`

Jump to content

- - - - -

Ť PlayOn! HD شʹͧ蹷褹ش!!

237 replies to this topic

#41 snksnk

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 08 March 2010 - 12:17 AM

ตอนนี้ตัวหญ่มี fw โชวปกหรือยังครับ....

#42 ArtDVDs

¹

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 08 March 2010 - 09:54 AM

QUOTE(snksnk @ Mar 8 2010, 12:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ตัวหญ่มี fw โชวปกหรือยังครับ....

มีแล้วครับแต่ว่ายังเป็น FW ตัว Beta อยู่ครับ

#43 genie

ѡ§

• High Members

Posted 11 March 2010 - 11:34 PM

เดี๋ยวจะมาแนะนำการปรับค่าที่เครื่อง Playon!HD ให้ภาพมีพลังเทียบเท่าเครื่องที่ใช้ชิพ SIGMA ครับ
การปรับค่านี้ทดสอบด้วย SAMSUNG LED B7000 เปิดพร้อมกันสองตัว(สั่งมาใหม่เพื่อ TEST โดยเฉพาะ ก่อนทดสอบทั้งสองเครื่องเบิร์นมาแล้วประมาณ 80 ชม.) ปรับค่าที่ TV เหมือนกันทุกอย่าง ใช้สาย HDMI MONSTER HD1000แท้เหมือนกัน เปิดและหยุดหนังที่ตำแหน่งเดียวกัน

เรื่องที่ใช้ทดสอบ Apocalypto ,The dark Knight ,IronMan ,The Hangover ไฟล์ทั้งหมดเป็น Fullrip
เครื่องที่ใช้ทดสอบคู่กับ Playon!HD มีดังนี้ครับ POPCORN C-200 ,POPCORN A-200 ,Dvico6500A ,Bevix8068 8088 8058 ,WDTVlive

ปล.ลืมค่า default เดิมๆได้เลย เร็วๆนี้จะนำไปตั้งไว้ที่ร้านให้ได้ทดสอบกันนะครับ

ฝั่งซ้ายเป็น Playon!HD brothers ฝั่งขวาเป็น SIGMA ทั้งหมดที่มีครับ

ตอนค่ำๆเพิ่งได้เครื่องบลูเรย์ไฮเอนด์ OPPO BDP-83 ใครอยากได้ภาพแบบ OPPO ให้เซตตามนี้นะครับ
สำหรับห้องที่มีแสงสลัวๆหรือมืด
Brightness 26
Contrast 26
Hue 26
Saturation 27
ถ้าห้องสว่างๆให้เพิ่ม Brightness 27 Contrast 27

ส่วนภาพแบบเดียวกับ SIGMA ทั้งหลายให้เซตตามนี้ครับ
Contrast 26
Hue 25
ถ้าห้องสว่างๆให้เพิ่ม Brightness 27 Contrast 27

ค่า Brightness Contrast ให้ปรับควบคู่กันไปจะทำให้ภาพมีพลังมากขึ้น
ค่า Hue เอาไว้แต่งสีผิว ถ้าเพิ่มผิวจะอมแดง ถ้าลดผิวจะอมเขียว
ค่า Saturation ตัวนีเอาเพิ่มความข้นของสี ปกติจะเป็น 25 ทำให้สีดูบางเกินไป ปรับสูงขี้นจะทำให้สีแน่นขึ้นครับแต่จะมีผลทำให้สีเหลืองชัดขึ้นด้วยครับ

ปล.ก่อนเซตตามนี้ให้ลองดูหนังที่ชอบแล้วจำไว้ก่อนนะครับ หลังจากนั้นลองดูอีกครั้งด้วยค่านี้

#44 qkab18

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 13 March 2010 - 03:22 PM

QUOTE(genie @ Mar 11 2010, 11:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เดี๋ยวจะมาแนะนำการปรับค่าที่เครื่อง Playon!HD ให้ภาพมีพลังเทียบเท่าเครื่องที่ใช้ชิพ SIGMA ครับ
การปรับค่านี้ทดสอบด้วย SAMSUNG LED B7000 เปิดพร้อมกันสองตัว(สั่งมาใหม่เพื่อ TEST โดยเฉพาะ ก่อนทดสอบทั้งสองเครื่องเบิร์นมาแล้วประมาณ 80 ชม.) ปรับค่าที่ TV เหมือนกันทุกอย่าง ใช้สาย HDMI MONSTER HD1000แท้เหมือนกัน เปิดและหยุดหนังที่ตำแหน่งเดียวกัน

เรื่องที่ใช้ทดสอบ Apocalypto ,The dark Knight ,IronMan ,The Hangover ไฟล์ทั้งหมดเป็น Fullrip
เครื่องที่ใช้ทดสอบคู่กับ Playon!HD มีดังนี้ครับ POPCORN C-200 ,POPCORN A-200 ,Dvico6500A ,Bevix8068 8088 8058 ,WDTVlive

ปล.ลืมค่า default เดิมๆได้เลย เร็วๆนี้จะนำไปตั้งไว้ที่ร้านให้ได้ทดสอบกันนะครับ

ฝั่งซ้ายเป็น Playon!HD brothers ฝั่งขวาเป็น SIGMA ทั้งหมดที่มีครับ

ตอนค่ำๆเพิ่งได้เครื่องบลูเรย์ไฮเอนด์ OPPO BDP-83 ใครอยากได้ภาพแบบ OPPO ให้เซตตามนี้นะครับ
สำหรับห้องที่มีแสงสลัวๆหรือมืด
Contrast 26
Hue 26

ส่วนภาพแบบเดียวกับ SIGMA ทั้งหลายให้เซตตามนี้ครับ
Contrast 26
Hue 25

ค่า Brightness Contrast ให้ปรับควบคู่กันไปจะทำให้ภาพมีพลังมากขึ้น
ค่า Hue เอาไว้แต่งสีผิว ถ้าเพิ่มผิวจะอมแดง ถ้าลดผิวจะอมเขียว
ค่า Saturation ตัวนีเอาเพิ่มความข้นของสี ปกติจะเป็น 25 ทำให้สีดูบางเกินไป ปรับสูงขี้นจะทำให้สีแน่นขึ้นครับแต่จะมีผลทำให้สีเหลืองชัดขึ้นด้วยครับ

ปล.ก่อนเซตตามนี้ให้ลองดูหนังที่ชอบแล้วจำไว้ก่อนนะครับ หลังจากนั้นลองดูอีกครั้งด้วยค่านี้

อ่าวคุณ สุเวช เล่นเว็บนี้ด้วยเหรอครับ

#45 genie

ѡ§

Posted 15 March 2010 - 10:58 PM

QUOTE(qkab18 @ Mar 13 2010, 03:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่าวคุณ สุเวช เล่นเว็บนี้ด้วยเหรอครับ

ครับอยู่มานานแล้วครับตั้งแต่สมัย fantasy star online

#46 numgamer

ѡ¹鹷 1

• High Royal Executive Members

Posted 15 March 2010 - 11:19 PM

QUOTE(genie @ Mar 15 2010, 10:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ครับอยู่มานานแล้วครับตั้งแต่สมัย fantasy star online

โอ้ เพิ่งรู้นะนี่ว่าคุณ suvej เล่นอยู่ด้วย

#47 wahahajr

ѡ§

Posted 21 March 2010 - 07:41 AM

ผมขอถามใน function โหลดบิทนะครับ

BT client เป็นของ SAMBA นะครับ โหลดจาก แผ
ทำไมเวลาผมปิดเครื่องแล้ว แล้วเปิดใหม่ บิทที่โหลดทิ้งไว้ต้องกลับมาเริ่มโหลดใหม่ (0%) หมดทุกไฟล์เลย

อีกอย่างเวลาใส่ไฟล์ torrent เข้าเครื่องให้มันโหลด ก็จะเจอ peer และโหลดได้ปกติอยู่ครับ แต่พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่เท่านั้นแหละ
นอกจากต้องเริ่มโหลดใหม่ (0%) แถมยังหา peer ไม่เจอทันที ผมแก้โดยการเข้าไปลบรายการที่โหลดแล้วใส่ไฟล์ torrent ให้มันใหม่น่ะครับ จึงจะเจอ peer งงมากเลยทำไงดีเนี่ย

#48 qkab18

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 21 March 2010 - 08:20 AM

QUOTE(wahahajr @ Mar 21 2010, 07:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมขอถามใน function โหลดบิทนะครับ

BT client เป็นของ SAMBA นะครับ โหลดจาก แผ
ทำไมเวลาผมปิดเครื่องแล้ว แล้วเปิดใหม่ บิทที่โหลดทิ้งไว้ต้องกลับมาเริ่มโหลดใหม่ (0%) หมดทุกไฟล์เลย

อีกอย่างเวลาใส่ไฟล์ torrent เข้าเครื่องให้มันโหลด ก็จะเจอ peer และโหลดได้ปกติอยู่ครับ แต่พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่เท่านั้นแหละ
นอกจากต้องเริ่มโหลดใหม่ (0%) แถมยังหา peer ไม่เจอทันที ผมแก้โดยการเข้าไปลบรายการที่โหลดแล้วใส่ไฟล์ torrent ให้มันใหม่น่ะครับ จึงจะเจอ peer งงมากเลยทำไงดีเนี่ย

ตอนปิดได้เข้าไปกดหยุดไฟล์ที่โหลดอยู่ก่อนหรือป่าวครับ หรือปิดตัวเครื่องไปเลย

#49 wahahajr

ѡ§

Posted 21 March 2010 - 04:03 PM

ไม่ได้กดหยุดอะครับ ต้องกดหยุดก่อนปิดเครื่องด้วยรึครับ

QUOTE(qkab18 @ Mar 21 2010, 08:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนปิดได้เข้าไปกดหยุดไฟล์ที่โหลดอยู่ก่อนหรือป่าวครับ หรือปิดตัวเครื่องไปเลย

#50 qkab18

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 23 March 2010 - 05:29 PM

QUOTE(wahahajr @ Mar 21 2010, 04:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ได้กดหยุดอะครับ ต้องกดหยุดก่อนปิดเครื่องด้วยรึครับ

ถ้าไม่ได้กดหยุดบิตก่อนปิดเครื่อง ถ้าเปิดมาใหม่ มันต้อง verify ใหม่หมดเลยมั้งครับ คิดว่าใช่นะ เพราะเมื่อก่อนเคยลองกะ EGreat แล้วมันก็เป็นแบบนี้แหละครับ yoyo_63.gif จนตอนนี้มี Play on ผมไม่ใช้มันโหลดบิตแระใช้ดูหนังอย่างเดียวพอ ใช้ asus wl-500gp โหลดเอาสะบายใจกว่า

#51 ...

¹

Posted 24 March 2010 - 01:22 AM

DTS Decode ทีซื้อกับคุณสุเวช คุ้มมากครับ ตอนนี้กลายเป็นของหายากส์ไปแล้ว
ผมเล่นแค่ชุดเล็ก dte decpde+ ลำโพงคอม 5.1 เหลือกินแล้วครับมีความสุขมาก yoyo_56.gif
ตอนนี้กำลังสั่ง PlayOn อีกตัว(แต่ทีไทย dvd ห้าม ซื้อขาย HDD +หนังไปแล้ว)

#52 ArtDVDs

¹

Posted 24 March 2010 - 09:41 AM

QUOTE(เอ๋... @ Mar 24 2010, 01:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
DTS Decode ทีซื้อกับคุณสุเวช คุ้มมากครับ ตอนนี้กลายเป็นของหายากส์ไปแล้ว
ผมเล่นแค่ชุดเล็ก dte decpde+ ลำโพงคอม 5.1 เหลือกินแล้วครับมีความสุขมาก yoyo_56.gif
ตอนนี้กำลังสั่ง PlayOn อีกตัว(แต่ทีไทย dvd ห้าม ซื้อขาย HDD +หนังไปแล้ว)

ตัว DTS Decode ตอนนี้ของเข้าแล้วครับ ^_^

#53 pongreddevil

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 24 March 2010 - 11:00 AM

อยากถามหน่อยน่ะครับ ผมมี play on hd แล้วผมซื้อ hdd 1tb มาครับ แล้วผมทำการ format hdd โดย notebook ไม่ได้ใช้เครื่อง play on hd format น่ะครับ อยากถามว่าเวลาเอา hdd นี้ไปใส่ใน play on น่ะครับมันจะถามให้ format หรือไม่ครับ

#54 MMMMHotz

ѡͩѧ

Posted 24 March 2010 - 11:03 AM

คืออะไรเหรอคับ DTS Decode แล้วดียังไงคับ

#55 ArtDVDs

¹

Posted 24 March 2010 - 01:28 PM

QUOTE(pongreddevil @ Mar 24 2010, 11:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากถามหน่อยน่ะครับ ผมมี play on hd แล้วผมซื้อ hdd 1tb มาครับ แล้วผมทำการ format hdd โดย notebook ไม่ได้ใช้เครื่อง play on hd format น่ะครับ อยากถามว่าเวลาเอา hdd นี้ไปใส่ใน play on น่ะครับมันจะถามให้ format หรือไม่ครับ

จะถามครับ แต่ไม่ต้องให้ Format ก็ใช้ได้ครับ แต่จะไม่สามารถโหลดบิตได้ครับ

QUOTE(MMMMHotz @ Mar 24 2010, 11:03 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คืออะไรเหรอคับ DTS Decode แล้วดียังไงคับ

ตัวถอดรหัสสัญญาณ DTS, AC3 ครับ เพื่อที่จะได้เสียง 5.1 ครับ ใช้ได้ทั้งกับเครื่อง PS3, Xbox 360, PlayonHD, เครื่องเล่นแผ่น DVD หรืออะไรก็ตามที่ส่งสัญญาณเสียง 5.1 ผ่านสาย Optical หรือ Coax ครับ มีแล้วเวลาดูหนังหรือเล่นเกมจะได้อรรถรสเพิ่มขึ้นครับ

#56 genie

ѡ§

Posted 27 March 2010 - 11:05 AM

โปรแกรมทำปกอีกแบบฝีมือคนไทย by Sakada
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=136943

ภาพตัวอย่างของหน้าจอ PhotoView Menu

ภาพตัวอย่างของหน้าจอ PhotoFocusView Menu

ภาพตัวอย่างของหน้าจอ Movies Info

#57 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 04 April 2010 - 02:10 PM

ใช้อยู่คับ ชอบๆ. คุณภาพคุ้มเกินราคา yoyo_56.gif

เพิ่งรู้มีห้องนี้ด้วย yoyo_48.gif

#58 lovevirus

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 04 April 2010 - 05:44 PM

ผมก็เพิ่งรู้ว่ามีห้องนี้ด้วย พอดีตามลิ้งค์คุณอาร์ตจากห้องนั่งเล่นมา

QUOTE(pongreddevil @ Mar 24 2010, 11:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ถ้าไม่ได้ format ด้วยเครื่อง play on มันก็ถามทุกครั้งแหละครับ

#59 qkab18

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 04 April 2010 - 09:00 PM

FW ใหม่มาแล้วครับ โชว์ปกได้แล้วด้วย ไม่ต้องพึ่ง YAMJ ครับ http://www.acryan.com/downloads/PV73100/Be...r3615_Asian.zip

#60 sasarai

ѡ

Posted 20 April 2010 - 09:37 AM

พอดีว่าอยู่ตจว.น่ะครับ เลยคิดว่าจะสั่งซื้อผ่านทางไปรษณีย์ ทีนี้เลยอยากรู้ว่าระบบการใช้งานมันซับซ้อนมากมั้ยครับ เพราะท่าทางคงไม่ได้ไปนั่งให้ท่างร้านสอนตอนซื้อเป็นแน่

แล้วคู่มือที่แถมให้นี่เป็นภาษาไทยหรือเปล่าครับ ?