็น LPCM ตัว PlayonHD จะถอดรหัสให้แล้วค่อยส่งให้เครื่องเสียงครับ

ส่วนสาย HDMI ที่แถมมาผมว่ามันก็ใช้ดีนะ

QUOTE(Machismo @ May 2 2010, 01:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หลังจากที่ตั้งค่า Video ใน PLAYON ให้เป็น 1080P 60HZ (LCD เป็น FullHD)
แล้วบรรทัดถัดมาจะเป็น 1080P 24HZ ส่วนนี้เป็นฟังก์ชั่นไว้ทำอะไรคับ ในหัวข้อนี้มี
ให้เลือก Auto และ Off ควรเลือกตัวไหนดีคับ

1080p 24 Hz ไว้สำหรับดู BD Full Rip ครับ ตั้งไว้เป็น Auto ก็ได้ครับ

#79 Machismo

㹾ا

Posted 03 May 2010 - 09:35 PM

FW ตัวใหม่ของ PLAYON!HD มาแล้วคับเป็น Official firmware ซะด้วยไม่ทราบว่ามีใครลองหรือยังคับ
Official firmware for Playon!HD PV73100 r3875 ลองกดเข้าไปดูคับ

#80 182

ѡͩѧ

Posted 04 May 2010 - 12:31 AM

มีปัญหากับ External DVD อะครับ
คือผมเสียบ external dvd ผ่าน usb ปกติ
พอใส่แผ่นบางทีมันชอบบอก no disc อะครับ ไม่ก็บอก this is not data disc ประมาณนี้
บางทีเล่นได้แต่กดเอาแผ่นออกไม่ได้อีก

ปัญหามันเกิดจากอะไรครับ

ผมอัพ FW ล่าสุดแล้วครับที่เป็น official